A dá orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà ni a ti dá mọ̀ ní pàtàkì nínú Bíbélì. Ọ̀pọ̀ ẹsẹ̀ Bíbélì wà tí wọ́n fi dá A dá orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà mọ̀ ní pàtàkì ní ìparí ayé. Nínú Ìfihàn orí kẹtàlá, A dá orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà ni ẹranko kejì, tàbí ẹranko ọlọ́wọ́n méjì, tí ó gòkè wá láti inú ilẹ̀, tí ó sì dí gbogbo ayé lọ́wọ́ láti rà tàbí tà—àyàfi bí wọ́n bá ní ààmì ẹranko náà.
Mo sì rí ẹranko mìíràn tí ń gòkè jáde láti inú ayé; ó sì ní ìwo méjì bí ti ọdọ-àgùntàn, ó sì sọ̀rọ̀ bí ejò ńlá. Ó sì ń lo gbogbo agbára ẹranko àkọ́kọ́ náà níwájú rẹ̀, ó sì mú kí ayé àti àwọn tí ń gbé inú rẹ̀ foríbalẹ̀ fún ẹranko àkọ́kọ́ náà, ẹni tí a mú ọgbẹ́ ikú rẹ̀ láradá. Ó sì ń ṣe iṣẹ́ ìyanu ńlá, tóbẹ́ẹ̀ tí ó fi ń mú iná sọ̀ kalẹ̀ láti ọ̀run wá sórí ayé ní ojú àwọn ènìyàn, ó sì ń tan àwọn tí ń gbé ayé jẹ nípasẹ̀ àwọn iṣẹ́ ìyanu wọ̀nyẹn tí a fi agbára fún un láti ṣe níwájú ẹranko náà; ní sísọ fún àwọn tí ń gbé ayé pé kí wọ́n ṣe ère kan fún ẹranko náà, ẹni tí ó ní ọgbẹ́ idà, tí ó sì yè. A sì fi agbára fún un láti fún ère ẹranko náà ní ẹ̀mí, kí ère ẹranko náà lè máa sọ̀rọ̀, kí ó sì mú kí a pa gbogbo àwọn tí kò bá fẹ́ foríbalẹ̀ fún ère ẹranko náà. Ó sì mú gbogbo ènìyàn, kékeré àti ńlá, ọlọ́rọ̀ àti tálákà, òmìnira àti ẹrú, kí wọ́n gba ààmì kan sí ọwọ́ ọ̀tún wọn tàbí sí iwájú wọn; kí ẹnikẹ́ni má bàa lè rà tàbí tà, àfi ẹni tí ó bá ní ààmì náà, tàbí orúkọ ẹranko náà, tàbí nọ́ńbà orúkọ rẹ̀.
Èyí ni ọgbọ́n. Ẹni tí ó bá ní òye, kí ó ka nọ́mbà ẹranko náà: nítorí nọ́mbà ènìyàn ni; nọ́mbà rẹ̀ sì jẹ́ ọ̀ọ́dúnrún mẹ́rìndínlọ́gọ́rin [666]. Ìṣípayá 13:11–18.
Àwọn àbùdá wòlíì àkọ́kọ́ méje wà nínú ẹsẹ̀ yìí tí ó ní í ṣe pẹ̀lú ẹranko-ayé ọlọ́wọ̀ méjì náà. Ó ń lo agbára ẹranko tí ó ṣáájú rẹ̀; ó mú kí gbogbo ènìyàn nínú ayé jọ́sìn fún ẹranko tí ó wà ṣáájú rẹ̀; ó ń ṣe àwọn iṣẹ́ ìyanu ńlá tí gbogbo ènìyàn ń rí; ó ń tan gbogbo ayé jẹ, ó sì pàṣẹ fún ayé láti ṣe ère ẹranko tí ó ṣáájú rẹ̀; ó fi ìyè fún ère ẹranko náà, ère náà sì ń sọ̀rọ̀; ó sì fi ìjìyà ikú mú gbogbo ayé láti jọ́sìn fún ère ẹranko náà; ó sì fi agbára mú gbogbo ayé láti gba àmì náà yálà ní iwájú orí tàbí ní ọwọ́, ó sì kọ̀ láti jẹ́ kí a rà tàbí tà sí àwọn tí kò ní àmì, orúkọ, tàbí nọ́ńbà ẹranko náà.
Iṣẹ́ ìtannijẹ tí ẹranko tí ó gòkè “láti inú ilẹ̀ ayé” nínú ẹsẹ̀ kọkànlá ṣe jẹ́ ohun tí ó tàn ní jẹ gidigidi tí ó sì lágbára tó bẹ́ẹ̀ tí “ó ń tàn àwọn tí ń gbé ayé jẹ.” Gbogbo ayé ni Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà yóò tàn jẹ. Ìyẹn ni pé, àfi Ṣọ́ọ̀ṣì Ọlọ́run nìkan—gbogbo ayé ni a ó tàn jẹ kí wọ́n gba àmì aṣòdì sí Kristi. Àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ àsọtẹ́lẹ̀ tí ó ṣáájú ìtannijẹ tí yóò kàn gbogbo ayé yìí ti bẹ̀rẹ̀ sí í ṣẹlẹ̀ tẹ́lẹ̀.
Àwọn ìtàn kan wà nínú Bíbélì tí ọ̀pọ̀ ènìyàn mọ̀, bí kò tilẹ̀ jẹ́ pé ó kàn jẹ́ ní ìpele àfọwọ́kọ. Ọ̀pọ̀ jù lọ ti gbọ́ nípa àwọn ìjàkúdi láàárín Mósè àti Fáráò, Dáníẹ́lì àti Nebukadinésárì tàbí Jésù àti Pílátù. Àwọn ènìyàn mọ àwọn ìtàn Bíbélì wọ̀nyí ní oríṣìíríṣìí ìwọ̀n òye, ṣùgbọ́n wọn kò fi dandan mọ̀ pé àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì ń tọ́ka sí àwọn ọba àti àwọn ìjọba ní tààràtà àti ní pàtó gan-an. Dájúdájú bẹ́ẹ̀ ni ó rí nípa Mósè, Dáníẹ́lì àti Kristi. Ejibiti, Babiloni àti Róòmù ni a tọ́ka sí ní pàtó ní inú àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì ṣáájú ìtàn náà nínú èyí tí wọ́n ti mú àwọn àsọtẹ́lẹ̀ tí ó kan àwọn ìjọba wọn kọ̀ọ̀kan ṣẹ. Ọlọ́run kì í yípadà láé.
Nítorí èmi ni Olúwa, èmi kì í yí padà; nítorí náà a kò pa ẹ̀yin ọmọ Jákọ́bù run. Malaki 3:6.
Jésù Kristi kò yí padà: òun náà ni lánàá, lónìí, àti títí láé. Hébérù 13:8.
Òtítọ́ náà pé Ọlọ́run kì í yí padà rárá mú kí a lè fi ọgbọ́n ìjìnlẹ̀ kan tí ó rọrùn ṣe àfiyèsí wa nípa ẹranko ayé ọlọ́wọ̀-mejì ti Ìfihàn orí kẹtàlá. Nítorí a mọ̀ pé Ọlọ́run fi àwọn àsọtẹ́lẹ̀ hàn gbangba tí ó tọ́ka taara sí àwọn ìjọba Ejibiti, Babiloni àti Romu gẹ́gẹ́ bí ọkọọkan wọn ti bá ìjọ Ọlọ́run lò, tí wọ́n sì ṣe inúnibíni sí i, a lè fi ìdí àwọn òtítọ́ kan múlẹ̀ nípa ẹranko ayé ti Ìfihàn orí kẹtàlá. Ẹranko ayé náà, gẹ́gẹ́ bí ó ti rí pẹ̀lú Ejibiti, Babiloni àti Romu, ni a óò tọ́ka sí taara nínú àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì ṣáájú ìtàn náà níbi tí àsọtẹ́lẹ̀ nípa orílẹ̀-èdè náà yóò ti ṣẹ. Mo sọ pé a lè fi òtítọ́ yìí múlẹ̀ lórí ìpìlẹ̀ òfin Bíbélì kan tí ó rọrùn gidigidi ṣùgbọ́n tí ó ṣe pàtàkì. Òfin náà fi hàn pé òtítọ́ ni a máa fi ìjẹ́rìí méjì múlẹ̀.
Ní ẹnu ẹlẹ́rìí méjì, tàbí ẹlẹ́rìí mẹ́ta, ni a ó fi pa ẹni tí ó yẹ fún ikú; ṣùgbọ́n ní ẹnu ẹlẹ́rìí kan ṣoṣo ni a kì yóò pa á. Deuteronomi 17:6.
Ẹlẹ́rìí kan kò ní dìde sí ènìyàn kan nítorí ẹ̀ṣẹ̀ búburú kankan, tàbí nítorí ẹ̀ṣẹ̀ kankan, nínú ẹ̀ṣẹ̀ èyíkéyìí tí ó bá ṣẹ̀: ní ẹnu ẹlẹ́rìí méjì, tàbí ní ẹnu ẹlẹ́rìí mẹ́ta, ni a ó fi mú ọ̀ràn náà dúró. Deuteronomy 19:15.
Èyí ni ìgbà kẹta tí mo ń tọ̀ yín wá. Ní ẹnu ẹlẹ́rìí méjì tàbí mẹ́ta ni a ó fi mú gbogbo ọ̀rọ̀ dúró. 2 Kọrinti 13:1.
Má ṣe gba ẹ̀sùn kan sí àgbà kan, bí kò ṣe níwájú ẹlẹ́rìí méjì tàbí mẹ́ta. 1 Timoteu 5:19.
Asọtẹ́lẹ̀ Bíbélì ti sọ ìparun Ejibiti ìgbàanì tẹ́lẹ̀ nígbà tí Ọlọ́run bá Fáráò alátakò Ejibiti lò. Asọtẹ́lẹ̀ Bíbélì ti sọ ìdàgbàsókè àti ìṣubú Bábílónì ìgbàanì tẹ́lẹ̀, nígbà kan náà sì ń bá àwọn ọba alátakò Bábílónì lò. Asọtẹ́lẹ̀ Bíbélì ti sọ ìdàgbàsókè àti ìṣubú ìjọba Róòmù abọ̀rìṣà tẹ́lẹ̀, ó sì dá àwọn aṣojú oníbàjẹ́ Róòmù mọ̀, ó sì bá wọn lò. Ìdúróṣinṣin ìwà Ọlọ́run tí kì í yí padà rárá fi hàn pé ìjọba tí ó ṣe pàtàkì jùlọ tí a mẹ́nu kàn nínú asọtẹ́lẹ̀ Bíbélì—ẹranko-ilẹ̀ ti Ìfihàn mẹ́tàlá—yóò dájúdájú jẹ́ ẹni tí asọtẹ́lẹ̀ Bíbélì yóò dá mọ̀.
Nígbà tí àsọtẹ́lẹ̀ ẹranko-ilẹ̀ ti Ìfihàn orí kẹtàlá bá ṣẹ, ìjọ Ọlọ́run yóò wà nínú ìfarakanra pẹ̀lú aṣáájú òṣèlú àti aṣáájú ẹ̀sìn ti ẹranko-ilẹ̀ náà, gẹ́gẹ́ bí a ti fi hàn ní ti àsọtẹ́lẹ̀ nípasẹ̀ Mósè, Dáníẹ́lì àti Kristi. Iṣe ti United States nínú àsọtẹ́lẹ̀ ní òpin ayé jẹ́ ọ̀kan lára àwọn kókó-ọrọ̀ pàtàkì jùlọ nínú àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì. Bí a ṣe ń túbọ̀ gbé ìmọ̀ Bíbélì kalẹ̀ tí ó ń dá ipa United States nínú àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì mọ̀, a óò lo àwọn òfin tí a rí nínú Bíbélì fúnra rẹ̀, nítorí Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run kò nílò ìtumọ̀ ènìyàn. A fi àwọn òfin ayẹyẹ ìsìn, àwọn òfin ìlera, àwọn òfin ìwà rere mẹ́wàá, àwọn òfin fún iṣẹ́ àgbẹ̀, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ fún Ísírẹ́lì àtijọ́. Ọlọ́run jẹ́ Ọlọ́run ètò.
Kí a ṣe ohun gbogbo ní ìwà rere, ní ìṣètò pípé. 1 Kọ́rínítì 14:40.
Ìtàn tí a kọ sínú Bíbélì kò pèsè ẹ̀rí kankan tí ó lè fi hàn pé ènìyàn yóò rí ìbùkún gbà nípa fífi àwọn òfin tí Ọlọ́run fi lélẹ̀ sílẹ̀ lásán. Ta ni ó lè retí láti rí ìbùkún gbà bí wọ́n bá kọ̀ láti fojú sí àwọn òfin ìtumọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ tí a fi lélẹ̀ nínú Bíbélì àti láti ọ̀dọ̀ Bíbélì fún ète ìkẹ́kọ̀ọ́ àsọtẹ́lẹ̀?
Ẹ wá nísinsin yìí, ẹ jẹ́ kí a jọ ròyìn pọ̀, ni Olúwa wí: bí ẹ̀ṣẹ̀ yín tilẹ̀ jẹ́ bí àlùkò, wọn yóò funfun bí yìnyín; bí wọn tilẹ̀ pupa bí kìkì ẹ̀jẹ̀, wọn yóò dà bí irun-àgùntàn. Isaiah 1:18.
Bí a ṣe ń lo àwọn òfin Bíbélì, a ó jẹ́ kí Bíbélì fúnra rẹ̀ fi ìdí múlẹ̀, kí ó sì jẹ́rìí bóyá àwọn òfin náà jẹ́ òtítọ́ tàbí èké. Gẹ́gẹ́ bí ó ti rí pẹ̀lú gbogbo onírúurú òfin Ọlọ́run, àfọwọ́kọ èké ti Sátánì máa ń bẹ fún àwọn òfin náà nígbà gbogbo. Nítorí náà, ó ṣe pàtàkì gidigidi pé nígbà tí a bá lo òfin kan láti fi ìdí òtítọ́ kan múlẹ̀, kí a dán mejeeji—òtítọ́ tí a ti dá mọ̀ àti òfin tí a lò—wò.
Ẹ̀yin olùfẹ́, ẹ má ṣe gba gbogbo ẹ̀mí gbọ́, ṣùgbọ́n ẹ dán àwọn ẹ̀mí wò bóyá wọ́n ti ọ̀dọ̀ Ọlọ́run wá; nítorí ọ̀pọ̀ wòlíì èké ti jáde sí ayé. 1 Johanu 4:1.
Ète mìíràn, yàtọ̀ sí mímọ ipa àsọtẹ́lẹ̀ ti Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà nínú ìwádìí yìí, ni láti ṣàfihàn ìránṣẹ́ àṣírí láti inú ìwé Ìṣípayá tí Jésù fi pamọ́ títí di ìran pàtó yìí.
Àwọn ohun ìkọ̀kọ̀ jẹ́ ti Olúwa Ọlọ́run wa; ṣùgbọ́n àwọn ohun tí a ti ṣípayá jẹ́ tiwa àti ti àwọn ọmọ wa títí láé, kí a lè ṣe gbogbo ọ̀rọ̀ òfin yìí. Deuteronomy 29:29.
Àwọn àṣírí àsọtẹ́lẹ̀ Ọlọ́run tí a ti fihàn ni a fi hàn fún ète kí àwọn tí wọ́n bá gbà á lè pa òfin Rẹ̀ mọ́. Àwọn ènìyàn lè pa òfin Rẹ̀ mọ́ nìkan bí a bá kọ ọ́ sórí ọkàn wọn. Àṣírí tí a ń tú ìdì mọ́ nínú ìwé Ìṣípayá jẹ́ apá kan nínú ìlànà tí Ẹ̀mí Mímọ́ fi ń kọ òfin Ọlọ́run sí àwọn apá inú wa àti sí ọkàn wa. Àṣírí tí a ṣí sílẹ̀ fún àwọn ènìyàn Ọlọ́run, nígbà àti bí a bá fi ìgbàgbọ́ gbà á, ni ń fi májẹ̀mú tuntun múlẹ̀.
Kíyèsi i, àwọn ọjọ́ ń bọ̀, ní Olúwa wí, tí èmi yóò sì dá májẹ̀mú tuntun pẹ̀lú ilé Ísírẹ́lì, àti pẹ̀lú ilé Júdà: Kì í ṣe gẹ́gẹ́ bí májẹ̀mú tí mo bá àwọn baba wọn dá ní ọjọ́ tí mo mú wọn lọ́wọ́ láti mú wọn jáde kúrò ní ilẹ̀ Ejibiti; èyí tí wọ́n rú májẹ̀mú mi, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé èmi jẹ́ ọkọ wọn, ní Olúwa wí: Ṣùgbọ́n èyí ni yóò jẹ́ májẹ̀mú tí èmi yóò dá pẹ̀lú ilé Ísírẹ́lì; Lẹ́yìn àwọn ọjọ́ wọ̀nyí, ní Olúwa wí, èmi yóò fi òfin mi sínú apá inú wọn, èmi yóò sì kọ ọ́ sínú ọkàn wọn; èmi yóò sì jẹ́ Ọlọ́run wọn, àwọn náà yóò sì jẹ́ ènìyàn mi. Jeremiah 31:31–33.
“Ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn nínú ìtàn ayé yìí, a ó tún májẹ̀mú Ọlọ́run pẹ̀lú àwọn ènìyàn rẹ̀ tí ń pa àwọn òfin rẹ̀ mọ́ ṣe.” Review and Herald, February 26, 1914.
Ìṣípayá 1:1–3 Ìránṣẹ́ Ìkìlọ̀ Ìkẹyìn:
Ìṣípayá Jesu Kristi, èyí tí Ọlọ́run fi fún un, láti fi hàn fún àwọn ọmọ-ẹ̀yìn rẹ̀ àwọn nǹkan tí yóò ṣẹ láìpẹ́; ó sì rán án, ó sì fi í hàn nípa angẹli rẹ̀ fún ọmọ-ẹ̀yìn rẹ̀ Johanu: ẹni tí ó jẹ́rìí Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run, àti ẹ̀rí Jesu Kristi, àti gbogbo ohun tí ó rí. Alábùkún-fún ni ẹni tí ń kà á, àti àwọn tí ń gbọ́ ọ̀rọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ yìí, tí wọ́n sì ń pa àwọn nǹkan tí a kọ sínú rẹ̀ mọ́: nítorí àkókò ti súnmọ́. Ìṣípayá 1:1–3.
Àwọn ẹsẹ̀ mẹ́ta àkọ́kọ́ ti Ìfihàn orí kìíní fi hàn pé “Ìfihàn Jesu Kristi” ni ìhìn-iṣẹ́ ìkẹyìn fún aráyé. Ó ṣe kedere pé ìhìn-iṣẹ́ ni, nítorí pé “Ìfihàn Jesu Kristi” ni a fi fún Un láti ọ̀dọ̀ Baba Ọ̀run láti fi hàn fún àwọn ìránṣẹ́ Rẹ̀ ohun tí “ó gbọdọ̀ ṣẹ̀ ní kánkán.”
A ní kí a rántí pé “Ẹ̀mí Mímọ́ ti ṣètò ọ̀ràn báyìí, ní ìfìfún àsọtẹ́lẹ̀ náà” àti pẹ̀lú “nínú àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí a ṣàfihàn.”
“Ẹ̀mí Mímọ́ ti tọ́ àwọn ọ̀ràn náà sílẹ̀ bẹ́ẹ̀, yálà nínú fífúnni ní àsọtẹ́lẹ̀ náà àti nínú àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí a ṣàfihàn, láti kọ́ni pé a gbọ́dọ̀ mú aṣojú ènìyàn kúrò ní ojú, kí a fi í pamọ́ nínú Kristi, àti pé a gbọ́dọ̀ gbé Olúwa Ọlọ́run ọ̀run àti òfin Rẹ̀ ga. Ka ìwé Dáníẹ́lì. Pe ìtàn àwọn ìjọba tí a ṣàpẹẹrẹ níbẹ̀ wá sí ọkàn, ní kókó sí kókó.” Testimonies to Ministers, 112.
“àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí a ṣàfihàn” àti pẹ̀lú “fífúnni ní àsọtẹ́lẹ̀ náà” nínú ẹsẹ̀ mẹ́ta àkọ́kọ́ ti Ìfihàn orí kìn-ín-ní, fi ìlànà ìgbésẹ̀-nípasẹ̀-ìgbésẹ̀ hàn ní pàtó bí Ọlọ́run ṣe ń bá ènìyàn sọ̀rọ̀, wọ́n sì tún fi hàn pé ìhìn tí a ń sọ yìí ni a ń pè ní “Ìfihàn Jésù Kírísítì.”
Nígbà náà ni Jésù Kristi ṣe ohun méjì pẹ̀lú ìfihàn tí ó gbà lọ́wọ́ Ọlọ́run. Ó rán ìfihàn náà nípasẹ̀ áńgẹ́lì rẹ̀, ó sì tún fi áńgẹ́lì náà ṣàfihàn ìfihàn rẹ̀ ní àmì. Nígbà náà ni áńgẹ́lì rẹ̀ mú ìfihàn náà tọ̀ wolíì Johanu lọ, ẹni tí ó kọ ọ́ sílẹ̀, tí ó sì rán án sí àwọn ìjọ fún èmi àti ìwọ. A “ṣe àkójọpọ̀” àwọn ẹsẹ̀ mẹ́ta àkọ́kọ́ náà nípasẹ̀ “Ẹ̀mí Mímọ́” ní ọ̀nà tí ó fi tẹnumọ́ méjèèjì “ìfihàn” náà àti “ìlànà ìbánisọ̀rọ̀” tí ó wà nínú fífi ìfihàn náà ránṣẹ́.
Àwọn ẹsẹ mẹ́ta tí a ń ronú lé lórí yìí ń gbé ìránṣẹ́ ìkẹyìn wá fún aráyé, ṣùgbọ́n kì í ṣe ìránṣẹ́ ìkẹyìn nìkan—ní pàtàkì jùlọ, àwọn ẹsẹ mẹ́ta náà dúró gẹ́gẹ́ bí ìránṣẹ́ “ìkìlọ̀” ìkẹyìn sí ayé. A mọ àbùdá “ìkìlọ̀” tí ìránṣẹ́ náà ní nígbà tí a ṣe ìdánimọ̀ ẹgbẹ́ kan gẹ́gẹ́ bí “alábùkún-fún” nítorí pé wọ́n ti ka, wọ́n ti gbọ́, wọ́n sì ti pa “àwọn nǹkan wọ̀nyí tí a kọ sínú rẹ̀” mọ́. Ẹgbẹ́ ènìyàn kan wà tí kì yóò ka, tàbí gbọ́ ìkìlọ̀ kan tí a ṣàfihàn gẹ́gẹ́ bí “Ìfihàn Jesu Kristi”. Kò ṣeé ṣe kí wọ́n jẹ́ alábùkún-fún. Ó hàn gbangba pé bí ẹgbẹ́ kan bá wà tí a bù kún fún kíkà, fífọ́, àti pípa àwọn nǹkan tí a kọ sílẹ̀ mọ́, nígbà náà ẹgbẹ́ kan wà tí kì í ṣe alábùkún-fún. Ṣé ènìyàn yóò ka, yóò gbọ́, yóò sì pa ìránṣẹ́ Ìfihàn Jesu Kristi mọ́ bí? Bí ó bá rí bẹ́ẹ̀, a ó bù kún un; bí kò bá rí bẹ́ẹ̀, a ó fi ègún dé e.
“Wòlíì náà wí pé: ‘Alábùkún ni ẹni tí ń kà á’—àwọn kan wà tí wọn kì yóò kà á; àbùkún náà kì í ṣe tiwọn. ‘Àti àwọn tí ń gbọ́’—àwọn mìíràn náà wà tí wọn kọ̀ láti gbọ́ ohunkóhun nípa àwọn àsọtẹ́lẹ̀; àbùkún náà kì í ṣe ti irú ẹgbẹ́ yìí. ‘Àti àwọn tí ń pa àwọn nǹkan wọ̀nyí mọ́ tí a kọ sínú rẹ̀’—ọ̀pọ̀ ènìyàn kọ̀ láti fetí sí àwọn ìkìlọ̀ àti ìtọ́nisọ́nà tí ó wà nínú Ìfihàn; kò sí ẹni kankan nínú àwọn wọ̀nyí tí ó lè pe ara rẹ̀ ní alájọpín àbùkún tí a ṣe ìlérí rẹ̀. Gbogbo àwọn tí ń fi ẹ̀sín ṣẹ́rín àwọn kókó-ọ̀ràn àsọtẹ́lẹ̀ náà, tí wọ́n sì ń ṣe yẹ̀yẹ́ sí àwọn àmì tí a fi fún níbí pẹ̀lú ìwúwo mímọ́, gbogbo àwọn tí kọ̀ láti tún ìgbésí ayé wọn ṣe, kí wọ́n sì múra sílẹ̀ fún ìbọ̀ wá Ọmọ ènìyàn, kì yóò ní àbùkún.” The Great Controversy, 341.
Ọ̀rọ̀ náà pé “àkókò náà ti súnmọ́” nínú ẹsẹ̀ kẹta fi hàn pé àkókò kan pàtó ni ó wà nígbà tí ìránṣẹ́ ìkìlọ̀ ìkẹyìn dé sínú ìtàn ayé. “Àkókò náà,”—(àkókò kan pàtó) “ti súnmọ́.” Àkókò kan pàtó fẹ́rẹ̀ dé, nítorí ó ti súnmọ́, àwọn ènìyàn Ọlọ́run sì (ní àpẹẹrẹ Johanu) lóye ìránṣẹ́ náà kí “àkókò” náà tó dé. Johanu kọ ìwé Ìfihàn ní àgbègbè òpin ọ̀rúndún kìn-ín-ní, síbẹ̀ àwọn ẹsẹ̀ wọ̀nyí fi hàn pé àkókò kan yóò wà nínú ìtàn ayé lẹ́yìn ọdún 100 púpọ̀, nígbà tí a ó ti kéde ìránṣẹ́ ìkìlọ̀ ìkẹyìn. Nígbà tí “àkókò náà” “bá ti súnmọ́,” ìránṣẹ́ tí ń tọ́ka sí “àwọn nǹkan tí kò gbọdọ̀ pẹ́ tí yóò fi ṣẹlẹ̀” ni a ó ṣípayá fún àwọn ìránṣẹ́ Ọlọ́run.
Nínú ẹ̀sẹ̀-àyẹ̀wò àwọn àpilẹ̀kọ wọ̀nyí, a ó lo Bíbélì àti àwọn ìkọ̀wé Ellen White gẹ́gẹ́ bí àṣẹ láti fi gbé ìtúmọ̀ àwọn ẹsẹ̀ Ìwé Mímọ́ tí a tọ́ka sí ró.
A ó tún tọ́ka sí àwọn òfin ìtumọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ tí William Miller kó jọ, àti sí àwọn òfin tí a dá mọ̀ nínú àkójọpọ̀ tí a pè ní Prophetic Keys. A ó sì tún lo ìkẹ́kọ̀ọ́ àsọtẹ́lẹ̀ tí a ń pè ní Habakkuk’s Tables.
A kò ní pinnu láti ṣàlàyé gbogbo òfin tí a ń lò. Nítorí kíkúrú, a ó kàn tọ́ka sí àkójọpọ̀ Prophetic Keys fún ẹnikẹ́ni tí ó bá fẹ́ ka ẹ̀rí tí ó kúnrẹ́rẹ́ síi nípa òfin náà. Pẹ̀lú ẹ̀yà Habakkuk’s Tables, èrò wa ni láti tọ́ka sí àwọn ìfihàn kan níbi tí kókó-ọrọ̀ kan, tí a máa fọwọ́ kàn ní ṣókí, ti jẹ́ gbé kalẹ̀ ní ìjìnlẹ̀ tó pọ̀ síi.
Bí a ṣe ń ṣiṣẹ́ lọ́nà ìkẹ́kọ̀ọ́ ìwé Ìfihàn, a ń gba ìdáhùn láti ọ̀dọ̀ gbogbo ènìyàn níyànjú, ṣùgbọ́n a óò dáhùn sí àfikún ìmọ̀ nìkan tí yóò kópa nínú ìkẹ́kọ̀ọ́ tí ń lọ lọwọlọwọ. Ìwọ̀n ìjíròrò wa yóò kan àtẹ̀jáde ìfihàn tí ó wà lọ́wọ́lọ́wọ́, àwọn òfin àsọtẹ́lẹ̀ tí a ń lò, àti ìmọ̀ tí a rí nínú Àwọn Tábìlì Hábákúkù.
Ìfihàn Jésù Kristi, èyí tí Ọlọ́run fi fún un, láti fi hàn fún àwọn ìránṣẹ́ rẹ̀ àwọn ohun tí yóò ṣẹ láìpẹ́; ó sì rán án, ó sì fi í hàn nípa angẹli rẹ̀ sí ìránṣẹ́ rẹ̀ Jòhánù: ẹni tí ó jẹ́rìí sí ọ̀rọ̀ Ọlọ́run, àti sí ẹ̀rí Jésù Kristi, àti sí gbogbo ohun tí ó rí. Alábùkún ni ẹni tí ń kà á, àti àwọn tí ń gbọ́ ọ̀rọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ yìí, tí wọ́n sì pa àwọn ohun tí a kọ sínú rẹ̀ mọ́: nítorí àkókò náà kù sí dẹ̀dẹ̀. Ìfihàn 1:1–3.
Ọ̀rọ̀ Gíríìkì tí a túmọ̀ sí “fi hàn” túmọ̀ sí “tọ́ka sí”. Ó rán ìfẹ̀ṣẹ̀rẹ̀ náà nípasẹ̀ áńgẹ́lì “rẹ̀”, ó sì fi í hàn nípasẹ̀ áńgẹ́lì “rẹ̀”. Áńgẹ́lì “rẹ̀” náà ni Gébúrẹ́lì.
“Àwọn ọ̀rọ̀ áńgẹ́lì náà pé, ‘Èmi ni Gébúrélì, ẹni tí ń dúró níwájú Ọlọ́run,’ fi hàn pé ó di ipò ọlá gíga mú ní àwọn àgbàlá ọ̀run. Nígbà tí ó wá pẹ̀lú ìránṣẹ́ sí Dáníẹ́lì, ó ní, ‘Kò sí ẹni tí ó dúró ti èmi ní àwọn nǹkan wọ̀nyí, bí kò ṣe Míkáẹ́lì [Kristi] Aládé yín.’ Dáníẹ́lì 10:21. Nípa Gébúrélì ni Olùgbàlà sọ nínú Ìfihàn, pé, ‘Ó sì rán án, ó sì fi í hàn nípa áńgẹ́lì Rẹ̀ fún ìránṣẹ́ Rẹ̀, Jòhánù.’ Ìfihàn 1:1.” Ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ Àwọn Ìran, 99.
Áńgẹ́lì Gébúrẹ́lì ni a rán pẹ̀lú ìránṣẹ́ náà, àti pé áńgẹ́lì Gébúrẹ́lì náà pẹ̀lú ń ṣojú fún ìránṣẹ́ náà. Nígbà tí ẹ̀dá ènìyàn bá dé ibi náà nínú ìtàn nígbà tí “àkókò náà ti súnmọ́” fún ìránṣẹ́ ìkìlọ̀ ìkẹyìn láti jẹ́ kéde, a ń ṣàpẹẹrẹ ìránṣẹ́ ìkẹyìn náà pẹ̀lú áńgẹ́lì kan. Nínú ìwé Ìfihàn, “àwọn ìránṣẹ́” ni a sábà máa ń ṣàpẹẹrẹ gẹ́gẹ́ bí àwọn áńgẹ́lì, àti pé dájúdájú ọ̀rọ̀ Gíríìkì tí a túmọ̀ sí “áńgẹ́lì” nínú Ìfihàn túmọ̀ sí aṣojú-ìránṣẹ́.
Gbogbo ìfihàn òtítọ́ Ọlọ́run tí ó ti dé nínú ìtàn dájúdájú jẹ́ ìfihàn Jésù Kristi, ṣùgbọ́n Ìfihàn Jésù Kristi nínú Ìfihàn orí kìn-ín-ní jẹ́ ìkìlọ̀ ìkẹyìn fún aráyé, ó sì ń ṣẹlẹ̀ ní àkókò kan pàtó tí a ṣàfihàn gẹ́gẹ́ bí “àkókò.” Àyọkà mìíràn wà nínú ìwé Ìfihàn níbi tí Jòhánù ti tọ́ka sí i pé “àkókò náà sún mọ́lé.” Àyọkà yòókù náà pèsè ẹlẹ́rìí kejì láti dán àwọn ìpèníjà àkọ́kọ́ tí mo ti ṣe nípa ẹsẹ̀ kìn-ín-ní sí ẹsẹ̀ kẹta wò.
Ó sì wí fún mi pé, Òtítọ́ àti olóòtítọ́ ni ọ̀rọ̀ wọ̀nyí: Olúwa Ọlọ́run àwọn wòlíì mímọ́ sì rán angẹli rẹ̀ láti fihàn fún àwọn ìránṣẹ́ rẹ̀ àwọn ohun tí ó gbọdọ̀ ṣẹ láìpẹ́. Kíyèsí i, mo ń bọ̀ ní kánkán: alábùkún fún ẹni tí ó ń pa ọ̀rọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ ìwé yìí mọ́.
Èmi, Johanu, sì ni mo rí nkan wọ̀nyí, mo sì gbọ́ wọn. Nígbà tí mo sì ti gbọ́, tí mo sì ti rí wọn, mo wólẹ̀ láti jọ́sìn níwájú ẹsẹ̀ angẹli náà tí ó fi nkan wọ̀nyí hàn mí.
Nígbà náà ni ó wí fún mi pé, “Má ṣe bẹ́ẹ̀ rárá: nítorí èmi jẹ́ ẹlẹgbẹ́-ọdọ rẹ, àti ti àwọn ará rẹ, àwọn wòlíì, àti ti àwọn tí ń pa àwọn ọ̀rọ̀ ìwé yìí mọ́: jọ́sìn Ọlọ́run.”
Ó sì wí fún mi pé, “Má ṣe di àwọn ọ̀rọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ inú ìwé yìí mọ́lẹ̀; nítorí àkókò náà ti súnmọ́ tòsí. Ẹni tí kò ṣe ìdájọ́ òdodo, jẹ́ kí ó máa ṣe àìṣòdodo sí i; ẹni tí ó jẹ́ ẹlẹ́gbin, jẹ́ kí ó máa jẹ́ ẹlẹ́gbin sí i; ẹni tí ó jẹ́ olódodo, jẹ́ kí ó máa ṣe òdodo sí i; ẹni tí ó sì jẹ́ mímọ́, jẹ́ kí ó máa jẹ́ mímọ́ sí i.” Ìfihàn 22:6–11.
Ní òpin ìwé Ìfihàn, a tún rí kókó-ọrọ̀ kan náà gẹ́gẹ́ bí a ti rí i ní ìbẹ̀rẹ̀ Ìfihàn. Ilana ìbánisọ̀rọ̀ náà àti ìránṣẹ́ náà ni a tún tọ́ka sí nígbà tí “Oluwa Ọlọrun” “rán angẹli rẹ̀ láti fi hàn fún àwọn ìránṣẹ́ rẹ̀ àwọn nǹkan tí ó gbọdọ̀ ṣẹ láìpẹ́.” Ìgbà tí a sì bá ti fi ìránṣẹ́ náà hàn fún àwọn ìránṣẹ́ náà, tí ó ń fi “àwọn nǹkan tí ó gbọdọ̀ ṣẹ láìpẹ́” hàn, lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ ni Kristi kéde pé Òun ń bọ̀ kánkán. Èyí ni ìránṣẹ́ tí ó ṣáájú ìpadàbọ̀ kejì ti Kristi, nítorí náà ó jẹ́ ìránṣẹ́ ìkìlọ̀ ìkẹyìn—gẹ́gẹ́ bí ìránṣẹ́ kan náà gan-an tí a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí “Ìfihàn Jesu Kristi” ní ẹsẹ̀ kìíní ti orí kìíní. Ìbùkún tí a ṣe ìlérí rẹ̀ nínú àwọn ẹsẹ̀ mẹ́ta àkọ́kọ́ ti Ìfihàn ni a tún sọ̀rọ̀ rẹ̀ pẹ̀lú ọ̀rọ̀ pé, “aláyọ̀ ni ẹni tí ń pa àwọn ọ̀rọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ inú ìwé yìí mọ́.”
Nínú àwọn ẹsẹ wọ̀nyí, a rí ìtẹ̀síwájú ìlànà ìbánisọ̀rọ̀ tí a gbé kalẹ̀ ní orí kìn-ín-ní; nítorí a rí i pé lẹ́yìn tí Gébúrẹ́lì fi ìránṣẹ́ náà ránṣẹ́ sí Jòhánù, ìránṣẹ́ náà bà á lórí gidigidi tó bẹ́ẹ̀ tí ó fi wá láti foríbalẹ̀ fún Gébúrẹ́lì. Nígbà náà ni Gébúrẹ́lì lo àìlóye Jòhánù láti fi hàn pé àwọn áńgẹ́lì ọ̀run, àwọn wòlíì ayé, àti gbogbo àwọn tí ń pa àwọn ọ̀rọ̀ ìránṣẹ́ náà mọ́, jẹ́ “àwọn ẹlẹ́gbẹ́ ẹrú” tí ó yẹ kí wọ́n máa sin Ọlọ́run Ẹlẹ́dàá, kì í ṣe ẹ̀dá Ọlọ́run.
Àwọn ẹsẹ wọ̀nyí ń ṣàlàyé àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ kan náà àti ìhìnrere kan náà tí a ń ronú lé lórí nínú orí kìn-ín-ní. Wọ́n ń tún àwọn ọ̀rọ̀ olóòótọ́ àti òtítọ́ sọ, tí ń fi hàn fún àwọn ìránṣẹ́ Ọlọ́run ohun tí ó gbọdọ̀ ṣẹ ní kánkán. A tún fi ìhìnrere náà kalẹ̀ lẹ́ẹ̀kan sí i nínú àyíká ìlànà ìbánisọ̀rọ̀ láàárín Ọlọ́run àti àwọn ìránṣẹ́ Rẹ̀. Nínú orí kejìlélógún a rí ẹ̀rí sí i pé ìhìnrere náà ni ìhìnrere ìkìlọ̀ ìkẹyìn, nítorí “àkókò” tí ó “sún mọ́lé” ni a fi àmì sí gẹ́gẹ́ bí ohun tí yóò ṣẹlẹ̀ ní kété ṣáájú kí àkókò àdánwò ènìyàn tó parí; nítorí ìkéde pé, “ẹni tí kò ṣe òdodo, jẹ́ kí ó máa ṣe àìṣòdodo sí i: ẹni tí ó sì jẹ́ ẹlẹ́gbin, jẹ́ kí ó máa jẹ́ ẹlẹ́gbin sí i: ẹni tí ó sì jẹ́ olódodo, jẹ́ kí ó máa ṣe òdodo sí i: ẹni tí ó sì jẹ́ mímọ́, jẹ́ kí ó máa jẹ́ mímọ́ sí i,” ń samisi ìparí àkókò àdánwò, tí ó sì ń samisi ìbẹ̀rẹ̀ àwọn àjàkálẹ̀ àìkú méje ìkẹyìn, èyí tí yóò sì parí nípa Ìpadàbọ̀ Kejì ti Kristi.
“‘Ní àkókò náà ni Míkáẹ́lì yóò dìde, Ọmọ-Aládé ńlá náà tí ó dúró fún àwọn ọmọ ènìyàn rẹ: yóò sì sí àkókò ìpọ́njú, irú èyí tí kò tíì sí rí láti ìgbà tí orílẹ̀-èdè ti wà títí dé àkókò kan náà: ní àkókò náà ni a ó sì gbà àwọn ènìyàn rẹ là, olúkúlùkù ẹni tí a bá rí pé a kọ sínú ìwé náà.’ Dáníẹ́lì 12:1.
“Nígbà tí ìhìnrere áńgẹ́lì kẹta bá parí, àánú kì yóò tún bẹ̀bẹ̀ mọ́ fún àwọn olùgbé ayé tí ó jẹ̀bi. Àwọn ènìyàn Ọlọ́run ti parí iṣẹ́ wọn. Wọ́n ti gba ‘òjò àkẹ́yìn,’ ‘ìtùnú láti iwájú Olúwa,’ wọ́n sì ti múra sílẹ̀ fún wákàtí ìdánwò tí ń bẹ níwájú wọn. Àwọn áńgẹ́lì ń yára lọ síhìn-ín s’ọ̀hún ní ọ̀run. Áńgẹ́lì kan tí ń padà wá láti ayé kéde pé iṣẹ́ òun ti parí; a ti mú ìdánwò ìkẹyìn wá sórí ayé, gbogbo àwọn tí ó ti fi ara wọn hàn pé wọ́n jẹ́ olóòtítọ́ sí àwọn àṣẹ Ọlọ́run sì ti gba ‘èdìdì Ọlọ́run alààyè.’ Nígbà náà ni Jésù dá iṣẹ́ ìrẹ̀wẹ̀sì Rẹ̀ dúró nínú ibi mímọ́ lókè. Ó gbé ọwọ́ Rẹ̀ sókè, Ó sì fi ohùn ńlá sọ pé, ‘Ó ti ṣẹ;’ gbogbo ẹgbẹ́ ọmọ-ogun àwọn áńgẹ́lì sì yọ adé wọn kúrò ní orí wọn bí Ó ti ń ṣe ìkéde pàtàkì yìí: ‘Ẹni tí kò ṣe òdodo, jẹ́ kí ó máa ṣe àìṣòdodo sí i: ẹni tí ó sì jẹ́ aláìmọ́, jẹ́ kí ó máa jẹ́ aláìmọ́ sí i: ẹni tí ó sì jẹ́ olódodo, jẹ́ kí ó máa ṣe òdodo sí i: ẹni tí ó sì jẹ́ mímọ́, jẹ́ kí ó máa jẹ́ mímọ́ sí i.’ Ìṣípayá 22:11. A ti pinnu gbogbo ẹjọ́ fún ìyè tàbí ikú.” The Great Controversy, 613.
Ní ìbẹ̀rẹ̀ ìwé Ìfihàn àti ní òpin ìwé Ìfihàn, a gbé ìtàn kan náà kalẹ̀. Nípa ìṣọ̀kan àwọn ẹsẹ̀ méjèèjì náà ni a fi lè mọ̀ pé “Ìfihàn Jésù Kristi” ni ìrántí ìkìlọ̀ ìkẹyìn sí aráyé kí Ìpadàbọ̀ Kejì ti Kristi tó dé. A ṣàpẹẹrẹ ìròyìn náà ní ọ̀nà ààmì nípasẹ̀ angẹli kan tí ó dé díẹ̀ kí àkókò oore-ọ̀fẹ́ tó parí. Ìròyìn náà pín aráyé sí ẹ̀ka méjì gẹ́gẹ́ bí wọ́n ṣe ka, gbọ́, tí wọ́n sì pa ìròyìn tí a tú èdìdì rẹ̀ nígbà tí “àkókò ti súnmọ́ tòsí,”—dìẹ̀ kí àkókò oore-ọ̀fẹ́ tó parí.
“Bí a ṣe ń sún mọ́ òpin ìtàn ayé yìí, àwọn àsọtẹ́lẹ̀ tí ó ní í ṣe pẹ̀lú àwọn ọjọ́ ìkẹyìn ní pàtàkì ń béèrè ìkẹ́kọ̀ọ́ wa. Ìwé ìkẹyìn nínú Májẹ̀mú Tuntun kún fún òtítọ́ tí a nílò láti lóye. Sátánì ti fọ́ ojú inú ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn, tí ó fi jẹ́ pé inú wọn dùn sí àforíjìkóríyákankan fún àìṣe Ìfihàn náà ní ohun ìkẹ́kọ̀ọ́ wọn.”
“Iwe Ifihan, ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú iwe Daniẹli, ń béèrè ìkẹ́kọ̀ọ́ tímọ́tímọ́. Kí gbogbo olùkọ́ tí ó bẹ̀rù Ọlọ́run ronú bí a ṣe lè lóye Ihinrere náà ní kedere jùlọ, kí ó sì gbé e kalẹ̀, èyí tí Olùgbàlà wa fúnra Rẹ̀ wá láti fi hàn fún ìránṣẹ́ Rẹ̀ Johanu,—‘Ifihan Jesu Kristi, tí Ọlọ́run fi fún Un, láti fi hàn fún àwọn ìránṣẹ́ Rẹ̀ ohun tí ó gbọdọ̀ ṣẹlẹ̀ láìpẹ́.’ Kò yẹ kí ẹnikẹ́ni sọ̀rètí nù nínú ìkẹ́kọ̀ọ́ rẹ̀ nípa Ifihan nítorí àwọn ààmì ìjinlẹ̀ rẹ̀ tí ó dàbí ẹni pé wọ́n ṣókùnkùn. ‘Bí ẹnikẹ́ni nínú yín bá ṣe aláìní ọgbọ́n, kí ó béèrè lọ́dọ̀ Ọlọ́run, ẹni tí ń fi fún gbogbo ènìyàn lọ́pọ̀lọpọ̀, tí kì í sì í gàn.’ ‘Alábùkún fún ni ẹni tí ń kà á, àti àwọn tí ń gbọ́ ọ̀rọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ yìí, tí wọ́n sì ń pa àwọn ohun tí a kọ sínú rẹ̀ mọ́; nítorí àkókò kù sí dẹ̀dẹ̀.’ A ní láti kéde fún ayé àwọn òtítọ́ ńlá àti pàtàkì tí ó wà nínú iwe Ifihan. Sí inú gan-an àwọn ète àti àwọn ìlànà ìjọ Ọlọ́run ni àwọn òtítọ́ wọ̀nyí gbọdọ̀ wọlé. Ó yẹ kí ìkẹ́kọ̀ọ́ iwe yìí túbọ̀ sún mọ́ra, kí ó sì túbọ̀ ṣe kíkún, àti ìfihàn àwọn òtítọ́ tí ó wà nínú rẹ̀ kí ó túbọ̀ jẹ́ ti inú jìn, àwọn òtítọ́ tí ó kan gbogbo àwọn tí ń wà láàyè ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn wọ̀nyí. Gbogbo àwọn tí ń pèsè ara wọn sílẹ̀ láti pàdé Olúwa wọn yẹ kí wọ́n sọ iwe yìí di kókó-ọrọ̀ ìkẹ́kọ̀ọ́ àti àdúrà olóòtítọ́. Gẹ́gẹ́ bí orúkọ rẹ̀ ti túmọ̀ sí gan-an ni ó rí,—ifihan àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí ó ṣe pàtàkì jùlọ tí yóò ṣẹlẹ̀ ní ọjọ́ ìkẹyìn ìtàn ayé yìí. Johanu, nítorí ìgbẹ́kẹ̀lé olóòtítọ́ rẹ̀ nínú ọ̀rọ̀ Ọlọ́run, àti ẹ̀rí Kristi, ni wọ́n kó lọ sí erékùṣù Patmos. Ṣùgbọ́n ìkó-lọ rẹ̀ kò yà á kúrò lọ́dọ̀ Kristi. Olúwa bẹ ìránṣẹ́ Rẹ̀ olóòtítọ́ wò nígbà ìkó-lọ rẹ̀, ó sì fún un ní ìtọ́ni nípa ohun tí yóò dé bá ayé.”
“Ìtọ́ni yìí ṣe pàtàkì jùlọ fún wa; nítorí a ń gbé ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn ìtàn ayé yìí. Láìpẹ́ a ó wọ inú ìmúṣẹ àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí Kristi fihàn Jòhánù pé wọn yóò ṣẹlẹ̀. Bí àwọn ìránṣẹ́ Oluwa bá ń gbé àwọn òtítọ́ ọlọ́lá wọ̀nyí kalẹ̀, wọn gbọ́dọ̀ mọ̀ pé àwọn ń darí àwọn kókó-ọrọ̀ tí ó ní ìfẹ́ àìnípẹ̀kun kàn, wọn sì yẹ kí wọn wá ìrìbọmi Ẹ̀mí Mímọ́, kí wọn lè sọ, kì í ṣe ọ̀rọ̀ tiwọn fúnra wọn, bí kò ṣe àwọn ọ̀rọ̀ tí Ọlọ́run fi fún wọn.”
“A gbọ́dọ̀ ṣí ìwé Ìfihàn sílẹ̀ fún àwọn ènìyàn. A ti kọ́ ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn pé ìwé tí a fi èdìdì dì ni, ṣùgbọ́n a fi èdìdì dì í fún àwọn nìkan tí wọ́n kọ òtítọ́ àti ìmọ́lẹ̀ sílẹ̀. A gbọ́dọ̀ kéde àwọn òtítọ́ tí ó wà nínú rẹ̀, kí àwọn ènìyàn lè ní àǹfààní láti pèsè ara wọn sílẹ̀ fún àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí yóò ṣẹlẹ̀ láìpẹ́ gan-an. A gbọ́dọ̀ gbé Ìhìn-iṣẹ́ Áńgẹ́lì Kẹta kalẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ìrètí kan ṣoṣo fún ìgbàlà ayé tí ń ṣègbé.”
“Àwọn ewu àwọn ọjọ́ ìkẹyìn ti dé bá wa, àti nínú iṣẹ́ wa a gbọdọ̀ kìlọ̀ fún àwọn ènìyàn nípa ewu tí wọ́n wà nínú rẹ̀. Kí a má ṣe fi ọwọ́ kan àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ pàtàkì àti mímọ́ tí àsọtẹ́lẹ̀ ti ṣípayá pé yóò ṣẹlẹ̀ láìpẹ́. Àwa ni àwọn ońṣẹ́ Ọlọ́run, a kò sì ní àkókò láti pàdánù. Àwọn tí yóò fẹ́ jẹ́ alábàṣiṣẹ́pọ̀ pẹ̀lú Olúwa wa Jésù Kírísítì yóò fi ìfẹ́-inú jíjinlẹ̀ hàn sí àwọn òtítọ́ tí a rí nínú ìwé yìí. Pẹ̀lú kálàmù àti ohùn wọn yóò làkàkà láti mú kí àwọn ohun ìyanu tí Kírísítì wá láti ọ̀run láti ṣípayá yé kedere.” Signs of the Times, July 4, 1906.
Lẹ́yìn ọ̀pọ̀ ju ọdún ọgọ́rùn-ún kan sẹ́yìn lọ, ní ọdún 1906, a sọ fún wa pé láìpẹ́ “àwa yóò wọ inú ìmúṣẹ àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí Kristi fi hàn fún Johanu pé wọ́n yóò ṣẹlẹ̀.” A ṣì di ìránṣẹ́ náà mọ́ ní ọdún 1906. Ó ṣe pàtàkì láti lóye pé a ń ṣí ìránṣẹ́ Ìfihàn Jésù Kristi sílẹ̀ fún àwọn ènìyàn Ọlọ́run díẹ̀ ṣáájú kí àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ náà tó ṣẹlẹ̀. A sọ fún wa pé ìwé Ìfihàn “jẹ́ gan-an gẹ́gẹ́ bí orúkọ rẹ̀ ti túmọ̀ sí,—ìfihàn àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí ó ṣe pàtàkì jùlọ tí yóò ṣẹlẹ̀ ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn nínú ìtàn ayé yìí.”
A ṣí wọn sílẹ̀ kí àwọn ènìyàn Ọlọ́run lè fi ìkìlọ̀ náà hàn, kí àwọn tí ń gbọ́ ìkìlọ̀ náà lè “ní àǹfààní láti pèsè ara wọn sílẹ̀ fún àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí yóò ṣẹlẹ̀ láìpẹ́ púpọ̀.” Ó yẹ kí a kíyè sí i pé (nítorí Johanu ń ṣojú fún àwọn ènìyàn Ọlọ́run nínú ìtàn ní àsìkò tí a ó kéde ìránṣẹ́ náà), Johanu tọ́ka sí ọ̀ràn méjì tí a ń ṣe inúnibíni sí i nítorí wọn. “Nítorí ìgbẹ́kẹ̀lé olóòótọ́ rẹ̀ nínú ọ̀rọ̀ Ọlọ́run, àti ẹ̀rí Kristi,” ni “a ṣe lé e lọ sí Erékùṣù Patmosi.” A lé e lọ nítorí pé ó gba Bíbélì méjèèjì àti Ẹ̀mí Àsọtẹ́lẹ̀, èyí tí í ṣe “ẹ̀rí Jesu.”
Mo sì ṣubú ní ẹsẹ̀ rẹ̀ láti foríbalẹ̀ fún un. Ó sì wí fún mi pé, Má ṣe bẹ́ẹ̀: èmi ni ẹlẹgbẹ́ ẹrú rẹ, àti ti àwọn arákùnrin rẹ tí wọ́n ní ẹ̀rí Jésù: máa foríbalẹ̀ fún Ọlọ́run: nítorí ẹ̀rí Jésù ni ẹ̀mí ìsọtẹ́lẹ̀. Ìfihàn 19:10.
Johanu ń ṣàpẹẹrẹ àwọn ènìyàn kan ní ìparí ayé tí wọ́n lóye ìhìn-ìfihàn Jesu Kristi, tí a sì ń ṣe inúnibíni sí nítorí pé wọ́n dúró ṣinṣin fún Bíbélì àti Ẹ̀mí Àsọtẹ́lẹ̀.
Nínú àwọn ẹsẹ̀ mẹ́ta àkọ́kọ́ ti orí kìíní, a tẹnu mọ́ ìlànà ìbánisọ̀rọ̀ láàárín Ọlọ́run Baba àti àwọn ìránṣẹ́ rẹ̀. Orí kejìlélógún fi kún àròyé nípa ìlànà ìbánisọ̀rọ̀ náà. Àwọn ẹsẹ̀ méjèèjì wọ̀nyí dúró fún ìbẹ̀rẹ̀ àti òpin ìwé Ìfihàn, àti pé nípapọ̀ wọ́n ṣàlàyé ipa tí Johanu ń kó nínú àpèjúwe àsọtẹ́lẹ̀ náà. Kì í ṣe pé òun nìkan ni ẹni tí ó kọ ọ̀rọ̀ Ìfihàn sílẹ̀, ṣùgbọ́n ó tún ṣojú fún àwọn tí wọ́n wà ní ìkẹyìn ayé tí wọ́n ń kéde ìránṣẹ́ ìkìlọ̀ ìkẹyìn náà.
Olúwa fi ọ̀rọ̀ náà fúnni: púpọ̀ gidigidi ni ẹgbẹ́ àwọn tí ń kéde rẹ̀. Sáàmù 68:11
Johanu “rí” àti “gbọ́” àwọn “nǹkan” tí ó dá ìhìnrere náà pọ̀, a sì pàṣẹ fún un láti kọ ọ́, kí ó sì rán ìhìnrere náà sí àwọn ìjọ.
Ní wí pé, Èmi ni Alifa àti Omega, ẹni àkọ́kọ́ àti ẹni ìkẹyìn: àti pé, Ohun tí ìwọ bá rí, kọ ọ sínú ìwé kan, kí o sì rán an sí àwọn ìjọ méje tí ó wà ní Ásíà; sí Efesu, àti sí Simírínà, àti sí Pẹgámù, àti sí Tiatirá, àti sí Sádísì, àti sí Filadelfia, àti sí Laodísea. Ìṣípayá 1:19.
Ohun tí ó “gbọ́” àti “rí” ni a pàṣẹ fún un láti kọ sílẹ̀ kí ó sì rán án sí àwọn ìjọ méje tí ó wà ní Éṣíà Kékeré, ṣùgbọ́n nígbà tí ó dé sí ọ̀ràn àwọn ìjọ kọ̀ọ̀kan, Jésù fi ẹnu rẹ̀ sọ àwọn ìfọ̀rọ̀ránṣẹ́ náà tààrà sí Jòhánù, nítorí gbogbo ìfọ̀rọ̀ránṣẹ́ sí ọ̀kọ̀ọ̀kan nínú àwọn ìjọ méje náà bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú ọ̀rọ̀ pé, “Kí o sì kọ sí angẹli ìjọ tí ó wà ní ….” Jésù ni ó fi ẹnu rẹ̀ sọ àwọn ìfọ̀rọ̀ránṣẹ́ kọ̀ọ̀kan náà sí àwọn ìjọ.
Jésù sọ ọ́ fún Jòhánù, Jésù sì tún pàṣẹ fún Jòhánù láti kọ ohun tí ó rí àti ohun tí ó gbọ́, àti ní ẹ̀ẹ̀kan Jésù sọ fún Jòhánù “kí ó má ṣe” kọ ohun tí ó ti gbọ́.
Ó sì ké pè pẹ̀lú ohùn ńlá, gẹ́gẹ́ bí kìnnìún tí ń ramúramù; àti nígbà tí ó sì ti ké pè, àwọn àrá méje sọ ohùn wọn jáde. Àti nígbà tí àwọn àrá méje náà ti sọ ohùn wọn jáde, mo fẹ́ kọ ọ́ sílẹ̀; mo sì gbọ́ ohùn kan láti ọ̀run wí fún mi pé, Di ohun tí àwọn àrá méje náà sọ mú, má sì ṣe kọ wọ́n sílẹ̀. Ìfihàn 10:3, 4.
A sọ fún Johanu kí ó dì í mọ́ ohun tí àwọn àrá méje náà sọ, nípa ṣíṣe bẹ́ẹ̀ sì ni ó dì í mọ́ ìránṣẹ́ àwọn àrá méje náà, gẹ́gẹ́ bí a ti pàṣẹ fún Dáníẹ́lì pé kí ó dì ìwé rẹ̀ mọ́ títí di àkókò òpin.
Ṣùgbọ́n ìwọ, ìwọ Dáníẹ́lì, dì àwọn ọ̀rọ̀ náà mọ́, kí o sì fi èdìdì dì ìwé náà, títí dé àkókò ìkẹyìn: ọ̀pọ̀lọpọ̀ yóò máa lọ sókè-sọ̀dọ̀, ìmọ̀ yóò sì pọ̀ sí i.... Ó sì wí pé, Máa lọ ní ọ̀nà rẹ, Dáníẹ́lì: nítorí a ti pa àwọn ọ̀rọ̀ náà mọ́, a sì fi èdìdì dì wọ́n títí dé àkókò ìkẹyìn. Dáníẹ́lì 12:4, 9.
“Lẹ́yìn tí àwọn àrá méje wọ̀nyí ti sọ ohùn wọn jáde, àṣẹ náà wá sí ọ̀dọ̀ Jòhánù gẹ́gẹ́ bí ó ti wá sí ọ̀dọ̀ Dáníẹ́lì ní ti ìwé kékeré náà pé: ‘Di àwọn nǹkan wọ̀nyí tí àwọn àrá méje sọ mú.’” The Seventh-day Adventist Bible Commentary, volume 7, 971.
Ohun tí à ń mọ̀ sí ni pé ní ìparí àti ní ìbẹ̀rẹ̀ ìwé Ìfihàn, a ti tọ́ka sí ìránṣẹ́ kan. A tún ti tọ́ka sí ìlànà fífi ìránṣẹ́ náà hàn. A sì sọ ní pàtó nípa ipa tí Johanu kó nínú fífi ìránṣẹ́ náà hàn. Nígbà mìíràn, ó kan kọ ohun tí ó rí àti ohun tí ó gbọ́. Nígbà mìíràn, a pa á láṣẹ ohun tí yóò kọ, lẹ́ẹ̀kan sì ni a sọ fún un pé kí ó má ṣe kọ ohun tí ó ti gbọ́. Ìránṣẹ́ Ìfihàn Jésù Kristi ni a fi láti ọ̀dọ̀ Baba fún Jésù, láti ọ̀dọ̀ Jésù fún Gébúráélì, lẹ́yìn náà sì fún wòlíì Johanu, ẹni tí a fi ojúṣe lé lórí láti kọ ìránṣẹ́ náà kí ó sì rán án sí àwọn ìjọ.
Kọ àwọn nǹkan tí ìwọ ti rí, àti àwọn nǹkan tí ó wà, àti àwọn nǹkan tí yóò sì wà lẹ́yìn èyí. Ìṣípayá 1:19.
Ó ṣeé ṣe kí a ka ẹsẹ náà láì mọ ìlànà àsọtẹ́lẹ̀ tí a fi hàn nínú àṣẹ tí a pa fún Johanu láti kọ. Kí a kọ àwọn “nǹkan” tí a rí àti tí a gbọ́ sílẹ̀, ni láti ṣàkọsílẹ̀ ìtàn ìsinsìnyí; nítorí ní àkókò Johanu, àwọn “nǹkan” wọ̀nyí wà. Ṣíṣe àkọsílẹ̀ ìtàn ìsinsìnyí, àti nípa bẹ́ẹ̀ ní àkókò kan náà kíkọ àwọn nǹkan tí yóò wà ní ọjọ́ iwájú sílẹ̀, ni òfin àsọtẹ́lẹ̀ àkọ́kọ́ nínú ìwé Ìfihàn. A lò Johanu láti tẹnumọ́ àti láti ṣàlàyé ìlànà náà gan-an àti ìtóbi rẹ̀, nítorí ní ìpìlẹ̀ a sọ fún un pé kó kọ “àwọn nǹkan tí ó wà, àti pé” nípa ṣíṣe bẹ́ẹ̀ ìwọ yóò máa kọ “àwọn nǹkan tí yóò wà lẹ́yìn èyí” nítorí ìtàn máa ń tún ara rẹ̀ ṣe. Ọ̀nà àsọtẹ́lẹ̀ yìí ni ààmì-ìdánimọ̀ Jesu, nítorí ààmì-ìdánimọ̀ jẹ́ orúkọ kan, àti orúkọ Rẹ̀ nínú orí kìn-ín-ní ti Ìfihàn ni Alfa àti Omega. Ó ń fi òpin hàn pẹ̀lú ìbẹ̀rẹ̀.
A ṣẹ̀ṣẹ̀ bẹ̀rẹ̀ ìkẹ́kọ̀ọ́ “Ìfihàn Jésù Kristi,” a sì ń wo ẹsẹ̀ mẹ́ta àkọ́kọ́ ti orí kìn-ín-ní nísinsin yìí. A fi ìránṣẹ́ ìkìlọ̀ ìkẹyìn tí a pè ní “Ìfihàn Jésù Kristi” ránṣẹ́ láti ọ̀dọ̀ Baba ọ̀run sí Jésù, sí Gébéríẹlì, sí Jòhánù, ẹni tí ó kọ ọ́ sínú ìwé kan kí a lè fi ránṣẹ́ sí àwọn ìjọ. Nítorí pé a pe ìránṣẹ́ náà ní tààrà pé “Ìfihàn Jésù Kristi,” ó ṣe pàtàkì láti kíyèsi pé nínú gbogbo àwọn èròjà tí a ti kọ fún àwọn ènìyàn nípasẹ̀ Ọ̀rọ̀ amísí tí ń fi Kristi hàn, àbùdá kan náà nípa ẹni tí Jésù jẹ́ àti ohun tí ó jẹ́ ni a fi hàn nínú iṣẹ́ Jòhánù nígbà tí ó ń kọ ìránṣẹ́ náà sílẹ̀. Bí ó ti ń kọ àwọn ohun tí ó wà nígbà náà, bẹ́ẹ̀ ni ó tún ń kọ àwọn ohun tí yóò sì wà ní ọjọ́ iwájú.
Òtítọ́ ìtàn tí ń tún ara rẹ̀ ṣe ni a ṣàfihàn nígbà tí Jòhánù kọ ìkìlọ̀ kan jáde fún ọjọ́ àti ìgbà tirẹ̀, èyí tí ó tún jẹ́ ìkìlọ̀ fún àkókò ọjọ́ iwájú. Nígbà tí Jòhánù kọ sí àwọn ìjọ méje ní ìbẹ̀rẹ̀ ìjọ Kristẹni, ó tún ń kọ ìkìlọ̀ kan sí ìjọ Kristẹni ní òpin ayé. Àbùdá yìí nínú ìwà Kristi ni a ṣàfihàn nígbà tí a pè Kristi ní Alfa àti Omega, tàbí ìbẹ̀rẹ̀ àti òpin, tàbí àkọ́kọ́ àti ìkẹyìn. Ní tòótọ́, Bíbélì fi àbùdá yìí nínú ìwà Kristi hàn gẹ́gẹ́ bí ohun tí ń fi ìdí rẹ̀ múlẹ̀ pé Òun nìkan ni Ọlọ́run kan ṣoṣo.
Nínú orí àkọ́kọ́ Ìfihàn, a rí Jésù tí ń fi ara Rẹ̀ hàn gẹ́gẹ́ bí Alfa àti Omega.
Mo wà nínú Ẹ̀mí ní ọjọ́ Oluwa, mo sì gbọ́ lẹ́yìn mi ohùn ńlá kan bí ti kàkàkí, tí ń wí pé, Èmi ni Alfa àti Omega, ẹni àkọ́kọ́ àti ẹni ìkẹyìn: ohun tí ìwọ bá sì rí, kọ ọ sínú ìwé kan, kí o sì rán án sí àwọn ìjọ méje tí ó wà ní Ásíà; sí Efesu, àti sí Simírná, àti sí Págámù, àti sí Tiatira, àti sí Sárdísì, àti sí Filadẹlfia, àti sí Laodícea.
Mo sì yí padà láti wo ohùn náà tí ń bá mi sọ̀rọ̀. Nígbà tí mo sì yí padà, mo rí àtùpà wúrà méje; àti ní àárín àwọn àtùpà méje náà ni mo rí ẹni kan tí ó dàbí Ọmọ ènìyàn, tí a wọ aṣọ tí ó gùn dé ẹsẹ̀, tí a sì fi àmùrè wúrà di í ní àyà. Orí rẹ̀ àti irun rẹ̀ funfun bí irun àgùntàn, funfun bí yìnyín; ojú rẹ̀ sì dàbí iná tí ń jó; ẹsẹ̀ rẹ̀ sì dàbí idẹ dídán, bí ẹni pé a ti mú un gbóná nínú ileru; ohùn rẹ̀ sì dàbí ariwo omi púpọ̀. Ó sì ní ìràwọ̀ méje ní ọwọ́ ọ̀tún rẹ̀; idà mímú méjì tí ó mú sì jáde láti ẹnu rẹ̀; ojú rẹ̀ sì dàbí oòrùn tí ń tàn ní agbára rẹ̀.
Nígbà tí mo sì rí i, mo ṣubú lulẹ̀ lẹ́bàá ẹsẹ̀ rẹ̀ bí ẹni tí ó ti kú. Ó sì fi ọwọ́ ọ̀tún rẹ̀ lé mi, ó wí fún mi pé, Má bẹ̀rù; èmi ni àkọ́kọ́ àti ẹni ìkẹyìn. Ìfihàn 1:10–17.
Òtítọ́ púpọ̀ wà nínú àwọn ẹsẹ̀ wọ̀nyí, ṣùgbọ́n níbí, èmi yóò kan tọ́ka sí i pé nígbà tí Jòhánù gbọ́ ohùn Kristi tí ó dàbí ìpè, tí ó sì yí padà láti rí Ta ni ẹni tí ń bá a sọ̀rọ̀, ó rí Jésù Kristi gẹ́gẹ́ bí Àlùfáà Àgbà ti ọ̀run nínú ibi mímọ́ ti ibi mímọ́ ti ọ̀run. Jésù sì tún dá ara Rẹ̀ mọ̀ gẹ́gẹ́ bí Alfa àti Omega àti gẹ́gẹ́ bí ẹni àkọ́kọ́ àti ẹni ìkẹyìn. Nínú ìránṣẹ́ náà àti ìfihàn rẹ̀ nínú àwọn ẹsẹ̀ mẹ́ta àkọ́kọ́, a rí ìlà òtítọ́ kan tí ó bá ìlà òtítọ́ tó wà ní òpin Ìfihàn mu. Gẹ́gẹ́ bí Alfa àti Omega, Jésù fi òpin hàn pẹ̀lú ìbẹ̀rẹ̀, ẹni ìkẹyìn pẹ̀lú ẹni àkọ́kọ́. Ní òpin ìwé Ìfihàn gẹ́gẹ́ bíi ti ìbẹ̀rẹ̀, Ó tún dá ara Rẹ̀ mọ̀ lẹ́ẹ̀kan sí i gẹ́gẹ́ bí Alfa àti Omega.
Ó sì wí fún mi pé, Òtítọ́ àti olóòtítọ́ ni àwọn ọ̀rọ̀ wọ̀nyí; Olúwa Ọlọ́run àwọn wòlíì mímọ́ sì rán áńgẹ́lì rẹ̀ láti fihàn fún àwọn ọmọ-ọ̀dọ̀ rẹ̀ àwọn ohun tí yóò ṣẹlẹ̀ láìpẹ́. Kíyèsi i, mo ń bọ̀ kánkán; alábùkún ni ẹni tí ń pa àwọn ọ̀rọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ inú ìwé yìí mọ́.
Èmi, Johanu, sì rí nǹkan wọ̀nyí, mo sì gbọ́ wọn. Nígbà tí mo sì ti gbọ́ tí mo sì ti rí wọn, mo dojúbolẹ̀ láti jọ́sìn níwájú ẹsẹ̀ áńgẹ́lì tí ó fi nǹkan wọ̀nyí hàn mí. Nígbà náà ni ó wí fún mi pé, “Má ṣe bẹ́ẹ̀: nítorí èmi jẹ́ alábápín iṣẹ́ pẹ̀lú rẹ, àti pẹ̀lú àwọn arákùnrin rẹ, àwọn wòlíì, àti pẹ̀lú àwọn tí ń pa ọ̀rọ̀ inú ìwé yìí mọ́: jọ́sìn Ọlọ́run.”
Ó sì wí fún mi pé, Má ṣe dì èdìdì sí àwọn ọ̀rọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ ìwé yìí; nítorí àkókò náà ti súnmọ́.
Ẹni tí ó ṣe àìdájọ́, jẹ́ kí ó máa ṣe àìdájọ́ sí i: ẹni tí ó jẹ́ ẹlẹ́gbin, jẹ́ kí ó máa jẹ́ ẹlẹ́gbin sí i: ẹni tí ó jẹ́ olódodo, jẹ́ kí ó máa ṣe òdodo sí i: ẹni tí ó sì jẹ́ mímọ́, jẹ́ kí ó máa jẹ́ mímọ́ sí i.
Sì kíyèsi i, mo sì ń bọ̀ kíákíá; èrè mi sì wà pẹ̀lú mi, láti san án fún olúkúlùkù gẹ́gẹ́ bí iṣẹ́ rẹ̀ yóò ti rí. Èmi ni Álífà àti Òmégà, ìbẹ̀rẹ̀ àti òpin, ẹni àkọ́kọ́ àti ẹni ìkẹyìn. Ìfihàn 22:7–13.
Ìwé Ìfihàn ṣàlàyé pẹ̀kipẹ̀ki pé nígbà tí Johanu kọ ìránṣẹ́ náà sílẹ̀, a ó fi ìlànà pé ìbẹ̀rẹ̀ ń ṣàpẹẹrẹ òpin ṣe ìpìlẹ̀ ìránṣẹ́ náà. Ìránṣẹ́ náà ni òtítọ́ àkọ́kọ́ tí a ṣí sílẹ̀ nínú Ìwé Ìfihàn, àti pé òtítọ́ kan náà gan-an ni èyí tí a sọ ní ìkẹyìn nínú ìwé náà. Nínú ẹ̀rí tó wà ní ìbẹ̀rẹ̀ àti ní òpin Ìwé Ìfihàn, Jesu fi ara Rẹ̀ hàn gẹ́gẹ́ bí Alfa àti Omega, ìbẹ̀rẹ̀ àti òpin, àti gẹ́gẹ́ bí ẹni àkọ́kọ́ àti ẹni ìkẹyìn.
Àwọn ẹsẹ̀ mẹ́ta àkọ́kọ́ inú ìwé Ìfihàn dá ìránṣẹ́ ìkìlọ̀ ìkẹyìn fún ẹ̀dá ènìyàn mọ̀. Òun ni ìkìlọ̀ tí ó ṣáájú àwọn àjàkálẹ̀ àrùn méje ìkẹyìn àti Ìpadàbọ̀ Kejì ti Kristi. Ìránṣẹ́ ti Ìfihàn Jesu Kristi ni a “rán, a sì fi ààmì hàn” “nípasẹ̀ áńgẹ́lì rẹ̀.”
A tún fi ìhìnrere ìkìlọ̀ kan náà hàn nínú ẹsẹ̀ ìkẹyìn Ìfihàn, a sì tún ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí angẹli kẹta nínú Ìfihàn mẹ́rìnlá.
Angẹli kẹta sì tẹ̀lé wọn, ó ń fi ohùn ńlá wí pé, Bí ẹnikẹ́ni bá jọ́sìn ẹranko náà àti ère rẹ̀, tí ó sì gba ààmì rẹ̀ ní iwájú orí rẹ̀, tàbí ní ọwọ́ rẹ̀, ẹni náà pẹ̀lú yóò mu nínú wáìnì ìbínú Ọlọ́run, èyí tí a ti dà láìdapọ̀ sínú ago ìrunú rẹ̀; a ó sì fi iná àti sulfuru dá a lóró níwájú àwọn angẹli mímọ́, àti níwájú Ọ̀dọ́-Àgùntàn náà: Èéfín ìdálóró wọn sì ń gòkè lọ títí láé àti láéláé: wọn kò sì ní ìsinmi lọ́sàn-án tàbí lóru, àwọn tí ń jọ́sìn ẹranko náà àti ère rẹ̀, àti ẹnikẹ́ni tí ó bá gba ààmì orúkọ rẹ̀. Ìfihàn 14:9–11.
Ìrántí ìkìlọ̀ ìkẹyìn ni ìhìnrere tí a ṣàpẹẹrẹ gẹ́gẹ́ bí angẹli kẹta. Ó jẹ́ ìkìlọ̀ ìkẹyìn, nítorí pé ó tọ́ka ní tààrà sí ìdánwò ìkẹyìn fún ẹ̀dá ènìyàn. Angẹli míì wà tí ó tẹ̀lé e tí ó sì darapọ̀ mọ́ angẹli kẹta, angẹli náà pẹ̀lú sì ni ìhìnrere ìkìlọ̀ ìkẹyìn.
Lẹ́yìn àwọn nǹkan wọ̀nyí, mo sì rí angẹli mìíràn tí ó sọ̀kalẹ̀ láti ọ̀run wá, ẹni tí ó ní agbára ńlá; a sì fi ògo rẹ̀ tan ilẹ̀ ayé mọ́lẹ̀. Ó sì ké pẹ̀lú agbára, ní ohùn líle, wí pé, Babiloni ńlá ti ṣubú, ti ṣubú, ó sì di ibùgbé àwọn ẹ̀mí èṣù, àti ibi ìṣọ́ ti gbogbo ẹ̀mí àìmọ́, àti àgò gbogbo ẹyẹ àìmọ́ àti ẹ̀yà ìkórìíra. Nítorí gbogbo orílẹ̀-èdè ti mu nínú wáìnì ìbínú àgbèrè rẹ̀, àwọn ọba ilẹ̀ ayé sì ti bá a ṣe àgbèrè, àwọn oníṣòwò ilẹ̀ ayé sì ti di ọlọ́rọ̀ nípasẹ̀ ọ̀pọ̀lọpọ̀ adùn ìgbádùn rẹ̀.
Mo sì gbọ́ ohùn mìíràn láti ọ̀run, tí ó ń wí pé, Ẹ jáde kúrò nínú rẹ̀, ẹ̀yin ènìyàn mi, kí ẹ má bàa ní ipa nínú ẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀, àti kí ẹ má bàa gba nínú àwọn àjàkálẹ̀-àrùn rẹ̀. Nítorí ẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀ ti dé ọ̀run, Ọlọ́run sì ti rántí àìṣòdodo rẹ̀. Ìfihàn 18:1–5.
Ìhìn tí í ṣe Ìṣípayá Jésù Kristi ni a ṣe àfihàn rẹ̀ nínú orí kìíní, orí kẹrìnlá, orí kejìdínlógún, àti orí kejìlélógún. A fi áńgẹ́lì kan ṣe àmì ìhìn náà, ẹni tí a dá mọ̀ ní ìtọ́kasí àkọ́kọ́ àti ìkẹyìn nínú Ìṣípayá gẹ́gẹ́ bí áńgẹ́lì Gébéríẹlì; lẹ́yìn náà, nínú orí kẹrìnlá àti kejìdínlógún, a tún ṣe àfihàn ìhìn náà ní ọ̀nà àpẹẹrẹ nípasẹ̀ áńgẹ́lì kan tí ń fò ní ọ̀run tàbí tí ń sọ̀kalẹ̀ láti ọ̀run wá.
Áńgẹ́lì tí ó sọ̀kalẹ̀ láti ọ̀run nínú orí kejìdínlógún ni a ti ṣàfihàn rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí àpẹẹrẹ ṣáájú nínú orí kẹwàá, nígbà tí áńgẹ́lì kan sọ̀kalẹ̀ tí ó sì fi ẹsẹ̀ kan lé ilẹ̀ àti ẹsẹ̀ kejì lé òkun. Áńgẹ́lì náà ní ìwé kan tí a pàṣẹ fún Jòhánù láti jẹ, tí ó mú kí ẹnu rẹ̀ dùn, tí inú rẹ̀ sì korò. Ìwé tí Jòhánù jẹ jẹ́ ìránṣẹ́ kan, àti ìránṣẹ́ tí ìwé kékeré náà dúró fún jẹ́ àpẹẹrẹ ìránṣẹ́ áńgẹ́lì Ìfihàn orí kejìdínlógún, nítorí náà, èyí pẹ̀lú jẹ́ àfihàn ìránṣẹ́ ìkìlọ̀ ìkẹyìn.
A sọ fún wa pé a rán ìhìnrere Ọlọ́run, a sì fi í hàn nípasẹ̀ áńgẹ́lì kan; nígbà tí a sì fara balẹ̀ wá ìfìlọ̀ ìkìlọ̀ ìkẹyìn tí a ṣàpèjúwe nínú ìwé Ìfihàn, a rí i pé ní ìgbà méje ni áńgẹ́lì kan ń ṣàfihàn ìfìlọ̀ ìkìlọ̀ ìkẹyìn náà. Nínú ìṣẹ̀lẹ̀ àkọ́kọ́ àti ìkẹyìn, áńgẹ́lì náà ni Gébúriẹli. Nígbà náà, nínú Ìfihàn orí kẹwàá, a ní áńgẹ́lì kan tí ó sọ̀kalẹ̀ pẹ̀lú ìwé kékeré kan ní ọwọ́ rẹ̀. Nínú Ìfihàn orí kẹrìnlá, a tún ní àwọn áńgẹ́lì mẹ́ta míràn, tí gbogbo wọn dúró fún ìfìlọ̀ ìkìlọ̀ ìkẹyìn náà. Lẹ́yìn náà, nínú Ìfihàn orí kẹtàdínlógún, a ní áńgẹ́lì míràn tí ó dúró fún ìfìlọ̀ ìkìlọ̀ ìkẹyìn kan náà gan-an. Àwọn ìfìlọ̀ ìkìlọ̀ ìkẹyìn méje ni a ṣojú fún nípasẹ̀ àwọn áńgẹ́lì. Èyí àkọ́kọ́ àti èyí ìkẹyìn ni áńgẹ́lì Gébúriẹli, àwọn áńgẹ́lì márùn-ún tí ó wà láàárín èyí àkọ́kọ́ àti èyí ìkẹyìn sì jẹ́ àwọn áńgẹ́lì àpẹẹrẹ.
Dájúdájú, ọ̀kọ̀ọ̀kan àwọn ìjọ méje náà ní áńgẹ́lì tirẹ̀ pẹ̀lú, ṣùgbọ́n wọ́n ń gbé ìránṣẹ́ kan lọ sí àwọn ìjọ náà, nígbà tí ìhìn-ìkìlọ̀ ìkẹyìn tí a ti ń sọ̀rọ̀ nípa rẹ̀ jẹ́ ìhìn kan tí ó ní gbogbo ayé gẹ́gẹ́ bí olùgbọ́ rẹ̀.
Ọ̀kọ̀ọ̀kan àwọn ìlà àsọtẹ́lẹ̀ méje tí ó dúró fún ìhìnrere ìkìlọ̀ ìkẹyìn ni a gbọ́dọ̀ fara balẹ̀ ṣàyẹ̀wò kí a sì fi wọ́n bá ara wọn mu, ṣùgbọ́n ní ìpẹ̀yà yìí mo fẹ́ kàn ṣàlàyé ìlànà ìpìlẹ̀ kan ti Alfa àti Omega. Ìgbà àkọ́kọ́ tí a bá mẹ́nu kàn kókó-ọrọ̀ kan nínú Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run ni ìtọ́kasí tí ó ṣe pàtàkì jùlọ. Ìgbà àkọ́kọ́ tí a ti mẹ́nu kàn “irúgbìn” nínú Bíbélì ni nínú Genesisi 1:11, níbi tí a ti sọ fún wa pé irúgbìn yóò máa so “gẹ́gẹ́ bí irú rẹ̀.” Ìtọ́kasí àkọ́kọ́ sí irúgbìn tẹnumọ́ pé ó ní DNA tí ó yẹ kí ó fi tún ara rẹ̀ bí. Jésù fi Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run hàn gẹ́gẹ́ bí irúgbìn.
Ní ọjọ́ kan náà ni Jésù jáde kúrò nínú ilé, ó sì jókòó létí Òkun. Àwọn ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn sì kóra jọ sọ́dọ̀ rẹ̀ débi pé ó wọ inú ọkọ̀ ojú omi kan, ó sì jókòó; gbogbo ìjọ ènìyàn náà sì dúró létí etí omi. Ó sì bá wọn sọ ọ̀pọ̀lọpọ̀ nǹkan ní òwe, ó ní,
Wò ó, afúnrúgbìn kan jáde lọ síta láti fún irúgbìn; nígbà tí ó sì ń fún irúgbìn, díẹ̀ nínú àwọn irúgbìn náà bọ́ sí ẹ̀gbẹ́ ọ̀nà, àwọn ẹyẹ ojú ọ̀run sì wá, wọ́n sì jẹ wọ́n tán: Díẹ̀ bọ́ sí orí ilẹ̀ apáta, níbi tí wọn kò ní ilẹ̀ púpọ̀: lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ ni wọ́n sì hù jáde, nítorí pé wọn kò ní jíjìn ilẹ̀: ṣùgbọ́n nígbà tí oòrùn yọ, a jó wọn; àti nítorí pé wọn kò ní gbòǹgbò, wọ́n gbẹ rọ. Díẹ̀ sì bọ́ sí àárín ẹ̀gún; ẹ̀gún náà sì dàgbà, ó sì fún wọ́n pa. Ṣùgbọ́n àwọn mìíràn bọ́ sínú ilẹ̀ rere, wọ́n sì so èso; apá kan ọgọ́rùn-ún, apá kan ọgọta, apá kan ọgbọ̀n. Ẹni tí ó bá ní etí láti fi gbọ́, kí ó gbọ́.
Àwọn ọmọ-ẹ̀yìn sì tọ̀ ọ́ wá, wọ́n sì wí fún un pé, Kí ló dé tí ìwọ fi ń bá wọn sọ̀rọ̀ nípa àwọn òwe?
Ó sì dáhùn, ó sì wí fún wọn pé, Nítorí a ti fi fún yín láti mọ àwọn àṣírí ìjọba ọ̀run, ṣùgbọ́n fún wọn a kò fi í fún wọn. Nítorí ẹnikẹ́ni tí ó bá ní, a ó fi kún un, yóò sì ní lọ́pọ̀lọpọ̀: ṣùgbọ́n ẹnikẹ́ni tí kò ní, a ó gba kúrò lọ́dọ̀ rẹ̀ àní ohun tí ó ní. Nítorí náà ni mo ṣe ń bá wọn sọ̀rọ̀ nípa òwe: nítorí pé bí wọ́n tilẹ̀ ń rí, wọn kì í rí; bí wọ́n tilẹ̀ ń gbọ́, wọn kì í gbọ́, bẹ́ẹ̀ ni wọn kì í sì í yé wọn. Àsọtẹ́lẹ̀ Esaias sì ṣẹ ní ara wọn, tí ó wí pé, Ní gbígbọ́ ẹ̀yin yóò gbọ́, ẹ̀yin kì yóò sì yé; ní rírí ẹ̀yin yóò rí, ẹ̀yin kì yóò sì fojú rí i: nítorí ọkàn àwọn ènìyàn yìí ti di líle, etí wọn sì di adití sí gbígbọ́, wọn sì ti pa ojú wọn; kí wọn má bà a fi ojú wọn rí, kí wọn má bà a fi etí wọn gbọ́, kí wọn má bà a fi ọkàn wọn yé, kí wọn sì yípadà, kí n lè wo wọn sàn.
Ṣùgbọ́n alábùkún fún ojú yín, nítorí wọ́n ń ríran; àti fún etí yín, nítorí wọ́n ń gbọ́. Nítorí lóòótọ́ ni mo sọ fún yín pé, ọ̀pọ̀ wòlíì àti àwọn olódodo ènìyàn ti fẹ́ rí àwọn nǹkan wọ̀nyí tí ẹ̀yin ń rí, ṣùgbọ́n wọn kò rí wọn; àti láti gbọ́ àwọn nǹkan wọ̀nyí tí ẹ̀yin ń gbọ́, ṣùgbọ́n wọn kò gbọ́ wọn.
Nítorí náà, ẹ gbọ́ àkàwé afúnrúgbìn.
Nígbà tí ẹnikẹ́ni bá gbọ́ ọ̀rọ̀ ìjọba náà, tí kò sì yé e, nígbà náà ni ẹni búburú náà ń bọ̀, ó sì ń gba èyí tí a ti fún sí nínú ọkàn rẹ̀ lọ. Ẹni yìí ni ẹni tí ó gba irúgbìn lẹ́gbẹ̀ẹ́ ọ̀nà.
Ṣùgbọ́n ẹni tí a gbìn irúgbìn sínú àwọn ibi apáta, èyí ni ẹni tí ó gbọ́ ọ̀rọ̀ náà, tí ó sì fi ayọ̀ gbà á lójijì; ṣùgbọ́n kò ní gbòǹgbò nínú ara rẹ̀, bí kò ṣe pé ó dúró fún ìgbà díẹ̀: nítorí nígbà tí ìpọ́njú tàbí inúnibíni bá dìde nítorí ọ̀rọ̀ náà, lójúkan náà a kọsẹ̀ rẹ̀.
Ẹni náà pẹ̀lú tí ó gba irúgbìn sí àárín ẹ̀gún ni ẹni tí ó gbọ́ ọ̀rọ̀ náà; ṣùgbọ́n àníyàn ayé yìí, àti ẹ̀tàn ọrò, pa ọ̀rọ̀ náà mọ́lẹ̀, ó sì di aláìléso.
Ṣùgbọ́n ẹni tí ó gba irúgbìn sínú ilẹ̀ rere ni ẹni tí ó gbọ́ ọ̀rọ̀ náà, tí ó sì yé e; ẹni náà sì máa ń so èso, ó sì ń mú jáde, apá kan ọgọ́rùn-ún, apá kan ọgọ́ta, apá kan ọgbọ̀n. Mátíù 13:1–23.
Irúgbìn kan, èyí tí í ṣe Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run, ní gbogbo DNA tí ó ṣe pàtàkì láti mú ewéko pípé jáde. Ìkọ́kọ́ ìdarúkọ kókó-ọrọ kan nínú Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run ní gbogbo àwọn èròjà tí ó jẹ́ ti kókó-ọrọ náà níbẹ̀. Òtítọ́ yìí ni a mọ̀ sí “ofin ìkọ́kọ́ ìdarúkọ.” Bí a ṣe ń yẹ ofin yìí wò pẹkipẹki sí i, bẹ́ẹ̀ ni ó túbọ̀ ń di dájú sí i.
Kí a tó tẹ̀síwájú nínú àlàyé wa nípa Alpha àti Omega àti ìtumọ̀ Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run gẹ́gẹ́ bí irúgbìn, ó yẹ kí a ronú, láti inú àyọkà tí a ṣẹ̀ṣẹ̀ tọ́ka sí nínú Matteu, lórí àwọn kókó-ẹ̀kọ́ kan tí ó bá èrò wa lórí ìwé Ìṣípayá mu. Gbogbo àwọn wòlíì ń sọ̀rọ̀ nípa òpin ayé.
“Olúkúlùkù nínú àwọn wòlíì ìgbàanì kò sọ̀rọ̀ púpọ̀ tó bẹ́ẹ̀ fún àkókò tiwọn bí wọ́n ti sọ̀rọ̀ fún tiwa, nítorí náà àsọtẹ́lẹ̀ wọn ṣì wà ní agbára fún wa. ‘Ní báyìí gbogbo nǹkan wọ̀nyí ṣẹlẹ̀ sí wọn gẹ́gẹ́ bí àpẹẹrẹ: a sì kọ wọ́n sílẹ̀ fún ìkìlọ̀ wa, àwọn tí òpin ayé ti dé bá.’ 1 Corinthians 10:11. ‘Kì í ṣe fún ara wọn, ṣùgbọ́n fún wa ni wọ́n ṣe ìránṣẹ́ àwọn nǹkan náà, èyí tí a ti sọ fún yín ní báyìí láti ọ̀dọ̀ àwọn tí wọ́n ti wàásù ìyìn rere fún yín nípa Ẹ̀mí Mímọ́ tí a rán kalẹ̀ láti ọ̀run; àwọn nǹkan wọ̀nyí ni àwọn áńgẹ́lì ń fẹ́ láti wo inú wọn.’ 1 Peter 1:12....”
“Bíbélì ti ko jọ, ó sì ti dì mọ́ra pọ̀, àwọn ìṣúra rẹ̀ fún ìran ìkẹyìn yìí. Gbogbo àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ ńlá àti àwọn ìṣe pàtàkì tí ó kún fún ìbẹ̀rù mímọ́ nínú ìtàn Májẹ̀mú Láéláé ni a ti tún ṣe, a sì ń tún ṣe wọ́n nínú ìjọ ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn wọ̀nyí.” Selected Messages, ìwé 3, 338, 339.
Ìpínrọ yìí pèsè ẹlẹ́rìí mẹ́ta, (Pọ́ọ̀lù, Pétérù àti Ellen White) tí wọ́n ń jẹ́rìí sí òtítọ́ náà pé gbogbo àwọn wòlíì ń sọ̀rọ̀ nípa òpin ayé, èyí tí í ṣe gan-an àkókò náà nígbà tí a tú àṣírí inú ìwé Ìfihàn sílẹ̀. Nítorí náà, nínú Mátíù orí kẹtàlá nígbà tí Jésù sọ pé, “olùbùkún ni ojú yín, nítorí wọ́n ń ríran: àti etí yín, nítorí wọ́n ń gbọ́. Nítorí lóòótọ́ ni mo sọ fún yín, pé ọ̀pọ̀ wòlíì àti àwọn olódodo ti fẹ́ láti rí àwọn nǹkan wọ̀nyí tí ẹ̀yin ń rí, ṣùgbọ́n wọn kò rí wọn; àti láti gbọ́ àwọn nǹkan wọ̀nyí tí ẹ̀yin ń gbọ́, ṣùgbọ́n wọn kò gbọ́ wọn,” Ó ń ṣàfihàn ìbùkún kan náà tí a ṣe àkíyèsí rẹ̀ nínú ẹsẹ̀ mẹ́ta àkọ́kọ́ ti Ìfihàn orí kìn-ín-ní.
Alábùkún fún ẹni tí ń kà á, àti fún àwọn tí ń gbọ́ ọ̀rọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ yìí, tí wọ́n sì ń pa àwọn nǹkan tí a kọ sínú rẹ̀ mọ́: nítorí àkókò ti súnmọ́. Ìfihàn 1:3.
Jésù gbé àpèjúwe Afúnrúgbìn kalẹ̀, lẹ́yìn náà ni a sì darí àwọn ọmọ-ẹ̀yìn láti bá a sọ̀rọ̀ nípa àpèjúwe náà. Ṣùgbọ́n kí a tó mú wọn wọ inú ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú Jésù, Ó sọ fún wọn, àti pé èyí ṣe pàtàkì jùlọ fún wa pé, “Ẹni tí ó bá ní etí láti fi gbọ́, kí ó gbọ́.”
Jésù sọ àkàwé náà, ó sì parí i pẹ̀lú ìkìlọ̀ fún àwọn tí yóò—gbọ́. Lẹ́yìn náà, a mú àwọn ọmọ-ẹ̀yìn wọ inú ìjíròrò náà, níbi tí Jésù ti dojú kọ ó kéré tán ìrònú pàtàkì mẹ́ta. Ó fi ìyàtọ̀ hàn láàárín ẹ̀yà méjì ti àwọn olùgbọ́, àti nínú ṣíṣe bẹ́ẹ̀, ó tọ́ka sí ẹsẹ kan láti inú ìwé Isaiah láti pèsè ẹlẹ́rìí kejì nípa ẹ̀yà méjì ti àwọn olùgbọ́ (nítorí ẹ rántí pé gbogbo rẹ̀ ni a fi sínú ọ̀rọ̀ àwọn tí yóò gbọ́). Èrò kẹta tí ó gbé kalẹ̀, yàtọ̀ sí ẹ̀yà méjì ti àwọn olùgbọ́ àti ìwé Isaiah gẹ́gẹ́ bí ẹlẹ́rìí kejì, ni òtítọ́ náà pé Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run jẹ́ irúgbìn. Òtítọ́ pé Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run jẹ́ irúgbìn jẹ́ apá kan nínú ohun tí a gbọdọ̀ gbọ́ lọ́dọ̀ àwọn tí ń gbọ́ Ìṣípayá Jésù Kristi nínú Revelation orí kin-in-ni. Àwọn olùgbọ́ méjì wà nínú ẹsẹ mẹ́ta àkọ́kọ́, gẹ́gẹ́ bí ẹ̀yà méjì ti àwọn olùgbọ́ ṣe wà nínú Matthew mẹ́tàlá. Matthew mẹ́tàlá kàn fi ìmòye kan kún un nípa oríṣiríṣi ọ̀nà tí àwọn tí ó kọ̀ láti gbọ́ fi ń yan láti má ṣe gbọ́. Ẹlẹ́rìí Isaiah sì tún fi púpọ̀ sí i kún ìfiranṣẹ́ tí a gbọdọ̀ gbọ́.
Ní ọdún tí Ọba Ussiah kú, èmi náà rí Olúwa jókòó lórí ìtẹ́, ó ga, a sì gbé e sókè; ẹ̀wù rẹ̀ sì kún tẹ́ńpìlì náà. Lókè rẹ̀ ni àwọn serafimu dúró; ọ̀kọ̀ọ̀kan wọn ní ìyẹ́ mẹ́fà; pẹ̀lú méjì ó fi bo ojú rẹ̀, pẹ̀lú méjì ó fi bo ẹsẹ̀ rẹ̀, pẹ̀lú méjì sì ni ó fi ń fò. Ẹnìkan sì ké sí ẹlòmíràn, ó ní, Mímọ́, mímọ́, mímọ́, ni Olúwa àwọn ọmọ-ogun: gbogbo ayé kún fún ògo rẹ̀. Àwọn òpó ilẹ̀kùn sì mì ní ohùn ẹni tí ń ké náà, ilé náà sì kún fún èéfín.
Nígbà náà ni mo wí pé, Ègbé ni fún mi! nítorí a ti pa mí run; nítorí èmi jẹ́ ọkùnrin ẹni ètè àìmọ́, mo sì ń gbé láàrín àwọn ènìyàn ẹni ètè àìmọ́: nítorí ojú mi ti rí Ọba, Olúwa àwọn ọmọ-ogun.
Nígbà náà ni ọ̀kan lára àwọn serafimu fò tọ̀ mí wá, ó sì ní ẹyín iná alààyè kan ní ọwọ́ rẹ̀, èyí tí ó fi àmú iná gbà láti orí pẹpẹ: ó sì fi í kàn ẹnu mi, ó wí pé, Wò ó, èyí ti fi ọwọ́ kàn ètè rẹ; a sì mú ẹ̀ṣẹ̀ àìníòdodo rẹ kúrò, a sì wẹ ẹ̀ṣẹ̀ rẹ mọ́.
Pẹ̀lú èyí, mo sì gbọ́ ohùn Oluwa, pé, Ta ni Èmi yóò rán, ta ni yóò sì lọ fún wa? Nígbà náà ni mo wí pé, Wò mí nìyí; rán mi.
Ó sì wí pé, Lọ, kí o sì sọ fún àwọn ènìyàn yìí pé, Ẹ máa gbọ́ nítòótọ́, ṣùgbọ́n ẹ má ṣe yé e; ẹ máa rí nítòótọ́, ṣùgbọ́n ẹ má ṣe mòye. Mú ọkàn àwọn ènìyàn yìí sanrà, kí o sì mú etí wọn wúwo, kí o sì di ojú wọn; kí wọn má bàa fi ojú wọn rí, kí wọn má bàa fi etí wọn gbọ́, kí wọn má bàa fi ọkàn wọn yé e, kí wọn sì yípadà, kí a sì wo wọ́n sàn.
Nígbà náà ni mo wí pé, Olúwa, yóò pé títí dé ìgbà wo? Ó sì dáhùn pé, Títí a ó fi pa àwọn ìlú run láìsí olùgbé, àti àwọn ilé láìsí ènìyàn, tí ilẹ̀ náà yóò sì di ahoro pátápátá, tí Olúwa yóò sì mú àwọn ènìyàn lọ sí òkèèrè jìnnà réré, tí ìkọ̀sílẹ̀ ńlá yóò sì wà láàárín ilẹ̀ náà. Ṣùgbọ́n níbẹ̀ yóò ṣì ku ìdámẹ́wàá kan, yóò sì padà, a ó sì jẹ ẹ run; bí igi teil, àti bí igi óòkì, èyí tí àkókò tí wọ́n bá ta ewé wọn sílẹ̀, èròjà rẹ̀ ń bẹ nínú wọn: bẹ́ẹ̀ ni irúgbìn mímọ́ yóò jẹ́ èròjà rẹ̀. Isaiah 6:1–13.
Dájúdájú, ẹsẹ yìí láti inú Isaiah jẹ́ àgbàyanu pátápátá ní ìjìnlẹ̀ àwọn kókó-ọrọ àsọtẹ́lẹ̀ tí ó ń ṣàlàyé. Ọ̀pọ̀ nínú àwọn kókó-ọrọ wọ̀nyí ni a ti jíròrò léraléra nínú Àwọn Tábìlì Habakkuk, nítorí náà, a óò kàn ṣe àkótán àwọn kókó tí ó wà nínú ẹsẹ náà tí ó ń ṣètìlẹ́yìn fún ìrònú wa nípa ìtọ́kasí Jesu sí Ọ̀rọ̀ Rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí irúgbìn.
A ti fi ìdí rẹ̀ múlẹ̀ pé Isaiah nínú ẹsẹ̀ náà dúró fún wòlíì kan, àti nítorí náà, fún àwọn ènìyàn Ọlọ́run ní àkókò ìkẹyìn. Ṣùgbọ́n ohun tí ó ṣe pàtàkì jùlọ fún kókó wa ni pé, Isaiah dúró fún àwọn ènìyàn kan tí wọ́n ń gbé nínú ẹ̀ṣẹ̀, nígbà tí wọ́n ṣì ń ṣiṣẹ́ láàrín ìjọ Ọlọ́run. Títí di ìgbà tí Isaiah fi ní ìṣípayá ògo Ọlọ́run, kò mọ ẹ̀ṣẹ̀ ti ara rẹ̀. Ó jẹ́ ọmọ Laodicea; afọ́jú ni ó jẹ́.
“Aísáyà ti ti ẹ̀ṣẹ̀ àwọn ẹlòmíràn lẹ́bi; ṣùgbọ́n nísinsin yìí ó rí ara rẹ̀ pé a ti fi í hàn sí ìdálẹ́bi kan náà tí òun tìkára rẹ̀ ti kéde sórí wọn. Ó ti tẹ́lọ́run pẹ̀lú ayẹyẹ tútù, aláìní ìyè nínú ìjọsìn rẹ̀ sí Ọlọ́run. Kò tíì mọ èyí títí a fi fún un ní ìran ti Oluwa. Bí ọgbọ́n àti ẹ̀bùn rẹ̀ ṣe kéré tó nísinsin yìí ní ojú rẹ̀ bí ó ti ń wo ìwà mímọ́ àti ọlá ńlá ibi mímọ́ náà. Bí kò ṣe yẹ tó! bí kò ṣe tọ́ fún iṣẹ́ mímọ́! Ìrí ara rẹ̀ lè jẹ́ àfihàn nínú ọ̀rọ̀ aposteli Pọ́ọ̀lù pé, ‘Èmi ènìyàn aláìláàánú wo ni èmi jẹ́! ta ni yóò gbà mí kúrò nínú ara ikú yìí?’”
“Ṣùgbọ́n ìtùnú ni a rán sí Isaiah nínú ìpọ́njú rẹ̀. ‘Nígbà náà ni ọ̀kan nínú àwọn serafimu fò tọ̀ mí wá, ó sì mú ẹyín iná alààyè kan ní ọwọ́ rẹ̀, èyí tí ó fi ẹ̀gún mú láti orí pẹpẹ: Ó sì fi í kan ẹnu mi, ó ní, Wò ó, èyí ti kan ètè rẹ; a sì ti mú àìṣedéédéé rẹ kúrò, a sì ti wẹ ẹ̀ṣẹ̀ rẹ nù.” Isaiah 6:6, 7.
“Ìran tí a fi fún Isaiah ń ṣàfihàn ipò àwọn ènìyàn Ọlọ́run ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn. A ti fún wọn ní ànfàní láti rí iṣẹ́ tí ń lọ lọwọ́ nínú ibi mímọ́ ọ̀run nípasẹ̀ ìgbàgbọ́. ‘A sì ṣí tẹmpili Ọlọ́run ní ọ̀run; a sì rí àpótí májẹ̀mú rẹ̀ nínú tẹmpili rẹ̀.’ Bí wọ́n ṣe ń wo inú ibi mímọ́ jùlọ nípasẹ̀ ìgbàgbọ́, tí wọ́n sì rí iṣẹ́ Kristi nínú ibi mímọ́ ọ̀run, wọ́n mọ̀ pé àwọn jẹ́ ènìyàn tí ètè wọn kò mọ́,—àwọn ènìyàn tí ètè wọn ti máa ń sọ asán lọ́pọ̀ ìgbà, tí a kò sì ti yà àwọn ẹ̀bùn wọn sí mímọ́, tàbí lò wọ́n fún ògo Ọlọ́run. Ó yẹ kí wọ́n bàjẹ́ nínú ìrètí bí wọ́n ṣe fi àìlera àti àìtóótun ara wọn wé ìwà mímọ́ àti ẹwà ìfẹ́ni ti ìwà ògo Kristi. Ṣùgbọ́n bí wọ́n bá, gẹ́gẹ́ bí Isaiah, gba ìfaradà tí Olúwa fẹ́ kí a fi sára ọkàn, bí wọ́n bá rẹ ara wọn sílẹ̀ níwájú Ọlọ́run, ìrètí wà fún wọn. Òṣùpá-òfuurufú ìlérí wà lókè ìtẹ́, iṣẹ́ tí a ṣe fún Isaiah yóò sì ṣe nínú wọn. Ọlọ́run yóò dáhùn sí àwọn ẹ̀bẹ̀ tí ń bọ láti ọkàn tí ó ronúpìwàdà.”
“Ète iṣẹ́ ńlá àti mímọ́ yìí ti Ọlọ́run ni láti kó àwọn ìtí pọ̀ jọ sínú àká ọ̀run; nítorí ayé yóò kún fún ògo Olúwa. Nítorí náà, kí ẹnikẹ́ni má bà á ní ìrẹ̀wẹ̀sì bí wọ́n ṣe ń rí ìwà búburú tí ó gbilẹ̀, tí wọ́n sì ń gbọ́ ọ̀rọ̀ tí ń jáde láti inú ètè aláìmọ́. Nígbà tí agbára òkùnkùn bá tò ara wọn sí ìlàkàkà sí àwọn ènìyàn Ọlọ́run; nígbà tí Satani yóò kó àwọn ọmọ-ogun rẹ̀ jọ fún ìjà ńlá ìkẹyìn, tí agbára rẹ̀ sì dàbí ẹni pé ó tóbi gan-an tí ó sì fẹ́rẹ̀ẹ́ borí ohun gbogbo, [nígbà náà] ìran tí ó mọ́ kedere ti ògo àtọ̀runwá, ìtẹ́ náà tí ó ga tí a sì gbé e sókè, tí a fi ọrun ìlérí yí ká, yóò mú ìtùnú, ìdánilójú, àti àlàáfíà wá.” Review and Herald, December 22, 1896.
Ìran náà “ń ṣàfihàn ipò àwọn ènìyàn Ọlọ́run ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn.” Àwọn ènìyàn Ọlọ́run ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn ni ará Laodíkíà.
Kí o sì kọ sí angẹli ìjọ àwọn ará Laodicea pé; Báyìí ni Amini sọ, ẹlẹ́rìí olóòtítọ́ àti òtítọ́, ìbẹ̀rẹ̀ ẹ̀dá Ọlọ́run; Mo mọ iṣẹ́ rẹ, pé bẹ́ẹ̀ ni ìwọ kì í ṣe tútù, bẹ́ẹ̀ ni ìwọ kì í ṣe gbóná: ìbá ṣe pé ìwọ jẹ́ tútù tàbí gbóná. Nítorí náà, nítorí pé ìwọ jẹ́ àárínàkò, tí ìwọ kì í sì í ṣe tútù tàbí gbóná, èmi yóò tutọ́ ọ jáde kúrò ní ẹnu mi. Nítorí pé ìwọ wí pé, Èmi ọlọ́rọ̀ ni, mo sì ti di ọlọ́lá nípa ọrọ̀, mi ò sì nílò nǹkan kan; ìwọ kò sì mọ̀ pé aláìláàánú ni ìwọ, àti aláìnínúrẹ́rẹ́, àti tálákà, àti afọ́jú, àti ìhòòhò: Mo gbà ọ́ ní ìmọ̀ràn pé kí o ra wúrà lọ́wọ́ mi, èyí tí a ti dán wò nínú iná, kí o lè jẹ́ ọlọ́rọ̀; àti aṣọ funfun, kí a lè fi bò ọ́, kí ojú má bà á ti ìhòòhò rẹ hàn; kí o sì fi oogun ojú kun ojú rẹ, kí o lè ríran.
Gbogbo àwọn tí mo bá nífẹ̀ẹ́ ni mo máa ń bá wí, tí mo sì máa ń jẹ wọ́n ní ìyà; nítorí náà, jẹ́ onítara, kí o sì ronúpìwàdà. Wò ó, mo dúró ní ẹnu-ọ̀nà, mo sì ń kan ilẹ̀kùn: bí ẹnikẹ́ni bá gbọ́ ohùn mi, tí yóò sì ṣí ilẹ̀kùn, èmi yóò wọlé tọ̀ ọ́ wá, èmi yóò sì bá a jẹun alẹ́, òun náà yóò sì bá mi jẹun. Ẹni tí ó bá ṣẹ́gun, èmi yóò jẹ́ kí ó bá mi jókòó lórí ìtẹ́ mi, gẹ́gẹ́ bí èmi náà ti ṣẹ́gun, tí mo sì jókòó pẹ̀lú Baba mi lórí ìtẹ́ rẹ̀.
Ẹni tí ó bá ní etí, kí ó gbọ́ ohun tí Ẹ̀mí ń sọ fún àwọn ìjọ. Ìfihàn 3:14–22.
“Ìránṣẹ́ sí ìjọ àwọn Laodíṣeà jẹ́ ẹ̀sùn líle tí ń múni yà, ó sì kan àwọn ènìyàn Ọlọ́run ní àkókò ìsinsìnyí.
“‘Sí áńgẹ́lì ìjọ àwọn Laodicea kọ̀wé pé: Báyìí ni Amin, Ẹlẹ́rìí olóòtítọ́ àti olódodo, ìbẹ̀rẹ̀ ìṣẹ̀dá Ọlọ́run, wí; Mo mọ iṣẹ́ rẹ, pé ìwọ kì í ṣe tútù bẹ́ẹ̀ ni kì í ṣe gbígbóná: ìbá dára kí o jẹ́ tútù tàbí gbígbóná. Nítorí náà, nítorí pé ìwọ jẹ́ ìwọ̀ntúnwọ̀nsì, tí kì í ṣe tútù bẹ́ẹ̀ ni kì í ṣe gbígbóná, Èmi yóò tú ọ jáde kúrò ní ẹnu Mi. Nítorí pé ìwọ ń wí pé, Èmi jẹ́ ọlọ́rọ̀, mo sì ní ọrọ̀ púpọ̀, èmi kò sì nílò ohunkóhun; tí ìwọ kò sì mọ̀ pé ìwọ ni aláìláàánú, àti ẹni ìbànújẹ́, àti tálákà, àti afọ́jú, àti aláìhòhò.’”
“Níbí, Olúwa fi hàn wá pé ìránṣẹ́ tí àwọn òjíṣẹ́ tí Ó ti pè láti kìlọ̀ fún àwọn ènìyàn gbọ́dọ̀ gbé lọ sí àwọn ènìyàn Rẹ̀ kì í ṣe ìránṣẹ́ àlàáfíà àti ààbò. Kì í ṣe ohun tí ó dá lórí ẹ̀kọ́ nìkan, bí kò ṣe ohun ìṣe ní gbogbo ọ̀nà. Àwọn ènìyàn Ọlọ́run ni a ṣàpẹẹrẹ wọn nínú ìránṣẹ́ sí àwọn ará Laodíkíà gẹ́gẹ́ bí ẹni tí wọ́n wà ní ipò ààbò ti ara. Wọ́n wà ní ìtùnú, wọ́n sì ń gbà pé àwọn wà ní ipò gíga nínú àwọn ìní ẹ̀mí tí wọ́n ti dé. ‘Nítorí ìwọ wí pé, Èmi jẹ́ ọlọ́rọ̀, mo sì ti pọ̀ sí i ní ohun ìní, n kò sì nílò ohun kan; ìwọ kò sì mọ̀ pé ìwọ ni aláìláàánú, àti ẹni àánú, àti tálákà, àti afọ́jú, àti ìhòòhò.’”
“Èwo ni ìtanràn tó lè pọ̀ ju lórí ọkàn ènìyàn lọ bí kò ṣe ìgboyà pé wọ́n wà ní òtítọ́ nígbà tí wọ́n ṣì wà nínú àṣìṣe pátápátá! Ìhìn iṣẹ́ Ẹlẹ́rìí Òtítọ́ rí àwọn ènìyàn Ọlọ́run nínú ìtanràn ìbànújẹ kan, síbẹ̀ wọ́n jẹ́ olóòtítọ́ nínú ìtanràn náà. Wọ́n kò mọ̀ pé ipò wọn jẹ́ ohun ìbànújẹ gidigidi ní ojú Ọlọ́run. Nígbà tí àwọn tí a ń bá sọ̀rọ̀ yìí ń yìn ara wọn pé wọ́n wà nínú ipò ẹ̀mí gíga, ìhìn iṣẹ́ Ẹlẹ́rìí Òtítọ́ fọ ààbò èké wọn pẹ̀lú ìdálẹ́bi tó ń ya ni lẹ́nu ti ipò wọn tòótọ́ ti ìfọ́jú ẹ̀mí, òṣì, àti ìpọ́njú. Ẹ̀rí náà, tó burú dénú tí ó sì le gidigidi, kò lè jẹ́ àṣìṣe, nítorí Ẹlẹ́rìí Òtítọ́ ni ó ń sọ̀rọ̀, ẹ̀rí Rẹ̀ sì gbọ́dọ̀ jẹ́ òtítọ́.”
“Ó ṣòro fún àwọn tí ń ní ìmọ̀lára ààbò nínú àwọn àṣeyọrí wọn, tí wọ́n sì gbà pé àwọn jẹ́ ọlọ́rọ̀ nínú ìmọ̀ nípa ti ẹ̀mí, láti gba ìránṣẹ́ náà tí ó sọ pé a ti tàn wọ́n jẹ, tí wọ́n sì nílò gbogbo oore-ọ̀fẹ́ ẹ̀mí. Ọkàn tí a kò tiì yà sí mímọ́ jẹ́ ‘ẹlẹ́tàn ju ohun gbogbo lọ, ó sì burú gidigidi.’ A fihàn mí pé ọ̀pọ̀ ènìyàn ń yìn ara wọn pé àwọn jẹ́ Kristẹni rere, nígbà tí wọn kò ní ìmọ́lẹ̀ kankan láti ọ̀dọ̀ Jesu. Wọn kò ní ìrírí alààyè fún ara wọn nínú ìyè Ọlọ́run. Wọn nílò iṣẹ́ jíjinlẹ̀ àti pípéye ti ìrẹ̀lẹ̀ ara wọn níwájú Ọlọ́run kí wọn tó lè ní ìmọ̀lára àìní tòótọ́ wọn fún ìsapá àtakò, onítẹ̀síwájú láti rí àwọn oore-ọ̀fẹ́ iyebíye ti Ẹ̀mí gbà.” Testimonies, volume 3, 252, 253.
Nígbà tí a yí Isaiah padà kúrò nínú ipò Laodicea rẹ̀, ó fi tìfẹ́tìfẹ́ yọ ara rẹ̀ sílẹ̀ láti gbé ìhìn ìkìlọ̀ ìkẹyìn lọ sí ayé. Ẹsẹ̀ kẹta nínú orí kẹfà so ìtàn àsọtẹ́lẹ̀ Isaiah pọ̀ mọ́ ìtàn àsọtẹ́lẹ̀ Ìfihàn mẹ́rìnlá [18] nígbà tí áńgẹ́lì náà sọ̀kalẹ̀, tí ó sì fi ògo rẹ̀ tan ayé mọ́lẹ̀.
Lẹ́yìn nǹkan wọ̀nyí, mo sì rí angẹli mìíràn sọ̀kalẹ̀ láti ọ̀run wá, ẹni tí ó ní agbára ńlá; a sì fi ògo rẹ̀ tan ayé náà mọ́lẹ̀. Ìfihàn 18:1.
Aṣáyà ń ṣojú fún àwọn ènìyàn Ọlọ́run ní àkókò tí áńgẹ́lì Ìfihàn orí kejìdínlógún sọ̀kalẹ̀ wá, nítorí nígbà tí a mú un wọ inú ibùjọ mímọ́ ọ̀run, ó gbọ́ àwọn serafimu ń kéde pé, “Mímọ́, mímọ́, mímọ́, ni Olúwa àwọn ọmọ-ogun: gbogbo ayé kún fún ògo rẹ̀.” Aṣáyà, gẹ́gẹ́ bí ó ti rí pẹ̀lú Jòhánù nínú Ìfihàn, ń ṣojú fún àwọn ènìyàn Ọlọ́run tí ń kéde ìrántí ìkìlọ̀ ìkẹyìn. Jòhánù pe àwọn ènìyàn Ọlọ́run ní “àwọn ìyókù,” Aṣáyà sì tọ́ka sí wọn gẹ́gẹ́ bí “ìdámẹ́wàá,” tàbí ẹ̀wẹ̀. Ọ̀rọ̀ gbígbò nínú èdè Hébérù túmọ̀ sí “láti san ẹ̀wẹ̀.”
Ìbéèrè àsọtẹ́lẹ̀ náà pé, “Yóò ha pẹ́ tó ìgbà wo?” tí Isaiah béèrè ni a tún ń béèrè léraléra nínú ọ̀rọ̀ Ọlọ́run (àti pé, nítorí kíkúrú, ìdáhùn sí ìbéèrè náà pé, “Yóò ha pẹ́ tó ìgbà wo?” ni pé, ó ń fi dídé òfin Ọjọ́-ìsinmi àpapọ̀ ti orílẹ̀-èdè ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà hàn.) Gẹ́gẹ́ bí Ellen White ti sọ, ní àkókò náà “ìpadàsẹ́yìn orílẹ̀-èdè yóò tẹ̀lé e pẹ̀lú ìparun orílẹ̀-èdè,” àti gẹ́gẹ́ bí Isaiah, ó jẹ́ nígbà tí “a ó fi àwọn ìlú di ahoro láìsí olùgbé, àti àwọn ilé láìsí ènìyàn, a ó sì sọ ilẹ̀ náà di ahoro pátápátá, Olúwa yóò sì mú ènìyàn lọ sí òkèèrè jìnà, ìkọ̀sílẹ̀ ńlá yóò sì wà láàrín ilẹ̀ náà.” “Ìkọ̀sílẹ̀ ńlá láàrín ilẹ̀ náà” ni “ọ̀pọ̀ ènìyàn” tí a borí lulẹ̀ nígbà Òfin Ọjọ́-ìsinmi gẹ́gẹ́ bí Danieli 11:41. Àwọn wọ̀nyí ni àwọn ènìyàn Isaiah mẹ́fà àti Matteu mẹ́tàlá tí wọ́n ní ojú, ṣùgbọ́n tí wọn kò ríran, tí wọ́n sì ní etí, ṣùgbọ́n tí wọn kò gbọ́; àti pẹ̀lú àwọn tí ó wà nínú Ìfihàn mẹ́ta tí wọ́n kọ ìmọ̀ràn tí a fi fún ìjọ Laodikea.
Yóò wọ ilẹ̀ ológo náà pẹ̀lú, a ó sì borí ọ̀pọ̀ orílẹ̀-èdè lulẹ̀; ṣùgbọ́n àwọn wọ̀nyí yóò bọ́ kúrò ní ọwọ́ rẹ̀, àní Edomu, àti Moabu, àti olórí àwọn ọmọ Ammoni. Danieli 11:41
Isaiah rí ìran Jesu Kristi nínú ibi mímọ́ Rẹ̀, gẹ́gẹ́ bí Johanu náà ti rí nínú Ìfihàn. Isaiah dúró fún “ìdámẹ́wàá” tàbí ẹ̀bùn ìdámẹ́wàá tí ó “padà” tí yóò sì “jẹ́” bí igi. Ọ̀rọ̀ Heberu tí a túmọ̀ sí “jẹ́” túmọ̀ sí jíjẹ run nípasẹ̀ iná. Ṣùgbọ́n “ìdámẹ́wàá” náà ní “èròjà” kan nínú wọn tí iná kò lè jẹ run. Ó hàn gbangba pé mẹ́sàn-án nínú mẹ́wàá kò ní èròjà yẹn? Iná tí a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ohun tí ń jẹ àti tí ń run igi teil àti igi oaku ni iná ti Ojísẹ́ Májẹ̀mú, ẹni tí ó ń bọ̀ lójijì sí tẹ́ńpìlì Rẹ̀ nínú ìwé Malaki.
Kíyèsí i, èmi yóò rán ìránṣẹ́ mi, yóò sì tún ọ̀nà ṣe níwájú mi: Olúwa náà, ẹni tí ẹ̀yin ń wá, yóò sì yára dé sí tẹ́ńpìlì rẹ̀, àní ìránṣẹ́ májẹ̀mú náà, ẹni tí inú yín dùn sí: kíyèsí i, yóò dé, ni Olúwa àwọn ọmọ-ogun wí.
Ṣùgbọ́n ta ni yóò lè fara da ọjọ́ ìbọ̀ wá rẹ̀? Ta ni yóò sì dúró nígbà tí yóò farahàn? Nítorí ó dàbí iná aláfọ̀mọ́, ó sì dàbí ọṣẹ́ àwọn afúnfọ́: Yóò sì jókòó gẹ́gẹ́ bí ẹni tí ń yọ fàdákà mọ́, àti ẹni tí ń sọ ọ́ di mímọ́: yóò sì wẹ àwọn ọmọ Lefi mọ́, yóò sì tún wọn mọ́ bí wúrà àti fàdákà, kí wọn lè fi ọrẹ òdodo rúbọ sí Olúwa. Nígbà náà ni ọrẹ Juda àti Jerusalẹmu yóò dùn mọ́ Olúwa, gẹ́gẹ́ bí ti ọjọ́ àtijọ́, àti gẹ́gẹ́ bí ti ọdún ìgbàanì. Malaki 3:1–4.
Ìdámẹ́wàá Isaiah, (èyí tí í ṣe ìdámẹ́wàá) ni pẹ̀lú “ẹbọ nínú òdodo” ti Malachi. Ẹbọ Malachi ni àwọn ènìyàn Ọlọ́run, tí a ṣojú wọn gẹ́gẹ́ bí “àwọn ọmọ Lefi” tí a fi iná wẹ̀ mọ́ láti mú “ẹbọ nínú òdodo” jáde; àwọn tí iná sì “jẹ” nínú ẹ̀rí Isaiah ni ìdámẹ́wàá náà, tàbí ìdámẹ́wàá.
Gẹ́gẹ́ bí oore-ọ̀fẹ́ Ọlọ́run tí a fi fún mi, gẹ́gẹ́ bí amọ̀ṣẹ́lé ọlọ́gbọ́n, mo ti fi ìpìlẹ̀ lélẹ̀, ẹlòmíràn sì ń kọ́ lé e lórí. Ṣùgbọ́n kí olúkúlùkù máa ṣọ́ra bí ó ti ń kọ́ lé e lórí. Nítorí kò sí ìpìlẹ̀ mìíràn tí ẹnikẹ́ni lè fi lélẹ̀ ju èyí tí a ti fi lélẹ̀ lọ, èyí tí í ṣe Jésù Kristi. Ní báyìí, bí ẹnikẹ́ni bá kọ́ lé ìpìlẹ̀ yìí lórí pẹ̀lú wúrà, fàdákà, òkúta iyebíye, igi, koríko gbígbẹ, koríko rírẹ̀; iṣẹ́ olúkúlùkù yóò farahàn kedere: nítorí ọjọ́ náà yóò fi í hàn, nítorí a ó fi iná ṣí i payá; iná náà yóò sì dán iṣẹ́ olúkúlùkù wò pé irú wo ni í ṣe. 1 Kọrinti 3:10–13.
Níhìn-ín ni Pọ́ọ̀lù sọ pé a ó fi “iná” fihàn iṣẹ́ olúkúlùkù ènìyàn. Nínú Malaki, iná náà ń jó ìdọ̀tí irin kúrò. Nínú Aísáyà, ìwẹ̀nùmọ́ “ìdámẹ́wàá” náà máa ṣẹlẹ̀ “nígbà tí” wọ́n bá ta ewé wọn nù. Ewé jẹ́ àpẹẹrẹ ẹ̀ṣẹ̀ tí a fi pamọ́, ìfọ̀rọ̀ra-ẹni-hàn àti ìgbéraga ìtẹ́wọ́gbà ara ẹni, gẹ́gẹ́ bí Adamu àti Éfà ti jẹ́rìí sí i.
“Ìdámẹ́wàá” Isaiah ní ohun èlò kan nínú wọn tí a kò lè fi iná jó kúrò, ohun èlò náà sì ni “irúgbìn mímọ́.” Wọ́n ní Kristi nínú wọn, ìrètí ògo. Isaiah fúnra rẹ̀ jẹ́ “irúgbìn mímọ́” àti pẹ̀lú “ìdámẹ́wàá” tí ó ń tọ́ka sí. “Irúgbìn mímọ́” àti “ìdámẹ́wàá” méjèèjì padà láti inú ipò Laodicea sí ipò Filadelfia nípasẹ̀ Ìṣípayá Jesu Kristi nínú ibi mímọ́ Rẹ̀.
Ìran ògo Ọlọ́run tí ó mú kí Isaiah kígbe pé a ti pa òun run, pé ènìyàn aláìmọ́ ni òun àti ẹlẹ́ṣẹ̀ tí ó nílò ìdáríjì, ṣẹlẹ̀ ní ibi mímọ́ ọ̀run nígbà tí àwọn igi bá ta ewé wọn nù. Ọ̀rọ̀ náà “ta nù” túmọ̀ sí “ju jáde”, tàbí “gé igi lulẹ̀.” Ìta Laodicea jáde ni a ń ṣàfihàn níhìn-ín. “Ìdámẹ́wàá” kan tàbí ìyókù yóò gba inú “iná” ìwẹ̀nùmọ́ tí Òjíṣẹ́ Málákì ti Májẹ̀mú mú wá kọjá, bẹ́ẹ̀ ni a ó sì fi iṣẹ́ ènìyàn wọn jó kúrò nípa ti ẹ̀mí, tí a ó sì fi “ìpilẹ̀” náà ṣoṣo sílẹ̀, èyí tí a kò lè jó kúrò, èyí tí í ṣe “Irúgbìn Mímọ́”. Àwọn tí ó kọ̀ láti gbọ́ ni a ó ta kúrò bí ewé gbígbẹ tí ó ti kú, tàbí kí a tu wọn jáde kúrò ní ẹnu Olúwa.
Jesu ni Irúgbìn Mímọ́, irúgbìn sì ní gbogbo àlùfáà ìjínigbé ìwà tó ṣe pàtàkì láti mú kí ewéko náà jáde ní kíkún. Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run jẹ́ irúgbìn, nítorí náà ìtọ́kasí àkọ́kọ́ sí ohun kan nínú Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run ní gbogbo ìmọ̀ tó ṣe pàtàkì láti mú kókó-ọrọ náà dé ìdàgbàsókè pípé nínú onígbàgbọ́, bí a bá lóye rẹ̀ ní òtítọ́.
Orí kẹfà ìwé Isaiah ṣàfihàn àwọn ènìyàn kan tí wọn kì yóò “gbọ́” ní àkókò náà nígbà tí ó JẸ́ DANDAN kí ẹ gbọ́ kí a lè fi ìbùkún bá yín nínú ìhìnrere Ìṣípayá Jesu Kristi. Àwọn ènìyàn tí Jesu tọ́ka sí ni àwọn ènìyàn àyànfẹ́ Ọlọ́run, wọ́n jẹ́ aya Rẹ̀, wọ́n jẹ́ àwọn ènìyàn májẹ̀mú Rẹ̀, wọ́n sì jẹ́ Ísírẹ́lì àtijọ́.
Israeli ìgbàanì tàbí Israeli àkọ́kọ́ jẹ́ àwòrán asọtẹ́lẹ̀ ti Israeli òde-òní tàbí Israeli ìkẹyìn. Àwọn ènìyàn Ọlọ́run ní òpin ayé ni Àwọn Adventist Ọjọ́ Keje, ènìyàn àyànfẹ́ Rẹ̀, aya Rẹ̀, àwọn ènìyàn májẹ̀mú Rẹ̀—Israeli òde-òní. Ẹ̀rí ìtàn Isaiah, tí a darapọ̀ mọ́ ìtàn Kristi, pèsè ẹlẹ́rìí méjì tí ń fi ìdí rẹ̀ múlẹ̀ pé ní òpin ayé Ìjọ Adventist Ọjọ́ Keje yóò wà nínú “ipò” ìsonù tí a kò sì lè gbàlà, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nínú ìránṣẹ́ sí Laodicea.
Ní ti tòótọ́ kì í ṣe pé a kò lè gbà wọ́n là rárá, bí kò ṣe pé a kò lè gbà wọ́n là nínú ipò Laodíṣíà wọn, gẹ́gẹ́ bí ó ti rí fún Isaiah kí ó tó ní ìrírí rẹ̀, àti gẹ́gẹ́ bí ó ti rí fún àwọn Júù ní ìtàn Kristi.
Ọ̀kan lára àwọn nǹkan tí ará Laodikia gbọ́dọ̀ “gbọ́” ni àkàwé Onírúgbìn. Ó gbọ́dọ̀ “gbọ́” nínú àkàwé náà pé Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run jẹ́ “irúgbìn”, irúgbìn mímọ́. Nígbà tí a bá ti “gbọ́” èyí, nígbà náà ni a ti fi ìpìlẹ̀ kan lélẹ̀ tí ó bẹ̀rẹ̀ sí í ṣí ìfiranṣẹ́ àṣírí Ìfihàn sílẹ̀, nítorí pé a dì ìfiranṣẹ́ náà mọ́ nínú ìmọ̀ jinlẹ̀ yìí pé Jesu ni Alifa àti Omega, Ẹni Àkọ́kọ́ àti Ẹni Ìkẹyìn, Ìbẹ̀rẹ̀ àti Òpin. Láti lóye ìbáṣepọ̀ òpin pẹ̀lú ìbẹ̀rẹ̀ ní í ṣe pẹ̀lú lílóye pé Jesu ni Ọ̀rọ̀ náà, Òun sì ni Irúgbìn náà.
Ní ìbẹ̀rẹ̀ ni Ọ̀rọ̀ wà, Ọ̀rọ̀ náà sì wà pẹ̀lú Ọlọ́run, Ọ̀rọ̀ náà sì ni Ọlọ́run. Ẹni kan náà wà ní ìbẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú Ọlọ́run. Nípasẹ̀ rẹ̀ ni a ṣe ohun gbogbo; láìsí rẹ̀, kò sí ohun kan tí a ṣe tí a ṣe. Nínú rẹ̀ ni ìyè wà; ìyè náà sì ni ìmọ́lẹ̀ ènìyàn. Ìmọ́lẹ̀ náà sì ń tàn nínú òkùnkùn; òkùnkùn náà kò sì mọ̀ ọ́. Johanu 1:1–5.
Níwọ̀n ìgbà náà ni a ti ṣe àwọn ìlérí fún Ábúráhámù àti fún irú-ọmọ rẹ̀. Kò ní, “Àti fún àwọn irú-ọmọ,” bí ẹni pé ọ̀pọ̀ ni; ṣùgbọ́n bí ẹni pé ọ̀kan ṣoṣo ni, “Àti fún irú-ọmọ rẹ,” ẹni tí í ṣe Kristi. Gálátíà 3:16.
Láti lóye ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú òpin àti ìbẹ̀rẹ̀, ó nílò òye nípa “òfin ìkọ́kọ́ ìṣàkóso.” Òfin ìkọ́kọ́ ìṣàkóso fi hàn pé ìbẹ̀rẹ̀ ọ̀ràn kan ni ìtọ́kasí tí ó ṣe pàtàkì jùlọ, nítorí ó ní gbogbo ìtàn náà nínú, nítorí pé gẹ́gẹ́ bí Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run, ó jẹ́ irúgbìn. Ìtọ́kasí ìkẹyìn ni èkejì ní ìpàtàkì, ní ìtumọ̀ pé ibẹ̀ ni a ti so gbogbo àwọn èròjà ìtàn náà pọ̀, láì fi òpin kankan sílẹ̀ ní túútúú. Ṣùgbọ́n àwọn ìtọ́kasí àárín lórí ọ̀ràn kan ni ń fi agbára àti ìmúlójú-mọ́lẹ̀ kún ìtàn náà, àti ní ìtumọ̀ yẹn, àárín ṣe pàtàkì gẹ́gẹ́ bí ìbẹ̀rẹ̀ tàbí òpin.
Ọ̀pọ̀lọpọ̀ síi ni ó ṣì wà láti sọ lórí kókó-ọrọ yìí, ṣùgbọ́n ní pípadà sí ẹsẹ náà nínú Mátíù orí kẹtàlá, a lè ṣàkíyèsí pé Jésù ṣe ìdánimọ̀ ẹ̀ka ènìyàn méjì tí wọ́n ńgbọ́ tàbí tí wọn kì í gbọ́. Ó ṣe ìdánimọ̀ ọ̀nà ju ọ̀kan lọ tí a fi lè má gbọ́, ṣùgbọ́n lẹ́yìn náà ó kéde ìbùkún lé àwọn tí wọ́n ńgbọ́.
Ṣùgbọ́n ibùkún ni fún ojú yín, nítorí wọ́n ń ríran; àti fún etí yín, nítorí wọ́n ń gbọ́. Nítorí lóòótọ́ ni mo sọ fún yín pé, ọ̀pọ̀ wòlíì àti àwọn olódodo ti fẹ́ láti rí àwọn nǹkan wọ̀nyí tí ẹ̀yin ń rí, ṣùgbọ́n wọn kò rí wọn; àti láti gbọ́ àwọn nǹkan wọ̀nyí tí ẹ̀yin ń gbọ́, ṣùgbọ́n wọn kò gbọ́ wọn. Nítorí náà, ẹ gbọ́ àkàwé afúnrúgbìn. Mátíù 13:16–18.
Ní ti àsọtẹ́lẹ̀, “ìbùkún” yìí, nítorí náà, jẹ́ ìbùkún kan náà pẹ̀lú Ìfihàn 1:3:
Alábùkún ni fún ẹni tí ń kà á, àti fún àwọn tí ń gbọ́ ọ̀rọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ yìí, tí wọ́n sì ń pa àwọn nǹkan tí a kọ sínú rẹ̀ mọ́: nítorí àkókò náà ti súnmọ́ tòsí.
Ìtọ́kasí Jesu nínú Mátíù orí kẹtàlá sí Aísáyà orí kẹfà, pẹ̀lú ìbámu sí àwọn ìkọ̀wé Ellen White, fi ìdí múlẹ̀ pé àwọn ohun kan wà tí a rí tí a sì gbọ́ ní ìparí ayé tí ó pọ̀ tó bẹ́ẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ohun amúnikún-fún-ẹ̀rù, tí ó fi jẹ́ pé ọ̀pọ̀ àwọn olódodo àti àwọn wòlíì fẹ́ láti wà láàyè ní àkókò náà nígbà tí a óò tú ìránṣẹ́ ìkìlọ̀ ìkẹyìn sílẹ̀, àti pé nígbà náà ni àwọn ènìyàn yóò “rí” wọn, yóò sì “gbọ́” wọn.
A sọ fún Jòhánù pé kó fi èdìdì dì ohun tí “Ààrá Méje” sọ ní orí kẹwàá, àti ní orí kejìlélógún a ṣe ìkéde pé, “Má ṣe fi èdìdì dì àwọn ọ̀rọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ ìwé yìí: nítorí àkókò náà ti súnmọ́ etí.” Ẹsẹ̀ tí ó tẹ̀lé e sì fi ìparí àkókò ìdánwò ènìyàn hàn. Kí àkókò ìdánwò tó parí pátápátá, a máa ṣe ìkéde pé kí a tú èdìdì “Ààrá Méje” náà sílẹ̀, èyí tí í ṣe apá kan ṣoṣo nínú ìwé Ìṣípayá tí a fi èdìdì dì ní àkókò náà. Nípa “Ààrá Méje” náà ni a ti jẹ́ kí a mọ̀ pé wọ́n dúró fún ìbẹ̀rẹ̀ àti òpin Adventism.
“Ìmọ́lẹ̀ àkànṣe tí a fi fún Jòhánù, tí a sì sọ jáde nínú àrá méje náà, jẹ́ àfihàn àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí yóò ṣẹlẹ̀ lábẹ́ àwọn ìròyìn áńgẹ́lì kìn-ín-ní àti kejì....”
“Lẹ́yìn tí àwọn àrá méje wọ̀nyí ti kéde ohùn wọn, àṣẹ náà sì tọ̀ Jòhánù wá gẹ́gẹ́ bí ó ti tọ̀ Dáníẹ́lì ní ti ìwé kékeré náà pé: ‘Di ohun tí àwọn àrá méje náà kéde mọ́lẹ̀.’ Àwọn wọ̀nyí ní í ṣe pẹ̀lú àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ ọjọ́ iwájú tí a óò fihàn ní ìtòlẹ́sẹẹsẹ wọn.” The Seventh-day Adventist Bible Commentary, ìdìpọ̀ 7, 971.
Àwọn Àrá Méje dúró fún àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ nígbà ìbẹ̀rẹ̀ Adventism nínú ìtàn ìhìnrere áńgẹ́lì kìn-ín-ní àti kejì, láti ọdún 1798 títí di October 22, 1844; àti nínú àpilẹ̀kọ kan náà tí a mẹ́nu kàn lókè, a sọ fún wa pé Àwọn Àrá Méje “ní í ṣe pẹ̀lú àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ ọjọ́ iwájú tí a óò ṣípayá ní ìtòlẹ́sẹẹsẹ wọn.” Ìtàn ìbẹ̀rẹ̀ Adventism ń ṣàfihàn òpin Adventism, nítorí Jésù Krísti, gẹ́gẹ́ bí Alfa àti Omega, fi ààmì-ọwọ́ Rẹ̀ lé gbogbo ìtàn Adventism, nítorí pé ó jẹ́ ìtàn mímọ́ gẹ́gẹ́ bí ìtàn Ísírẹ́lì ìgbàanì ti jẹ́.
Gẹ́gẹ́ bí Jésù ṣe sọ nínú Mátíù orí kẹtàlá, àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ wọ̀nyí ni àwọn wòlíì ń fẹ́ láti rí, àti èyí tí a bùkún fún àwọn ọmọ-ẹ̀yìn nítorí pé wọ́n mọ̀ ọ́. Àwọn ọmọ-ẹ̀yìn wọ̀nyí dúró fún àwọn ènìyàn Ọlọ́run ní òpin ayé, tí a bùkún fún nítorí ohun tí wọ́n rí àti ohun tí wọ́n gbọ́. Ohun tí wọ́n rí àti ohun tí wọ́n gbọ́ ni ìránṣẹ́ Ìfihàn Jésù Kristi, èyí tí a tún ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nípasẹ̀ ìránṣẹ́ Ààrá Méje, tí wọ́n dúró fún ìtàn Millerite àti fún ìtàn àwọn ọgọ́rùn-ún méjìlélógójì ẹgbẹ̀rún.
“Gbogbo àwọn ìhìnṣẹ́ tí a fi fúnni láti ọdún 1840–1844 ni a gbọ́dọ̀ mú ní agbára báyìí, nítorí ọ̀pọ̀ ènìyàn ti ṣìnà kúrò ní ìtọ́nisọ́nà wọn. Àwọn ìhìnṣẹ́ náà gbọ́dọ̀ lọ sí gbogbo àwọn ìjọ.
“Kristi sọ pé, ‘Alábùkún ni ojú yín, nítorí wọ́n ríran; àti etí yín, nítorí wọ́n ńgbọ́. Nítorí lóòótọ́ ni mo wí fún yín, pé ọ̀pọ̀ àwọn wòlíì àti àwọn olódodo ti fẹ́ láti rí àwọn nǹkan wọ̀nyí tí ẹ̀yin rí, ṣùgbọ́n wọn kò rí wọn; àti láti gbọ́ àwọn nǹkan wọ̀nyí tí ẹ̀yin ńgbọ́, ṣùgbọ́n wọn kò gbọ́ wọn’ [Matthew 13:16, 17]. Alábùkún ni ojú tí wọ́n rí àwọn ohun tí a rí ní ọdún 1843 àti 1844.
“Wọ́n fi iṣẹ́ náà hàn. Kò sì gbọ́dọ̀ sí ìdádúró kankan nínú títún iṣẹ́ náà sọ, nítorí àwọn àmì àkókò ń ṣẹ; iṣẹ́ ìparí gbọ́dọ̀ ṣe. Iṣẹ́ ńlá kan ni a óo ṣe ní àkókò kúkúrú. Láìpẹ́, nípasẹ̀ ìpinnu Ọlọ́run, a óo fi iṣẹ́ kan hàn tí yóò pọ̀ sí i di igbe ńlá. Nígbà náà ni Dáníẹ́lì yóò dúró ní ipò tirẹ̀, láti fi ẹ̀rí rẹ̀ hàn.” Manuscript Releases, volume 21, 437.
Ellen White fi ìtàn tí Kristi tọ́ka sí gẹ́gẹ́ bí ìtàn tí àwọn olódodo fẹ́ láti rí, hàn gẹ́gẹ́ bí ìtàn àwọn Millerites láti ọdún 1840 títí dé 1844, lẹ́yìn náà ó sì sọ pé “ìhìnrere kan ni a ó fi ìpinnu Ọlọ́run fúnni láìpẹ́, tí yóò túbò̀ gbòòrò sí igbe ńlá.” “Igbe ńlá” náà ń ṣàpẹẹrẹ ìkìlọ̀ ìkẹyìn ti angẹli kẹta, àti nígbà tí a bá fi ìhìnrere náà fúnni, yóò tún ìtàn ìbẹ̀rẹ̀ Adventism ṣe. Ìhìnrere ìkìlọ̀ ìkẹyìn náà ni “àwọn ìhìnrere” tí “yóò lọ sí gbogbo àwọn ìjọ,” àti pé gbogbo “àwọn ìhìnrere tí a fi fúnni láti 1840–1844 ni a gbọdọ̀ mú kí wọ́n ní agbára báyìí.”
Alfa àti Omega ń fi òpin hàn pẹ̀lú ìbẹ̀rẹ̀. Ellen White sọ pé, “àwọn ìránṣẹ́ náà gbọ́dọ̀ lọ sí gbogbo àwọn ìjọ,” Jesu sì sọ fún Johanu pé, “Èmi ni Alfa àti Omega, ẹni àkọ́kọ́ àti ẹni ìkẹyìn: àti, ohun tí ìwọ bá rí, kọ ọ sínú ìwé kan, kí o sì rán án sí àwọn ìjọ méje tí ó wà ní Asia; sí Efesu, àti sí Simírínà, àti sí Págámù, àti sí Tiatira, àti sí Sádísì, àti sí Filadelfia, àti sí Laodikia.”
Àwọn ìránṣẹ́ ọdún 1840 títí dé 1844 jẹ́ ara ohun tí a ó rán sí àwọn ìjọ.