Ogun ìdánwò àwọn áńgẹ́lì, tí ó bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú Lúsífà ní ọ̀run kẹta gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàfihàn rẹ̀ nínú Ìfihàn orí kejìlá, jẹ́ àpẹẹrẹ ogun ìdánwò àwọn ènìyàn àti àwọn áńgẹ́lì, tí ó parí ní ọ̀run kìíní. Nígbà tí a lé Sátánì àti àwọn áńgẹ́lì rẹ̀ jáde kúrò ní ọ̀run kẹta, Sátánì ṣí ojú ogun tuntun sílẹ̀ nínú ọgbà Édẹni. Gẹ́gẹ́ bí ó ti rí nínú ogun ọ̀run kẹta pẹ̀lú Lúsífà, Ọlọ́run pẹ̀lú dá àkókò ìdánwò kan sílẹ̀ fún aráyé. Ogun ní ọ̀run kìíní tí ó bẹ̀rẹ̀ ní tòótọ́ ní òfin Ọjọ́-Àìkú tí ń bọ̀ láìpẹ́ yìí ń ṣojú òpin àkókò ìdánwò fún aráyé.

Nínú Ìfihàn orí kejìlá àti kẹtàlá, a ṣàpèjúwe dragoni, ẹranko náà, àti wòlíì èké. Ní ìbámu pẹ̀lú àṣà ìtumọ̀, a sábàá lóye pé àwọn agbára mẹ́tẹ̀ẹ̀ta wọ̀nyí dúró ní pàtàkì fún ìtàn àtijọ́ ti àwọn agbára mẹ́tẹ̀ẹ̀ta náà; ṣùgbọ́n a sọ fún Johanu pé kí ó kọ “ohun tí yóò wà,” àti pé gbogbo ìwé Ìfihàn ń sọ nípa “àwọn ọjọ́ ìkẹyìn,” nítorí náà a ń lo ìlànà Bíbélì pé ìbẹ̀rẹ̀ ń ṣàfihàn òpin, a sì ń fi àwọn àmì ìṣàpẹẹrẹ Ìfihàn sílò gẹ́gẹ́ bí òtítọ́ àkókò yìí, kì í ṣe òtítọ́ ìgbà àtijọ́.

A ti fi Satani hàn nínú ogun tí ó bẹ̀rẹ̀ ní ọ̀run kẹta, àti nínú ìjà àkọ́kọ́ tí ó mú wá sí ọ̀dọ̀ ènìyàn nínú ọgbà Édẹni, gẹ́gẹ́ bí ẹni tí ó ń lo “ìfọkànsínú” láti gbé àwọn ìbánisọ̀rọ̀ ìbàjẹ́ rẹ̀ kalẹ̀ kí ó lè mú ogun rẹ̀ ṣẹ.

“Sátánì dán Ádámù àkọ́kọ́ wò ní Édéńì, Ádámù sì bá ọ̀tá náà yànjú nínú ọgbọ́n ara rẹ̀, bẹ́ẹ̀ ni ó fi ànfààní fún un. Sátánì lo agbára ìmọnilójú rẹ̀ lórí Ádámù àti Éfà, agbára yìí kan náà ni ó sì tiraka láti lò lórí Kristi. Ṣùgbọ́n lẹ́yìn tí a ti sọ ọ̀rọ̀ Ìwé Mímọ́ jáde, Sátánì mọ̀ pé kò ní àǹfààní kankan láti ṣẹ́gun.

“Àwọn ọkùnrin àti àwọn obìnrin kò gbọdọ̀ kẹ́kọ̀ọ́ ìmọ̀ bí a ṣe lè mú ọkàn àwọn tí wọ́n ń bá wọn gbé di ẹlẹ́wọ̀n. Èyí ni ìmọ̀ tí Sátánì ń kọ́ni. A gbọdọ̀ tako gbogbo ohun irú bẹ́ẹ̀. A kò gbọdọ̀ ní ọwọ́ sí mesmerism àti hypnotism—ìmọ̀ ti ẹni náà tí ó pàdánù ipò rẹ̀ àkọ́kọ́ tí a sì lé jáde kúrò ní àwọn àgbàlá ọ̀run.” Mind, Character and Personality, 713.

“ìmọ̀ sáyẹ́ǹsì tí Sátánì ń kọ́ni” ni àwọn oníṣòwò alágbáyé ti mú dé ipé, a sì ń ṣe é nípasẹ̀ “ojú pópó àkànṣe ìròyìn” ní “àwọn ọjọ́ ìkẹyìn.” Sátánì ni baba irọ́, àwọn agbára ńlá ilé-iṣẹ́ ìròyìn sì kì í ṣe pé wọ́n ń gbé irọ́ lárugẹ nìkan, ṣùgbọ́n wọ́n tún ń fàyè gba òtítọ́ jáde, wọ́n ń tọpasẹ̀ àwọn tí wọ́n kà sí aláṣínà, wọ́n sì ń lo ọ̀nà ìfagùnmi ọkàn tí ó gùn régé jùlọ tí a tíì lò rí nínú ìtàn ayé yìí. Ogun tí ó bẹ̀rẹ̀ ní ọ̀run kẹta ń tẹnumọ́ àbùdá yìí nínú ogun Sátánì, kí àwọn olóòótọ́ tí yóò wà láàyè nígbà tí ogun ọ̀run kìíní bá bẹ̀rẹ̀ lè ti jẹ́ kìlọ̀ fún wọn nípasẹ̀ ìmọ̀ ṣáájú. Nígbà tí a bá lóye pé ilé-iṣẹ́ àkóso fún àwọ̀n àgbáyé, àti “ojú pópó àkànṣe ìròyìn” ni a ń ṣètò, a sì ń darí rẹ̀ ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, a rí ìtumọ̀ ohun tí ó túmọ̀ sí pé Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà ń pe iná sọ̀ kalẹ̀ láti ọ̀run, ó sì ń tàn gbogbo ayé jẹ. “Iná” nínú ìwé Ìfihàn dúró fún ìránṣẹ́.

Àpẹẹrẹ àmì tí ó wà nínú Ìfihàn orí kẹtàlá, àti ẹsẹ kẹtàlá, ni a mú láti inú ìjà tí ó ṣẹlẹ̀ lórí òkè Kámélì, níbi tí àwọn wòlíì Báálì àti àwọn wòlíì àwọn igbó mímọ́ kò ti lè pe iná sọ̀kalẹ̀ láti ọ̀run wá láti fi jẹ́rìí pé Báálì àti Áṣítárótì jẹ́ òrìṣà tòótọ́. Báálì, gẹ́gẹ́ bí òrìṣà akọ, àti Áṣítárótì gẹ́gẹ́ bí òrìṣà abo, ń ṣàfihàn àwòrán ẹranko náà, ìpapọ̀ àìmọ́ ti ìjọ àti ìjọba. Wọ́n jẹ́ àwọn wòlíì Jésébẹ́lì, ẹni tí ó wà nínú ìbáṣepọ̀ àìmọ́ pẹ̀lú Áhábù. Àwọn ẹlẹ́rìí àsọtẹ́lẹ̀ méjì wọ̀nyí ti àwòrán ẹranko náà nínú ìtàn Òkè Kámélì ń fi ipa tí Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà yóò kó hàn, ní kíkọ́kọ́ dá àwòrán ètò póòpù sílẹ̀ ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, lẹ́yìn náà sì ní ayé. “Iná” tó wà ní Kámélì ni yóò jẹ́ ẹ̀rí ẹni tí Ọlọ́run tòótọ́ jẹ́ ní tòótọ́. Ó dúró fún ìṣípayá láti ọ̀run tí ń fi Ọlọ́run tòótọ́ hàn, àti ọ̀ràn kan náà wà nígbà tí Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà bá pe iná sọ̀kalẹ̀ láti ọ̀run.

Nínú ìwé Isaiah, Ọlọ́run tí ó ń fi òpin hàn láti ìbẹ̀rẹ̀, ń bá ibùdó gangan ti Òkè Kámẹ́lì àtijọ́ sọ̀rọ̀, àti pẹ̀lú ibùdó àsọtẹ́lẹ̀ tí a ṣàfihàn nígbà tí Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà bá pe iná sọ̀kalẹ̀ láti ọ̀run.

Ẹ gbé ẹjọ́ yín kalẹ̀, ni Olúwa wí; ẹ mú àwọn ẹ̀rí agbára yín wá, ni Ọba Jakọbu wí. Kí wọn mú wọn wá síwájú, kí wọn sì fi ohun tí yóò ṣẹlẹ̀ hàn wá: kí wọn fi àwọn ohun àtẹ̀yìnwá hàn, ohun tí wọ́n jẹ́, kí a lè ronú nípa wọn, kí a sì mọ ìgbẹ̀yìn wọn; tàbí kí wọn kéde ohun tí yóò ṣẹlẹ̀ fún wa. Ẹ fi àwọn ohun tí yóò ṣẹlẹ̀ lẹ́yìn èyí hàn, kí a lè mọ̀ pé ọlọ́run ni yín: bẹ́ẹ̀ ni, ẹ ṣe rere, tàbí ẹ ṣe búburú, kí ẹ̀rù lè bà wá, kí a sì wo ó papọ̀. Kíyèsí i, asán ni yín, iṣẹ́ yín sì jẹ́ asán: ohun ìríra ni ẹni tí ó bá yàn yín. Mo ti gbé ọ̀kan dìde láti àríwá, yóò sì wá: láti ìlà-oòrùn ni yóò ti ké pe orúkọ mi: yóò sì tẹ àwọn ọmọ-aládé mọ́lẹ̀ bí ẹni tí ń tẹ amọ̀ tí a fi ń mọ́lé, gẹ́gẹ́ bí amọ̀ ni amọ̀kòkò ṣe ń tẹ̀. Ta ni ó ti kéde láti ìbẹ̀rẹ̀pẹ̀pẹ̀, kí a lè mọ̀? àti ní ìgbà àtẹ̀yìnwá, kí a lè wí pé, Ó jẹ́ olódodo? nítòótọ́, kò sí ẹni tí ń fi hàn; nítòótọ́, kò sí ẹni tí ń kéde; nítòótọ́, kò sí ẹni tí ó gbọ́ ọ̀rọ̀ yín. Ẹni àkọ́kọ́ yóò wí fún Síónì pé, Wò ó, wò ó wọn: èmi yóò sì fún Jerúsálẹ́mù ní ẹni tí ń mú ìròyìn ayọ̀ wá. Aísáyà 41:21–27.

Nínú ogun ọ̀run àkọ́kọ́ tí yóò bẹ̀rẹ̀ nígbà òfin Ọjọ́ Àìkú tí ń bọ̀ lọ́tẹ̀, a óò jẹ́ kí Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà, àti pẹ̀lú Satani fúnra rẹ̀, “mú” “ìdí” wọn “jáde,” wọn yóò sì pe iná sọ̀kalẹ̀ láti ọ̀run nínú ìsapá láti fi hàn pé ọlọ́run Jésébẹ́lì ni Ọlọ́run tòótọ́. A óò fi agbára mú ayé láti gba àmì ọjọ́ ìjọsìn ọlọ́run náà. Iná tí a mú sọ̀kalẹ̀ láti ọ̀run, nípasẹ̀ “ọ̀nà ńlá alágbékalẹ̀ ìròyìn” sí gbogbo aráyé, jẹ́ iṣẹ́ “asán,” ẹni tí ó bá sì yan ìṣẹ̀ràn tí a gbékalẹ̀ nípasẹ̀ ọ̀nà náà jẹ́ “ìríra.”

Nínú ogun náà ni ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì ẹgbẹ̀rún, lẹ́yìn èyí sì ni ogunlọ́gọ̀ ńlá náà, yóò jẹ́ ẹlẹ́rìí Ọlọ́run nínú ìjìyàn nípa ẹni tí í ṣe Ọlọ́run tòótọ́. Àwọn ìránṣẹ́ tí a gbé kalẹ̀ láti ọ̀dọ̀ méjèèjì nínú ogun náà ni a ṣàpẹẹrẹ wọn gẹ́gẹ́ bí “iná.” Gbogbo àwọn orílẹ̀-èdè ni a ó kó jọ láti pinnu ẹni tí í ṣe Ọlọ́run tòótọ́, yóò sì wà níbẹ̀ ní ẹ̀yà ẹlẹ́rìí méjì kí a lè fi ìdí “òtítọ́” múlẹ̀.

Kí a kó gbogbo àwọn orílẹ̀-èdè jọ, kí a sì pe àwọn ènìyàn pọ̀: ta ni nínú wọn lè kéde èyí, kí ó sì fi àwọn ohun àtijọ́ hàn wá? Kí wọn mú àwọn ẹlẹ́rìí wọn wá, kí a lè dá wọn láre: tàbí kí wọn gbọ́, kí wọn sì wí pé, Òtítọ́ ni. Ẹ̀yin ni ẹlẹ́rìí mi, ni Oluwa wí, àti ìránṣẹ́ mi tí mo yàn: kí ẹ lè mọ̀, kí ẹ sì gbà mí gbọ́, kí ẹ sì yé e pé, Èmi ni í ṣe òun náà: níwájú mi a kò dá ọlọ́run kankan, bẹ́ẹ̀ ni a kì yóò dá ẹlòmíràn lẹ́yìn mi. Èmi, àní Èmi, ni Oluwa; kò sì sí olùgbàlà mìíràn lẹ́gbẹ̀ẹ́ mi. Èmi ni mo ti kéde, mo sì ti gbàlà, mo sì ti fihàn, nígbà tí kò sí ọlọ́run àjèjì kankan láàárín yín: nítorí náà ẹ̀yin ni ẹlẹ́rìí mi, ni Oluwa wí, pé Èmi ni Ọlọ́run. Isaiah 43:9–12.

Ìfarahàn ìkẹyìn Òkè Kámẹ́lì ní àwọn ẹlẹ́rìí fún Sátánì àti àwọn ẹlẹ́rìí fún Ọlọ́run. Ìfihàn náà ni láti fi hàn ẹni tí í ṣe Ọlọ́run tòótọ́, ṣùgbọ́n kí ni àwọn ẹlẹ́rìí olóòótọ́ Ọlọ́run yẹ kí wọ́n jẹ́rìí sí?

Báyìí ni Olúwa, Ọba Ísráẹ́lì, àti Olùdápadà rẹ̀, Olúwa àwọn ọmọ-ogun, wí pé; Èmi ni àkọ́kọ́, èmi sì ni ẹni ìkẹyìn; kò sì sí Ọlọ́run mìíràn lẹ́gbẹ̀ẹ́ mi. Ta ni yóò sì kéde bí èmi, tí yóò sì sọ ọ́, tí yóò sì tò ó létò fún mi, látìgbà tí mo ti yan àwọn ènìyàn ìgbà àtijọ́? Àti ohun tí ń bọ̀, àti ohun tí yóò dé, jẹ́ kí wọ́n fi hàn wọ́n. Ẹ má bẹ̀rù, bẹ́ẹ̀ ni kí ẹ má fòyà: ṣé èmi kò ha ti sọ ọ́ fún ọ láti ìgbà náà, tí mo sì ti kéde rẹ̀? Ẹ̀yin pàápàá ni ẹlẹ́rìí mi. Ọlọ́run mìíràn ha wà lẹ́gbẹ̀ẹ́ mi? Rárá, kò sí Ọlọ́run mìíràn; èmi kò mọ ẹni kankan. Àwọn tí ń ṣe àwòrán gbígbẹ, asán ni gbogbo wọn; àwọn ohun ẹlẹ́wà tí wọ́n fẹ́ràn kò ní ṣe wọ́n ní èrè; àwọn náà ni ẹlẹ́rìí ara wọn; wọn kì í ríran, wọn kò sì mọ̀; kí wọ́n lè di ẹni itìjú. Isaiah 44:6–9.

Àwọn olóòótọ́ nínú ìjàkadì ìkẹyìn ti Òkè Kámẹ́lì ni láti jẹ́rìí sí òtítọ́ pé Ọlọ́run ni Àkọ́kọ́ àti Ìkẹ́yìn. Òun ni Ọlọ́run tí “ó yàn àwọn ènìyàn ìgbàanì,” kí Ó lè fi dá “àwọn ohun tí ń bọ̀” mọ̀. Àwọn ẹlẹ́rìí Ọlọ́run ni láti gbé Ìfihàn Jésù Kristi kalẹ̀, èyí tí a tú sílẹ̀ díẹ̀ kí ogun ìkẹyìn Òkè Kámẹ́lì tó bẹ̀rẹ̀.

A ṣojú ìrántí ọ̀rọ̀ Òkè Kámẹ́lì ti Satani gẹ́gẹ́ bí iná tí ó sọ̀kalẹ̀ láti ọ̀run wá.

Ó sì ń ṣe àwọn iṣẹ́ ìyanu ńlá, tó bẹ́ẹ̀ gẹ́ẹ́ tí ó fi ń mú iná sọ̀kalẹ̀ láti ọ̀run wá sí ayé ní ojú ènìyàn, Ìfihàn 13:13.

Ẹsẹ náà ń ṣàpèjúwe àwọn iṣẹ́ ìyanu tí Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà ń ṣe nípasẹ̀ ìmọ̀ sáyẹ́ǹsì àgbélégbẹ́yàwòrán òde-òní, tí a ń fi ránṣẹ́ sí aráyé lórí “ọ̀nà gíga ìròyìn alágbèéká.” Ṣùgbọ́n ẹsẹ náà tún ń sọ̀rọ̀ nípa ìfarahàn Satani fúnra rẹ̀ nígbà tí ó bá ń ṣe àfarawé Kristi.

“Áńgẹ́lì tí ó darapọ̀ mọ́ ìkéde ìhìnrere áńgẹ́lì kẹta yóò fi ògo rẹ̀ tan gbogbo ayé mọ́lẹ̀. A ti sọ iṣẹ́ kan tẹ́lẹ̀ níbí, iṣẹ́ tí yóò gbòòrò kárí ayé, tí yóò sì ní agbára àìlọ́̀wọ̀n. Ìṣísẹ̀ ìbọ̀wọ̀ Kristi ti ọdún 1840–44 jẹ́ ìfihàn ògo ti agbára Ọlọ́run; a sì mú ìhìnrere áńgẹ́lì àkọ́kọ́ dé gbogbo ibùdó iṣẹ́ ìránṣẹ́-òjíṣẹ́ ní ayé, àti ní àwọn orílẹ̀-èdè kan, ìfẹ́-inú ẹ̀sìn pọ̀ jù lọ tí a ti rí ní ilẹ̀ kankan látìgbà Ìtúnṣe ti ọ̀rúndún kẹrìnlá; ṣùgbọ́n gbogbo àwọn wọ̀nyí yóò jẹ́ kí ìṣísẹ̀ alágbára tó wà lábẹ́ ìkìlọ̀ ìkẹyìn ti áńgẹ́lì kẹta ju wọ́n lọ.”

“Iṣẹ́ náà yóò dàbí èyí tí ó ṣẹlẹ̀ ní Ọjọ́ Pẹ́ńtẹ́kọ́sì. Gẹ́gẹ́ bí a ti fi ‘ọ̀jò àkọ́kọ́’ náà fúnni, nínú ìtújáde Ẹ̀mí Mímọ́ ní ìbẹ̀rẹ̀ ìhìnrere, láti mú kí irúgbìn iyebíye náà rú jáde, bẹ́ẹ̀ náà ni a ó fi ‘ọ̀jò ìkẹ́yìn’ náà fúnni ní òpin rẹ̀ fún ìpọnjúkúrò ìkórè. ‘Nígbà náà ni a ó mọ̀, bí a bá tẹ̀síwájú láti mọ Olúwa: ìjáde Rẹ̀ ti pèsè tán bí òwúrọ̀; Òun yóò sì tọ̀ wá wá bí òjò, bí ọ̀jò ìkẹ́yìn àti ọ̀jò àkọ́kọ́ sí ilẹ̀.’ Hosea 6:3. ‘Nítorí náà, ẹ máa yọ̀, ẹ̀yin ọmọ Síónì, kí ẹ sì yọ̀ nínú Olúwa Ọlọ́run yín: nítorí Ó ti fi ọ̀jò àkọ́kọ́ fún yín níwọ̀n ìwòntúnwonsì, yóò sì mú kí òjò sọ̀kalẹ̀ wá fún yín, ọ̀jò àkọ́kọ́, àti ọ̀jò ìkẹ́yìn.’ Joel 2:23. ‘Ní ọjọ́ ìkẹ́yìn, ni Ọlọ́run wí, Èmi yóò tú nínú Ẹ̀mí Mi sórí gbogbo ẹ̀dá ènìyàn.’ ‘Yóò sì ṣẹlẹ̀ pé, ẹnikẹ́ni tí yóò ké pe orúkọ Olúwa, ni a ó gbàlà.’ Acts 2:17, 21.”

“Iṣẹ́ ńlá ti ìhìn rere kò ní parí pẹ̀lú ìfarahàn agbára Ọlọ́run tí ó kéré ju èyí tí ó samisi ìbẹ̀rẹ̀ rẹ̀ lọ. Àwọn àsọtẹ́lẹ̀ tí a mú ṣẹ ní ìtújáde òjò àkọ́kọ́ ní ìbẹ̀rẹ̀ ìhìn rere, ni a ó tún mú ṣẹ ní òjò ìkẹ́yìn ní ìparí rẹ̀. Níbí ni ‘àwọn àkókò ìtura’ wà, èyí tí àpọ́sítélì Peteru ń retí síwájú nígbà tí ó sọ pé: ‘Ẹ ronúpìwàdà nítorí náà, kí a sì yí yín padà, kí a lè pa ẹ̀ṣẹ̀ yín rẹ́, nígbà tí àwọn àkókò ìtura yóò ti ọ̀dọ̀ Olúwa wá; Òun yóò sì rán Jésù.’ Iṣe 3:19, 20.”

“Àwọn ìránṣẹ́ Ọlọ́run, pẹ̀lú ojú wọn tí a ti tan mọ́lẹ̀ tí ń sì tàn pẹ̀lú ìyàsímímọ́ mímọ́, yóò yára láti ibì kan sí ibòmíràn láti kéde ìhìnrere náà láti ọ̀run wá. Nípasẹ̀ ẹgbẹẹgbẹ̀rún ohùn, káàkiri ayé, ni a ó fi ìkìlọ̀ náà hàn. A ó ṣe àwọn iṣẹ́ ìyanu, a ó wo àwọn aláìsàn sàn, àwọn àmì àti iṣẹ́ àgbàyanu yóò sì máa tẹ̀ lé àwọn onígbàgbọ́. Sátánì pẹ̀lú ń ṣiṣẹ́, pẹ̀lú àwọn iṣẹ́ ìyanu èké, àní tí yóò sọ iná kalẹ̀ láti ọ̀run wá ní ojú àwọn ènìyàn. Ìfihàn 13:13. Báyìí ni a ó ṣe mú àwọn olùgbé ayé wá sí ipò láti dìde lórí ẹ̀gbẹ́ wọn.” The Great Controversy, 611, 612.

Nígbà tí a bá dé àkókò náà tí Satani yóò pe iná sọ̀kalẹ̀ láti ọ̀run wá, “àwọn olùgbé ayé ni a ó mú wá láti dúró ní ipò wọn.” Ní àkókò náà, ẹlẹ́rìí Ọlọ́run “yóò yára láti ibi dé ibi láti kéde ìránṣẹ́ láti ọ̀run. Nípasẹ̀ ẹgbẹẹgbẹ̀rún ohùn, káàkiri ayé, ni a ó fi ìkìlọ̀ náà hàn.” Iṣẹ́ tí àwọn ẹlẹ́rìí Ọlọ́run yóò ṣe “yóò dà bí ti Ọjọ́ Pẹ́ńtíkọ́sì,” nígbà tí “ángẹ́lì tí ó dara pọ̀ mọ́ ìkéde ìránṣẹ́ áńgẹ́lì kẹta yóò tan gbogbo ayé mọ́lẹ̀ pẹ̀lú ògo rẹ̀.” Ní Pẹ́ńtíkọ́sì, iná jẹ́ ààmì ìtújáde Ẹ̀mí Mímọ́, iná sì tún jẹ́ ààmì ìtújáde ẹ̀mí aláìmọ́ Satani.

Lẹ́yìn tí Johanu ṣe aṣojú ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélọ́gọ́rin àti ẹgbẹ̀rún mẹ́rìndínlọ́gọ́rin náà pẹ̀lú ọ̀pọ̀ ènìyàn tí a kò lè ka nínú Ìfihàn orí keje, ó sì tọ́ka sí ṣíṣi èdìdì keje àti ìkẹyìn. Èdìdì ìkẹyìn tàbí èdìdì keje náà ṣàpẹẹrẹ ìtúṣí Ìfihàn Jesu Kristi, àti àsọtẹ́lẹ̀ kan ṣoṣo nínú ìwé Ìfihàn tí a ní láti tú sílẹ̀ ní kété ṣáájú kí àkókò àánú tó parí. Èdìdì keje, àrá méje, àti Ìfihàn Jesu Kristi, gbogbo wọn jẹ́ ààmì òtítọ́ kan náà, tí a ṣí síta ní kété ṣáájú kí àkókò àánú tó parí. Ìfihàn Jesu Kristi fi ìwà Kristi àti agbára ìṣẹ̀dá rẹ̀ hàn gbangba gẹ́gẹ́ bí Alfa àti Omega. Àrá méje náà tọ́ka sí ìtàn-ìṣẹ̀lẹ̀ níbi tí a ti fi èdìdì sí ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélọ́gọ́rin àti ẹgbẹ̀rún mẹ́rìndínlọ́gọ́rin náà, èdìdì keje sì tọ́ka sí ìtújáde Ẹ̀mí Mímọ́ ní àkókò ìtàn náà nígbà tí a jí ẹlẹ́rìí méjì dìde tí wọ́n sì gba agbára ìṣẹ̀dá ti “òtítọ́” Ọlọ́run, tí a ń fi ránṣẹ́ láti ọ̀dọ̀ Baba sí Ọmọ, sí Gabrieli, sí wòlíì, sí àwọn tí wọ́n yàn láti ka, láti gbọ́, àti láti pa agbára tí ó wà nínú rẹ̀ mọ́.

Nígbà tí ó sì ṣí èdìdì keje, ìdákẹ́jẹ̀ sì wà ní ọ̀run níwọ̀n ìgbà ààbọ̀ wákàtí kan. Mo sì rí àwọn áńgẹ́lì méje tí wọ́n dúró níwájú Ọlọ́run; a sì fi ipè méje fún wọn. Áńgẹ́lì mìíràn sì wá, ó sì dúró lẹ́gbẹ̀ẹ́ pẹpẹ, ó ní àwo tùràrí wúrà; a sì fi tùràrí púpọ̀ fún un, kí ó lè fi í rúbọ pẹ̀lú àdúrà gbogbo àwọn ẹni-mímọ́ lórí pẹpẹ wúrà tí ó wà níwájú ìtẹ́ náà. Èéfín tùràrí náà sì gòkè lọ síwájú Ọlọ́run láti ọwọ́ áńgẹ́lì náà pẹ̀lú àdúrà àwọn ẹni-mímọ́. Áńgẹ́lì náà sì mú àwo tùràrí náà, ó sì fi iná pẹpẹ náà kún un, ó sì ju ú sí ayé: ohùn sì wà, àti àrá, àti mànàmáná, àti ìṣẹ̀lẹ̀ ilẹ̀-ayé. Ìfihàn 8:1–5.

Nínú àwọn ẹsẹ náà, “àwọn áńgẹ́lì méje” “dúró níwájú Ọlọ́run” pẹ̀lú “àwọn ipè méje.” A ti lóye rẹ̀ dáadáa ní ìbílẹ̀ pé àwọn áńgẹ́lì ipè méje wọ̀nyí ń ṣojú àwọn ìdájọ́ Ọlọ́run sí Romu nítorí fífi ìjọsìn Ọjọ́-Àìkú múlẹ̀. Romu abọ̀rìṣà, lábẹ́ Constantine, ṣe òfin Ọjọ́-Àìkú àkọ́kọ́ ní ọdún 321, àti ní ọdún 330, a pín ìjọba rẹ̀ sí ìlà-oòrùn àti ìwọ̀-oòrùn. Láti ìgbà náà lọ àwọn ipè mẹ́rin àkọ́kọ́ bẹ̀rẹ̀ sí í dún, wọ́n sì ṣojú àwọn agbára ìtàn tí a mú wá sí ìjọba rẹ̀, tí wọ́n sì fi sílẹ̀ ní ọdún 476 pé ìlú Romu kò tún ní alákóso Romu mìíràn lórí ìlú náà mọ́ láéláé, ìlú tí ó jẹ́ àmì agbára àti ògo Romu. Nígbà tí ìjọ páápàá fi òfin Ọjọ́-Àìkú kalẹ̀ ní Àpéjọ Orleans ní ọdún 538, a gbé Mohammed dìde láti mú ìdájọ́ wá sí ìjọ Romu, gẹ́gẹ́ bí ipè karùn-ún àti ẹ̀kẹfà ṣe ṣojú rẹ̀, èyí tí wọ́n jẹ́ àjàkálẹ̀ àkọ́kọ́ àti ẹ̀kejì pẹ̀lú, tí wọ́n sì ṣojú Islam. Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ìmọ̀ ìbílẹ̀ nípa àwọn ipè wọ̀nyí jẹ́ òtítọ́ tó, a túmọ̀ wọn nínú ẹsẹ náà níbi tí a ti gbé wọn kalẹ̀ nínú Ìfihàn orí kẹsàn-án gẹ́gẹ́ bí “àwọn àjàkálẹ̀-àrùn.”

Àwọn ọkùnrin tí ó ṣẹ́kù, àwọn tí a kò fi àwọn àjàkálẹ̀-àrùn wọ̀nyí pa, kò sì ronúpìwàdà nínú iṣẹ́ ọwọ́ wọn, kí wọn má bàa jókòó sìn àwọn ẹ̀mí èṣù, àti àwọn ère wúrà, àti fàdákà, àti idẹ, àti òkúta, àti igi; àwọn tí kò lè ríran, tàbí gbọ́, tàbí rìn: Bẹ́ẹ̀ ni wọn kò ronúpìwàdà nínú ìpànìyàn wọn, tàbí nínú oògùn wọn, tàbí nínú àgbèrè wọn, tàbí nínú olè wọn. Ìfihàn 9:20, 21.

Ìmúṣẹ pípé àti ìkẹyìn ti fèrè méje náà ni àjàkálẹ̀-àìsàn méje ìkẹyìn ti Ìfihàn orí kẹrìndínlógún. Àní àyẹ̀wò kékeré kan péré lórí àwọn àbùdá àsọtẹ́lẹ̀ ti fèrè méje ti Ìfihàn orí kẹsàn-án fi hàn pé wọ́n ní àwọn àbùdá tó bára mu pẹ̀lú ti àjàkálẹ̀-àìsàn méje ìkẹyìn. Ṣíṣí èdìdì keje ṣẹlẹ̀ nínú ìtàn nígbà tí àkókò oore-ọ̀fẹ́ fẹ́rẹ̀ẹ́ parí, tí ìbínú Ọlọ́run sì, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣojú rẹ̀ nínú àjàkálẹ̀-àìsàn méje ìkẹyìn, fẹ́rẹ̀ẹ́ dà jáde.

Nígbà tí Kristi, gẹ́gẹ́ bí Kìnnìún ẹ̀yà Júdà, “ṣí èdìdì keje,” angẹli kan wá dúró lẹ́gbẹ̀ẹ́ pẹpẹ, ó sì ní àwo tùràrí wúrà kan; a sì fi tùràrí púpọ̀ fún un, kí ó lè fi í pẹ̀lú àdúrà gbogbo àwọn ènìyàn mímọ́ lórí pẹpẹ wúrà tí ó wà níwájú ìtẹ́ náà. “Èéfín tùràrí náà, tí ó bá àdúrà àwọn ènìyàn mímọ́ dé, sì gòkè lọ síwájú Ọlọ́run láti ọwọ́ angẹli náà.” Ìtújáde Ẹ̀mí Mímọ́ ní ọjọ́ Pẹ́ńtẹ́kóstì ni àdúrà ìṣọ̀kan àwọn onígbàgbọ́ tí wọ́n péjọ ní Jerúsálẹ́mù ṣáájú.

“Ijídìde ìwà-bí-Ọlọ́run tòótọ́ láàárín wa ni èyí tí ó tóbi jùlọ, tí ó sì tún jẹ́ èyí tí ó ṣe pàtàkì jùlọ nínú gbogbo àìní wa. Wíwá èyí gbọ́dọ̀ jẹ́ iṣẹ́ àkọ́kọ́ wa. Ìsapá àìtọ́jú gbọ́dọ̀ wà láti rí ìbùkún Olúwa gbà, kì í ṣe nítorí pé Ọlọ́run kò fẹ́ fi ìbùkún Rẹ̀ fún wa, ṣùgbọ́n nítorí pé a kò tíì múra tán láti gbà á. Baba wa ọ̀run ní ìfẹ́ púpọ̀ síi láti fi Ẹ̀mí Mímọ́ Rẹ̀ fún àwọn tí ń béèrè lọ́wọ́ Rẹ̀, ju bí àwọn òbí ayé ṣe fẹ́ fi ẹ̀bùn rere fún àwọn ọmọ wọn lọ. Ṣùgbọ́n iṣẹ́ wa ni, nípa ìjẹ́wọ́ ẹ̀ṣẹ̀, ìrẹ̀lẹ̀ ara ẹni, ìrònúpìwàdà, àti àdúrà àìtọ́jú, láti mú àwọn ipò tí Ọlọ́run ti ṣèlérí lábẹ́ wọn láti fi ìbùkún Rẹ̀ fún wa ṣẹ. Ijídìde kan ni a lè retí nìkan gẹ́gẹ́ bí ìdáhùn sí àdúrà.” Selected Messages, book 1, 121.

Ìṣípayádì èdìdì keje náà ń fi ìdìdì mímọ́ àwọn ẹgbẹ̀rún kan lé ní ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì hàn. Àdúrà ni ó bẹ̀rẹ̀ iṣẹ́ ìdìdì náà, ṣùgbọ́n kì í ṣe nípa ìṣe àdúrà lásán, bí kò ṣe nípa àdúrà kan pàtó. Àdúrà pàtó náà ni a fi hàn nínú ìwé Dáníẹ́lì, èyí tí, láìka ohun gbogbo sí, tún jẹ́ ìwé Ìfihàn náà pẹ̀lú.

Johanu nínú Ìfihàn àti Dáníẹ́lì nínú ìwé rẹ̀, ń ṣàfihàn ẹgbẹ̀rún lọ́nà ọgọ́rùn-ún-mẹ́rìnlélọ́gọ́rin [ọ̀kẹ́ mẹ́rìnlélọ́gọ́rin] náà nínú “àwọn ọjọ́ ìkẹyìn.” Nínú “àwọn ọjọ́ ìkẹyìn,” àwọn tí yóò jẹ́ ẹlẹ́rìí Ọlọ́run nígbà ogun ọ̀run àkọ́kọ́ yóò jẹ́rìí sí àsọtẹ́lẹ̀ tí a tú sílẹ̀ díẹ̀ kí àkókò ìdánwò tó parí. Èyí ni a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí èdìdì keje nínú àwọn ẹsẹ̀ tí à ń wò nísinsìnyí. Àwọn àdúrà tí ń bá angẹli tí ó ní “àgò tùràrí wúrà” wá ni a ṣàpẹẹrẹ wọn nípasẹ̀ àdúrà Dáníẹ́lì nínú orí kẹsàn-án ìwé rẹ̀. Àdúrà náà jẹ́ àdúrà pàtó kan, èyí tí Mose ṣe àlàyé rẹ̀ ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú àsọtẹ́lẹ̀ “ìgbà méje.” Àdúrà náà ní apá méjì, Dáníẹ́lì sì fi àyíká àdúrà apá méjì rẹ̀ kalẹ̀ nínú àwọn ọ̀rọ̀ “èpè” àti “ìbúra” ti Mose. Àwọn ìwé Dáníẹ́lì àti Ìfihàn jẹ́ ìwé kan náà, àwọn ìlà àsọtẹ́lẹ̀ kan náà tí ó wà nínú ìwé Dáníẹ́lì ni a tún gbé sókè nínú ìwé Ìfihàn.

Àdúrà tí ó mú ìtújáde iná mímọ́ wá nínú ìṣípò agbára áńgẹ́lì alágbára ti Ìfihàn orí kẹtàlá [Revelation eighteen], ni àdúrà Dáníẹ́lì ti “ìgbà méje.” Òun ni àdúrà tí ó mú kí áńgẹ́lì Gébúríẹ́lì sọ̀kalẹ̀ láti ọ̀run wá láti ṣàlàyé àwọn àsọtẹ́lẹ̀ fún Dáníẹ́lì. Ní ìparí àdúrà rẹ̀, tí ó bo ẹsẹ̀ méjìlélógún àkọ́kọ́ ti Dáníẹ́lì orí kẹsàn-án, Gébúríẹ́lì sọ̀kalẹ̀ ní àkókò ẹbọ alẹ́. Àwọn àdúrà tí ń gòkè, tí áńgẹ́lì tí ó mú àwo turàrí wúrà gbà, ni àwọn àdúrà tí ń gòkè bí oòrùn ṣe ń wọ̀, ní ìrọ̀lẹ́ “àwọn ọjọ́ ìkẹyìn.”

Nígbà tí mo ṣì ń sọ̀rọ̀, tí mo sì ń gbàdúrà, tí mo ń jẹ́wọ́ ẹ̀ṣẹ̀ mi àti ẹ̀ṣẹ̀ àwọn ènìyàn mi Ísírẹ́lì, tí mo sì ń fi ẹ̀bẹ̀ mi hàn níwájú Olúwa Ọlọ́run mi nítorí òkè mímọ́ ti Ọlọ́run mi; bẹ́ẹ̀ ni, nígbà tí mo ṣì ń sọ̀rọ̀ nínú àdúrà, ọkùnrin náà Gébúráẹ́lì, ẹni tí mo ti rí nínú ìran ní ìbẹ̀rẹ̀, nígbà tí a mú un fò lọ́nà kánkán, fi ọwọ́ kan mi ní àkókò ẹbọ alẹ́. Dáníẹ́lì 9:20, 21.

Àdúrà Dáníẹ́lì jẹ́ ìjẹ́wọ́ ẹ̀ṣẹ̀ kì í ṣe ti ẹ̀ṣẹ̀ ara rẹ̀ nìkan, ṣùgbọ́n pẹ̀lú ti àwọn ènìyàn Ọlọ́run. Àdúrà rẹ̀ ni àwòrán àtẹ̀yìnwá fún àdúrà ìrònúpìwàdà tí ó ní ìsopọ̀ pẹ̀lú “àkókò méje” ti Lefitiku ogún-ún mẹ́fà.

Àwọn tí ó sì ṣẹ́ kù nínú yín yóò máa rẹ̀ dànù nítorí ẹ̀ṣẹ̀ wọn ní ilẹ̀ àwọn ọ̀tá yín; àti nítorí ẹ̀ṣẹ̀ àwọn baba wọn náà ni wọn yóò sì máa rẹ̀ dànù pọ̀ pẹ̀lú wọn. Bí wọ́n bá jẹ́wọ́ ẹ̀ṣẹ̀ wọn, àti ẹ̀ṣẹ̀ àwọn baba wọn, pẹ̀lú ìrékọjá wọn tí wọ́n fi ṣẹ̀ sí mi, àti pé wọ́n sì ti rìn ní ìtakò sí mi; àti pé èmi náà ti rìn ní ìtakò sí wọn, tí mo sì ti mú wọn wọ ilẹ̀ àwọn ọ̀tá wọn; bí a bá sì rẹ ọkàn wọn tí a kò kọ ní ilà, tí wọ́n sì gbà ìyà ẹ̀ṣẹ̀ wọn: Nígbà náà ni èmi yóò rántí májẹ̀mú mi pẹ̀lú Jakọbu, àti májẹ̀mú mi pẹ̀lú Isaaki, àti májẹ̀mú mi pẹ̀lú Ábúráhámù ni èmi yóò rántí; èmi yóò sì rántí ilẹ̀ náà. Lefitiku 26:39–42.

Lẹ́yìn tí Mósè ti ṣàlàyé ìyà tó ní í ṣe pẹ̀lú “ìgbà méje,” èyí tí ó pè ní “ìjà” májẹ̀mú Ọlọ́run, ó fi hàn ohun tí àwọn ènìyàn Ọlọ́run gbọ́dọ̀ ṣe bí wọ́n bá sì nígbà tí wọ́n mọ̀ pé ẹrú ni wọ́n ní ilẹ̀ ọ̀tá, gẹ́gẹ́ bí Dáníẹ́lì ti rí. Wọ́n ní láti, gẹ́gẹ́ bí Dáníẹ́lì ti ṣojú fún un, jẹ́wọ́ ẹ̀ṣẹ̀ wọn, àti pẹ̀lú ẹ̀ṣẹ̀ àwọn baba wọn.

Nígbà tí àdúrà pàtó yìí bá ti jẹ́ ti àwọn tí a pè láti jẹ́ ọgọ́rùn-ún méjìlélógójì ẹgbẹ̀rún náà, áńgẹ́lì tí ó mú àwo tùràrí wúrà yóò gbé “àwo tùràrí náà, ó sì” fi “iná pẹpẹ náà kún inú rẹ̀, ó sì sọ ọ́ sínú ayé: ohùn sì wà, àti àrá, àti mànàmáná, àti ìmìtìtì ilẹ̀.” Iná mímọ́ tí ó dúró fún ìhìnrere “òtítọ́” ní ìyàtọ̀ pẹ̀lú ìhìnrere èké ti “iná”, tí Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà àti Sátánì ń mú sọ̀kalẹ̀ láti ọ̀run wá, ṣẹlẹ̀ ní wákàtí “ìmìtìtì ilẹ̀” tí í ṣe òfin ọjọ́ Àìkú.

Nínú ìwé Sekaráyà, a sọ fún wa pé Serubábélì ni ó fi ìpìlẹ̀ àti òkúta àkòrí tẹ́ńpìlì lélẹ̀ nínú ìtàn àtúnkọ́lé tẹ́ńpìlì àti Jerúsálẹ́mù lẹ́yìn ìpadàbọ̀ láti inú ẹrú tí Dáníẹ́lì jẹ́ apá kan rẹ̀.

Nígbà náà ni ó dáhùn, ó sì sọ fún mi pé, Èyí ni ọ̀rọ̀ Olúwa sí Serubabẹli, pé, Kì í ṣe nípa agbára, tàbí nípa ipá, bí kò ṣe nípa Ẹ̀mí mi, ni Olúwa àwọn ọmọ-ogun wí. Ta ni ìwọ, ìwọ òkè ńlá? níwájú Serubabẹli ìwọ yóò di ilẹ̀ pẹ̀tẹ́lẹ̀: yóò sì mú òkúta òkè rẹ̀ jáde pẹ̀lú ìkígbe, ní wíwí pé, Oore-ọ̀fẹ́, oore-ọ̀fẹ́ ni fún un. Pẹ̀lúpẹ̀lú, ọ̀rọ̀ Olúwa sì tọ̀ mí wá, pé, Ọwọ́ Serubabẹli ni ó ti fi ìpìlẹ̀ ilé yìí lélẹ̀; ọwọ́ rẹ̀ náà ni yóò sì parí i; ìwọ yóò sì mọ̀ pé Olúwa àwọn ọmọ-ogun ni ó rán mi sí yín. Nítorí ta ni ó kẹ́gàn ọjọ́ àwọn ohun kékeré? nítorí wọn yóò yọ̀, wọn yóò sì rí òjé ìwọ̀n náà ní ọwọ́ Serubabẹli pẹ̀lú àwọn méje wọ̀nyí; ojú Olúwa ni wọ́n, tí ń sáré káàkiri gbogbo ayé. Sekariah 4:6–10.

Zerubbabel túmọ̀ sí “ọmọ Babiloni”, ó sì jẹ́ àmì ìṣàpẹẹrẹ iṣẹ́ ìránṣẹ́ angẹli kejì, èyí tí, nígbà tí a bá darapọ̀ mọ́ iṣẹ́ ìránṣẹ́ Igbe Àárín Òru, fi “ìpìlẹ̀” lélẹ̀ nínú ìṣísẹ̀ ìbẹ̀rẹ̀ ti Adventism. Zerubbabel tún dúró fún ìtúnṣe iṣẹ́ ìránṣẹ́ angẹli kejì nínú ìṣísẹ̀ ìparí ti Adventism nínú ìṣísẹ̀ Future for America, nígbà tí a bá gbé “òkúta orí” kalẹ̀.

Ayé yọ̀ lórí ẹlẹ́rìí méjèèjì tí a pa nínú àfonífojì àwọn egungun òkú, ní òpópónà tí í ṣe “ọ̀nà gíga àgbáyé ti ìtànkálẹ̀ ìròyìn.” Nígbà tí a tún mú ẹlẹ́rìí méjèèjì náà padà wá sí ìyè, ayé bẹ̀rù, àwọn ọ̀run sì yọ̀. Sekariah, gẹ́gẹ́ bí gbogbo àwọn wòlíì, ń tọ́ka sí “àwọn ọjọ́ ìkẹyìn” nígbà tí àwọn ènìyàn Ọlọ́run yọ̀. Sekariah sọ fún wa pé wọ́n yọ̀ ní àjíǹde ẹlẹ́rìí méjèèjì náà, nígbà tí wọ́n rí “àwọn méje náà.” “Àwọn méje náà” ni ọ̀rọ̀ Hébérù kan náà tí a túmọ̀ sí “ìgbà méje” nínú Lefitiku ogún-ún mẹ́fà. Ìṣísẹ̀ áńgẹ́lì àkọ́kọ́ fi òkúta ìpìlẹ̀ ìgbà méje ti Mose lélẹ̀, “òtítọ́” náà sì tún yẹ kí ó jẹ́ òkúta orí ìṣísẹ̀ áńgẹ́lì kẹta, láìka ìkọ̀sílẹ̀ rẹ̀ ní 1863 sí.

Nígbà tí a bá mọ̀ ọ́n, tí a sì mú un ṣẹ, tí a sì fi àdúrà ìlọ́po-méjì tí ó yẹ hù ú, iná tòótọ́ náà yóò sọ̀kalẹ̀ sí ayé, gẹ́gẹ́ bí ó ti rí ní Pẹ́ńtíkọ́sì.

A ó bá ìtẹ̀síwájú láti sọ̀rọ̀ nípa ṣíṣí èdìdì keje náà nínú àpilẹ̀kọ tó kàn.