Nígbà tí àkàwé àwọn wúńdíá mẹ́wàá ṣẹ ní ìtàn àwọn Millerite, ó ṣẹlẹ̀ ní àsìkò ìhìnrere áńgẹ́lì kejì. Ìhìnrere áńgẹ́lì kejì ń ṣojú àwọn ìhìnrere méjì tí wọ́n yàtọ̀ síra, ní ti àkókò tí wọ́n bo àti ní ti àwọn tí a pinnu ìhìnrere náà fún. Ìhìnrere áńgẹ́lì kejì ni a tọ́ sí àwọn ìjọ Pùròtẹ́sítáǹtì tí wọ́n ṣẹ̀ṣẹ̀ padà sí Róòmù tí wọ́n sì di àwọn ọmọbìnrin Bábílónì. Ìké Alẹ́ Òru ni a tọ́ sí àwọn Millerite tí wọ́n sùn. Ìhìnrere àkọ́kọ́ ni a tọ́ síta kúrò láàrín àwọn Millerite, èkejì ni a tọ́ sínú wọn. Èyí yóò ṣẹ ní gẹ́gẹ́ bí a ti kọ ọ́ ní ọjọ́ wa.
Ìyàtọ̀ tí ó yẹ kí a kíyè sí nínú ìtúnṣe ìṣẹ̀lẹ̀ ìgbà wa ni pé ní ìbẹ̀rẹ̀ Adventism, ìránṣẹ́ áńgẹ́lì kejì kọ́kọ́ jáde lọ síta lọ́dọ̀ àwọn Millerite, lẹ́yìn náà apá kejì ìránṣẹ́ náà wọ inú ẹgbẹ́ àwọn Millerite. Ní òpin Adventism, nígbà tí a tún ń ṣe àkàwé náà lẹ́ẹ̀kansi, bẹ́ẹ̀ ni a tún ń ṣe ìránṣẹ́ áńgẹ́lì kejì náà pẹ̀lú. A ti sọ èyí fún wa ní tààrà ju ìgbà díẹ̀ lọ. Ṣùgbọ́n ìṣe onípín méjì ti ìránṣẹ́ náà yí padà ní òpin. Ìránṣẹ́ àkọ́kọ́ lọ sí Adventism, èkejì sì lọ sí àwọn tí ó wà níta Adventism. A ti sọ fún wa pé iṣẹ́ àti ìránṣẹ́ tí áńgẹ́lì Ìfihàn mẹ́rìndínlógún dúró fún jẹ́ àtúnṣe ìránṣẹ́ áńgẹ́lì kejì.
“Wòlíì náà wí pé, ‘Mo sì rí áńgẹ́lì mìíràn sọ̀kalẹ̀ láti ọ̀run wá, tí ó ní agbára ńlá; a sì fi ògo rẹ̀ tàn ayé náà mọ́lẹ̀. Ó sì ké pẹ̀lú ohùn líle, ní sísọ pé, Babiloni ńlá ti ṣubú, ó ti ṣubú, ó sì di ibùgbé àwọn ẹ̀mí èṣù’ (Ìṣípayá 18:1, 2). Èyí ni ìhìn kan náà tí áńgẹ́lì kejì ti fi hàn. Babiloni ti ṣubú, ‘nítorí tí ó ti mú kí gbogbo orílẹ̀-èdè mu nínú wáìnì ìbínú àgbèrè rẹ̀’ (Ìṣípayá 14:8). Kí ni wáìnì náà?—Àwọn ẹ̀kọ́ èké rẹ̀ ni. Ó ti fi ọjọ́ ìsinmi èké kan fún ayé dípò Sábáàtì àṣẹ kẹrin, ó sì tún irọ́ náà sọ tí Satani kọ́kọ́ sọ fún Éfà ní Édẹni—ìkúkú àìleèkú ti ẹ̀mí. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ àṣìṣe mìíràn tó jọra ni ó ti tú káàkiri, ‘ní kíkọ́ni gẹ́gẹ́ bí ẹ̀kọ́ àwọn àṣẹ ènìyàn’ (Mátíù 15:9).”
“Nígbà tí Jésù bẹ̀rẹ̀ iṣẹ́-òjíṣẹ́ rẹ̀ ní gbangba, Ó wẹ Tẹ́ńpìlì náà kúrò nínú àbàwọ́n mímọ́-òdì rẹ̀. Láàárín àwọn ìṣe ìkẹyìn iṣẹ́-òjíṣẹ́ Rẹ̀ ni ìwẹ̀numọ́ Tẹ́ńpìlì náà lẹ́ẹ̀kejì. Bákan náà, nínú iṣẹ́ ìkẹyìn fún ìkìlọ̀ ayé, a ṣe ìpè méjì tí ó yàtọ̀ síra sí àwọn ìjọ. Ìránṣẹ́ áńgẹ́lì kejì ni pé, ‘Bábílónì ti ṣubú, ti ṣubú, ìlú ńlá yẹn, nítorí pé ó mú kí gbogbo orílẹ̀-èdè mu nínú wáìnì ìbínú àgbèrè rẹ̀’ (Ìṣípayá 14:8). Àti nínú igbe ńlá ìránṣẹ́ áńgẹ́lì kẹta ni a ti gbọ́ ohùn kan láti ọ̀run wí pé, ‘Ẹ jáde kúrò nínú rẹ̀, ẹ̀yin ènìyàn mi, kí ẹ má bàa jẹ alábápín nínú ẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀, àti kí ẹ má bàa gba nínú àwọn àjàkálẹ̀-àrùn rẹ̀. Nítorí ẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀ ti dé ọ̀run, Ọlọ́run sì ti rántí àìṣòdodo rẹ̀’ (Ìṣípayá 18:4, 5).” Selected Messages, ìwé 2, 118.
Ìhìn tí áńgẹ́lì kejì gbé wá ní ìbẹ̀rẹ̀ Adventism jẹ́ ìhìn kan náà pẹ̀lú ìhìn tí áńgẹ́lì Ìfihàn orí kejìlá [eighteen] dúró fún, àti nínú ìkìlọ̀ náà, ohùn méjì wà tí ń kéde ìhìn kan. Ohùn àkọ́kọ́ ni a kéde nígbà tí a fi ògo rẹ̀ tan ayé mọ́lẹ̀, àti nínú ẹsẹ̀ kẹrin Jòhánù gbọ́ ohùn mìíràn tí ń wí pé, “ẹ jáde kúrò nínú rẹ̀.”
Nínú ìtàn àwọn Millerite, ìpè láti jáde kúrò ní Bábílónì ni ó kọ́kọ́ wá, ìránṣẹ́ sí àwọn Millerite sì wá lẹ́yìn náà. Nínú Ìfihàn orí kejìdínlógún, ohùn kejì, tàbí ìránṣẹ́ kejì, ni ń bá àwọn tí wọ́n wà lóde Adventism sọ̀rọ̀. Pẹ̀lú ìkéde pé “àwọn ìpè méjì ọ̀tọ̀ọ̀tọ̀ ni a ṣe sí àwọn ìjọ,” a tún rí i pé àwọn ìgbà méjì tí Kristi sọ tẹ́ńpìlì di mímọ́ (ní ìbẹ̀rẹ̀ àti ní òpin iṣẹ́ ìránṣẹ́ Rẹ̀) náà jẹ́ àpèjúwe ìbẹ̀rẹ̀ àti òpin Adventism.
Ìbẹ̀rẹ̀ Ìsìn Àdífẹnítì fihàn ìwẹ̀nùmọ́ àwọn òṣìṣẹ́ kan tí ó ṣèrànwọ́ nínú kíkọ ìpìlẹ̀ tí a lò William Miller láti fi múlẹ̀. A parí ìpìlẹ̀ náà ní òpin ìhìnrere áńgẹ́lì kejì, nítorí pé pẹ̀lú dídé áńgẹ́lì kẹta ní October 22, 1844, a ṣe àwọn òtítọ́ tí ó dá ìpìlẹ̀ Ìsìn Àdífẹnítì sílẹ̀ ní ààyè fún ìmọ̀ye, fún àwọn tí ó fẹ́ láti gbọ́.
Iṣẹ́ ìkọ́lé ìpìlẹ̀ náà parí ní ìgbẹ̀yìn-giga ìtàn angẹli kejì, nígbà tí “a ṣe ìpè méjì ọ̀tọ̀ọ̀tọ̀ sí àwọn ìjọ.” Ìpè àkọ́kọ́ jẹ́ síta kúrò láàrín àwọn Millerite, ìkejì sì jẹ́ fún àwọn Millerite. Ṣùgbọ́n ìbẹ̀rẹ̀ mìíràn tí ó bá ìbẹ̀rẹ̀ Adventism mu ni iṣẹ́-ìránṣẹ́ Kristi nígbà tí Ó wẹ tẹ́ńpìlì Rẹ̀ mọ́ ní ìgbà àkọ́kọ́. Àpèjúwe àsọtẹ́lẹ̀ nípa tẹ́ńpìlì tí a ń wẹ̀ mọ́ ń fi ìwẹ̀nùmọ́ kan sàmì ní ìbẹ̀rẹ̀ àti ní òpin iṣẹ́-ìránṣẹ́ Rẹ̀, èyí tí ní ẹ̀wẹ̀, ń ṣàpẹẹrẹ ìwẹ̀nùmọ́ Adventism ní ìbẹ̀rẹ̀ àti ní òpin rẹ̀. Ìwẹ̀nùmọ́ tẹ́ńpìlì Kristi méjèèjì bá ìbẹ̀rẹ̀ àti òpin Adventism mu, ṣùgbọ́n ìránṣẹ́ Rẹ̀ jẹ́ fún àwọn ènìyàn májẹ̀mú Rẹ̀ nìkan tí wọ́n wà nínú ìlànà fífi ara wọn sílẹ̀ kúrò lọ́dọ̀ Ọlọ́run títí láé.
Ìbẹ̀rẹ̀ Adventism fi ìhìnrere kan hàn tí ń kéde ṣíṣí ìdájọ́, àti ìparí Adventism ń kéde òpin ìdájọ́. Jésù wẹ tẹ́ńpìlì mọ́ ní ìgbà àkọ́kọ́, ó sì bá àwọn Júù wí nítorí yíyí ilé Rẹ̀ padà sí ihò àwọn ọlọ́ṣà; ṣùgbọ́n ìwẹ̀nùmọ́ tẹ́ńpìlì ní ìgbà kejì jẹ́ “láàárín àwọn iṣẹ́ ìkẹyìn ìránṣẹ́-ìsìn Rẹ̀.” Ní òpin ìránṣẹ́-ìsìn Rẹ̀, kò tún sọ fún àwọn Júù pé wọ́n ti sọ ilé Baba Rẹ̀ di ihò àwọn ọlọ́ṣà mọ́; nígbà náà ni Ó sọ fún wọn pé a “fi ilé yín sílẹ̀ fún yín ní ahoro.”
“Níbẹ̀rẹ̀ náà, àwọn olùjọsìn láti gbogbo orílẹ̀-èdè ń wá sí tẹ́ńpìlì tí a ti yà sọ́tọ̀ fún ìjọsìn Ọlọ́run. Ní fífi wúrà àti àwọn òkúta iyebíye ṣe é lọ́ṣọ̀ọ́, ó jẹ́ àwòrán ẹwà àti ọlá ńlá. Ṣùgbọ́n a kò sì tún rí Jèhófà mọ́ nínú ààfin ẹlẹ́wà yẹn. Ísírẹ́lì gẹ́gẹ́ bí orílẹ̀-èdè kan ti kọ ara rẹ̀ sílẹ̀ kúrò lọ́dọ̀ Ọlọ́run. Nígbà tí Kristi, ní ìkẹyìn iṣẹ́-ìránṣẹ́ ayé Rẹ̀, wo inú tẹ́ńpìlì náà fún ìgbà ìkẹyìn, Ó wí pé, ‘Kíyèsi i, a fi ilé yín sílẹ̀ fún yín ní ahoro.’ Mátíù 23:38. Títí di àsìkò náà Ó ti máa n pe tẹ́ńpìlì náà ní ilé Baba Rẹ̀; ṣùgbọ́n bí Ọmọ Ọlọ́run ṣe jáde kúrò lára àwọn ògiri wọ̀nyẹn, wíwàníhìn-ín Ọlọ́run kúrò nínú tẹ́ńpìlì tí a kọ́ fún ògo Rẹ̀ títí láé.” Ìṣe àwọn Aposteli, 145.
Tẹ́ńpìlì tí Ó wẹ̀ mọ́ ní ìbẹ̀rẹ̀ jẹ́ tẹ́ńpìlì tí ó yàtọ̀ sí èyí tí Ó wẹ̀ mọ́ ní òpin. Tẹ́ńpìlì àkọ́kọ́ jẹ́ ilé Baba Rẹ̀, ṣùgbọ́n tẹ́ńpìlì kejì jẹ́ ilé àwọn Júù. Olúwa bá Ẹ̀sìn Adventist dá májẹ̀mú ní ìbẹ̀rẹ̀, àwọn Adventist sì di àlùfáà nínú tẹ́ńpìlì Rẹ̀. Ní òpin Ẹ̀sìn Adventist, wọn kì yóò sì jẹ́ àlùfáà mọ́, ilé wọn yóò sì di ahoro.
Áńgẹ́lì kejì dúró fún ìhìn méjì. Èyí jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ìdí tí a fi ṣàfihàn ìhìn náà gẹ́gẹ́ bí Babiloni ṣe ń ṣubú lẹ́ẹ̀mejì. Kì í ṣe ìdí pàtàkì fún ìkéde ìṣubú Babiloni tí a tún sọ lẹ́ẹ̀mejì, ṣùgbọ́n ó jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ìdí náà. Báwo ni ó ṣe jẹ́ ìhìn méjì?
Áńgẹ́lì kejì dé gẹ́gẹ́ bí ìdáhùn sí ìkọ̀sílẹ̀ ìhìnrere áńgẹ́lì àkọ́kọ́. Nígbà tí àsọtẹ́lẹ̀ tí ó ṣìṣe, tí ó fi ọdún 1843 hàn gẹ́gẹ́ bí ìparí àsọtẹ́lẹ̀ ọdún 2300, àwọn ìjọ Pùrótẹ́sítáǹtì lo ìhìnrere aṣìṣe náà láti kọ ìhìnrere Miller sílẹ̀. Ìhìnrere Miller ni ìhìnrere áńgẹ́lì àkọ́kọ́. Nígbà tí a kọ ọ́ sílẹ̀, àwọn ìjọ Pùrótẹ́sítáǹtì, tí wọ́n ti jẹ́ ìjọ Ọlọ́run ní aginjù fún ọdún 1260 ju bẹ́ẹ̀ lọ, ni a kọ̀ sílẹ̀, wọ́n sì di ọmọbìnrin Bábílónì. Ní àkókò náà ni áńgẹ́lì kejì dé pẹ̀lú ìhìnrere rẹ̀.
Àwọn kókó pàtàkì díẹ̀ wà tí ó ní í ṣe pẹ̀lú oríṣìíríṣìí ẹ̀yà ìtàn yìí tí a ń ronú lé lórí. Ó kéré tán, kókó kan wà tí ó gbọdọ̀ jẹ́ àgbékalẹ̀ rẹ̀ ní díẹ̀díẹ̀, nítorí pé dájúdájú ó ń ṣètìlẹ́yìn fún ìmòye ìhìnrere Ìfihàn Jésù Kristi tí a ń tú sílẹ̀ nísinsin yìí. Nítorí ìdí yìí ni mo ṣe ń fi ẹsẹ kan pàtàkì gidigidi kún un nípa ìtàn náà. Orí méjì ni mo ń tọ́ka sí, ṣùgbọ́n orí kẹta pàtàkì kan tún wà láàrín àwọn orí méjèèjì náà. Nísinsin yìí, èmi kò fi í kún un, kí ààlà ohun tí a ń gbé yẹ̀ wò má bà a gbooro ju.
Ṣàkíyèsí angẹli tí a ń bá sọ̀rọ̀ bí o ṣe ń ka a lọ, wá ìlànà ìdánwò tí ń tẹ̀síwájú, ṣàkíyèsí nínú àpínrọ̀ àkọ́kọ́ pé àwọn àbùdá asọtẹ́lẹ̀ ti angẹli Ìfihàn mẹ́ẹ̀ẹ́dógún náà jẹ́ pẹ̀lú àwọn àbùdá angẹli àkọ́kọ́. Ṣàkíyèsí pé láti kàn ọ̀kan nínú àwọn ìránṣẹ́ náà mọ́ àgbélébùú ni láti kàn Kristi mọ́ àgbélébùú, kí o sì ṣàkíyèsí pé gbogbo àwọn angẹli mẹ́tẹ̀ẹ̀ta ni a gbé kalẹ̀ gẹ́gẹ́ bí angẹli kọ̀ọ̀kan, ṣùgbọ́n ìhìn Ẹkún Ọ̀gànjọ́ ni ọ̀pọ̀lọpọ̀ angẹli.
“A fi hàn mí ní ìfẹ́ tí gbogbo ọ̀run ní sí iṣẹ́ tí ń lọ lórí ayé. Jésù rán áńgẹ́lì alágbára, aláṣẹ lọ́lá kan láti sọ̀ kalẹ̀ wá kí ó sì kìlọ̀ fún àwọn olùgbé ayé pé kí wọ́n múra sílẹ̀ fún ìfarahàn rẹ̀ kejì. Mo rí áńgẹ́lì alágbára náà bí ó ṣe kúrò níwájú Jésù ní ọ̀run. Níwájú rẹ̀ ni ìmọ́lẹ̀ kan tí ó tàn gidigidi, tí ó sì kún fún ògo ń lọ. A sọ fún mi pé iṣẹ́-ìránṣẹ́ rẹ̀ ni láti fi ògo rẹ̀ tan ayé náà mọ́lẹ̀, àti láti kìlọ̀ fún ènìyàn nípa ìbínú Ọlọ́run tí ń bọ̀. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn gba ìmọ́lẹ̀ náà. Díẹ̀ nínú wọn dàbí ẹni tí ó kún fún ìwòye pípéye, nígbà tí àwọn mìíràn ń yọ̀, tí inú wọn sì dùn gidigidi. A tú ìmọ́lẹ̀ náà sórí gbogbo ènìyàn, ṣùgbọ́n díẹ̀ nínú wọn wá nìkan sábẹ́ agbára ìmọ́lẹ̀ náà, wọn kò sì fi gbogbo ọkàn gba a. Ṣùgbọ́n gbogbo àwọn tí ó gba a yí ojú wọn sókè sí ọ̀run, wọ́n sì yin Ọlọ́run lógo. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ kún fún ìbínú ńlá. Àwọn òjíṣẹ́ ìhìn rere àti àwọn ènìyàn darapọ̀ mọ́ àwọn abàjẹ́, wọ́n sì fi ìdúró ṣinṣin tako ìmọ́lẹ̀ tí áńgẹ́lì alágbára náà tan. Ṣùgbọ́n gbogbo àwọn tí ó gba a yà ara wọn kúrò ní ayé, wọ́n sì darapọ̀ mọ́ ara wọn pẹ̀kipẹ̀ki.”
“Sátánì àti àwọn áńgẹ́lì rẹ̀ ń fi ìgbóná ṣiṣẹ́ láti fa ọkàn gbogbo àwọn tí wọ́n lè fà kúrò ní ìmọ́lẹ̀ náà. Àwọn ẹgbẹ́ tí ó kọ̀ ọ́ ni a fi sílẹ̀ nínú òkùnkùn. Mo rí áńgẹ́lì náà tí ó ń fi ìfẹ́-ọkàn tí ó jinlẹ̀ jù lọ ṣọ́ àwọn ènìyàn Ọlọ́run tí wọ́n jẹ́wọ́, láti kọ ìwà tí wọ́n hù sílẹ̀ sílẹ̀, bí a ṣe mú ìránṣẹ́ tí ó ti ọ̀dọ̀ ọ̀run wá síwájú wọn. Àti bí ọ̀pọ̀lọpọ̀ nínú àwọn tí wọ́n jẹ́wọ́ pé àwọn ní ìfẹ́ sí Jésù ṣe yí padà kúrò nínú ìránṣẹ́ ọ̀run náà pẹ̀lú ẹ̀gàn, ẹ̀yà, àti ìkórìíra, áńgẹ́lì kan pẹ̀lú ìwé àkọsílẹ̀ kan ní ọwọ́ rẹ̀ ṣe àkọsílẹ̀ ìtìjú náà. Gbogbo ọ̀run sì kún fún ìbínú, nítorí pé àwọn ọmọ-ẹ̀yìn rẹ̀ tí wọ́n jẹ́wọ́ ti fi Jésù ṣẹ̀sín.”
“Mo rí ìbànújẹ àwọn tí ń gbẹ́kẹ̀lé. Wọn kò rí Olúwa wọn ní àkókò tí a retí. Ète Ọlọ́run ni láti fi ọjọ́ iwájú pamọ́, kí ó sì mú àwọn ènìyàn rẹ̀ dé ibi ìpinnu. Láìsí àkókò yìí iṣẹ́ tí Ọlọ́run ti pète kò ní ì bá ti ṣẹ. Sátánì ń darí ọkàn púpọ̀lọpọ̀ ènìyàn jìnnà síwájú sínú ọjọ́ iwájú. Àkókò kan tí a kéde fún ìfarahàn Kristi gbọ́dọ̀ mú ọkàn wá sí ìwádìí takuntakun fún ìmúrasílẹ̀ ìsinsìnyí. Bí àkókò náà ṣe kọjá, àwọn tí kò tíì gba ìmọ́lẹ̀ áńgẹ́lì náà ní kíkún darapọ̀ mọ́ àwọn tí wọ́n ti gan ọ̀rọ̀ ọ̀run náà, wọ́n sì yí padà sí àwọn tí ó ní ìbànújẹ pẹ̀lú ẹ̀gàn. Mo rí àwọn áńgẹ́lì ní ọ̀run tí wọ́n ń bá Jésù gbìmọ̀. Wọ́n ti ṣàkíyèsí ipò àwọn tí ń jẹ́wọ́ ara wọn gẹ́gẹ́ bí ọmọlẹ́yìn Kristi. Ìkọjá àkókò pàtó náà ti dán wọn wò, ó sì ti fi wọn hàn ní tòótọ́, a sì wọ̀ púpọ̀lọpọ̀ nínú wọn lórí ìwọ̀n a sì rí i pé wọ́n kùnà. Gbogbo wọn fi ẹnu rara jẹ́wọ́ pé àwọn jẹ́ Kristẹni, síbẹ̀ wọ́n kùnà nínú títẹ̀lé Kristi ní fẹ́rẹ̀ẹ́ gbogbo ọ̀nà. Sátánì yọ̀ gidigidi nípa ipò àwọn tí ń jẹ́wọ́ pé wọ́n jẹ́ ọmọlẹ́yìn Kristi. Ó ní wọn nínú ìdẹkùn rẹ̀. Ó ti darí ọ̀pọ̀jùlọ láti fi ọ̀nà títọ́ sílẹ̀, wọ́n sì ń gbìyànjú láti gun lọ sí ọ̀run ní ọ̀nà mìíràn. Àwọn áńgẹ́lì rí àwọn mímọ́, àwọn aláìlábàwọ́n, àti àwọn ẹni mímọ́, gbogbo wọn dàpọ̀ mọ́ àwọn ẹlẹ́ṣẹ̀ ní Síónì, àti alágàbàgebè agàbàgebè tí ó fẹ́ ayé. Wọ́n ti ń ṣọ́ àwọn olùfẹ́ Jésù tòótọ́; ṣùgbọ́n àwọn oníbàjẹ́ ń nípa lórí àwọn ẹni mímọ́.”
“Àwọn tí ọkàn wọn ń jó pẹ̀lú ìfẹ́-ọkàn àti ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ líle láti rí Jesu, ni a kàwọ̀ fún nípasẹ̀ àwọn ará wọn tí wọ́n jẹ́wọ́ pé àwọn jẹ́ ará wọn, kí wọn má ṣe sọ̀rọ̀ nípa ìbọ̀wá rẹ̀. Àwọn áńgẹ́lì wo gbogbo ìṣẹ̀lẹ̀ náà, wọ́n sì bá ìyókù náà ṣọ̀kan nínú ìbànújẹ́ wọn, àwọn tí wọ́n nífẹ̀ẹ́ sí ìfarahàn Jesu. A yàn áńgẹ́lì alágbára mìíràn láti sọ̀kalẹ̀ wá sí ayé. Jesu fi ìwé kan lé e lọ́wọ́, bí ó sì ti ń bọ̀ wá sí ayé, ó ké pé, Bábílónì ti ṣubú! ti ṣubú! Nígbà náà ni mo tún rí àwọn tí ìrètí wọn ti fọ́ padà di aláyọ̀, wọ́n sì gbé ojú wọn sókè sí ọ̀run, wọ́n ń fi ìgbàgbọ́ àti ìrètí wo ìfarahàn Olúwa wọn. Ṣùgbọ́n ọ̀pọ̀lọpọ̀ dà bí ẹni pé wọ́n ṣì wà nínú ipò òmùgọ̀, bí ẹni pé wọ́n sùn; síbẹ̀ mo lè rí àfihàn ìbànújẹ́ jinlẹ̀ lórí ojú wọn. Àwọn tí ìrètí wọn ti fọ́ rí i láti inú Bíbélì pé wọ́n wà ní àkókò ìdádúró, àti pé wọ́n gbọ́dọ̀ fi sùúrù dúró de ìmúṣẹ ìran náà. Ẹ̀rí kan náà tí ó mú wọn retí Olúwa wọn ní ọdún 1843, ni ó mú wọn retí rẹ̀ ní ọdún 1844. Mo rí i pé ọ̀pọ̀ jùlọ kò ní agbára náà tí ó jẹ́ ààmì ìgbàgbọ́ wọn ní ọdún 1843. Ìdààmú wọn ti mú kí ìgbàgbọ́ wọn rẹ̀wẹ̀sì. Ṣùgbọ́n bí àwọn tí ìrètí wọn ti fọ́ ṣe darapọ̀ mọ́ igbe áńgẹ́lì kejì, ẹgbẹ́ ọmọ-ogun ọ̀run fi ìfẹ́-ọkàn jinlẹ̀ jùlọ wo ọ̀ràn náà, wọ́n sì ṣàkíyèsí ipa ìráńṣẹ́ náà. Wọ́n rí àwọn tí wọ́n ru orúkọ Kristẹni yí padà pẹ̀lú ẹ̀gàn àti ẹ̀yà sí àwọn tí ìrètí wọn ti fọ́. Bí ọ̀rọ̀ náà ṣe jáde láti ẹnu ẹni ẹlẹ́yà pé, Ẹ kò tíì gòkè lọ! áńgẹ́lì kan kọ ọ́ sílẹ̀. Áńgẹ́lì náà wí pé, Wọ́n ń ṣẹ̀sín Ọlọ́run.”
“A tún tọ́ mi sẹ́yìn sí ìgbéga Élíjà. Aṣọ àwọ̀ rẹ̀ ṣubú lórí Élíṣà, àwọn ọmọ búburú (tàbí àwọn ọ̀dọ́) sì tọ̀ ọ́ lẹ́yìn, wọ́n ń fi ṣe ẹlẹ́yà, wọ́n ń ké pé, Lọ sókè, ìwọ orí pákó! Lọ sókè, ìwọ orí pákó! Wọ́n fi Ọlọ́run ṣe ẹlẹ́yà, wọ́n sì pàdé ìjìyà wọn níbẹ̀. Wọ́n ti kọ́ ọ láti ọ̀dọ̀ àwọn òbí wọn. Àti pé àwọn tí wọ́n ti fi èrò àwọn ẹni mímọ́ nípa lílọ sókè ṣe yẹ̀yẹ́, tí wọ́n sì ti fi ṣe ẹlẹ́yà, a ó fi àjàkálẹ̀-àrùn Ọlọ́run bẹ wọ́n wò, wọ́n yóò sì mọ̀ pé kì í ṣe ohun kékeré láti fi í ṣe eré.”
“Jesu rán àwọn áńgẹ́lì mìíràn létíṣẹ́ láti fò lọ́rá kíákíá láti tún ìgbàgbọ́ tí ń rẹ̀wẹ̀sì ti àwọn ènìyàn rẹ̀ ṣe, kí wọ́n sì fún un ní agbára, àti láti múra wọn sílẹ̀ láti lóye ìránṣẹ́ áńgẹ́lì kejì, àti ìṣípò pàtàkì tí a fẹ́ ṣe láìpẹ́ ní ọ̀run. Mo rí i pé àwọn áńgẹ́lì wọ̀nyí gba agbára àti ìmọ́lẹ̀ ńlá lọ́wọ́ Jesu, wọ́n sì fò lọ sí ayé ní kánkán láti mú iṣẹ́-ìránṣẹ́ tí a fi rán wọn ṣẹ láti ran áńgẹ́lì kejì lọ́wọ́ nínú iṣẹ́ rẹ̀. Ìmọ́lẹ̀ ńlá kan tan sórí àwọn ènìyàn Ọlọ́run bí àwọn áńgẹ́lì ṣe ké pé, Kíyèsi i, ọkọ-ìyàwó ń bò, ẹ jáde lọ pàdé rẹ̀. Nígbà náà ni mo rí àwọn tí ìrètí wọn ti dààmú náà dìde, tí wọ́n sì, ní ìbámu pẹ̀lú áńgẹ́lì kejì, kéde pé, Kíyèsi i, ọkọ-ìyàwó ń bò, ẹ jáde lọ pàdé rẹ̀. Ìmọ́lẹ̀ láti ọ̀dọ̀ àwọn áńgẹ́lì náà gba inú òkùnkùn kọjá ní ibi gbogbo. Satani àti àwọn áńgẹ́lì rẹ̀ wá ọ̀nà láti dí ìmọ́lẹ̀ yìí lọ́wọ́ kí ó má bàa tàn kálẹ̀, kí ó sì má bàa ní ipa tí a pèsè rẹ̀ fún. Wọ́n bá àwọn áńgẹ́lì Ọlọ́run jà, wọ́n sì sọ fún wọn pé Ọlọ́run ti tàn àwọn ènìyàn jẹ, àti pé pẹ̀lú gbogbo ìmọ́lẹ̀ àti agbára wọn, wọn kò lè mú kí àwọn ènìyàn gbàgbọ́ pé Jesu ń bọ̀. Àwọn áńgẹ́lì Ọlọ́run tẹ̀síwájú nínú iṣẹ́ wọn, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé Satani ń tiraka láti dí ọ̀nà náà pa, àti láti fà ọkàn àwọn ènìyàn kúrò nínú ìmọ́lẹ̀ náà. Àwọn tí wọ́n gbà á rí bí ẹni pé inú wọn dùn gidigidi. Wọ́n gbé ojú wọn sókè sí ọ̀run, wọ́n sì ń hára gàgà fún ìfarahàn Jesu. Àwọn kan wà nínú ìbànújẹ́ ńlá, wọ́n ń sunkún, wọ́n sì ń gbàdúrà. Ó dà bí ẹni pé ojú wọn dúró lórí ara wọn, wọn kò sì gbójúgboyà láti wo sókè.”
“Ìmọ̀lẹ̀ iyebíye kan láti ọ̀run ya òkùnkùn kúrò lórí wọn, ojú wọn sì, èyí tí ó ti dì mọ́ ara wọn nínú ìrètí tí ó ti sọnù, yí sókè, nígbà tí a sì ń fi ọpẹ́ àti ayọ̀ mímọ́ hàn lórí gbogbo ìrí wọn. Jesu àti gbogbo ẹgbẹ́ àwọn áńgẹ́lì fi ìtẹ́wọ́gbà wo àwọn olóòótọ́ tí ń dúró de.”
“Àwọn tí wọ́n kọ́, tí wọ́n sì tako ìmọ́lẹ̀ ìráńṣẹ́ áńgẹ́lì àkọ́kọ́, pàdánù ìmọ́lẹ̀ ti ẹlẹ́ẹ̀kejì, wọn kò sì lè jèrè èrè kankan láti inú agbára àti ògo tí ó bá ìráńṣẹ́ náà lọ, pé, Kíyèsi i, Ọkọ-iyàwó ń bọ̀. Jesu yí padà kúrò lọ́dọ̀ wọn pẹ̀lú ìrunú. Wọ́n ti ṣe é ní kéré, wọ́n sì ti kọ̀ ọ́. Àwọn tí wọ́n gba ìráńṣẹ́ náà ni a fi ìkùùkuu ògo bò wọ́n. Wọ́n dúró, wọ́n ṣọ́ra, wọ́n sì gbàdúrà láti mọ ìfẹ́ Ọlọ́run. Wọ́n bẹ̀rù gidigidi láti ṣẹ̀ ọ́. Mo rí Satani àti àwọn áńgẹ́lì rẹ̀ tí wọ́n ń wá ọ̀nà láti pa ìmọ́lẹ̀ ọ̀run yìí mọ́ kúrò lọ́dọ̀ àwọn ènìyàn Ọlọ́run; ṣùgbọ́n níwọ̀n ìgbà tí àwọn olùdúró yẹn bá pa ìmọ́lẹ̀ náà mọ́, tí wọ́n sì ń gbé ojú wọn sókè kúrò lórí ayé sí Jesu, Satani kò lè ní agbára kankan láti gba ìmọ́lẹ̀ iyebíye yìí kúrò lọ́dọ̀ wọn. Ìráńṣẹ́ tí a fi láti ọ̀run bínú sí Satani àti àwọn áńgẹ́lì rẹ̀ gidigidi, àti àwọn tí wọ́n jẹ́wọ́ pé wọ́n fẹ́ràn Jesu, ṣùgbọ́n tí wọ́n kẹ́gàn wíwá rẹ̀, fi ẹ̀gàn ṣe, wọ́n sì ṣe yẹ̀yẹ́ sí àwọn olóòótọ́, àwọn tí wọ́n ń gbẹ́kẹ̀lé. Ṣùgbọ́n áńgẹ́lì kan ṣàmì sí gbogbo ẹ̀gàn, gbogbo àbùkù, gbogbo ìfìyàjẹni tí wọ́n gba lọ́wọ́ àwọn ará wọn tí wọ́n jẹ́wọ́. Pupọ̀lọpọ̀ gbé ohùn wọn sókè láti ké pé, Kíyèsi i, Ọkọ-iyàwó ń bọ̀, wọ́n sì fi àwọn ará wọn sílẹ̀, àwọn tí kò fẹ́ràn ìfarahàn Jesu, tí wọn kò sì ní jẹ́ kí wọ́n máa gbé ọ̀ràn ìbọ̀wọ̀ kejì rẹ̀ lé lórí. Mo rí Jesu yí ojú rẹ̀ kúrò lọ́dọ̀ àwọn tí wọ́n kọ́, tí wọ́n sì kẹ́gàn wíwá rẹ̀, lẹ́yìn náà ó pàṣẹ fún àwọn áńgẹ́lì pé kí wọ́n mú àwọn ènìyàn rẹ̀ jáde kúrò láàárín àwọn aláìmọ́, kí wọ́n má bà a di aláìmọ́. Àwọn tí wọ́n ṣègbọràn sí àwọn ìráńṣẹ́ náà dúró jáde ní òmìnira àti ìṣọ̀kan. Ìmọ́lẹ̀ mímọ́ kan tí ó tayọ tayọ tàn sórí wọn. Wọ́n kọ ayé sílẹ̀, wọ́n fa ọkàn ìfẹ́ wọn kúrò nínú rẹ̀, wọ́n sì rúbọ àwọn ire ayé wọn. Wọ́n fi ìṣúra ayé wọn sílẹ̀, ojú ìretí wọn tí ó kún fún àníyàn sì dojú kọ ọ̀run, ní ìfojúsọ́nà láti rí Olùdáǹdè olùfẹ́ wọn. Ayọ̀ mímọ́, ayọ̀ mímọ́tótó, ń tàn lára ojú wọn, ó sì ń sọ nípa àlàáfíà àti ayọ̀ tí ń jọba nínú wọn. Jesu pa á fún àwọn áńgẹ́lì rẹ̀ pé kí wọ́n lọ fún wọn ní agbára, nítorí wákàtí ìdánwò wọn ti súnmọ́. Mo rí i pé a kò tíì dán àwọn olùdúró wọ̀nyí wò bí a ti ní láti dán wọn wò. Wọ́n kò tíì bọ́ kúrò nínú àṣìṣe. Mo sì rí àánú àti oore Ọlọ́run nínú rírán ìkìlọ̀ sí àwọn ènìyàn ayé, àti àwọn ìráńṣẹ́ tí a tún ń rán láti mú wọn dé ibi àkókò kan, láti darí wọn sí ìwádìí ara ẹni pẹkipẹki, kí wọ́n lè tú ara wọn kúrò nínú àwọn àṣìṣe tí a ti jogún láti ọ̀dọ̀ àwọn aláìnígbàgbọ́ àti àwọn Páápà. Nípasẹ̀ àwọn ìráńṣẹ́ wọ̀nyí ni Ọlọ́run ti ń mú àwọn ènìyàn rẹ̀ jáde sí ibi tí ó ti lè ṣiṣẹ́ fún wọn pẹ̀lú agbára tí ó tóbi jù, àti níbi tí wọ́n ti lè pa gbogbo àṣẹ rẹ̀ mọ́....”
“Bí iṣẹ́ ìránṣẹ́ Jésù ṣe parí ní Ibi Mímọ́, tí ó sì wọ Ibi Mímọ́ Jùlọ, tí ó sì dúró níwájú àpótí májẹ̀mú tí ó ní òfin Ọlọ́run nínú rẹ̀, ó rán angẹli alágbára mìíràn sí ayé pẹ̀lú ìhìn-iṣẹ́ kẹta. Ó fi àkájọ ìwé kan sí ọwọ́ angẹli náà, àti bí ó ti ń sọ̀kalẹ̀ wá sí ayé nínú ọlá àti agbára, ó kéde ìkìlọ̀ tí ń mú ìbẹ̀rù wá, ìhalẹ̀ tí ó burú jùlọ tí a ti gbé wá fún ènìyàn rí. A ṣe ìhìn-iṣẹ́ yìí láti mú àwọn ọmọ Ọlọ́run wà lójúfò, kí ó sì fi wákàtí ìdánwò àti ìrora tí ń bẹ níwájú wọn hàn wọ́n. Angẹli náà wí pé, A ó mú wọn wọ ìjà tímọ́tímọ́ pẹ̀lú ẹranko náà àti ère rẹ̀. Ìrètí kan ṣoṣo wọn fún ìyè àìnípẹ̀kun ni pé kí wọ́n dúró ṣinṣin. Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ẹ̀mí wọn wà nínú ewu, síbẹ̀ wọ́n gbọ́dọ̀ di òtítọ́ mú ṣinṣin. Angẹli kẹta parí ìhìn-iṣẹ́ rẹ̀ pẹ̀lú ọ̀rọ̀ wọ̀nyí pé, “Níhìn-ín ni sùúrù àwọn ènìyàn mímọ́ wà; níhìn-ín ni àwọn tí ń pa àwọn òfin Ọlọ́run mọ́, àti ìgbàgbọ́ Jésù wà.” Bí ó ti tún ọ̀rọ̀ wọ̀nyí sọ, ó tọ́ka sí Tẹ́ńpìlì Ọ̀run. Ọkàn gbogbo àwọn tí ó gba ìhìn-iṣẹ́ yìí mọ́ ni a darí sí Ibi Mímọ́ Jùlọ, níbi tí Jésù dúró níwájú àpótí májẹ̀mú, tí ó ń ṣe ìgbẹ̀yìn ìbẹ̀bẹ̀ rẹ̀ fún gbogbo àwọn tí àánú ṣì dúró de, àti fún àwọn tí wọ́n ti ṣẹ òfin Ọlọ́run nítorí àìmọ̀. A ṣe ètùtù yìí fún àwọn olódodo tí ó ti kú gẹ́gẹ́ bí a ti ṣe é fún àwọn olódodo alààyè. Jésù ń ṣe ètùtù fún àwọn tí ó kú láì gba ìmọ́lẹ̀ nípa àwọn òfin Ọlọ́run, àwọn tí wọ́n ṣẹ̀ nítorí àìmọ̀.”
“Lẹ́yìn tí Jésù ṣí ilẹ̀kùn Ibi Mímọ́ Jùlọ, ìmọ́lẹ̀ ọjọ́ Ìsinmi ni a rí, a sì gbọdọ̀ dán àwọn ènìyàn Ọlọ́run wò, kí a sì fi wọ́n hàn pé wọ́n dúró ṣinṣin, gẹ́gẹ́ bí Ọlọ́run ti dán àwọn ọmọ Ísírẹ́lì wò ní ayé àtijọ́, láti rí i bóyá wọn yóò pa òfin rẹ̀ mọ́. Mo rí angẹli kẹta náà tí ó ń tọ́ka sókè, tí ó ń fi ọ̀nà hàn fún àwọn ẹni tí ìrètí wọn ti bàjẹ́ sí Ibi Mímọ́ Jùlọ ti Ibi Mímọ́ ti ọ̀run. Nípa ìgbàgbọ́ ni wọ́n tẹ̀lé Jésù wọ Ibi Mímọ́ Jùlọ. Wọ́n tún ti rí Jésù, ayọ̀ àti ìrètí sì tún yọ jáde ní òtútù. Mo rí wọn tí wọ́n ń wo ẹ̀yìn, tí wọ́n ń ṣàyẹ̀wò ìgbà àtijọ́, láti inú ìkéde ìbọ̀wọ̀ kejì Jésù, títí lọ nípasẹ̀ ìrìnàjò wọn dé ìparí àkókò náà ní 1844. Wọ́n rí i pé a ti ṣàlàyé ìdààmú wọn, ayọ̀ àti ìdánilójú sì tún mú wọn láàyè. Angẹli kẹta ti tan ìmọ́lẹ̀ sórí ìgbà àtijọ́, ìsinsin yìí, àti ọjọ́ iwájú, wọ́n sì mọ̀ pé ní tòótọ́ Ọlọ́run ti darí wọn nípasẹ̀ ìtọ́sọ́nà àdììtú rẹ̀.”
“A ṣàfihàn fún mi pé ìyókù náà tẹ̀lé Jésù wọ Ibi Mímọ́ Jùlọ, wọ́n sì rí àpótí májẹ̀mú náà, àti àga àánú, a sì mú wọn lórí gidigidi nípasẹ̀ ògo wọn. Jésù gbé ìbòrí àpótí náà sókè, sì wò ó! àwọn tábìlì òkúta náà wà, tí a sì kọ àwọn òfin mẹ́wàá sórí wọn. Wọ́n tọ̀ ọ́ kalẹ̀ nínú àwọn ọ̀rọ̀ alààyè náà; ṣùgbọ́n wọ́n yà sẹ́yìn pẹ̀lú ìwarìrì nígbà tí wọ́n rí òfin kẹrin ń gbé láàárín àwọn ìlànà mímọ́ mẹ́wàá náà, nígbà tí ìmọ́lẹ̀ tí ó tàn jù sí i ń ràn sórí rẹ̀ ju lórí àwọn mẹ́sàn-án yòókù lọ, tí àwọ̀n ògo sì yí i ká ní gbogbo àyíká. Kò sí ohun kan tí wọ́n rí níbẹ̀ tí ń jẹ́ kí wọ́n mọ̀ pé a ti pa Sábáàtì rẹ́, tàbí pé a ti yí i padà sí ọjọ́ kìn-ín-ní ọ̀sẹ̀. Ó dúró gẹ́gẹ́ bí a ti sọ ọ́ láti ẹnu Ọlọ́run nínú ìlágo pàtàkì àti ẹlẹ́rùjẹ̀jẹ̀ lórí òkè, nígbà tí mànàmáná ń dán, tí àrá sì ń kọ́, àti nígbà tí a fi ìka mímọ́ tirẹ̀ fúnra rẹ̀ kọ ọ́ sórí àwọn tábìlì òkúta náà. Ọjọ́ mẹ́fà ni ìwọ yóò ṣiṣẹ́, kí o sì ṣe gbogbo iṣẹ́ rẹ; ṣùgbọ́n ọjọ́ keje ni Sábáàtì Olúwa Ọlọ́run rẹ. Ẹnu yà wọ́n bí wọ́n ti ń wo ìtọ́jú tí a fi ṣe àwọn òfin mẹ́wàá náà. Wọ́n rí i pé a gbé wọn sí tòsí Jèhófà, tí ìmímọ́ rẹ̀ sì bò wọ́n, tí ó sì dáàbò bo wọ́n. Wọ́n rí i pé wọ́n ti ń tẹ òfin kẹrin inú Díkálọ́gù mọ́lẹ̀ lábẹ́ ẹsẹ̀, àti pé wọ́n ti ń pa ọjọ́ kan mọ́ tí àwọn aláìnígbàgbọ́ àti àwọn Pápásì fi lé wọn lọ́wọ́, dípò ọjọ́ tí Jèhófà ti yà sọ́tọ̀. Wọ́n rẹ ara wọn sílẹ̀ níwájú Ọlọ́run, wọ́n sì ṣọ̀fọ̀ nítorí àwọn ìrékọjá wọn ti ìgbàanì.
“Mo rí i pé tùràrí inú àwo tùràrí náà ń ru èéfín bí Jésù ṣe ń fi àwọn ìjẹ́wọ́ ẹ̀ṣẹ̀ àti àdúrà wọn rúbọ sí Baba rẹ̀. Bí ó sì ti ń gòkè lọ, ìmọ́lẹ̀ dídán kan bà lé Jésù, àti lórí àga-àánú; àwọn olóòtítọ́, aládùúgbò-àdúrà náà, tí ọkàn wọn bàjẹ́ nítorí pé wọ́n ti rí i pé àwọn jẹ́ aláìlèpa òfin Ọlọ́run, ni a sì bùkún fún wọn, ojú wọn sì tàn yòò pẹ̀lú ìrètí àti ayọ̀. Wọ́n darapọ̀ mọ́ iṣẹ́ angẹli kẹta, wọ́n sì gbé ohùn wọn sókè, wọ́n sì kéde ìkìlọ̀ pàtàkì náà. Ṣùgbọ́n ní ìbẹ̀rẹ̀, díẹ̀ ni ó gba ìhìnrere náà; síbẹ̀ wọ́n fi agbára tẹ̀síwájú láti kéde ìkìlọ̀ náà. Nígbà náà ni mo rí ọ̀pọ̀ ènìyàn gba ìhìnrere angẹli kẹta náà mọ́ra, wọ́n sì darapọ̀ ohùn wọn mọ́ ti àwọn tí ó kọ́kọ́ kéde ìkìlọ̀ náà, wọ́n sì gbé Ọlọ́run ga, wọ́n sì yin í lógo nípa pípa Ọjọ́ Ìsinmi mímọ́ rẹ̀ mọ́.”
“Ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn tí wọ́n gba ìhìn-iṣẹ́ kẹta mọ́ra kò ní ìrírí nínú àwọn ìhìn-iṣẹ́ méjèèjì àkọ́kọ́. Sátánì mọ èyí, ojú búburú rẹ̀ sì wà lórí wọn láti bi wọ́n ṣubú; ṣùgbọ́n áńgẹ́lì kẹta náà ń tọ́ka wọn sí Ibi Mímọ́ Jùlọ, àwọn tí wọ́n sì ti ní ìrírí nínú àwọn ìhìn-iṣẹ́ tí ó ti kọjá ń fi ọ̀nà hàn wọ́n sí Tẹ́ńpìlì ọ̀run. Ọ̀pọ̀ ni wọ́n rí ẹ̀wọ̀n òtítọ́ pípé nínú àwọn ìhìn-iṣẹ́ àwọn áńgẹ́lì náà, wọ́n sì fi ayọ̀ gba á. Wọ́n gba wọ́n mọ́ra ní ìtòlẹ́sẹẹsẹ wọn, wọ́n sì tẹ̀lé Jésù nípa ìgbàgbọ́ sínú Tẹ́ńpìlì ọ̀run. A fi àwọn ìhìn-iṣẹ́ wọ̀nyí hàn mí gẹ́gẹ́ bí ìdákọ̀ró láti di ara náà mú ṣinṣin. Bí ẹnìkọ̀ọ̀kan sì ti ń gba wọ́n, tí wọ́n sì ń lóye wọn, a máa dáàbò bo wọ́n kúrò lọ́wọ́ ọ̀pọ̀ ìtànjẹ Sátánì.”
“Lẹ́yìn ìdààmú ńlá ti ọdún 1844, Satani àti àwọn áńgẹ́lì rẹ̀ ń ṣiṣẹ́ lọ́wọ́ gidigidi nínú títẹ ìdẹ sílẹ̀ láti mú kí ìgbàgbọ́ ara náà rú. Ó ń nípa lórí ọkàn àwọn ènìyàn kọ̀ọ̀kan tí wọ́n ní ìrírí ara wọn nínú nǹkan wọ̀nyí. Wọ́n ní ìrísí ìrẹ̀lẹ̀. Wọ́n yí ìhìnrere àkọ́kọ́ àti èkejì padà, wọ́n sì ń tọ́ka sí ọjọ́ iwájú fún ìmúṣẹ wọn, nígbà tí àwọn mìíràn ń tọ́ka jìnà sí ẹ̀yìn sẹ́yìn nínú ìgbà àtijọ́, tí wọ́n ń kéde pé níbẹ̀ ni a ti mú wọn ṣẹ. Àwọn ẹni wọ̀nyí ń fa ọkàn àwọn aláìnírírí kúrò lọ́nà, wọ́n sì ń mú kí ìgbàgbọ́ wọn rú. Àwọn kan ń wá inú Bíbélì láti gbìyànjú láti kọ́ ìgbàgbọ́ tiwọn sókè, lọ́tọ̀ sí ara náà. Satani yọ̀ gidigidi nínú gbogbo èyí; nítorí ó mọ̀ pé àwọn tí wọ́n ya ara wọn kúrò ní ìdákọ̀ró náà, òun lè nípa lórí wọn pẹ̀lú onírúurú aṣìṣe, kí ó sì lé wọn kiri pẹ̀lú afẹ́fẹ́ ẹ̀kọ́. Ọ̀pọ̀ àwọn tí wọ́n ti ṣáájú nínú ìhìnrere àkọ́kọ́ àti èkejì sẹ́ wọn, ìpínyà àti túká sì wà káàkiri ara náà. Nígbà náà ni mo rí Wm. Miller. Ó dà bí ẹni tí ọkàn rẹ̀ daru, ìbànújẹ́ àti ìpọ́njú sì ti tẹ́ ẹ lójú nítorí àwọn ènìyàn rẹ̀. Ó rí ẹgbẹ́ náà tí wọ́n wà ní ìṣọ̀kan àti nínú ìfẹ́ ní 1844, tí wọ́n ń pàdánù ìfẹ́ wọn sí ara wọn, tí wọ́n sì ń tako ara wọn. Ó rí wọn tí wọ́n ń padà sínú ipò tútù, ìpadàsẹ́yìn. Ìbànújẹ́ sọ agbára rẹ̀ di àfín. Mo rí àwọn olórí ọkùnrin tí wọ́n ń ṣọ Wm. Miller, tí wọ́n sì ń bẹ̀rù pé kó lè gba ìhìnrere áńgẹ́lì kẹta àti àwọn òfin Ọlọ́run mọ́ra. Bí ó sì ti máa ń tẹ̀ sí ìmọ́lẹ̀ láti ọ̀run, àwọn ọkùnrin wọ̀nyí á máa pèsè ète kan láti fa ọkàn rẹ̀ kúrò. Mo rí ipa ènìyàn tí wọ́n ń lò láti pa ọkàn rẹ̀ mọ́ nínú òkùnkùn, àti láti pa agbára ipa rẹ̀ mọ́ láàárín wọn. Nígbẹ̀yìn-gbẹ́yín Wm. Miller gbé ohùn rẹ̀ sókè lòdì sí ìmọ́lẹ̀ láti ọ̀run. Ó kùnà nípa àìgbà ìhìnrere náà tí ì bá ti ṣàlàyé ìdààmú rẹ̀ ní kíkún, tí ì bá sì ti ta ìmọ́lẹ̀ àti ògo sórí ìgbà tí ó ti kọjá, tí ì bá ti sọ agbára rẹ̀ tí ó ti rẹ̀ tan sọjí, tí ì bá ti mú ìrètí rẹ̀ tàn kálẹ̀, tí ì bá sì ti darí i láti fi ògo fún Ọlọ́run. Ṣùgbọ́n ó tẹ̀ sí ọgbọ́n ènìyàn dípò ọgbọ́n ti Ọlọ́run; níwọ̀n bí ó ti ti rẹ̀ gidigidi nítorí iṣẹ́ àṣekára nínú ìdí iṣẹ́ Olúwa rẹ̀, àti nítorí ọjọ́ orí, kò ní ìdájọ́ ẹ̀bi tó pọ̀ tó bí àwọn tí wọ́n dí i lọ́wọ́ kúrò nínú òtítọ́. Àwọn wọ̀nyí ni ojúṣe náà wà lórí, ẹ̀ṣẹ̀ náà sì wà lórí wọn. Bí Wm. Miller bá ti lè rí ìmọ́lẹ̀ ìhìnrere kẹta, ọ̀pọ̀ nǹkan tí ó dà bí òkùnkùn àti àdììtú sí i ni a bá ti ṣàlàyé. Àwọn arákùnrin rẹ̀ fi ìfẹ́ àti ìfẹ́sí jinlẹ̀ bẹ́ẹ̀ hàn sí i, tí ó fi rò pé kò lè ya ara rẹ̀ kúrò lọ́dọ̀ wọn. Ọkàn rẹ̀ á máa yí sí òtítọ́; ṣùgbọ́n lẹ́yìn náà ó wo àwọn arákùnrin rẹ̀. Wọ́n tako òtítọ́ náà. Ṣé ó lè ya ara rẹ̀ kúrò lọ́dọ̀ àwọn tí wọ́n ti dúró lẹ́gbẹ̀ẹ́ rẹ̀, tí wọ́n sì ti fi èjìká kàn èjìká pẹ̀lú rẹ̀ nínú ìkéde ìbọ̀wá Jesu? Ó rò pé dájúdájú wọn kì yóò ṣìnà mú un.”
“Ọlọ́run jẹ́ kí ó wá lábẹ́ agbára Satani, àti kí ikú ní ìṣàkóso lórí rẹ̀. Ó fi í pamọ́ sínú ibojì, kúrò lọ́dọ̀ àwọn tí wọ́n ń fà á kúrò lọ́dọ̀ Ọlọ́run nígbà gbogbo. Mósè ṣìṣe bí ó ti fẹ́rẹ̀ẹ́ wọ ilẹ̀ ìlérí. Bákan náà, mo rí i pé Wm. Miller ṣìṣe nígbà tí ó sún mọ́ ìwọlé sí Kénáánì ọ̀run, ní fífi ipa rẹ̀ lọ lòdì sí òtítọ́. Àwọn mìíràn ló fà á sínú èyí. Àwọn mìíràn ni yóò jíròrò rẹ̀ níwájú Ọlọ́run. Ṣùgbọ́n àwọn áńgẹ́lì ń ṣọ́ erùpẹ̀ iyebíye ìránṣẹ́ Ọlọ́run yìí, yóò sì jáde ní ìró ìpè ìkẹyìn.
“Mo rí ẹgbẹ́ ènìyàn kan tí wọ́n dúró ní ààbò pípé, tí wọ́n sì dúró ṣinṣin, tí wọn kì yóò sì fi ojú rere hàn sí àwọn tí yóò fẹ́ dá ìgbàgbọ́ tí a ti fi ìdí rẹ̀ múlẹ̀ nínú ara náà rú. Ọlọ́run fi ìtẹ́wọ́gbà wo wọn. A fi ìgbésẹ̀ mẹ́ta hàn mí—ọ̀kan, méjì àti mẹ́ta—ìhìnrere áńgẹ́lì àkọ́kọ́, èkejì àti ẹ̀kẹta. Áńgẹ́lì náà wí pé, Ègbé ni fún ẹni tí yóò yí òkúta kan kúrò, tàbí kí ó ru pínì kan nínú àwọn ìhìnrere wọ̀nyí. Ìmọ̀ òtítọ́ nípa àwọn ìhìnrere wọ̀nyí ṣe pàtàkì gidigidi. Àyànmọ́ ọkàn àwọn ènìyàn so mọ́ bí a ṣe ń gbà wọ́n. A tún mú mi sọ̀kalẹ̀ lẹ́ẹ̀kansi kọjá àwọn ìhìnrere wọ̀nyí, mo sì rí bí àwọn ènìyàn Ọlọ́run ṣe rà ìrírí wọn lọ́wọ́ gan-an. A ti rí i gbà nípasẹ̀ ìjìyà púpọ̀ àti ìjà líle. Ní ìgbésẹ̀ ní ìgbésẹ̀ ni Ọlọ́run ti mú wọn lọ, títí tí ó fi gbé wọn kalẹ̀ lórí pèpéle tí ó lágbára, tí a kò lè mì. Nígbà náà ni mo rí àwọn ènìyàn kọ̀ọ̀kan bí wọ́n ṣe ń sún mọ́ pèpéle náà, pé kí wọ́n tó gbé ẹsẹ̀ lé e, wọ́n máa ń yẹ ìpìlẹ̀ rẹ̀ wò. Àwọn kan, pẹ̀lú ayọ̀, gbé ẹsẹ̀ lé e lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀. Àwọn mìíràn bẹ̀rẹ̀ sí í wá àṣìṣe nínú bí a ṣe fi ìpìlẹ̀ pèpéle náà lélẹ̀. Wọ́n fẹ́ kí a ṣe àtúnṣe sí i, nígbà náà ni pèpéle náà yóò péye jù, àwọn ènìyàn sì yóò láyọ̀ púpọ̀ sí i. Àwọn kan sọ̀kalẹ̀ kúrò lórí pèpéle náà, wọ́n sì ṣe àyẹ̀wò rẹ̀, lẹ́yìn náà wọ́n rí àṣìṣe nínú rẹ̀, wọ́n ń kéde pé a fi í lélẹ̀ lọ́nà tí kò tọ́. Mo rí i pé ó fẹ́rẹ̀ẹ́ jẹ́ pé gbogbo wọn dúró ṣinṣin lórí pèpéle náà, wọ́n sì ń gba àwọn mìíràn níyànjú tí wọ́n ti sọ̀kalẹ̀ kúrò lórí rẹ̀ pé kí wọ́n dá ẹ̀dùn wọn dúró, nítorí Ọlọ́run ni akọ́lé-ònà, wọ́n sì ń bá a jà. Wọ́n tún sọ iṣẹ́ ìyanu Ọlọ́run tí ó ti darí wọn wá sí pèpéle tí ó dúró ṣinṣin náà, àti pé ní ìṣọ̀kan ó fẹ́rẹ̀ẹ́ jẹ́ pé gbogbo wọn gbé ojú wọn sókè sí ọ̀run, wọ́n sì fi ohùn rara yin Ọlọ́run lógo. Èyí kan àwọn kan lára àwọn tí wọ́n ti ń ṣe ẹ̀dùn tí wọ́n sì ti fi pèpéle náà sílẹ̀, wọ́n sì tún fi ìríra ara-ẹni hàn, wọ́n gbé ẹsẹ̀ lé e padà.”
“A tún tọ́ mi sẹ́yìn sí ìkéde ìbọ̀wọ̀ Kristi àkọ́kọ́. A rán Jòhánù ní ẹ̀mí àti agbára Èlíjà láti pèsè ọ̀nà sílẹ̀ fún wíwá Jésù. Àwọn tí wọ́n kọ ẹ̀rí Jòhánù kò rí àǹfààní kankan nínú àwọn ẹ̀kọ́ Jésù. Ìtakò wọn sí ìkéde ìbọ̀wọ̀ rẹ̀ àkọ́kọ́ fi wọ́n sí ipò kan níbi tí wọn kò fi lè tètè gba ẹ̀rí tí ó lágbára jùlọ pé òun ni Mèsáyà. Sátánì mú àwọn tí wọ́n kọ ìròyìn Jòhánù lọ síwájú sí i, láti tún kọ Jésù, kí wọ́n sì kàn án mọ́ àgbélébùú. Nípa ṣíṣe èyí, wọ́n fi ara wọn sí ipò kan níbi tí wọn kò ti lè gba ìbùkún náà ní ọjọ́ Pẹ́ńtíkọ́sì, èyí tí yóò ti kọ́ wọn ní ọ̀nà sínú Ibi Mímọ́ ti ọ̀run. Yíyà aṣọ ìkélé tẹ́ńpìlì náà ya fi hàn pé àwọn ẹbọ àti àṣà àwọn Júù kì yóò tún jẹ́ gbígba mọ́. A ti rú Ẹbọ ńlá náà, a sì ti tẹ́wọ́ gbà á, Ẹ̀mí Mímọ́ sì, ẹni tí ó sọ̀kalẹ̀ ní ọjọ́ Pẹ́ńtíkọ́sì, gbé ọkàn àwọn ọmọ-ẹ̀yìn kúrò ní Ibi Mímọ́ ti ayé lọ sí Ibi Mímọ́ ti ọ̀run, níbi tí Jésù ti wọlé pẹ̀lú ẹ̀jẹ̀ tirẹ̀, tí ó sì da àwọn àǹfààní ètùtù rẹ̀ sórí àwọn ọmọ-ẹ̀yìn rẹ̀. Wọ́n fi àwọn Júù sílẹ̀ nínú ìtànjẹ pípé àti òkùnkùn gidi pátápátá. Wọ́n pàdánù gbogbo ìmọ́lẹ̀ tí wọ́n bá lè ní nípa ètò ìgbàlà, wọ́n sì ṣì ń gbẹ́kẹ̀ lé àwọn ẹbọ àti ọrẹ wọn tí kò ní ìrànlọ́wọ́ kankan. Wọn kò lè rí àǹfààní gbà láti inú iṣẹ́ alárinà Kristi ní Ibi Mímọ́. Ibi Mímọ́ ti ọ̀run ti gba ipò ti ti ayé, síbẹ̀ wọn kò ní ìmọ̀ nípa ọ̀nà sí ọ̀run.”
“Ọ̀pọ̀ ènìyàn ń fi ìbẹ̀rù wo ọ̀nà tí àwọn Júù gbà tọ́ sí Jésù nínú pípa á kọ̀ àti kíkàn án mọ́ àgbélébùú. Nígbà tí wọ́n sì ń ka ìtàn ìtìjú ìkà tí a fi ṣe é, wọ́n rò pé àwọn ní ìfẹ́ sí Kristi, àti pé àwọn kì yóò tí ì sẹ́ gẹ́gẹ́ bí Pétérù, tàbí kí wọ́n kan án mọ́ àgbélébùú gẹ́gẹ́ bí àwọn Júù. Ṣùgbọ́n Ọlọ́run, ẹni tí ó ti jẹ́rìí sí ìbánújẹ tí wọ́n fi ẹnu hàn fún Ọmọ rẹ̀, ti dán wọn wò, ó sì ti mú ìfẹ́ tí wọ́n jẹ́wọ́ pé àwọn ní fún Jésù wá sí ibi ìdánwò.”
“Gbogbo ọ̀run fi ìfẹ́-ọkàn tí ó jinlẹ̀ jùlọ wo bí a ṣe gba ìhìn náà. Ṣùgbọ́n ọ̀pọ̀ àwọn tí wọ́n jẹ́wọ́ pé àwọn fẹ́ràn Jésù, tí wọ́n sì ń da omijé sílẹ̀ bí wọ́n ṣe ń ka ìtàn àgbélébùú, dípò kí wọ́n fi ayọ̀ gba ìhìn náà, ìbínú ru wọ́n, wọ́n sì ń fi ẹ̀gàn ṣe ìròyìn ayọ̀ nípa bíbọ̀ Jésù, wọ́n sì ń pè é ní ìtànjẹ. Wọn kò fẹ́ bá àwọn tí wọ́n ní ìfẹ́ sí ìfarahàn rẹ̀ ní ìdàpọ̀, ṣùgbọ́n wọ́n kórìíra wọn, wọ́n sì lé wọn jáde kúrò nínú àwọn ìjọ. Àwọn tí ó kọ ìhìn àkọ́kọ́ náà kò lè rí èrè kankan gbà láti inú èkejì, bẹ́ẹ̀ ni wọn kò rí èrè gbà nínú igbe ọ̀ganjọ́, èyí tí ó yẹ kí ó pèsè wọn sílẹ̀ láti fi ìgbàgbọ́ wọlé pẹ̀lú Jésù sínú Ibi Mímọ́ Jùlọ nínú Ibi Mímọ́ ti ibi ìjọsìn ọ̀run. Nípa kíkọ àwọn ìhìn méjèèjì tí ó ṣáájú náà, wọn kò lè rí ìmọ́lẹ̀ kankan nínú ìhìn áńgẹ́lì kẹta, èyí tí ń fi ọ̀nà hàn sí Ibi Mímọ́ Jùlọ. Mo rí i pé àwọn ìjọ orúkọ lásán, gẹ́gẹ́ bí àwọn Júù ṣe kan Jésù mọ́ àgbélébùú, ni wọ́n ti kan àwọn ìhìn wọ̀nyí mọ́ àgbélébùú pẹ̀lú; nítorí náà wọn kò ní ìmọ̀ nípa ìṣípò tí a ṣe ní ọ̀run, tàbí nípa ọ̀nà sí Ibi Mímọ́ Jùlọ, wọn kò sì lè rí èrè gbà láti inú ìbẹ̀bẹ̀ Jésù níbẹ̀. Gẹ́gẹ́ bí àwọn Júù, tí wọ́n ń rú àwọn ẹbọ wọn tí kò ní ìtóbilọ́lá, ni wọ́n ń rú àwọn àdúrà wọn tí kò ní ìtóbilọ́lá sí apá ilé mímọ́ tí Jésù ti fi sílẹ̀, Satani sì, ní inú-dídùn sí ẹ̀tàn àwọn ẹni tí wọ́n jẹ́wọ́ pé wọ́n jẹ́ ọmọlẹ́yìn Kristi, ń di wọn mú ṣinṣin nínú okùn ẹ̀gẹ́ rẹ̀, ó sì ń gba ìwà ẹ̀sìn wọ̀, ó sì ń fa ọkàn àwọn Kristẹni wọ̀nyí tí wọ́n jẹ́wọ́ pé wọ́n jẹ́ tirẹ̀ sí ọ̀dọ̀ ara rẹ̀, ó sì ń ṣiṣẹ́ pẹ̀lú agbára rẹ̀, àwọn àmì rẹ̀, àti àwọn iṣẹ́ ìyanu èké. Àwọn kan ni ó tan ní ọ̀nà kan, àwọn mìíràn sì ni ó tan ní ọ̀nà mìíràn. Ó ti pèsè oríṣìíríṣìí ìtànjẹ láti ní ipa lórí oríṣìíríṣìí ọkàn. Àwọn kan ń wo ìtànjẹ kan pẹ̀lú ìbẹ̀rù ńlá, nígbà tí wọ́n fi ìmúrasílẹ̀ gba òmíràn. Satani ń tan àwọn kan jẹ nípasẹ̀ Spiritualism. Ó tún ń bọ̀ gẹ́gẹ́ bí áńgẹ́lì ìmọ́lẹ̀, ó sì ń tan ipa rẹ̀ ká ilẹ̀ náà. Mo rí àwọn ìsọdọtun èké ní ibi gbogbo. Inú àwọn ìjọ dùn gidigidi, wọ́n sì ro pé Ọlọ́run ń ṣiṣẹ́ lọ́nà ìyanu fún wọn, nígbà tí ẹ̀mí mìíràn ni. Yóò rẹ̀ sílẹ̀, yóò sì fi ayé àti ìjọ sílẹ̀ nínú ipò tí ó burú ju ti iṣáájú lọ.”
“Mo rí i pé Ọlọ́run ní àwọn ọmọ tòótọ́ láàárín àwọn Adventist ti orúkọ lásán, àti àwọn ìjọ tí ó ti ṣubú, àti pé àwọn òjíṣẹ́ àti àwọn ènìyàn yóò tún jẹ́ pé a ó pè wọ́n jáde kúrò nínú àwọn ìjọ wọ̀nyí, kí a tó da àwọn àjàkálẹ̀ àrun náà sílẹ̀, wọn yóò sì fi ayọ̀ gba òtítọ́ mọ́ra. Sátánì mọ èyí, ó sì ń gbé ìdùnnú gòkè sókè nínú àwọn ẹgbẹ́ ẹ̀sìn wọ̀nyí kí ìkéde líle ti angẹli kẹta tó dé, kí àwọn tí wọ́n ti kọ òtítọ́ sílẹ̀ lè rò pé Ọlọ́run wà pẹ̀lú wọn. Ó ní ìrètí láti tan àwọn olóòótọ́ jẹ, àti láti mú kí wọ́n rò pé Ọlọ́run ṣì ń ṣiṣẹ́ fún àwọn ìjọ. Ṣùgbọ́n ìmọ́lẹ̀ yóò tàn, gbogbo àwọn olóòótọ́ náà yóò sì fi àwọn ìjọ tí ó ti ṣubú sílẹ̀, wọ́n yóò sì dúró pẹ̀lú ìyókù.” Spiritual Gifts, volume 1, 151–172.
Abala yìí ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ òtítọ́ pàtàkì, ṣùgbọ́n mo ń lo abala náà láti ya díẹ̀ nínú àwọn àbùdá àwọn ìránṣẹ́ ìhìn tí ó wà nínú ìtàn àwọn Millerite sọ́tọ̀, kí a lè lóye bí wọ́n ṣe jẹ́ àpẹẹrẹ ìtàn tiwa. Gbogbo àwọn angẹli mẹ́tẹ̀ẹ̀ta ti Ìfihàn orí kẹ́rìnlá ní ìhìn kan ní ọwọ́ wọn. A mọ angẹli kejì àti angẹli kẹta gẹ́gẹ́ bí ẹni tí ó ní “àkájọ ìwé,” pẹ̀lú wọn bí wọ́n ṣe ń sọ̀kalẹ̀ pẹ̀lú ìhìn wọn. Olúkúlùkù angẹli dúró fún ìhìn kan, àti pé dídé olúkúlùkù ìhìn ń fa ipa kan.
A ó tẹ̀síwájú pẹ̀lú kókó ọ̀rọ̀ yìí nínú àpilẹ̀kọ tó kàn.