Nínú àwọn àpilẹ̀kọ méjì tó ṣáájú tí ń dáhùn ìtumọ̀ àdáni tí ó sọ pé orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà ni a ti fi hàn gẹ́gẹ́ bí “àwọn ọlọ́ṣà ènìyàn rẹ” tí “wọn mú ìran náà dúró” nínú Danieli orí kọkànlá ẹsẹ̀ kẹrìnlá, a tọ́ka sí ìpínrọ̀ kan láti inú ìkọ̀wé Ellen White tí ó sọ pé, “Àwọn ọmọ ẹgbẹ́ ìjọ ni a ó dán wò, a ó sì fi wọn hàn, olúkúlùkù.” Ìfìdíhàn, ìdánwò, àti ìyàn yìí, tí a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí Òjíṣẹ́ Májẹ̀mú nínú Malaki orí kẹta tí ń wẹ fàdákà àti wúrà mọ́, ti bẹ̀rẹ̀ báyìí. Nínú Malaki orí kẹta, a ṣe ìdánimọ̀ ìwẹ̀nùmọ́ kan.
Yóò sì jókòó gẹ́gẹ́ bí ẹni tí ń yọ́ fàdákà mọ́ tí ó sì ń sọ ọ́ di mímọ́; yóò sì sọ àwọn ọmọ Léfì di mímọ́, yóò sì wẹ̀ wọ́n mọ́ bí wúrà àti fàdákà, kí wọn lè máa rú ẹbọ ní òdodo fún Olúwa. Nígbà náà ni ẹbọ Juda àti ti Jerusalẹmu yóò dùn mọ́ Olúwa, gẹ́gẹ́ bí i ti ọjọ́ ayé àtijọ́, àti gẹ́gẹ́ bí i ti ọdún ìgbàanì. Malaki 3:3, 4.
Àwọn tí wọ́n dì mọ́ èrò náà pé Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà ni àmì tí ń fi ìran náà múlẹ̀, wọn kò lè, tàbí wọn kò fẹ́, lóye pé ìránṣẹ́ tí a tú ìdì rẹ̀ sílẹ̀ ní Oṣù Keje ọdún 2023 ni èyí tí ń wẹ àwọn olùdíje mọ́ láti wà láàárín ẹgbẹ̀rún ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì. Nínú sínágọ́gì ní Kapernaumu ni a ti fi ìwẹ̀nùmọ́ ìkẹyìn ti ẹgbẹ̀rún ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì náà ṣe àpẹẹrẹ.
“Jesu sọ fún wọn ní gbangba pé, ‘Àwọn kan wà nínú yín tí kò gbàgbọ́;’ ó sì fi kún un pé, ‘Nítorí náà ni Mo ṣe sọ fún yín pé, kò sí ènìyàn tí ó lè tọ̀ mí wá, àfi bí a bá fi í fún un láti ọ̀dọ̀ Baba Mi.’ Ó fẹ́ kí wọn lóye pé bí a kò bá fà wọ́n wá sọ́dọ̀ Rẹ̀, ìdí ni pé ọkàn wọn kò ṣí sí Ẹ̀mí Mímọ́. ‘Ṣùgbọ́n ènìyàn ti ara kò gbà ohun ti Ẹ̀mí Ọlọ́run: nítorí pé wèrè ni wọ́n jẹ́ fún un: bẹ́ẹ̀ ni kò sì lè mọ̀ wọ́n, nítorí nípa ti ẹ̀mí ni a fi ń yé wọn.’ 1 Kọrinti 2:14. Nípa ìgbàgbọ́ ni ọkàn fi ń wo ògo Jesu. Ògo yìí sì farasin, títí di ìgbà tí, nípasẹ̀ Ẹ̀mí Mímọ́, a bá tan ìgbàgbọ́ sí inú ọkàn.”
“Nítorí ìbáwí gbangba ti àìgbàgbọ́ wọn, a tú àwọn ọmọ-ẹ̀yìn wọ̀nyí kúrò lọ́dọ̀ Jésù sí i. Ìbínú wọn pọ̀ gidigidi, àti ní fífẹ́ láti pa Olùgbàlà náà lára, kí wọ́n sì tẹ́ ìwà-ìkà àwọn Farisi lọ́rùn, wọ́n yí ẹ̀yìn wọn sí i, wọ́n sì fi ìkẹ́gàn sílẹ̀ kúrò lọ́dọ̀ rẹ̀. Wọ́n ti ṣe ìyànfẹ́ wọn,—wọ́n ti mú ìrísí náà láìní ẹ̀mí, ìkarahun láìní èso inú rẹ̀. Ìpinnu wọn kò tún yí padà lẹ́yìn náà láé; nítorí wọn kò tún bá Jésù rìn mọ́.”
“‘Afẹ́fẹ́ ìfọ́ rẹ̀ wà ní ọwọ́ Rẹ̀, yóò sì fọ pápá ìpakà Rẹ̀ mọ́ pátápátá, yóò sì kó àlìkámà Rẹ̀ jọ sínú àká.’ Mátíù 3:12. Èyí jẹ́ ọ̀kan nínú àwọn àkókò ìwẹ̀nùmọ́. Nípa ọ̀rọ̀ òtítọ́, a ń ya ìyàngbò kúrò lọ́dọ̀ àlìkámà. Nítorí pé wọ́n kún fún asán ju, wọ́n sì dá ara wọn láre ju kí wọ́n gba ìbáwí, wọ́n ní ìfẹ́ ayé ju kí wọ́n gba ìgbésí ayé ìrẹ̀lẹ̀, ọ̀pọ̀ ènìyàn yí padà kúrò lọ́dọ̀ Jésù. Ọ̀pọ̀ ènìyàn sì ṣì ń ṣe ohun kan náà. A ń dán àwọn ọkàn wò lónìí gẹ́gẹ́ bí a ti dán àwọn ọmọ-ẹ̀yìn náà wò nínú sínágọ̀gù ní Kápánáùmù. Nígbà tí a bá mú òtítọ́ dé inú ọkàn, wọ́n rí i pé ìgbésí ayé wọn kò bá ìfẹ́ Ọlọ́run mu. Wọ́n rí àìní ìyípadà pátápátá nínú ara wọn; ṣùgbọ́n wọn kò fẹ́ gbé iṣẹ́ ìsẹ́ ara ẹni kalẹ̀ náà. Nítorí náà ni wọ́n fi ń bínú nígbà tí a bá ṣí ẹ̀ṣẹ̀ wọn payá. Wọ́n ń lọ kúrò ní ìbínú, gẹ́gẹ́ bí àwọn ọmọ-ẹ̀yìn náà ti fi Jésù sílẹ̀, wọ́n ń kùn-ún pé, ‘Ọ̀rọ̀ yìí le; ta ni ó lè gbọ́ ọ?’” The Desire of Ages, 392.
Nípa “ọ̀rọ̀ òtítọ́” ni a fi ṣàpẹẹrẹ wúrà àti fàdákà nínú àkàwé Málákì nípa ìwẹ̀nù tẹ́ńpìlì ìkẹyìn ti ẹgbẹ̀rún lọ́nà ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélọ́gọ́rin.
Kíyèsí i, èmi yóò rán ońṣẹ́ mi, òun yóò sì tún ọ̀nà ṣe níwájú mi: Olúwa náà, ẹni tí ẹ̀yin ń wá, yóò sì wá sí tẹ́ńpìlì rẹ̀ lójijì, àní ońṣẹ́ májẹ̀mú náà, ẹni tí ẹ̀yin ń ní inú dídùn sí: kíyèsí i, yóò wá, ni Olúwa àwọn ọmọ-ogun wí. Ṣùgbọ́n ta ni yóò lè farada ọjọ́ ìbọ̀wọ̀ rẹ̀? ta ni yóò sì dúró nígbà tí yóò farahàn? nítorí ó dàbí iná amúnimọ́, ó sì dàbí ọṣẹ alágbàfọ̀. Malaki 3:1, 2.
Gbogbo àwọn wòlíì, pẹ̀lú Malaki, ni wọ́n ń tọ́ka sí àwọn ọjọ́ ìkẹyìn. Nínú àkọ́kọ́ àwọn àpilẹ̀kọ wọ̀nyí tí a tọ́ka sí, a tọ́kasí The 1888 Materials, ojú-ìwé 403, níbi tí a ti fi jẹ́ kó ye wa pé, “Ẹni tí ó bá sinmi ní ìtẹ́lọ́run pẹ̀lú ìmọ̀ àìpé rẹ̀ nípa Ìwé Mímọ́ gẹ́gẹ́ bí ó ti wà nísinsìnyí, tí ó sì ń rò pé èyí tó fún ìgbàlà rẹ̀, ó ń sinmi nínú ẹ̀tàn apanirun. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn wà tí a kò fi àwọn àríyànjiyàn Ìwé Mímọ́ pèsè wọn ní kíkún, kí wọ́n lè mọ àṣìṣe, kí wọ́n sì dá gbogbo àṣà ìbílẹ̀ àti ìgbàgbọ́ asán lẹ́bi tí a ti fi ta bí òtítọ́.” Àwọn tí a dá mọ̀ nínú ẹsẹ̀ kan náà náà “kì í ṣe akẹ́kọ̀ọ́ Bíbélì tímọ́tímọ́,” tí wọ́n “kò kẹ́kọ̀ọ́ pẹ̀lú ète” àwọn “ẹsẹ̀ Ìwé Mímọ́” níbi tí “ìyàtọ̀ èrò” wà. Àwọn tí a ń bá sọ̀rọ̀ náà “kì í ka Bíbélì [láti lè] gba ọ̀rá àti ìlọ́ra inú rẹ̀ sínú ọkàn ara wọn. Wọ́n kì í ní ìmọ̀lára pé ohùn Ọlọ́run ni tí ń bá wọn sọ̀rọ̀. Ṣùgbọ́n, bí a bá fẹ́ lóye ọ̀nà ìgbàlà, bí a bá fẹ́ rí ìtanràn Òrùn òdodo,” wọ́n “gbọ́dọ̀ kẹ́kọ̀ọ́ Ìwé Mímọ́ pẹ̀lú ète.”
Àpilẹ̀kọ àkọ́kọ́ náà fi hàn pé ọ̀kan lára àwọn àpá inú àwòkọ́ṣe àsọtẹ́lẹ̀ wọn tí ó ṣìnà ni ẹsẹ̀ ọ̀rọ̀ láti inú The Great Controversy, tí ó sọ pé, “Romanism in the Old World and apostate Protestantism in the New will pursue a similar course toward those who honor all the divine precepts.” The Great Controversy, 615. Ìtumọ̀ àdáni wọn sọ pé gbolóhùn yìí ń ṣàfihàn “Romanism” gẹ́gẹ́ bí ìtàn àtijọ́ àti “apostate Protestantism” gẹ́gẹ́ bí ayé òde òní. Lẹ́yìn ẹ̀rí gírámà tí ó fi hàn pé lílo tí wọ́n ṣe sí gbolóhùn yìí ni a ti fà kúrò nínú ìtumọ̀ rẹ̀ tó tọ́, wọn kò fi ìyọkúrò gbangba kankan hàn kúrò nínú lílo èké náà. Ní ti gidi, wọ́n lo gẹ́gẹ́ bí ẹsẹ̀ ọ̀rọ̀ náà fúnra rẹ̀ láti polówó ìpàdé Zoom wọn tí ó tẹ̀lé. Síbẹ̀, a ti sọ fún wa pé, “We ought to impress upon all the necessity of inquiring diligently into divine truth, that they may know that they do know what is truth.” Kò sí ìsapá kankan láti yọ ẹ̀sùn èké náà padà, èyí tí ó dà bí ẹ̀rí pé àwọn tí ń gbé lílo èké yìí lárugẹ kò “inquiring diligently” láti “know what is truth.”
Láti ìbẹ̀rẹ̀ àríyànjiyàn yìí, a ti tọ́ ọ́ sí gẹ́gẹ́ bí ẹni pé ó ju àìfaramọ́ lasan láàárín òtítọ́ àti àṣìṣe lórí ẹni tí “àwọn olè ènìyàn rẹ” ń ṣàpẹẹrẹ lọ, mo sì ṣì di ipò yẹn mú. Àwọn àpilẹ̀kọ lórí ìwé Dáníẹ́lì ti dé ibi kan ní nọ́mbà igba méjìlélọ́ọ̀rún níbi tí ìtumọ̀ pàtàkì ẹsẹ̀ kẹtàlá sí kẹẹ́ẹ̀ẹ́dógún nínú Dáníẹ́lì orí kọkànlá ti fi hàn ní kíkún. Àwọn ẹsẹ̀ náà ń ṣàfihàn ìtàn láti ọdún 1989 títí dé òfin Ọjọ́ Àìkú tí ń bọ̀ láìpẹ́, tí ó wà nínú ẹsẹ̀ ogójì ti Dáníẹ́lì orí kọkànlá.
A ti ń dá ìtàn náà mọ̀ gẹ́gẹ́ bí ìtàn ìkọ̀kọ̀ ti ẹsẹ̀ ogójì. A tún ti mọ̀ pé nígbà tí Sister White sọ pé “ìwé tí a fi èdìdì dì kì í ṣe Ìfihàn, bí kò ṣe apá yẹn nínú àsọtẹ́lẹ̀ Dáníẹ́lì tí ó ní í ṣe pẹ̀lú àwọn ọjọ́ ìkẹyìn,” pé ìtàn ìkọ̀kọ̀ ti Dáníẹ́lì orí kẹ́wàá ẹsẹ̀ ogójì ni “apá yẹn nínú àsọtẹ́lẹ̀ Dáníẹ́lì.” Àwọn ẹsẹ̀ kẹ́tàlá sí kẹẹ́dógún dúró fún òtítọ́ àsọtẹ́lẹ̀ tí a ṣí èdìdì rẹ̀ sílẹ̀ ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn. Nítorí náà, àwọn ẹsẹ̀ mẹ́ta wọ̀nyí ni a tún ṣàfihàn gẹ́gẹ́ bí “Ìfihàn Jésù Kristi” àti “Àrá Méje” nínú ìwé Ìfihàn tí a ṣí èdìdì rẹ̀ sílẹ̀ díẹ̀ kí àkókò àánú tó dópin. Nígbà tí Sister White tọ́ka sí “apá ìwé Dáníẹ́lì” yẹn, ibi tí gbólóhùn náà wà sọ pé:
“Kí ẹnikẹ́ni má ṣe rò pé, nítorí tí wọn kò lè ṣàlàyé ìtumọ̀ gbogbo ààmì inú Ìfihàn, ó jẹ́ asán fún wọn láti ṣe àwárí inú ìwé yìí nínú ìsapá láti mọ ìtumọ̀ òtítọ́ tí ó wà nínú rẹ̀. Ẹni náà tí ó fi àwọn àṣírí wọ̀nyí hàn fún Johanu yóò fún olùṣàwárí òtítọ́ tí ó ní ìfaradà ní àdánwò tẹ́lẹ̀ ti àwọn ohun ọ̀run. Àwọn tí ọkàn wọn ṣí sí ìgbàgbọ́ òtítọ́ yóò ní agbára láti lóye àwọn ẹ̀kọ́ inú rẹ̀, a ó sì fi ìbùkún náà fún wọn tí a ti ṣe ìlérí rẹ̀ fún àwọn tí ‘ńgbọ́ ọ̀rọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ yìí, tí wọ́n sì pa àwọn nǹkan tí a kọ sínú rẹ̀ mọ́.’”
“Nínú Ìfihàn, gbogbo àwọn ìwé Bíbélì pàdé, wọ́n sì parí níbẹ̀. Níhìn-ín ni àfikún ìwé Dáníẹ́lì wà. Ọ̀kan jẹ́ àsọtẹ́lẹ̀; èkejì sì jẹ́ ìfihàn. Ìwé tí a dì ni èdìdì kì í ṣe Ìfihàn, bí kò ṣe apá kan nínú àsọtẹ́lẹ̀ Dáníẹ́lì tí ó ní í ṣe pẹ̀lú àwọn ọjọ́ ìkẹyìn. Áńgẹ́lì náà pàṣẹ pé, ‘Ṣùgbọ́n ìwọ, Dáníẹ́lì, pa ọ̀rọ̀ náà mọ́, kí o sì fi èdìdì dì íwé náà títí di àkókò òpin.’ Dáníẹ́lì 12:4.” Acts of the Apostles, 584, 585.
Ọ̀rọ̀ náà “àfikún” túmọ̀ sí mímú ohun kan dé ipé. Apá ìwé Dáníẹ́lì tí ó ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, tí a ṣí sílẹ̀ ní àkókò òpin, ni a mú dé ipé nígbà tí a bá so ó pọ̀, “ìlà lórí ìlà” pẹ̀lú “Ìfihàn Jésù Kristi,” àti “Àwọn Àrá Méje.” Àwọn àfihàn mẹ́ta wọ̀nyí ni ìránṣẹ́ náà tí a ṣí sílẹ̀, nítorí náà wọ́n sì dúró fún “ọ̀rọ̀ òtítọ́” tí a lò láti “wẹ̀” ọgọ́rùn-ún kan àti mẹ́rìnlélógójì ẹgbẹ̀rún náà mọ́ nínú ìwẹ̀nù tẹ́ńpìlì ìkẹyìn ti Málákì, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nínú ẹsẹ̀ kẹtàlá sí kẹẹ́ẹ̀ẹ́dógún ti Dáníẹ́lì mọ́kànlá. Ẹsẹ̀ tí ó wà ní àárín ni ẹsẹ̀ náà níbi tí a ti ṣàpẹẹrẹ ìjàmbá ọrọ̀ ìgbà yìí, àti ní báyìí ó dúró fún ìjàmbá ọrọ̀ kan náà gan-an tí ó dojú kọ àwọn Míléráítì nínú ìtàn àsọtẹ́lẹ̀ wọn.
Láti sọ pé “àwọn ọlọ́ṣà àwọn ènìyàn rẹ” nínú ẹsẹ kẹrìnlá ni Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, jẹ́ àfíwé pípé pẹ̀lú bí àwọn Pùròtẹ́sítáǹtì nínú ìtàn àwọn ọmọ-ẹ̀yìn Miller ṣe sọ pé àwọn ọlọ́ṣà náà dúró fún Antiochus Epiphanes. Àríyànjiyàn náà yóò yọ ìdọ̀tí kúrò nínú wúrà àti fàdákà, ṣùgbọ́n ọ̀ràn tí ó ṣe pàtàkì jùlọ ni pé a ti jẹ́ kí àríyànjiyàn náà darí àwọn tí àwọn ọmọ Léfì ti Malaki orí kẹta ṣojú wọn láti kẹ́kọ̀ọ́ Ọ̀rọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ Ọlọ́run jinlẹ̀ ju ti ìgbàkígbà rí lọ. “Ọkùnrin fẹ́lẹ̀ erùpẹ̀” nínú àlá William Miller ti ń báyìí gbá àwọn owó-ìyebíye àti àwọn ohun ọ̀ṣọ́ àròpọ̀ jáde kúrò nínú yàrá náà, ṣáájú iṣẹ́ Rẹ̀ nínú títún kó àwọn ohun ọ̀ṣọ́ tòótọ́ jọ sínú ètò pípé kan tí ń tan ìmọ́lẹ̀ ní ìgbà mẹ́wàá ju oòrùn lọ.
A jẹ́ kí ìjàǹbá náà ṣẹlẹ̀ láti lè mú iṣẹ́ gan-an náà ṣẹ, nítorí a ti sọ fún wa pé, “Ọlọ́run yóò ru àwọn ènìyàn Rẹ̀ sókè; bí ọ̀nà mìíràn bá kùnà, àwọn ẹ̀kọ́ àṣìṣe yóò wọ inú wọn, èyí tí yóò yọ wọ́n, tí yóò ya ìyàngbò kúrò nínú àlìkámà. Olúwa ń pe gbogbo àwọn tí ó gbà ọ̀rọ̀ Rẹ̀ gbọ́ pé kí wọ́n jí láti inú oorun. Ìmọ̀lẹ̀ iyebíye ti dé, tó yẹ fún àkókò yìí. Òtítọ́ Bíbélì ni, tí ń fi àwọn ewu tí ó wà lójú wa hàn. Ìmọ̀lẹ̀ yìí yẹ kí ó darí wa sí ìkẹ́kọ̀ọ́ mímúrasílẹ̀ gidigidi nínú Ìwé Mímọ́ àti sí àyẹ̀wò tó muna jùlọ nípa àwọn ipò tí a dì mú. Ọlọ́run fẹ́ kí a fi ìbànújẹ ọkàn àti àwẹ̀ ṣàwárí gbogbo ìhà àti gbogbo ipò òtítọ́ ní kíkún àti pẹ̀lú ìfaradà. Kò yẹ kí àwọn onígbàgbọ́ sinmi lórí àwọn àròjinlẹ̀ àti àwọn èrò tí a kò sọ di mímú dáadáa nípa ohun tí ń dá òtítọ́ sílẹ̀.”
“Àwọn ẹ̀kọ́-ìtànjẹ” tí Ó jẹ́ kí ó wà, tí Ó sì ń lò láti jí àwọn ẹni mímọ́ Rẹ̀ tí wọ́n ti sùn, ni “àwọn àríyànjiyàn àtijọ́.”
“Nínú ìtàn àti àsọtẹ́lẹ̀, Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run ń ṣàfihàn ìjà gígùn tí ó ti pẹ́ láàárín òtítọ́ àti ìṣìnà. Ìjà náà ṣì ń bá a lọ. Àwọn ohun tí ó ti ṣẹlẹ̀ tẹ́lẹ̀ yóò tún ṣẹlẹ̀. Àwọn àríyànjiyàn àtijọ́ ni a ó tún jí dìde, àwọn ẹ̀kọ́ tuntun yóò sì máa dẹ̀rọ̀rọ̀ hàn láìdákẹ́. Ṣùgbọ́n àwọn ènìyàn Ọlọ́run, tí wọ́n, nínú ìgbàgbọ́ wọn àti ìmúṣẹ àsọtẹ́lẹ̀, ti kó ipa nínú ìkéde ìhìnrere àwọn áńgẹ́lì kìíní, kejì, àti kẹta, mọ ibi tí wọ́n dúró sí. Wọ́n ní ìrírí kan tí ó ṣeyebíye ju wúrà dáradára lọ. Wọ́n gbọdọ̀ dúró ṣinṣin bí àpáta, kí wọ́n di ìbẹ̀rẹ̀ ìgbẹ́kẹ̀lé wọn mú ṣinṣin títí dé òpin.” Selected Message, ìwé 2, 109.
Ìjà nípa “àwọn olè nínú àwọn ènìyàn rẹ” jẹ́ ìjà àtijọ́ láti inú ìtàn àwọn Millerite, èyí tí ó jẹ́ “ìbẹ̀rẹ̀ ìgbẹ́kẹ̀lé wọn” tí a sọ fún wọn pé kí wọn dì í mú “ṣinṣin títí dé òpin.” “Ìbẹ̀rẹ̀ ìgbẹ́kẹ̀lé” ti ọ̀kẹ́ mẹ́rìnlélógójì [ọgọ́rùn-ún] àti ẹgbẹ̀rún náà ni àwọn òtítọ́ ìpìlẹ̀ tí a ṣàpẹẹrẹ lórí àwọn àtẹ̀jáde àwòrán aṣáájú-ọ̀nà 1843 àti 1850.
“Ọ̀tá ń wá ọ̀nà láti yí ọkàn àwọn arákùnrin àti arábìnrin wa kúrò nínú iṣẹ́ ìmúrasílẹ̀ àwọn ènìyàn kan láti dúró ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn wọ̀nyí. Àwọn ẹ̀tàn ìjìnlẹ̀ rẹ̀ ni a pèsè láti mú kí ọkàn ènìyàn kúrò nínú àwọn ewu àti ojúṣe wákàtí yìí. Wọ́n ka ìmọ́lẹ̀ tí Kristi wá láti ọ̀run láti fi fún Jòhánù nítorí àwọn ènìyàn rẹ̀ sí asán. Wọ́n kọ́ni pé àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí ó wà níwájú wa gan-an kò ṣe pàtàkì tó bẹ́ẹ̀ tí yóò fi yẹ kí a fi àkíyèsí àkànṣe sí wọn. Wọ́n sọ òtítọ́ tí ó ní ìpilẹ̀ṣẹ̀ ọ̀run di aláìní ipa, wọ́n sì gba ìrírí wọn ti iṣáájú lọ́wọ́ àwọn ènìyàn Ọlọ́run, ní fífi ìmọ̀ èké dípò rẹ̀ fún wọn.
“‘Báyìí ni Oluwa wí, Ẹ dúró ní àwọn ọ̀nà, kí ẹ sì wo, kí ẹ sì béèrè fún àwọn ọ̀nà àtijọ́, níbi tí ọ̀nà rere wà, kí ẹ sì máa rìn nínú rẹ̀.’”
“Kí ẹnikẹ́ni má ṣe wá fa ìpìlẹ̀ ìgbàgbọ́ wa ya kúrò,—àwọn ìpìlẹ̀ tí a fi lélẹ̀ ní ìbẹ̀rẹ̀ iṣẹ́ wa, nípasẹ̀ ìkẹ́kọ̀ọ́ Ọ̀rọ̀ náà pẹ̀lú àdúrà àti nípasẹ̀ ìfihàn. Lórí àwọn ìpìlẹ̀ wọ̀nyí ni a ti ń kọ́ ilé fún ọdún márùndínlọ́gọ́ta sẹ́yìn. Àwọn ènìyàn lè rò pé àwọn ti rí ọ̀nà tuntun, àti pé àwọn lè fi ìpìlẹ̀ tí ó lágbára ju èyí tí a ti fi lélẹ̀ lọ kalẹ̀. Ṣùgbọ́n èyí jẹ́ ìtanjẹ ńlá. Kò sí ẹni tí ó lè fi ìpìlẹ̀ mìíràn lélẹ̀ bí kò ṣe èyí tí a ti fi lélẹ̀.”
“Ní àtẹ́yìnwá, ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn ti gbìyànjú láti kọ́ ìgbàgbọ́ tuntun, láti fi àwọn ìlànà tuntun kalẹ̀. Ṣùgbọ́n fún ìgbà mélòó ni ilé tí wọ́n kọ́ dúró?—Kò pẹ́, ó wó lulẹ̀; nítorí a kò fi í lélẹ̀ lórí Àpáta.”
“Ṣé kò ha yẹ kí àwọn ọmọ-ẹ̀yìn àkọ́kọ́ dojú kọ ọ̀rọ̀ àwọn ènìyàn? Ṣé wọn kò ha ní láti fetí sí àwọn ẹ̀kọ́ èké, lẹ́yìn náà, nígbà tí wọ́n ti ṣe ohun gbogbo tán, kí wọ́n dúró ṣinṣin, ní wí pé, ‘Ipìlẹ̀ mìíràn kò sí tí ẹnikẹ́ni lè fi lélẹ̀ ju èyí tí a ti lélẹ̀ lọ’?”
“Nítorí náà, a gbọdọ̀ di ìbẹ̀rẹ̀ ìgbẹ́kẹ̀lé wa mú ṣinṣin títí dé òpin. Ọ̀rọ̀ agbára ni Ọlọ́run àti Kristi ti rán sí àwọn ènìyàn yìí, tí ó ń mú wọn jáde kúrò nínú ayé, ní ìpele dé ìpele, sínú ìmọ́lẹ̀ kedere ti òtítọ́ ìsinsin yìí. Pẹ̀lú ètè tí iná mímọ́ ti fi kàn, àwọn ìránṣẹ́ Ọlọ́run ti kéde ìhìn-iṣẹ́ náà. Ọ̀rọ̀ àtọ̀runwá ti fi èdìdì rẹ̀ mú òtítọ́ tí a ti kéde hàn gẹ́gẹ́ bí ohun tòótọ́.” Review and Herald, March 3, 1904.
“Àwọn ọ̀nà àtijọ́” ti Jeremiah, ni “àwọn ìpìlẹ̀ tí a fi lélẹ̀ ní ìbẹ̀rẹ̀ iṣẹ́ wa.” Àwọn òtítọ́ wọ̀nyí ni a fi “lórí Àpáta” múlẹ̀, àti nínú ìtàn àwọn Millerite àwọn òtítọ́ ìpìlẹ̀ wọ̀nyí ni ìránṣẹ́ “òtítọ́ ìsinsin yìí” tí a kéde ní ọdún 1842, 1843, àti 1844.
“Kí Ọlọ́run ràn yín lọ́wọ́ láti gba àwọn ọ̀rọ̀ tí mo ti sọ. Kí àwọn tí wọ́n dúró gẹ́gẹ́ bí àwọn olùṣọ́ Ọlọ́run lórí ògiri Sioni jẹ́ àwọn ènìyàn tí ó lè rí àwọn ewu kí wọ́n tó dé bá àwọn ènìyàn,—àwọn ènìyàn tí ó lè fi ìyàtọ̀ hàn láàárín òtítọ́ àti ìṣìnà, òdodo àti àìṣòdodo.
“Ìkìlọ̀ náà ti dé: A kò gbọ́dọ̀ jẹ́ kí ohun kan wọlé tí yóò da ìpìlẹ̀ ìgbàgbọ́ náà rú, èyí tí a ti ń kọ́ lé lórí láti ìgbà tí ìránṣẹ́ náà ti dé ní ọdún 1842, 1843, àti 1844. Èmi wà nínú ìránṣẹ́ yìí, àti láti ìgbà náà ni mo ti ń dúró níwájú ayé, ní òtítọ́ sí ìmọ́lẹ̀ tí Ọlọ́run ti fi fún wa. A kò ní yọ ẹsẹ̀ wa kúrò lórí pẹpẹ tí a ti fi wọ́n lé lórí rẹ̀ bí a ṣe ń wá Olúwa lójoojúmọ́ pẹ̀lú àdúrà àtọkàntọkàn, tí a ń wá ìmọ́lẹ̀. Ṣé ẹ rò pé mo lè fi ìmọ́lẹ̀ tí Ọlọ́run ti fi fún mi sílẹ̀? Yóò dàbí Apáta Àìnípẹ̀kun. Ó ti ń darí mi láti ìgbà tí a ti fi í fún mi. Ẹ̀yin arákùnrin àti arábìnrin, Ọlọ́run ń bẹ láàyè, ó sì ń jọba, ó sì ń ṣiṣẹ́ lónìí. Ọwọ́ rẹ̀ wà lórí àgbá kẹ̀kẹ́, àti nínú ìpèsè rẹ̀ ó ń yí àgbá kẹ̀kẹ́ náà ká gẹ́gẹ́ bí ìfẹ́ tirẹ̀. Kí àwọn ènìyàn má ṣe di ara wọn mọ́ àwọn ìwé àkọsílẹ̀, ní sísọ ohun tí wọn yóò ṣe, àti ohun tí wọn kì yóò ṣe. Kí wọ́n di ara wọn mọ́ Olúwa Ọlọ́run ọ̀run. Nígbà náà ni ìmọ́lẹ̀ ọ̀run yóò tàn sínú tẹ́ńpìlì ọkàn, a ó sì rí ìgbàlà Ọlọ́run.” Review and Herald, April 14, 1903.
Ìròyìn tí a kéde “ní 1842, 1843, àti 1844” ni ìròyìn tí a ṣàfihàn lórí àtẹ̀ 1843 ti àwọn aṣáájú-ọ̀nà. Ní oṣù Karùn-ún ọdún 1842, wọ́n tẹ ẹ̀dà àtẹ̀ 1843 ọ̀ọ́dúnrún. Ellen White àti gbogbo àwọn aṣáájú-ọ̀nà jẹ́rìí pé àtẹ̀ náà jẹ́ ìmúṣẹ àṣẹ inú Habakkuk orí kejì láti kọ ìran náà, kí a sì mú un hàn gbangba lórí àwọn àtẹ̀. Nínú ìtàn yẹn gan-an, àwọn oníwàásù Millerite ọ̀ọ́dúnrún wà, àwọn akọ̀tàn SDA sì jẹ́rìí sí òtítọ́ náà pé gbogbo wọn lo àtẹ̀ 1843.
Kí ni yóò mú ènìyàn kan sọ pé ìdánimọ̀ àwọn aṣáájú-ọ̀nà pé Róòmù ni “àwọn olùjìyà àwọn ènìyàn rẹ,” gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàfihàn lórí àtẹ̀ yìí, jẹ́ àṣìṣe? Kí ni yóò mú ẹnìkan gba irú ẹ̀sùn bẹ́ẹ̀? Síbẹ̀, kí ni ó ń mú àwọn nínú wa tí a sọ pé a gba ìmòye àwọn aṣáájú-ọ̀nà pé Róòmù ni a fi ọ̀rọ̀ náà, “olùjìyà àwọn ènìyàn rẹ,” ṣàpẹẹrẹ, ṣùgbọ́n ní tòótọ́ a kò lè dáàbò bo ìmòye náà fún ara wa?
Nínú àpilẹ̀kọ àkọ́kọ́ a tọ́ka sí ẹsẹ̀ ìwé mímọ́ wọ̀nyí:
“Bó ti wù kí ìlọsíwájú ọgbọ́n ọkàn ènìyàn tóbi tó, ẹ má ṣe jẹ́ kí ó ronú, kódà fún ìṣẹ́jú kan ṣoṣo, pé kò sí ìnílò ìwádìí pẹ̀lú ìjinlẹ̀ àti ìtẹ̀síwájú nínú Ìwé Mímọ́ láti rí ìmọ́lẹ̀ tí ó pọ̀ sí i. Gẹ́gẹ́ bí ènìyàn kan, a ti pè wá, lọ́kọ̀ọ̀kan, láti jẹ́ akẹ́kọ̀ọ́ àsọtẹ́lẹ̀. A gbọ́dọ̀ máa ṣọ́ra pẹ̀lú ìtara kí a lè mọ ìtanrànkàn ìmọ́lẹ̀ kankan tí Ọlọ́run yóò fi hàn wá.” Testimonies, ìwọ̀n 5, 708.
Mo sọ pé “ìmọ́lẹ̀ tí Ọlọ́run” ń fihàn “fún wa” nísinsìnyí ni pé a kò tíì jí sí ojúṣe wa ní kíkún láti lóye ẹsẹ̀ mẹ́ẹ̀ẹ́dógún àkọ́kọ́ ti Danieli mọ́kànlá fúnra wa, àti pé a kò tíì lóye pé ẹsẹ̀ kẹtàlá sí kẹẹ́ẹ̀ẹ́dógún ti orí kan náà dúró fún àwọn òtítọ́ tí ń ṣe ìwẹ̀nùmọ́ ìkẹyìn àti ìdìdì àwọn ẹgbẹ̀rún lọ́nà ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélọ́gọ́rin. Bí kò bá sí àwọn ẹ̀kọ́ àdámọ̀ tí a mú wọ inú ìtàn yìí gan-an, ìyẹn yóò jẹ́ ẹ̀rí pé a wà lójúfò ní pátápátá. Ṣùgbọ́n àríyànjiyàn yìí fi hàn pé kì í ṣe bẹ́ẹ̀.
“Òtítọ́ náà pé kò sí àríyànjiyàn tàbí ìrùkèrúdò láàrín àwọn ènìyàn Ọlọ́run kò yẹ kí a ka sí ẹ̀rí tó péye pé wọ́n ń di ẹ̀kọ́ tòótọ́ mú ṣinṣin. Ìdí wà láti bẹ̀rù pé bóyá wọn kò ń fi ìyàtọ̀ hàn kedere láàárín òtítọ́ àti àṣìṣe. Nígbà tí kò bá sí ìbéèrè tuntun tí a gbé dìde nípa ìwádìí Ìwé Mímọ́, nígbà tí ìyàtọ̀ èrò kò bá sì dide tí yóò mú kí àwọn ènìyàn máa yẹ Bíbélì wò fúnra wọn láti rí i dájú pé wọ́n ní òtítọ́, ọ̀pọ̀lọpọ̀ yóò wà ní ìsinsin yìí, gẹ́gẹ́ bí ó ti rí ní ayé àtijọ́, tí yóò faramọ́ àṣà ìbílẹ̀, tí wọn yóò sì máa jọ́sìn ohun tí wọn kò mọ̀....”
“Ọlọ́run yóò jí àwọn ènìyàn Rẹ̀ dìde; bí àwọn ọ̀nà mìíràn bá kùnà, àwọn ẹ̀kọ́ ìṣìnà yóò wọ inú wọn, èyí tí yóò yọ wọn, tí yóò ya ìyàngbò kúrò nínú àlìkámà. Olúwa ń pe gbogbo àwọn tí ó gba ọ̀rọ̀ Rẹ̀ gbọ́ pé kí wọ́n jí kúrò nínú oorun. Ìmọ́lẹ̀ iyebíye ti dé, tí ó yẹ fún àkókò yìí. Òtítọ́ Bíbélì ni, tí ń fi àwọn ewu tí ó wà lójú wa hàn. Ìmọ́lẹ̀ yìí yẹ kí ó mú wa lọ sí ìkẹ́kọ̀ọ́ mímúrasílẹ̀ ti Ìwé Mímọ́, àti sí àyẹ̀wò tí ó muna jùlọ nípa àwọn ipò tí a dì mú. Ọlọ́run fẹ́ kí gbogbo àwọn ìhà àti àwọn ipò òtítọ́ jẹ́ ohun tí a fi ìmọ̀lára jinlẹ̀ àti ìfaradà wá kiri, pẹ̀lú àdúrà àti àwẹ̀. Kò yẹ kí àwọn onígbàgbọ́ sinmi nínú àwọn àfojúsùn àti àwọn èrò tí a kò ṣàlàyé dáadáa nípa ohun tí ó dá òtítọ́ sílẹ̀. Ìgbàgbọ́ wọn gbọ́dọ̀ fi ìdí múlẹ̀ lórí ọ̀rọ̀ Ọlọ́run, kí nígbà tí àkókò ìdánwò bá dé, tí a sì mú wọn wá níwájú àwọn ìgbìmọ̀ láti dáhùn fún ìgbàgbọ́ wọn, wọn lè ní agbára láti fi ìdí ìrètí tí ó wà nínú wọn hàn, pẹ̀lú ìrẹ̀lẹ̀ àti ìbẹ̀rù.
“Mú sókè, mú sókè, mú sókè. Àwọn kókó-ọrọ tí a ń gbé kalẹ̀ fún ayé gbọdọ̀ jẹ́ òtítọ́ alààyè sí wa. Ó ṣe pàtàkì pé nígbà tí a bá ń dáàbò bo àwọn ẹ̀kọ́ ìgbàgbọ́ tí a kà sí àwọn àpilẹ̀kọ ìpìlẹ̀ ìgbàgbọ́, kí a má ṣe jẹ́ kí ara wa lo àwọn àríyànjiyàn tí kò pé ní òdodo pátápátá.” Testimonies, ìwọ̀n 5, 708.
Bí a ṣe ń tẹ̀síwájú nínú ìfọ̀rọ̀wérọ̀ yìí nípa àwọn ọlọ́ṣà àwọn ènìyàn Ọlọ́run, a ó fi hàn pé àríyànjiyàn lórí ẹsẹ̀ kẹrìnlá ti Dáníẹ́lì mọ́kànlá láàárín àwọn Pírótẹ́sítáǹtì àti àwọn Míláráítì jẹ́ ohun kan náà pẹ̀lú àríyànjiyàn láàárín ìtumọ̀ tuntun àti ti ara ẹni pé Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, kì í ṣe Róòmù, ni ó mú ìran náà dúró. Ìpò pé The Great Controversy lo ọ̀rọ̀ náà, “old world” láti tọ́ka sí ìtàn ìgbà àtijọ́, jẹ́ “àfojúsùn àti èrò tí kò ṣe kedere dáadáa,” ó sì jẹ́ àpẹẹrẹ “àríyànjiyàn tí kò péye pátápátá.”
Àwọn tí wọ́n ti lo ẹsẹ náà láti fi gbé ìrònúpìwàdà wọn ga pé àwọn Millerite ṣìṣe ni ní fífi Róòmù mọ̀ gẹ́gẹ́ bí àwọn adigunjalè ènìyàn rẹ, yẹ kí wọ́n mú ojúṣe Kristẹni wọn ṣẹ, kí wọ́n sì fà ẹ̀tọ́ tí wọ́n sọ padà ní gbangba, nítorí pé kò lè dúró lórí ìpìlẹ̀ gírámà tàbí ti ìtàn. Ṣùgbọ́n fún àwọn tí wọ́n jókòó lójú ọ̀nà nínú àríyànjiyàn yìí, ojúṣe wà lórí yín láti pín ọ̀rọ̀ òtítọ́ ní tòótọ́, nítorí a ti pè yín láti jẹ́ ẹni kọ̀ọ̀kan tí ó jẹ́ akẹ́kọ̀ọ́ àsọtẹ́lẹ̀, kì í ṣe ọmọ-ẹ̀yìn èrò ọkùnrin.
Àwọn ènìyàn máa ń yí Ìwé Mímọ́ padà sí ìparun ara wọn.
Ẹ sì ka ìfaradà pípẹ́ ti Olúwa wa sí ìgbàlà; gẹ́gẹ́ bí arákùnrin wa olùfẹ́, Pọ́ọ̀lù, pẹ̀lú, gẹ́gẹ́ bí ọgbọ́n tí a fi fún un, ti kọ̀wé sí yín; gẹ́gẹ́ bí ó ti ń ṣe nínú gbogbo àwọn lẹ́tà rẹ̀ pẹ̀lú, ní sísọ nínú wọn nípa nǹkan wọ̀nyí; nínú èyí tí àwọn ohun kan wà tí ó ṣòro láti yé, èyí tí àwọn aláìkọ́ àti aláìdúró ṣìtúmọ̀ lọ́nà àìtọ́, gẹ́gẹ́ bí wọ́n ti ń ṣe pẹ̀lú àwọn ìwé mímọ́ yòókù pẹ̀lú, sí ìparun ara wọn. Nítorí náà, ẹ̀yin olùfẹ́, níwọ̀n bí ẹ ti mọ nǹkan wọ̀nyí tẹ́lẹ̀, ẹ máa ṣọ́ra kí a má bàa fà yín lọ pẹ̀lú ìṣìnà àwọn ènìyàn búburú, kí ẹ sì ṣubú kúrò nínú ìdúróṣinṣin tìkára yín. Ṣùgbọ́n ẹ máa dàgbà nínú oore-ọ̀fẹ́, àti nínú ìmọ̀ Olúwa àti Olùgbàlà wa, Jésù Kristi. Òun ni ògo jẹ́, ní ìsinsin yìí àti títí láé. Àmín. 2 Peteru 3:15–18.
Peteru sọ pé àwọn “aláìmọ̀ àti aláìdúróṣinṣin” ni wọ́n “ń yi” Ìwé Mímọ́ padà “sí ìparun ara wọn.” Ní ìbámu pẹ̀lú òtítọ́ náà ni àwọn ìkìlọ̀ Sister White tí ó tún ṣe léraléra sí wa pé kí a máa kẹ́kọ̀ọ́ fún ara wa. Bí a kò bá ń mú ojúṣe wa ṣẹ gẹ́gẹ́ bí akẹ́kọ̀ọ́ àsọtẹ́lẹ̀, àwa fúnra wa ni a ń pinnu ìparun wa.
Àwọn ọlọ́ṣà láàárín àwọn ènìyàn rẹ ni ń mú ìran náà dúró ṣinṣin, Solomoni sì sọ̀rọ̀ rẹ̀ dájú pé níbi tí kò bá sí ìran, àwọn ènìyàn á ṣègbé.
Níbi tí kò sí ìran, àwọn ènìyàn ń ṣègbé: ṣùgbọ́n ẹni tí ó pa òfin mọ́, aláyọ̀ ni òun. Òwe 29:18.
Ọ̀kan lára àwọn ìtumọ̀ “ṣègbé” ni pé kí a sọ ènìyàn di ìhòhò. Níbi tí ìmòye tí kò tọ́ sí ti wà nípa ìran náà, ó dá lórí òtítọ́ pé a kò lóye ààmì tí ó fi ìran náà múlẹ̀, tàbí pé a lóye rẹ̀ ní àṣìṣe. Láti wà láàárín àwọn tí ń ṣègbé nínú ìkìlọ̀ Solomoni ni láti fi ìhòhò tí a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nínú àwọn ará Laodikea, tí a ó tutọ jáde kúrò ní ẹnu Oluwa nígbà òfin Ọjọ́ Àìkú tí ń bọ̀ láìpẹ́, múlẹ̀. Kí ló dé tí a fi yẹ kí a gba èrò kan tí ó ṣàfihàn ìtumọ̀ kedere àwọn àlàyé Sister White nípa ayé àtijọ́ àti ayé tuntun ní àìtọ́, tí ó sì kọ ìdánimọ̀ àwọn Millerite sílẹ̀ pé Romu ni ó ń fi ìran náà múlẹ̀, èyí tí a ṣojú rẹ̀ tààrà lórí àtẹ ìtòlẹ́sẹẹsẹ 1843, èyí tí ó ń ṣojú àwọn òtítọ́ ìpìlẹ̀ Adventism, àti èyí tí í ṣe Kristi, Àpáta Àìnípẹ̀kun tí gbogbo àpèjúwe mímọ́ ti àwọn ìpìlẹ̀ ń ṣojú?
“Ṣùgbọ́n gbogbo ilé tí a bá kọ sórí ìpìlẹ̀ mìíràn ju ọ̀rọ̀ Ọlọ́run lọ yóò wó lulẹ̀. Ẹni tí, gẹ́gẹ́ bí àwọn Júù ti ọjọ́ Kristi, bá ń kọ sórí ìpìlẹ̀ èrò àti ìmọ̀ràn ènìyàn, ti àṣà àti ayẹyẹ tí ènìyàn dá sílẹ̀, tàbí lórí iṣẹ́ kankan tí òun lè ṣe láìsí oore-ọ̀fẹ́ Kristi, ń kọ ilé ìwà rẹ̀ sórí yanrìn tí ń yí padà. Ìjì líle ìdẹwò yóò gbá ìpìlẹ̀ yanrìn náà kúrò, yóò sì fi ilé rẹ̀ sílẹ̀ gẹ́gẹ́ bí àjálù lórí etíkun àkókò.
“Nítorí náà báyìí ni Olúwa Ọlọ́run wí, … “Èmi yóò sì fi ìdájọ́ ṣe òṣùwọ̀n, àti òdodo ṣe plummet; yìnyín yóò sì gbá ààbò irọ́ kúrò, omi yóò sì bo ibi ìpamọ́.” Isaiah 28:16, 17.
“Ṣùgbọ́n lónìí àánú ń bẹ̀bẹ̀ fún ẹlẹ́ṣẹ̀. ‘Bí mo ti wà láàyè, ni Olúwa Ọlọ́run wí, èmi kò ní inú-dídùn nínú ikú ẹni búburú; bí kò ṣe pé kí ẹni búburú yípadà kúrò ní ọ̀nà rẹ̀ kí ó sì yè: ẹ yípadà, ẹ yípadà kúrò ní ọ̀nà búburú yín; nítorí èéṣe tí ẹ̀yin yóò fi kú?’ Ìsíkíẹ́lì 33:11. Ohùn tí ń bá aláìronúpìwàdà sọ̀rọ̀ lónìí ni ohùn Ẹni náà tí ó ké jáde nínú ìrora ọkàn bí Ó ti ń wo ìlú ìfẹ́ Rẹ̀ pé: ‘Ìwọ Jerusalẹmu, Jerusalẹmu, tí ń pa àwọn wòlíì, tí o sì ń sọ àwọn tí a rán sí ọ ní òkúta! mélòó mélòó ni èmi fẹ́ kó àwọn ọmọ rẹ jọ, gẹ́gẹ́ bí adìyẹ abo ti ń kó àwọn ọmọ rẹ̀ jọ sábẹ́ ìyẹ́ rẹ̀, ṣùgbọ́n ẹ kò fẹ́! Kíyèsi i, a fi ilé yín sílẹ̀ fún yín ní ahoro.’ Lúùkù 13:34, 35, R.V. Nínú Jerusalẹmu, Jésù rí àpẹẹrẹ ayé tí ó ti kọ oore-ọ̀fẹ́ Rẹ̀ sílẹ̀ tí ó sì ti kẹ́gàn án. Ó ń sunkún, ìwọ ọkàn alágbónrín, nítorí rẹ! Àní nígbà tí omijé Jésù ṣàn lórí òkè, Jerusalẹmu ṣì lè ti ronúpìwàdà, kí ó sì bọ́ lọwọ́ ìdájọ́ rẹ̀. Fún ìgbà díẹ̀ sí i, Ẹ̀bùn ọ̀run ṣì ń dúró de ìtẹ́wọ́gbà rẹ̀. Bákan náà, ìwọ ọkàn, Kristi ṣì ń bá ọ sọ̀rọ̀ pẹ̀lú ohùn ìfẹ́ pé: ‘Kíyèsi i, Èmi dúró ní ẹnu-ọ̀nà, mo sì ń kànkùn: bí ẹnikẹ́ni bá gbọ́ ohùn Mi, tí yóò sì ṣí ilẹ̀kùn, Èmi yóò wọlé tọ̀ ọ́ wá, Èmi yóò sì bá a jẹun alẹ́, òun náà yóò sì bá Mi jẹun.’ ‘Nísinsin yìí ni àkókò ìtẹ́wọ́gbà; kíyèsi i, nísinsin yìí ni ọjọ́ ìgbàlà.’ Ìfihàn 3:20; 2 Kọ́ríńtì 6:2.
“Ẹ̀yin tí ẹ̀ ń fi ìrètí yín lé ara yín fúnra yín, ẹ̀ ń kọ́lé lórí iyanrìn. Ṣùgbọ́n kò tíì pẹ́ jù láti sá kúrò nínú ìparun tí ń bọ̀. Kí ìjì líle tó bẹ̀rẹ̀, ẹ sálọ sí ìpìlẹ̀ tí ó dájú. ‘Báyìí ni Olúwa Ọlọ́run wí pé, Wò ó, Èmi ń fi òkúta kan lélẹ̀ ní Sioni fún ìpìlẹ̀, òkúta tí a ti dán wò, òkúta igun iyebíye, ti ìpìlẹ̀ tí ó dájú: ẹni tí ó bá gbàgbọ́ kì yóò ṣe kánkán.’ ‘Ẹ wo mí, kí a sì gbà yín là, gbogbo ẹ̀yin òpin ayé: nítorí Èmi ni Ọlọ́run, kò sì sí ẹlòmíràn.’ ‘Má bẹ̀rù; nítorí Èmi wà pẹ̀lú rẹ: má ṣe yọ̀; nítorí Èmi ni Ọlọ́run rẹ: Èmi yóò fún ọ ní agbára; bẹ́ẹ̀ ni, Èmi yóò ràn ọ́ lọ́wọ́; bẹ́ẹ̀ ni, Èmi yóò fi ọwọ́ ọ̀tún òdodo mi gbé ọ ró.’ ‘A kì yóò tijú yín, bé̩ẹ̀ ni a kì yóò dá yín rú láé àti láéláé.’ Isaiah 28:16, R.V.; 45:22; 41:10; 45:17.” Thoughts from the Mount of Blessing, 150–152.
A ó máa tẹ̀síwájú nínú ìkẹ́kọ̀ọ́ yìí nínú àpilẹ̀kọ tí ó kàn.