A ti ń tọpinpin ogun tí ó wáyé ní ọ̀run gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàpèjúwe rẹ̀ nínú orí kẹwàá [12] ti ìwé Ìfihàn. Ní lílo ìlànà ìwà Kristi tí í ṣe Alfa àti Omega, a ti dojú kọ ogun ní ọ̀run nínú orí kẹwàá [12] gẹ́gẹ́ bí àpẹẹrẹ ogun ní ọ̀run tí ń ṣẹlẹ̀ ní “àwọn ọjọ́ ìkẹyìn.” Ọ̀rọ̀ náà “àwọn ọjọ́ ìkẹyìn” nínú Bíbélì àti Ẹ̀mí Àsọtẹ́lẹ̀ túmọ̀ sí àwọn ọjọ́ ìkẹyìn ìdájọ́ àyẹ̀wò.

A ti dá àwọn agbára Satani mẹ́ta tí ó wà nínú orí kejìlá àti kẹtàlá mọ̀, kì í ṣe gẹ́gẹ́ bí agbára tí ìmúṣẹ wọn wà nínú ìtàn àtijọ́, ṣùgbọ́n gẹ́gẹ́ bí ìmúṣẹ òde òní ti àwọn agbára wọ̀nyí tí ń darí ayé lọ sí Amágẹ́dónì. Dragoni tí ó wà nínú orí kejìlá ni Àjọ Àwọn Orílẹ̀-Èdè; ìjọ Kátólíìkì, tí a ó jí dìde nígbà òfin Ọjọ́-Àìkú ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, ni ẹranko òkun ti orí kẹtàlá; ẹranko ilẹ̀ tí ó ní ìwo méjì sì ni Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà.

A ti ń fi ìdánimọ̀ hàn pé ogun náà tí a sábàa ń lóye nínú orí kejìlá gẹ́gẹ́ bí àfihàn ìṣọ̀tẹ̀ Lucifer nìkan ní ọ̀run, ní tòótọ́ ń ṣàpèjúwe ogun kan tí ó fẹ́rẹ̀ẹ́ ṣẹlẹ̀ ní àwọn ọ̀run ayé, tí yóò bẹ̀rẹ̀ ní òfin Ọjọ́-Àìkú tí ń bọ̀ láìpẹ́ ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà. A ti gba àkókò láti fi ìdánimọ̀ hàn pé ìlànà ìdánwò kan wà tí a ṣàpèjúwe láti inú Ìfihàn orí kẹtàlá, ẹsẹ̀ kọkànlá títí dé mẹ́tàdínlógún, tí ó ní í ṣe pẹ̀lú mímọ ìdásílẹ̀ àwòrán ẹranko náà. Àwòrán ẹranko náà ń ṣojú ìdapọ̀ ìjọ àti ìjọba, pẹ̀lú ìjọ ní ìṣàkóso ìbáṣepọ̀ náà. Nígbà tí ìjọ bá wà ní ìṣàkóso, nígbà náà ni yóò lo ìjọba láti fi mú àwọn ẹ̀kọ́ rẹ̀ ṣẹ, kí ó sì ṣe inúnibíni sí àwọn tí ó pè ní aláṣehìn. Ìlànà ìdánwò àgbáyé tí ó ní í ṣe pẹ̀lú ìdásílẹ̀ àwòrán ẹranko náà, ni a kọ́kọ́ mú ṣẹ láàárín Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà. Àwọn àbùdá àsọtẹ́lẹ̀ ti ọ̀kọ̀ọ̀kan nínú àwọn ìlànà ìdánwò méjèèjì náà, ní ìpìlẹ̀ rẹ̀, jọra pátápátá bóyá ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà tàbí ní ayé.

A tọ́ka sí àkókò méjì tí ó jọ ara wọn gẹ́gẹ́ bí ọjọ́ ẹgbẹ̀rún kan, ọ̀ọ́dúnrún mẹ́fà, tí ó ṣáájú tí ó sì tẹ̀lé àgbélébùú, gẹ́gẹ́ bí ẹlẹ́rìí kejì sí ìdánimọ̀ àwọn ìlànà ìdánwò méjì tí ó tẹ̀lé ara wọn nípa àwòrán ẹranko ní òpin ayé. Ìdásílẹ̀ àwòrán ẹranko ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà láàárín September 11, 2001, àti òfin Sunday tí ń bọ̀ láìpẹ́, ṣáájú ìdásílẹ̀ àwòrán ẹranko ní Àjọ Àwọn Orílẹ̀-Èdè Ayé lẹ́yìn òfin Sunday tí ń bọ̀ láìpẹ́. Ọjọ́ ẹgbẹ̀rún kan, ọ̀ọ́dúnrún mẹ́fà ti iṣẹ́-òjíṣẹ́ Kristi láti ìrìbọmi Rẹ̀ dé àgbélébùú ṣáájú ọjọ́ ẹgbẹ̀rún kan, ọ̀ọ́dúnrún mẹ́fà ti iṣẹ́-òjíṣẹ́ àwọn ọmọ-ẹ̀yìn Rẹ̀ tí ó tẹ̀lé àgbélébùú. Àwọn ìlà méjèèjì, tí ọkọọkan wọn ní àkókò méjì tí ó ṣojú àwọn ìdánwò kan náà nínú àkókò kọ̀ọ̀kan, ṣojú kókó-ọrọ̀ àwòrán Kristi tàbí àwòrán aṣòdì sí Kristi.

Ọjọ̀ ẹgbẹ̀rún kan, ọgọ́rùn-ún méjì, àti ọgọ́ta ti iṣẹ́ ìránṣẹ́ Kristi tí ó parí lórí àgbélébùú, bẹ̀rẹ̀ nígbà tí Ẹ̀mí Mímọ́ sọ̀kalẹ̀ lórí Rẹ̀ nígbà ìrìbọmi Rẹ̀, ní ìbámu pẹ̀lú áńgẹ́lì alágbára ti Ìfihàn mẹ́ẹ̀ẹ́dógún tí ń sọ̀kalẹ̀ ní September 11, 2001.

“Ṣé nísinsìnyí ni ọ̀rọ̀ náà dé pé mo ti kéde wí pé a ó fi ìgbì omi ńlá gbá New York kúrò? Èyí ni èmi kò tíì sọ rí. Mo ti sọ pé, bí mo ṣe ń wo àwọn ilé ńlá-ńlá tí wọ́n ń kọ́ síbẹ̀, òrùlé lé òrùlé, mo wí pé, ‘Irú ìṣẹ̀lẹ̀ ẹlẹ́rùjẹ̀jẹ̀ wo ni yóò ṣẹlẹ̀ nígbà tí Olúwa yóò dìde láti mì ayé gidigidi! Nígbà náà ni ọ̀rọ̀ Ìfihàn 18:1–3 yóò ṣẹ. Gbogbo orí kẹtàdínlógún Ìfihàn jẹ́ ìkìlọ̀ nípa ohun tí ń bọ̀ sórí ayé.’ Ṣùgbọ́n èmi kò ní ìmọ́lẹ̀ kankan ní pàtó ní ti ohun tí ń bọ̀ sórí New York, bí kò ṣe pé mo mọ̀ pé ní ọjọ́ kan a óó wó àwọn ilé ńlá tí ó wà níbẹ̀ lulẹ̀ nípasẹ̀ yíyí padà àti yíyí lulẹ̀ ti agbára Ọlọ́run. Láti inú ìmọ́lẹ̀ tí a fi fún mi, mo mọ̀ pé ìparun wà ní ayé. Ọ̀rọ̀ kan láti ọ̀dọ̀ Olúwa, ìfọwọ́kan kan ti agbára rẹ̀ alágbára, àwọn ilé ńlá wọ̀nyí yóò sì ṣubú. Ìṣẹ̀lẹ̀ yóò ṣẹlẹ̀ tí ìbẹ̀rù rẹ̀ a kò lè fojú inú rò.” Review and Herald, July 5, 1906.

Àkókò ọjọ́ ẹgbẹ̀rún kan, igba méjì lé ọgọ́ta nínú ìtàn Kristi, tí ó parí ní agbelebu, ń ṣojú àkókò tí ó parí ní òfin Àìkú tí ń bọ̀ láìpẹ́. Agbelebu náà jẹ́ àpẹẹrẹ òfin Àìkú. Àwọn méjèèjì jẹ́ ààmì ìdájọ́. Àwọn méjèèjì ń ṣàfihàn bíbọ ìparun orílẹ̀-èdè fún orílẹ̀-èdè níbi tí ìṣẹ̀lẹ̀ ìdájọ́ náà ti wáyé. Àwọn méjèèjì sì ṣẹlẹ̀ ní ilẹ̀ ológo Júdà. Nínú ìtàn Kristi, ilẹ̀ ológo gidi Júdà ni; nígbà òfin Àìkú sì ni ilẹ̀ ológo ti ẹ̀mí Júdà, ìyẹn Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà. Ní agbelebu, a gbé Kristi sókè fún ète kí ó lè fa gbogbo ènìyàn wá sọ́dọ̀ Ara Rẹ̀.

“Èmi náà, bí a bá gbé mi sókè kúrò lórí ilẹ̀ ayé, èmi yóò fa gbogbo ènìyàn wá sọ́dọ̀ mi.” Èyí ni ó sọ, ní fífi irú ikú tí yóò kú hàn. Johanu 12:32, 33.

Ní àkókò òfin Ọjọ́ Àìkú, a gbé àsíá àwọn ọgọ́rùn-ún méjìlélógójì àti ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlá [144,000] sókè kí a lè fa gbogbo ènìyàn sọ́dọ̀ Kristi.

Yóò sì gbé àsíá sókè fún àwọn orílẹ̀-èdè láti ọ̀nà jíjìn, yóò sì fi súfèé pè wọ́n láti òpin ayé: sì kíyèsí i, wọ́n yóò wá pẹ̀lú ìyára, ní kíákíá. Isaiah 5:26.

Àkókò ọjọ́ ẹgbẹ̀rún kan ó lé ọgọ́ta [ìyẹn ẹgbẹ̀rún kan, ọgọ́rùn-ún méjì, àti ọgọ́ta] nínú ìtàn Kristi tí ó tẹ̀ lé àgbélébùú, parí nígbà tí Mikaẹli dìde ní ìgbà tí wọ́n sọ Stéfánù ní òkúta.

Ṣùgbọ́n òun, níwọ̀n bí ó ti kún fún Ẹ̀mí Mímọ́, ó tẹ́júmọ́ sókè sí ọ̀run pẹ̀lú ìdúróṣinṣin, ó sì rí ògo Ọlọ́run, àti Jésù tí ó dúró ní ọwọ́ ọ̀tún Ọlọ́run, Ó sì wí pé, Wò ó, mo rí àwọn ọ̀run tí a ṣí sílẹ̀, àti Ọmọ ènìyàn tí ó dúró ní ọwọ́ ọ̀tún Ọlọ́run. Ìṣe 7:55, 56.

Àkókò àdánwò ti oṣù méjìlélógójì àpẹẹrẹ ti ère ìkẹyìn ti ẹranko náà ń ṣàfihàn, parí pẹ̀lú dídúró tí Míkáẹ́lì dúró, ó sì ṣe àmì ìpẹ̀yà àǹfààní ìdánwò ènìyàn.

Ní àkókò náà ni Míkáẹ́lì yóò dìde, ọba ńlá tí ó dúró fún àwọn ọmọ ènìyàn rẹ; yóò sì jẹ́ àkókò ìpọ́njú, irú èyí tí kò tíì sí rí láti ìgbà tí orílẹ̀-èdè ti bẹ̀rẹ̀ títí di àkókò náà: ní àkókò náà ni a ó sì gbà àwọn ènìyàn rẹ là, olúkúlùkù ẹni tí a ó bá rí pé a kọ orúkọ rẹ sínú ìwé náà. Danieli 12:1.

Gbogbo ìtàn pípé ti àwọn ìlànà àdánwò méjèèjì ti àwòrán sí ẹranko náà, ní àwọn ẹlẹ́rìí àsọtẹ́lẹ̀ inú mìíràn. Bí a bá lóye rẹ̀ dáadáa, mo sì jẹ́wọ́ pé kì í ṣe púpọ̀ ènìyàn ló lóye òtítọ́ yìí; ṣùgbọ́n ìlànà àdánwò àkọ́kọ́ ti àwòrán sí ẹranko náà tí ó ṣẹ ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, bẹ̀rẹ̀ ní September 11, 2001, nígbà tí ègbé kẹta wọ inú ìtàn. Òfin Ọjọ́ Àìkú, níbi tí ìlànà àdánwò àkọ́kọ́ yẹn ti àwòrán sí ẹranko náà ti parí, ni ó samisi dídé ègbé kẹta nínú ìdájọ́ sí Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà nítorí ìfọwọ́sí òfin Ọjọ́ Àìkú náà. Ní àkókò náà, dídé ègbé kẹta mú ìbínú àwọn orílẹ̀-èdè ṣẹ, gẹ́gẹ́ bí ìmúṣẹ Ìfihàn orí kọkànlá, ẹsẹ̀ kejìdínlógún, àti ìtọ́kasí àkọ́kọ́ sí ipa Islam láti mú àwọn orílẹ̀-èdè bínú nínú àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì.

Yóò sì jẹ́ ènìyàn igbó; ọwọ́ rẹ̀ yóò sì lòdì sí gbogbo ènìyàn, ọwọ́ gbogbo ènìyàn sì yóò lòdì sí i; yóò sì máa gbé ní iwájú gbogbo àwọn arákùnrin rẹ̀. Genesisi 16:12.

Òfin Sọ́ńdé tí ó ń bọ̀ láìpẹ́ yìí ni òpin àkókò ìdánwò àkọ́kọ́, ó sì tún jẹ́ ìbẹ̀rẹ̀ àkókò ìdánwò ìkẹyìn. Àkókò ìdánwò ìkẹyìn náà máa parí nígbà tí ànfàní ìdánwò ènìyàn bá ti dé òpin, àti ní àkókò yẹn ni a ó tú àwọn ẹ̀fúùfù mẹ́rin, tí wọ́n jẹ́ àmì ìbànújẹ kẹta, sílẹ̀ ní kíkún.

“Nígbà tí Olùgbàlà rí nínú àwọn ènìyàn Jùù orílẹ̀-èdè kan tí a ti kọ̀ sílẹ̀ kúrò lọ́dọ̀ Ọlọ́run, Ó tún rí Ìjọ Kristẹni tí ń jẹ́wọ́ ní ìṣọ̀kan pẹ̀lú ayé àti pápásì. Gẹ́gẹ́ bí Ó ṣe dúró lórí Òkè Olífétì, tí Ó ń sunkún lórí Jerúsálẹ́mù títí oòrùn fi wọ̀ lẹ́yìn àwọn òkè ìwọ̀-oòrùn, bẹ́ẹ̀ ni Ó ń sunkún lórí àwọn ẹlẹ́ṣẹ̀, tí Ó sì ń bẹ̀bẹ̀ fún wọn, ní àwọn àkókò ìkẹyìn wọ̀nyí ti àkókò. Láìpẹ́ yóò sọ fún àwọn áńgẹ́lì tí wọ́n di afẹ́fẹ́ mẹ́rin náà mú pé, ‘Ẹ tú àwọn àjàkálẹ̀-àrùn náà sílẹ̀; ẹ jẹ́ kí òkùnkùn, ìparun, àti ikú wá sórí àwọn arufin òfin mi.’ Ṣé yóò di dandan fún Un láti sọ fún àwọn tí wọ́n ti ní ìmọ́lẹ̀ àti ìmọ̀ ńlá, gẹ́gẹ́ bí Ó ti sọ fún àwọn Jùù pé, ‘Ìbá ṣe pé ìwọ náà, àní ìwọ pẹ̀lú, ní ó kéré tán lónìí ọjọ́ rẹ yìí, mọ ohun tí ń ṣe ti àlàáfíà rẹ! ṣùgbọ́n nísinsin yìí wọ́n ti fi wọ́n pamọ́ kúrò ní ojú rẹ’?” Review and Herald, October 8, 1901.

Nínú ìtàn Kristi, àmì ọ̀nà àkọ́kọ́ ti àkókò àkọ́kọ́ ti ọjọ́ ẹgbẹ̀rún kan ó lé ọgọ́ta bẹ̀rẹ̀ ní ìrìbọmi Rẹ̀, èyí tí ó jẹ́ ààmì ikú àti àjíǹde Rẹ̀. Àkókò náà parí ní ikú àti àjíǹde Rẹ̀, èyí tí ní àkókò kan náà bẹ̀rẹ̀ àkókò ìkẹyìn ti ọjọ́ ẹgbẹ̀rún kan ó lé ọgọ́ta. Àkókò náà sì parí pẹ̀lú ikú àti àjíǹde tí a ṣe ìlérí rẹ̀ fún Stéfánù.

Ìlà ìtàn tí ó ń ṣojú àwòrán Kristi ní ìtòlẹ́sẹẹsẹ àsọtẹ́lẹ̀ kan náà pátápátá gẹ́gẹ́ bí ìlà ìtàn tí ó ń ṣojú àwòrán aṣòdì sí Kristi.

Nínú Ìwé Mímọ́, Kristi ni ọba àríwá tòótọ́, àti pé ète Sátánì ti jẹ́ nígbà gbogbo láti bì Kristi ṣubú, kí ó sì ṣe àfàṣẹ́yàwọ́ agbára àṣẹ ọba Rẹ̀.

Báwo ni ìwọ ti ṣubú láti ọ̀run wá, ìwọ Lúsífà, ọmọ àfẹ̀mọ́júmọ́! báwo ni a ti gé ọ lulẹ̀ sí ilẹ̀, ìwọ tí ó sọ àwọn orílẹ̀-èdè di aláìlera! Nítorí ìwọ ti wí nínú ọkàn rẹ pé, Èmi yóò gòkè lọ sí ọ̀run, èmi yóò gbé ìtẹ́ mi ga ju àwọn ìràwọ̀ Ọlọ́run lọ: èmi yóò sì jókòó lórí òkè ìpéjọ, ní ẹ̀gbẹ́ àríwá: èmi yóò gòkè lọ ju ibi gíga àwọn àwọsánmà lọ; èmi yóò dàbí Ẹni Ọ̀gá-ògo-jùlọ. Isaiah 14:12–14.

“Àwọn ẹ̀gbẹ́ àríwá” ni Jerusalẹmu, ìlú Ọba ńlá náà, níbi tí ibi mímọ́ Rẹ̀ wà.

Orin àti Sáàmù fún àwọn ọmọ Kora. Olúwa tóbi, ó sì yẹ gidigidi fún ìyìn ní ìlú Ọlọ́run wa, lórí òkè mímọ́ rẹ̀. Ó rẹwà ní ipò rẹ̀, ayọ̀ gbogbo ayé ni Òkè Síónì, ní apá àríwá, ìlú Ọba ńlá náà. Sáàmù 48:1, 2.

Nínú Ìwé Mímọ́, àwọn “ọba àríwá” ti ayé ni a máa ń ṣàfihàn nígbà gbogbo gẹ́gẹ́ bí ọ̀tá àwọn ènìyàn Ọlọ́run. Wọ́n dúró fún ìsapá Sátánì láti ṣe àdàkọ èké ọba àríwá tòótọ́, ẹni tí ó jókòó lórí ìtẹ́ rẹ̀ ní Jerusalẹmu, èyí tí í ṣe apá àríwá. Ìlà tí ń ṣojú àwọn ìlànà ìdánwò méjì ti àwòrán ẹranko náà, tí ó ń lọ ní ìbámu pẹ̀lú ìlà àwọn ìlànà ìdánwò méjì ti àwòrán Kristi, ní ẹlẹ́rìí kẹta nínú kókó ọ̀ràn ìsapá Sátánì láti jẹ ọba àríwá tí ń ṣàkóso lórí àwọn ènìyàn Ọlọ́run.

Ní ọdún 723 ṣáájú ìbí Kristi, ọba àríwá, gẹ́gẹ́ bí Aṣíríà ti dúró fún un, mú àwọn ìjọba mẹ́wàá àríwá ti Ísírẹ́lì lọ sí ẹrú gẹ́gẹ́ bí ìmúṣẹ “àkókò méje” ti Lefítíkù ogún-mẹ́fà. Lẹ́yìn ẹgbẹ̀rún ọdún kan, ọgọ́ta [260] sí i, ní ọdún 538, ọba àríwá, tí Róòmù kèfèrí gidi dúró fún ní àkókò yẹn nínú ìtàn, fi ìtẹ́ rẹ̀ lé Róòmù pápà, ẹni tí ó sì di ọba àríwá nípa ti ẹ̀mí fún ẹgbẹ̀rún ọdún kan, ọgọ́ta [260] mìíràn. Àkókò kejì yẹn ti ẹgbẹ̀rún ọdún kan, ọgọ́ta [260] parí ní ọdún 1798, nígbà tí ọba àríwá ti Róòmù nípa ti ẹ̀mí gba ọgbẹ́ ikú kan. Nígbà tí ipò pápà gba ọgbẹ́ ikú rẹ̀ ní ọdún 1798, ó jẹ́ àpẹẹrẹ ìparí àkókò àánú ènìyàn, nígbà tí ipò pápà tí a jí dìde yóò wá dé òpin rẹ̀ ní ìkẹyìn àti títí láé, láìsí ẹnikẹ́ni láti ràn án lọ́wọ́.

Yóò sì gbé àgọ́-àfin rẹ̀ kalẹ̀ láàrín àwọn òkun ní orí òkè mímọ́ ọlọ́lá; ṣùgbọ́n yóò dé òpin rẹ̀, kò sì ní sí ẹnìkan tí yóò ràn án lọ́wọ́. Ní àkókò náà ni Mikáẹ́lì yóò dìde, ọmọ-aládé ńlá náà tí ó dúró fún àwọn ọmọ ènìyàn rẹ; yóò sì wà nígbà ìpọ́njú, irú èyí tí kò tíì sí rí láti ìgbà tí orílẹ̀-èdè ti bẹ̀rẹ̀ títí di àkókò náà: ní àkókò náà ni a ó sì gbà àwọn ènìyàn rẹ là, olúkúlùkù ẹni tí a ó bá rí tí a kọ sí inú ìwé náà. Dáníẹ́lì 11:45, 12:1.

“àkókò méje,” ti Léfítíkù ogún-dín-lọ́gbọ̀n, tí ó dọ́gba pẹ̀lú ẹgbẹ̀rún méjì, ọgọ́rùn-ún márùn-ún àti ogún ọdún, fi Ásíríà hàn gẹ́gẹ́ bí ọba àríwá ní 723 BC, àti gẹ́gẹ́ bí ọba àríwá ó ṣẹ́gun ìjọba “àríwá” ti Ísírẹ́lì àtijọ́. Láti ìgbà náà lọ, ìbọ̀rìṣà, tí ó bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú Ásíríà títí dé Romu aláìgbọ́ràn, tẹ àwọn ènìyàn Ọlọ́run, “ẹgbẹ́-ogun” ti Dáníẹ́lì 8:13, mọ́lẹ̀ fún ẹgbẹ̀rún ọdún kan, igba ọdún mẹ́ta, àti ọgọ́ta ọdún. Ní 538, ọba àríwá Romu gidi ni a ṣẹ́gun ní ọ̀nà àsọtẹ́lẹ̀ ní ọwọ́ ọba àríwá Romu ti ẹ̀mí, ẹni tí ó tẹ Ísírẹ́lì ti ẹ̀mí ti Ọlọ́run mọ́lẹ̀ fún ẹgbẹ̀rún ọdún kan, igba ọdún mẹ́ta, àti ọgọ́ta ọdún míràn. Àkókò ẹlẹ́ẹ̀kejì yìí ti títẹ mọ́lẹ̀ parí nígbà tí ọba àríwá Romu ti ẹ̀mí gba ọgbẹ́ ikú rẹ̀ ní 1798.

Nínú ìlà àwòrán Kristi, àárín gbùngbùn ni àgbélébùú, níbi tí ikú ti jẹ́ ìdánimọ̀. Nínú àkókò méjì ti ìdánwò ìṣèdásílẹ̀ àwòrán ẹranko náà, àárín gbùngbùn ni ikú ẹranko ilẹ̀. Nínú ìlà ọba àríwá èké, àárín gbùngbùn ni ikú ọba àríwá ará Róòmù gidi.

Àwọn ìlà wọ̀nyí ṣojú fún ẹlẹ́rìí mẹ́ta ti Bíbélì, tí ọ̀kọ̀ọ̀kan wọn ní àkókò méjì tí ń tẹ̀ lé ara wọn nínú àkókò kan ṣoṣo. A samisi ibi àárín kọ̀ọ̀kan pẹ̀lú ikú ti ara, tàbí ikú ìjọba kan nínú àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì. Ní ti Kristi, ibi àárín náà ni ikú àti àjíǹde Rẹ̀. Ní ti àwòrán ẹranko náà, ibi àárín náà ni ikú ẹranko ilẹ̀ ayé, ìyẹn ìjọba kẹfà nínú àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì ní òfin Ọjọ́-ìsinmi. Ní ti ìlà ọba àríwá èké náà, ibi àárín náà ṣojú fún ikú ọba àríwá Romu gidi, ìjọba kẹrin nínú àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì.

Gẹ́gẹ́ bí Sister White ti sọ nínú The Great Controversy, àwọn ẹlẹ́rìí méjì tí a mẹ́nuba nínú Ìfihàn mọ́kànlá dúró fún Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run. Kristi ni Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run. A fi agbára fún àwọn ẹlẹ́rìí méjì wọ̀nyí láti sọtẹ́lẹ̀ fún ẹgbẹ̀rún kan ó lé igba [igba mẹ́fà] ọjọ́ mẹ́rìnlélọ́gọ́ta, nígbà tí wọ́n wọ aṣọ ọ̀fọ̀. Lẹ́yìn náà a pa wọ́n ní òpópónà, wọn kò sì jí dìde fún ọjọ́ mẹ́ta àtààbọ̀. “Ẹgbẹ̀rún kan ó lé igba [igba mẹ́fà] ọjọ́ mẹ́rìnlélọ́gọ́ta,” àti “ọjọ́ mẹ́ta àtààbọ̀” jẹ́ àmì méjèèjì fún àsìkò aginjù ti ọdún ẹgbẹ̀rún kan ó lé igba [igba mẹ́fà] ọgọ́ta. Wọ́n bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú fífún wọn ní agbára níbi tí wọ́n ti sọtẹ́lẹ̀ nígbà tí wọ́n wọ aṣọ ọ̀fọ̀, èyí tí ó parí nínú ikú. Lẹ́yìn náà, fún àkókò àsọtẹ́lẹ̀ kan náà, wọ́n dákẹ́, wọ́n sì wọ ikú bí aṣọ, títí digbà tí a jí wọn dìde láti gbé ìkìlọ̀ áńgẹ́lì kẹta kalẹ̀, ẹni tí ó kéde ìparí àyè àdánwò.

Àwọn ìlà àsọtẹ́lẹ̀ mẹ́rin wọ̀nyí dọ́gba pẹ̀lú ẹlẹ́rìí mẹ́rin. Ìṣètò àsọtẹ́lẹ̀ ti ọkọọkan àwọn ẹlẹ́rìí mẹ́rin náà jọ ara wọn pátápátá. Àwọn àkókò ti ọkọọkan nínú àwọn àkókò mẹ́jọ náà, àfi láti September 11, 2001, títí dé òfin Sunday tí ń bọ̀ ní kánkán, èyí tí a rí nínú àwọn ìlà mẹ́rin náà, jọ ara wọn ní ti àsọtẹ́lẹ̀. Gbogbo àárín-ipò dúró fún irú ikú kan. Méjì nínú àwọn ìlà náà tọ́ka sí Kristi, yálà gẹ́gẹ́ bí àwòrán Rẹ̀, tàbí gẹ́gẹ́ bí Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run. Àwọn ìlà méjì yòókù ṣe aṣojú aṣòdì-sí-Kristi, yálà gẹ́gẹ́ bí ìfẹ́ rẹ̀ láti ṣe èké dà bí Kristi gẹ́gẹ́ bí ọba àríwá, tàbí láti ṣe èké dà bí ètò ìṣàkóso Kristi.

Nínú àpilẹ̀kọ wa tí ń bọ̀, a ó gbìyànjú láti so ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélọ́gọ́rin [144,000] náà pọ̀ mọ́ ogun tí ó wáyé ní ọ̀run àkọ́kọ́. Olùkà ọ̀wọ́n, tàbí olùgbọ́ ọ̀wọ́n: Yálà ẹ kọ̀ láti rí àwọn òtítọ́ wọ̀nyí, tàbí ẹ rí wọn, ó yẹ kí a fi hàn pé ìmọ̀ tí a ń gbé kalẹ̀ nínú gbogbo àpilẹ̀kọ wọ̀nyí ni a ń dá mọ̀, lẹ́yìn náà a sì ń fi ẹ̀rí múlẹ̀, a sì ń tẹ̀síwájú láti gbé e dúró nípa lílo ìbẹ̀rẹ̀ ohun kan láti mọ òpin ohun kan. Èyí ni àmì àsọtẹ́lẹ̀ ti Alfa àti Omega, ó sì jẹ́ apá ńlá nínú Ìfihàn Jésù Kristi tí a ń tú èdìdì rẹ̀ sílẹ̀ nísinsìnyí.

Àwọn ohun ìkọ̀kọ̀ jẹ́ ti Olúwa Ọlọ́run wa: ṣùgbọ́n àwọn ohun tí a fi hàn jẹ́ tiwa àti ti àwọn ọmọ wa títí láé, kí a lè ṣe gbogbo ọ̀rọ̀ òfin yìí. Deuteronomy 29:29.