“A fi Ìṣípayá Jesu Kristi” hàn sí àwọn ènìyàn Ọlọ́run nígbà tí “àkókò náà ti súnmọ́.” A fi ìhìnrere ìkìlọ̀ ìkẹyìn fún aráyé hàn díẹ̀ kí àkókò ààyè ìdánwò ènìyàn tó parí, a sì ṣàpẹẹrẹ ìránṣẹ́ ìkìlọ̀ ìkẹyìn náà nínú ọ̀pọ̀lọpọ̀ ìlà àsọtẹ́lẹ̀ inú Bíbélì. Nínú Ìṣípayá orí kẹrìnlá, a ṣàpẹẹrẹ ìránṣẹ́ ìkìlọ̀ ìkẹyìn náà nípasẹ̀ àwọn áńgẹ́lì mẹ́ta.
Mo sì rí angẹli mìíràn tí ń fò ní àárín ọ̀run, tí ó ní ìhìnrere àìnípẹ̀kun láti wàásù fún àwọn tí ń gbé ayé, àti fún gbogbo orílẹ̀-èdè, àti ẹ̀yà, àti ahọ́n, àti ènìyàn, Ní fífi ohùn ńlá wí pé, Ẹ bẹ̀rù Ọlọ́run, kí ẹ sì fi ògo fún un; nítorí wákàtí ìdájọ́ rẹ̀ dé: ẹ sì foríbalẹ̀ fún ẹni tí ó dá ọ̀run, àti ayé, àti òkun, àti àwọn orísun omi.
Angẹli mìíràn sì tẹ̀lé e, ó ń wí pé, Bábílónì ti ṣubú, ó ti ṣubú, ìlú ńlá náà, nítorí pé ó mú kí gbogbo orílẹ̀-èdè mu nínú wáìnì ìbínú àgbèrè rẹ̀.
Àngẹli kẹta sì tẹ̀lé wọn, ó ń fi ohùn ńlá wí pé, Bí ẹnikẹ́ni bá foríbalẹ̀ fún ẹranko náà àti àwòrán rẹ̀, tí ó sì gba ààmì rẹ̀ sí iwájú orí rẹ̀, tàbí sí ọwọ́ rẹ̀, ẹni náà yóò mu nínú wáìnì ìbínú Ọlọ́run, èyí tí a tú jáde láìlópò sínú ife ìrunú rẹ̀; a ó sì fi iná àti sulfọ̀ dá a lóró níwájú àwọn àngẹli mímọ́, àti níwájú Ọ̀dọ́-Àgùntàn náà: Èéfín ìyà wọn sì ń gòkè lọ títí láé àti láé: wọn kò sì ní ìsinmi lọ́sàn-án tàbí lóru, àwọn tí ń foríbalẹ̀ fún ẹranko náà àti àwòrán rẹ̀, àti ẹnikẹ́ni tí ó bá gba ààmì orúkọ rẹ̀. Níhìn-ín ni sùúrù àwọn ènìyàn mímọ́ wà: níhìn-ín ni àwọn tí ń pa àwọn àṣẹ Ọlọ́run mọ́, àti ìgbàgbọ́ Jésù wà. Ìfihàn 14:6–12.
Nínú orí kẹ́tàlá-dín-lógún ìwé Ìfihàn, ọ̀rọ̀ náà gan-an ni ń kéde ìṣubú Babiloni.
Lẹ́yìn èyí, mo sì rí áńgẹ́lì mìíràn tí ó sọ̀kalẹ̀ láti ọ̀run wá, ẹni tí ó ní agbára ńlá; ogo rẹ̀ sì tan ìmọ́lẹ̀ sórí ilẹ̀ ayé. Ó sì ké pẹ̀lú agbára, ní ohùn líle, wí pé, Babiloni ńlá ti ṣubú, ó ti ṣubú, ó sì di ibùgbé àwọn ẹ̀mí èṣù, àti ibi ìdìmọ́ gbogbo ẹ̀mí àìmọ́, àti àgò gbogbo ẹyẹ àìmọ́ àti ìríra. Nítorí gbogbo orílẹ̀-èdè ti mu nínú wáìnì ìbínú àgbèrè rẹ̀, àwọn ọba ilẹ̀ ayé sì ti bá a ṣe àgbèrè, àwọn oníṣòwò ilẹ̀ ayé sì ti di ọlọ́rọ̀ nípasẹ̀ ọ̀pọ̀lọpọ̀ adùn-àṣejù rẹ̀. Mo sì gbọ́ ohùn mìíràn láti ọ̀run wí pé, Ẹ jáde kúrò nínú rẹ̀, ẹ̀yin ènìyàn mi, kí ẹ má bàa nípín nínú ẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀, kí ẹ má sì bàa gba nínú àwọn ìyọnu rẹ̀. Nítorí ẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀ ti dé ọ̀run, Ọlọ́run sì ti rántí àìṣòdodo rẹ̀. Ifihàn 18:1–5.
Ìlà àsọtẹ́lẹ̀ ti ìtàn, tàbí a lè sọ pé, àtòpọ̀ àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí a ṣojú fún nípasẹ̀ áńgẹ́lì tí ń tan ilẹ̀ ayé mọ́lẹ̀ pẹ̀lú ògo rẹ̀ nínú orí kejìdínlógún, ń ṣojú fún àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí ń ṣamọ̀nà sí ìparí ìdájọ́, ìparí àkókò oore-ọ̀fẹ́, àti àwọn àjàkálẹ̀ àìsàn méje ìkẹyìn. Ìtàn àsọtẹ́lẹ̀ tí a ṣojú fún nínú orí kejìdínlógún ń lọ “ní ìbámu” pẹ̀lú ìlà ìtàn àsọtẹ́lẹ̀ tí àwọn áńgẹ́lì mẹ́ta ti orí kẹrìnlá ń ṣojú fún.
“Ọlọ́run ti fi ipò àwọn ìránṣẹ́ ìhìnrere Ìṣípayá 14 sílẹ̀ nínú ìlà àsọtẹ́lẹ̀, iṣẹ́ wọn kì yóò sì dáwọ́ dúró títí di òpin ìtàn ayé yìí. Ìránṣẹ́ ìhìnrere áńgẹ́lì kìn-ín-ní àti èkejì ṣì jẹ́ òtítọ́ fún àkókò yìí, wọ́n sì ní láti máa lọ ní ìtọ́ka pẹ̀lú èyí tí ń tẹ̀lé e. Áńgẹ́lì kẹta ń kéde ìkìlọ̀ rẹ̀ ní ohùn ńlá. ‘Lẹ́yìn nǹkan wọ̀nyí,’ ni Johanu wí, ‘mo rí áńgẹ́lì mìíràn sọ̀ kalẹ̀ láti ọ̀run wá, ẹni tí ó ní agbára ńlá; a sì fi ògo rẹ̀ tan ayé náà mọ́lẹ̀.’ Nínú ìmọ́lẹ̀ yìí, ìmọ́lẹ̀ gbogbo àwọn ìránṣẹ́ ìhìnrere mẹ́tẹ̀ẹ̀ta ni a dapọ̀.” The 1888 Materials, 803, 804.
Àwọn áńgẹ́lì mẹ́ta inú orí kẹrìnlá tí wọ́n ń fò láàrín ọ̀run jẹ́ àmì ìṣàpẹẹrẹ ìhìnrere kan tí ó kàn gbogbo ayé, tí ó sì parí pẹ̀lú ààmì ẹranko náà àti ìpẹ̀yà àǹfààní-ọ̀fẹ́. Ní orí kẹtàdínlógún, gbogbo ayé ni a fi ògo áńgẹ́lì náà tànmọ́lẹ̀, ẹni tí ìhìnrere rẹ̀ náà sì parí pẹ̀lú ìpẹ̀yà àǹfààní-ọ̀fẹ́.
Ìhìnrere tí a fi àwòrán àwọn áńgẹ́lì mẹ́ta hàn nínú orí kẹrìnlá, tí a sì tún fi áńgẹ́lì tí ó sọ̀kalẹ̀ wá nínú orí kejìdínlógún ṣàpẹẹrẹ rẹ̀, jẹ́ àwòrán méjì ti ìkìlọ̀ kan náà. Kò sí ohun tí ó pọ̀jù nínú Bíbélì, kò sì sí ohun tí a fi ṣòfò. Òtítọ́ náà pé Jòhánù tọ́ka sí ìhìnrere kan náà ní ju ẹ̀ẹ̀kan lọ jẹ́ ìfọ̀kànsí lórí pàtàkì ìhìnrere náà, ó sì ń ṣàfihàn ọ̀nà ìkọ́ni àtọ̀runwá tí ó jẹ́ òfin Bíbélì tí a ń pè ní “tún un sọ, kí o sì mú un gbòòrò sí i.” Ìmú ìlà méjì ti ìtàn àsọtẹ́lẹ̀ jọ ń ṣí àwọn òtítọ́ payá tí a kì yóò lè mọ̀ nínú èyíkéyìí nínú àwọn ìlà náà bí a bá wo wọ́n lọ́tọ̀ọ̀tọ̀ sí ara wọn. Ní òní, bí o bá mú ẹlẹ́rìí méjì ti ìṣẹ̀lẹ̀ kan náà wá sí ilé ẹjọ́ láti jẹ́rìí, ó ṣeé ṣe kí wọ́n fi ìròyìn tí ó tako ara wọn hàn gẹ́gẹ́ bí èrò ìṣèlú tàbí ìmòye àwùjọ wọn. Kì í ṣe bẹ́ẹ̀ pẹ̀lú àwọn ẹlẹ́rìí Bíbélì; wọ́n máa ń fara mọ́ ara wọn nígbà gbogbo, àti bí ó bá dà sí ọ pé wọn kò fara mọ́ ara wọn, nígbà náà ìwọ ń wo nǹkan kan ní ọ̀nà tí kò tọ́.
Àwọn àpèjúwe méjì tí a ń gbé yẹ̀wò yìí ni ìránṣẹ́ ìkìlọ̀ kan náà pátápátá tí ìwé Malaki fi ṣàfihàn gẹ́gẹ́ bí ìpadàbọ̀ Èlíjà wòlíì. Gbogbo àwọn ìránṣẹ́ mẹ́tẹ̀ẹ̀ta náà dé ṣáájú ìpipadé àyè ìdánwò—nítorí ìránṣẹ́ ìkìlọ̀ tí ó wà nínú gbogbo ìlà àsọtẹ́lẹ̀ mẹ́tẹ̀ẹ̀ta náà kì í ṣe pé a fi wọ́n hàn ṣáájú ìpipadé àyè ìdánwò nìkan, ṣùgbọ́n ìpipadé àyè ìdánwò fúnra rẹ̀ ni kókó ìtọ́kasí náà, kókó ọ̀rọ̀ náà bí o bá fẹ́, nínú ọ̀kọ̀ọ̀kan àwọn ìránṣẹ́ ìkìlọ̀ wọ̀nyẹn. Ní tòótọ́, bí wòlíì kankan bá kéde tàbí ṣàpèjúwe ìránṣẹ́ ìkìlọ̀ kankan, ìkìlọ̀ kan náà ni gẹ́gẹ́ bí Ifihan mẹ́rìnlá, mẹ́jìdínlógún àti àsọtẹ́lẹ̀ Èlíjà ti Malaki.
A lè fi rọrùn fi hàn pé àwọn ìlà àsọtẹ́lẹ̀ mẹ́ta wọ̀nyí ń lọ ní ìfararọ̀ pẹ̀lú ara wọn. Bí ó tilẹ̀ jẹ́ bẹ́ẹ̀, orísun pàtàkì méjì ni ìsọfúnni nínú àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì. Ọ̀kan ni ìdánimọ̀ ìtòlẹ́sẹẹsẹ àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí ń ṣípayá ní ìparí ayé. Orísun ìsọfúnni kejì sì ni àfihàn àwọn ìṣe àwọn wòlíì tí ó ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú ìhìn tí ń tẹ ìlànà àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ ọjọ́ iwájú jáde.
Àwọn òfin méjì wà tí ó yẹ kí a kà sí ní ìsopọ̀ pẹ̀lú àwọn èrò wọ̀nyí. Èkínní ni pé gbogbo àwọn wòlíì ń sọ̀rọ̀ nípa òpin ayé, níbi tí àkókò ìdánwò ti parí.
“Olúkúlùkù nínú àwọn wòlíì àtijọ́ sọ̀rọ̀ kéré síi fún àkókò tiwọn ju fún àkókò tiwa lọ, bẹ́ẹ̀ ni àsọtẹ́lẹ̀ wọn sì wà ní agbára fún wa. ‘Níwọ̀n bí gbogbo nǹkan wọ̀nyí ti ṣẹlẹ̀ sí wọn gẹ́gẹ́ bí àpẹẹrẹ: a sì kọ wọ́n sílẹ̀ fún ìkìlọ̀ wa, àwa tí òpin ayé ti dé bá.’ 1 Corinthians 10:11. ‘Kì í ṣe fún ara wọn, ṣùgbọ́n fún wa ni wọ́n ń ṣe ìránṣẹ́ nípa àwọn nǹkan náà, èyí tí a ti ròyìn fún yín nísinsin yìí láti ọwọ́ àwọn tí wọ́n ti fi Ẹ̀mí Mímọ́ tí a rán sọ̀kalẹ̀ láti ọ̀run wàásù ìhìn rere fún yín; àwọn nǹkan wọ̀nyí ni àwọn áńgẹ́lì ń fẹ́ láti wo inú wọn.’ 1 Peter 1:12....”
“Bíbélì ti kó jọ, ó sì ti dì ín pọ̀ jọ, àwọn ìṣúra rẹ̀ fún ìran ìkẹyìn yìí. Gbogbo àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ ńlá àti àwọn ìṣe pàtàkì tí ó kún fún ìbẹ̀rù mímọ́ nínú ìtàn Májẹ̀mú Láéláe ni a ti tún ṣe tẹ́lẹ̀, a sì ń tún ṣe wọ́n nínú ìjọ ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn wọ̀nyí.” Selected Messages, ìwé 3, 338, 339.
Gbogbo àwọn ìfìròyìn wòlíì inú Bíbélì wà “ní agbára fún wa” “lórí ẹni tí òpin ayé ti dé.” Òfin náà, ní ìbámu pẹ̀lú òfin mìíràn tí ń dá “àwọn ọ̀ràn” tí Ẹ̀mí Mímọ́ ti “ṣe àkópọ̀ wọn,” “ní ìfúnni àsọtẹ́lẹ̀ náà àti” pẹ̀lú “nínú àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí a ṣàfihàn,” mọ́, ń fi agbára kún ẹ̀tọ́ ọ̀ràn náà pé àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ àsọtẹ́lẹ̀ ní ìbẹ̀rẹ̀ àsọtẹ́lẹ̀ kan jẹ́ àwòrán aṣojú, wọ́n sì ń lọ ní ìlà àfọwọ́ṣe kan náà pẹ̀lú àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ àsọtẹ́lẹ̀ ní òpin àsọtẹ́lẹ̀ kankan tí a bá fún.
“A nílò ìkẹ́kọ̀ọ́ tímọ́tímọ́ púpọ̀ sí i nípa ọ̀rọ̀ Ọlọ́run; ní pàtàkì, a gbọ́dọ̀ fún Dáníẹ́lì àti Ìfihàn ní àkíyèsí gẹ́gẹ́ bí a kò tíì ṣe rí rí tẹ́lẹ̀ nínú ìtàn iṣẹ́ wa. A lè ní ohun díẹ̀ kù láti sọ ní àwọn ọ̀nà kan ní ti agbára Romu àti ipò póòpù; ṣùgbọ́n a gbọ́dọ̀ pe àkíyèsí sí ohun tí àwọn wòlíì àti àwọn àpọ́sítélì ti kọ lábẹ́ ìmísí Ẹ̀mí Mímọ́ Ọlọ́run. Ẹ̀mí Mímọ́ ti ṣètò ọ̀ràn lọ́nà bẹ́ẹ̀, yálà nínú fífi àsọtẹ́lẹ̀ náà hàn tàbí nínú àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí a ṣàpèjúwe, láti kọ́ni pé a gbọ́dọ̀ mú aṣojú ènìyàn kúrò ní ojú, kí a fi í pamọ́ nínú Kristi, àti pé Olúwa Ọlọ́run ọ̀run àti òfin Rẹ̀ ni a gbọ́dọ̀ gbé ga. Ka ìwé Dáníẹ́lì. Mú ìtàn àwọn ìjọba tí a ṣojú fún níbẹ̀ wá síwájú, ní kókó dé kókó.” Testimonies to Ministers, 112.
“Ẹ̀mí Mímọ́ ti tún ọ̀ràn náà ṣe lọ́nà bẹ́ẹ̀, nínú fífúnni ní àsọtẹ́lẹ̀ náà àti nínú àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí a ṣàpèjúwe.” Nínú “fífúnni ní àsọtẹ́lẹ̀ náà àti nínú àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí a ṣàpèjúwe,” “Ẹ̀mí Mímọ́” ti “tún” “ọ̀ràn” náà “ṣe lọ́nà bẹ́ẹ̀” tí ó fi yẹ kí a mọ̀ pé mejeeji “fífúnni ní àsọtẹ́lẹ̀ náà” àti “àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí a ṣàpèjúwe” jẹ́ ohun amísí, tí a sì fi ń lò wọ́n sí àkàwé àsọtẹ́lẹ̀ ti òpin ayé.
A fi asọtẹ́lẹ̀ náà fún Johanu láti ọ̀dọ̀ Gabriẹli, a sì pa á láṣẹ pé kí ó kọ ọ sínú ìwé, kí ó sì rán án sí àwọn ìjọ. Nígbà náà ni Róòmù ń ṣe inúnibíni sí i; a sì kó ọ lọ sí ìgbèkùn ní ọ̀nà kan tí yóò bá ohun tí a lè pè ní black-site ní ayé òde òní mu. Nínú ìtàn náà, Johanu wà ní ìyàsọ́tọ̀ kúrò lọ́dọ̀ aráyé gẹ́gẹ́ bí ẹlẹ́wọ̀n èyíkéyìí ṣe wà ní Guantanamo Bay.
Jòhánù fi hàn pé ìran náà ṣẹlẹ̀ nígbà tí ó ń jọ́sìn ní ọjọ́ ìsinmi ọjọ́ keje, èyí tí í ṣe Ọjọ́ Olúwa.
Nítorí Ọmọ ènìyàn ni Olúwa àní ti ọjọ́ ìsinmi náà pẹ̀lú. Mátíù 12:8.
Nígbà tí ó ń jọ́sìn nínú Ẹ̀mí, ó gbọ́ ohùn ńlá kan lẹ́yìn rẹ̀.
Èmi, Johanu, ẹni tí í ṣe arákùnrin yín pẹ̀lú, àti alábápín pẹ̀lú yín nínú ìpọ́njú, àti nínú ìjọba àti sùúrù Jesu Kristi, wà ní erékùṣù tí a ń pè ní Patmos, nítorí ọ̀rọ̀ Ọlọ́run, àti nítorí ẹ̀rí Jesu Kristi. Mo wà nínú Ẹ̀mí ní ọjọ́ Oluwa, mo sì gbọ́ lẹ́yìn mi ohùn ńlá kan, bí i ti kàkàkí, tí ń wí pé, Èmi ni Alfa àti Omega, ẹni àkọ́kọ́ àti ẹni ìkẹ́yìn; àti pé, Kí ohun tí ìwọ bá rí, kọ ọ sínú ìwé, kí o sì rán an sí àwọn ìjọ méje tí ó wà ní Asia; sí Efesu, àti sí Smirna, àti sí Pergamu, àti sí Tiatira, àti sí Sardi, àti sí Filadelfia, àti sí Laodikea. Ifihan 1:9–11.
Àwọn àyíká tí John wà àti àwọn ipò tí a fi mọ̀ ọ ṣàpèjúwe rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ẹni tí a ń ṣe inúnibíni sí nítorí pé ó jẹ́ olùjọ́sìn Sábáàtì ọjọ́ keje, ṣùgbọ́n tí a tún ń ṣe inúnibíni sí nítorí pé wọ́n gbàgbọ́ nínú Bíbélì àti àwọn ìkọ̀wé Ellen White pẹ̀lú, èyí tí í ṣe “ẹ̀rí Jésù.” Ó gbọ́ ohùn ńlá kan lẹ́yìn rẹ̀, tí ó yí padà láti rí i; ní ṣíṣe bẹ́ẹ̀, ó dúró fún Adventist Ọjọ́ Keje kan ní ìparí ayé, ẹni tí ó gbọ́ ohùn kan lẹ́yìn wọn tí ń wí pé, “èyí ni ọ̀nà náà, ẹ máa rìn nínú rẹ̀.”
Gbogbo àwọn ìlà àsọtẹ́lẹ̀ ń bá ara wọn mu ní ìparí ayé.
“Nínú Ìfihàn ni gbogbo àwọn ìwé Bíbélì ti pàdé, tí wọ́n sì parí.” Ìṣe Àwọn Àpọ́sítélì, 585.
Wòlíì kankan tí ó bá gbọ́ ohùn kan lẹ́yìn wọn, ó bá Jòhánù mu nínú àkàwé àwọn ènìyàn Ọlọ́run ní òpin ayé. Jòhánù gbọ́ ohùn kan lẹ́yìn rẹ̀ tí ó fún un ní ìtọ́nisọ́nà. Aísáyà náà pẹ̀lú gbọ́ ohùn ìtọ́nisọ́nà.
Nítorí náà, Olúwa yóò dúró, kí ó lè ṣe oore-ọ̀fẹ́ sí yín, àti nítorí náà ni a ó gbé e ga, kí ó lè ṣàánú fún yín: nítorí Olúwa jẹ́ Ọlọ́run ìdájọ́: alábùkún ni gbogbo àwọn tí ń dúró de e.
Nítorí àwọn ènìyàn yóò máa gbé ní Síónì ní Jerusalẹmu: ìwọ kì yóò sunkún mọ́: yóò ṣàánú rẹ gidigidi ní ohùn ẹkún rẹ; nígbà tí yóò bá gbọ́ ọ, yóò dá ọ lóhùn. Bí Olúwa tilẹ̀ fi búrẹ́dì ìpọ́njú àti omi ìyà fún yín, síbẹ̀ àwọn olùkọ́ yín kì yóò tún fi ara wọn pamọ́ sí igun mọ́, ṣùgbọ́n ojú yín yóò máa rí àwọn olùkọ́ yín: etí yín yóò sì máa gbọ́ ọ̀rọ̀ kan lẹ́yìn yín, tí yóò máa wí pé, “Èyí ni ọ̀nà, ẹ máa rìn nínú rẹ̀,” nígbà tí ẹ bá yí sí ọwọ́ ọ̀tún, àti nígbà tí ẹ bá yí sí ọwọ́ òsì. Isaiah 30:18–21.
Àwọn ènìyàn ìyókù Ọlọ́run ń gbọ́ ohùn kan lẹ́yìn wọn tí ń fi hàn ní kedere ọ̀nà tí wọ́n yẹ kí wọ́n máa rìn. Nígbà náà ni wọ́n nílò láti pinnu bóyá wọ́n yóò fetí sí i tàbí pé wọn kì yóò fetí sí i. Àwọn ènìyàn tí Johanu àti Isaiah ṣojú fún ni àwọn ènìyàn ní òpin ayé tí ń dúró de Olúwa nígbà tí Ó bá pẹ́, Isaiah sì sọ fún wa pé Ó ń pẹ́ nítorí pé Òun jẹ́ Ọlọ́run ìdájọ́. Láti ìbẹ̀rẹ̀ ìtàn àwọn Millerite ní ọdún 1798 títí dé ìparí àkókò àánú fún Adventism ní òfin Ọjọ́-Àìkú, Ọlọ́run ń mú ìdájọ́ ṣẹ ní ibi mímọ́ ọ̀run. Ìlérí náà ni pé àwọn tí ń dúró de Olúwa ní àkókò ìdájọ́ ni a ó bùkún fún.
Àwọn ènìyàn Ọlọ́run tí a bùkún fún nítorí ìdúróde wọn, ni a ṣàpẹẹrẹ wọn nípa àwọn wúńdíá tí ń dúró de Ọkọ-ìyàwó nínú àkàwé àwọn wúńdíá mẹ́wàá. Gbogbo wọn mẹ́wàá sùn, lẹ́yìn náà ní ọ̀gànjọ́-òru ìṣòro kan dé tí ó ya àwọn wúńdíá tí ń sùn náà sí ẹ̀yà méjì. Ẹ̀yà kan ti gbọ́ ohùn kan lẹ́yìn wọn, wọ́n sì yípadà láti wo ohùn náà tí ó kọ́ wọn nípa ọ̀nà tí wọ́n yóò gbà tẹ̀síwájú, ẹ̀yà kejì sì kọ̀ láti yípadà kí wọ́n sì gbọ́ ohùn náà—láìka òtítọ́ náà sí pé ìránṣẹ́ tí ń sáré ká gbogbo ìwé Ìfihàn ni pé, “Ẹni tí ó bá ní etí, kí ó gbọ́ ohun tí Ẹ̀mí ń sọ fún àwọn ìjọ.”
“Àpèjúwe àwọn wúńdíá mẹ́wàá tí ó wà nínú Mátíù 25 pẹ̀lú fi ìrírí àwọn ènìyàn Adventist hàn.” The Great Controversy, 393.
Johanu dúró fún àwọn ènìyàn Adventist tí wọ́n yíjú sí ohun tí ó ti kọjá kí wọ́n lè lóye ọjọ́ iwájú. Nígbà tí wọ́n “gbọ́ ọ̀rọ̀ kan lẹ́yìn” wọn gẹ́gẹ́ bí Johanu ti ṣe, ọ̀rọ̀ náà pẹ̀lú ni ìtọ́ni tí a fi fúnni nínú ẹ̀rí Isaiah nípa ìṣẹ̀lẹ̀ yìí kan náà. Ìtọ́ni Isaiah ni pé, “èyí ni ọ̀nà náà, ẹ máa rìn nínú rẹ̀, nígbà tí ẹ bá yí sí ọwọ́ ọ̀tún, àti nígbà tí ẹ bá yí sí ọwọ́ òsì.” Àwọn wúńdíá ọlọ́gbọ́n nínú Danieli mejila lóye ìpọ̀si ìmọ̀ ní ìkẹyìn ayé, nítorí wọ́n ti “sáré káàkiri” nínú ọ̀rọ̀ náà láti lóye ìmọ̀ tí ń fúnni ní ìyè tí a ti ṣí sílẹ̀.
Ṣùgbọ́n ìwọ, ìwọ Dáníẹ́lì, pa ọ̀rọ̀ náà mọ́, sì fi èdìdì dì ìwé náà títí di àkókò ìkẹyìn: ọ̀pọ̀ yóò máa sáré kiri, ìmọ̀ yóò sì pò sí i. Dáníẹ́lì 12:4.
Àwọn wòlíì tí a ń gbé yẹ̀ wò ń ṣojú fún Àwọn Adventist Ọjọ́ Keje nínú ìtàn níbi tí ìdájọ́ ti ń dé sí ìparí tí àkókò oore-ọ̀fẹ́ sì ń ti. Àwọn tí a ṣàpẹẹrẹ wọn gẹ́gẹ́ bí àwọn wúńdíá ọlọ́gbọ́n gbọ́ ohùn kan lẹ́yìn wọn tí ń wí pé, èyí ni ọ̀nà náà, ẹ máa rìn nínú rẹ̀; Ó sì ṣèlérí láti tọ́ wọn sóna lórí ọ̀nà náà nígbà tí wọ́n bá yí sí òsì tàbí sí ọ̀tún. “Sísáré kiri” gẹ́gẹ́ bí àwọn wúńdíá ọlọ́gbọ́n ṣe ń ṣe nígbà tí a tú ìwé náà sílẹ̀ jẹ́ ààmì fún ìkẹ́kọ̀ọ́ Bíbélì. Ìṣẹ̀dá ń kọ́ wa pé, kí ènìyàn tó lè sáré, ó gbọdọ̀ kọ́kọ́ mọ bí a ṣe ń rìn, ẹ̀rí Isaiah sì sọ pé bí o bá fetí sí ohùn tó wà lẹ́yìn rẹ, yóò tọ́ ọ sóna nínú ìkẹ́kọ̀ọ́ Ọ̀rọ̀ Rẹ̀ bóyá o bá yí sí Majẹmu Láéláé (òsì) tàbí sí Majẹmu Titun (ọ̀tún). Ṣí Bíbélì, yóò sì fi ohùn Rẹ̀ tọ́ ọ sóna. Ṣùgbọ́n fún Àwọn Adventist Ọjọ́ Keje ní àkókò òpin ayé, ó tún túmọ̀ sí pé yóò tọ́ ọ sóna nígbà tí o bá ṣí Bíbélì (òsì) àti nígbà tí o bá ṣí Ẹ̀mí Àsọtẹ́lẹ̀ (ọ̀tún).
Ọ̀nà tí a fi ń rìn yìí túbọ̀ ṣe kedere gan-an nígbà tí a bá fi ẹ̀rí Jeremáyà kún un.
Báyìí ni Olúwa wí, Ẹ dúró ní àwọn ọ̀nà, kí ẹ sì wo, kí ẹ sì béèrè fún àwọn ọ̀nà àtijọ́, níbi tí ọ̀nà rere wà, kí ẹ sì máa rìn nínú rẹ̀, ẹ ó sì rí ìsinmi fún ọkàn yín. Ṣùgbọ́n wọ́n wí pé, A kì yóò rìn nínú rẹ̀. Pẹ̀lúpẹ̀lú, mo fi àwọn olùṣọ́ lé yín lórí, níní, Ẹ fetí sí ìró ìpè. Ṣùgbọ́n wọ́n wí pé, A kì yóò fetí sí i.
Nítorí náà, ẹ gbọ́, ẹ̀yin orílẹ̀-èdè, kí ẹ sì mọ̀, ìwọ ìjọ ènìyàn, ohun tí ń bẹ láàárín wọn. Gbọ́, ìwọ ayé: kíyèsi i, èmi yóò mú ibi wá sórí àwọn ènìyàn yìí, àní èso ìrònú wọn, nítorí wọn kò fetí sí ọ̀rọ̀ mi, bẹ́ẹ̀ ni sí òfin mi, ṣùgbọ́n wọ́n ti kọ̀ ọ́. Jeremiah 6:16–19.
Ẹ̀yà méjì àwọn olùjọsìn ni ó wà nínú ẹsẹ̀ náà. Ẹgbẹ́ kan ń wo gbogbo “ọ̀nà” wọ̀nyí, wọ́n sì yan “àwọn ọ̀nà àtijọ́” láti máa rìn nínú wọn. Wọ́n ní agbára láti yan “ọ̀nà rere” láti inú gbogbo àwọn “ọ̀nà” mìíràn tí ó ṣeé ṣe, nítorí pé àwọn ni àwọn tí wọ́n fetí sí ohùn tí ó wà lẹ́yìn wọn, ohùn náà sì sọ fún wọn pé, “èyí ni ọ̀nà náà, ẹ máa rìn nínú rẹ̀.” Johanu dúró fún àwọn tí ń gbọ́ ohùn láti ẹ̀yìn wá, ohùn kan láti inú “àwọn ọ̀nà àtijọ́.”
“ ‘Báyìí ni Olúwa wí, Ẹ dúró ní àwọn ọ̀nà, kí ẹ sì wo, kí ẹ sì béèrè fún àwọn ọ̀nà àtijọ́, níbi tí ọ̀nà rere wà, kí ẹ sì máa rìn nínú rẹ̀.’ Jeremiah 6:16. ”
“Kí ẹnikẹ́ni má ṣe wá láti ya àwọn ìpìlẹ̀ ìgbàgbọ́ wa kúrò—àwọn ìpìlẹ̀ tí a fi lélẹ̀ ní ìbẹ̀rẹ̀ iṣẹ́ wa nípa ìkẹ́kọ̀ọ́ ọ̀rọ̀ náà pẹ̀lú àdúrà àti nípa ìfihàn. Lórí àwọn ìpìlẹ̀ wọ̀nyí ni a ti ń kọ́ ilé fún ọdún márùndínlọ́gọ́rin sẹ́yìn. Àwọn ènìyàn lè rò pé àwọn ti rí ọ̀nà tuntun kan, àti pé àwọn lè fi ìpìlẹ̀ tí ó lágbára jù èyí tí a ti fi lélẹ̀ lọ lélẹ̀. Ṣùgbọ́n èyí jẹ́ ìtanjẹ ńlá. Kò sí ẹni tí ó lè fi ìpìlẹ̀ mìíràn lélẹ̀ bí kò ṣe èyí tí a ti fi lélẹ̀.”
“Láti ìgbà àtijọ́, ọ̀pọ̀ ènìyàn ti gbìmọ̀ láti kọ́ ìgbàgbọ́ tuntun, kí wọ́n sì fi ìlànà tuntun kalẹ̀. Ṣùgbọ́n báwo ni ilé tí wọ́n kọ́ náà ṣe dúró pẹ́ tó? Kò pẹ́, ó wó lulẹ̀, nítorí a kò fi í lélẹ̀ lórí Àpáta náà.
“Ṣé àwọn ọmọ-ẹ̀yìn àkọ́kọ́ kò ní láti dojú kọ ọ̀rọ̀ àwọn ènìyàn bí? Ṣé wọn kò ní láti fetí sí àwọn ẹ̀kọ́ èké, lẹ́yìn náà, nígbà tí wọ́n bá ti ṣe ohun gbogbo tán, kí wọ́n dúró ṣinṣin, ní wí pé: ‘Nítorí kò sí ẹnìkan tí ó lè fi ìpìlẹ̀ mìíràn lélẹ̀ ju èyí tí a ti lélẹ̀ lọ’? 1 Corinthians 3:11.
“Nítorí náà, a gbọdọ̀ di ìbẹ̀rẹ̀ ìgbọ́kànlé wa mú ṣinṣin títí dé òpin. Ọ̀rọ̀ agbára ni Ọlọ́run àti Kristi ti rán sí àwọn ènìyàn yìí, tí ń mú wọn jáde kúrò nínú ayé, ní kókó-kókó, sínú ìmọ́lẹ̀ kedere ti òtítọ́ àsìkò yìí. Pẹ̀lú ètè tí iná mímọ́ ti fi kan, àwọn ìránṣẹ́ Ọlọ́run ti kéde ìhìn-iṣẹ́ náà. Ọ̀rọ̀ ìsọ̀rọ̀ Ọlọ́run ti fi èdìdì rẹ̀ le òtítọ́ tí a ti kéde pé ó jẹ́ tòótọ́ gidi.” Testimonies, ìdìpọ̀ 8, 296, 297.
Ṣùgbọ́n ẹgbẹ́ mìíràn wà nínú ìlà Jeremiah, àti pé “ìjọ” náà gẹ́gẹ́ bí ó ti dá wọn mọ̀, ti kọ́ ilé kan tí ó dúró fún ìgbàgbọ́ tuntun, ilé náà sì ṣubú nítorí a kò kọ́ ọ lórí àpáta. Ilé náà ni ìjọ Seventh-day Adventist, tàbí gẹ́gẹ́ bí Johanu ti dá ìjọ kan náà mọ̀ gan-an—sinagọgu Satani.
Láti kọ̀ láti gbọ́ ni láti kọ̀ “ọ̀rọ̀” rẹ̀ àti “òfin” rẹ̀. Nítorí ìṣọ̀tẹ̀ wọn sí pípadà wá àti rírìn ní àwọn ọ̀nà àtijọ́, àti pẹ̀lú ìkọ̀ wọn láti gbọ́ ìránṣẹ́ ipè ti olùṣọ́, Ọlọ́run yóò mú ibi wá sórí àwọn ènìyàn tí Jeremiahah ṣe àfihàn gẹ́gẹ́ bí “ìjọ búburú.” Bí Ọlọ́run ṣe ń bá ìjọ Seventh-day Adventist ti Laodicea lò jẹ́ kókó-ọrọ ìsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì. Wòlíì Hosea fi kún àwọn àbùdá “ìjọ búburú” náà nígbà tí ó sọ̀rọ̀ nípa ìdí tí a fi kọ̀ wọ́n.
A pa àwọn ènìyàn mi run nítorí àìní ìmọ̀: nítorí ìwọ ti kọ ìmọ̀ sílẹ̀, èmi pẹ̀lú yóò kọ ìwọ sílẹ̀, kí ìwọ má bàa jẹ́ àlùfáà fún mi mọ́: nítorí tí ìwọ ti gbàgbé òfin Ọlọ́run rẹ, èmi pẹ̀lú yóò gbàgbé àwọn ọmọ rẹ. Hosea 4:6.
A kọ̀ wọ́n sílẹ̀ nítorí àìní ìmọ̀, èyí tí ó ṣàfihàn ìránṣẹ́ tí a tú èdìdì rẹ̀ sílẹ̀ ní àkókò òpin. Níhìn-ín ni Ọlọ́run ti ń parí ìbáṣepọ̀ májẹ̀mú Rẹ̀ pẹ̀lú àwọn ènìyàn Rẹ̀ nínú ẹsẹ̀ náà, nítorí pé Ó pè wọ́n ní tààrà pé, “Àwọn ènìyàn Mi!” Nítorí wọ́n kọ Kristi, tí wọ́n sì ti gbàgbé òfin Rẹ̀, wọn kì yóò jẹ́ àlùfáà fún Ọlọ́run. Nígbà tí àwọn ènìyàn Ọlọ́run bá wọ inú májẹ̀mú pẹ̀lú Ọlọ́run, Ó máa sọ wọ́n di àlùfáà àti ọba. Nígbà tí Ọlọ́run wọ inú májẹ̀mú pẹ̀lú Ísírẹ́lì ìgbàanì, Ó sọ nípasẹ̀ Mose pé:
Nítorí náà báyìí, bí ẹ̀yin bá fetí sí ohùn mi ní tòótọ́, tí ẹ sì pa májẹ̀mú mi mọ́, nígbà náà ẹ̀yin yóò jẹ́ ìṣúra ààyàn fún mi ju gbogbo àwọn ènìyàn lọ; nítorí gbogbo ayé jẹ́ ti èmi: Ẹ̀yin yóò sì jẹ́ ìjọba àwọn àlùfáà fún mi, àti orílẹ̀-èdè mímọ́. Ìwọ̀nyí ni àwọn ọ̀rọ̀ tí ìwọ yóò sọ fún àwọn ọmọ Israẹli. Eksodu 19:5, 6.
Nígbà tí Ọlọ́run bá Ìjọ Kristẹni dá májẹ̀mú, ó sọ nípasẹ̀ Pétérù pé:
Ṣùgbọ́n ẹ̀yin jẹ́ ìran àyànfẹ́, ẹgbẹ́ àlùfáà ọba, orílẹ̀-èdè mímọ́, ènìyàn tí ó jẹ́ ìní àkànṣe; kí ẹ lè máa kéde ìyìn ẹni tí ó ti pè yín jáde kúrò nínú òkùnkùn sínú ìmọ́lẹ̀ àgbàyanu rẹ̀: Ẹ̀yin tí ìgbàanì kì í ṣe ènìyàn kan rí, ṣùgbọ́n nísinsin yìí ẹ jẹ́ ènìyàn Ọlọ́run: ẹ̀yin tí kò tíì rí àánú gbà rí, ṣùgbọ́n nísinsin yìí ẹ ti rí àánú gbà. 1 Peteru 2:9, 10.
Peteru, nínú àwọn ẹsẹ̀ wọ̀nyí, ń sọ̀rọ̀ nípa ìyípadà láti Ísírẹ́lì àtijọ́ gẹ́gẹ́ bí àwọn ènìyàn májẹ̀mú àyànfẹ́ Ọlọ́run sí ìjọ Kristẹni, nígbà tí ó sọ pé, “ní àkókò ìgbàanì ẹ kì í ṣe ènìyàn kan, ṣùgbọ́n nísinsìnyí ẹ jẹ́ ènìyàn Ọlọ́run.” Nígbà tí àwọn Júù kọ ara wọn sílẹ̀ kúrò lọ́dọ̀ Ọlọ́run, Olúwa wọ májẹ̀mú pẹ̀lú ìjọ Kristẹni. A kà àwọn méjèèjì sí orílẹ̀-èdè àwọn àlùfáà nígbà tí wọ́n wà nínú ìgbéyàwó pẹ̀lú Olúwa.
Kí a kọ̀ yín sílẹ̀ gẹ́gẹ́ bí àlùfáà fi hàn pé lẹ́ẹ̀kan rí ẹ jẹ́ ènìyàn májẹ̀mú. Àwọn Adventist Ọjọ́ Keje wọ inú májẹ̀mú pẹ̀lú Olúwa ní ìbẹ̀rẹ̀ ìtàn àwọn Adventist. Ìjọ ní aginjù jáde láti inú Ìtúnṣe, ṣùgbọ́n wọ́n kọ ìránṣẹ́ Millerite, nítorí náà wọ́n kọ ara wọn sílẹ̀ kúrò lọ́dọ̀ Ọlọ́run ní àkókò ìtàn àwọn ìrántí angẹli àkọ́kọ́ àti kejì. Ìyapa ìkẹyìn ni ìbọ̀wọ̀ angẹli kejì, ìkéde náà sì ni pé wọn kì í ṣe ọmọbìnrin Kristi mọ́, ṣùgbọ́n wọ́n ti di ọmọbìnrin Babiloni. Lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ lẹ́yìn náà, ní àkókò Igbe Ọ̀gànjọ́, Ọlọ́run pè ìyàwó tuntun Rẹ̀ sí ìgbéyàwó májẹ̀mú.
Àwọn wàláà méjì tí wọ́n jẹ́ àmì májẹ̀mú fún Ísírẹ́lì ìgbà àtijọ́ ni àwọn wàláà méjì ti Òfin Mẹ́wàá, àti àwọn wàláà méjì fún Ísírẹ́lì ti ẹ̀mí ti òde-òní ni àwọn wàláà méjì ti Hábákúkù gẹ́gẹ́ bí a ti fi wọ́n hàn nínú àwọn àwòrán 1843 àti 1850. Àwọn ènìyàn májẹ̀mú tí ìmísí ti fi ìgbà púpọ̀ dá mọ̀ gẹ́gẹ́ bí Laodíkíà kọ àwọn ọ̀nà àtijọ́, wọ́n kọ̀ láti fetí sí ohùn tí ń bẹ lẹ́yìn wọn, nítorí náà wọ́n tún ìtàn ìkẹyìn Ísírẹ́lì ìgbà àtijọ́ ṣe bí a ṣe ń tu wọ́n jáde kúrò ní ẹnu Olúwa. Èéṣe tí èyí fi ń ṣẹlẹ̀ sí àwọn tí Ó ń pè ní, “Àwọn ènìyàn Mi?”
Òwe àpèjúwe àwọn wúńdíá mẹ́wàá, èyí tí ó ń ṣàfihàn ìrírí Adventism, ni a mú ṣẹ lẹ́ẹ̀mejì: lẹ́ẹ̀kan ní ìbẹ̀rẹ̀ Adventism, lẹ́yìn náà sì ní ìparí Adventism. Sister White kọ́ni pé a ti mú òwe àpèjúwe náà ṣẹ, a ó sì tún mú un ṣẹ dé ọ̀rọ̀ dé ọ̀rọ̀ gan-an; bẹ́ẹ̀ náà ni pé a gbọ́dọ̀ máa lóye òwe àpèjúwe náà ní gbogbo ìgbà gẹ́gẹ́ bí òtítọ́ ìsinsin yìí, gẹ́gẹ́ bí angẹli kẹta pẹ̀lú.
“Wọ́n máa ń tọ́ka mi sí òwe àwọn wúńdíá mẹ́wàá ní ọ̀pọ̀ ìgbà, márùn-ún nínú wọn jẹ́ ọlọ́gbọ́n, márùn-ún sì jẹ́ aṣiwèrè. A ti mú òwe yìí ṣẹ, a ó sì tún máa mú un ṣẹ déédéé gẹ́gẹ́ bí a ti kọ ọ́ sí, nítorí pé ó ní ìṣàmúlò pàtó fún àkókò yìí, àti pé, gẹ́gẹ́ bí ìhìn iṣẹ́ áńgẹ́lì kẹta, a ti mú un ṣẹ, yóò sì máa bá a lọ gẹ́gẹ́ bí òtítọ́ ìsinsin yìí títí di òpin àkókò.” Review and Herald, August 19, 1890.
Ìgbàgbọ́ Adventist ti àwọn Millerite mú ìdúróde àkàwé náà ṣẹ láàrín àsọtẹ́lẹ̀ wọn tí ó kùnà ní ọdún 1843 àti àsọtẹ́lẹ̀ tí ó tọ́ ti October 22, 1844. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ ni, wọ́n sì ṣe pàtàkì, àwọn kúlẹ̀kúlẹ̀ àsọtẹ́lẹ̀ ti ìtàn yìí, ṣùgbọ́n mo kàn fẹ́ fi hàn pé àkàwé àwọn wúńdíá mẹ́wàá ní ìbátan tààrà pẹ̀lú áńgẹ́lì kẹta gẹ́gẹ́ bí Sister White ṣẹ̀ṣẹ̀ sọ.
Láti ọdún 1798 títí di October 22, 1844, ìráńṣẹ́ áńgẹ́lì àkọ́kọ́ kéde ìṣíṣí ìdájọ́. Kí ìdájọ́ tó bẹ̀rẹ̀ gan-an, Ìké Ọ̀gànjọ́ Òru nínú àpèjúwe àwọn wúńdíá mẹ́wàá ṣẹ. Nítorí náà, nígbà tí áńgẹ́lì kẹta bá kéde ìpiparí ìdájọ́, ìkéde Ìké Ọ̀gànjọ́ Òru yóò tún sọ ara rẹ̀ di mímọ̀ lẹ́ẹ̀kan sí i.
Ìmọ̀ pé àwọn ìjọ Pùròtẹ́sítáǹtì ti kọ ìròyìn Ọlọ́run sílẹ̀, tí ó fi jẹ́ pé wọ́n di àwọn ọmọbìnrin Bábílónì, ni wíwá ìròyìn áńgẹ́lì kejì àti ìbẹ̀rẹ̀ àkókò ìdádúró nínú àpèjúwe náà tí a ń “mú ṣẹ dé sí ojú lẹ́tà gangan.” Olúwa kò padà wá ní 1843; Ó dá a dúró láti dán àwọn wúńdíá wò, kí ó sì bù kún wọn. Ìkéde áńgẹ́lì kejì tí ń fi àwọn ìjọ Pùròtẹ́sítáǹtì hàn gẹ́gẹ́ bí àwọn ọmọbìnrin Bábílónì jẹ́ ìpè sí àwọn tí wọ́n ṣì wà nínú àwọn ìjọ tí ó ti ṣubú wọ̀nyẹn láti jáde, kí wọ́n sì dúró pẹ̀lú àwọn ọmọ-ẹ̀yìn Miller àti òye wọn nípa àwọn àsọtẹ́lẹ̀. Ní ìpàdé ibùdó Exeter, Samuel Snow mú ẹ̀rí tí ó yẹ wá láti fi jẹ́rìí dídé Olúwa ní October 22, 1844, àti ìròyìn Igbe Àárín Ọ̀gànjọ́ gbá káàkiri ilẹ̀ náà bí ìgbì òkun ńlá. Nígbà náà ni áńgẹ́lì kẹta dé ní Ìbànújẹ Nlá ti October 22, 1844.
Èyí jẹ́ àkótán kúkúrú ti ìtàn ìbẹ̀rẹ̀ kan, nínú èyí tí mo ti fi ọ̀pọ̀lọpọ̀ kókó kan sílẹ̀, kí n lè ya àwọn kókó díẹ̀ sọ́tọ̀ tí ó dàbí ẹni pé wọ́n bá ohun tí à ń sọ̀rọ̀ lé lórí mu jùlọ.
A ó tẹ̀síwájú pẹ̀lú àwọn ìrònú wọ̀nyí nínú àpilẹ̀kọ tí ń bọ̀.