Ìlà àsọtẹ́lẹ̀ tí ń tọ́ka sí ìgbà tí Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà dá àwòrán sí, àti ti ẹranko náà, ń ṣẹlẹ̀ nígbà tí ìwo Pírótẹ́sítáǹtì ń dá àwòrán Kristi. Ìdásílẹ̀ yẹn ni a ṣe ìdánimọ̀ rẹ̀ ní pàtó nínú Danieli orí kẹwàá, nígbà tí Danieli wo dígí olùfa “marah,” ìran. Danieli dúró fún àwọn tí wọ́n ń wo Kristi, àti ní ṣíṣe bẹ́ẹ̀ wọ́n ń fi ìwà Kristi hàn gẹ́gẹ́ bí àfihàn. Ẹgbẹ̀rún ọgọ́rùn-ún méjìlélọ́gọ́rin [ọgọ́rùn-ún kan lé mẹ́rìnlélọ́gọ́rin] tí Danieli ṣojú fún nínú orí kẹwàá, ń dá àwòrán Kristi sílẹ̀ nínú wọn, kìkì bí wọ́n ṣe ń wo ìwà rẹ̀. Nípa wíwo ni a ti ń yí wọn padà.

Àwòrán ẹranko náà ń fi ẹranko náà hàn, àti dídá àwòrán ẹranko náà sílẹ̀ ni ìdánwò ńlá fún àwọn ènìyàn Ọlọ́run, nípa èyí ni a ó fi pinnu ayànmọ́ wọn títí ayérayé. Nígbà tí àwọn ìjọ Pùròtẹ́sítáǹtì bá gba àkóso ìjọba Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, wọn yóò ti dá àwòrán ètò ìjọ àti ìpínlẹ̀ kan sílẹ̀ tí ó ń tọ́ka sí ìlànà àkóso tí agbára póòpù lò kí a tó yọ ìtìlẹ́yìn òṣèlú kúrò. Ní àkókò kan náà ni a ó sì mú àwòrán Kristi jáde nínú àwọn ènìyàn rẹ̀ ní ọjọ́ ìkẹyìn. Síbẹ̀, àwọn kan wà tí wọ́n wà pẹ̀lú Dáníẹ́lì tí wọn kò rí ìran náà, nítorí wọ́n sá kúrò níwájú ìran náà. Wọ́n kùnà nínú ìdánwò dídá àwòrán ẹranko náà sílẹ̀, nípa kíkọ̀ láti jẹ́ kí àwòrán Kristi di mímọ̀ nínú wọn ní àkókò ìdánwò.

Ìlànà ẹ̀mí ti àfihàn àwòrán ni a ń mú ṣẹ nípa wíwò sínú dígí kan tí ó dúró fún Kristi, àti nítorí pé ìran “marah” jẹ́ ìran oníṣe-okùnfà, àwòrán Kristi nínú dígí náà a máa mú àwòrán Kristi jáde nínú ẹ̀dá ènìyàn. Dígí gidi kan a máa fi àwòrán ọkùnrin tí ó wo inú dígí hàn padà, ṣùgbọ́n ìmúlò ẹ̀mí ti ìlànà náà ní àwọn oníyípadà tí ó ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú dígí náà. Àwọn tí wọ́n kàn jẹ́ “olùgbọ́ ọ̀rọ̀, kì í sì í ṣe olùṣe rẹ̀,” “ó wo ara rẹ̀, ó sì bá ọ̀nà rẹ̀ lọ, lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ ó sì gbàgbé irú ènìyàn tí òun jẹ́.” Wọ́n wo inú dígí, wọ́n sì rí ẹ̀dá ènìyàn nìkan.

Ẹgbẹ́ kejì, tí wọn kì í ṣe “olùgbọ́ tí ó gbàgbé, ṣùgbọ́n olùṣe iṣẹ́ náà,” wọn ń rí òfin Ọlọ́run; wọn ń rí Kristi nínú dígí. Iṣẹ́ náà ni láti mọ̀ pé ìlànà ìfihàn-ìmúlò ní òtítọ́ “àdánidá” kan àti òtítọ́ ti ẹ̀mí. Dáníẹ́lì fi àwọn tí wọ́n ṣe “iṣẹ́” náà hàn, nítorí nínú orí kẹsàn-án àti kẹwàá, ó ṣàpèjúwe iṣẹ́ tí ń mú ìlànà ẹ̀mí ti ìfihàn-ìmúlò wá.

Ní ọjọ́ wọ̀nyẹn, èmi Dáníẹ́lì ń ṣọ̀fọ̀ fún ọ̀sẹ̀ mẹ́ta pípé. Èmi kò jẹ búrẹ́dì adùn; bẹ́ẹ̀ ni ẹran tàbí wáìnì kò wọ ẹnu mi, bẹ́ẹ̀ ni n kò fi òróró kun ara mi rárá, títí ọ̀sẹ̀ mẹ́ta pípé fi parí. Dáníẹ́lì 10:1, 2.

Gabriẹli ti fi ìtumọ̀ apá kan nínú ìran orí kẹjọ fún Dáníẹli, ṣùgbọ́n Dáníẹli kò tíì lóye gbogbo rẹ̀.

Èmi, Dáníẹ́lì, sì dákú, mo sì ṣàìsàn fún ọjọ́ díẹ̀; lẹ́yìn èyí, mo dìde, mo sì ṣe iṣẹ́ ọba; ẹnu sì yà mí nípa ìran náà, ṣùgbọ́n kò sí ẹni tí ó lóye rẹ̀. Danieli 8:27.

Arábìnrin White jẹ́ kí a mọ̀ pé Dáníẹ́lì ń wá láti lóye ìtumọ̀ ọ̀rọ̀ Dáníẹ́lì orí kẹjọ, èyí tí Gébúrélì ti mú wá sọ́dọ̀ Dáníẹ́lì nínú orí kẹsàn-án.

“Pẹ̀lú ìtara tuntun àti jíjinlẹ̀ síi, Miller tẹ̀síwájú nínú àyẹ̀wò àwọn àsọtẹ́lẹ̀ náà, ní fífi gbogbo òru pẹ̀lú gbogbo ọ̀sán yà sọ́tọ̀ fún ìkẹ́kọ̀ọ́ ohun tí ó ti hàn nísinsìnyí gẹ́gẹ́ bí ohun tí ó ní ìjẹ́pàtàkì tí ó tóbi gan-an tí ó sì ń gba gbogbo àfẹ́sọ́nà ọkàn. Nínú orí kẹjọ ti Daniẹli kò lè rí àmì ìtọ́nisọ́nà kankan sí ibi ìbẹ̀rẹ̀ ọjọ́ 2300 náà; áńgẹ́lì Gabriẹli, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé a pàṣẹ fún un láti jẹ́ kí Daniẹli lóye ìran náà, fún un ní àlàyé apá kan péré. Bí a ṣe ń ṣí inúnibíni búburú tí yóò dé bá ìjọ náà sílẹ̀ fún ìran wòlíì náà, agbára ara rẹ̀ ṣubú. Kò lè fara dà á mọ́, áńgẹ́lì náà sì fi í sílẹ̀ fún ìgbà díẹ̀. Daniẹli ‘gbẹ́ ẹ̀mí, ó sì ṣàìsàn fún ọjọ́ mélòó kan.’ ‘Ìran náà sì yà mí lẹ́nu,’ ni ó wí, ‘ṣùgbọ́n kò sí ẹni tí ó yé e.’”

“Ṣùgbọ́n Ọlọ́run ti pa láṣẹ fún ońṣẹ́ Rẹ̀ pé: ‘Mú kí ọkùnrin yìí lóye ìran náà.’ A gbọ́dọ̀ mú ìṣẹ́-ìrànṣẹ́ náà ṣẹ. Ní ìgbọràn sí i, áńgẹ́lì náà, lẹ́yìn ìgbà díẹ̀, padà wá sọ́dọ̀ Dáníẹ́lì, ó ní: ‘Nísinsin yìí ni mo jáde wá láti fún ọ ní òye àti ìmòye;’ ‘nítorí náà, lóye ọ̀ràn náà, kí o sì ka ìran náà sí.’ Dáníẹ́lì 8:27, 16; 9:22, 23, 25–27. Kókó pàtàkì kan wà nínú ìran orí 8 tí a kò tíì ṣàlàyé, èyíinì ni, èyí tí ó ní í ṣe pẹ̀lú àkókò—àkókò ọjọ́ 2300 náà; nítorí náà áńgẹ́lì náà, bí ó ti tún bẹ̀rẹ̀ ìtúmọ̀ rẹ̀, dojúkọ kókó àkókò ní pàtàkì.” The Great Controversy, 325.

Nínú orí kẹwàá ni a ti sọ fún wa pé Dáníẹ́lì ní òye nípa “ìran” àti “ọ̀ràn” náà, ṣùgbọ́n Dáníẹ́lì fẹ́ ìmọ́lẹ̀ sí i, nítorí náà ó fi ọkàn rẹ̀ sí i láti rí òye náà, ó sì gbààwẹ̀ fún ọjọ́ mọ́kànlélógún. Nípa ṣíṣe bẹ́ẹ̀, ó dúró gẹ́gẹ́ bí aṣojú àwọn ènìyàn ọjọ́ ìkẹyìn tí wọ́n lóye ìlànà ẹ̀mí ti ìfihànpadà tí a fi ìlànà àdánidá ti ìfihànpadà ṣàpẹẹrẹ. Òye náà ni a fi iṣẹ́ wọn hàn, iṣẹ́ wọn náà sì ni a fi Dáníẹ́lì ṣojú gẹ́gẹ́ bí lílépa òye tòótọ́ nípa ọ̀rọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ Ọlọ́run. Ìyàtọ̀ tí ó hàn gbangba sí àwọn tí wọ́n sá kúrò nínú ìran náà ni pé wọn kò wá òye tòótọ́ nípa ọ̀rọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ Ọlọ́run.

Òtítọ́ ọ̀rọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ Ọlọ́run tí a fi Daniẹli hàn gẹ́gẹ́ bí ẹni tí ebi ń pa láti ní ìmọ̀ rẹ̀ ni ìmọ́lẹ̀ ọjọ́ ìkẹyìn; nítorí Daniẹli jẹ́ àpẹẹrẹ àwọn ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélọ́gọ́rin [144,000]. Nítorí náà, Daniẹli ń ṣojú ẹgbẹ́ kan tí ń wá láti lóye ìmọ́lẹ̀ ọ̀rọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ Ọlọ́run, èyí tí a fi hàn gẹ́gẹ́ bí ìdánwò ìkẹyìn kí àkókò ìdánwò tó parí. Ní ti èyí, Ìfihàn Jésù Kristi ni a tú sílẹ̀ díẹ̀ ṣáájú kí àkókò ìdánwò tó parí, ṣùgbọ́n ó tún jẹ́ ìdánwò náà tí a fi hàn gẹ́gẹ́ bí ìdásílẹ̀ ère ẹranko náà.

Ìdásílẹ̀ àwòrán ẹranko náà ń tọ́ka tààrà sí ìlànà bí a ṣe ń mú àwòrán ẹranko náà ṣẹ̀dá. A kò lè pinnu òtítọ́ náà lọ́nà tí ó tọ́ láì kọ́kọ́ mọ kókó-ọrọ pàtàkì ìdánwò náà, ìyẹn ẹranko náà. Ẹranko náà ni ó ń fi ìdí múlẹ̀, tí ó sì ń sọ bí a ṣe dá àwòrán náà sílẹ̀.

“Ṣùgbọ́n kí ni ‘àwòrán sí ẹranko náà’? àti báwo ni a ó ṣe dá a sílẹ̀? Ẹranko oníwo méjì ni ó ṣe àwòrán náà, ó sì jẹ́ àwòrán sí ẹranko náà. A tún ń pè é ní àwòrán ẹranko náà. Nítorí náà, kí a lè mọ irú àwòrán náà àti bí a ó ṣe dá a sílẹ̀, a gbọ́dọ̀ kẹ́kọ̀ọ́ àwọn àbùdá ẹranko náà fúnra rẹ̀—ìjọ-pópù.”

“Nígbà tí ìjọ àkọ́kọ́ bẹ̀rẹ̀ sí í bàjẹ́ nípa fífi ayédèrùn ìhìnrere sílẹ̀ àti nípa gbígbà àwọn ààtò àti àṣà àwọn aláìsìn, ó pàdánù Ẹ̀mí àti agbára Ọlọ́run; àti láti lè ṣàkóso lórí ẹ̀rí ọkàn àwọn ènìyàn, ó wá ìtìlẹ́yìn agbára ayé. Àbájáde rẹ̀ ni ìpapacy, ìjọ kan tí ó ṣàkóso agbára ìpínlẹ̀ tí ó sì lò ó láti mú ìdí tirẹ̀ ṣẹ, pàápàá jùlọ fún ìjìyà “ẹ̀kọ́ àṣìṣe.” Kí Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà lè dá àwòrán ẹranko náà sílẹ̀, agbára ẹ̀sìn gbọ́dọ̀ ṣàkóso ìjọba ara ìlú bẹ́ẹ̀ gẹ́ẹ́ tí ìjọ yóò sì tún máa lo àṣẹ ìpínlẹ̀ láti mú ìdí tirẹ̀ ṣẹ.” The Great Controversy, 443.

Láti lè “mọ ohun tí ère náà rí bí, àti bí a ṣe gbọdọ̀ dá a sílẹ̀, a gbọdọ̀ kẹ́kọ̀ọ́ àwọn àbùdá ẹranko náà fúnra rẹ̀—ìyẹn ni papásì.” Ẹranko náà ni ó fi ìran náà lélẹ̀, èyí tí í ṣe ìdánwò àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, tí a mú wá sí ìmúṣẹ díẹ̀ kí àkókò oore-ọ̀fẹ́ tó parí. Dáníẹ́lì lóye ìran náà àti ọ̀ràn náà.

Ní ọdún kẹta ti Kúrúsì ọba Pérísíà, a fi ọ̀ràn kan hàn fún Dáníẹ́lì, ẹni tí a ń pè ní Bélítṣásárì; ọ̀ràn náà sì jẹ́ òtítọ́, ṣùgbọ́n àkókò tí a yàn fún un gùn: ó sì lóye ọ̀ràn náà, ó sì ní òye ìran náà. Dáníẹ́lì 10:1.

Ìran náà ni ìran “mareh” ti ẹgbẹ̀rún méjì ó lé ọ̀ọ́dúnrún ọdún. “Nǹkan” náà ni ọ̀rọ̀ Hébérù “dabar,” tí ìtumọ̀ rẹ̀ jẹ́ “ọ̀rọ̀.” Ọ̀rọ̀ kan náà (“dabar”) tí a túmọ̀ sí “nǹkan” ní ẹsẹ̀ kìíní ni a tún túmọ̀ sí “ọ̀ràn” ní orí kẹsàn-án ẹsẹ̀ mẹ́tàlélógún.

Bẹ́ẹ̀ ni, nígbà tí mo ṣì ń sọ̀rọ̀ nínú àdúrà, àní ọkùnrin náà Gabrieli, ẹni tí mo ti rí nínú ìran ní ìbẹ̀rẹ̀, nígbà tí a mú un fò pẹ̀lú ìyára, ó fi ọwọ́ kàn mí ní àkókò ẹbọ aṣalẹ. Ó sì jẹ́ kí n mọ̀ ọ́, ó bá mi sọ̀rọ̀, ó sì wí pé, Ìwọ Daniẹli, èmi ti jáde wá nísinsin yìí láti fún ọ ní ọgbọ́n àti ìmọ̀. Ní ìbẹ̀rẹ̀ ẹ̀bẹ̀ rẹ ni àṣẹ náà ti jáde, èmi sì wá láti fi hàn ọ; nítorí a fẹ́ràn rẹ gidigidi: nítorí náà, mọ ọ̀ràn náà, kí o sì ronú lórí ìran náà. Daniẹli 9:21–23.

Gabriẹli wá sọ́dọ̀ Dáníẹli gẹ́gẹ́ bí ìdáhùn sí àdúrà Dáníẹli, èyí tí ó ní ìbátan pẹ̀lú ìmólẹ̀-ọkàn tí Dáníẹli ti gbà nígbà tí ó ti lóye pé ó wà nínú ìgbèkùn kan tí a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nípa ìtúká tí ó wà nínú Lefitiku ogún-ún mẹ́fà.

Ní ọdún kìn-ín-ní ìjọba rẹ̀, èmi Dáníẹ́lì lóye nípa àwọn ìwé iye ọdún náà, nípa èyí tí ọ̀rọ̀ Olúwa tọ̀ Jeremáyà wòlíì, pé yóò mú àádọ́rin ọdún ṣẹ ní àwọn ìdálẹ́kọ̀ọ́ Jerusalẹmu. Dáníẹ́lì 9:2.

Ìgbèkùn tí Jeremiah dá mọ̀ ni ó mú Daniel dé sí ìgbèkùn “àkókò méje” tí Mose kọ sílẹ̀, èyí tí ó jẹ́ “ìbúra” àti “ègún” pẹ̀lú.

Bẹ́ẹ̀ ni, gbogbo Israẹli ti rú òfin rẹ, àní nípa yíyapa kúrò, kí wọ́n má bàa gbọ́ ohùn rẹ; nítorí náà ni ègún náà ti dà sórí wa, àti ìbúra tí a kọ sínú òfin Mósè ìránṣẹ́ Ọlọ́run, nítorí pé a ti ṣẹ̀ sí i. Ó sì ti mú ọ̀rọ̀ rẹ̀ ṣẹ, èyí tí ó sọ lòdì sí wa, àti lòdì sí àwọn onídàájọ́ wa tí wọ́n ṣe ìdájọ́ wa, nípa mímú ibi ńlá kan wá sórí wa; nítorí lábẹ́ gbogbo ọ̀run a kò tíì ṣe irú ohun tí a ṣe sí Jerusalẹmu rí. Gẹ́gẹ́ bí a ti kọ ọ́ sínú òfin Mósè, gbogbo ibi yìí ti dé bá wa: ṣùgbọ́n a kò ṣe àdúrà wa níwájú Olúwa Ọlọ́run wa, kí a lè yí padà kúrò nínú àìṣedéédéé wa, kí a sì lóye òtítọ́ rẹ. Daniẹli 9:11–13.

Lórí ẹ̀rí àwọn ẹlẹ́rìí méjì náà, Jeremiah àti Mose, Danieli lóye pé ìdahoro tí a ti mú wá sórí Jerusalẹmu ni “èpè náà,” “ti Mose,” tí a ti “da le” Ísírẹ́lì àtijọ́. Sister White tọ́ka sí ẹ̀rí Jeremiah gẹ́gẹ́ bí “àwọn ẹ̀rí sí ìjọ,” àti ní ọ̀nà yìí ó ń fi Jeremiah hàn gẹ́gẹ́ bí Ẹ̀mí Àsọtẹ́lẹ̀ ti àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, nítorí “àwọn ẹ̀rí sí ìjọ” ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn ni ohun yìí gan-an. Jeremiah dúró fún Ẹ̀mí Àsọtẹ́lẹ̀, Mose sì dúró fún Bíbélì.

Dáníẹ́lì dúró fún àwọn ènìyàn ọjọ́ ìkẹyìn tí wọ́n yé láti ọ̀dọ̀ àwọn ẹlẹ́rìí méjèèjì wọ̀nyí pé a ti fọ́n ká, tí wọ́n sì tún yé láti inú Bíbélì àti Ẹ̀mí Ìsọtẹ́lẹ̀ pé a ti jí wọn níyànjú, gẹ́gẹ́ bí ó ti rí fún Dáníẹ́lì sí òtítọ́ náà pé òun (wọ́n) ti wà ní ìgbèkùn, àti pé a ṣàpẹẹrẹ ìgbèkùn náà nínú ọ̀rọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ Ọlọ́run.

Ìrírí àwọn ènìyàn Ọlọrun ti ọjọ́ ìkẹyìn ni ìrírí àwọn wúńdíá mẹ́wàá.

“Àpèjúwe àwọn wúńdíá mẹ́wàá nínú Mátíù 25 pẹ̀lú ń ṣàfihàn ìrírí àwọn ènìyàn Adventist.” The Great Controversy, 393.

Àkókò ìdádúró nínú àpèjúwe àwọn wúńdíá mẹ́wàá dúró fún ìjí Daniel kan náà nínú orí kẹ́sàn-án. Lórí ìpìlẹ̀ àwọn ẹlẹ́rìí méjì tí a ti yà sọ́tọ̀, Daniel mọ̀ pé gbogbo ayé rẹ̀ jẹ́ ìmúṣẹ àsọtẹ́lẹ̀ kan pàtó nínú Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run. Àsọtẹ́lẹ̀ náà tọ́ Daniel sí ìmúlò tí ó ṣe pàtàkì tí Daniel yóò nílò bí yóò bá mura sílẹ̀ fún ohun tí yóò ṣẹlẹ̀ sí i nínú orí tó kàn lẹ́yìn náà gan-an. Bákan náà pẹ̀lú, nígbà tí àwọn ọmọ-ẹ̀yìn Miller mú àpèjúwe àwọn wúńdíá mẹ́wàá ṣẹ, wọ́n náà gbọ́dọ̀ jí sí òtítọ́ náà pé ìdánwò àkọ́kọ́ àti ìdádúró náà ti mú kí wọ́n sùn. Gbogbo àwọn wòlíì ń ṣojú fún àwọn ọjọ́ ìkẹyìn.

Ìjí Danieli àti ti àwọn Millerite jẹ́ ẹlẹ́rìí méjì sí ìjí àwọn ẹgbẹ̀rún ọgọ́rùn-ún méjìlélógójì [144,000] ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn.

“Jésù àti gbogbo ogun ọ̀run fi àánú àti ìfẹ́ wo àwọn tí wọ́n ti fi ìretí dídùn retí láti rí Ẹni tí ọkàn wọn fẹ́ràn. Àwọn áńgẹ́lì ń yí wọn ká, láti gbé wọn ró ní wákàtí ìdánwò wọn. Àwọn tí wọ́n ti ṣàìgbọ́wọ̀ láti gba ìránṣẹ́ ọ̀run ni a fi sílẹ̀ nínú òkùnkùn, ìbínú Ọlọ́run sì ru sí wọn, nítorí wọn kò fẹ́ gba ìmọ́lẹ̀ tí Ó ti rán sí wọn láti ọ̀run. Àwọn olóòótọ́ wọ̀nyí tí ìrẹ̀wẹ̀sì bá, tí wọn kò lè lóye ìdí tí Oluwa wọn kò fi dé, a kò fi wọn sílẹ̀ nínú òkùnkùn. Lẹ́ẹ̀kansi ni a darí wọn padà sí Bíbélì wọn láti ṣàwárí àwọn àkókò àsọtẹ́lẹ̀. A yọ ọwọ́ Oluwa kúrò lórí àwọn nọ́mbà náà, a sì ṣàlàyé àṣìṣe náà. Wọ́n rí i pé àwọn àkókò àsọtẹ́lẹ̀ náà gùn dé ọdún 1844, àti pé ẹ̀rí kan náà tí wọ́n ti gbé kalẹ̀ láti fi hàn pé àwọn àkókò àsọtẹ́lẹ̀ náà parí ní 1843, jẹ́rìí pé wọ́n yóò dópin ní 1844. Ìmọ́lẹ̀ láti inú Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run tàn sórí ipò wọn, wọ́n sì ṣàwárí àkókò ìdádúró kan—‘Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ó [ìran náà] fà á pẹ́, dúró de e.’ Nínú ìfẹ́ wọn fún bíbọ̀ Kristi ní kíákíá, wọ́n ti foju kọ ìdádúró ìran náà, èyí tí a pinnu láti fi àwọn olùdúró tòótọ́ hàn. Lẹ́ẹ̀kansi wọn tún ní àmì àkókò kan. Síbẹ̀ mo rí i pé púpọ̀ nínú wọn kò lè ga ju ìrẹ̀wẹ̀sì líle wọn lọ kí wọ́n lè ní ìwọ̀n ìtara àti agbára tí ó ti ṣe àfihàn ìgbàgbọ́ wọn ní 1843.” Early Writings, 236.

Nínú ìmúṣẹ òwe náà, àwọn Míléráítì “ti kọjá lílo ìdádúró ìran náà lójú,” ṣùgbọ́n wọ́n tún “darí wọn padà sí Bíbélì wọn láti ṣàwárí àwọn àkókò àsọtẹ́lẹ̀. A yọ ọwọ́ Olúwa kúrò lórí àwọn nọ́ńbà náà, a sì ṣàlàyé àṣìṣe náà.” A darí Dáníẹ́lì sí Bíbélì, a sì yọ “ọwọ́ Olúwa” kúrò lórí “àwọn àkókò àsọtẹ́lẹ̀,” àti nígbà tí Dáníẹ́lì gẹ́gẹ́ bí ẹni tí ń ṣe ọ̀rọ̀ náà, kì í ṣe olùgbọ́ nìkan, nípasẹ̀ ìgbàgbọ́ alágbára fi hàn pé òun lóye ìhìn Jeremáyà àti Mósè nípa mímú àwọn ìtọ́nisọ́nà tí a fi fún un ṣẹ nínú Léfítíkù ogún-mẹ́fà, pẹ̀lú ìtọ́jú àti ìpinnu ipò ìtànkálẹ̀ àwọn ènìyàn Ọlọ́run, nígbà náà ni a fi “àlàyé” náà fún Dáníẹ́lì.

Nígbà tí ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì [144,000] bá mú àkókò ìdádúró nínú àkàwé náà ṣẹ ní ìmúṣẹ rẹ̀ ìkẹyìn àti pípé jùlọ ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, wọn yóò ṣe bẹ́ẹ̀ ní àkókò kan tí “ìdásílẹ̀ àwòrán ẹranko náà” yóò jẹ́ ìdánwò ńlá wọn.

A ó tẹ̀síwájú pẹ̀lú àwọn ìrònú wọ̀nyí nínú àpilẹ̀kọ tí ó kàn.

“‘Nígbà tí èso bá yọ̀, lójijì ó fi dòjé kàn án, nítorí ìkórè dé.’ Kristi ń dúró pẹ̀lú ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ ńlá fún ìfihàn ara Rẹ̀ nínú ìjọ Rẹ̀. Nígbà tí ìwà Kristi bá ti tún hàn ní pípé nínú àwọn ènìyàn Rẹ̀, nígbà náà ni Yóò wá gbà wọ́n gẹ́gẹ́ bí ohun-ìní Tirẹ̀.” Christ’s Object Lessons 69.

“Òkùnkùn ìmò-òdì sí Ọlọ́run ni ó bo ayé mọ́lẹ̀. Àwọn ènìyàn ń pàdánù ìmọ̀ wọn nípa ìwà rẹ̀. A ti ṣàìlóye rẹ̀, a sì ti túmọ̀ rẹ̀ ní ọ̀nà tí kò tọ́. Ní àkókò yìí, a gbọ́dọ̀ kéde ìránṣẹ́ kan láti ọ̀dọ̀ Ọlọ́run, ìránṣẹ́ kan tí ipa rẹ̀ ń mú ìmólẹ̀ wá tí agbára rẹ̀ sì ń gbàlà. A gbọ́dọ̀ jẹ́ kí a mọ ìwà rẹ̀. Sí inú òkùnkùn ayé ni a gbọ́dọ̀ tú ìmólẹ̀ ògo rẹ̀ sí, ìmólẹ̀ oore rẹ̀, àánú rẹ̀, àti òtítọ́ rẹ̀.

“Eyi ni iṣẹ́ tí wòlíì Isaiah ṣàlàyé nínú àwọn ọ̀rọ̀ wọ̀nyí pé, ‘Ìwọ Jerusalẹmu, tí ń mú ìròyìn ayọ̀ wá, gbé ohùn rẹ sókè pẹ̀lú agbára; gbé e sókè, má bẹ̀rù; sọ fún àwọn ìlú Juda pé, Wò ó, Ọlọ́run yín! Wò ó, Olúwa Ọlọ́run yóò fi ọwọ́ agbára wá, apá Rẹ̀ yóò sì jọba fún Un; wò ó, ère Rẹ̀ wà pẹ̀lú Rẹ̀, iṣẹ́ Rẹ̀ sì ń bẹ níwájú Rẹ̀.” Isaiah 40:9, 10.

“Àwọn tí ń dúró de ìbọ̀ wá Ọkọ-Àfẹ́sọ́nà ni wọ́n gbọdọ̀ sọ fún àwọn ènìyàn pé, ‘Ẹ wò Ọlọ́run yín.’ Ìmọ́lẹ̀ àánú tí ó kẹ́yìn, ìhìn iṣẹ́ àánú tí ó kẹ́yìn tí a ó fi fún ayé, ni ìfihàn ìwà rẹ̀ ti ìfẹ́. Àwọn ọmọ Ọlọ́run ni wọ́n gbọdọ̀ fi ògo rẹ̀ hàn. Nínú ìgbésí ayé àti ìwà wọn fúnra wọn ni wọ́n gbọdọ̀ ṣípayá ohun tí oore-ọ̀fẹ́ Ọlọ́run ti ṣe fún wọn.” Christ’s Object Lessons, 415.