Àti ìyanu mìíràn farahàn ní ọ̀run; sì kíyèsi i, dragoni ńlá pupa kan, tí ó ní orí méje àti ìwo mẹ́wàá, àti adé méje lórí àwọn orí rẹ̀. Ìrù rẹ̀ sì fa ìdá kẹta àwọn ìràwọ̀ ọ̀run, ó sì ju wọ́n sí ilẹ̀ ayé: dragoni náà sì dúró níwájú obìnrin tí ó fẹ́ bímọ, kí ó lè jẹ ọmọ rẹ̀ run ní kété tí a bá bí i. Ó sì bí ọmọkùnrin kan, ẹni tí yóò fi ọ̀pá irin ṣàkóso gbogbo orílẹ̀-èdè: a sì gbé ọmọ rẹ̀ sókè lọ sọ́dọ̀ Ọlọ́run, àti sí ìtẹ́ rẹ̀. Obìnrin náà sì sá lọ sí aginjù, níbi tí ó ní ibi tí Ọlọ́run ti pèsè sílẹ̀ fún un, kí wọ́n lè máa bọ́ ọ níbẹ̀ fún ẹgbẹ̀rún kan ó lé igba [200] àti ọgọ́ta ọjọ́. Ogun sì bẹ̀rẹ̀ ní ọ̀run: Mikaeli àti àwọn angẹli rẹ̀ jagun sí dragoni náà; dragoni náà sì jagun, àti àwọn angẹli rẹ̀ pẹ̀lú, wọn kò sì borí; a kò sì tún rí ipò wọn mọ́ ní ọ̀run. A sì ju dragoni ńlá náà jáde, ejò àtijọ́ náà, ẹni tí a ń pè ní Èṣù àti Satani, ẹni tí ń tan gbogbo ayé jẹ: a ju ú sí ilẹ̀ ayé, a sì ju àwọn angẹli rẹ̀ jáde pẹ̀lú rẹ̀. Mo sì gbọ́ ohùn rara kan ní ọ̀run, tí ń wí pé, Ní báyìí ni ìgbàlà, àti agbára, àti ìjọba Ọlọ́run wa, àti àṣẹ Kristi rẹ̀ ti dé: nítorí a ti sọ olùfisùn àwọn arákùnrin wa kalẹ̀, ẹni tí ó máa ń fi wọ́n sùn níwájú Ọlọ́run wa lọ́sàn-án àti lóru. Wọ́n sì ṣẹ́gun rẹ̀ nípa ẹ̀jẹ̀ Ọ̀dọ́-Àgùntàn, àti nípa ọ̀rọ̀ ẹ̀rí wọn; wọn kò sì fẹ́ ẹ̀mí wọn títí dé ikú. Nítorí náà, ẹ yọ̀, ẹ̀yin ọ̀run, àti ẹ̀yin tí ń gbé inú wọn. Ègbé ni fún àwọn olùgbé ayé àti ti òkun! nítorí Èṣù sọ̀kalẹ̀ tọ̀ yín wá, pẹ̀lú ìbínú ńlá, nítorí ó mọ̀ pé àkókò kúkúrú ni ó ṣẹ́ kù fún un. Nígbà tí dragoni náà sì rí i pé a ti ju òun sí ilẹ̀ ayé, ó ṣe inúnibíni sí obìnrin tí ó bí ọmọkùnrin náà. A sì fún obìnrin náà ní ìyẹ́ méjì ti idì ńlá, kí ó lè fò lọ sí aginjù, sí ibi tirẹ̀, níbi tí a ti ń tọ́jú rẹ̀ fún àkókò kan, àti àwọn àkókò, àti ìdajì àkókò kan, kúrò níwájú ejò náà. Ejò náà sì ta omi jáde láti ẹnu rẹ̀ bí ìkún omi lé obìnrin náà lẹ́yìn, kí ó lè mú kí ìkún omi náà gbé e lọ. Ilẹ̀ ayé sì ràn obìnrin náà lọ́wọ́, ilẹ̀ ayé sì yà ẹnu rẹ̀ sílẹ̀, ó sì gbe ìkún omi náà mì, èyí tí dragoni náà ta jáde láti ẹnu rẹ̀. Dragoni náà sì bínú gidigidi sí obìnrin náà, ó sì lọ láti ba ìyókù irú-ọmọ rẹ̀ jagun, àwọn tí ń pa àwọn àṣẹ Ọlọ́run mọ́, tí wọ́n sì ní ẹ̀rí Jesu Kristi. Ìfihàn 12:1–17.
Ìjà àkọ́kọ́ nínú ìjà ńlá láàárín Kristi àti Sátánì bẹ̀rẹ̀ ní ọ̀run kẹta pẹ̀lú ìṣọ̀tẹ̀ Lúsífà, ìjà àkọ́kọ́ náà sì jẹ́ àpẹẹrẹ ìjà ìkẹyìn ní ọ̀run àkọ́kọ́. Ogun mìíràn ṣì wà, nítorí ní òpin ẹgbẹ̀rún ọdún náà, a tú Sátánì sílẹ̀ fún ìgbà díẹ̀, ó sì gbé ìkọlù kan dìde sí Jerúsálẹ́mù, ṣùgbọ́n ìjà náà kò ní èyíkéyìí àǹfààní ìṣẹ́gun. Ìjà náà ní ọ̀run kẹta ní ìbẹ̀rẹ̀, tí ó ń ṣojú ìjà náà ní ọ̀run àkọ́kọ́ ní òpin, ni a ṣe nígbà tí àkókò ìdánwò ṣì ṣí sílẹ̀.
“Obìnrin” tí ó lóyún ọmọ, dúró fún ìjọ Ọlọ́run ní gbogbo ìtàn ayé, àti nínú ìtàn Kristi, ó ti fẹ́rẹ̀ bí ọmọkùnrin náà, Jésù. Ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, ó bí ìbejì. Kí òfin Ọjọ́ Àìkú tó dé, ó bí ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì [ọgọ́rùn-ún] àti ẹgbẹ̀rún mẹ́rin náà, ti Ìfihàn orí keje, àti ní àsìkò òfin Ọjọ́ Àìkú, ó bẹ̀rẹ̀ ìrora ìbímọ́ fífi ọ̀pọ̀ ènìyàn ńlá ti Ìfihàn orí keje bí. Àwọn ìbejì rẹ̀ kì í ṣe aláfarajọ, ṣùgbọ́n ìbejì ni wọ́n, àti àkọ́bí náà ni Elijah, ọmọ kékeré sì ni Mose.
Ní ìbẹ̀rẹ̀ Ísírẹ́lì ti ẹ̀mí, ejò ńlá ti Róòmù abọ̀rìṣà dúró de láti run ọmọkùnrin náà, Jésù; ejò ńlá ti Róòmù òde-òní sì ń dúró nísinsìnyí láti run ọmọkùnrin ti ẹgbẹ̀rún lọ́nà ọgọ́rùn-ún méjìlélógójì náà. Gẹ́gẹ́ bí Róòmù abọ̀rìṣà ti ṣe inúnibíni sí ìjọ Kristẹni àkọ́kọ́, bẹ́ẹ̀ ni Róòmù òde-òní yóò tún inúnibíni náà ṣe ní àsìkò ìṣòro òfin Ọjọ́ Àìkú. Nínú ìjọ Kristẹni àkọ́kọ́, obìnrin náà sá lọ sí aginjù fún ẹgbẹ̀rún kan, ọ̀ọ́dúnrún méjì àti ọgọ́ta ọdún gidi, àti inúnibíni ìṣòro òfin Ọjọ́ Àìkú ni a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ pẹ̀lú oṣù méjìlélógójì ti Ìfihàn orí kẹtàlá àti ẹsẹ̀ karùn-ún. Nínú aginjù, àwọn ènìyàn Ọlọ́run ní ibi tí a ti pèsè sílẹ̀ fún wọn níbi tí a ti ń bọ́ wọn tí a sì ti ń tọ́ wọn bọ́.
Nínú Ìfihàn orí kẹjọ, àti ẹsẹ̀ kẹtàlá, a fi ìpè mẹ́ta ìkẹyìn hàn gẹ́gẹ́ bí ìyà mẹ́ta. Àwọn ìyà náà nínú Ìfihàn dúró fún àwọn ìdájọ́ kàkàkí ti Islam sí àwọn agbára tí ń fi òfin Ọjọ́-Àìkú kalẹ̀. Nínú ogun tí a ṣàpèjúwe nínú orí kejìlá, a mọ ipa Islam nígbà tí ó sọ pé, “Ègbé ni fún àwọn olùgbé ayé àti ti Òkun! nítorí èṣù sọ̀kalẹ̀ tọ̀ yín wá, pẹ̀lú ìbínú ńlá, nítorí ó mọ̀ pé àkókò díẹ̀ ni ó kù fún un.” Inúnibíni tí Jezebel ṣe nípasẹ̀ ọkọ rẹ̀ Ahab tí ó ti ṣọ̀tẹ̀, ni a tọ́ sí ẹranko “ayé” àti ẹranko “òkun”.
Ìṣípòpadà áńgẹ́lì alágbára ti Ìfihàn orí kejìdínlógún, gẹ́gẹ́ bí ó ti rí pẹ̀lú gbogbo ìṣípòpadà àtúnṣe, ní àmì ọ̀nà pàtàkì mẹ́rin tí ń darí sí, tí wọ́n sì ní ìdájọ́ nínú. Nítorí ìṣípòpadà áńgẹ́lì àkọ́kọ́, àwọn àmì ọ̀nà mẹ́rin wọ̀nyí ni Oṣù Kẹjọ ọjọ́ 11, 1840, ìbànújẹ àkọ́kọ́ ní Orísun-ọdún 1843, dídé ìhìnrere Ẹkún Àárín Òru láti Oṣù Kẹjọ ọjọ́ 12 títí dé ọjọ́ 17 ní ọdún 1844, àti ṣíṣí ìdájọ́ ní Oṣù Kẹwàá ọjọ́ 22, 1844. Ọ̀kọ̀ọ̀kan àwọn àmì ọ̀nà mẹ́rin wọ̀nyí ní kókó-ọrọ̀ àgbà tí ó bò wá lórí kan náà, èyí tí í ṣe “àkókò.” Oṣù Kẹjọ ọjọ́ 11, 1840, jẹ́ ìmúṣẹ àsọtẹ́lẹ̀ àkókò ti Ìfihàn orí kẹsàn-án, ẹsẹ̀ kẹ́ẹ̀ẹ́dógún. Ìbànújẹ àkọ́kọ́ ti 1843 ṣàfihàn àsọtẹ́lẹ̀ àkókò tí ó kùnà. Ìhìnrere Ẹkún Àárín Òru jẹ́ àtúnṣe àsọtẹ́lẹ̀ àkókò tí ó ti kùnà tẹ́lẹ̀, àti Oṣù Kẹwàá ọjọ́ 22, 1844, jẹ́ ìmúṣẹ àkókò tí a ti sọtẹ́lẹ̀ rẹ̀ nínú ìhìnrere Ẹkún Àárín Òru.
Ìṣípòpọ̀ áńgẹ́lì kẹta ní àwọn àmì-ọ̀nà mẹ́rin wọ̀nyí kan náà, nítorí wọ́n wà nínú gbogbo ìlà ìtúnṣe, àti pé gẹ́gẹ́ bí ó ti rí pẹ̀lú gbogbo àwọn àmì-ọ̀nà mẹ́rin yẹn nínú gbogbo ìlà ìtúnṣe, àmì-ọ̀nà kọ̀ọ̀kan ní akọ́lé àsọtẹ́lẹ̀ kan náà. Ìsílámù ìgbé-kẹta ni akọ́lé àwọn àmì-ọ̀nà mẹ́rin nínú ìṣípòpọ̀ ọ̀kẹ́ mẹ́rìnlélógójì [144,000]. Ní September 11, 2001, a tú Ìsílámù ìgbé-kẹta sílẹ̀, lẹ́yìn náà a sì dá a lóró. Àsọtẹ́lẹ̀ tí kò ṣẹ ní July 18, 2020 sọ̀rọ̀ nípa ìkọlù Ìsílámù kan sí Nashville, Tennessee, ó sì ṣàfihàn Ìsílámù ìgbé-kẹta. Ìhìn iṣẹ́ náà tí ń jí àwọn egungun gbígbẹ tí ó ti kú tí wọ́n wà ní ojú pópó Ìfihàn mọ́kànlá dìde, ni ìmúṣẹ pípé àti ìkẹyìn ti ìhìn iṣẹ́ Ẹkún Òru, ó sì dúró fún àtúnṣe àsọtẹ́lẹ̀ Nashville náà (láìsí èròjà àkókò). A ó mú un ṣẹ ní àmì-ọ̀nà kẹrin, èyí tí í ṣe òfin Ọjọ́ Àìkú, níbi tí Ìsílámù ìgbé-kẹta yóò ti kọlu Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà nítorí ìmúṣẹ òfin Ọjọ́ Àìkú tí ń bọ̀ láìpẹ́ náà.
Nígbà tí a bá mọ òtítọ́ yìí, pẹ̀lú òtítọ́ náà pé ìṣísẹ̀ alágbára ti áńgẹ́lì kẹta jẹ́ ìkìlọ̀ nípa ìdájọ́ tí ń bọ̀, a lè lóye ìdájọ́ Íslámù tí a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nípasẹ̀ ègbé kẹta gẹ́gẹ́ bí “ègbé” tí a mú wá sórí “ilẹ̀ ayé” àti “òkun.”
Ìdájọ́ àwọn alààyè bẹ̀rẹ̀ ní ọjọ́ kọkànlá oṣù Kẹsán, ọdún 2001, àti láti àkókò náà títí dé òfin Ọjọ́-Àìkú tí ó súnmọ́ dé, ìdánwò ìdásílẹ̀ àwòrán ẹranko náà ń ṣẹlẹ̀ ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà. Láti ìgbà òfin Ọjọ́-Àìkú títí di ìgbà tí Míkáẹ́lì yóò dìde tí àkókò oore-ọ̀fẹ́ ènìyàn yóò sì parí, ìyókù ayé ni a ó sì dánwò nípa ìdásílẹ̀ àwòrán ẹranko náà. Yálà àwọn Adventisti Ọjọ́ Keje ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà ni a ń dánwò, tàbí gbogbo ayé lẹ́yìn òfin Ọjọ́-Àìkú ni a ń dánwò, a túmọ̀ ìdánwò náà sí ìdánwò níbi tí a ó ti pinnu àyànmọ́ wa àìnípẹ̀kun. Ó tún jẹ́ ìdánwò tí a gbọ́dọ̀ kọjá, kí àkókò oore-ọ̀fẹ́ tó parí ní òfin Ọjọ́-Àìkú. Ìṣẹ̀lẹ̀ àsọtẹ́lẹ̀ ti ìdánwò àwòrán sí ẹranko náà níkọ̀ọ́kan kọ́kọ́ ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, lẹ́yìn náà sì tún ní gbogbo ayé, jẹ́ ohun pàtàkì gidigidi láti lóye ní òtítọ́.
“Bí Amẹ́ríkà, ilẹ̀ òmìnira ẹ̀sìn, yóò bá Pápáṣí ṣọ̀kan ní fífi agbára mú ẹ̀rí-ọkàn ènìyàn àti ní fífi tipátipá mú àwọn ènìyàn bọ̀wọ̀ fún sábáàtì èké, àwọn ènìyàn gbogbo orílẹ̀-èdè lórí ilẹ̀-ayé yóò jẹ́ kí wọ́n tẹ̀lé àpẹẹrẹ rẹ̀.” Testimonies, ìdìpọ̀ 6, 18.
Nígbà tí a bá lóye àwọn àmì náà, nígbà náà ni a lè mọ ìpínrọ̀ inú Ìfihàn orí kẹtàlá, tí ó sọ̀rọ̀ sí àwọn ìdánwò àwòrán ẹranko méjèèjì wọ̀nyí tí ó tẹ̀ lé ara wọn, ṣùgbọ́n tí ó jẹ́ ìkan náà, ní ìròrùn. Ó ṣe pàtàkì fún onírúurú ìdí. Ọ̀kan nínú àwọn ìdí náà ni pé àwọn ìbánisọ̀rọ̀ tí a ti bàjẹ́, tí Lúsífà lò nínú ogun àkọ́kọ́ ní ọ̀run kẹta, ń fi hàn bí àwọn ìbánisọ̀rọ̀ tí a ti bàjẹ́ ti Satani yóò ṣe tún farahàn nínú ogun ìkẹyìn ní ọ̀run kìíní.
Ogun ọ̀run àkọ́kọ́ tí ó bẹ̀rẹ̀ ní òfin ọjọ́ Àìkú, ni a mú ṣẹ ní àkókò ìdánwò àwòrán ẹranko náà fún gbogbo ayé. Láti ọjọ́ kẹ́tàlá oṣù Kẹsàn-án, ọdún 2001, àkókò ìdánwò àwòrán ẹranko náà ní Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà ti ń lọ lọ́wọ́. Nígbà tí a bá mọ àwọn àkókò ìdánwò méjèèjì wọ̀nyí gẹ́gẹ́ bí ohun tí ń tẹ̀ lé ara wọn, tí ó bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà lẹ́yìn náà sì dé gbogbo ayé, nígbà náà ni a lè fi àwọn òtítọ́ tí a ṣàpẹẹrẹ wọn nínú ogun Ìfihàn orí kejìlá padà sínú ìtàn ọdún 2001 títí dé òfin ọjọ́ Àìkú. Gẹ́gẹ́ bí àpẹẹrẹ, àwọn ìbánisọ̀rọ̀ tí Lucifer ti bàjẹ́, èyí tí a túmọ̀ sí hípínósì, ni agbára dragoni yóò lò nínú ìmúlò òde òní nígbà ogun ọ̀run àkọ́kọ́, ti Ìfihàn orí kejìlá. Hípínósì tí dragoni ń lò nínú ìtàn yẹn ni a lò pẹ̀lú ète láti pa àwọn tí Jésébẹ́lì ti fi àmì sí gẹ́gẹ́ bí aládàámọ̀.
Nínú ìtàn ọdún 2001, títí dé òfin Ọjọ́ Ìsinmi, a pa ẹlẹ́rìí méjì ní ojú pópó Sódómù àti Íjíbítì. Nínú ìmúṣẹ àkọ́kọ́ ti Ìfihàn orí kọkànlá, orílẹ̀-èdè tí Sódómù àti Íjíbítì ṣojú fún ni Faranse. Faranse jẹ́ orílẹ̀-èdè asọtẹ́lẹ̀ tí ó ní agbára méjì, gẹ́gẹ́ bí Ìjọba Méídíà àti Péríṣíà ti rí, gẹ́gẹ́ bí Ísírẹ́lì àtijọ́ ṣe rí nínú àwọn ìjọba rẹ̀ tí a pín sí méjì, àti gẹ́gẹ́ bí ẹ̀yà méjì Júdà tí Júdà àti Benjamini ṣojú fún ṣe rí. Gbogbo àwọn orílẹ̀-èdè olóǹkò méjì ní ìtumọ̀ ààmì ń ṣojú fún orílẹ̀-èdè olóǹkò méjì ti Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà.
Ìlú Sódómù, àti orílẹ̀-èdè Ejibiti, ń ṣojú àwọn ìwo méjì ti Olómìnira (Ejibiti) àti Pùròtẹ́sítáǹtì (Sódómù). A pa ìwo méjì ní ọdún 2020, ìwo Olómìnira àti ìwo Pùròtẹ́sítáǹtì. Ìfọ̀rùnṣọ́nà tí àwọn agbára ejò àgbáyé lò, nípasẹ̀ ọ̀nà ayélujára àgbáyé, ni a sì tún lò nígbà náà, ní irú ọ̀nà kan náà tí a óò fi lò ó nínú ogun tí ń bọ̀ ti ọ̀run kìn-ín-ní. Nípa ṣíṣàkóso ìrántí tí ayélujára àgbáyé ń mú jáde, ìdìbò ọdún 2020 ni a fi ọgbọ́n-ẹ̀rọ sáyẹ́ǹsì yí padà láti mú àbájáde kan wá tí ó bá ìmòye àgbáyé mu. Èyí kàn jẹ́ àpẹẹrẹ ìdí tí ó fi ṣe dandan láti lóye pé ìdánwò àwòrán ẹranko náà ni a kọ́kọ́ mú ṣẹ ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, lẹ́yìn náà sì ni gbogbo ayé.
“Olúwa ti fi hàn mí ní kedere pé àwòrán ẹranko náà yóò dá sílẹ̀ kí àkókò ìdánwò tó parí; nítorí pé òun ni yóò jẹ́ ìdánwò ńlá fún àwọn ènìyàn Ọlọ́run, èyí tí a óò fi pinnu ayanmọ wọn títí ayérayé. Ipo yín jẹ́ ìrùkèrúdò àìní ìbámu púpọ̀ tó bẹ́ẹ̀ tí kì í ṣe púpọ̀ ni a óò tàn jẹ.”
“Nínú Ìfihàn 13 ni a ti gbé kókó-ẹ̀kọ́ yìí kalẹ̀ ní kedere; [Ìfihàn 13:11–17, gẹ́gẹ́ bí a ti fa ọ̀rọ̀ náà yọ].”
“Èyí ni ìdánwò tí àwọn ènìyàn Ọlọ́run gbọ́dọ̀ ní kí a tó fi èdìdì sára wọn. Gbogbo àwọn tí wọ́n ti fi pípa òfin Rẹ̀ hàn pé wọ́n jẹ́ olóòtítọ́ sí Ọlọ́run, tí wọ́n sì kọ̀ láti gba sábáàtì èké kan, yóò dúró lábẹ́ àsíá Olúwa Ọlọ́run Jèhófà, wọn yóò sì gba èdìdì Ọlọ́run alààyè. Ṣùgbọ́n àwọn tí wọ́n fi òtítọ́ tí ó ti ọ̀run wá sílẹ̀, tí wọ́n sì gba sábáàtì Ọjọ́ Àìkú, yóò gba ààmì ẹranko náà.” Manuscript Releases, volume 15, 15.
Àkókò ìdánwò dópin fún àwọn Adventist Ọjọ́ Keje, nígbà tí a bá fi agbára mú òfin Ọjọ́ Àìkú. Àwọn orílẹ̀-èdè wọ̀nyí tí yóò tẹ̀lé àpẹẹrẹ Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, yóò pa àkókò ìdánwò wọn mọ́ bí Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà ti ṣe.
“Àwọn orílẹ̀-èdè àjèjì yóò tẹ̀lé àpẹẹrẹ Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà. Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé òun ni ó ṣáájú, síbẹ̀ ìṣòro ńlá kan náà yóò dé bá àwọn ènìyàn wa ní gbogbo apá ayé.” Testimonies, volume 6, 395.
Àwọn ìṣípò ìkẹyìn yóò yára.
“Àwọn ilé-iṣẹ́ ibi ń so agbára wọn pọ̀, wọ́n sì ń fi ara wọn múlẹ̀ pọ̀. Wọ́n ń fi agbára kún ara wọn fún ìpẹ̀yà ńlá ìkẹyìn. Àwọn ìyípadà ńlá yóò ṣẹlẹ̀ láìpẹ́ nínú ayé wa, àwọn ìṣísẹ̀ ìkẹyìn náà yóò sì jẹ́ ti kíákíá.” Testimonies, volume 9, 11.
Láti lóye ìdánwò àwòrán ẹranko náà, ó nílò ìwọ̀n kan ti lílo àsọtẹ́lẹ̀ ní ọ̀nà ìmọ̀-ẹ̀rọ. Láti bẹ̀rẹ̀, ààmì ẹranko náà àti àwòrán ẹranko náà jẹ́ ààmì méjì ọ̀tọ̀ọ̀tọ̀.
“‘Àwòrán sí ẹranko náà’ ń ṣojú irú ẹ̀sìn Pùròtẹ́sítáǹtì apẹ̀yìndà yẹn tí a óò gbékalẹ̀ nígbà tí àwọn ìjọ Pùròtẹ́sítáǹtì yóò wá ìrànlọ́wọ́ agbára ìjọba láti fi mú ìmúṣẹ àwọn ẹ̀kọ́ ìgbàgbọ́ wọn ṣẹ. ‘Àmì ẹranko náà’ ṣì wà láti jẹ́ ìtumọ̀ rẹ̀ pẹ̀lú ìtúmọ̀ kíkún.” The Great Controversy, 445.
Àmì ẹranko náà ni ìtọ́jú ọjọ́ Àìkú, àti àwòrán ẹranko náà ni ìjọ kan tí ń lo agbára ìjọba láti fi mú kí a tẹ̀lé àwọn ẹ̀kọ́ ìsìn rẹ̀.
“Ìmúṣiṣẹ́ ìtọ́jú ọjọ́ Àìkú láti ọ̀dọ̀ àwọn ìjọ Pùrótẹ́sítántì jẹ́ ìmúṣiṣẹ́ ìjọsìn ti pàápàá—ti ẹranko náà. Àwọn tí, ní òye àwọn ẹ̀tọ́ ìbéèrè àṣẹ kẹrin, yàn láti pa ìsinmi èké mọ́ dípò Sábáàtì òtítọ́, nípa bẹ́ẹ̀ ń san ọlá fún agbára náà tí nípasẹ̀ rẹ̀ nìkan ni a ti pàṣẹ rẹ̀. Ṣùgbọ́n nínú ìṣe gan-an ti fífi agbára ìjọba ayé mú ojúṣe ẹ̀sìn ṣiṣẹ́, àwọn ìjọ náà fúnra wọn yóò dá àwòrán kan sílẹ̀ fún ẹranko náà; nítorí náà ìmúṣiṣẹ́ ìtọ́jú ọjọ́ Àìkú ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà yóò jẹ́ ìmúṣiṣẹ́ ìjọsìn ẹranko náà àti àwòrán rẹ̀.” The Great Controversy, 448, 449.
Àwòrán ẹranko náà dúró fún ìpapọ̀ ìjọ àti ìjọba, níbi tí ìjọ ti ń ṣàkóso ìbáṣepọ̀ náà. Jésébélì jọba lórí Áhábù, gẹ́gẹ́ bí Hẹrodíà ti jọba lórí Hẹródu. Àmì ẹranko náà ni pípa ọjọ́ Àìkú mọ́. Àwòrán ẹranko náà ń dàgbà sí i ní àkókò kan. Àmì ẹranko náà dúró fún ìpìlẹ̀ àkókò kan pàtó. Àwòrán ẹranko náà ń dàgbà díẹ̀díẹ̀, ṣùgbọ́n kì í dé ìdagbasoke rẹ̀ pípé bí kò ṣe nígbà tí ó bá ní agbára láti fi ipa mú ìjọba láti gbé àwọn ẹ̀kọ́ ẹ̀sìn tirẹ̀ kalẹ̀ gẹ́gẹ́ bí òfin. Ìdánwò náà ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú “ìdásílẹ̀” àwòrán náà.
“Ṣùgbọ́n kí ni ‘àwòrán sí ẹranko náà’? báwo ni a ó sì ṣe dá a sílẹ̀? Ẹranko oníwo méjì ni ó ṣe àwòrán náà, ó sì jẹ́ àwòrán sí ẹranko náà. A tún ń pè é ní àwòrán ẹranko náà. Nígbà náà, láti mọ irú àwòrán náà àti bí a ó ṣe dá a sílẹ̀, ó yẹ kí a ṣàgbéyẹ̀wò àwọn àbùdá ẹranko náà fúnra rẹ̀—ìjọpọ̀ àṣẹ póòpù.”
“Nígbà tí ìjọ àkọ́kọ́ bẹ̀rẹ̀ sí í bàjẹ́ nípa yíyapa kúrò nínú ìrọ̀rùn ìhìnrere àti gbígba àwọn ààtò àti àṣà àwọn aláìnígbàgbọ́, ó pàdánù Ẹ̀mí àti agbára Ọlọ́run; àti láti lè ṣàkóso ẹ̀rí ọkàn àwọn ènìyàn, ó wá ìtìlẹ́yìn agbára ayé. Àbájáde rẹ̀ ni ipò póòpù, ìjọ kan tí ó ṣàkóso agbára ìpínlẹ̀ tí ó sì lò ó láti mú àwọn ète tirẹ̀ ṣẹ, pàápàá jùlọ fún ìyà ‘ẹ̀kọ́ asán.’ Kí Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà lè dá àwòrán ẹranko náà sílẹ̀, agbára ẹ̀sìn gbọ́dọ̀ ṣàkóso ìjọba aráàlú bẹ́ẹ̀ gẹ́gẹ́ tí ìjọ náà yóò sì tún máa lo àṣẹ ìpínlẹ̀ láti mú àwọn ète tirẹ̀ ṣẹ.” The Great Controversy, 443.
Ìyàtọ̀ láàárín ère ẹranko náà àti àmì ẹranko náà jẹ́ òye Adventist ìbílẹ̀ lọ́pọ̀lọpọ̀. Ibi tí Adventism sábà máa ń ṣìnà lórí kókó-ọrọ yìí ni nínú Ìfihàn orí kẹtàlá. Ní ọ̀nà kan, wọ́n máa ń dapọ̀ iṣẹ́ tí Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà ṣe lẹ́yìn òfin ọjọ́ Àìkú, nígbà tí ó fi ipa mú ayé láti gbé ère kan kalẹ̀ fún ẹranko náà, pọ̀ mọ́ ìgbékalẹ̀ ère ẹranko náà ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà. Àkókò méjì ọ̀tọ̀ ni wọ́n jẹ́ nínú àsọtẹ́lẹ̀.
Kristi wá láti fi májẹ̀mú náà múlẹ̀ pẹ̀lú ọ̀pọ̀lọpọ̀ fún ọ̀sẹ̀ kan, àti ní àárín ọ̀sẹ̀ náà ni a kàn án mọ́ àgbélébùú. Nítorí náà, ọ̀sẹ̀ náà ń ṣàpẹẹrẹ àwọn àkókò méjì nígbà tí a ti dá àwòrán ẹranko náà sílẹ̀. Ọ̀sẹ̀ Kristi pín sí àkókò méjì tó dọ́gba pátápátá, tí ń ṣojú àwòrán Kristi. Àwọn àkókò ìdánwò méjì ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, ń ṣojú àwòrán aṣòdì-sí-Kristi.
Ní àkókò àkọ́kọ́ ti ẹgbẹ̀rún kan, ọgọ́rùn-ún méjì, ọgọ́ta ọjọ́, Kristi jẹ́rìí tirẹ̀ fúnra rẹ̀, lẹ́yìn náà ó sì kú lórí àgbélébùú. Lẹ́yìn náà, ẹgbẹ̀rún kan, ọgọ́rùn-ún méjì, ọgọ́ta ọjọ́ mìíràn wà tí ó dàbí rẹ̀ pátápátá, níbi tí àwọn ọmọ-ẹ̀yìn ti ń jẹ́rìí, títí di ìgbà tí Mikaẹli dìde nígbà tí wọ́n ń sọ Stefanu ní òkúta. Àgbélébùú jẹ́ àpẹẹrẹ òfin Ọjọ́ Àìkú. Àwọn àkókò ìdánwò méjèèjì tí ó ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú ìdásílẹ̀ àwòrán ẹranko náà, ń fi àkókò àkọ́kọ́ náà hàn ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú ẹgbẹ̀rún kan, ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì [144,000], àwọn tí Kristi jẹ́ àpẹẹrẹ wọn, àti pé àkókò náà parí ní òfin Ọjọ́ Àìkú, èyí tí àgbélébùú jẹ́ àpẹẹrẹ rẹ̀. Àkókò ìdánwò tó kẹ́yìn tí ó dàbí èkejì, tí a ṣojú fún nípasẹ̀ iṣẹ́ àwọn ọmọ-ẹ̀yìn ní àkókò Kristi, dojú kọ ẹgbẹ́ ńlá náà, ó sì parí nígbà tí Mikaẹli dìde, kì í ṣe nígbà tí wọ́n sọ Stefanu ní òkúta, bí kò ṣe ní ìparí àkókò àyànmọ́ ènìyàn gẹ́gẹ́ bí a ti rí i nínú Danieli 12:1.
Àwọn kan kò rí ọ̀nà gangan tí àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ náà gbà ń tọ̀ lẹ́sẹẹsẹ nínú Ìfihàn orí kẹtàlá, ẹsẹ̀ kọkànlá àti síwájú, nítorí ohun tí ó sábà máa dà bí àìfẹ́ mímọ̀ọ́mọ̀ láti jẹ́wọ́ pé nígbà tí Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà bá sọ̀rọ̀ bí ejò ńlá, èyí dúró fún ìdásílẹ̀ pípé ère ẹranko náà ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà. Kí Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà lè ṣe òfin Ọjọ́ Àìkú, ère ẹranko náà ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà gbọ́dọ̀ ti dá sílẹ̀ kí òfin Ọjọ́ Àìkú tó wáyé. Kà díẹ̀ nínú àwọn àyọkà tó ṣáájú tí a ṣẹ̀ṣẹ̀ tọ́ka sí láti inú The Great Controversy lẹ́ẹ̀kan sí i, bí o kò bá lóye kókó náà.
Nígbà tí Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà bá sọ̀rọ̀ gẹ́gẹ́ bí dragoni nínú ẹsẹ̀ kọkànlá ti orí kẹtàlá, ó ń ṣàfihàn ìṣe àwọn aláṣẹ òfin àti àwọn aláṣẹ ìdájọ́ tí wọ́n ń fi òfin ọjọ́ Àìkú kalẹ̀ ní ìtọ́sọ́nà àwọn ìjọ apẹ̀yìndà ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà. Àṣẹ òfin ọjọ́ Àìkú náà jáde láti ẹnu Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà.
“Mo rí i pé ẹranko oníwo méjì náà ní ẹnu dragoni, àti pé agbára rẹ̀ wà ní orí rẹ̀, àti pé àṣẹ náà yóò jáde láti ẹnu rẹ̀.” Spalding and Magan, 1.
Ó ti máa ń yà mí lẹ́nu nígbà gbogbo pé ó ṣòro fún Ìjọ Adventist láti mọ̀ pé nígbà tí ẹranko ilẹ̀ tí ó ní ìwo méjì náà bá sọ̀rọ̀ bí dragoni, kì í ṣe pé ó kan ń ṣàmì sí òfin Ọjọ́ Àìkú ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà nìkan, ṣùgbọ́n ó tún ń ṣàmì sí i pé àwòrán ẹranko òkun ti ìjọ páápà ti ti dàgbà dé ìpẹ̀yà rẹ̀ pátápátá. Kí Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà lè fi òfin Ọjọ́ Àìkú lélẹ̀, ìdapọ̀ ìjọ àti ìpínlẹ̀ gbọ́dọ̀ ti kọ́kọ́ dàgbà dé ìpẹ̀yà rẹ̀ pátápátá. Àwọn ìjọ apẹ̀yìndà ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà kì í ṣe pé wọ́n kan pàdé pọ̀ ní ọjọ́ Ajé, lẹ́yìn náà kí wọ́n lọ sí ilé aṣòfin Congress ní ọjọ́ Ìṣẹ́gun, kí wọ́n sì sọ fún Congress pé wọ́n fẹ́ kí a ti òfin ọjọ́ Àìkú jáde ní ọjọ́rú. Ìlànà ìdapọ̀ tí ó ń ṣẹlẹ̀ láàárín ìjọ àti ìpínlẹ̀ ni a ṣàpẹẹrẹ gẹ́gẹ́ bí “ìdásílẹ̀” àwòrán ẹranko náà, gẹ́gẹ́ bí “ìdásílẹ̀” àwòrán wúrà inú Danieli orí 3; yóò sì gba àkókò díẹ̀ láti kọ́ ọ́. Àwòrán ẹranko náà ni ètò tí ìjọ páápà lò láti pa ọ̀pọ̀ mílíọ̀nù àwọn márítì ní Àwọn Àkókò Òkùnkùn, ó sì nílò àwọn ìdàgbàsókè àwùjọ, òṣèlú, ẹ̀sìn àti ọrọ̀ ajé láti dá àyíká àwùjọ náà sílẹ̀, pẹ̀lú àṣẹ àkóso òfin tí ó yẹ, tí yóò mú kí a lè fìdí òfin Ọjọ́ Àìkú múlẹ̀. Àwọn ìdàgbàsókè wọ̀nyí ni wọ́n dúró fún ìdánwò àwòrán ẹranko náà, èyí “nípasẹ̀ èyí tí a óo fi pinnu ayanmọ́ wa títí láé,” ó sì dúró fún ìdánwò tí a gbọ́dọ̀ kọjá “kí a tó fi èdìdì sẹ́ wa.”
“Olúwa ti fi hàn mí ní kedere pé a óò dá àwòrán ẹranko náà sílẹ̀ kí àkókò oore-ọ̀fẹ́ tó parí; nítorí pé òun ni yóò jẹ́ ìdánwò ńlá fún àwọn ènìyàn Ọlọ́run, èyí tí a ó fi pinnu ayanmọ́ wọn títí láé.... Èyí ni ìdánwò tí àwọn ènìyàn Ọlọ́run gbọ́dọ̀ ní kí a tó fi èdìdì dì wọ́n.” Manuscript Releases, volume 15, 15.
Òfin ọjọ́ Àìkú ni ìṣòro àárín òru, èyí tí ó rí ìmúṣẹ́ rẹ̀ ìkẹyìn tí ó pé pérépéré nínú àkàwé àwọn wúńdíá mẹ́wàá. Nínú ìṣòro àárín òru yẹn, a ó fi hàn bóyá a jẹ́ wúńdíá Filadẹlfíà ọlọ́gbọ́n tàbí wúńdíá Laodíṣíà aṣiwèrè. Àwọn aṣiwèrè gba ààmì ẹranko náà, àwọn ọlọ́gbọ́n sì gba èdìdì Ọlọ́run. Ẹnikẹ́ni tí ó ti dara pọ̀ mọ́ ìjọ Seventh-day Adventist rí, tí ó sì ti fara mọ́ àkójọ àwọn òtítọ́ ẹ̀kọ́ ìgbàgbọ́ ṣáájú di ọmọ-ẹgbẹ́, nítorí náà gbogbo Seventh-day Adventist ni a ti fi ìmọ́lẹ̀ òtítọ́ ọjọ́ ìsinmi Ṣábátì hàn.
“Bí ìmọ́lẹ̀ òtítọ́ bá ti fi hàn yín, tí ó ń ṣí Ìsinmi ọjọ́ keje àṣẹ kẹrin payá, tí ó sì ń fi hàn pé kò sí ìpìlẹ̀ kankan nínú Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run fún pípa ọjọ́ Àìkú mọ́, síbẹ̀ tí ẹ̀yin ṣì ń di sábáàtì èké mú ṣinṣin, tí ẹ̀yin sì kọ̀ láti yà Ìsinmi náà sí mímọ́ tí Ọlọ́run pè ní ‘ọjọ́ mímọ́ mi,’ ẹ̀yin ń gba ààmì ẹranko náà. Nígbà wo ni èyí máa ń ṣẹlẹ̀?—Nígbà tí ẹ bá ṣègbọràn sí àṣẹ tí ó pa yín láṣẹ láti dá iṣẹ́ dúró ní ọjọ́ Àìkú kí ẹ sì jọ́sìn fún Ọlọ́run, nígbà tí ẹ mọ̀ pé kò sí ọ̀rọ̀ kan nínú Bíbélì tí ń fi hàn pé ọjọ́ Àìkú jẹ́ nǹkan mìíràn ju ọjọ́ iṣẹ́ lasán lọ, ẹ̀yin fara mọ́ gbígba ààmì ẹranko náà, ẹ sì kọ èdìdì Ọlọ́run. Bí a bá gba ààmì yìí sí iwájú orí wa tàbí sí ọwọ́ wa, àwọn ìdájọ́ tí a ti kéde sí àwọn aláìgbọràn gbọ́dọ̀ wá sórí wa. Ṣùgbọ́n èdìdì Ọlọ́run alààyè ni a fi lé àwọn tí wọ́n fi ẹ̀rí ọkàn pa Ìsinmi Olúwa mọ́.” Review and Herald, April 27, 1911.
Ìdásílẹ̀ àwòrán ẹranko náà ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà bẹ̀rẹ̀ ní ọ̀nà àsọtẹ́lẹ̀ ní ọjọ́ kẹ́rìnlá oṣù Kẹsán, ọdún 2001. Àwọn ẹlẹ́rìí àsọtẹ́lẹ̀ púpọ̀ wà láti fi gbé òtítọ́ yìí ró. Láti àkókò yẹn títí dé òfin Ọjọ́ Àìkú tí ń bọ̀ láìpẹ́, àwọn Adifẹnti Ọjọ́ Keje ń pinnu àyànmọ́ wọn títí láé, gẹ́gẹ́ bí bóyá wọ́n kọjá ìdánwò àwòrán ẹranko náà tàbí wọ́n kuna nínú ìdánwò àwòrán ẹranko náà. Èmi yóò jiyàn pé díẹ̀ gan-an nínú àwọn Adifẹnti Ọjọ́ Keje ni wọ́n mọ̀ pé àwòrán ẹranko náà jẹ́ ìdánwò rárá. Díẹ̀ ni, bí ó bá wà rárá, ni wọ́n mọ bí ó ṣe lè jẹ́ ìdánwò, àti pé èyí tí ó ṣe pàtàkì jù lọ ni pé wọn kò mọ ohun tí a béèrè kí a lè kọjá ìdánwò náà. A kì í dá wa lẹ́jọ́ nípa ìmọ́lẹ̀ tí a ní nìkan, ṣùgbọ́n pẹ̀lú nípa ìmọ́lẹ̀ tí a lè ti ní, bí a bá ti fi ara wa sílò láti lóye ìbísí ìmọ̀. Nítorí náà, afọ́jú Laodikia ni afọ́jú tí ó tóbi jù lọ ní ẹgbẹ̀rún ọdún mẹ́fà ẹ̀ṣẹ̀.
A pa àwọn ènìyàn mi run nítorí àìní ìmọ̀: nítorí ìwọ ti kọ ìmọ̀ sílẹ̀, èmi náà yóò kọ̀ ọ́ sílẹ̀, kí ìwọ má bàa jẹ́ àlùfáà fún mi: níwọ̀n bí ìwọ ti gbàgbé òfin Ọlọ́run rẹ, èmi náà yóò gbàgbé àwọn ọmọ rẹ. Hosea 4:6.
Ìdánwò ìṣèdásílẹ̀ àwòrán ẹranko náà ń parí ní òfin Ọjọ́ Àìkú tó súnmọ́ dé, àti bí a kò bá ti kọjá ìdánwò náà, a ó gba àmì ẹranko náà pẹ̀lú gbogbo àwọn wúńdíá Laodíkíà aṣiwèrè yòókù, tí wọ́n kọ̀ láti rí òróró gbà. Èmi kò wà níbí láti dáàbò bo ìdí tí mo fi lóye pé ìdánwò àwòrán ẹranko náà bẹ̀rẹ̀ ní September 11, 2001, tí ó sì parí ní òfin Ọjọ́ Àìkú. Mo kàn ń tọ́ka sí ọgbọ́n-àròjinlẹ̀ àsọtẹ́lẹ̀ tí ó yẹ kí a ní láti lè lóye ipa orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà, gẹ́gẹ́ bí a ti fi í hàn nínú Ìfihàn orí kẹtàlá, lẹ́yìn tí ó bá ti pa òfin Ọjọ́ Àìkú kalẹ̀. Nínú ẹsẹ̀ kọkànlá, ó sọ̀rọ̀ bí dragoni, àti láti ìgbà yẹn lọ ó ṣe pàtàkì láti tẹ̀lé ọ̀rọ̀ náà “óun.” Àwòrán ẹranko náà tí orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà ń fi ipá mú ayé láti gbé kalẹ̀ nígbà náà, kì í ṣe àwòrán ẹranko náà ní orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà, nítorí èyí ti ti wà ní ìgbà àtijọ́ tẹ́lẹ̀.
Mo sì rí ẹranko mìíràn tí ń gòkè wá láti inú ilẹ̀; ó sì ní ìwo méjì bí ti ọ̀dọ́-àgùntàn, ó sì ń sọ̀rọ̀ bí ejò ńlá. Ó sì ń lo gbogbo agbára ẹranko àkọ́kọ́ náà níwájú rẹ̀, ó sì mú kí ayé àti àwọn tí ń gbé inú rẹ̀ jọ́sìn ẹranko àkọ́kọ́ náà, ẹni tí a mú ọgbẹ́ ikú rẹ̀ lára dà. Ó sì ń ṣe iṣẹ́ ìyanu ńlá, tóbẹ́ẹ̀ tí ó fi mú kí iná sọ̀kalẹ̀ láti ọ̀run wá sórí ilẹ̀ níwájú àwọn ènìyàn, Ó sì ń tan àwọn tí ń gbé ayé jẹ́ nípasẹ̀ àwọn iṣẹ́ ìyanu wọ̀nyí tí a fi agbára fún un láti ṣe níwájú ẹranko náà; ó ń sọ fún àwọn tí ń gbé ayé pé kí wọ́n ṣe ère fún ẹranko náà, ẹni tí ó ní ọgbẹ́ idà, tí ó sì yè. A sì fi agbára fún un láti fi ẹ̀mí fún ère ẹranko náà, kí ère ẹranko náà lè máa sọ̀rọ̀, kí ó sì mú kí a pa gbogbo àwọn tí kò bá fẹ́ jọ́sìn ère ẹranko náà. Ó sì mú gbogbo ènìyàn, kékeré àti ńlá, ọlọ́rọ̀ àti tálákà, òmìnira àti ẹrú, láti gba ààmì kan sí ọwọ́ ọ̀tún wọn, tàbí sí iwájú orí wọn: Kí ẹnikẹ́ni má bàa lè rà tàbí tà, bí kò ṣe ẹni tí ó ní ààmì náà, tàbí orúkọ ẹranko náà, tàbí nọ́ńbà orúkọ rẹ̀. Ìfihàn 13:11–17.
Nínú àwọn ẹsẹ̀ méje wọ̀nyẹn, ọ̀rọ̀ náà “òun” farahàn ní ìgbà mẹ́jọ. Gbogbo ìgbà tí a bá lò ọ̀rọ̀ náà “òun,” ó ń tọ́ka padà sí “òun” àkọ́kọ́, “ẹni tí ó sọ̀rọ̀ bí ejò ńlá,” ní àkókò òfin Ọjọ́ Àìkú ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà. Ìdánwò àwòrán ẹranko náà tí àwọn Adventist ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà yálà ṣẹ́gun tàbí kùnà nínú rẹ̀, nígbà tí Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà sọ̀rọ̀ bí ejò ńlá, ni a tún ṣe fún àwọn Adventist ní àwọn orílẹ̀-èdè mìíràn ní ayé, àti pẹ̀lú fún àwọn ọmọ Ọlọ́run mìíràn tí wọ́n ṣì wà ní Bábílónì. A óò tẹ̀síwájú pẹ̀lú àgbéyẹ̀wò wa nípa Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà nínú Ìfihàn orí kẹtàlá nínú àpilẹ̀kọ tí ń bọ̀, ṣùgbọ́n ẹ jẹ́ kí n rántí yín ìdí tí a fi ń ronú lórí òtítọ́ yìí ní àkókò yìí.
Ogun tí ó bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú Lucifer ní ọ̀run kẹta jẹ́ àpẹẹrẹ ogun tí yóò bẹ̀rẹ̀ ní ọ̀run kìíní ní àsìkò òfin ọjọ́ Àìkú. Àwọn ìbánisọ̀rọ̀ tí a ti bàjẹ́ ti ejò ńlá ni a ṣàfihàn nínú àwọn ogun méjèèjì. Ìfarahàn òde-òní ti àwọn ìbánisọ̀rọ̀ Satani tí a ti bàjẹ́ dúró fún ìròyìn ìfàṣẹ́yọ̀kúrò ọkàn bí ti ìfọ́rùn-ún-sùn tí ayé pátápátá rì sínú rẹ̀ nínú ìtàn lẹ́yìn òfin ọjọ́ Àìkú tí ń bọ̀ láìpẹ́. Ìtanràn yẹn ni a ń mú ṣẹ nípasẹ̀ ìṣàkóso wẹ́ẹ̀bù àgbáyé lórí ohun tí a ń pè ní “òpópónà gíga ìsọfúnni.” Àwọn ọ̀nà onírúurú wọ̀nyẹn ti “òpópónà gíga ìsọfúnni” náà ni ti àwùjọ, ti ọrọ̀ ajé, ti ẹ̀sìn, ohun tí a ń pè ní sáyẹ́ǹsì, eré ìnàjú, àti pàápàá jùlọ ọ̀nà àwọn ilé iṣẹ́ ìròyìn.
Nígbà tí a bá ti mọ̀ òtítọ́ náà pé “ọ̀nà àgbélébùú ìsọfúnni” jẹ́ ìfarahàn òde-òní ti àwọn ìbánisọ̀rọ̀ apanirun ti Satani, àti pẹ̀lú ìpàrọ̀rọ̀ ọkàn àrékérekè tí Satani lò nínú ogun àwọn áńgẹ́lì ní ọ̀run kẹta, a lè fi ìdí múlẹ̀ pé “ọ̀nà àgbélébùú ìsọfúnni” jẹ́ ẹ̀yà kan nínú ìdánwò “àwòrán” ẹranko “ìkẹyìn” fún ayé, èyí tí ó ṣẹlẹ̀ lẹ́yìn òfin Ọjọ́ Àìkú. Nígbà náà ni yóò rọrùn láti mọ̀ pé ìdánwò “àwòrán” ẹranko “àkọ́kọ́” fún Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà gbọ́dọ̀ ní àwọn ìbánisọ̀rọ̀ apanirun ti Satani kan náà tí ó ti bàjẹ́ gẹ́gẹ́ bí ti ìkẹyìn. Ẹ̀rí iṣẹ́ Satani nípa bí ó ti bà “ọ̀nà àgbélébùú ìsọfúnni” jẹ́ láti òfin Ọjọ́ Àìkú títí dé ìparí àkókò àánú, ń pèsè ẹ̀rí bí a ṣe ṣẹ̀ṣẹ̀ pa àwọn ìwo méjì ti Ìjọba Olómìnira àti ìyókù Pùròtẹ́sítáǹtì tòótọ́ lórí ẹranko ayé náà ní ọdún 2020. A ṣe é nípasẹ̀ “ọ̀nà àgbélébùú ìsọfúnni,” èyí tí Johanu pè ní “òpópónà” nínú Ìfihàn orí kọkànlá.
Ìṣípayá àwọn òtítọ́ àsọtẹ́lẹ̀ wọ̀nyí jẹ́ apá kan nínú ohun tí a ní láti lóye láti ọwọ́ àwọn tí wọ́n ní ète láti kọjá àdánwò ère ẹranko náà, èyí tí obìnrin wòlíì rí ní kedere pé a óò dá sílẹ̀ kí àkókò oore-ọ̀fẹ́ tó parí àti kí a tó fi èdìdì di ọgọ́rùn-ún méjìlélógójì ẹgbẹ̀rún náà.
“Nígbà tí àṣẹ náà bá ti jáde, tí a sì ti fi àmì ìdìdì náà kàn án, ìwà wọn yóò dúró ní mímọ́ àti láìlábùkù títí láé.” Testimonies, volume 5, 216.