Ìjà ńlá láàárín Kristi àti Luciferi (Olùgbé Ìmọ́lẹ̀) bẹ̀rẹ̀ ní ọ̀run, Ọlọ́run sì jẹ́ kí àkókò ìdánwò kan wà. Nígbà tí Luciferi tan ìṣọ̀tẹ̀ rẹ̀ kálẹ̀, a jẹ́ kí àkókò kan wà kí èso ìṣọ̀tẹ̀ Olùgbé Ìmọ́lẹ̀ náà lè farahàn. Nígbà tí Ọlọ́run pinnu pé àkókò ìdánwò náà ti parí, orúkọ Luciferi yí padà láti Luciferi Olùgbé Ìmọ́lẹ̀ sí Satani, Alátakò. Fún Satani àti àwọn áńgẹ́lì tí wọ́n darapọ̀ mọ́ ọn nínú ìṣọ̀tẹ̀ rẹ̀, àkókò ìdánwò náà ti parí, a sì lé wọn jáde kúrò ní ọ̀run, a sì dá wọn lẹ́bi iná ayérayé.
Nígbà náà ni yóò sì wí fún àwọn tí ó wà lọ́wọ́ òsì pé, Ẹ yà kúrò lọ́dọ̀ mi, ẹ̀yin ẹni ègún, sínú iná àìnípẹ̀kun, tí a ti pèsè sílẹ̀ fún Èṣù àti àwọn áńgẹ́lì rẹ̀. Matteu 25:41.
Ìjà nlá láàárín Kristi àti Satani, lẹ́yìn náà, dé Inú Ọgbà Édẹ́nì, àti lẹ́ẹ̀kan sí i, Ọlọ́run tún fi àkókò ìdánwò kún un. Nígbà tí Satani fi ẹ̀sùn kàn Ọlọ́run pé ó purọ́ nípa ikú àti èso igi náà, tí ó sì tan Éfà jẹ láti darapọ̀ mọ́ ọ̀tẹ̀ rẹ̀, a tún yọ̀ǹda àkókò kan kí èso ọ̀tẹ̀ Satani lè farahàn lórí ilẹ̀ ayé gẹ́gẹ́ bí ó ti rí ní ọ̀run. Níbẹ̀ ni Satani ti gba orúkọ àfikún náà, Èṣù, èyí tí ìtumọ̀ rẹ̀ jẹ́ “Olùfisùn”. Nígbà tí àkókò ìdánwò bá parí (fún àwọn ọmọ Adamu tí wọ́n ti darapọ̀ mọ́ ọ̀tẹ̀ Satani), a ó dá àwọn ọmọ Adamu wọ̀nyẹn lẹ́bi sí iná àìnípẹ̀kun.
Ogun sì bẹ̀rẹ̀ ní ọ̀run: Míkáẹ́lì àti àwọn angẹli rẹ̀ jagun sí ejò ńlá náà; ejò ńlá náà sì jagun, òun àti àwọn angẹli rẹ̀ pẹ̀lú, Ṣùgbọ́n wọn kò borí; bẹ́ẹ̀ ni a kò sì rí ipò wọn mọ́ ní ọ̀run. A sì lé ejò ńlá náà jáde, ejò àtijọ́ yẹn, ẹni tí a ń pè ní Èṣù, àti Sátánì, ẹni tí ń tan gbogbo ayé jẹ: a lé e sọ́ sí ayé, a sì lé àwọn angẹli rẹ̀ jáde pẹ̀lú rẹ̀. Ìfihàn 12:7–9.
Ogun tí ó wáyé ní ọ̀run ní ìbẹ̀rẹ̀ ìjà ńlá náà ń ṣàfihàn ogun tí yóò wáyé ní ìparí ìjà ńlá náà, nítorí pé Alfa àti Omega máa ń ṣàfihàn òpin ohun kan pẹ̀lú ìbẹ̀rẹ̀ ohun náà ní gbogbo ìgbà. Àpèjúwe ogun tí ó ṣẹlẹ̀ ní ọ̀run ni a fi ìyanu ńlá kan hàn ní ọ̀run ṣe àkíyèsí rẹ̀.
Àti pé ààmì ńlá kan farahàn ní ọ̀run; obìnrin kan tí a fi oòrùn wọ̀, oṣùpá sì wà lábẹ́ ẹsẹ̀ rẹ̀, lórí rẹ̀ sì ni adé ìràwọ̀ méjìlá: Ó sì lóyún, ó ń ké, ó wà nínú ìrora ìbí, ó sì ń joró láti bí. Ìfihàn 12:1, 2.
Nígbà tí ìjà ìkẹyìn nínú ìjà ńlá láàárín Kristi àti Sátánì bá ṣẹlẹ̀, èyí tí yóò sì jẹ́ nígbà tí àkókò ìdánwò ṣì wà ní ìṣiṣẹ́; a ṣàfihàn pápá ogun náà nínú Ìfihàn Jésù Kristi gẹ́gẹ́ bí ó ti wà ní ọ̀run. Òtítọ́ yìí ni a ń tú sílẹ̀ nísinsìnyí. Àpọ́sítélì Pọ́ọ̀lù sọ̀rọ̀ nípa ọ̀run mẹ́ta.
Ní ìbẹ̀rẹ̀ ìrírí rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí Kristẹni, a fi àwọn àǹfààní àkànṣe fún àpọ́sítélì Pọ́ọ̀lù láti mọ ìfẹ́ Ọlọ́run ní ti àwọn ọmọ-ẹ̀yìn Jésù. A “gbé e lọ sókè dé ọ̀run kẹta,” “sínú párádísè, ó sì gbọ́ ọ̀rọ̀ tí a kò lè sọ, èyí tí kò bófin mu fún ènìyàn láti jáde sọ.” Òun tìkára rẹ̀ jẹ́wọ́ pé ọ̀pọ̀ “ìran àti ìfihàn” ni a ti fi fún un “látọ̀dọ̀ Olúwa.” Òye rẹ̀ ní ti àwọn ìlànà òtítọ́ ìhìnrere dọ́gba pẹ̀lú ti “àwọn àpọ́sítélì tí ó ga jù lọ.” 2 Kọrinti 12:2, 4, 1, 11. Ó ní ìmòye kedere, kíkún nípa “ìwọ̀n fífẹ̀, àti gígùn, àti jíjìn, àti gíga” ti “ìfẹ́ Kristi, èyí tí ó rékọjá ìmọ̀ lọ.” Éfésù 3:18, 19.” Acts of the Apostles, 469.
Ogun ní ìbẹ̀rẹ̀ ìjà ńlá náà bẹ̀rẹ̀ ní ọ̀run kẹta, àti ogun ní òpin ìjà ńlá náà parí ní ọ̀run kìíní. Ọ̀run mẹ́ta wà, ọ̀run kìíní sì ni ọ̀run tí ó ń ṣàpẹẹrẹ àyíká afẹ́fẹ́ ayé. Ọ̀run kejì ni oòrùn, òṣùpá, àti àwọn ìràwọ̀. Ọ̀run kẹta ni èyí tí Sister White pè ní “paradise,” ó sì ń ṣàfihàn ibi ìtẹ́ Ọlọ́run wà. Ní inú ìwàláàyè gan-an ti àárín ìṣàkóso àṣẹ Ọlọ́run ni Olùgbé Ìmọ́lẹ̀, Lucifer, ti bẹ̀rẹ̀ ìṣọ̀tẹ̀ rẹ̀.
Ọ̀run kẹta ni ibìkan tí a ti gbé àwọn wòlíì kan sí nínú ìran, pẹ̀lú Sister White. Nígbà tí Pọ́ọ̀lù wà níbẹ̀, a fi ìtàn jíjí àwọn egungun gbígbẹ tí ó ti kú tí a sì pa ní ojú pópó ní July 18, 2020 hàn án, àti àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí ó tẹ̀lé e pẹ̀lú ìbí ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì àti ọ̀kẹ́ mẹ́rin. A kò fún Pọ́ọ̀lù láṣẹ láti sọ ìtàn náà, nítorí a ṣàpẹẹrẹ ìtàn náà gẹ́gẹ́ bí ìtàn tí kò bófin mu láti “sọ jáde.” Pọ́ọ̀lù kú díẹ̀ ju ọgbọ̀n ọdún lọ kí John the Revelator tó gba ìran Ìfihàn Jésù Kristi. John, gẹ́gẹ́ bí ó ti rí pẹ̀lú Pọ́ọ̀lù, gbọ́ ohun tí àwọn àrá méje náà “sọ jáde,” a sì tún sọ fún un pé kí ó má kọ ohun tí a “sọ jáde” náà. Ohun tí àwọn àrá méje náà “sọ jáde” ni yóò wà ní èdìdì títí di òpin ọjọ́ àpẹẹrẹ mẹ́ta àtààbọ̀ tí àwọn ẹlẹ́rìí méjì náà ti kú ní ojú pópó.
Nígbà tí ààrá méje náà sì ti sọ ohùn wọn jáde, mo fẹ́ kọ ọ sílẹ̀: mo sì gbọ́ ohùn kan láti ọ̀run wí fún mi pé, Fi èdìdì di àwọn ohun tí ààrá méje náà sọ jáde, má sì ṣe kọ wọ́n sílẹ̀. Ìfihàn 10:4.
Gbogbo àwọn wòlíì jẹ́rìí nípa “àwọn ọjọ́ ìkẹyìn” ìdájọ́ ìwádìí, àti pé àwọn “ọjọ́ ìkẹyìn” wọ̀nyẹn bẹ̀rẹ̀ ní pàtó ní September 11, 2001, àti pé nísinsìnyí wọ́n ti dé ibi tí ìdìdì ti bẹ̀rẹ̀. Ìdìdì bẹ̀rẹ̀ ní ìparí ọjọ́ àmì àpẹẹrẹ mẹ́ta àtààbọ̀ wọ̀nyí tí àwọn ẹlẹ́rìí méjì tí a pa ti dùbúlẹ̀ ní ojú pópó. Gbogbo àwọn wòlíì fara mọ́ ara wọn. Pọ́ọ̀lù rí ojú ogun ogun àyẹ̀wò ìkẹyìn, tí ń ṣẹlẹ̀ ní ọ̀run kìn-ín-ní. Ojú ogun ogun àyẹ̀wò ìkẹyìn, tí ń ṣẹlẹ̀ nínú ọ̀run kìn-ín-ní, bá ojú ogun ogun àyẹ̀wò àkọ́kọ́ mu, tí ó ṣẹlẹ̀ ní ọ̀run kẹta. Ó lè dà bí ẹni pé kò ṣe dandan láti dá ojú ogun wọ̀nyí mọ̀ gẹ́gẹ́ bí ogun ogun àyẹ̀wò, ṣùgbọ́n Sátánì, ẹni tí ó jẹ́ ọ̀tá Kristi nínú ogun àkọ́kọ́, tí ó sì jẹ́ ọ̀tá àwọn ẹgbẹ̀rún ọgọ́rùn-ún méjìlélógójì nínú ogun ìkẹyìn, mọ̀ pé àkókò rẹ̀ kù díẹ̀. Ó mọ̀ pé ogun kan ni a gbé kalẹ̀ nínú pápá àkókò àyẹ̀wò. Àwa náà ń mọ̀ ọ́ bí?
Ní ọdún 1840, áńgẹ́lì alágbára náà sọ̀kalẹ̀, ó sì fún ìráńṣẹ́ áńgẹ́lì kìn-ín-ní ní agbára. Nígbà náà ni a dán àwọn Pírótẹ́sítáǹtì ìran yẹn wò, wọ́n sì parí pẹ̀lú orúkọ ìṣọ̀tẹ̀ tí a so mọ́ wọn bí a ti pè wọ́n ní àwọn ọmọbìnrin Bábílónì. Orúkọ Lúsífà pẹ̀lú yí padà ní àkókò ìdánwò àyè ìdánilẹ́kọ̀ọ́ rẹ̀. Áńgẹ́lì alágbára tí ó sọ̀kalẹ̀ ní ọdún 1840 jẹ́ àpẹẹrẹ áńgẹ́lì alágbára Ìfihàn mẹ́jọdínlógún tí ó sọ̀kalẹ̀ ní September 11, 2001. Ìdájọ́ ìwádìí kò tí ì bẹ̀rẹ̀ ní ọdún 1840, nítorí pé ọdún mẹ́rin ṣì wà níwájú rẹ̀, ṣùgbọ́n àwọn Pírótẹ́sítáǹtì ṣì pèsè aṣojú àsọtẹ́lẹ̀ kan fún ìdájọ́ àwọn alààyè, nítorí nígbà tí áńgẹ́lì náà sọ̀kalẹ̀ ní ọdún 1840, àkókò ìdánwò àyè ìdánilẹ́kọ̀ọ́ wọn bẹ̀rẹ̀. Nígbà tí áńgẹ́lì Ìfihàn mẹ́jọdínlógún sọ̀kalẹ̀ ní ọdún 2001, ìdájọ́ ní ọ̀run yí padà kúrò ní ìdájọ́ àwọn òkú sí ìdájọ́ àwọn alààyè.
Ní ọjọ́ kẹtàdínlógún, oṣù Keje, ọdún 2020, ìdánilójúbajẹ́ àkọ́kọ́ fún ìṣipopada áńgẹ́lì kẹta, èyí tí a fi ìdánilójúbajẹ́ àkọ́kọ́ ti ìṣipopada áńgẹ́lì àkọ́kọ́ ṣàpẹẹrẹ rẹ̀, dé. Nínú ìṣipopada ìbẹ̀rẹ̀, ìlànà ìdánwò àwọn Pùròtẹ́sítáǹtì parí ní ibi ààmì ti ìdánilójúbajẹ́ àkọ́kọ́, lẹ́yìn náà ni ìdánwò ìṣipopada àkọ́kọ́ bẹ̀rẹ̀. Ní ọjọ́ kẹtàdínlógún, oṣù Keje, ọdún 2020, ìlànà ìdájọ́ gbé ìgbésẹ̀ mìíràn síwájú, nítorí pé ọ̀rọ̀ tí ó yẹ kí ó dé ní òpin aginjù ọjọ́ mẹ́ta àti àbọ̀ kì yóò jẹ́ ìmúṣẹ́ pípé àti ìkẹyìn nìkan ti ọ̀rọ̀ Ẹkún Òru, ṣùgbọ́n yóò tún jẹ́ ààmì àsọtẹ́lẹ̀ ti dídé ìdìdì àwọn ọgọ́rùn-ún kan àti mẹ́rìnlélógójì ẹgbẹ̀rún náà.
Ògo Ọlọrun Ísírẹ́lì sì gòkè kúrò lórí kérúbù tí ó wà lé e, lọ sí ẹnu-ọ̀nà ilé náà. Ó sì pè ọkùnrin tí a fi aṣọ ọ̀gbọ̀ wọ̀, ẹni tí ó ní àgòyìnnkìtì akọ̀wé lẹ́gbẹ̀ẹ́ rẹ̀; Olúwa sì wí fún un pé, Lọ la àárín ìlú náà kọjá, la àárín Jerúsálẹ́mù kọjá, kí o sì fi àmì kan sí iwájú àwọn ọkùnrin tí ń kẹ́dùn, tí wọ́n sì ń sunkún nítorí gbogbo ohun ìríra tí a ń ṣe ní àárín rẹ̀. Ésékíẹ́lì 9:3, 4.
Ilana fífi èdìdì lé ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì ẹgbẹ̀rún bẹ̀rẹ̀ nígbà ìbí wọn, èyí tí ó sì tún jẹ́ àjíǹde wọn pẹ̀lú. Ìhìnrere afẹ́fẹ́ mẹ́rin mú àwọn egungun gbígbẹ tí ó kú wá sí ìyè, àti ìhìnrere afẹ́fẹ́ mẹ́rin ni ìhìnrere fífi èdìdì lé ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì ẹgbẹ̀rún. Pọ́ọ̀lù àti Jòhánù méjèèjì rí, wọ́n sì gbọ́, ìtàn gidi náà gan-an tí àwa ń gbé nínú rẹ̀ nísinsin yìí, ìtàn náà “tí ọ̀pọ̀ wòlíì àti àwọn olódodo ti fẹ́ láti rí.” Ìtàn ìṣísẹ̀ alágbára ti áńgẹ́lì kẹta, èyí tí a fi ìṣísẹ̀ alágbára ti áńgẹ́lì kìn-ín-ní ṣe àpẹẹrẹ rẹ̀.
“Gbogbo àwọn ìránṣẹ́ tí a fi lélẹ̀ láti ọdún 1840–1844 ni a gbọdọ̀ sọ di alágbára nísinsin yìí, nítorí ọ̀pọ̀ ènìyàn ló ti pàdánù ìtọ́sọ́nà wọn. Àwọn ìránṣẹ́ náà gbọdọ̀ lọ sí gbogbo àwọn ìjọ.
“Kristi sọ pé, ‘Alábùkún ni ojú yín, nítorí wọ́n ń ríran; àti etí yín, nítorí wọ́n ń gbọ́. Nítorí lóòótọ́ ni mo sọ fún yín, pé ọ̀pọ̀ àwọn wòlíì àti àwọn olódodo ti fẹ́ rí àwọn nǹkan wọ̀nyí tí ẹ̀yin ń rí, ṣùgbọ́n wọn kò rí wọn; àti láti gbọ́ àwọn nǹkan wọ̀nyí tí ẹ̀yin ń gbọ́, ṣùgbọ́n wọn kò gbọ́ wọn’ [Matthew 13:16, 17]. Alábùkún ni àwọn ojú tí ó rí àwọn nǹkan tí a rí ní 1843 àti 1844.
“A ti fi ìránṣẹ́ náà hàn. Kò sì yẹ kí ìdádúró kankan wà nínú títún ìránṣẹ́ náà sọ, nítorí àwọn àmì àkókò ń ṣẹ; iṣẹ́ ìparí náà gbọ́dọ̀ ṣe. Iṣẹ́ ńlá kan yóò ṣe ní àkókò kúkúrú. Láìpẹ́, a ó fi ìránṣẹ́ kan hàn nípa ìpè Ọlọ́run tí yóò pọ̀ sí i di igbe ńlá. Nígbà náà ni Dáníẹ́lì yóò dúró ní ipò rẹ̀, láti fi ẹ̀rí rẹ̀ hàn.” Manuscript Releases, volume 21, 437.
Àkòrí pàtàkì jùlọ nínú ogun àkọ́kọ́ tí Lucifer dá sílẹ̀ ní ọ̀run ni ìbánisọ̀rọ̀. Òun ni olùrú ìmọ́lẹ̀ tí ó lo ipò rẹ̀ láti fi rẹ́bọmi aṣìṣe sínú ọkàn àwọn áńgẹ́lì mímọ́. A sọ fún wa pé àwọn áńgẹ́lì tí wọ́n mu nínú àwọn èrò ìṣọ̀tẹ̀ rẹ̀, kò tilẹ̀ mọ̀ pé Lucifer ni ó ti tàn wọ́n jẹ láti rò àwọn ohun tí wọ́n wá ronú nípa Ọlọ́run níkẹyìn. Ó jẹ́ aláìhàn-ín gan-an, gẹ́gẹ́ bí ó ti rí pẹ̀lú Éfà nínú ọgbà, tí àwọn áńgẹ́lì tí wọ́n jẹ́ mímọ́ tẹ́lẹ̀, bẹ̀rẹ̀ sí í gbà pé àwọn èrò tí Satani ti gbin sínú ọkàn wọn, jẹ́ àwọn èrò àkọ́kọ́ tiwọn fúnra wọn. Àwọn irúgbìn wọ̀nyẹn, níkẹyìn, mú èso ìparun àìnípẹ̀kun wá.
Ogun ìkẹyìn náà, tí ó ń ṣẹlẹ̀ ní ọ̀run àkọ́kọ́, ti fẹ́rẹ̀ẹ́ bẹ̀rẹ̀ sí í lọ, kò sì ṣe nípa ìtànjẹ àwọn áńgẹ́lì mímọ́, bẹ́ẹ̀ ni kò ṣe nípa bí Sátánì ṣe tan Éfà jẹ, ṣùgbọ́n kàkà bẹ́ẹ̀ ó jẹ́ nípa bí ó ṣe tan gbogbo aráyé jẹ nípasẹ̀ ìlànà ìbánisọ̀rọ̀ kan tí a ti bàjẹ́, tí a sì ṣe aṣojú rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ẹni pé ó wà ní àwọn ọ̀run. Ó jẹ́ nípa World-Wide Web tí Sátánì ń lò láti gbin àwọn èrò sínú ènìyàn, láìjẹ́ kí àwọn ènìyàn wọ̀nyí mọ̀ pé wọ́n ti gba irọ́ kan gbọ́, tí wọ́n sì, nípa bẹ́ẹ̀, ti fi hàn pé wọn kò nífẹ̀ẹ́ òtítọ́. Aposteli Pọ́ọ̀lù ni ó sọ̀rọ̀ náà kalẹ̀ pé ní “àwọn ọjọ́ ìkẹyìn” ènìyàn yóò gba irọ́ kan, nítorí pé wọn kò ní ìfẹ́ sí “òtítọ́.” Lẹ́yìn gbogbo rẹ̀, ó ti rí ìtàn gan-an nínú èyí tí iṣẹ́ àgbàyanu Sátánì yìí ti ń ṣẹ níbẹ̀.
Ìtanrànjẹ ẹ̀dá ènìyàn ni àwọn alágbáyé-ṣòkan ti Ìṣọ̀kan Àwọn Orílẹ̀-Èdè ń mú ṣẹ, ẹni tí wọ́n jẹ́ agbára dragoni. Nínú àsọtẹ́lẹ̀, àwọn alágbáyé-ṣòkan ti Ìṣọ̀kan Àwọn Orílẹ̀-Èdè ní àwọn ọba àti àwọn oníṣòwò. Àwọn ọba náà ni àwọn ìjọba, àwọn ọlọ́lá ilé-iṣẹ́ ẹ̀rọ-gíga àti àwọn ọlọ́rọ̀ bílíọ̀nù ilé-iṣẹ́ orílẹ̀-èdè púpọ̀ sì ni àwọn oníṣòwò náà.
Ogun náà bẹ̀rẹ̀ ní àkókò òfin Ọjọ́-ìsinmi, nígbà náà ni Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà di ọba àkọ́kọ́ láàrín àwọn ọba mẹ́wàá. Nígbà náà ni Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà ṣẹ̀ṣẹ̀ ti sọ̀rọ̀ bí ejò ńlá, nípa bẹ́ẹ̀ sì ń fi àmì sí òpin ìjọba kẹfà ti ẹranko ayé. Lẹ́yìn náà, ó jáde lọ láti tàn gbogbo ayé jẹ nípasẹ̀ àwọn iṣẹ́ ìyanu tí yóò ṣe níwájú ẹranko náà, àwọn iṣẹ́ ìyanu tí a ṣàfihàn gẹ́gẹ́ bí àwọn tí ń mú iná sọ̀kalẹ̀ láti ọ̀run.
Ó sì ń ṣe àwọn iṣẹ́ àmì ńlá, títí ó fi mú iná sọ̀ kalẹ̀ láti ọ̀run wá sí ayé ní ojú àwọn ènìyàn. Ìfihàn 13:13.
Nígbà tí a gbé àwọn egungun gbígbẹ òkú tí a jí dìde, tí wọ́n ti pa ní òpópónà, sókè lọ sí ọ̀run gẹ́gẹ́ bí àsíá, ní ìgbà kan náà, àmì ìyanu mìíràn tún wà ní ọ̀run.
Àti pé iṣẹ́ ìyanu mìíràn farahàn ní ọ̀run; sì kíyèsi i, ejò ńlá pupa kan, tí ó ní orí méje àti ìwo mẹ́wàá, àti adé méje wà lórí àwọn orí rẹ̀. Ìfihàn 12:3.
Dírágónì pupa ńlá náà ni Sátánì, ṣùgbọ́n ó tún jẹ́ Róòmù kéfèrí.
“Nítorí náà, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé dragoni náà, ní ìtumọ̀ àkọ́kọ́, dúró fún Sátánì, síbẹ̀síbẹ̀, ní ìtumọ̀ kejì, ó jẹ́ àpẹẹrẹ Romu abọ̀rìṣà.” The Great Controversy, 439.
Dírágónì ni Sátánì, àti nínú ìlò kejì, dírágónì náà dúró fún Róòmù aláìgbàgbọ́. Nínú ìtàn ìbí Kristi, a ṣàfihàn dírágónì Róòmù aláìgbàgbọ́; ṣùgbọ́n ìmúlò àsọtẹ́lẹ̀ pípé ti dírágónì náà wà nínú “àwọn ọjọ́ ìkẹyìn.” Nínú “àwọn ọjọ́ ìkẹyìn” a ṣàfihàn dírágónì náà nípasẹ̀ àwọn ọba mẹ́wàá ti Ìṣọ̀kan Àwọn Orílẹ̀-Èdè. Wọn kì í farahàn nínú ìtàn ìbí Kristi, ṣùgbọ́n nínú ìtàn ìbí ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì ẹgbẹ̀rún náà, ẹni tí ìbí rẹ̀ jẹ́ àpẹẹrẹ nípasẹ̀ ìbí Kristi.
“Àwọn ọba àti àwọn alákòóso àti àwọn gómìnà ti fi àmì aṣòdì sí Kristi lé ara wọn, a sì ṣàfihàn wọn gẹ́gẹ́ bí dragoni tí ń lọ láti bá àwọn ẹni mímọ́ jagun—àwọn tí ń pa àwọn òfin Ọlọ́run mọ́ tí wọ́n sì ní ìgbàgbọ́ Jésù.” Testimonies to Ministers, 38.
Ìwo mẹ́wàá tí dragoni náà ní jẹ́ àmì ìṣọ̀kan àjọṣepọ̀ rẹ̀; orí rẹ̀ méje tí a fi adé dé lórí wọn fi í hàn gẹ́gẹ́ bí orí keje nínú àwọn ìjọba mẹ́jọ ti àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàfihàn wọn nínú ère Nebukadinésari ní Danieli orí kejì, àti pẹ̀lú nínú àwọn orí mẹ́jọ ti Ìfihàn orí kẹtàlá-dín-lógún. Àjọ Ìparapọ̀ Àwọn Orílẹ̀-Èdè jẹ́ “àmì ìyanu mìíràn ní ọ̀run,” ní ìgbà gan-an náà tí àsíá náà, tí a bí sí ojú ọ̀nà tí ń gba àárín àfonífojì egungun gbígbẹ tí ó kú kọjá, ti gbé sókè sí ọ̀run. Dragoni náà àti obìnrin náà farahàn gẹ́gẹ́ bí àwọn àmì ìyanu ní ọ̀run ní àsìkò òfin Ọjọ́ Àìkú, èyí tí ó sì tún jẹ́ àkókò kan náà gan-an tí a tún “ṣe ìyanu lẹ́yìn” ẹranko inú òkun ti Kátólíìkì.
Mo sì rí ọ̀kan nínú àwọn orí rẹ̀ bí ẹni pé a fi ọgbẹ́ pa á tán; a sì mú ọgbẹ́ rẹ̀ tí ń pa á kú lára dá: gbogbo ayé sì yà á lẹ́nu lẹ́yìn ẹranko náà. Ifihàn 13:3.
Àgbáyé ń tẹ̀lé ẹranko òkun ti póòpù, lẹ́yìn tí a ti wo ọgbẹ́ ikú rẹ̀ sàn, a sì wo ó sàn ní àkókò òfin Ọjọ́ Àìkú ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà. Àsìá, dragoni àti ẹranko náà, gbogbo wọn ni a ń tẹ̀lé pẹ̀lú ìyanu, bẹ̀rẹ̀ láti àkókò òfin Ọjọ́ Àìkú ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà. Wòlíì èké náà fi ohun ìyanu Satani tí ó ṣe pàtàkì jùlọ hàn ní ìgbà kan náà gan-an, nítorí pé lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ lẹ́yìn òfin Ọjọ́ Àìkú, níbi tí wòlíì èké náà ti ṣẹ̀ṣẹ̀ bẹ̀rẹ̀ sí í sọ̀rọ̀ bí “dragoni,” ni ó ti jáde lọ láti tan gbogbo ayé jẹ, ó sì mú ètàn rẹ̀ ṣẹ láti ọ̀run.
Mo sì rí ẹranko mìíràn tí ó ń gòkè láti inú ilẹ̀ ayé wá; ó sì ní ìwo méjì bí ti ọdọ-agutan, ó sì ń sọ̀rọ̀ bí ejò ńlá. Ó sì ń lo gbogbo agbára ẹranko àkọ́kọ́ níwájú rẹ̀, ó sì mú kí ilẹ̀ ayé àti àwọn tí ń gbé inú rẹ̀ jọ́sìn fún ẹranko àkọ́kọ́ náà, ẹni tí a mú ojúṣe ọgbẹ́ ikú rẹ̀ lára dá. Ó sì ń ṣe iṣẹ́ ìyanu ńlá, tóbẹ́ẹ̀ tí ó fi ń mú iná sọ̀kalẹ̀ láti ọ̀run wá sí ilẹ̀ ayé níwájú àwọn ènìyàn. Ifihan 13:11–13.
Ogun tí ó bẹ̀rẹ̀ ní ọ̀run kẹta, yóò parí ní ọ̀run àkọ́kọ́. Bíbélì àti Ẹ̀mí Àsọtẹ́lẹ̀ dá ìṣọ̀kan mẹ́ta ti dragoni, ẹranko náà àti wòlíì èké náà mọ̀ gẹ́gẹ́ bí àjọṣe búburú. Ní àkókò òfin Sọ́ńdé, ìṣọ̀kan mẹ́ta náà bẹ̀rẹ̀ sí í darí gbogbo ayé nínú ogun sí obìnrin náà, bí ó ti ń rìn lọ sí Armagedoni. Ní àkókò òfin Sọ́ńdé, wọ́n gba ipò wọn lórí pápá ogun ti ọ̀run àkọ́kọ́, lẹ́yìn náà wọ́n sì ṣẹ́gun wọn! Bí Róòmù ṣe dìde sí agbára lẹ́ẹ̀mẹ́ta nínú ìtàn ayé, nígbà gbogbo ni ó máa ń kọ́kọ́ ṣẹ́gun ọ̀tá rẹ̀, lẹ́yìn náà alágbẹ́gbẹ́ rẹ̀, lẹ́yìn náà ẹni tí yóò di olùfaragba rẹ̀, lẹ́yìn náà ó sì ṣubú.
Mo sì rí ẹ̀mí aláìmọ́ mẹ́ta bí ọ̀pọ̀lọ́ tí ń jáde láti ẹnu dragoni náà, àti láti ẹnu ẹranko náà, àti láti ẹnu wòlíì èké náà. Nítorí wọ́n jẹ́ ẹ̀mí àwọn èṣù, tí ń ṣe iṣẹ́ ìyanu, tí ń jáde lọ sọ́dọ̀ àwọn ọba ayé àti ti gbogbo ayé, láti kó wọn jọ sí ogun ọjọ́ ńlá yẹn ti Ọlọ́run Olódùmarè. Kíyèsí i, mo ń bọ̀ bí olè. Alábùkún ni ẹni tí ń ṣọ́, tí ó sì ń pa aṣọ rẹ̀ mọ́, kí ó má bàa rìn ní ìhòòhò, kí wọ́n sì rí ìtìjú rẹ̀. Ó sì kó wọn jọ sí ibi kan tí a ń pè ní Armageddoni ní èdè Hébérù. Ifihan 16:13–16.
“Ogun ní ọ̀run” ní “àwọn ọjọ́ ìkẹyìn” kì í ṣe àkàwé; ó jẹ́ ogun ìbánisọ̀rọ̀ tí a ń gbé jáde ní àwọn ọ̀run. Láti inú ẹnu dírágónì náà, ẹnu ẹranko náà àti ẹnu wòlíì èké náà ni “àwọn ẹ̀mí àwọn èṣù” ti ń jáde, àwọn tí ń ṣe “àwọn iṣẹ́ ìyanu.” Ọ̀rọ̀ náà “ẹ̀mí” túmọ̀ sí èémí, èémí sì jẹ́ ààmì ìfihàn ọ̀rọ̀. Èémí Esekieli ọgbọ̀n-ún lé méje mú àwọn egungun òkú wá sí ìyè, ó sì ṣe bẹ́ẹ̀ nípa fífi ìhìn Íslámù ránṣẹ́, èyí tí a ṣojú fún nínú Bíbélì gẹ́gẹ́ bí afẹ́fẹ́ ìlà oòrùn. “Ẹ̀mí,” “afẹ́fẹ́” àti “èémí” jẹ́ ọ̀rọ̀ kan náà tí a túmọ̀ sí àwọn ọ̀rọ̀ Gẹ̀ẹ́sì mẹ́ta wọ̀nyí, ní èdè Heberu àti ní èdè Giriki pẹ̀lú.
“Ọlọ́run lè mí ìyè tuntun sínú gbogbo ọkàn tí ó fi tọkàntọkàn fẹ́ láti sìn ín, ó sì lè fi ẹyin iná alààyè láti orí pẹpẹ kan àwọn ètè, kí ó sì mú kí wọ́n di alágbòókì pẹ̀lú ìyìn Rẹ̀. Ẹgbẹẹgbẹ̀rún ohùn ni a ó fi agbára kún láti sọ àwọn òtítọ́ àgbàyanu inú Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run jáde. Ahọ́n tí ń ta gàgà ni a ó tú sílẹ̀, a ó sì fún àwọn aláìgboyà ní agbára láti jẹ́rìí òtítọ́ pẹ̀lú ìgboyà. Kí Olúwa ràn àwọn ènìyàn Rẹ̀ lọ́wọ́ láti wẹ tẹ́ńpìlì ọkàn kúrò nínú gbogbo èérí, àti láti pa ìsopọ̀ tímọ́tímọ́ bẹ́ẹ̀ mọ́ pẹ̀lú Rẹ̀, kí wọ́n lè di alábápín nínú òjò ìkẹyìn nígbà tí a bá ta á jáde.” Review and Herald, July 20, 1886.
“Àwọn ẹ̀mí” tí ń jáde láti ẹnu dragoni náà, láti ẹnu ẹranko náà, àti láti ẹnu wòlíì èké náà dúró fún àwọn ìránṣẹ́ṣẹ́ ìhìn Sátánì. Nínú ogun àkọ́kọ́ ní ọ̀run kẹta—ó jẹ́ ìbánisọ̀rọ̀ tí a ti bàjẹ́ gẹ́gẹ́ bí aṣojú rẹ̀ nínú amúmọ́lẹ̀ tí a ti bàjẹ́. Nínú ogun ìkẹyìn ní ọ̀run àkọ́kọ́—ó tún jẹ́, lẹ́ẹ̀kan sí i, ìbánisọ̀rọ̀ tí a ti bàjẹ́. Ìbánisọ̀rọ̀ tí a ti bàjẹ́ tí Sátánì lò nínú ogun ọ̀run kẹta, èyí tí a ó sì tún lò nínú ogun ọ̀run àkọ́kọ́, ni mesmerism, èyí tí a ń pè ní hypnosis ní àsìkò òde òní.
“A kò gbọ́dọ̀ jẹ́ kí àwọn ọkùnrin àti àwọn obìnrin máa kẹ́kọ̀ọ́ ìmọ̀ bí a ṣe ń fi mú ọkàn àwọn tí ń bá wọn lò mọ́ra ní ìgbèkùn. Èyí ni ìmọ̀ tí Sátánì ń kọ́ni. A gbọ́dọ̀ kọ ohun gbogbo irú bẹ́ẹ̀ sílẹ̀. A kò gbọ́dọ̀ dá sí mesmerism àti hypnotism—ìmọ̀ ti ẹni náà tí ó pàdánù ipò rẹ̀ àkọ́kọ́, tí a sì lé jáde kúrò ní àwọn àgbàlá ọ̀run.” Manuscript 86, 1905.
Ìṣàmúlò ìmúnibánújẹ ni a ń ṣe ní ayé lónìí láti ọwọ́ àwọn òmìrán ìmọ̀-ẹ̀rọ nípasẹ̀ wẹ́ẹ̀bù àgbáyé, èyí tí ó ń lo ohun tí a ń pè ní sáyẹ́ǹsì ìpolówó òde-òní, ṣùgbọ́n ní tòótọ́ ó jẹ́ ìdàgbàsókè gíga jùlọ ti sáyẹ́ǹsì Sátánì àtijọ́ ti ìmúnibánújẹ. Àwọn alágbáyé, àwọn òmìrán ìmọ̀-ẹ̀rọ àti àwọn bílíọ́nà fẹ́ mú ẹran ọdẹ wọn sínú “àwọ̀n” ẹ̀tàn kan tí a ti gbé kalẹ̀ káàkiri ayé tẹ́lẹ̀. PsyOps ti Sátánì lórí gbogbo ayé, bí o bá fẹ́ rí i bẹ́ẹ̀. Àwọn ìránṣẹ́ Sátánì ni ń darí ayé lọ sí Armageddon, a sì ń kéde àwọn ìránṣẹ́ Sátánì wọ̀nyí ní ọ̀run ní àkókò kan náà gan-an tí àwọn áńgẹ́lì mẹ́ta náà ń kéde ìrántí Kristi ní ọ̀run.
Mo sì rí angẹli mìíràn tí ń fò ní àárín ọ̀run, ó ní ìhìn rere àìnípẹ̀kun láti wàásù fún àwọn tí ń gbé ayé, àti fún gbogbo orílẹ̀-èdè, àti ẹ̀yà, àti ahọ́n, àti ènìyàn, Ní sísọ pẹ̀lú ohùn ńlá pé, Ẹ bẹ̀rù Ọlọ́run, kí ẹ sì fi ògo fún un; nítorí pé wákàtí ìdájọ́ rẹ̀ dé: ẹ sì jọ́sìn fún ẹni tí ó dá ọ̀run, àti ayé, àti òkun, àti àwọn orísun omi. Angẹli mìíràn sì tẹ̀lé, ní sísọ pé, Bábílónì ṣubú, ṣubú, ìlú ńlá náà, nítorí pé ó mú gbogbo orílẹ̀-èdè mu nínú wáìnì ìbínú àgbèrè rẹ̀. Angẹli kẹta sì tẹ̀lé wọn, ní sísọ pẹ̀lú ohùn ńlá pé, Bí ẹnikẹ́ni bá jọ́sìn fún ẹranko náà àti ère rẹ̀, tí ó sì gba ààmì rẹ̀ ní iwájú orí rẹ̀, tàbí ní ọwọ́ rẹ̀, Ẹni náà pẹ̀lú yóò mu nínú wáìnì ìbínú Ọlọ́run, tí a tú jáde láìdàpọ̀ sínú ago ìbínú rẹ̀; a ó sì fi iná àti imí ọ̀fíń jìyà a níwájú àwọn angẹli mímọ́, àti níwájú Ọ̀dọ́-Àgùntàn náà: Èéfín ìjìyà wọn sì ń gòkè lọ títí láé àti láéláé: wọn kò sì ní ìsinmi ní ọ̀sán tàbí ní òru, àwọn tí ń jọ́sìn fún ẹranko náà àti ère rẹ̀, àti ẹnikẹ́ni tí ó bá gba ààmì orúkọ rẹ̀. Ìfihàn 14:6–11.
“Àwọn ẹ̀mí” tí ń jáde láti ọ̀dọ̀ ọmọ-ẹgbẹ́ kọ̀ọ̀kan nínú ìṣọ̀kan onípín-mẹ́ta náà, ń jáde láti ẹnu wọn. Ọ̀rọ̀ tí orílẹ̀-èdè kan ń sọ ni ìṣe ìjọba rẹ̀.
“Ọ̀rọ̀ tí orílẹ̀-èdè bá sọ ni ìṣe àwọn aláṣẹ ìṣòfin àti ìdájọ́ rẹ̀.” The Great Controversy, 443.
A ṣèlérí fún Jeremáyà pé bí ó bá yà àlìkámà kúrò lọ́dọ̀ ìyàngbò, tí kò sì padà sọ́dọ̀ ìyàngbò náà, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ìyàngbò lè padà tọ̀ ọ́ wá, Ọlọ́run yóò fi í ṣe “ẹnu” Rẹ̀.
Èmi kò jókòó nínú àpéjọ àwọn ẹlẹ́yà, bẹ́ẹ̀ ni n kò sì yọ̀; mo jókòó nìkan nítorí ọwọ́ rẹ: nítorí pé ìwọ ti fi ìbínú kún mi. Èéṣe tí ìrora mi fi jẹ́ àìdá, tí ọgbẹ́ mi sì jẹ́ aláìsàn, tí kò fẹ́ láti wò sàn? Ṣé ìwọ yóò ha jẹ́ sí mi pátápátá bí ẹni èké, àti bí omi tí ń tànjẹ? Nítorí náà báyìí ni Olúwa wí, Bí ìwọ bá padà, nígbà náà ni èmi yóò mú ọ padà wá, ìwọ yóò sì dúró níwájú mi: bí ìwọ bá sì ya ohun iyebíye kúrò nínú ohun ẹlẹ́gàn, ìwọ yóò jẹ́ bí ẹnu mi: jẹ́ kí wọn padà sọ́dọ̀ rẹ; ṣùgbọ́n ìwọ má ṣe padà sọ́dọ̀ wọn. Jeremiah 15:17–19.
Jeremiah ń ṣojú fún àwọn Millerite nínú ìdààmú àkọ́kọ́ wọn, àwọn tí wọ́n rò pé Ọlọ́run ti purọ́. Ọlọ́run kò purọ́; ó kàn fi ọwọ́ Rẹ̀ bo àṣìṣe kan nínú àtẹ̀ 1843. A ṣe ìlérí fún Jeremiah, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣe ìlérí fún àwọn tí inú wọn bàjẹ́ ní July 18, 2020; pé bí wọ́n bá ya ara wọn sọ́tọ̀ kúrò lọ́dọ̀ àwọn ènìyàn aṣiwèrè àti àwọn ẹ̀kọ́ Sátánì tí ó wà ṣáájú ìdààmú náà, nígbà náà ni Olúwa yóò sọ Jeremiah, àti àwọn tí ó ń ṣàpẹẹrẹ fún, di “ẹnu” Rẹ̀. A ti ṣe àtẹ̀ 1843 gẹ́gẹ́ bí ìmúṣẹ àṣẹ láti ṣe bẹ́ẹ̀ nínú Habakkuk orí kejì.
“Ó jẹ́ ẹ̀rí ìṣọ̀kan àwọn olùkọ́ni àti àwọn ìwé ìròyìn Ìwádìí Wiwá Kejì, nígbà tí wọ́n dúró lórí ‘ìgbàgbọ́ àkọ́kọ́,’ pé ìtẹ̀jáde àtẹ náà jẹ́ ìmúṣẹ Hábákúkù 2:2, 3. Bí àtẹ náà bá jẹ́ kókó-ọrọ àsọtẹ́lẹ̀ kan (àti pé àwọn tí ń sẹ́ èyí ń fi ìgbàgbọ́ àkọ́kọ́ sílẹ̀), nígbà náà ó tẹ̀lé e pé ọdún 457 ṣáájú Kristi ni ọdún láti ọ̀dọ̀ èyí tí a ti yẹ kí a bẹ̀rẹ̀ sí í ka ọjọ́ 2300 náà. Ó ṣe pàtàkì kí 1843 jẹ́ àkókò àkọ́kọ́ tí a tẹ̀ jáde kí ‘ìran náà’ lè ‘pẹ́,’ tàbí kí àkókò ìdádúró kan wà, nínú èyí tí ẹgbẹ́ àwọn wúńdíá yóò ti sun-kùn-un, yóò sì sùn lórí kókó-ọrọ ńlá ti àkókò, díẹ̀ ṣáájú kí a jí wọn dìde nípasẹ̀ Ẹkún Òru Òru.” James White, Second Advent Review and Sabbath Herald, Volume 1, Number 2.
Nípasẹ̀ Hábákúkù, Olúwa paṣẹ fún àwọn Míléráítì láti ṣe àwòrán 1843, ó sì ní àṣìṣe kan tí Olúwa bo pẹ̀lú ọwọ́ Rẹ̀. Ìdí nìyẹn tí Jeremiah fi sọ pé ìrẹ̀wẹ̀sì rẹ̀ jẹ́ nítorí ọwọ́ Ọlọ́run. Nígbà tí, lẹ́yìn ìrẹ̀wẹ̀sì náà, Olúwa darí àwọn Míléráítì padà sí orí kejì ìwé Hábákúkù, wọ́n rí ìlérí náà pé, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ìran náà yóò pẹ́, kí wọ́n dúró de e, nítorí kì yóò purọ́, àti pé ní ìkẹyìn yóò “sọ̀rọ̀”.
Ìran náà tí “ń sọ̀rọ̀” dúró fún àkóónú ìhìnrere àsọtẹ́lẹ̀ náà, ìlérí náà sì fún Jeremiah ni pé bí ó bá lè mi ìrẹ̀wẹ̀sì náà kúrò lára rẹ̀, kí ó sì padà sí ìtara fún ìhìnrere náà gẹ́gẹ́ bí ó ti ní kí ìrẹ̀wẹ̀sì náà tó dé, àti bí ó bá fi ìyàtọ̀ hàn láàárín àlìkámà àti ìyàngbò, yóò jẹ́ “ẹnu” Ọlọ́run, yóò sì mú ìhìnrere Ẹkún Ọ̀gànjọ́ wá.
Nítorí ìran náà ṣì jẹ́ fún àkókò tí a yàn; ṣùgbọ́n ní òpin yóò sọ̀rọ̀, kò sì ní parọ́: bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ó pẹ́, dúró dè é; nítorí dájúdájú yóò dé, kì yóò pẹ́. Habakkuk 2:3.
Àwọn tí Jeremáyà dúró fún, nínú ìṣípò ẹ̀rùkẹ́rẹ́ ti áńgẹ́lì kìn-ín-ní àti ti kẹta, tí wọ́n sì mú àṣẹ ìpadàbọ̀ ṣẹ, ni yóò jẹ́ “ẹnu” Olúwa nínú ogun lòdì sí àjọṣepọ̀ ibi, lórí pápá-ogun ọ̀run kìn-ín-ní. Wọ́n yóò gbé ìhìnrere Ẹkún Ọ̀gànjọ́ru kalẹ̀. Àwọn tí Jeremáyà dúró fún ńgbọ́ “ohùn” kan nísinsìnyí nínú aginjù. Ọjọ́ ààmì mẹ́ta àtààbọ̀ jẹ́ àmì aginjù àsọtẹ́lẹ̀.
Ohùn ẹni tí ń ké ní aginjù pé, Ẹ mú ọ̀nà Olúwa sílẹ̀; ẹ ṣe òpópónà ńlá fún Ọlọ́run wa ní pẹ̀tẹ́lẹ̀ aginjù. Gbogbo àfonífojì ni a ó gbé sókè, gbogbo òkè àti gíga ni a ó sì rẹ̀ sílẹ̀; èyí tí ó yíò sì di títọ́, àwọn ibi gírígírí sì di pẹ̀tẹ́lẹ̀. A ó sì fi ògo Olúwa hàn, gbogbo ẹ̀dá alààyè yóò sì rí i pọ̀: nítorí ẹnu Olúwa ni ó ti sọ ọ́. Isaiah 40:3–5.
A ó tẹ̀síwájú nínú àgbéyẹ̀wò wa nípa ogun ìkẹyìn ti ogun ìdánwò náà, tí ó bẹ̀rẹ̀ ní ọ̀run kẹta tí ó sì parí ní ọ̀run kìíní, nínú àpilẹ̀kọ tó kàn.
Nígbà náà ni gbogbo àwọn ará Midiani àti àwọn Amaleki àti àwọn ọmọ ìlà-oòrùn kó ara wọn jọ, wọ́n sì kọjá lọ, wọ́n sì pàgọ́ sínú àfonífojì Jésírẹ́ẹ̀lì. Ṣùgbọ́n Ẹ̀mí Olúwa bà lé Gídíónì, ó sì fun ìpè; a sì kó Ábíẹ́sérì jọ tẹ̀lé e. Ó sì rán àwọn ìránṣẹ́ ká gbogbo Mánásè; a sì kó èyí náà jọ tẹ̀lé e pẹ̀lú: ó sì rán àwọn ìránṣẹ́ sí Áṣérì, àti sí Sébúlúnì, àti sí Náfútálì; wọ́n sì gòkè wá láti pàdé wọn. Àwọn Onídàájọ́ 6:33–35.