À ń wo ìlà ìtàn mẹ́fà nínú ìtàn Ìjọ Adventism níbi tí àríyànjiyàn nípa ààmì Romu ti jẹ́ ọ̀ràn náà. A ń lò ọ̀nà iṣẹ́ òjò àfẹ́yinti, èyí tí ó jẹ́ “ìlà lórí ìlà” láti inú “níbí díẹ̀” àti “níbẹ̀ díẹ̀.” A bẹ̀rẹ̀ nípa fífi hàn pé àríyànjiyàn àkọ́kọ́ nípa ààmì Romu ń ṣàfihàn àríyànjiyàn ìsinsìnyí, nítorí náà ó ń tẹnumọ́ pé a wà báyìí nínú àríyànjiyàn ìkẹyìn kí àkókò ìdánwò tó parí.
Ìjẹ́pàtàkì àríyànjiyàn ìkẹyìn yìí nípa àmì Róòmù ni a tún ṣàfihàn nínú ẹsẹ̀ mẹ́wàá sí mẹ́rìndínlógún ti Dáníẹ́lì mọ́kànlá, tí wọ́n jẹ́ àpẹẹrẹ ìtàn ìkọ̀kọ̀ ti ẹsẹ̀ ogójì ti Dáníẹ́lì mọ́kànlá. Ìtàn ẹsẹ̀ ogójì mú akẹ́kọ̀ọ́ àsọtẹ́lẹ̀ dé ọdún 1989 àti ìṣubú Soviet Union gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàfihàn rẹ̀ nínú ẹsẹ̀ mẹ́wàá. Ẹsẹ̀ tó tẹ̀lé e, ẹsẹ̀ kọkànlélógójì, tí ó sọ òfin Ọjọ́ Àìkú tí ó ń bọ̀ láìpẹ́ ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà di mímọ̀, ni ẹsẹ̀ mẹ́rìndínlógún jẹ́ àpẹẹrẹ rẹ̀. Ìmísí ti sọ di mímọ̀ pé ohun tí a fi èdìdì dì ni “apá ìwé Dáníẹ́lì tí ó ní í ṣe pẹ̀lú àwọn ọjọ́ ìkẹyìn”.
Láti ọdún 1989 títí dé òfin Ọjọ́ Àìkú ni apá tí a fi èdìdì dì mọ́ ti àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, a sì ti fi àpẹẹrẹ rẹ̀ hàn nínú ẹsẹ̀ mẹ́wàá títí dé mẹ́rìndínlógún. Nítorí náà, ìpọ̀sí ìmọ̀ ni ó ń yọrí sí ìparí àkókò àánú fún àwọn Adventist Ọjọ́ Keje, nítorí àkókò àánú Adventism ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà parí nígbà òfin Ọjọ́ Àìkú. Nínú ẹsẹ̀ mẹ́wàá títí dé mẹ́rìndínlógún ni a ti rí ẹsẹ̀ kẹ́rìnlá, èyí tí ó fi hàn pé “àwọn ọlọ́ṣà” àwọn ènìyàn Ọlọ́run ni wọ́n gbé ìran náà kalẹ̀.
Nítorí náà, àríyànjiyàn àwọn Millerite tí a ṣe àfihàn rẹ̀ lórí àtẹ pioneer ti 1843 ni àríyànjiyàn àkọ́kọ́ ti Róòmù nínú ìtàn Adventism. Òtítọ́ náà pé àríyànjiyàn kan náà yìí tún dé lẹ́ẹ̀kan sí i, ń fi hàn fún ẹnikẹ́ni tí ó bá fẹ́ rí i pé Jésù, gẹ́gẹ́ bí Alfa àti Omega, máa ń fi ìbẹ̀rẹ̀ ṣàpèjúwe òpin nígbà gbogbo. Àríyànjiyàn tí ó wà lọ́wọ́lọwọ́ ni àríyànjiyàn ìkẹyìn tí ń yọ àwọn wúńdíá ọlọ́gbọ́n àti aláìgbọ́n kúrò lọ́tọ̀ọ̀tọ̀.
Ọgbọ́n ìwádìí wòlíì tí a yà sọ́tọ̀ ń kọ́ni pé ẹgbẹ̀rún kan ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì náà yóò dé inú ìṣọ̀kan pípé ṣáájú ìparí àkókò àánú wọn ní òfin Ọjọ́ Àìkú tí ń bọ̀ láìpẹ́. Iná ìmúnáwó ti Òjíṣẹ́ Máálákì ti Májẹ̀mú ń ṣe ìwẹ̀numọ́ àwọn ọmọ Léfì nísinsìnyí bí wúrà àti fàdákà. Ọkùnrin Búrúṣì Erùkèrùkù ń fọ ilẹ̀ ìpakà Rẹ̀ mọ́ nísinsìnyí pẹ̀lú ọ̀rọ̀ òtítọ́.
“ ‘Ẹni tí abẹ́fẹ́lẹ̀ ìfọǹrọ̀ rẹ̀ wà ní ọwọ́ rẹ̀, yóò sì fọ́ ilẹ̀ ìpakà rẹ̀ mọ́ pátápátá, yóò sì kó àlìkámà rẹ̀ sínú àká.’ Mátíù 3:12. Èyí jẹ́ ọ̀kan nínú àwọn àkókò ìwẹ̀nùmọ́. Nípasẹ̀ àwọn ọ̀rọ̀ òtítọ́, a ń ya ìyàngbò kúrò nínú àlìkámà. Nítorí pé wọ́n kún fún asán ju, wọ́n sì dá ara wọn láre ju láti gba ìbáwí, wọ́n fẹ́ ayé ju láti gba ìgbésí ayé ìrẹ̀lẹ̀, ọ̀pọ̀ ènìyàn yí padà kúrò lọ́dọ̀ Jésù. Ọ̀pọ̀ ènìyàn ṣì ń ṣe ohun kan náà. A ń dán àwọn ọkàn wò lónìí gẹ́gẹ́ bí a ti dán àwọn ọmọ-ẹ̀yìn wọ̀nyẹn wò nínú sínágọ́gù ní Kápánáùmù. Nígbà tí a bá mú òtítọ́ dé ọkàn, wọ́n rí i pé ìgbésí ayé wọn kò bá ìfẹ́ Ọlọ́run mu. Wọ́n rí àìní ìyípadà pátápátá nínú ara wọn; ṣùgbọ́n wọn kò fẹ́ gbé iṣẹ́ ìsẹ́ ara-sílẹ̀ náà sókè. Nítorí náà, wọ́n bínú nígbà tí a bá ṣí ẹ̀ṣẹ̀ wọn payá. Wọ́n lọ kúrò ní ìbínú ọkàn, gẹ́gẹ́ bí àwọn ọmọ-ẹ̀yìn náà ti fi Jésù sílẹ̀, ní ìkùnra pé, ‘Ọ̀rọ̀ líle ni èyí; ta ni ó lè fetí sí i?’ ” The Desire of Ages, 392.
Òtítọ́ náà pé àwọn ẹsẹ̀ mẹ́rìndínlógún àkọ́kọ́ ni ìbẹ̀rẹ̀ àsọtẹ́lẹ̀ ìkẹyìn Dáníẹ́lì, àti pé àwọn ẹsẹ̀ wọ̀nyí bá àwọn ẹsẹ̀ mẹ́fà ìkẹyìn orí náà mu, ń tọ́ka sí i pé Alfa àti Òmégà ń lo àwọn ẹsẹ̀ tí ó wà ní ìbẹ̀rẹ̀ láti mú ìyapa ìkẹyìn wá láàárín àwọn ọlọ́gbọ́n àti àwọn ènìyàn búburú, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàpẹẹrẹ wọn nínú Dáníẹ́lì orí kejìlá, èyí tí ń ṣẹlẹ̀ nísinsin yìí.
Ẹlẹ́rìí kẹta sí ìwúwo ìjàmbá yìí ni òtítọ́ náà pé ìmísí, nípasẹ̀ àwọn ìkọ̀wé Sister White, fi hàn gbangba pé ó ń gbé àwòrán aṣáájú-ọ̀nà ọdún 1843 ga, èyí tí ó ṣàfihàn ìjàmbá Rome nínú ẹsẹ̀ kẹrìnlá. Ìjàmbá ìbẹ̀rẹ̀ ń ṣojú fún ìjàmbá ìkẹyìn, àti ìfọwọ́sí tí a fi ìmísí ṣe sí ìmòye àwọn Millerite nípa “àwọn ọlọ́ṣà ènìyàn rẹ” nínú ẹsẹ̀ kẹrìnlá, túmọ̀ sí pé bí a bá kọ òtítọ́ ìpilẹ̀ náà sílẹ̀, ní àkókò kan náà ó jẹ́ ìkọ̀sílẹ̀ àṣẹ Ẹ̀mí Àsọtẹ́lẹ̀. Ní ìbámu pẹ̀lú àwọn ẹlẹ́rìí méjì ṣáájú tí wọ́n tẹnumọ̀ pé ìjàmbá yìí ń ṣẹlẹ̀ díẹ̀ kí àkókò àánú tó parí ni ìdánilójú náà wà pé ẹ̀tàn ìkẹyìn jùlọ, tàbí ẹ̀tàn àgbẹ̀yìnwá, fún àwọn tí wọ́n jẹ́wọ́ pé àwọn ń gbé Ẹ̀mí Àsọtẹ́lẹ̀ ga, ni ìkọ̀sílẹ̀ Ẹ̀mí Àsọtẹ́lẹ̀.
“Satani ni... ní fífi èké tí a ṣe bí ti gidi rọ̀ mọ́ni léraléra—láti mú ènìyàn yà kúrò nínú òtítọ́. Ìtanjẹ ìkẹyìn pátápátá ti Satani yóò jẹ́ láti sọ ẹ̀rí Ẹ̀mí Ọlọ́run di aláìní agbára rárá. ‘Níbi tí kò bá sí ìran, àwọn ènìyàn a ṣègbé’ (Òwe 29:18). Satani yóò fi ọgbọ́n àṣekágba ṣiṣẹ́, ní oríṣiríṣi ọ̀nà àti nípasẹ̀ oríṣiríṣi irinṣẹ́, láti mì ìgbẹ́kẹ̀lé àwọn ènìyàn ìyókù Ọlọ́run nínú ẹ̀rí òtítọ́.”
“Ìkórìíra kan yóò dáná sí àwọn Ẹ̀rí náà, èyí tí iṣe èṣù ni. Ìṣiṣẹ́ Satani yóò jẹ́ láti mì ìgbàgbọ́ àwọn ìjọ nínú wọn, nítorí èyí: Satani kò lè ní ọ̀nà tí ó mọ́ tó bẹ́ẹ̀ láti mú àwọn ẹ̀tàn rẹ̀ wọlé, kí ó sì di àwọn ọkàn mọ́ nínú àwọn ìtanjẹ rẹ̀, bí a bá fetí sí àwọn ìkìlọ̀ àti ìbáwí àti ìmọ̀ràn ti Ẹ̀mí Ọlọ́run.” Selected Messages, ìwé 1, 48.
Ìmú kí a sọ “ẹ̀rí ti Ẹ̀mí Ọlọ́run” di aláìní ipa, tàbí kí a kọ àṣẹ rẹ̀ sílẹ̀ nípasẹ̀ àwọn ìkọ̀wé Ellen White, ni “ẹ̀tàn Sátánì tí ó gbẹ̀yìn jùlọ.” Sister White kọ pé a “fi hàn” án pé “àwòrán 1843 ni ọwọ́ Olúwa darí, kò sì yẹ kí a yí i padà.” Àyọkà tí ó ṣáájú ń so ìkọ̀sílẹ̀ àṣẹ Ẹ̀mí Àsọtẹ́lẹ̀ pọ̀ mọ́ ìran ti àwọn ọjọ́ ìkẹyìn ní tààràtà, nítorí gbogbo àwọn wòlíì ń sọ ní kedere jùlọ nípa àwọn ọjọ́ ìkẹyìn. Nítorí náà nígbà tí Dáníẹ́lì sọ nínú ẹsẹ̀ kẹrìnlá pé “àwọn ọlọ́ṣà” fi ìran náà múlẹ̀, ìran Sólómọ́nì nínú Òwe 29:18 ni, èyí tí ó sọ pé àwọn tí kò bá ní ìran náà “ṣegbé,” àti ọ̀rọ̀ náà “ṣegbé” túmọ̀ sí “láti jẹ́ kí a wà ní ìhòòhò”.
“Nítorí náà, “ṣègbé” ń fi hàn pé àwọn tí ń jẹ́wọ́ pé àwọn ń gbé Ẹ̀mí Àsọtẹ́lẹ̀ ró ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, ṣùgbọ́n tí wọ́n kọ àṣẹ-ọba tí a ṣojú fún nínú rẹ̀, wọ́n di ìhòòhò, wọ́n sì ṣègbé; èyí tí ó jẹ́ àpèjúwe àwọn ará Laodicea, tí wọ́n jẹ́ “aláìnírètí, àti aláìláyọ̀, àti tálákà, àti afọ́jú, àti ìhòòhò.” A gbà wọ́n níyànjú láti rà “aṣọ funfun, kí a lè fi wọ̀ ọ́, kí ojú tì ìhòòhò rẹ má bàa hàn.” Bí wọ́n bá kọ ìmọ̀ràn náà, a ó tu wọ́n jáde kúrò ní ẹnu Olúwa.”
Nítorí náà, a rí ẹlẹ́rìí mìíràn pé ìhòhò yìí ni a fihàn ní kété ṣáájú kí àkókò àyè ìdánwò tó parí. Ní òfin Ọjọ́ Àìkú tí ó ń bọ̀ láìpẹ́, àwọn ọkàn ìhòhò wọ̀nyí yóò gba àmì ẹranko náà, bí a ṣe ń ṣubú wọn lulẹ̀, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàfihàn rẹ̀ nínú ẹsẹ̀ kọkànlélógójì ti Dáníẹ́lì mọ́kànlá. Ìdí tí a ó fi ṣubú wọn lulẹ̀ ni pé wọ́n kọ aṣẹ Ẹ̀mí Àsọtẹ́lẹ̀, èyí tí ń gbé àtẹ pioneer 1843 ró, èyí tí ó dúró fún àwọn ìpìlẹ̀ Adventism, tí ó sì ní “bọ́tìnnì” náà nínú rẹ̀, èyí tí ń fi ìran náà múlẹ̀ pẹ̀lú ìdánimọ̀ pé Róòmù ni agbára tí a ṣojú rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí “àwọn olè ènìyàn rẹ” nínú ẹsẹ̀ kẹrìnlá.
“Ohun kan dájú: àwọn Adevẹnti Ọjọ́ Keje wọ̀nyí tí wọ́n bá dúró lábẹ́ àsíá Sátánì yóò kọ́kọ́ kọ ìgbàgbọ́ wọn sílẹ̀ nínú àwọn ìkìlọ̀ àti ìbáwí tí a ní nínú Àwọn Ẹ̀rí ti Ẹ̀mí Ọlọ́run.
“Ìpè sí ìyàsímímọ́ tí ó jinlẹ̀ sí i àti sí iṣẹ́ mímọ́ tí ó ga jùlọ ni a ń ṣe, a ó sì máa bá a lọ ní ṣíṣe. Àwọn kan tí wọ́n ń sọ àwọn àbá Sátánì jáde nísinsìnyí yóò padà wá sí ọgbọ́n ara wọn. Àwọn kan wà ní àwọn ipò pàtàkì ti ìgbẹ́kẹ̀lé tí wọn kò lóye òtítọ́ fún àkókò yìí. Fún wọn ni a gbọ́dọ̀ fi ìránṣẹ́ náà hàn. Bí wọ́n bá gbà á, Kristi yóò gbà wọ́n, yóò sì sọ wọ́n di àwọn alábàṣiṣẹ́ pọ̀ pẹ̀lú rẹ̀. Ṣùgbọ́n bí wọ́n bá kọ̀ láti gbọ́ ìránṣẹ́ náà, wọn yóò dúró lábẹ́ àsíá dúdú ti Ọmọ-ọba Òkùnkùn.”
“Wọ́n ti kọ́ mi láti sọ pé òtítọ́ iyebíye fún àkókò yìí ń ṣí sílẹ̀ síi, ó sì ń túbọ̀ hàn kedere sí ọkàn ènìyàn. Ní ìtúmọ̀ pàtàkì kan, àwọn ọkùnrin àti àwọn obìnrin gbọ́dọ̀ jẹ ẹran ara Kristi, kí wọ́n sì mu ẹ̀jẹ̀ rẹ̀. Ìdàgbàsókè yóò wà nínú òye, nítorí òtítọ́ lè máa gbòòrò sí i láìdákẹ́. Olùdásílẹ̀ òtítọ́ ti ọ̀run yóò wá sínú ìbáṣepọ̀ tímọ́tímọ́ síi, àti síi gan-an, pẹ̀lú àwọn tí ń tẹ̀síwájú láti mọ̀ ọ́n. Bí àwọn ènìyàn Ọlọ́run ṣe ń gba ọ̀rọ̀ rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí àkàrà ọ̀run, wọn yóò mọ̀ pé ìlọsíwájú rẹ̀ ti pèsè tán bí òwúrọ̀. Wọn yóò gba agbára ẹ̀mí, gẹ́gẹ́ bí ara ṣe ń gba agbára ti ara nígbà tí a bá jẹ oúnjẹ.” Spalding and Magan, 305, 306.
Nínú àpilẹ̀kọ wa tó kọjá a fi hàn pé Uriah Smith ni akíkanjú ìṣọ̀tẹ̀ ọdún 1863, nítorí òun ni ó mú àtẹ 1863 àròsọ wá. Àtẹ tí ó ṣe jáde ní ọdún 1863 yọ “àkókò méje” ti Lefitiku ogún-dín-lọ́gbọ̀n kúrò nínú ìhìnrere àsọtẹ́lẹ̀ Adventismu ti Laodíṣíà, báyìí sì ni ó fi àmì sí ìbẹ̀rẹ̀ ìfọ́kalẹ̀-sílẹ̀ díẹ̀díẹ̀ àwọn ìpìlẹ̀, pẹ̀lú ìbẹ̀rẹ̀ ìkọ́lé ìpìlẹ̀ àròsọ ti Adventismu Laodíṣíà, tí a kọ́ sórí iyanrìn. Lẹ́yìn náà nínú ìtàn Adventi, ìtumọ̀ aládàáni rẹ̀ nípa ọba àríwá so èso àwòkọ́ṣe àsọtẹ́lẹ̀ rẹ̀, bí àwọn ènìyàn ṣe ń sá kúrò nínú ìjọ.
Ẹ ṣọ́ra fún àwọn wòlíì èké, tí ń tọ̀ yín wá ní aṣọ àgùntàn, ṣùgbọ́n ní inú wọn wọn jẹ́ àwọn ìkookò alájẹkújẹ. Ẹ̀yin yóò fi èso wọn mọ̀ wọ́n. Ṣé ènìyàn á kó àjàrà lára ẹ̀gún, tàbí ọ̀pọ̀tọ́ lára òṣùṣú? Bákan náà ni gbogbo igi rere máa ń so èso rere; ṣùgbọ́n igi búburú máa ń so èso búburú. Igi rere kò le so èso búburú, bẹ́ẹ̀ ni igi búburú kò le so èso rere. Gbogbo igi tí kò bá so èso rere ni a máa gé lulẹ̀, a sì máa sọ ọ sínú iná. Nítorí náà, ẹ̀yin yóò fi èso wọn mọ̀ wọ́n. Kì í ṣe gbogbo ẹni tí ó bá wí fún mi pé, Olúwa, Olúwa, ni yóò wọ ìjọba ọ̀run; bí kò ṣe ẹni tí ń ṣe ìfẹ́ Baba mi tí ń bẹ ní ọ̀run. Ọ̀pọ̀ yóò wí fún mi ní ọjọ́ náà pé, Olúwa, Olúwa, ṣé a kò ti sọtẹ́lẹ̀ ní orúkọ rẹ? àti ní orúkọ rẹ a kò ti lé àwọn ẹ̀mí èṣù jáde? àti ní orúkọ rẹ a kò ti ṣe ọ̀pọ̀ iṣẹ́ ìyanu? Nígbà náà ni èmi yóò jẹ́wọ́ fún wọn pé, Mi ò mọ̀ yín láéláé: ẹ kúrò lọ́dọ̀ mi, ẹ̀yin tí ń ṣiṣẹ́ àìṣòdodo. Nítorí náà, ẹnikẹ́ni tí ó bá gbọ́ àwọn ọ̀rọ̀ mi wọ̀nyí, tí ó sì ń ṣe wọn, èmi yóò fi í wé ọlọ́gbọ́n ọkùnrin kan, tí ó kọ ilé rẹ̀ lé orí àpáta: òjò sì rọ̀, ìkún omi sì dé, afẹ́fẹ́ sì fẹ́, wọ́n sì lu ilé náà; kò sì wó: nítorí a fi ìpìlẹ̀ rẹ̀ lé orí àpáta. Àti gbogbo ẹni tí ó bá gbọ́ àwọn ọ̀rọ̀ mi wọ̀nyí, tí kò sì ṣe wọn, a ó fi í wé aṣiwèrè ọkùnrin kan, tí ó kọ ilé rẹ̀ lé orí iyanrìn: òjò sì rọ̀, ìkún omi sì dé, afẹ́fẹ́ sì fẹ́, wọ́n sì lu ilé náà; ó sì wó: ìṣubú rẹ̀ sì tóbi gidigidi. Mátíù 7:15–27.
A darí ìṣàkóso Adventismu Ọjọ́ Keje ti Laodicea kọjá ní ọdún 1989, pẹ̀lú ìdánilójú kan náà gẹ́gẹ́ bí a ti dá ìṣàkóso ìjọ àwọn Júù kọjá nígbà ìbí Kristi.
“Àwọn ènìyàn kò mọ̀ ọ́, ṣùgbọ́n ìròyìn náà kún ọ̀run fún ayọ̀. Pẹ̀lú ìfẹ́-inú tí ó jinlẹ̀ sí i, tí ó sì túbọ̀ rọ̀rùn, ni àwọn ẹ̀dá mímọ́ láti ayé ìmọ́lẹ̀ ṣe ń fà sí ilẹ̀ ayé. Gbogbo ayé túbọ̀ ń tàn yọ̀ sí i nítorí wíwà Rẹ̀. Lókè àwọn òkè Bẹtilẹhẹmu ni àkójọpọ̀ ogunlọ́gọ̀ àwọn áńgẹ́lì tí a kò lè kà ti péjọ. Wọ́n ń dúró de àmì láti kéde ìròyìn ayọ̀ náà fún ayé. Bí àwọn olórí ní Ísírẹ́lì bá ti jẹ́ olóòótọ́ sí ìgbẹ́kẹ̀lé tí a fi lé wọn lọ́wọ́, wọn ì bá ti pín nínú ayọ̀ ìkéde ìbí Jésù. Ṣùgbọ́n nísinsin yìí a ti yà wọ́n sí apá kan.
“Ọlọ́run kéde pé, ‘Èmi yóò da omi sórí ẹni tí òǹgbẹ ń gbẹ, àti ìṣàn omi lórí ilẹ̀ gbígbẹ.’ ‘Ìmọ́lẹ̀ yóò yọ sí àwọn olóòtítọ́ nínú òkùnkùn.’ Isaiah 44:3; Psalm 112:4. Sí àwọn tí ń wá ìmọ́lẹ̀, tí wọ́n sì fi ayọ̀ gbà á, ìtanràn ìmọ́lẹ̀ rẹ̀pẹtẹ láti ọ̀dọ̀ ìtẹ́ Ọlọ́run yóò tàn sí.” The Desire of Ages, 47.
Akókò ìparí nínú ìlà Kristi ni ìbí Rẹ̀, àti nígbà náà ni a ṣí ìránṣẹ́ náà sílẹ̀, èyí tí yóò dán ìran náà wò. Ọdún 1989 ni àkókò ìparí fún àwọn olùdíje tí a pè láti wà láàárín ọgọ́rùn-ún kan àti mẹ́rìnlélógójì ẹgbẹ̀rún náà. Àpẹrẹ àsọtẹ́lẹ̀ Uriah Smith kọ àwọn òtítọ́ ìpìlẹ̀ tí a ṣàpẹẹrẹ lórí àtẹ 1843. Àwọn òtítọ́ wọ̀nyí ni “Àpáta.”
“A ti fi ìkìlọ̀ náà wá: Kò sí ohun kankan tí a gbọdọ̀ jẹ́ kí ó wọlé tí yóò da ìpìlẹ̀ ìgbàgbọ́ rú, èyí tí a ti ń kọ́lé lé lórí rẹ̀ láti ìgbà tí ìránṣẹ́ náà ti dé ní 1842, 1843, àti 1844. Mo wà nínú ìránṣẹ́ yìí, àti láti ìgbà náà ni mo ti dúró níwájú ayé, ní ìṣòtítọ́ sí ìmọ́lẹ̀ tí Ọlọ́run ti fi fún wa. A kò ní pète láti mú ẹsẹ̀ wa kúrò lórí pèpéle tí a gbé wọn lé, bí a ti ń wá Olúwa lójoojúmọ́ pẹ̀lú àdúrà òtítọ́, ní wíwá ìmọ́lẹ̀. Ṣé ẹ rò pé mo lè fi ìmọ́lẹ̀ tí Ọlọ́run ti fi fún mi sílẹ̀? Ó gbọdọ̀ dàbí Àpáta Àìnípẹ̀kun. Ó ti ń tọ́ mí sọ́nà láti ìgbà tí a ti fi í fún mi.” Review and Herald, April 14, 1903.
Ní ọjọ́ kọkànlá, oṣù Kẹsán, ọdún 2001 ni òjò ìkẹyìn bẹ̀rẹ̀ sí í rọ̀ díẹ̀díẹ̀ bí a ti tú àwọn ẹ̀fúùfù tí ń ṣojú Islam ti Ègbé kẹta náà sílẹ̀, àti pé Patriot Act fi àmì sí ìyípadà kan láti inú òfin Gẹ̀ẹ́sì sí òfin Romu, ní ọ̀nà àsọtẹ́lẹ̀ tí ó ń kéde pé ìkún-omi agbára póòpù ti bẹ̀rẹ̀ sí í ṣàn. Ìlànà ìdánwò ìkẹyìn fún ilé Adventismu Laodikea bẹ̀rẹ̀, àti pé “òjò sì rọ̀, ìkún-omi sì dé, ẹ̀fúùfù sì fẹ́, wọ́n sì lu ilé náà; ó sì wó: ìṣubú rẹ̀ sì pọ̀ gidigidi”.
Ifiranṣẹ tí áńgẹ́lì alágbára náà kéde ní àkókò náà fi hàn pé gbogbo orílẹ̀-èdè ti mu wáìnì Bábílónì, àti pé ọ̀nà èké ti Róòmù póòpù àti ti Pírótẹ́sítáǹtì apẹ̀yìndà, èyí tí a ti ń gba wọlé díẹ̀díẹ̀ láti ìgbà ìṣọ̀tẹ̀ ọdún 1863, ni a ṣojú rẹ̀ nípasẹ̀ wáìnì (ẹ̀kọ́) Bábílónì.
Lẹ́yìn àwọn nǹkan wọ̀nyí mo sì rí áńgẹ́lì mìíràn kan tí ó sọ̀kalẹ̀ láti ọ̀run wá, ẹni tí ó ní agbára ńlá; a sì fi ògo rẹ̀ tan ilẹ̀ ayé mọ́lẹ̀. Ó sì ké pẹ̀lú ohùn lílágbára, wí pé, Bábílónì ńlá ti ṣubú, ó ti ṣubú, ó sì di ibùgbé àwọn ẹ̀mí èṣù, àti ibi ìdìmọ́ gbogbo ẹ̀mí àìmọ́, àti àgò gbogbo ẹyẹ àìmọ́ àti ìkórìíra. Nítorí gbogbo orílẹ̀-èdè ti mu nínú wáìnì ìbínú àgbèrè rẹ̀, àwọn ọba ayé sì bá a ṣe àgbèrè, àwọn oníṣòwò ayé sì ti di ọlọ́rọ̀ nípasẹ̀ ọ̀pọ̀lọpọ̀ ìgbádùn alárinrin rẹ̀. Ìfihàn 18:1–3.
Ní àkókò ìdààmú-ọkàn ti July 18, 2020, ìlànà ìdánwò ti parí fún ìjọ Laodíkíà ti Seventh-day Adventist, àti pé ìlànà ìdánwò àwọn tí wọ́n jẹ́ olùdíje láti wà láàárín ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì ẹgbẹ̀rún bẹ̀rẹ̀. Nígbà tí Míkáẹ́lì bẹ̀rẹ̀ sí jí àwọn olùdíje wọ̀nyí ní July ti 2023, ìfiranṣẹ́ náà, tí a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí òróró nínú àkàwé Adventism, tún jẹ́ tú sílẹ̀. Yálà lẹ́yìn September 11, 2001 tàbí lẹ́yìn July 2023, ìtújáde òróró wà, àti pé ìfiranṣẹ́ tí a tú sílẹ̀ ní July 2023, nígbà tí ó bá ti dàgbà ní kíkún, ni ìfiranṣẹ́ Ẹkún Àárín Òru ti àkàwé náà.
Ó bẹ̀rẹ̀ ní àkókò ìdánwò gẹ́gẹ́ bí ìhìn iṣẹ́ náà fún àwọn wúńdíá ọlọ́gbọ́n àti àwọn aṣiwèrè, ṣùgbọ́n ó túbò̀ gbòòrò sí ìhìn iṣẹ́ igbe ńlá náà. Ìhìn iṣẹ́ náà dé ní àkókò òfin Ọjọ́-Àìkú tí ó súnmọ́ dé, àti nígbà tí ó bá dé, ohùn kejì ti Ìfihàn orí kejìdínlógún yóò pe agbo mìíràn ti Ọlọ́run jáde kúrò ní Bábílónì.
Mo sì gbọ́ ohùn mìíràn láti ọ̀run, tí ń wí pé, Ẹ jáde kúrò nínú rẹ̀, ẹ̀yin ènìyàn mi, kí ẹ má bàa ní ìpín nínú ẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀, àti kí ẹ má bàa gba nínú àwọn àjàkálẹ̀ àrùn rẹ̀. Nítorí ẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀ ti dé ọ̀run, Ọlọ́run sì ti rántí àìṣòdodo rẹ̀. Ìfihàn 18:4, 5.
Ohùn àkọ́kọ́ láti ẹsẹ̀ kan sí mẹ́ta kéde dídé àkókò ìdánwò kan, nígbà náà ni ìfọ́nká omi òjò ìkẹyìn bẹ̀rẹ̀. Ohùn kejì fi òpin àkókò ìdánwò náà hàn, ó sì kéde àkókò ìdánwò fún agbo ẹran Ọlọ́run mìíràn tí ó ṣì wà ní Bábílónì.
“Nítorí náà, nínú iṣẹ́ ìkẹyìn fún ìkìlọ̀ ayé, a ń fi ìpè méjì tí ó yàtọ̀ síra rán sí àwọn ìjọ. Ifiranṣẹ́ áńgẹ́lì kejì ni pé, ‘Bábílónì ti ṣubú, ó ti ṣubú, ìlú ńlá náà, nítorí ó mú kí gbogbo orílẹ̀-èdè mu nínú wáìnì ìbínú àgbèrè rẹ̀.’ Àti nínú igbe ńlá ti ifiranṣẹ́ áńgẹ́lì kẹta, a gbọ́ ohùn kan láti ọ̀run tí ń wí pé, ‘Ẹ jáde kúrò nínú rẹ̀, ẹ̀yin ènìyàn mi.’” Review and Herald, December 6, 1892.
Nígbà ìtújáde Ẹ̀mí Mímọ́ ni ìtanràn alágbára ti Pọ́ọ̀lù nínú Second Thessalonians ti ń ṣẹ ní pípé. Yálà ó jẹ́ ìdánwò ìjọ Laodicea Seventh-day Adventist tí ó bẹ̀rẹ̀ ní September 11, 2001 tàbí ìdánwò àwọn wúńdíá tí wọ́n nírìírí ìdàmú-ọkàn July 18, 2020, ìdánwò náà máa ń ṣẹlẹ̀ ní àsìkò ìtújáde Ẹ̀mí Mímọ́. Ìtújáde náà dúró fún ìránṣẹ́ ìdánwò.
“Àwọn ẹni àmì òróró tí wọ́n dúró lẹ́gbẹ̀ẹ́ Olúwa gbogbo ayé, ní ipò tí a ti fi fún Sátánì rí gẹ́gẹ́ bí kérúbù tí ń bò. Nípasẹ̀ àwọn ẹ̀dá mímọ́ tí wọ́n yí ìtẹ́ rẹ̀ ká, Olúwa ń pa ìbánisọ̀rọ̀ àìdákẹ́jẹ́ mọ́ pẹ̀lú àwọn olùgbé ayé. Òróró wúrà náà ń ṣojú oore-ọ̀fẹ́ tí Ọlọ́run fi ń pèsè fún àwọn fìtílà àwọn onígbàgbọ́, kí wọ́n má bàa ta gbọn-in, kí wọ́n sì má bàa kú. Bí kò ṣe pé a ń tú òróró mímọ́ yìí láti ọ̀run wá nínú àwọn ìránṣẹ́ Ẹ̀mí Ọlọ́run, àwọn agbára ìbàjẹ́ yóò ní àkóso pípé lórí ènìyàn.”
“A ń bu Ọlọ́run ní àìbọ̀wọ̀ nígbà tí a kò bá gba àwọn ìfihàn tí ó rán sí wa. Nípa bẹ́ẹ̀ a kọ òróró wúrà náà tí yóò tú sínú ọkàn wa kí a lè fi í ránṣẹ́ sí àwọn tí ó wà nínú òkùnkùn. Nígbà tí ìkéde náà bá dé pé, ‘Kíyèsi i, ọkọ ìyàwó ń bọ̀; ẹ jáde lọ pàdé rẹ̀,’ àwọn tí kò tíì gba òróró mímọ́ náà, tí kò sì ti pa oore-ọ̀fẹ́ Kristi mọ́ nínú ọkàn wọn, yóò rí i, gẹ́gẹ́ bí àwọn wúńdíá aṣiwèrè, pé wọn kò tíì ṣetán láti pàdé Olúwa wọn. Wọn kò ní agbára nínú ara wọn láti rí òróró náà gbà, ayé wọn sì bàjẹ́ tan. Ṣùgbọ́n bí a bá béèrè fún Ẹ̀mí Mímọ́ Ọlọ́run, bí a bá bẹ̀bẹ̀ gẹ́gẹ́ bí Mósè ti ṣe pé, ‘Fi ògo rẹ hàn mí,’ ìfẹ́ Ọlọ́run ni a óò tú ká sínú ọkàn wa. Nípasẹ̀ àwọn ọ̀pá wúrà náà, a óò fi òróró wúrà náà ránṣẹ́ sí wa. ‘Kì í ṣe nípa agbára, tàbí nípa ipá, bíkòṣe nípa Ẹ̀mí mi, ni Olúwa àwọn ọmọ-ogun wí.’ Nípa gbígba àwọn ìtanràn dídán ti Oòrùn Òdodo, àwọn ọmọ Ọlọ́run ń tàn bí ìmọ́lẹ̀ nínú ayé.” Review and Herald, July 20, 1897.
Àkókò ìdìdì èdìdì àwọn ẹgbẹ̀rún ọgọ́rùn-ún kan àti mẹ́rìnlélógójì bẹ̀rẹ̀ ní ọjọ́ kẹ́rìnlá, oṣù Kẹsàn-án, ọdún 2001, ó sì ń ṣàfihàn àkókò ìdánwò méjì. Àkọ́kọ́ ni ìdánwò ìkẹyìn ti ìjọ Laodicea ti Àwọn Adventist Ọjọ́ Keje, èkejì sì jẹ́ fún àwọn tí wọ́n jẹ́ kókó-ọrọ̀ àkàwé àwọn wúńdíá mẹ́wàá. Kí ẹnìkan lè jẹ́ wúńdíá ọlọ́gbọ́n tàbí wúńdíá aṣiwèrè, ó yẹ kí gbogbo àwọn wúńdíá náà nírìírí àkókò ìdádúró.
Nínú ìtàn àwọn Millerite, àkókò ìdádúró bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú dídé áńgẹ́lì kejì, èyí tí ó ṣẹlẹ̀ ní àkókò ìdánilójú tí kò pé àkọ́kọ́. Ní ibẹ̀, a kọjá àwọn Pírótẹ́sítáǹtì lọ, àwọn tí wọ́n jẹ́ àwọn ènìyàn àyànfẹ́ ìmúlérí àtijọ́ ti Ọlọ́run. Ní July 18, 2020, a tún kọjá àwọn ènìyàn àyànfẹ́ ìmúlérí àtijọ́ náà lọ, ìlànà ìdánwò tí ó ṣẹlẹ̀ ní àkókò ìdádúró nínú ìtàn àwọn Millerite sì bẹ̀rẹ̀ sí í tún ara rẹ̀ ṣe. Ìránṣẹ́ Ìkéde Ọ̀gànjọ́ Òru nígbà náà ni a mú dàgbà nínú ìtàn àwọn Millerite, gẹ́gẹ́ bí a ṣe ń mú un dàgbà nísinsìnyí. Nígbà tí ó dé ní kíkún sí àpéjọ ibùdó Exeter, a fi hàn gbangba ẹni tí ó ní ìránṣẹ́ náà (òróró) àti ẹni tí kò ní í. Àwọn ènìyàn àyànfẹ́ ìmúlérí àtijọ́ nínú ìtàn méjèèjì ni a kọ́kọ́ dán wò, a sì kọjá wọn lọ.
“‘Ọkàn tuntun ni Èmi yóò fi fún yín, ẹ̀mí tuntun sì ni Èmi yóò fi sínú yín.’ Mo fi gbogbo ọkàn mi gbàgbọ́ pé a ń yọ Ẹ̀mí Ọlọ́run kúrò nínú ayé, àti pé àwọn tí wọ́n ti ní ìmọ́lẹ̀ ńlá àti àǹfààní púpọ̀ tí wọn kò sì lò ó dáadáa, àwọn náà ni a ó kọ́kọ́ fi sílẹ̀. Wọ́n ti mú kí Ẹ̀mí Ọlọ́run kúrò lọ́dọ̀ wọn nípasẹ̀ ìbànújẹ́ tí wọ́n fi bá a jẹ́. Ìṣe Sátánì lọ́wọ́lọ́wọ́ yìí nínú bí ó ṣe ń ṣiṣẹ́ lórí ọkàn ènìyàn, àti lórí àwọn ìjọ àti orílẹ̀-èdè, yẹ kí ó mú gbogbo akẹ́kọ̀ọ́ àsọtẹ́lẹ̀ ya ara rẹ̀ lẹ́nu gidigidi. Òpin ti súnmọ́. Kí àwọn ìjọ wa dìde. Kí agbára Ọlọ́run tí ń yíni padà jẹ́ ohun tí a ní ìrírí rẹ̀ nínú ọkàn àwọn ọmọ ẹgbẹ́ kọ̀ọ̀kan, lẹ́yìn náà a ó sì rí ìṣípò jinlẹ̀ ti Ẹ̀mí Ọlọ́run. Ìdáríjì ẹ̀ṣẹ̀ nìkan kọ́ ni àbájáde ikú Jésù. Ó ṣe ẹbọ ailẹ́gbẹ́ náà kì í ṣe nítorí pé kí a kàn mú ẹ̀ṣẹ̀ kúrò nìkan, ṣùgbọ́n kí a lè tún ìwà ẹ̀dá ènìyàn ṣe padà, kí a fi ẹwà tún un ṣe, kí a tún un kọ́ láti inú ahoro rẹ̀, kí a sì mú un yẹ fún ìwàníhìn-ín Ọlọ́run.” Selected Messages, ìwé 3, 154.
Ní àkókò ìdánwò èyíkéyìí, àwọn tí wọ́n kọ ìhìn náà tí a tú èdìdì rẹ̀ yóò gba ìtanràn líle Paul.
“Ó jẹ́ ohun ìbẹ̀rù láti fi òtítọ́ náà ṣe tààrà tí ó ti mú ìmòye wa lójú, tí ó sì ti kan ọkàn wa. A kò lè kọ àwọn ìkìlọ̀ tí Ọlọ́run fi àánú ránṣẹ́ sí wa láìjẹ̀bi. A rán iṣẹ́ ìránṣẹ́ kan láti ọ̀run wá sí ayé ní ọjọ́ Noa, ìgbàlà ènìyàn sì dá lórí ọ̀nà tí wọ́n gbà bá iṣẹ́ ìránṣẹ́ náà lò. Nítorí pé wọ́n kọ ìkìlọ̀ náà, a yọ Ẹ̀mí Ọlọ́run kúrò lára irú-ọmọ ẹlẹ́ṣẹ̀ náà, wọ́n sì ṣègbé nínú omi ìkún-omi náà. Ní àkókò Abrahamu, àánú dáwọ́ ẹ̀bẹ̀ rẹ̀ dúró sí àwọn olùgbé Sódómù tí ó jẹ̀bi, gbogbo wọn sì, àfi Loti pẹ̀lú aya rẹ̀ àti àwọn ọmọbìnrin rẹ̀ méjì, ni iná tí a rán sọ̀kalẹ̀ láti ọ̀run run. Bákan náà ni ó rí ní ọjọ́ Kristi. Ọmọ Ọlọ́run sọ fún àwọn Júù aláìgbàgbọ́ ti ìran náà pé, ‘A fi ilé yín sílẹ̀ fún yín ní ahoro.’ Nígbà tí agbára aláìlópin kan náà wo ọjọ́ ìkẹyìn, ó kéde nípa àwọn ẹni tí ‘wọn kò gba ìfẹ́ òtítọ́, kí a lè gbà wọ́n là,’ pé, ‘Nítorí èyí ni Ọlọ́run yóò rán ìtanjẹ́ agbára sí wọn, kí wọ́n lè gba irọ́ gbọ́: kí gbogbo àwọn tí kò gba òtítọ́ gbọ́, ṣùgbọ́n tí inú wọn dùn sí àìṣòdodo, lè jẹ́ ẹ̀bi ìdálẹ́bi.’ Bí wọ́n ṣe kọ́ ẹ̀kọ́ Ọ̀rọ̀ Rẹ̀, ni Ọlọ́run ṣe yọ Ẹ̀mí Rẹ̀ kúrò, tí ó sì fi wọ́n sílẹ̀ fún àwọn ìtanjẹ́ tí wọ́n fẹ́ràn.” Early Writings, 46.
A ó tẹ̀síwájú pẹ̀lú ìkẹ́kọ̀ọ́ yìí nínú àpilẹ̀kọ tí ó kàn.