“Ọba gúúsù yóò sì ru pẹ̀lú ìbínú, yóò sì jáde wá bá a jà, àní pẹ̀lú ọba àríwá; òun yóò sì ko ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn púpọ̀ jọ; ṣùgbọ́n a ó fi ogunlọ́gọ̀ náà lé e lọ́wọ́. Nígbà tí ó bá sì ti mú ogunlọ́gọ̀ náà kúrò, ọkàn rẹ̀ yóò gbéraga; yóò sì ṣẹ́gun ẹgbẹẹgbẹ̀rún mẹ́wàá púpọ̀: ṣùgbọ́n a kì yóò fi èyí fún un ní agbára.” Danieli 11:11, 12.
Ẹsẹ kọkànlá àti kejìlá ń fi ìṣẹ́gun Putin lórí Ukraine àti European Union hàn, pẹ̀lú àbájáde àti ìṣubú tí yóò tẹ̀ lé e fún Putin lẹ́yìn ìṣẹ́gun rẹ̀ nínú Ogun Ukraine, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nípa Ptolemy nínú ìṣẹ́gun rẹ̀ ní Raphia ní ọdún 217 BC àti ìparun rẹ̀ nínú ẹsẹ kejìlá. Kókó ọ̀ràn inú àwọn ẹsẹ wọ̀nyí ni ìdìde àti ìṣubú ọba gúúsù.
Títí di àkókò yìí, àwọn àpilẹ̀kọ náà ti ń tọ́ka sí àwọn kókó-ọrọ̀ ìpìlẹ̀ ti àwọn ìlà àsọtẹ́lẹ̀ inú orí kọkànlá. Ẹsẹ̀ kọkànlá nílò àkókò díẹ̀ síi kí a tó tẹ̀síwájú nínú orí náà. Dáníẹ́lì orí kọkànlá, ẹsẹ̀ kọkànlá bá Ìfihàn orí kọkànlá ẹsẹ̀ kọkànlá mu.
Lẹ́yìn ọjọ́ mẹ́ta àtààbọ̀, Ẹ̀mí ìyè láti ọ̀dọ̀ Ọlọ́run wọ inú wọn; wọ́n sì dúró lórí ẹsẹ̀ wọn; ìbẹ̀rù ńlá sì bà àwọn tí ó rí wọn. Ìṣípayá 11:11.
Ní ọdún 2023, àwọn ẹlẹ́rìí méjì tí ẹranko tí ó jáde láti inú kòtò àìlópin ti pa, dúró lórí ẹsẹ̀ wọn. Ẹ̀rí ìwo Olómìnira ti bẹ̀rẹ̀ ní ọdún 2015 pẹ̀lú ìkéde Donald Trump láti díje fún ipò Ààrẹ, àti ní ọdún 2020 dragoni náà, tí a ṣojú rẹ̀ nípasẹ̀ àwọn globalists nínú ayé, àti àwọn globalists tí wọ́n jẹ́ ẹgbẹ́ Democratic pọ̀ mọ́ àwọn globalists ti ẹgbẹ́ Republican (RINO’s), jí ìdìbò náà, wọ́n sì fi Joe Biden sí ipò, nípa bẹ́ẹ̀ pa Donald Trump ní òpópónà. Ìwo Protestant tí a ṣojú rẹ̀ nípasẹ̀ iṣẹ́-ìránṣẹ́ Future for America ni a pa nípasẹ̀ títàn àsọtẹ́lẹ̀ aṣìṣe kan ká, tí ó ṣàpèjúwe ìkọlù kan láti ọwọ́ Islam sí Nashville. Ní ọdún 2023, a jí àwọn ìwo Olómìnira àti Protestant dìde. Ẹsẹ̀ kọkànlá mọ ìdánimọ̀ ìbẹ̀rẹ̀ Ogun Ukraine ní ọdún 2014 lọ síwájú títí dé ìṣẹ́gun àṣepari ti Putin àti Russia.
Ẹsẹ̀ kọkànlá ni ìdánwò ojú tí ń dé òpin rẹ̀ ní ìdájọ́ fún Adventism lápapọ̀, ṣùgbọ́n pẹ̀lú fún àwọn tí wọ́n ti gba ìmọ́lẹ̀ 9/11 àti dídé ègbé kẹta, ṣùgbọ́n ní pàtàkì jùlọ ó jẹ́ fún àwọn tí a óò mú ní ojúṣe sí ìmọ́lẹ̀ àsọtẹ́lẹ̀ tí a ti tú sílẹ̀ ní ìlọsíwájú láti oṣù Keje ọdún 2023.
A kọ́kọ́ kọjá aṣáájú Ìjọ Adventist ní ọdún 1989, gẹ́gẹ́ bí ìbí Kristi ṣe jẹ́ àpẹẹrẹ rẹ̀ nínú àkókò àsọtẹ́lẹ̀ náà. Ní ìrìbọmi Kristi, Ó bẹ̀rẹ̀ sí í pe àwọn ọmọ-ẹ̀yìn, àwọn tí wọ́n jẹ́ “ìpìlẹ̀” Ìjọ Kristẹni, nípa bẹ́ẹ̀ sì ń ṣàpẹẹrẹ 9/11, nígbà tí pẹ̀lú ìbẹ̀rẹ̀ Islam gẹ́gẹ́ bí ìyọnu kẹta, Oluwa mú àwọn ènìyàn Rẹ̀ padà sí àwọn ọ̀nà àtijọ́ Jeremáyà, tí wọ́n ṣojú àwọn ìpìlẹ̀ Ìjọ Adventist. Ní 9/11, ìdájọ́ àwọn alààyè bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú ilé Ọlọ́run, Ìjọ Adventist sì kọ ìmọ́lẹ̀ angẹli Ìfihàn méjìdínlógún sílẹ̀ dájúdájú gẹ́gẹ́ bí àwọn Júù ti kọ Jésù gẹ́gẹ́ bí Mèsáyà. Àwọn tí wọ́n gba ìmọ́lẹ̀ angẹli Ìfihàn méjìdínlógún náà ni a sì dán wò lẹ́yìn náà nípasẹ̀ ìdààmú ọjọ́ 18 Oṣù Keje, 2020.
Ní oṣù Keje ọdún 2023, ìmọ́lẹ̀ Dáníẹ́lì mọ́kànlá, ẹsẹ̀ kọkànlá, ń fi ìlà òde ti òtítọ́ ìsinsìnyí hàn. Ìmọ́lẹ̀ yẹn ti ìmúṣẹ àsọtẹ́lẹ̀ lódè, tí a rí nínú ẹsẹ̀ kọkànlá ti Dáníẹ́lì mọ́kànlá, ni a ṣí sílẹ̀ fún àwọn wúńdíá tí a jí dìde nínú ẹsẹ̀ kọkànlá ti Ìṣípayá orí kọkànlá. Ìṣípayá ń tọ́ka sí ìtàn inú tí Dáníẹ́lì ṣí sílẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ìtàn òde.
Àwọn tí wọ́n ti kà á sí ìmọ́lẹ̀ tí a ṣí sílẹ̀ láti ìbẹ̀rẹ̀ oṣù Keje ọdún 2023 dúró fún ẹ̀ka méjì ọ̀tọ̀ọ̀tọ̀, nítorí àwọn kan ti wà tẹ́lẹ̀ tí wọ́n rìn pọ̀ lẹ́yìn oṣù Keje, 2023 tí wọn kò sì tún rìn pọ̀ mọ́. Ìdájọ́ jẹ́ ìlọsíwájú, àti pé láti ìbẹ̀rẹ̀ ní 9/11 ni a fi “àkókò láti ronúpìwàdà” fún ìjọ Seventh-day Adventist nítorí ìkọ̀sílẹ̀ rẹ̀ sí “àwọn òfin ìtúmọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ tí Miller àti àwọn alábàákẹ́gbẹ́ rẹ̀ gbà,” èyí tí wọ́n ti ń kọ̀ sílẹ̀ díẹ̀díẹ̀ láti ìbẹ̀rẹ̀ ní 1863. Láti ìbẹ̀rẹ̀ ní 9/11 títí di July 18, 2020 ni a fi ànfàní ìkẹyìn fún ìjọ Seventh-day Adventist láti ronúpìwàdà, àti ní àkókò náà ni a dán àwọn tí wọ́n ti kópa nínú ìkéde Nashville 2020 wò. Ní oṣù Keje, ìpele ìkẹyìn ìwẹ̀nùmọ́ ni a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nípasẹ̀ ẹsẹ̀ kọkànlá nínú orí kọkànlá nínú àwọn ìwé Daniel àti Revelation.
Nínú ìlànà ìdánwò yìí ni èkejì nínú àwọn ìdánwò mẹ́ta ti ṣẹ. Ìdánwò kejì náà jẹ́ ìdánwò ojú, ìyẹn, èyí tí ìdánwò ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ ti ṣáájú, tí ó sì parí pẹ̀lú ìdánwò kẹta, èyí tí, láìdàbí àwọn ìdánwò méjèèjì tí ó ṣáájú, jẹ́ ìdánwò ìpínya gidi. Nígbà tí àwọn wúńdíá bá jí ní Àárín Òru sí ìkéde náà pé, “Kíyèsi i, Ọkọ-ìyàwó ń bọ̀,” ẹgbẹ́ kan ní òróró tí ó yẹ, èkejì sì ti sọnù. Àwọn Millerite mú ìrírí yìí gan-an ṣẹ, àti nípa bẹ́ẹ̀ wọ́n fi ìmọ̀ òye hàn nípa ìlà àsọtẹ́lẹ̀ òde kan àti ti inú kan.
Nígbà tí wọ́n kéde ìránṣẹ́ áńgẹ́lì kejì náà nípa mímọ àwọn ìjọ Pùrótẹ́sítáǹtì tí ó ṣubú gẹ́gẹ́ bí àwọn ọmọbìnrin Bábílónì, wọ́n ń kéde ìránṣẹ́ kan tí ó wà ní òde ìrírí wọn. Kí wọ́n lè kéde ìránṣẹ́ Ẹkún Ọ̀gànjọ́ náà, wọ́n kọ́kọ́ nílò láti rí ara wọn gẹ́gẹ́ bí àwọn wúńdíá tí wọ́n ti wà nínú àkókò ìdádúró. Nínú ẹsẹ̀ kọkànlá nínú Dáníẹ́lì àti Ìfihàn orí kọkànlá pẹ̀lú, àwọn ìránṣẹ́ inú àti ti òde ni a ṣí sílẹ̀ gẹ́gẹ́ bí òtítọ́ ìsinsin yìí láti oṣù Keje ọdún 2023.
Nínú orí kìíní ti Dáníẹ́lì, ìdánwò kejì tí a sì rí ní ojú ni nígbà tí wọ́n rí i pé ojú Dáníẹ́lì àti àwọn ọlọ́lá mẹ́ta náà rẹwà sí i, ó sì sanra sí i ní “ìrísí” ju ti àwọn tí wọ́n jẹ oúnjẹ Bábílónì lọ. Nínú orí kejì, a ṣàfihàn ìdánwò ojú yìí gẹ́gẹ́ bí ìdánwò àsọtẹ́lẹ̀ tí ó béèrè pé kí a túmọ̀ ìránṣẹ́ tí a fi pamọ́ dáadáa, èyí tí ní ìkẹyìn a fi hàn pé ó jẹ́ ère àwọn ìjọba inú àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì. Àwọn orí kìíní, kejì àti kẹta ti Dáníẹ́lì dúró fún angẹli kìíní, kejì àti kẹta ti Ìfihàn orí kẹrìnlá.
Angẹli kejì ti Ìṣípayá mẹ́rìnlá ń sọ̀rọ̀ nípa ìhìn-ìrán tí ó hàn lójú ìta nínú ìtàn àwọn ọmọ-ẹ̀yìn Miller, bẹ́ẹ̀ ni orí kejì ti Dáníẹ́lì náà sì ń tọ́ka sí ìlà òde pẹ̀lú ère àwọn ẹranko inú ìtàn àsọtẹ́lẹ̀. Ìdánwò tí ó hàn lójú ní orí kìn-ín-ní dá lórí Dáníẹ́lì àti àwọn ọlọ́lá mẹ́tẹ̀ẹ̀ta, nítorí náà ó jẹ́ ìlà inú. Ìlà òde àti ìlà inú àwọn àsọtẹ́lẹ̀, tí a fi aṣàmúlò ìbámu Dáníẹ́lì orí kìn-ín-ní títí dé kẹta pẹ̀lú àwọn angẹli mẹ́ta ti Ìṣípayá mẹ́rìnlá ṣojú, ń mú ẹlẹ́rìí mìíràn jáde sí ìhìn-iṣẹ́ angẹli kejì gẹ́gẹ́ bí a ti mú un ṣẹ nípasẹ̀ àwọn ọmọ-ẹ̀yìn Miller.
Àwọn ọmọ-ẹ̀yìn Miller kéde ìránṣẹ́ kan níta àti ní inú pẹ̀lú nígbà tí wọ́n mú ìkéde Ẹkún Òru Àárín ṣẹ. Ìránṣẹ́ wọn níta ni ti áńgẹ́lì kejì nínú Ìfihàn orí kẹrìnlá, bẹ́ẹ̀ ni ó so ìránṣẹ́ àwọn ọmọ-ẹ̀yìn Miller pọ̀ mọ́ áńgẹ́lì kejì náà àti ère Danieli orí kejì ní tààràtà. Ère náà dúró fún àwọn ìjọba ita nínú àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì láti Bábílónì gidi títí dé Bábílónì òde-òní tí yóò dé òpin rẹ̀ ní ìparí àkókò ìdánwò ènìyàn. Àwọn ọmọ-ẹ̀yìn Miller tún so pọ̀ mọ́ ìránṣẹ́ ita ti Bábílónì. Ìdánwò ojú Danieli dá lórí oúnjẹ tí ó yàn láti jẹ, àti áńgẹ́lì àkọ́kọ́ nínú Ìfihàn orí mẹ́wàá tí ó sọ̀kalẹ̀ wá, tí ó sì fi ẹsẹ̀ kan lé ilẹ̀, ẹsẹ̀ kejì sì lé ojú omi, ní ìwé kékeré kan tí ó ṣí sílẹ̀, èyí tí a pàṣẹ fún Johanu láti jẹ. A fi ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ oúnjẹ ṣojú áńgẹ́lì àkọ́kọ́, ìdánwò ojú sì tẹ̀lé e. Ìdánwò ojú náà ní ìlà òtítọ́ inú àti ìlà òtítọ́ ita nínú rẹ̀.
Ẹsẹ kẹ́tàlá [mókànlá] ti Dáníẹ́lì mọ́kànlá, ní ìbámu pẹ̀lú ẹsẹ kẹ́tàlá [mókànlá] ti Ìfihàn mọ́kànlá, ń ṣàfihàn àdánwò ojú méjì náà. Àdánwò náà parí ní àdánwò ìkẹyìn, nígbà tí àwọn wúńdíá fi hàn bóyá wọ́n ní òróró tàbí wọn kò ní í. Ìfihàn náà ṣẹlẹ̀ díẹ̀ kí àkókò oore-ọ̀fé tó parí ní òfin Ọjọ́-Àìkú ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà. Ìparí àkókò oore-ọ̀fé ní òfin Ọjọ́-Àìkú ni a fi October 22, 1844 ṣàpẹẹrẹ. Díẹ̀ kí October 22, 1844 tó dé, ní August 17, 1844, àwọn Míllẹ́ráìtì gbé ìránṣẹ́ náà bí ìgbì omi ńlá kọjá etíkun ìlà-oòrùn Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà.
Ọdún 1989 ni àkókò ìkẹyìn nígbà tí a tú ìwé Dáníẹ́lì sílẹ̀; àti nígbà tí a bá tú ìwé Dáníẹ́lì sílẹ̀, ìmúgbòòrò ìmọ̀ máa ń wà ní gbogbo ìgbà, èyí tí ń mú àwọn ẹ̀ka olùjọsìn méjì jáde. Ọdún 1989 ni àkọ́kọ́ nínú àwọn àmì-ọ̀nà ìdánwò mẹ́ta wọ̀nyí gẹ́gẹ́ bí a ti fi dídé áńgẹ́lì àkọ́kọ́ hàn ní ọdún 1798. Nígbà tí áńgẹ́lì àkọ́kọ́ sọ̀ kalẹ̀ ní August 11, 1840, ó ṣàpẹẹrẹ áńgẹ́lì Ìṣípayá méjìlélógún tí ń sọ̀ kalẹ̀ ní 9/11. Ìbànújẹ àkọ́kọ́ nínú ìtàn àwọn Millerite samisi dídé áńgẹ́lì kejì, ó sì ṣàpẹẹrẹ July 18, 2020, àti ìbẹ̀rẹ̀ àkókò ìdádúró náà. Àwọn Millerite jí dìídì sí ìránṣẹ́ áńgẹ́lì kejì, àti sí òtítọ́ pé àwọn ni àwọn wúńdíá nínú òwe àwọn wúńdíá mẹ́wàá. Wọ́n jí pátápátá ní ìpàdé àgọ́ Exeter ní August ti ọdún 1844. Àwọn ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì [144,000] jí ní July 2023 nígbà tí ìránṣẹ́ Ẹkún Ọgànjọ́ bẹ̀rẹ̀ sí í tú sílẹ̀ ní ìlọsíwájú.
Àkókò ìdádúró parí fún àwọn Mílàráítì ní Exeter, gẹ́gẹ́ bí ó ti parí fún ìdílé Lasarù nígbà tí Jésù jí Lasarù dìde gẹ́gẹ́ bí iṣẹ́ àṣeparí tí ó fi adé dé iṣẹ́ ìránṣẹ́ Kristi, nígbà tí Lasarù di “èdìdì” iṣẹ́-ìránṣẹ́ Rẹ̀. Àjíǹde Lasarù fi àmì sí òpin àkókò ìdádúró náà, àti lílèdìdì àwọn ènìyàn Ọlọ́run. Ìwọlé Ìṣẹ́gun tí ó tẹ̀ lé e jẹ́ àpẹẹrẹ ìkéde ìránṣẹ́ Ẹkún Òru-Ààbọ̀ nínú ìtàn àwọn Mílàráítì. Kókó ẹsẹ̀ kọkànlá nínú Daniẹli orí kọkànlá ni ìdìde àti ìṣubú ọba gúúsù, ó sì ń darí lọ sí ogun Panium nínú ẹsẹ̀ mẹ́tàlá sí mẹ́ẹ̀ẹ́dógún. Àwọn ẹsẹ̀ wọ̀nyí ni àdánwò ìfìdíhàn tí a fi èdìdì sí iwájú orí àwọn ọkùnrin àti obìnrin tí a ó gbé sókè gẹ́gẹ́ bí àsíá nínú ẹsẹ̀ kẹrìndínlógún.
Ẹsẹ̀ kẹẹ̀ẹ́dógún ni a mú ṣẹ ní Ogun Panium, èyí tí ó bá ìbẹ̀wò Kristi sí Kesaria Filippi mu. Níbẹ̀ ní Kesaria Filippi ni Kristi sọ orúkọ Simoni Barjona di Peteru, èyí sì jẹ́ àmì ìdìdì àwọn ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì àti ọ̀kẹ́ mẹ́rinlélọ́gọ́rin. Láti ìgbà náà lọ, ìmọ́lẹ̀ àgbélébùú tí ń bọ̀ láìpẹ́ ni a ṣí sílẹ̀ fún àwọn ọmọ-ẹ̀yìn. Nígbà tí Kristi yí orúkọ Simoni padà sí Peteru díẹ̀ kí àgbélébùú tó dé, ó bá àyẹ̀wò litmus ti Exeter àti Lasaru mu, tí ó ṣáájú Ìwọlé Ìṣẹ́gun sí Jerusalẹmu. Àpéjọ àgọ́ Exeter láti ọjọ́ kejìlá sí ọjọ́ kẹtàdínlógún oṣù Kẹjọ dúró fún ìfarabalẹ̀ ikẹyìn sínú òtítọ́ kí ìwárìrì tó dé, èyí tí í ṣe ìṣẹ̀lẹ̀ ilẹ̀-rírì ti òfin Ọjọ́ Àìkú nínú orí kọkànlá Daniẹli àti Ìfihàn.
“Iṣẹ́ tí ń lọ ní Battle Creek jẹ́ ti irú ọ̀nà kan náà. Àwọn aṣáájú nínú ilé ìwòsàn náà ti dàpọ̀ mọ́ àwọn aláìgbàgbọ́, wọ́n sì ti gba wọn wọ inú àwọn ìgbìmọ̀ wọn, sí i tàbí kù díẹ̀, ṣùgbọ́n ó dàbí ẹni pé wọ́n ń ṣiṣẹ́ pẹ̀lú ojú wọn tí wọ́n ti pa. Wọ́n kò ní ìmòye ìyàtọ̀ láti rí ohun tí yóò ṣubú lórí wa nígbàkígbà. Ẹ̀mí ìrẹ̀wẹ̀sì kan wà, ti ogun àti ìtàjẹ̀sílẹ̀, ẹ̀mí náà yóò sì máa pọ̀ sí i títí dé ìparí àkókò gan-an. Ní kété tí a bá ti fi èdìdì dì àwọn ènìyàn Ọlọ́run sí iwájú orí wọn—kì í ṣe èdìdì tàbí àmì kankan tí a lè fi ojú rí, bí kò ṣe ìdúró ṣinṣin nínú òtítọ́, ní ti ọgbọ́n inú àti ní ti ẹ̀mí pẹ̀lú, kí a má bàa lè yí wọn—ní kété tí a bá ti dì àwọn ènìyàn Ọlọ́run lédìí tí a sì ti pèsè wọn sílẹ̀ fún ìgbọn, yóò dé. Ní tòótọ́, ó ti bẹ̀rẹ̀ tẹ́lẹ̀. Àwọn ìdájọ́ Ọlọ́run ti dé bá ilẹ̀ náà nísinsìnyí, láti fi ìkìlọ̀ fún wa, kí a lè mọ ohun tí ń bọ̀.” Manuscript Releases, volume 10, 252.
Ìdìdì àwọn ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì [144,000] ni a ṣàfihàn nípasẹ̀ àpéjọ àgọ́ Exeter, Kristi yí orúkọ Símónì padà sí Pétérù, àti àjíǹde Lásárù. Àjíǹde náà jẹ́ àpẹẹrẹ àjíǹde àwọn ẹlẹ́rìí méjì nínú Ìfihàn orí kọkànlá. Ẹsẹ̀ mẹ́wàá títí dé mẹ́rìndínlógún ń ṣojú ìtàn ìkọ̀kọ̀ ti ẹsẹ̀ ogójì. Ìṣípayá ìtàn ìkọ̀kọ̀ ti ẹsẹ̀ ogójì bẹ̀rẹ̀ láàárín ìmúṣẹ ìtàn ti ẹsẹ̀ kọkànlá àti ogun Ukraine. Láti Oṣù Keje ọdún 2023 ni ìtàn ìkọ̀kọ̀ náà ti wà nínú ìlànà ìṣípayá láti ọwọ́ Kìnnìún ẹ̀yà Júdà.
Nígbà tí a jí àwọn tí wọ́n jẹ́ olùdíje láti wà láàárín ẹgbẹ̀rún mọ́kànlá-dín-lọ́gọ́rin [144,000] dìde nínú ẹsẹ̀ kọkànlá ti Ìfihàn orí kọkànlá, ìdánwò àsọtẹ́lẹ̀ tí a ń rí ní ojú, èyí tí a gbọ́dọ̀ kọjá kí àkókò ìdánwò tó parí ní òfin Ọjọ́ Àìkú, èyí tí Sister White fi dá mọ̀ gẹ́gẹ́ bí ìdánwò àwòrán ẹranko náà, bẹ̀rẹ̀.
“Olúwa ti fi hàn mí ní kedere pé a óò dá ère ẹranko náà sílẹ̀ kí àkókò oore-ọ̀fẹ́ tó parí; nítorí pé yóò jẹ́ ìdánwò ńlá fún àwọn ènìyàn Ọlọ́run, èyí tí a ó fi pinnu àyànmọ́ wọn títí ayérayé. Ipo yín jẹ́ adarudapọ̀ àìbámu tó bẹ́ẹ̀ gẹ́ẹ́ tí kì í ṣe púpọ̀ ni a ó tàn jẹ.”
“Nínú Ìfihàn 13 ni a ti gbé kókó ọ̀rọ̀ yìí kalẹ̀ ní kedere; [Ìfihàn 13:11–17, a fa ọ̀rọ̀ rẹ̀ yọ].”
“Èyí ni ìdánwò tí àwọn ènìyàn Ọlọ́run gbọ́dọ̀ ní kí a tó fi èdìdì dì wọ́n. Gbogbo àwọn tí ó fi hàn pé wọ́n jẹ́ olóòtítọ́ sí Ọlọ́run nípa pípa òfin Rẹ̀ mọ́, tí wọ́n sì kọ̀ láti gba ọjọ́ ìsinmi èké kan, ni yóò dúró lábẹ́ àsíá Olúwa Ọlọ́run Jèhófà, wọ́n yóò sì gba èdìdì Ọlọ́run alààyè. Ṣùgbọ́n àwọn tí ó fi òtítọ́ tí ó ti ọ̀dọ̀ ọ̀run wá sílẹ̀, tí wọ́n sì gba ọjọ́ ìsinmi Sunday, ni yóò gba ààmì ẹranko náà.” Manuscript Releases, volume 15, 15.
Ìlà ìsọtẹ́lẹ̀ ti òde ni a ṣí ní ìtàn ẹsẹ̀ kọkànlá nínú Dáníẹ́lì 11, a sì ṣí ìlà inú ní Ifihàn orí 11 ẹsẹ̀ kọkànlá. Ìlà òde náà ń tọ́ka sí bí a ṣe dá àwòrán ẹranko náà sílẹ̀, èyí tí ó dúró fún ìṣọ̀kan ìjọ àti ìpínlẹ̀ pẹ̀lú ìjọ ní ìṣàkóso lórí ìbáṣepọ̀ náà, ní àkókò ìdájọ́ àwọn alààyè. Ìlà inú náà ń tọ́ka sí bí àwòrán Kristi, èyí tí ó dúró fún ìṣọ̀kan ìwà-àtọ̀runwá pẹ̀lú ẹ̀dá ènìyàn, ṣe ń dá sílẹ̀ ní àkókò ìdájọ́ àwọn alààyè.
Ìṣípò-àtúnṣe angẹli kẹta àti ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì [ọgọ́rùn-ún] [mẹ́rìndínlógójì] bẹ̀rẹ̀ ní àkókò òpin ní ọdún 1989 gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàfihàn rẹ̀ nínú ẹsẹ̀ kẹwàá ti Dáníẹ́lì mọ́kànlá. Nígbà náà ni ìmúṣẹ pípé ti Dáníẹ́lì orí kejìlá bẹ̀rẹ̀.
Ó sì wí pé, Máa lọ ní ọ̀nà rẹ, Daniẹli: nítorí a ti pa àwọn ọ̀rọ̀ náà mọ́, a sì ti fi èdìdì dì wọ́n títí di àkókò òpin. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ ni a ó sọ di mímọ́, a ó sì sọ wọ́n di funfun, a ó sì dán wọn wò; ṣùgbọ́n àwọn ènìyàn búburú yóò máa hùwà búburú: kò sì sí ọ̀kan nínú àwọn búburú tí yóò yé e; ṣùgbọ́n àwọn ọlọ́gbọ́n ni yóò yé e. Daniẹli 12:9, 10.
Ẹsẹ kẹwàá nínú orí kọkànlá dúró fún ìbẹ̀rẹ̀ “ìlànà ìwẹ̀nùmọ́” kan tí áńgẹ́lì àkọ́kọ́ ṣe aṣojú rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ìbẹ̀rù Ọlọ́run. Àwọn ẹsẹ kọkànlá àti kejìlá dúró fún ibi tí a ti sọ ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì ẹgbẹ̀rún di funfun. Ìwé Sekaráyà ṣe ìtọ́kasí ìrírí náà.
Ó sì fi Joṣua, olórí àlùfáà, hàn mí, ó dúró níwájú angẹli Olúwa, Satani sì dúró ní ọwọ́ ọ̀tún rẹ̀ láti kọ ojú ìjà sí i. Olúwa sì wí fún Satani pé, Kí Olúwa bá ọ wí, ìwọ Satani; àní, kí Olúwa tí ó yàn Jerusalẹmu bá ọ wí: ṣé èyí kì í ṣe igi iná tí a fà jáde nínú iná bí? Ní báyìí, Joṣua wọ aṣọ ẹlẹ́gbin, ó sì dúró níwájú angẹli náà. Ó sì dáhùn, ó sì bá àwọn tí ó dúró níwájú rẹ̀ sọ̀rọ̀, pé, Ẹ mú aṣọ ẹlẹ́gbin kúrò lára rẹ̀. Ó sì wí fún un pé, Wò ó, mo ti mú ẹ̀ṣẹ̀ rẹ kúrò lórí rẹ, èmi yóò sì fi aṣọ ìyípadà wọ̀ ọ́. Èmi sì wí pé, Kí wọ́n fi àkàrà orí rere sí orí rẹ̀. Nítorí náà wọ́n fi àkàrà orí rere sí orí rẹ̀, wọ́n sì fi aṣọ wọ̀ ọ́. Angẹli Olúwa sì dúró tì í. Sekaria 3:1–5.
A mú ìpínrọ̀ yìí ṣẹ ní ìṣẹ́ ìkẹyìn ti Kristi gẹ́gẹ́ bí Àlùfáà Àgbà, ó sì ń ṣàpẹẹrẹ dídì ẹni ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì àti ẹgbẹ̀rún mẹ́rin náà láàmú.
“Iran Sakariah nípa Joṣua àti Áńgẹ́lì náà bá ìrírí àwọn ènìyàn Ọlọ́run mu pẹ̀lú agbára àrà ọ̀tọ̀ nínú àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ ìparí ọjọ́ ńlá ìdáǹdè ẹ̀ṣẹ̀. Nígbà náà ni a ó mú ìjọ àjẹkù wá sínú ìdánwò ńlá àti ìpọ́njú. Àwọn tí ń pa àwọn àṣẹ Ọlọ́run mọ́ àti ìgbàgbọ́ Jésù yóò ní ìmọ̀lára ìbínú díràgónì àti àwọn ọmọ-ogun rẹ̀. Satani ka ayé sí àwọn ọmọ-abẹ́ rẹ̀; ó ti gba àkóso pàápàá lórí ọ̀pọ̀ àwọn tí wọ́n ń jẹ́ Kristẹni ní ẹnu. Ṣùgbọ́n nísinsin yìí ni ẹgbẹ́ kékeré kan wà tí wọ́n ń tako ọlá-àṣẹ gíga rẹ̀. Bí ó bá lè pa wọ́n ré kúrò lórí ilẹ̀ ayé, ìṣẹ́gun rẹ̀ yóò pé pérépéré. Gẹ́gẹ́ bí ó ti nípa lórí àwọn orílẹ̀-èdè kèfèrí láti pa Ísírẹ́lì run, bẹ́ẹ̀ náà ni ní ọjọ́ iwájú tí ó súnmọ́ yóò ru àwọn agbára búburú ayé sókè láti pa àwọn ènìyàn Ọlọ́run run. A ó béèrè lọ́wọ́ ènìyàn pé kí wọ́n fi ìgbọràn hàn sí àwọn àṣẹ èèyàn ní ìtakò sí òfin àtọ̀runwá.” Wòlíì àti Àwọn Ọba, 587.
“Àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ ìkẹyìn ọjọ́ ńlá ètùtù” ni fífìdìí ní àkọ́kọ́ àwọn ẹgbẹ̀rún lọ́nà ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì, léyìn èyí ni fífìdìí àwọn ọmọ Ọlọ́run mìíràn tí ó wà ní Bábílónì lọ́wọ́lọ́wọ́ yóò tẹ̀lé.
“Bí àwọn ènìyàn Ọlọ́run ṣe ń fi ọkàn wọn jẹ ara wọn níwájú Rẹ̀, tí wọ́n ń bẹ̀bẹ̀ fún ìwà mímọ́ inú ọkàn, a fi àṣẹ náà hàn pé, ‘Ẹ mú àwọn aṣọ ẹlẹ́gbin náà kúrò,’ a sì sọ àwọn ọ̀rọ̀ ìtùnú wọ̀nyí pé, ‘Wò ó, mo mú kí àìṣòdodo rẹ kọjá kúrò lọ́dọ̀ rẹ, èmi yóò sì fi aṣọ ìyípadà wọ̀ ọ́.’ Sekaráyà 3:4. A gbé aṣọ àlàáfíà aláìléébàá òdodo Kristi lé àwọn ọmọ Ọlọ́run tí a ti dán wò, tí a ti dẹ́ wọn wò, tí wọ́n sì jẹ́ olóòtítọ́. Àwọn ìyókù tí a kẹ́gàn ni a fi aṣọ ọlọ́lá wọ̀, wọn kì yóò sì tún bàjẹ́ mọ́ láéláé nípa ìbàjẹ́ ayé. Orúkọ wọn ni a pa mọ́ sínú ìwé ìyè Ọ̀dọ́-Àgùntàn, a sì kọ wọ́n sílẹ̀ láàárín àwọn olóòtítọ́ ti gbogbo ìran. Wọ́n ti dojú kọ ẹ̀tàn alátan; a kò yí wọn padà kúrò nínú ìṣòtítọ́ wọn nípa ìròkèré dragoni. Ní báyìí wọ́n wà ní ààbò títí láé kúrò lọ́wọ́ ọgbọ́n ẹlẹ́tan. A yí ẹ̀ṣẹ̀ wọn padà sórí olùdásílẹ̀ ẹ̀ṣẹ̀. A sì fi ‘fìlà ẹlẹ́wà’ kan lé orí wọn.”
“Nígbà tí Sátánì ti ń mú àwọn ẹ̀sùn rẹ̀ wá lọ́wọ́lọ́wọ́, àwọn áńgẹ́lì mímọ́, tí a kò rí, ti ń kọjá sẹ́yìn wá, tí wọ́n sì ń fi èdìdì Ọlọ́run alààyè lé àwọn olóòótọ́. Àwọn wọ̀nyí ni àwọn tí ń dúró lórí Òkè Síónì pẹ̀lú Ọ̀dọ́-Àgùntàn, tí a sì ti kọ orúkọ Baba sí iwájú orí wọn. Wọ́n ń kọ orin tuntun níwájú ìtẹ́, orin náà tí kò sí ẹni kankan tí ó lè kọ́, bí kò ṣe ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì lé ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì tí a rà padà kúrò lórí ayé. ‘Àwọn wọ̀nyí ni àwọn tí ń tọ Ọ̀dọ́-Àgùntàn lẹ́yìn ní ibikíbi tí Ó bá lọ. Àwọn wọ̀nyí ni a rà padà láàrín ènìyàn, gẹ́gẹ́ bí èso àkọ́kọ́ fún Ọlọ́run àti fún Ọ̀dọ́-Àgùntàn. A kò sì rí ẹ̀tàn kankan nínú ẹnu wọn: nítorí wọn jẹ aláìlábùkù níwájú ìtẹ́ Ọlọ́run.’ Ìfihàn 14:4, 5.”
“Nísinsìnyí ni ìmúṣẹ pípé ti ọ̀rọ̀ Áńgẹ́lì náà ti dé: ‘Nísinsìnyí gbọ́, ìwọ Jóṣúà àlùfáà àgbà, ìwọ àti àwọn ẹlẹgbẹ́ rẹ tí wọ́n jókòó níwájú rẹ: nítorí wọ́n jẹ́ àwọn ènìyàn tí a ń ṣe àròjinlẹ̀ sí: nítorí kíyèsí i, Èmi yóò mú Ọmọ-Ọ̀dọ̀ Mi, Ẹ̀ka náà, jáde wá.’ Sekaráyà 3:8. A ti fi Kristi hàn gẹ́gẹ́ bí Olùdáǹdè àti Olùgbàlà àwọn ènìyàn Rẹ̀. Ní báyìí nítòótọ́ ni àwọn ìyókù náà jẹ́ ‘àwọn ènìyàn tí a ń ṣe àròjinlẹ̀ sí,’ bí omijé àti ìtẹ́lórí-ayé ìrìn-àjò wọn ṣe ń fi ipò sílẹ̀ fún ayọ̀ àti ọlá níwájú Ọlọ́run àti Ọ̀dọ́-Àgùntàn náà. ‘Ní ọjọ́ náà ni Ẹ̀ka Olúwa yóò jẹ́ ẹlẹ́wàá àti ológo, èso ilẹ̀ yóò sì jẹ́ ọlọ́lá àti ẹlẹ́wà fún àwọn tí ó ti bọ́ nínú Ísírẹ́lì. Yóò sì ṣe, pé ẹni tí a bá fi sílẹ̀ ní Sioni, àti ẹni tí ó ṣẹ́kù ní Jérúsálẹ́mù, ni a ó máa pè ní mímọ́, àní olúkúlùkù ẹni tí a kọ sílẹ̀ láàárín àwọn alààyè ní Jérúsálẹ́mù.’ Aísáyà 4:2, 3.” Prophets and Kings, 591, 592.
Ìdìdì náà ni ìgbésẹ̀ kejì nínú ohun tí Dáníẹ́lì pè ní “a ó sọ wọ́n di mímọ́, a ó sọ wọ́n di funfun, a ó sì dán wọn wò.” Ẹsẹ̀ kọkànlá àti kejìlá fi ìdìde àti ìṣubú ìkẹyìn ti Rọ́ṣíà hàn, ẹni tí ó jẹ́ ọba gúúsù ní ìsọtẹ́lẹ̀, èyí tí ó ṣáájú Ogun Páníùmù nínú ẹsẹ̀ kẹtàlá sí kẹ́ẹ̀ẹ́dógún. Nígbà tí Kristi bá yọ aṣọ ẹlẹ́gbin wọn kúrò lára ọ̀kẹ́ mẹ́rìnlélọ́gọ́rin ẹgbẹ̀rún ní àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ ìparí ọjọ́ ńlá ètùtù, wọn yóò gba “fìlà ẹlẹ́wà,” èyí tí ó jẹ́ ìgbéga Dáníẹ́lì sí alákóso kẹta, pẹ̀lú aṣọ aláwọ̀ pupa àti ẹ̀wọ̀n wúrà. Èyí náà pẹ̀lú ni ẹ̀bùn Jóṣẹ́fù ti ẹ̀wọ̀n wúrà, ìgbéga rẹ̀ sí alákóso kejì àti ẹ̀bùn òrùka ọba. “Òrùka” náà dúró fún èdìdì ọba, èyí tí alákóso fi máa n tẹ àwọn òfin rẹ̀ mọ́lẹ̀ pẹ̀lú èdìdì ọba.
Dariu fi èdìdì rẹ̀ dì ihò tí a fi Daniẹli sínú rẹ̀ láàárín àwọn kìnnìún mọ́lẹ̀.
Nígbà náà ni ọba pàṣẹ, wọ́n sì mú Dáníẹ́lì wá, wọ́n sì ju ú sínú ihò àwọn kìnnìún. Nígbà náà ni ọba sọ̀rọ̀, ó sì wí fún Dáníẹ́lì pé, Ọlọ́run rẹ tí ìwọ ń sìn nígbà gbogbo, òun yóò gbà ọ́. A sì mú òkúta kan wá, a sì gbé e lé ẹnu ihò náà; ọba sì fi àmì èdìdì tirẹ̀ dì í, àti pẹ̀lú àmì èdìdì àwọn olórí rẹ̀; kí ète náà má bàa yí padà ní ti Dáníẹ́lì. Dáníẹ́lì 6:16, 17.
Ọ̀rọ̀ Heberu tí a túmọ̀ sí “èrò ìdìdì” jẹ́ H5824 nínú Strongs, a sì ti mú un jáde láti inú ọ̀rọ̀ gbígbẹ̀ kan tí ó bá H5823 mu; ìtumọ̀ rẹ̀ ni òrùka ìdìdì (gẹ́gẹ́ bí ohun tí a kọ́ sí lórí). Joṣua níwájú áńgẹ́lì, Daniẹli nínú ihò kìnnìún, Jósefù níwájú Fáráò, dúró fún fífi èdìdì dì àwọn ẹgbẹ̀rún lọ́nà ọgọ́rùn-ún méjìlélógójì, èyí tí ó jẹ́ ìdánwò kejì nínú Daniẹli orí kejìlá níbi tí àwọn tí a ti wẹ́ wọn mọ́, ti di “funfun,” kí a tó “dán wọn wò.” Àwọn ìlà wọ̀nyí ni a tún ṣàfihàn nípasẹ̀ “Serubbábélì,” “ọmọ Ṣealtieli.”
Ní ọjọ́ náà, ni Olúwa àwọn ọmọ-ogun wí, èmi yóò gbà ọ́, ìwọ Serubbábélì, ìránṣẹ́ mi, ọmọ Ṣealtiẹli, ni Olúwa wí, èmi yóò sì sọ ọ́ di bí òrùka èdìdì: nítorí èmi ti yàn ọ́, ni Olúwa àwọn ọmọ-ogun wí. Haggai 2:23.
Zerubbabel túmọ̀ sí ọmọ Babiloni, baba rẹ̀ sì ni Shealtiel, tí ìtumọ̀ rẹ̀ jẹ́ “ẹni tí a béèrè lọ́wọ́ Ọlọ́run.” Zerubbabel ṣàpẹẹrẹ iṣẹ́ ìránṣẹ́ áńgẹ́lì kejì, èyí tí ń pe àwọn ọmọ Babiloni sínú agbo Ọlọ́run ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn. Ẹ̀yà “àdúrà” ni a so mọ́ ẹgbẹ̀rún lọ́nà ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì [144,000] tí ń pe àwọn ọmọ ìkẹyìn Babiloni jáde, nítorí ìjìde-ọkàn náà kì í ṣẹlẹ̀ bí kò ṣe pẹ̀lú àdúrà.
“Ìsọdọ̀tun ìwà-bí-Ọlọ́run tòótọ́ láàárín wa ni ó tóbi jùlọ, ó sì kánjú jùlọ nínú gbogbo àìní wa. Wíwá èyí gbọ́dọ̀ jẹ́ iṣẹ́ àkọ́kọ́ wa. Ó gbọdọ̀ jẹ́ pé a ní ìsapá àtọkànwá láti rí ìbùkún Olúwa gbà, kì í ṣe nítorí pé Ọlọ́run kò fẹ́ fi ìbùkún Rẹ̀ fún wa, bí kò ṣe nítorí pé a kò tíì múra tán láti gbà á. Baba wa ọ̀run ní ìfẹ́ púpọ̀ síi láti fi Ẹ̀mí Mímọ́ Rẹ̀ fún àwọn tí ń béèrè lọ́dọ̀ Rẹ̀, ju bí àwọn òbí ayé ṣe nífẹ̀ẹ́ láti fi ẹ̀bùn rere fún àwọn ọmọ wọn lọ. Ṣùgbọ́n iṣẹ́ wa ni, nípa ìjẹ́wọ́ ẹ̀ṣẹ̀, ìrẹ̀lẹ̀ ara, ìrònúpìwàdà, àti àdúrà àtọkànwá, láti mú àwọn ipò tí Ọlọ́run ti ṣe ìlérí lórí wọn pé Yóò fi ìbùkún Rẹ̀ fún wa ṣẹ. Kì í yẹ kí a retí ìsọdọ̀tun kan bí kò ṣe gẹ́gẹ́ bí ìdáhùn sí àdúrà. Nígbà tí àwọn ènìyàn bá jẹ́ aláìní bẹ́ẹ̀ gẹ́gẹ́ ti Ẹ̀mí Mímọ́ Ọlọ́run, wọn kò lè ní ìmọrírì ìwàásù Ọ̀rọ̀ náà; ṣùgbọ́n nígbà tí agbára Ẹ̀mí bá kan ọkàn wọn, nígbà náà àwọn ọ̀rọ̀ ìwàásù tí a bá ṣe kì yóò jẹ́ aláìní ipa. Nípa ìtọ́sọ́nà àwọn ẹ̀kọ́ Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run, pẹ̀lú ìfarahàn Ẹ̀mí Rẹ̀, nínú lílo ìfòyemọ̀ pípéye, àwọn tí ń lọ sí àwọn ìpàdé wa yóò jèrè ìrírí iyebíye kan, àti nígbà tí wọn bá padà sí ilé, wọn yóò ti múra tán láti ní ipa àlàáfíà tó ní ìlera lórí àwọn ẹlòmíràn.”
“Àwọn olùrúbọ ààmì ìgbàanì mọ ohun tí ó túmọ̀ sí láti bá Ọlọ́run jàkadì nínú àdúrà, àti láti gbádùn ìtújáde Ẹ̀mí Rẹ̀. Ṣùgbọ́n wọ́n ń kọjá kúrò lórí pápá ìṣe; ta ni sì ń dìde wá láti kún ipò wọn? Báwo ni ó ṣe rí pẹ̀lú ìran tí ń dìde? Ṣé wọ́n ti yípadà sọ́dọ̀ Ọlọ́run bí? Ṣé a ti jí sí iṣẹ́ tí ń lọ nínú ibi mímọ́ ti ọ̀run, tàbí a ń dúró de agbára kan tí yóò fi ipa mú kí ó dé sórí ìjọ kí a tó dìde? Ṣé a ń retí láti rí gbogbo ìjọ ní ìmújípadà? Àkókò náà kì yóò dé láéláé.”
“Àwọn ènìyàn kan wà nínú ìjọ tí a kò tíì yí padà, tí wọn kì yóò sì darapọ̀ nínú àdúrà àìkánjú, tí ó ń borí. A gbọ́dọ̀ wọ iṣẹ́ náà lọ lọ́kọ̀ọ̀kan. A gbọ́dọ̀ máa gbàdúrà sí i, kí a sì máa sọ̀rọ̀ kù díẹ̀. Ẹ̀ṣẹ̀ ti pọ̀ sí i, a sì gbọ́dọ̀ kọ́ àwọn ènìyàn kí wọn má ṣe ní ìtẹ́lọ́rùn pẹ̀lú ìrísí ìwà-bí-Ọlọ́run láìsí ẹ̀mí àti agbára rẹ̀. Bí a bá fi ọkàn wa sí i láti máa yẹ ọkàn tiwa wò, tí a sì ń mú ẹ̀ṣẹ̀ wa kúrò, tí a sì ń tún àwọn ìfẹ̀kúfẹ̀ẹ́ búburú wa ṣe, a kì yóò gbé ọkàn wa sókè sí asán; àwa yóò máa ṣọ́ra fún ara wa, níní ìmọ̀lára tí ó dúró ṣinṣin pé láti ọ̀dọ̀ Ọlọ́run ni àgbára wa ti wá.” Selected Messages, ìwé 1, 121, 122.
A fi àmì-ọ̀nà àdúrà hàn nínú Dáníẹ́lì, níbi tí a ti ṣàpèjúwe àdúrà kan láti lóye ìránṣẹ́ òde nínú orí kejì, àti pẹ̀lú àdúrà kan láti mú ìránṣẹ́ inú ṣẹ ní ti a ṣojú fún nínú orí kẹsàn-án. Serubábélì àti baba rẹ̀ Ṣeáltíẹ́lì ń ṣojú fún ìdìdè ẹni ẹgbẹ̀rún lọ́nà ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélọ́gọ́rin ní ìdánwò kejì, èyí tí í ṣe ìdánwò ojú ti àwòrán ẹranko náà, èyí tí ó tún jẹ́ ìdánwò inú tí a ṣojú fún nínú Ìfihàn orí kọkànlá, ẹsẹ̀ kọkànlá, àti pẹ̀lú ìdánwò òde tí a ṣojú fún nínú Dáníẹ́lì orí kọkànlá, ẹsẹ̀ kọkànlá.
A ó máa bá a lọ láti ṣàlàyé ẹsẹ̀ kọkànlá nínú àpilẹ̀kọ tó kàn.