Mo ti fi ọ̀pọ̀lọpọ̀ nǹkan sínú àwọn àpilẹ̀kọ tí ó ṣáájú, ní ìgbìyànjú láti gbé àwọn kókó ìtọ́kasí ìpìlẹ̀ kan kalẹ̀ ní ìbẹ̀rẹ̀. Nísinsin yìí, èmi yóò gbìyànjú láti dojú kọ́ kókó-ọrọ̀ tí ó wà níwájú wa pẹ̀lú ìfojúsùn tó pọ̀ síi. Mo dúpẹ́ fún sùúrù yín.
Láti ìbẹ̀rẹ̀ pátápátá ni Ọlọ́run ti ń gbìyànjú láti mú òye wa nípa ẹni tí Òun jẹ́ àti irú ẹni tí Òun jẹ́ pọ̀ sí i. Nínú iṣẹ́ náà, ó ti lo ọ̀pọ̀lọpọ̀ ọ̀nà láti ran ènìyàn lọ́wọ́ láti lóye ohun tí a ti ṣípayá nípa Rẹ̀, ọ̀kan nínú àwọn ọ̀nà wọ̀nyí sì ni lílo “àwọn orúkọ,” yálà ọ̀pọ̀ orúkọ tí a fi ń pe Ọlọ́run nínú Ìwé Mímọ́, tàbí pẹ̀lú àwọn orúkọ tí a fi fún àwọn aṣojú àyànfẹ́ Rẹ̀. Ó máa ń yan àwọn aṣojú ibi àti rere.
Ó tún ti lo àwọn ìyípadà ìpínlẹ̀ ìṣètò àkókò ti àwọn ènìyàn májẹ̀mú àyànfẹ́ Rẹ̀ láti mú ìmọ̀ nípa ìwà Rẹ̀ ga díẹ̀díẹ̀ jálẹ̀ ìtàn. Nítorí náà, àwọn ìtàn nípa àwọn ìyípadà ìṣètò àkókò májẹ̀mú náà, ní oríṣìíríṣìí ọ̀nà pẹ̀lú, ń sọ̀rọ̀ nípa fífọ́títọ́ ìwà àti ẹ̀dá Rẹ̀ hàn ní ọ̀nà tí ó ga síi.
Bí a bá sunmọ Ìfihàn orí kìíní gẹ́gẹ́ bí ìṣáájú àti bọ́tìnnì sí àwọn orí tí ń bọ̀ lẹ́yìn rẹ̀, a ó rí àwọn òtítọ́ kan nínú orí ìbẹ̀rẹ̀ tí ó ní ipa lórí ìyókù ìwé náà. Ọ̀kan nínú àwọn òtítọ́ wọ̀nyí ní í ṣe pẹ̀lú ẹni tí Jésù Kristi jẹ́, kì í sì í ṣe nìkan pé Òun ni Alfa àti Omega. Bí a bá gbé òtítọ́ kan kalẹ̀ nínú Ìfihàn orí kìíní, dájúdájú òtítọ́ ìsinsinnyí ìdánwò ni fún ìran ìkẹyìn, ìran ìkẹyìn náà sì ni “ìran àyànfẹ́” tí Peteru dá mọ̀.
Ọ̀kan lára àwọn ànímọ́ ìwà Kristi tí a ti ń ṣàwárí ni pé Kristi máa ń fi ìbẹ̀rẹ̀ hàn láti òpin. Àkókò tí Kristi fi mú májẹ̀mú náà dúró pẹ̀lú ọ̀pọ̀lọpọ̀ fún ọ̀sẹ̀ kan ṣàpẹẹrẹ ìyípadà nínú ìṣètò májẹ̀mú láti Ísírẹ́lì gidi sí Ísírẹ́lì ti ẹ̀mí. Àwọn ìyípadà ìṣètò àkókò tí a dá mọ̀ nínú Ìwé Mímọ́, tí gbogbo wọn sì ń sọ̀rọ̀ nípa ìlósókè nínú ìmọ̀ nípa ìwà àti ìwàláàyè Kristi, ni ti Ábrámù, Ísákì, Jékọ́bù, Jósẹ́fù, Mósè, Kristi, William Miller, àti ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélọ́gọ́rùn-ún àti ẹgbẹ̀rún mẹ́rìndínlógójì. Ìlà mìíràn tún wà ti àwọn ìyípadà ìṣètò àkókò tí a gbé lé orí ìlà yẹn, tí ó sì ń fi ìṣètò àkókò méje ti ìjọ Ọlọ́run hàn, èyí tí àwọn ìjọ méje inú Ìfihàn orí kejì àti kẹta ṣàpẹẹrẹ; ṣùgbọ́n a kò ní fọwọ́ kàn wọ́n ní báyìí. Ìyípadà ìṣètò àkókò wà pẹ̀lú Ádámù àti Éfà, tí a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nípa ṣáájú ìṣubú wọn àti lẹ́yìn ìṣubú wọn, àti pé dájúdájú, ìyípadà ìṣètò àkókò wà láti ṣáájú ìkún omi dé lẹ́yìn ìkún omi ní àkókò Nóà. Gbogbo àwọn ìlà wọ̀nyí ń fi ọwọ́ sí ìmọ́lẹ̀ tí a ń bá ṣiṣẹ́, ṣùgbọ́n a ń dojú kọ́ àwọn ènìyàn àyànfẹ́ nísinsìnyí.
Nígbà tí Kristi bẹ̀rẹ̀ iṣẹ́ ìránṣẹ́ Rẹ̀ ní ìbẹ̀rẹ̀ ọ̀sẹ̀ májẹ̀mú náà, a ṣe ìrìbọmi fún Un.
Nígbà tí a sì ṣe ìrìbọmi fún Jésù, lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ ni ó jáde kúrò nínú omi: sì kíyèsi i, a ṣí àwọn ọ̀run sí i, ó sì rí Ẹ̀mí Ọlọ́run tí ó ń sọ̀kalẹ̀ bí àdàbà, tí ó sì bà lé e: sì kíyèsi i, ohùn kan láti ọ̀run wí pé, Èyí ni Ọmọ mi olùfẹ́, ẹni tí inú mi dùn sí gidigidi. Mátíù 3:16, 17.
Àwọn ọ̀rọ̀ àkọ́kọ́ pátápátá tí Ọlọ́run sọ, bí Jesu ti ń gòkè jáde nínú omi, tí ó sì bẹ̀rẹ̀ ọ̀sẹ̀ májẹ̀mú náà báyìí, ni ìkéde láti ọ̀dọ̀ Baba pé, Jesu ni Ọmọ Ọlọ́run. Bí a bá lóye “òfin ìtọ́kasí àkọ́kọ́,” òtítọ́ náà ní agbára púpọ̀. Bí a kò bá sì lóye rẹ̀, kì í ṣe bẹ́ẹ̀ rárá.
Ní ìbẹ̀rẹ̀, Ọlọ́run dá ọ̀run àti ayé. Ayé sì wà láìní àwọ̀n àti ní ofo; òkùnkùn sì bo ojú ibú. Ẹ̀mí Ọlọ́run sì ń rìn lórí ojú omi. Genesisi 1:1, 2.
Gẹ́gẹ́ bí ó ti rí nínú Jẹ́nẹ́sísì, ayẹyẹ ìyàsọ́tọ̀ pẹ̀lú òróró ní àwọn ènìyàn mẹ́ta ti Ìwà Ọlọ́run ni a ti mọ̀.
Òtítọ́ náà pé Jésù jẹ́ Ọmọ Ọlọ́run, Ọmọ Dáfídì, àti Ọmọ Ènìyàn, máa ń ru àríyànjiyàn lọ́kàn àwọn akọ̀wé àti àwọn Farisí ní gbogbo ọdún mẹ́ta àtààbọ̀ tó tẹ̀ lé e. Ní ti àsọtẹ́lẹ̀, Jésù yí padà láti Jésù sí Jésù Kristi nígbà ìrìbọmi Rẹ̀. Nígbà tí a batisí Jésù, Ó di “Kristi,” èyí tí ó túmọ̀ sí “ẹni tí a fi àmì òróró yàn,” tí ó sì jẹ́ ọ̀rọ̀ náà náà tí a ń pè ní “Messiah” ní èdè Heberu. Dájúdájú, àwọn Heberu ń retí Messiah kan, wọ́n sì mọ̀ pé yóò jẹ́ Ọmọ Dáfídì. Nígbà tí a “fi àmì òróró yàn án” láti bẹ̀rẹ̀ ọdún mẹ́ta àtààbọ̀ mímọ́ jùlọ nínú ìtàn ayé, Ó rí Ẹ̀mí Mímọ́ tí ń sọ̀kalẹ̀, Ó sì gbọ́ Baba Rẹ̀ ń sọ̀rọ̀.
Ó jẹ́ ayẹyẹ ìkúnróró jinlẹ̀ gan-an níbi tí ìhìn tí a kéde nípa Rẹ̀ àti iṣẹ́ Rẹ̀ ti jẹ́ pé, “Òun ni Ọmọ Ọlọ́run.” Ohun tí ó tún dá àwọn Júù lójú jùlọ, kì í ṣe pé Òun jẹ́ Ọmọ Ọlọ́run nìkan, ṣùgbọ́n pé Ó sọ pé, gẹ́gẹ́ bí Ọmọ Ọlọ́run—ní tòótọ́ Òun jẹ́ Ọlọ́run. Àwọn Júù kò lè fara da ohun tí wọ́n mọ̀ sí irú ẹ̀sùn-òdì sí Ọlọ́run bẹ́ẹ̀ rárá! Ìṣòro tí ó dojú kọ àwọn Júù ni ìṣòro Abrahamu—nítorí Abrahamu ni baba àwọn Júù, baba májẹ̀mú, àti pẹ̀lú àpẹẹrẹ ìgbàgbọ́ tí a béèrè fún láti máa tẹ̀lé àwọn ọ̀rọ̀ májẹ̀mú náà.
Àpèjúwe Ábúráhámù nípa ìgbàgbọ́ tí ó ṣe pàtàkì láti wọ inú ìbáṣepọ̀ májẹ̀mú pẹ̀lú Ọlọ́run ń béèrè pé kí a dán ìgbàgbọ́ rẹ wò. Ìdánwò Ábúráhámù, èyí tí yóò fi hàn bóyá ìgbàgbọ́ rẹ̀ jẹ́ òtítọ́ tàbí ìfọ̀kàntán tí a gbé kalẹ̀ lórí, dá lórí fífi hàn bóyá yóò tẹ̀lé ọ̀rọ̀ Ọlọ́run—àní bí ó tilẹ̀ dà bí ẹni pé ó tako ọ̀rọ̀ Ọlọ́run tí ó ti ṣáájú. Ábúráhámù mọ̀ pé ẹbọ ènìyàn jẹ́ ipànìyàn àti pé ó ṣàfihàn àwọn ìṣe ìbọ̀rìṣà ti àwọn ènìyàn abọ̀rìṣà tí ó ń gbé láàárín wọn ní àsìkò náà. Àwọn akọ̀wé àti àwọn Farisí mọ̀ láti inú ìtàn ìbẹ̀rẹ̀ májẹ̀mú wọn pé Ọlọ́run kan ṣoṣo ni Ọlọ́run, wọ́n sì tún mọ̀ pé Jésù ń sọ pé òun jẹ́ Ọlọ́run kejì. A ń dán wọn wò pẹ̀lú ìdánwò ìkẹyìn wọn.
Gbọ́, ìwọ Ísírẹ́lì: Olúwa Ọlọ́run wa, Olúwa kan ṣoṣo ni. Diutarónómì 6:4.
Nínú ìtàn tí Mósè kọ ẹsẹ̀ tó ṣáájú, Ọlọ́run ti sọ fún Mósè tẹ́lẹ̀ pé láti ìgbà yẹn lọ, a óò mọ̀ Ọ gẹ́gẹ́ bí Jèhófà. Kì í ṣe pé Òun yóò kàn jẹ́ Olúwa Ọlọ́run Olódùmarè nìkan mọ́, ṣùgbọ́n láti ìgbà yẹn lọ a óò máa mọ̀ Ọ gẹ́gẹ́ bí Jèhófà. Nínú ìtàn kan náà gan-an níbi tí Ó ti ń túbọ̀ gbé ìmọ̀ nípa ìwà Rẹ̀ ga bí a ti ṣàfihàn rẹ̀ nínú àwọn orúkọ Rẹ̀, Ó sì tún ń fi ìdúróṣinṣin sọ fún Ísírẹ́lì àtijọ́ pé Ọlọ́run jẹ́ Ọlọ́run kan. Kí ni àwọn Júù ní ọjọ́ ayé Kristi yóò rò?
Nígbà tó yá nínú iṣẹ́-ìránṣẹ́ Rẹ̀, bí ó ti dé ìpẹ̀yà rẹ̀ nínú Ìwọlé-Àṣẹ́gun sí Jerusalẹmu, ẹnu sì tún yà àwọn Júù lẹ́ẹ̀kan sí i pé Jésù ń jẹ́ kí àwọn ọmọ kékeré máa kọ ìyìn Rẹ̀.
Àwọn ọ̀pọ̀ ènìyàn tí ń lọ ṣáájú, àti àwọn tí ń tọ̀ lẹ́yìn, ń ké, wí pé, Hosana fún Ọmọ Dafidi: Alábùkún ni ẹni tí ń bọ̀ ní orúkọ Oluwa; Hosana ní ibi gíga jùlọ. Mátíù 21:9.
Ọ̀rọ̀ orin tí ó mú kí àwọn Farisi ya wèrè ni apá tí ó ń fi Jesu hàn gẹ́gẹ́ bí Ọmọ Dafidi, tí ó sì tún ń fi hàn pé Ọmọ Dafidi ni orúkọ Oluwa. Ní ìbẹ̀rẹ̀ iṣẹ́-ìránṣẹ́ Rẹ̀, nígbà ìwọlé ìṣẹ́gun Rẹ̀, àti dájúdájú lórí àgbélébùú, ìjàmbá náà ní ìbínú àti ìrúkèrúdò lórí orúkọ Jesu.
Nígbà náà ni àwọn olórí àlùfáà àwọn Júù sọ fún Pílátù pé, Má ṣe kọ pé, Ọba àwọn Júù; ṣùgbọ́n pé òun wí pé, Èmi ni Ọba àwọn Júù. Jòhánù 19:21.
Dájúdájú, ó lè ti jẹ́ pé ó ṣeé kà sí ohun tí ó tọ́ ní pàtàkì fún Pílátù láti yi ohun tí a kọ padà kí ó wí pé, “Èmi ni, Ọba àwọn Júù,” nítorí pé “Èmi Ni” ni orúkọ tí Jésù fi ara Rẹ̀ hàn léraléra. Dájúdájú, láti lo ọgbọ́n-àròyé aláìpé yẹn gẹ́gẹ́ bí ìdí láti yi Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run padà, ní pàtàkì nígbà tí ó jẹ́ ìtàn àgbélébùú, jẹ́ ohun tí àwọn ènìyàn kì yóò ṣe rárá, àbí bẹ́ẹ̀ kọ́? Jésù ni “Ọba àwọn Júù,” ṣùgbọ́n Ó tún jẹ́ “Èmi ni,” nítorí náà gbolóhùn náà pé, “Èmi ni, Ọba àwọn Júù” jẹ́ òtítọ́ ní ọ̀nà kan, ṣùgbọ́n kì í ṣe èyí ni kókó náà.
Láti ìbẹ̀rẹ̀, ní àárín, títí dé òpin ọdún mẹ́ta àtààbọ̀ náà, orúkọ Rẹ̀ jẹ́ kókó ìdàrúdàpọ̀. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ ohun ló wà tí a gbọ́dọ̀ lóye nípa ìlà àwọn orúkọ májẹ̀mú, ṣùgbọ́n níhìn-ín mo fẹ́ fi hàn pé ìwárìrì kan wà ní òpin Ísírẹ́lì àtijọ́ nínú ìjọ àwọn Júù tí ó ní í ṣe pẹ̀lú orúkọ Kristi. Gẹ́gẹ́ bí Ọmọ Dáfídì, Ó ní àwọn àmì-ẹ̀rí tí ó fi yẹ láti jẹ́ Mèsáyà; gẹ́gẹ́ bí Ọmọ Ọlọ́run, (ní ìtumọ̀ pé Ó tún jẹ́ Ọlọ́run) àti gẹ́gẹ́ bí Ọmọ Ènìyàn, Jésù gbé ìdánwò ńlá kan kalẹ̀ fún àwọn ènìyàn àyànfẹ́. Báwo ni ọkùnrin yìí ṣe lè sọ pé òun jẹ́ Ọlọ́run àti pé òun sì tún jẹ́ Ọmọ Ọlọ́run, nígbà tí Mósè ní ìbẹ̀rẹ̀ ìtàn májẹ̀mú wọn ti sọ ní kedere bẹ́ẹ̀ nípa pé Ọlọ́run jẹ́ Ọlọ́run kan ṣoṣo?
Síbẹ̀, èyí ni ète Kristi nípa rírìn láàárín àwọn ènìyàn. Ọlọ́run wà nínú Rẹ̀, ó sì ń tún àwọn ènìyàn bá ara Rẹ̀ làjà; ó sì ń ṣe bẹ́ẹ̀ nípa fífi ààyè jẹ́ kí àwọn ènìyàn rí Jesu, ẹni tí ó kọ́ni ní kedere àti ní tààrà pé bí ẹ bá ti rí Òun—ẹ ti rí Baba. Ìtàn yìí ṣàfihàn òpin Ísírẹ́lì gẹ́gẹ́ bí ènìyàn àyànfẹ́ Ọlọ́run, àti ní ìbẹ̀rẹ̀, ìjiyàn kan wà tí a fi ààmì sí nípa ẹni tí Ọlọ́run jẹ́ àti ohun tí Ó jẹ́.
Farao sì wí pé, Ta ni Olúwa, tí èmi yóò fi gbọ́ ohùn rẹ̀ láti jẹ́ kí Ísírẹ́lì lọ? Èmi kò mọ Olúwa, bẹ́ẹ̀ ni èmi kì yóò jẹ́ kí Ísírẹ́lì lọ. Eksodu 5:2.
Fáráò ń ṣàfihàn kì í ṣe ààmì ìṣọ̀tẹ̀ aláìgbàgbọ́ nìkan sí ìmọ̀ Ọlọ́run, ṣùgbọ́n ó tún ń ṣàfihàn òye tí àwọn ará Ejibiti ní nípa Ọlọ́run Abrahamu. Àti pé léraléra ni Olúwa ti sọ pé àwọn iṣẹ́ ìyanu Rẹ̀ ní ilẹ̀ Ejibiti jẹ́ láti jẹ́ kí ọmọ ènìyàn mọ ẹni tí Òun jẹ́. Ìtàn ìbẹ̀rẹ̀ Israẹli gidi gẹ́gẹ́ bí àwọn ènìyàn àyànfẹ́ Ọlọ́run jẹ́ àpẹẹrẹ ohun tí yóò ṣẹlẹ̀ ní òpin.
Nínú àwọn ìtàn méjèèjì, àìlóye wà nípa ẹni tí Ọlọ́run jẹ́ àti irú ẹni tí Ó jẹ́, èyí sì ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú orúkọ Rẹ̀ onírúurú; ṣùgbọ́n ohun tí ó ṣe pàtàkì jùlọ fún ìrònú wa ni pé, ìtàn Kristi ní òpin Israẹli gẹ́gẹ́ bí àwọn ènìyàn àyànfẹ́, fi hàn pé ìdí pàtàkì kan tí àwọn Júù fi kọsẹ̀ lórí gbígba Mèsáyà wọn ni pé wọ́n mọ̀ pé Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run ní ìbẹ̀rẹ̀ ìtàn májẹ̀mú wọn ti sọ di mímọ̀ pé Ọlọ́run kan ṣoṣo ni Òun jẹ́. Ìṣòro wo ló pọ̀ tó bẹ́ẹ̀!
Lẹ́yìn èyí, wọn kò sì tún gbójúgbóyà láti bi í ní ìbéèrè kankan mọ́. Ó sì wí fún wọn pé, Báwo ni wọ́n ṣe ń wí pé Kristi ni ọmọ Dáfídì? Dáfídì tìkára rẹ̀ sì wí nínú ìwé Sáàmù pé, Olúwa wí fún Olúwa mi pé, Jókòó ní ọwọ́ ọ̀tún mi, Títí èmi yóò fi sọ àwọn ọ̀tá rẹ di àpótí-ẹsẹ̀ rẹ. Nítorí náà Dáfídì ń pè é ní Olúwa, báwo ni ó ṣe tún jẹ́ ọmọ rẹ̀? Luku 20:40–44.
Èyí ni àkókò ìkẹyìn ti ìbéèrè àti ìdáhùn fún àwọn Júù, nítorí lẹ́yìn ìbáṣepọ̀ náà, “wọn kò sì tún gbójúgbóyà láti bi í léèrè kankan mọ́.” Ó ṣẹ̀ṣẹ̀ dáhùn ìbéèrè ìkẹyìn iṣẹ́ ìránṣẹ́ Rẹ̀ fún ilé tí ó sọnù náà (àti pé ilé tí ó sọnù máa ń wà nígbà gbogbo nínú ìtàn àsọtẹ́lẹ̀), lẹ́yìn náà ni Ó sì gbé ọ̀ràn orúkọ Rẹ̀ kalẹ̀ gẹ́gẹ́ bí “Ọmọ Dáfídì,” àti nítorí náà gẹ́gẹ́ bí Mèsáyà. Ní gbogbo ọdún mẹ́ta àtààbọ̀ náà, ìjàǹbá náà kún inú oríṣiríṣi orúkọ Rẹ̀, tí wọ́n ń ṣojú ìwà àti ẹ̀dá Rẹ̀. A tọ́ka sí orúkọ Rẹ̀ ní ìbẹ̀rẹ̀, nígbà ìrìbọmi Rẹ̀, lẹ́yìn náà sì ni ìbáṣepọ̀ ìkẹyìn Rẹ̀ pẹ̀lú ilé tí ó sọnù náà ní ìwọlé iṣẹ́gun àti ní orí àgbélébùú, pẹ̀lú àwọn ẹsẹ mìíràn nínú àwọn ìhìnrere.
“Àwọn Farisi ti súnmọ́ Jesu nígbà tí Ó ń dá ìbéèrè akọ̀wé náà lóhùn. Nígbà náà, ní yíyí padà sí wọn, Ó béèrè ìbéèrè kan lọ́wọ́ wọn pé: ‘Kí ni ẹ̀yin rò nípa Kristi? Ọmọ ta ni Ó jẹ́?’ A ṣe ìbéèrè yìí láti dán ìgbàgbọ́ wọn wò nípa Mèsáyà,—láti fihàn bóyá wọ́n ka A sí ènìyàn lásán tàbí sí Ọmọ Ọlọ́run. Ohùn púpọ̀ ní ìdáhùn pé, ‘Ọmọ Dafidi.’ Èyí ni oyè tí àsọtẹ́lẹ̀ fi fún Mèsáyà. Nígbà tí Jesu fi àwọn iṣẹ́ ìyanu agbára Rẹ̀ hàn gẹ́gẹ́ bí ẹ̀rí ìjímìjí Ọlọ́run Rẹ̀, nígbà tí Ó wo àwọn aláìsàn sàn tí Ó sì jí òkú dìde, àwọn ènìyàn ń bi ara wọn pé, ‘Ṣé èyí kọ́ ni Ọmọ Dafidi?’ Obìnrin ará Sírofiniṣia, Batimeu afọ́jú, àti ọ̀pọ̀ míì ti ké pe É fún ìrànlọ́wọ́ pé, ‘Ṣe àánú fún mi, Olúwa, Ìwọ Ọmọ Dafidi.’ Matteu 15:22. Nígbà tí Ó ń gun wọ Jerúsálẹmu, a kí I pẹ̀lú ìkéde ayọ̀ pé, ‘Hosanna fún Ọmọ Dafidi: Olùbùkún ni Ẹni tí ń bọ̀ wá ní orúkọ Olúwa.’ Matteu 21:9. Àti pé àwọn ọmọ kékeré inú tẹmpili náà sì tún ìyìn ayọ̀ náà sọ ní ọjọ́ náà. Ṣùgbọ́n ọ̀pọ̀ nínú àwọn tí wọ́n ń pè Jesu ní Ọmọ Dafidi kò mọ ìjímìjí Ọlọ́run Rẹ̀. Wọn kò mọ̀ pé Ọmọ Dafidi náà jẹ́ Ọmọ Ọlọ́run pẹ̀lú.”
“Ní ìdáhùn sí ìtẹnumọ́ pé Kristi jẹ́ Ọmọ Dáfídì, Jésù wí pé, ‘Báwo ní Dáfídì, nípasẹ̀ Ẹ̀mí [Ẹ̀mí Ìmísí láti ọ̀dọ̀ Ọlọ́run], fi ń pè É ní Olúwa, ní wíwí pé, Olúwa sọ fún Olúwa mi pé, Jókòó ní ọwọ́ ọ̀tún Mi, títí emi yóò fi sọ àwọn ọ̀tá rẹ di àpótí-ẹsẹ̀ rẹ? Nítorí náà bí Dáfídì bá pè É ní Olúwa, báwo ni Ó ṣe jẹ́ ọmọ rẹ̀? Kò sì sí ẹni tí ó lè dá a lóhùn ọ̀rọ̀ kan; bẹ́ẹ̀ ni kò sí ẹni tí ó tún gbójúgbóyà láti ọjọ́ náà lọ láti bi í ní ìbéèrè mọ́.’” The Desire of Ages, 609.
Ìfóróyàn Rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí Mèsáyà àti ìbáṣepọ̀ Rẹ̀ ìkẹyìn pẹ̀lú àwọn ẹni tí Ó wá láti gbàlà jẹ́ nípa òrìṣà-Rẹ̀, ààmì àpẹẹrẹ àwọn orúkọ Rẹ̀, àti dájúdájú òfin ìkọ́kọ́ ìmẹ́nuba. Jésù parí iṣẹ́ taara Rẹ̀ fún àwọn Júù nípa lílo ìtàn Dáfídì gidi láti kọ́ni nípa Dáfídì ẹ̀mí. Kí ló dé tí Dáfídì yóò fi sọ̀rọ̀ nígbà tí Olúwa bá sọ fún Olúwa pé kí Ó jókòó lórí ìtẹ́ pẹ̀lú Òun? Nítorí ọba Dáfídì ní ìbẹ̀rẹ̀ dúró fún Ọba Dáfídì ti ẹ̀mí ní òpin. Ọ̀nà kan ṣoṣo láti lóye ọ̀rọ̀ ìkẹyìn Jésù sí ilé tí ó sọnù ní òtítọ́ ni láti lè fi òfin ìkọ́kọ́ ìmẹ́nuba sílò, èyí tí a kò lè ṣe bí o kò bá mọ òfin náà.
Gbólóhùn ìkẹyìn Rẹ̀ sí ilé tí ó sọnù nílò òye nípa òfin ìkọ́kọ́ ìmẹ́nuba kí a tó lè lóye rẹ̀. Jésù lo Dáfídì àti Ọmọ Dáfídì láti fi òtítọ́ náà hàn sí ilé tí ó sọnù nínú gbólóhùn ìkẹyìn Rẹ̀. Lẹ́yìn gbogbo rẹ̀, wọ́n ti jẹ́ ilé Dáfídì. Nítorí náà, Jésù mú baba náà (Dáfídì) ó sì yí i padà sí (Ọmọ Dáfídì), ó sì tún mú ọmọ náà (ti Dáfídì) yí i padà sí baba rẹ̀ (Dáfídì). Ó yí Baba padà sọ́dọ̀ ọmọ gẹ́gẹ́ bí a ti sọtẹ́lẹ̀ pé ìránṣẹ́ Elijah yóò ṣe ní “àwọn ọjọ́ ìkẹyìn.” Èyí ni ìránṣẹ́ ìkẹyìn Rẹ̀ sí Ísírẹ́lì gidi àtijọ́, ó sì jẹ́ ìránṣẹ́ Elijah, nítorí pé ó dá lórí òfin ìkọ́kọ́ ìmẹ́nuba. Nítorí náà, òfin ìkọ́kọ́ ìmẹ́nuba náà pẹ̀lú jẹ́rìí sí ìránṣẹ́ Jésù gẹ́gẹ́ bí ìránṣẹ́ Elijah tí ó dá lórí òfin náà fúnra rẹ̀. Òfin ìkọ́kọ́ ìmẹ́nuba béèrè pé bí ìránṣẹ́ Elijah ti Johanu Onítẹ̀bọmi bá jẹ́ àkọ́kọ́ nínú ìránṣẹ́ ìkìlọ̀ ìkẹyìn sí ilé Ísírẹ́lì tí ó sọnù, nígbà náà ìránṣẹ́ ìkẹyìn tí a fún wọn yóò tún jẹ́ ìránṣẹ́ Elijah. Bẹ́ẹ̀ ni ó rí…
Lẹ́yìn tí a ti sọ gbogbo èyí, èmi yóò fa kókó kan jáde nínú gbogbo rẹ̀, tí ó dá lórí òfin ìkọ́kọ́ ìfarahàn—Alfa àti Omega. Ariyànjiyàn kan wà nípa ìmọ̀ ẹni tí Ọlọ́run jẹ́ àti ohun tí Ó jẹ́ ní ìbẹ̀rẹ̀ Ísírẹ́lì àtijọ́, èyí tí ó ṣàpẹẹrẹ ariyànjiyàn kan náà ní ìparí Ísírẹ́lì àtijọ́. Ní ìparí Ísírẹ́lì àtijọ́, iṣẹ́ Kristi ní í ṣe pẹ̀lú kíkọ́ ilé Ísírẹ́lì tí ó sọnù ní ẹni tí Ọlọ́run jẹ́ àti ohun tí Ó jẹ́. Nínú ìtàn ìparí náà, ìfaradà sí Kristi wà tí a fi ìdí rẹ̀ múlẹ̀ lórí òtítọ́ àkọ́kọ́ kan tí a fi ìdí rẹ̀ múlẹ̀ ní ìbẹ̀rẹ̀. Ísírẹ́lì ẹ̀mí ti òde òní yóò ní àwọn àbùdá àsọtẹ́lẹ̀ kan náà nínú ìtàn wọn.
Ní ìbẹ̀rẹ̀ Ẹ̀sìn Adventist, àwọn akọ̀tàn sọ fún wa pé àwọn Millerite ní ìpilẹ̀ṣẹ̀ wọn jùlọ láti inú ẹ̀ka méjì ti ẹ̀sìn Kristẹni; Methodist àti Christian Connection. Ìgbàgbọ́ pàtàkì Methodism dá lórí gbígbé ìgbésí-ayé Kristẹni tó tọ́. Wọ́n ní “ọ̀nà” náà. Ìgbàgbọ́ pàtàkì Christian Connection ni a lè ṣàkótán rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ìtakò sí ẹ̀kọ́ Katoliki nípa Mẹ́talọ́kan.
Gẹ́gẹ́ bí ìwádìí mi ti lọ, ó fẹ́rẹ̀ẹ́ jẹ́ pé gbogbo àwọn aṣáájú àwọn Millerite di ẹ̀kọ́ ìjọ Christian Connection yẹn mú. Ọ̀pọ̀ ẹ̀ka ni ó wà nínú Seventh-day Adventist Reform Movement (SDARM), tí wọ́n ṣì ń faramọ́, tí wọ́n sì ń gbé òye ìbẹ̀rẹ̀ ti àwọn Millerite lárugẹ nípa “àìfẹ́-mẹ́talọ́kan.” Ìṣòro kan (tí ó sì jẹ́ orísun àríyànjiyàn ní àkókò yìí) fún àwọn tí wọ́n ń pa òye àwọn aṣáájú mọ́ ni, ó ti jẹ́, ó sì máa jẹ́ nígbà gbogbo, bí a ṣe lè dáhùn sí ọ̀pọ̀lọpọ̀ àti onírúurú àyọkà wọ̀nyẹn níbi tí Sister White ti tako ipò ẹ̀kọ́ tí wọ́n ń di mú, tí wọ́n sì ń gbé lárugẹ náà ní tààrà.
“A ti kọ́ mi láti sọ pé, a kò gbọdọ̀ gbẹ́kẹ̀ lé àwọn ìmọ̀ràn ti àwọn tí ń wá àwọn èrò ìmọ̀ sáyẹ́ǹsì gíga. Irú àwọn àfihàn bí èyí tí ó tẹ̀lé ni wọ́n ń ṣe: ‘Baba dàbí ìmọ́lẹ̀ aláìrí: Ọmọ dàbí ìmọ́lẹ̀ tí a fi ara hàn; Ẹ̀mí sì ni ìmọ́lẹ̀ tí a ti ta ká.’ ‘Baba dàbí ìrì, èéfín aláìrí; Ọmọ dàbí ìrì tí a kó jọ sínú ìrísí ẹlẹ́wà; Ẹ̀mí dàbí ìrì tí ó ti ṣubú sí ibùjókòó ìyè.’ Àfihàn mìíràn ni pé: ‘Baba dàbí èéfín aláìrí; Ọmọ dàbí àwọsánmà dúdú tí ó wuwo; Ẹ̀mí sì ni òjò tí ó ti rọ̀ tí ó sì ń ṣiṣẹ́ ní agbára ìtura.’”
“Gbogbo àwọn àwòrán ẹ̀mí wọ̀nyí jẹ́ asán lásán. Wọn kò pé, wọn kò sì jẹ́ òtítọ́. Wọn ń sọ Ògo Ọlá ńlá náà di aláìlera, wọ́n sì ń dín i kù, ẹni tí kò sí àfíwéra ayé kankan tí a lè fi wé e. A kò lè fi Ọlọ́run wé àwọn ohun tí ọwọ́ Rẹ̀ ti dá. Wọ̀nyí kàn jẹ́ ohun ayé lásán, tí ń jìyà lábẹ́ ègún Ọlọ́run nítorí ẹ̀ṣẹ̀ ènìyàn. A kò lè fi ohun ayé ṣàlàyé Baba. Baba ni gbogbo ìkúnlẹ̀kún gbogbo Ọlọ́run nínú ara, ó sì jẹ́ aláìrí sí ojú ènìyàn tí í kú.
“Ọmọ náà ni gbogbo ẹ̀kúnrẹ́rẹ́ Ìwà-Ọlọ́run tí a fihàn. Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run sọ nípa Rẹ̀ pé, ‘àwòrán pípé ti ẹ̀dá Rẹ̀ gan-an.’ ‘Nítorí Ọlọ́run fẹ́ ayé tó bẹ́ẹ̀ gẹ́ẹ́, tí Ó fi Ọmọ bíbíkanṣoṣo Rẹ̀ fúnni, kí ẹnikẹ́ni tí ó bá gbà á gbọ́ má bà á ṣègbé, ṣùgbọ́n kí ó ní ìyè àìnípẹ̀kun.’ Níhìn-ín ni a ti fihàn ìwà-ẹni-nìkan Baba.”
“Olùtùnú tí Kristi ṣe ìlérí láti rán lẹ́yìn tí Ó gòkè lọ sí ọ̀run, ni Ẹ̀mí nínú gbogbo ìkúnrẹ́rẹ́ Ìwà-Ọlọ́run, tí ń fi agbára oore-ọ̀fẹ́ àtọ̀runwá hàn gbangba fún gbogbo àwọn tí ń gba Kristi gbọ́ gẹ́gẹ́ bí Olùgbàlà ti ara ẹni. Ẹni alààyè mẹ́ta wà nínú mẹ́talọ́kan ọ̀run; ní orúkọ agbára ńlá mẹ́ta wọ̀nyí—Baba, Ọmọ, àti Ẹ̀mí Mímọ́—ni a fi ń batisimu àwọn tí ń gba Kristi nípa ìgbàgbọ́ alààyè, àwọn agbára wọ̀nyí yóò sì fọwọ́ sowọ́ pọ̀ pẹ̀lú àwọn ọmọ abẹ́ ọ̀run tí ń ṣègbọràn nínú ìsapá wọn láti gbé ìyè tuntun nínú Kristi.” Special Testimonies, Series B, number 7, 62, 63.
Àyọkà náà ń tọ́ka sí “èrò àwọn tí ń” ṣàlàyé Baba, Ọmọ àti Ẹ̀mí nípa “àwọn ohun ayé.” Lẹ́yìn náà ó wí pé, “A kò lè ṣàpèjúwe Baba nípa àwọn ohun ayé.” Kíyèsí kókó méjì tí ó gbé kalẹ̀, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ọ̀kan lè dàbí ìtakora. Ó ń tọ́ka sí àpèjúwe èké kan nípa Ìwà-Ọlọ́run tí ń fi hàn pé ọlọ́run mẹ́ta wà, bí o bá fẹ́ sọ bẹ́ẹ̀. Ó jẹ́ àpèjúwe èké nípa Ìwà-Ọlọ́run, ṣùgbọ́n kò ṣe àlàyé kankan nípa òtítọ́ náà pé ìtumọ̀ èké náà nípa Ìwà-Ọlọ́run tún jẹ́ àìtọ́ nítorí pé iye àwọn ọlọ́run tí ó fi sínú Ìwà-Ọlọ́run kò tọ́.
Pẹ̀lú èyí, kíyèsí i pé ó sọ pé a kò lè lo ohun ayé láti ṣàpèjúwe Baba. Nínú gbólóhùn yẹn gan-an, òun tìkára rẹ̀ ń lo ohun ayé. Èèyàn ni ó ní ọmọ, ìyá, baba, àbúrò ìyá tàbí baba, àti ọmọ ìbátan. Jesu sì sọ fún wa pé ní ọ̀run nínú ayé tuntun tí a óò ṣe, kò ní sí ìgbéyàwó mọ́, nítorí a óò dàbí àwọn áńgẹ́lì. Kò sí áńgẹ́lì akọ tàbí abo. Àwọn ọ̀rọ̀ tí ènìyàn ń lò tí ń sọ ìbáṣepọ̀ wọn pẹ̀lú ara wọn di mímọ̀ ni Ọlọ́run ti lò láti kọ́ wa nípa ìwà àti ìwà-hùwà Rẹ̀, ṣùgbọ́n àní “ohun ayé” náà tí ìmísí ti lò láti kọ́ ènìyàn nípa ìwà àti ìwà-hùwà Ọlọ́run jẹ́ aláìpé.
A ti sọ fún wa pé, “Àwọn ènìyàn alààyè mẹ́ta wà nínú mẹ́talọ́kan ọ̀run” … “Baba, Ọmọ, àti Ẹ̀mí Mímọ́.” Ó jẹ́ ohun ìríra láti so àwọn èrò ẹ̀mí-òkú ti ayé mọ́ àwọn ènìyàn mẹ́tẹ̀ẹ̀ta wọ̀nyí, ṣùgbọ́n kì í ṣe ohun ìríra láti so “orúkọ àwọn agbára ńlá mẹ́tẹ̀ẹ̀ta wọ̀nyí” mọ́ ìtumọ̀ Bibeli nípa Ìwà Ọlọ́run.
Wòlíì náà wí pé “orúkọ” àwọn agbára ńlá mẹ́tẹ̀ẹ̀ta tí wọ́n dá Ìwà-Ọlọ́run náà pọ̀ ni Baba, Ọmọ, àti Ẹ̀mí Mímọ́. Gẹ́gẹ́ bí ó ti rí pẹ̀lú gbogbo òtítọ́ Bíbélì, nígbà tí a bá mú un jọ lórí ìlà lórí ìlà, ẹ̀rí pípé gbọ́dọ̀ ní gbogbo àmì ọ̀nà tí a ti fihàn. A gbọ́dọ̀ so àwọn ẹ̀rí àwọn wòlíì pọ̀. Dáníẹ́lì fún Kristi ní orúkọ Palmoni (láàárín àwọn orúkọ mìíràn, ṣùgbọ́n èyí jẹ́ àpẹẹrẹ kan ṣoṣo). Jòhánù pè é ní Alfa àti Omega, Mósè sì pè é ní Jèhófà. Gẹ́gẹ́ bí Ellen White ti sọ, orúkọ rẹ̀ ni Baba, Ọmọ, àti Ẹ̀mí Mímọ́.
“Satani ni... ní fífi èké wọlé léraléra—láti mú kí a yà kúrò nínú òtítọ́. Ìtanjẹ Satani tí yóò gbẹ̀yìn jùlọ yóò jẹ́ láti sọ ẹ̀rí Ẹ̀mí Ọlọ́run di aláìní ipa. ‘Níbi tí kò bá sí ìran, àwọn ènìyàn a ṣègbé’ (Òwe 29:18). Satani yóò ṣiṣẹ́ pẹ̀lú ọgbọ́n àrékérekè, ní onírúurú ọ̀nà àti nípasẹ̀ onírúurú ohun èlò, láti mì ìgbẹ́kẹ̀lé àwọn ènìyàn ìyókù Ọlọ́run nínú ẹ̀rí òtítọ́.”
“Ìkórìíra kan yóò rú sókè sí àwọn Ẹ̀rí náà, èyí tí ó jẹ́ ti Satani. Iṣẹ́ Satani yóò jẹ́ láti mì ìgbàgbọ́ àwọn ìjọ nínú wọn; nítorí èyí ni: Satani kò lè ní ọ̀nà tí ó mọ́ tó bẹ́ẹ̀ láti mú àwọn ìtanjẹ rẹ̀ wọlé, kí ó sì di àwọn ọkàn mọ́ nínú àwọn ìtànjẹ rẹ̀, bí a bá fetí sí àwọn ìkìlọ̀ àti ìbáwí àti ìmọ̀ràn ti Ẹ̀mí Ọlọ́run.” Selected Messages, book 1, 48.
Kíákíá kan láti inú ẹsẹ̀ yìí. A ti lé Johanu lọ sí Patmos nítorí Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run àti ẹ̀rí Jésù. Àwọn olùgbọ́ méjì ni ìfọkànsí ìránṣẹ́ áńgẹ́lì kẹta. Àwọn tí wọ́n wà níta Adventism àti àwọn tí wọ́n wà nínú Adventism. Johanu ṣojú fún ọmọ Adventist kan tí a kì í ṣe pé ayé ń ṣe inúnibíni sí nìkan nítorí ìgbọràn rẹ̀ sí Bíbélì, ṣùgbọ́n tí a tún ń ṣe inúnibíni sí nítorí ìgbọràn rẹ̀ sí àwọn ìkọ̀wé Ẹ̀mí Àsọtẹ́lẹ̀. Inúnibíni tí a dojú kọ Ẹ̀mí Àsọtẹ́lẹ̀ yìí ń bọ láti inú ilé, kì í ṣe láti òde.
Ní ìbẹ̀rẹ̀ Israẹli àtijọ́, lẹ́yìn ọ̀ọ́dúnrún mẹ́rin ní ilẹ̀ Ejibiti, àwọn tí yóò di àwọn ènìyàn májẹ̀mú àyànfẹ́ kò tún pa ọjọ́ ìsinmi mọ́. Wọn kò mọ ìwà tàbí ìṣe Kristi. Wọ́n di ìmọ̀-òye tí kò tọ́ mọ́ nípa Ọlọ́run mú, èyí tí wọ́n ti gbin sínú ara wọn nígbà tí wọ́n wà ní ìgbèkùn. Àwọn àjàkálẹ̀ àrùn mẹ́wàá; ìgbàlà ní Òkun Pupa; manna ọ̀run; ibi mímọ́ àti gbogbo ohun èlò inú rẹ̀; àwọn ààtò mímọ́; àgbàlá, ibi mímọ́ àti Ibi Mímọ́ Jùlọ; òfin Ọlọ́run; Àpáta tí ó ń tẹ̀lé wọn; omi tí ó jáde láti inú Àpáta tí ó ń tẹ̀lé wọn, àti àní ejò tí a gbé sókè lórí ọ̀pá—gbogbo wọn ni a pèsè láti mú ìmọ̀ Ọlọ́run pọ̀ sí i nínú àwọn ènìyàn àyànfẹ́ Rẹ̀. Ẹ̀kọ́ tí ń lọ ní ìpele ní ìpele ni. Ẹ̀kọ́ tí ń lọ ní ìpele ní ìpele yẹn sì tẹ̀síwájú títí àwọn akọ̀wé fi “kò gbójúgboyà béèrè ìbéèrè míì lọ́wọ́ rẹ̀,” lẹ́yìn náà ó sì tọ́ka sí kókó-ọrọ̀ ìkẹyìn pátápátá tí wọ́n yóò ní nínú ìjíròrò gbangba pẹ̀lú Rẹ̀, ó sì ní í ṣe pẹ̀lú orúkọ Dafidi àti ẹni tí Kristi jẹ́ àti ohun tí Ó jẹ́.
Ní ìbẹ̀rẹ̀ Ísírẹ́lì ẹ̀mí ti òde-òní, lẹ́yìn ọdún 1260 ní Bábílónì ẹ̀mí, àwọn tí yóò jẹ́ ènìyàn májẹ̀mú àyànfẹ́ kò tún pa Sábáàtì mọ́. Wọ́n kò mọ ìwà tàbí ìṣẹ̀dá Kristi. Wọ́n dì mọ́ àwọn òye àṣìṣe nípa Ọlọ́run tí wọ́n ti gbin sínú ara wọn nígbà tí wọ́n wà ní ìgbèkùn. Ìtàn Adventism, pẹ̀lú gbogbo àwọn àmì-ọ̀nà rẹ̀, ìṣọ̀tẹ̀-sẹ́yìn rẹ̀, àwọn ìfaramọ́ rẹ̀ àti àwọn ìjàkadì inú ilé rẹ̀, dé ibi kan ní àwọn ọdún 1880 nígbà tí a tẹ The Desire of Ages jáde. Nínú ìwé náà, lórí ojúewé 671, ni a ti fi òye kan nípa Ọlọ́run Mẹ́talọ́kan sílẹ̀, èyí tí ó ti dàgbà jìnà sí òye tí ó ti wá láti ọ̀rúndún kẹrìndínlógún.
Israeli ìgbàanì ní àríyànjiyàn kan ní òpin rẹ̀ tí a mú wá nípasẹ̀ òye tó ní ààlà nípa Ọlọ́run Mẹ́talọ́kan, èyí tí ó dá lórí òye kan láti inú ìtàn ìbẹ̀rẹ̀ wọn. Ẹ̀rí Jésù wí pé, bóyá Baba, tàbí Ọmọ, tàbí Ẹ̀mí Mímọ́, gbogbo wọn ni “ìkún gbogbo Ọlọ́run nínú ara” (Kolosse 2:9). Ẹ̀rí Bíbélì wí pé, “Gbọ́, Ísírẹ́lì: Olúwa Ọlọ́run wa, Olúwa kan ṣoṣo ni” (Diuuteronomi 6:4).
Israeli òde-òní di oríṣiríṣi èrò mú nípa Ọlọ́run Mẹ́talọ́kan, ṣùgbọ́n ọ̀kan péré ni ó tọ́. Ní òpin Israeli òde-òní, Ọlọ́run yóò parí iṣẹ́ ìṣípayá ìwà Rẹ̀, nípa ṣíṣe bẹ́ẹ̀ nígbà tí àkókò ìdánwò ṣì ń lọ́ọ̀rẹ́. Èyí ni Ó ṣe fún àwọn Júù, kò sì yí padà láéláé. Ó dájú pé a ó máa bá a lọ ní dagba nínú òye wa nípa àdánidá àti ìwà Ọlọ́run jálẹ̀ ayérayé; ṣùgbọ́n ìlà òtítọ́ àsọtẹ́lẹ̀ tí a dá kalẹ̀ pẹ̀lú ète kan ti wà, tí ń fi ìsapá Ọlọ́run hàn láti kọ́ àwọn ènìyàn Rẹ̀ nípa ara Rẹ̀, àti pé ìtàn náà jẹ́ apá kan nínú ẹ̀kọ́ tí Ó ń wá láti kọ́ ní báyìí, àti ìmọ̀ tí a rí nínú ọ̀rọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ nípa ìlànà ẹ̀kọ́ náà ń tọ́ka sí òpin ìjíròrò náà tí ó bá pípa àkókò ìdánwò mu.
“Kristi ni Ọmọ Ọlọ́run tí ó ti wà ṣáájú ohun gbogbo, tí ó sì wà nípa ara Rẹ̀…. Nígbà tí Kristi ń sọ nípa wíwà Rẹ̀ ṣáájú ohun gbogbo, Ó mú ọkàn ènìyàn padà lọ sí àwọn ayérayé tí a kò lè fi ọjọ́ wọn mọ̀. Ó fi dá wa lójú pé kò tíì sí ìgbà kankan rí tí Kò bá wà nínú ìbáṣepọ̀ tímọ́tímọ́ pẹ̀lú Ọlọ́run àìnípẹ̀kun. Ẹni tí àwọn Júù ń fetí sí ohùn Rẹ̀ nígbà náà ti wà pẹ̀lú Ọlọ́run gẹ́gẹ́ bí ẹni tí a tọ́ dàgbà pẹ̀lú Rẹ̀.” Signs of the Times, August 29, 1900.
“Ó dọ́gba pẹ̀lú Ọlọ́run, aláìlópin àti alágbára gbogbo…. Òun ni Ọmọ àìnípẹ̀kun, tí ó wà nípa ara rẹ̀.”
“Nígbà tí Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run bá ń sọ̀rọ̀ nípa ẹ̀dá ènìyàn Kristi nígbà tí Ó wà lórí ayé yìí, ó tún ń sọ̀rọ̀ pẹ̀lú ìdánilójú pátápátá nípa wíwà Rẹ̀ ṣáájú. Ọ̀rọ̀ náà wà gẹ́gẹ́ bí Ẹni àtọ̀runwá, gẹ́gẹ́ bí Ọmọ Ọlọ́run ayérayé, nínú ìṣọ̀kan àti ìjẹ́ ọ̀kan pẹ̀lú Baba Rẹ̀. Láti ayérayé ni Ó ti jẹ́ Alárinà májẹ̀mú, Ẹni náà nínú ẹni tí gbogbo orílẹ̀-èdè ayé, àwọn Júù àti àwọn aláìkọlà pẹ̀lú, bí wọ́n bá gbà á, yóò rí ìbùkún gbà. ‘Ọ̀rọ̀ náà wà pẹ̀lú Ọlọ́run, Ọ̀rọ̀ náà sì jẹ́ Ọlọ́run.’ Ṣáájú kí a tó dá ènìyàn tàbí àwọn áńgẹ́lì, Ọ̀rọ̀ náà wà pẹ̀lú Ọlọ́run, ó sì jẹ́ Ọlọ́run.” Review and Herald, April 5, 1906.
Nínú àyọkà náà, ó fa ọ̀rọ̀ yọ láti inú ọ̀rọ̀ àkọ́kọ́ tí Johanu sọ gan-an.
Ní ìbẹ̀rẹ̀ ni Ọ̀rọ̀ wà, Ọ̀rọ̀ náà sì wà lọ́dọ̀ Ọlọ́run, Ọ̀rọ̀ náà sì ni Ọlọ́run. Òun náà ni ó wà lọ́dọ̀ Ọlọ́run ní ìbẹ̀rẹ̀. Nípasẹ̀ rẹ̀ ni a ṣe dá ohun gbogbo; láìsí rẹ̀ kò sí ohun kan tí a dá tí a dá. John 1:1–3.
Ní ìbẹ̀rẹ̀, ó wà ní kéré tán àwọn Ọlọ́run méjì, nítorí Johanu ṣẹ̀ṣẹ̀ sọ pé, “Ọ̀rọ̀ náà jẹ́ Ọlọ́run, ó sì wà pẹ̀lú Ọlọ́run.” Nínú ẹsẹ̀ àkọ́kọ́ ti Jẹ́nẹ́sísì, ọ̀rọ̀ Heberu náà “Elohim,” ni a túmọ̀ sí Ọlọ́run. Ní ọ̀pọ̀ ìgbà nínú ọ̀rọ̀ Ọlọ́run, a máa fi “Elohim” sí inú àtòlẹ́sẹẹsẹ gírámà kan láti fi tọ́ka sí Ọlọ́run kan ṣoṣo, ṣùgbọ́n, láìka bẹ́ẹ̀ sí, ọ̀rọ̀ ọ̀pọ̀ ni. Johanu mú kí ìrònú pé “Elohim” nínú ẹsẹ̀ náà lè jẹ́ Ọlọ́run kan ṣoṣo kúrò nípasẹ̀ ẹlẹ́rìí kejì rẹ̀ nípa ọ̀ràn náà. Ẹ̀rí rẹ̀ fi ìdí rẹ̀ múlẹ̀ pé ó wà ní kéré tán àwọn Ọlọ́run méjì.
Ohun tí ó tún ń dá ìṣòro púpọ̀ sí i fún àwọn alátakò-mẹ́talọ́kan tí wọ́n jẹ́wọ́ pé àwọn ń gbé Ẹ̀mí Àsọtẹ́lẹ̀ ga ni pé ní ìbẹ̀rẹ̀pẹ̀pẹ̀ “Ẹ̀mí Ọlọ́run ń rìn lórí ojú omi.” “Ẹ̀mí” tí ń rìn lórí omi náà ha jẹ́ Baba tàbí Ọmọ, tàbí ẹni kẹta nínú mẹ́ta ọ̀run ni gẹ́gẹ́ bí Sister White ṣe tọ́ka sí I? Àwọn ọ̀rọ̀ wọ̀nyí ni ó tẹ̀ lé ẹsẹ̀ mẹ́ta àkọ́kọ́ Johanu nínú ìhìnrere rẹ̀.
Nínú rẹ̀ ni ìyè wà; ìyè náà sì ni ìmọ́lẹ̀ àwọn ènìyàn. Ìmọ́lẹ̀ náà sì ń tàn nínú òkùnkùn; òkùnkùn náà kò sì mò ó. Johanu 1:4, 5.
Ìtọ́kasí sí ìmọ́lẹ̀ àti òkùnkùn wà ní ìbámu pátápátá pẹ̀lú ìbẹ̀rẹ̀ Gẹ́nẹ́sísì tí ó sọ pé.
Ọlọ́run sì wí pé, Jẹ́ kí ìmọ́lẹ̀ wà; ìmọ́lẹ̀ sì wà. Ọlọ́run sì rí ìmọ́lẹ̀ náà pé ó dára; Ọlọ́run sì yà ìmọ́lẹ̀ kúrò nínú òkùnkùn. Genesisi 1:3, 4.
A ó padà díẹ̀ láìpẹ́ sí àwọn ẹsẹ méjèèjì wọ̀nyí tí ó ń lọ ní ìlà kan náà nípa ìmọ́lẹ̀ tí í ṣe kókó-ọrọ̀ nínú ìtàn ẹ̀dá tí ó tẹ̀lé ìṣáájú nípa Ẹ̀dá Ọlọ́run. Ní ìbẹ̀rẹ̀, òtítọ́ àkọ́kọ́ tí a tọ́ka sí ni ìṣètò tàbí ìwà-ara Ẹ̀dá Ọlọ́run. Ṣùgbọ́n ẹsẹ náà kò dáwọ́ dúró títí di orí kejì ẹsẹ kẹta, níbi tí a ti rí i pé àwọn ọ̀rọ̀ mẹ́ta ìkẹyìn nínú ẹ̀dá bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú àwọn lẹ́tà Heberu mẹ́ta tí, nípapọ̀, dá ọ̀rọ̀ tí a túmọ̀ sí “òtítọ́” sílẹ̀.
Ìbẹ̀rẹ̀ àkọsílẹ̀ ìṣẹ̀dá fi Ìjọba Ọlọ́run hàn, lẹ́yìn náà ó gbé agbára ẹ̀dá tí ó wà nínú ọ̀rọ̀ Rẹ̀ kalẹ̀, ó sì parí ìpínrọ̀ náà pẹ̀lú àmì ìfọwọ́sowọ́pò àtọ̀runwá kan tí ń ṣojú òtítọ́, ìránṣẹ́ áńgẹ́lì kẹta, àti orúkọ Ọlọ́run gẹ́gẹ́ bí a ti ṣojú rẹ̀ nípa Alfa àti Omega.
Ní ọjọ́ keje, Ọlọ́run sì parí iṣẹ́ rẹ̀ tí ó ti ṣe; ó sì sinmi ní ọjọ́ keje kúrò nínú gbogbo iṣẹ́ rẹ̀ tí ó ti ṣe. Ọlọ́run sì súre fún ọjọ́ keje náà, ó sì yà á sí mímọ́; nítorí pé nínú rẹ̀ ni ó ti sinmi kúrò nínú gbogbo iṣẹ́ rẹ̀ tí Ọlọ́run dá, tí ó sì ṣe. Jẹ́nẹ́sísì 2:2, 3.
Ìparí àwọn òtítọ́ àkọ́kọ́ tí a kọ́ nínú Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run ni gíga pàtàkì jùlọ nínú ẹsẹ̀ náà. Ó parí pẹ̀lú àwọn ọ̀rọ̀ mẹ́ta náà, “Ọlọ́run,” “dá,” àti “ṣe,” nípa bẹ́ẹ̀ ó ń tẹnumọ́ ìbẹ̀rẹ̀ ẹsẹ̀ náà, ṣùgbọ́n pẹ̀lú ìtóbi pàtàkì kan náà ó tún ń tẹnumọ́ ọjọ́-ìsinmi ọjọ́ keje. Òótọ́ ni pé ọjọ́ ìsinmi náà jẹ́ àmì ìṣẹ̀dá àti àpẹẹrẹ àdéhùn láàrín Ọlọ́run àti àwọn ènìyàn àyànfẹ́ Rẹ̀. “Òtítọ́” ni a ṣojú rẹ̀ nínú àwọn lẹ́tà mẹ́ta tí ó bẹ̀rẹ̀ ọ̀kọ̀ọ̀kan àwọn ọ̀rọ̀ mẹ́ta ìkẹyìn wọ̀nyí ti ìṣẹ̀dá. Ẹ̀rí náà ń tẹnumọ́ bí òtítọ́ ọjọ́-ìsinmi ṣe ní ìtumọ̀ gíga àti pàtàkì tó, ṣùgbọ́n ohun tí ó jinlẹ̀ tó bẹ́ẹ̀ ni pé àwọn lẹ́tà mẹ́ta wọ̀nyí tún ṣojú àwọn ìgbésẹ̀ mẹ́ta ti ìhìn iṣẹ́ àwọn áńgẹ́lì àkọ́kọ́, kejì, àti kẹta. Nítorí náà, nínú ẹsẹ̀ àkọ́kọ́ gan-an ti Bíbélì, ọjọ́ ìsinmi gẹ́gẹ́ bí àmì agbára ìṣẹ̀dá Ọlọ́run ni a tún fi hàn gẹ́gẹ́ bí ọ̀ràn ìdánwò ní ìparí àkókò. Ìwé ìkẹyìn nínú Bíbélì pèsè ẹlẹ́rìí kẹta láti bá ẹ̀rí Jòhánù nínú ìhìn rere rẹ̀ lọ.
Johanu sí àwọn ìjọ méje tí ń bẹ ní Éṣíà: Ore-ọ̀fẹ́ ni fún yín, àti àlàáfíà, láti ọ̀dọ̀ ẹni tí ó wà, àti ẹni tí ó wà tẹ́lẹ̀, àti ẹni tí ń bọ̀ wá; àti láti ọ̀dọ̀ Ẹ̀mí méje tí ń bẹ níwájú ìtẹ́ rẹ̀; àti láti ọ̀dọ̀ Jesu Kristi, ẹni tí iṣẹ́rìí olóòtítọ́, àti àkọ́bí nínú àwọn òkú, àti ọmọ-aládé àwọn ọba ayé. Fún ẹni tí ó fẹ́ràn wa, tí ó sì fi ẹ̀jẹ̀ ara rẹ̀ fọ̀ wá mọ́ kúrò nínú ẹ̀ṣẹ̀ wa, tí ó sì ti sọ wa di ọba àti àlùfáà fún Ọlọ́run àti Baba rẹ̀; ògo àti àṣẹ ni kí ó jẹ́ ti ẹni náà láé àti láé. Àmín. Kíyèsí i, ó ń bọ̀ pẹ̀lú àwọsánmà; gbogbo ojú yóò sì rí i, àti àwọn pẹ̀lú tí wọ́n gún un ní ọ̀gbẹ́: gbogbo ẹbí ilẹ̀ ayé yóò sì ṣọ̀fọ̀ nítorí rẹ̀. Bẹ́ẹ̀ ni, Àmín. Èmi ni Alfa àti Omega, ìbẹ̀rẹ̀ àti òpin, ni Olúwa wí, ẹni tí ó wà, àti ẹni tí ó wà tẹ́lẹ̀, àti ẹni tí ń bọ̀ wá, Olódùmarè.
Èmi Jòhánù, ẹni tí èmi pẹ̀lú jẹ́ arákùnrin yín, àti alábáṣiṣẹ́pọ̀ yín nínú ìpọ́njú, àti nínú ìjọba àti sùúrù Jesu Kristi, wà ní erékùṣù tí a ń pè ní Patimosi, nítorí ọ̀rọ̀ Ọlọ́run, àti nítorí ẹ̀rí Jesu Kristi. Mo wà nínú Ẹ̀mí ní ọjọ́ Oluwa, mo sì gbọ́ lẹ́yìn mi ohùn ńlá kan, bí ti ìpè, tí ń wí pé, Èmi ni Alfa àti Omega, ẹni àkọ́kọ́ àti ẹni ìkẹyìn: àti pé, Ohun tí ìwọ bá rí, kọ ọ sínú ìwé kan, kí o sì rán an sí àwọn ìjọ méje tí ó wà ní Ásíà; sí Efesu, àti sí Simírínà, àti sí Pẹ́gámù, àti sí Tiatira, àti sí Sádísì, àti sí Filadelfia, àti sí Laodikea. Ifihan 1:4–11.
Àwọn ẹsẹ̀ mẹ́ta àkọ́kọ́ ti Ìfihàn orí kìn-ín-ní ń tọ́ka sí ìhìn ìkìlọ̀ ìkẹyìn, àti bí a ṣe fi ìhìn náà ránṣẹ́ láti ọ̀dọ̀ Ọlọ́run sí aráyé. Ó tún sọ pé Ìfihàn Jésù Kristi ni í ṣe, báyìí sì ni ó fi ṣàfihàn ìyàtọ̀ láàárín ìwé Ìfihàn àti ìwé Dáníẹ́lì. Ọ̀kan jẹ́ àsọtẹ́lẹ̀, èkejì sì jẹ́ ìfihàn.
“Nínú Ìfihàn gbogbo àwọn ìwé Bíbélì ni wọ́n pàdé tí wọ́n sì parí. Níhìn-ín ni àfikún ìwé Dáníẹ́lì wà. Ọ̀kan jẹ́ àsọtẹ́lẹ̀; èkejì sì jẹ́ ìfihàn. Ìwé tí a fi èdìdì dì í kì í ṣe Ìfihàn, bí kò ṣe apá yẹn nínú àsọtẹ́lẹ̀ Dáníẹ́lì tí ó ní í ṣe pẹ̀lú àwọn ọjọ́ ìkẹyìn. Áńgẹ́lì náà pàṣẹ pé, ‘Ṣùgbọ́n ìwọ, Dáníẹ́lì, pa àwọn ọ̀rọ̀ náà mọ́, kí o sì fi èdìdì dì ìwé náà, títí di àkókò òpin.’ Dáníẹ́lì 12:4.” Acts of the Apostles, 585.
Nínú ìwé Ìfihàn, àwọn ìlà àsọtẹ́lẹ̀ wà tí a gbọ́dọ̀ mọ̀, tí a sì gbọ́dọ̀ kó wọn jọ ìlà lórí ìlà. Gbogbo àwọn ìlà àsọtẹ́lẹ̀ wọ̀nyí dopin nínú ìwé Ìfihàn, ṣùgbọ́n ìwé tí a dì í mọ́lẹ̀ kì í ṣe ìwé Ìfihàn, bẹ́ẹ̀ ni kì í ṣe pé ìwé Dáníẹ́lì nìkan ni a dì í mọ́lẹ̀, ṣùgbọ́n ohun tí a dì mọ́lẹ̀ nínú ìwé Dáníẹ́lì ni “apá kan náà nínú àsọtẹ́lẹ̀ Dáníẹ́lì tí ó ní í ṣe pẹ̀lú àwọn ọjọ́ ìkẹyìn.”
A lè lóye “ọjọ́ ìkẹyìn” ní ìtumọ̀ gbogbogbòò, ṣùgbọ́n lílóye wọn gẹ́gẹ́ bí àwọn ọ̀rọ̀ tí a mí sí, (gẹ́gẹ́ bí wọ́n ti rí) ń béèrè pé kí a tún wádìí bóyá àsọyé náà, “ọjọ́ ìkẹyìn,” ní ààmì ìsọtẹ́lẹ̀ tí a so mọ́ ọn. “Ọjọ́ ìkẹyìn” jẹ́ àkókò pàtó kan nínú ìtàn ìsọtẹ́lẹ̀ tí ó ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ ìlà ẹ̀rí tó ń dì í múlẹ̀. Mo ní ìrètí láti ṣàlàyé ìtàn náà kalẹ̀ ní ọjọ́ tí kò jìnnà. Ní pàtó, ó jẹ́ ìtàn láti ọdún 1798 títí dé ìparí àkókò àánú. Ọ̀nà kan láti mọ̀ èyí ni pé nínú iṣẹ́ ìránṣẹ́ ibi mímọ́ gidi, ọjọ́ kan ṣoṣo wà nínú ọdún tí ó dúró fún ìdájọ́, èyí sì ni Ọjọ́ Ètùtù. Àjọyọ̀ gidi yẹn jẹ́ àpẹẹrẹ ohun tí Sister White ń pè ní Ọjọ́ Ètùtù àpẹẹrẹ-àìmúlò. Ọjọ́ Ètùtù ìsọtẹ́lẹ̀ tàbí ti ẹ̀mí dúró fún “ọjọ́ ìkẹyìn” ti àkókò àánú, ó sì dúró fún àkókò ìdájọ́ ìkẹyìn.
Asọtẹ́lẹ̀ tí a fi èdìdì dì mọ́ nínú Dáníẹ́lì jẹ́ onírúurú méjì. Asọtẹ́lẹ̀ kan wà tí ó ní í ṣe pẹ̀lú àwọn ọjọ́ ìkẹyìn tí àwọn ọmọ-ẹ̀yìn Miller mọ̀, èyí tí ó kéde ìṣíṣí ìdájọ́ náà. Àpá yẹn nínú Dáníẹ́lì ni a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nípasẹ̀ ìran Odò Ulai nínú orí kẹjọ àti kẹsàn-án. Asọtẹ́lẹ̀ kejì tí a fi èdìdì dì mọ́ nínú Dáníẹ́lì ń kéde ìparí ìdájọ́ náà, àti òpin Adventism, àti òpin Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, àti òpin ayé. Odò Hiddekel ni a fi ṣàpẹẹrẹ ìran náà.
“Ìmọ́lẹ̀ tí Dáníẹ́lì gbà lọ́wọ́ Ọlọ́run ni a fi pátápátá fún àwọn ọjọ́ ìkẹyìn wọ̀nyí. Àwọn ìran tí ó rí lẹ́bàá odò Ulai àti Hiddekel, àwọn odò ńlá ilẹ̀ Ṣínárì, ti ń wọ inú ìmúṣẹ báyìí, àti pé gbogbo ìṣẹ̀lẹ̀ tí a ti sọ tẹ́lẹ̀ yóò ṣẹ láìpẹ́.” Testimonies to Ministers, 112, 113.
Ìran Ulai ni a tú sílẹ̀ ní ọdún 1798, ó sì ń sọ̀rọ̀ nípa ibi mímọ́ Ọlọ́run àti àwọn ènìyàn Rẹ̀. Ìran Hiddekel ni a tú sílẹ̀ ní ọdún 1989 nígbà tí, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàpèjúwe nínú Dáníẹ́lì orí kọkànlá, ẹsẹ̀ ogójì, àwọn orílẹ̀-èdè tí ń ṣojú Soviet Union àtijọ́ ni papacy àti Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà gbá kúrò, ó sì ń sọ̀rọ̀ nípa àwọn ọ̀tá àwọn ènìyàn Ọlọ́run. Àwọn ìran méjèèjì ń ṣiṣẹ́ gẹ́gẹ́ bí àwọn ìjọ méje àti àwọn èdìdì méje nínú ìwé Ìfihàn. Ọ̀kan jẹ́ ìtàn inú ti ìjọ, èkejì sì jẹ́ ìtàn òde ti ìjọ, àwọn méjèèjì sì gba gbogbo àkókò náà, wọ́n sì jẹ́ “ní pàtàkì fún” “àwọn ọjọ́ ìkẹyìn wọ̀nyí.”
Ṣùgbọ́n bí a tilẹ̀ sọ fún wa pé ìwé Ìfihàn kì í ṣe ìwé tí a fi èdìdì dì, a tún sọ fún wa pé ìwé tí a fi èdìdì dì ni.
“Ìfihàn jẹ́ ìwé tí a fi èdìdì dì, ṣùgbọ́n ó tún jẹ́ ìwé tí a ti ṣí. Ó ṣe àkọsílẹ̀ àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ àgbàyanu tí yóò ṣẹlẹ̀ ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn nínú ìtàn ayé yìí. Àwọn ẹ̀kọ́ inú ìwé yìí dájú, kì í ṣe ohun ìjìnlẹ̀ àdììtú tí a kò lè lóye. Nínú rẹ̀ ni a tún gbé ìlà àsọtẹ́lẹ̀ kan náà sókè gẹ́gẹ́ bí ó ti rí nínú Dáníẹ́lì. Àwọn àsọtẹ́lẹ̀ kan ni Ọlọ́run tún ṣe, nípa bẹ́ẹ̀ ó fi hàn pé a gbọ́dọ̀ fi pàtàkì fún wọn. Olúwa kì í tún àwọn nǹkan ṣe tí kò ní ìtẹ́sí pàtàkì.” Manuscript Releases, ìwọ̀n 9, 8.
Ìwé Ìfihàn ti ṣí sílẹ̀ nítorí pé a ti tú àwọn àsọtẹ́lẹ̀ inú Dáníẹ́lì sílẹ̀, àti pé àwọn ìlà àsọtẹ́lẹ̀ gan-an tí a ti tú sílẹ̀ nínú Dáníẹ́lì ni àwọn ìlà kan náà tí a rí nínú Ìfihàn. Ohun tí a fi èdìdì dì nínú ìwé Ìfihàn jẹ́ apá kan ti Ìfihàn tí ó ní í ṣe ní pàtàkì pẹ̀lú àwọn ènìyàn Ọlọ́run ní “àwọn ọjọ́ ìkẹyìn.” Nígbà tí Sister White kọ ọ̀rọ̀ yìí, “àwọn àrá méje” ṣì jẹ́ ohun tí a fi èdìdì dì ní àsìkò tí ó fi ń kọ ọ́, nítorí náà ó kọ pé “ìwé tí a fi èdìdì dì ni.” Ó tún sọ pé ìwé Dáníẹ́lì ni “ìwé tí a fi èdìdì dì,” ní ìṣẹ̀lẹ̀ àkókò tí ó ti kọjá. Fún òun, a ti tú u sílẹ̀ ní ọdún 1798.
Ohun tí a fi èdìdì dì mọ́ nípa ààrá méje náà ní àkókò ayé rẹ̀ kì í ṣe àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ ọjọ́ iwájú nìkan tí ààrá méje náà dúró fún, bí kò ṣe ní pàtàkì pé “ààrá méje” náà ń ṣàfihàn pé ìbẹ̀rẹ̀ Adventism jọ ìparí Adventism. “Ààrá méje” náà ń ṣí ìlànà àsọtẹ́lẹ̀ tí ó ṣe pàtàkì jùlọ tí a nílò láti lóye Ìfihàn Jesu Kristi, nígbà kan náà sì ń ṣàfihàn àbùdá kan nínú ìwà àti ìhùwàsí Ọlọ́run, pé Òun ni ìbẹ̀rẹ̀ àti òpin ohun gbogbo. Àsọtẹ́lẹ̀ ń fi hàn pé ìdàgbàsókè tí a pèsè pẹ̀lú ìdí kan wà nínú àwọn òtítọ́ tí ó ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú ìwà àti ìhùwàsí Ọlọ́run.
Jésù, nígbà tí a bá ṣojú Rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí “Kìnnìún ẹ̀yà Júdàh”, ń ṣàpẹẹrẹ iṣẹ́ tí Ó ń ṣe bí Ó ti ń fi òtítọ́ hàn ní ọ̀nà díẹ̀díẹ̀ àti ní ìlànà pípépasẹ̀ ìtàn. Ó ń fi èdìdì dì ọ̀rọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ mọ́, títí di àkókò tí a yóò lóye rẹ̀. Ó ń dì, Ó sì ń tú èdìdì òtítọ́ sílẹ̀ fún ète ìtọ́ni. Gẹ́gẹ́ bí Palmoni, Jésù ni Olùká-Iye Ìyanu, Olúwa àkókò tí ń ṣàkóso ìtàn Rẹ̀. Gẹ́gẹ́ bí Alfa àti Omega, Ó jẹ́, láàrín àwọn nǹkan mìíràn, Olúwa èdè. Gẹ́gẹ́ bí Kìnnìún ẹ̀yà Júdàh, Òun ni Ẹni tí ń ṣàkóso ìgbà tí a ó fi òtítọ́ hàn fún àwọn ènìyàn.
Nínú Ìfihàn orí kìn-ín-ní, lẹ́yìn ẹsẹ mẹ́ta àkọ́kọ́, a gbé Ìwà Mẹ́talọ́kan kalẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ẹ̀dá mẹ́ta ọ̀tọ̀ọ̀tọ̀.
Johanu sí àwọn ìjọ méje tí ń bẹ ní Ásíà: Oore-ọ̀fẹ́ kí ó wà fún yín, àti àlàáfíà,
láti ọ̀dọ̀ ẹni tí ó wà, tí ó sì ti wà, tí yóò sì wá;
ati láti ọ̀dọ̀ àwọn Ẹ̀mí méje tí ń bẹ níwájú ìtẹ́ rẹ̀;
Ati láti ọ̀dọ̀ Jésù Kristi, ẹlẹ́rìí olóòtítọ́ náà, àti àkọ́bí láti inú òkú, àti olórí àwọn ọba ayé. Ìfihàn 1:4, 5.
Ìbẹ̀rẹ̀ ìwé ìkẹyìn nínú Bíbélì fi ìkíni hàn gbangba sí ìjọ Ọlọ́run, èyí tí ó ń dá Baba, Ẹ̀mí, àti Ọmọ mọ̀. Ìparí Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run ń tún ìbẹ̀rẹ̀ náà sọ, àti nípa bẹ́ẹ̀ ó ń tẹnumọ́ ìjẹ́pàtàkì ìmòye tó tọ́ nípa Ìwà-Ọlọ́run. Ó ń ṣe bẹ́ẹ̀ fún àwọn tí yóò jẹ́ ará Filadelfia tí wọn yóò sì para pọ̀ di ẹgbẹ̀rún kan ọgọ́rin lẹ́gbẹ̀rún mẹ́rin. Wọn ni àwọn ènìyàn májẹ̀mú ìkẹyìn, tí a ti fi ṣe àpẹẹrẹ wọn jálẹ̀ gbogbo àwọn ìlà ìtàn májẹ̀mú. Àwọn ẹlẹ́rìí wọ̀nyí, pẹ̀lú àwọn òtítọ́ mìíràn, fi ìdí rẹ̀ múlẹ̀ pé Ọlọ́run ti ń fi díẹ̀díẹ̀ wá ọ̀nà láti mú ìmọ̀ nípa ìwà àti ìṣẹ̀dá Rẹ̀ pọ̀ sí i jálẹ̀ gbogbo ìtàn àsọtẹ́lẹ̀.
Àmì tó tóbi jùlọ nínú Bíbélì tí ń fi àìní ìmọ̀ ènìyàn nípa Ọlọ́run hàn ni Fáráò, ẹni tí ó ṣojú Íjíbítì, àmì gbogbo ayé, nítorí náà sì ni gbogbo aráyé. Àmì-ọ̀nà náà bẹ̀rẹ̀ ìlànà náà ní ìbẹ̀rẹ̀ Ísírẹ́lì gidi, níbi tí Ọlọ́run ti ń wá láti jẹ́ kí a mọ orúkọ Rẹ̀. Ní òpin Ísírẹ́lì gidi, ìjàǹbá nípa orúkọ Ọlọ́run tún wáyé. Ní òpin Ísírẹ́lì gidi, Jésù fi bí Ó ṣe bá àwọn Júù lò hàn nípa fífi ìtàn Dáfídì hàn àti lílo “àṣẹ ìtọ́kasí àkọ́kọ́” láti ṣojú ìkéde ìkẹyìn nípa ìfọ́jú Laodísea ti àwọn Júù. Wọn kò lè lóye ohun tí Ó ń sọ, nítorí wọn kò mọ̀ àṣẹ Alfa àti Omega, bẹ́ẹ̀ ni wọn kò sì mọ Alfa àti Omega tí ó dúró níwájú wọn.
Ní ìbẹ̀rẹ̀ Israẹli ti ẹ̀mí, ìjàmbá tí a fi hàn nípa àpẹẹrẹ nínú ìtàn Mósè ni a tún rí ní ìbámu. Bí Ẹ̀sìn Adventist ṣe ti rìn kọjá nínú ìtàn “àwọn ọjọ́ ìkẹyìn,” ọ̀pọ̀ àǹfààní ni a ti fi fúnni láti lóye sí i nípa Alfa àti Omega, gẹ́gẹ́ bí ó ti rí pẹ̀lú Israẹli àtijọ́. Yóò sì dé ibi kan ní òpin Ẹ̀sìn Adventist tí a kì yóò tún béèrè ìbéèrè mọ́, gẹ́gẹ́ bí ó ti rí ní ọjọ́ Kristi.
Nípa pípadà sí ẹsẹ̀ náà nínú Ìfihàn orí kìíní, a rí i pé a rán oore-ọ̀fẹ́ àti àlàáfíà wá láti ọ̀dọ̀ Ẹni tí ó wà, tí ó sì ti wà, tí yóò sì máa wà, àti láti ọ̀dọ̀ àwọn Ẹ̀mí méje náà, àti láti ọ̀dọ̀ Jésù pẹ̀lú. A ṣe aṣojú Ìwà Ọlọ́run gẹ́gẹ́ bí Jésù, àwọn Ẹ̀mí méje, àti Ẹni tí ó wà, tí ó sì ti wà, tí yóò sì máa wà; báyìí ni ó fi jẹ́ kí a mọ̀ pé Baba ni ẹni tí ó ní àwọn àbùdá tí a fi ṣàpẹẹrẹ gẹ́gẹ́ bí Ẹni tí ó wà, tí ó ti wà, tí yóò sì máa wà. Àwọn àbùdá wọ̀nyí ń ṣojú ìwà ayérayé ti Ọlọ́run. Ó ti wà láéláé, àti nínú ẹsẹ̀ kẹjọ àti kẹsàn-án, àbùdá kan náà gan-an ni a fi kedere sọ pé ó jẹ́ ti Jésù.
“Èmi ni Alfa àti Omega, ìbẹ̀rẹ̀ àti òpin,” ni Olúwa wí, “ẹni tí ó wà, àti ẹni tí ó ti wà, àti ẹni tí ń bọ̀, Olódùmarè.” Èmi Johanu, ẹni tí èmi pẹ̀lú jẹ́ arákùnrin yín, àti alábápín pẹ̀lú yín nínú ìpọ́njú, àti nínú ìjọba àti sùúrù Jesu Kristi, wà ní erékùṣù tí a ń pè ní Patmosi, nítorí ọ̀rọ̀ Ọlọ́run, àti nítorí ẹ̀rí Jesu Kristi. Mo wà nínú Ẹ̀mí ní ọjọ́ Olúwa, mo sì gbọ́ lẹ́yìn mi ohùn ńlá kan, bí ti ìpè, tí ń wí pé, “Èmi ni Alfa àti Omega, ẹni àkọ́kọ́ àti ẹni ìkẹyìn: ohun tí ìwọ bá sì rí, kọ ọ́ sínú ìwé kan, kí o sì rán án sí àwọn ìjọ méje tí ó wà ní Asia; sí Efesu, àti sí Simira, àti sí Pegamu, àti sí Tiatira, àti sí Sardi, àti sí Filadelfia, àti sí Laodikia.” Ifihan 1:8–11.
Àwọn tí wọ́n ní Bíbélì tí a fi àwọ̀ pupa kọ àwọn ọ̀rọ̀ Jésù, mọ̀ pé nínú ẹsẹ̀ kẹjọ àti ẹsẹ̀ kọkànlá, Jésù ni ó ń sọ̀rọ̀. Nínú àwọn ẹsẹ̀ wọ̀nyí, Jésù fi hàn pé Ó ní ìwà àìnípẹ̀kun kan náà pẹ̀lú Baba nígbà tí Ó pè ara Rẹ̀ ní “Olúwa, ẹni tí ó wà, tí ó sì ti wà, tí yóò sì máa bọ̀,” Jésù sì tún fi kún un pé Òun ni “Olódùmarè.”
Ohun àkọ́kọ́ pátápátá tí Jésù sọ ní ìbẹ̀rẹ̀ ìwé Ìfihàn, ìwé tí ó fi hàn pé òun ni Ìfihàn Jésù Kristi; ni pé Òun ni Alfa àti Omega, pé Òun náà jẹ́ àìnípẹ̀kun gẹ́gẹ́ bí Baba ti jẹ́, àti pé Òun pẹ̀lú ni Ọlọ́run Olódùmarè. Àwọn àbùdá ìwà Ọlọ́run ni ọ̀rọ̀ àkọ́kọ́ pátápátá nínú ìwé Ìfihàn láti ẹnu Jésù. Àwọn àbùdá wọ̀nyí jẹ́ ohun ìkọ̀sẹ̀ tààrà fún àwọn Adventist tí wọ́n ṣì ń dáàbò bo ipò ìbẹ̀rẹ̀ nípa Ẹ̀rí Ọlọ́run Mẹ́talọ́kan. Wọ́n gbà pé àkókò kan wà nígbà tí Baba mú Ọmọ Rẹ̀ jáde.
Ìparí ìwé Ìṣípayá bá ìbẹ̀rẹ̀ ìwé Ìṣípayá mu.
Ìpadàbọ̀ Kejì tẹ̀ lé àpèjúwe Ẹ̀rí-Mẹ́talọ́kan. Nínú orí kejìlélógún a rí i pé òpin ìwé náà bá ìbẹ̀rẹ̀ ìwé náà mu, àti pé ẹsẹ̀ kejìlá jọra pẹ̀lú ẹsẹ̀ keje ti orí kìn-ín-ní nípa fífi tọ́ka sí Ìpadàbọ̀ Kejì.
Si wò ó, mo ń bọ̀ kánkán; èrè mi sì wà pẹ̀lú mi, láti san án fún olúkúlùkù gẹ́gẹ́ bí iṣẹ́ rẹ̀ yóò ti rí. Èmi ni Alfa àti Omega, ìbẹ̀rẹ̀ àti òpin, àkọ́kọ́ àti ìkẹyìn. Alábùkún ni àwọn tí ń pa àṣẹ rẹ̀ mọ́, kí wọ́n lè ní ẹ̀tọ́ sí igi ìyè, kí wọ́n sì lè gba ẹnu-ọ̀nà wọ inú ìlú náà. Nítorí níta ni àwọn ajá, àti àwọn oṣó, àti àwọn alágbèrè, àti àwọn apànìyàn, àti àwọn abọ̀rìṣà, àti olúkúlùkù ẹni tí ó fẹ́ràn tí ó sì ń ṣe èké. Èmi Jésù ni mo ti rán áńgẹ́lì mi láti jẹ́rìí àwọn nǹkan wọ̀nyí fún yín nínú àwọn ìjọ. Èmi ni gbòǹgbò àti ọmọ Dafidi, ìràwọ̀ òwúrọ̀ tí ń tàn. Ẹ̀mí àti ìyàwó wí pé, Wá. Kí ẹni tí ó bá gbọ́ sì wí pé, Wá. Kí ẹni tí òùngbẹ ń gbẹ sì wá. Ẹni tí ó bá fẹ́, jẹ́ kí ó gbà omi ìyè ní ọ̀fẹ́. Ìfihàn 22:12–17.
Lẹ́yìn tí ó ti tọ́ka sí Ìpadàbọ̀ Kejì, Jésù, gẹ́gẹ́ bí ó ti rí nínú ìwé Ìṣípayá orí kìn-ín-ní, fi ara rẹ̀ hàn gẹ́gẹ́ bí Alfa àti Omega. Nígbà náà ni ó fi ìyàtọ̀ kún un láàárín àwọn tí yóò gbọ́ àti àwọn tí kì yóò gbọ́ ohun tí Ẹ̀mí ń sọ fún àwọn ìjọ. Ó tọ́ka sí ìlànà ìbánisọ̀rọ̀ tí a ṣàfihàn nínú ẹsẹ̀ kinni sí ẹsẹ̀ kẹta nínú orí kìn-ín-ní, nípa fífi hàn pé òun rán Gabrieli pẹ̀lú ìránṣẹ́ náà sí Jòhánù.
Lẹ́yìn náà, Ó padà sí gbólóhùn ìkẹyìn tí Ó sọ fún àwọn Akọ̀wé àti àwọn Farisí ní ìparí Ísírẹ́lì ìgbàanì. Ó so àwọn ìparí méjèèjì ti Ísírẹ́lì ti gidi àti ti ẹ̀mí pọ̀, nípa fífi ìdáhùn hàn nínú Ìfihàn fún àwọn tí wọ́n wà ní “ọjọ́ ìkẹyìn” nípa ohun tí àwọn Júù ní “ọjọ́ ìkẹyìn” wọn kò lè lóye. Ó wí pé Òun ni gbòǹgbò (ìbẹ̀rẹ̀) àti ọmọ-ọmú (ìparí) Dáfídì. Kókó-ọrọ̀ nípa Dáfídì àti Olúwa rẹ̀ ni gbólóhùn ìkẹyìn tí Jésù sọ fún àwọn Júù oníjàngbọ̀n, ó sì jẹ́ àpẹẹrẹ ìkéde ìkẹyìn fún àwọn tí ó wà ní ọjọ́ ìkẹyìn tí, gẹ́gẹ́ bí ìránṣẹ́ sí ìjọ Fíládẹ́lfíà, ń pe ara wọn ní Júù, ṣùgbọ́n kì í ṣe bẹ́ẹ̀.
Wò ó, èmi yóò mú àwọn ti sínágọ́gù Sátánì, tí ń sọ pé àwọn jẹ́ Júù, tí wọn kì í sì í ṣe bẹ́ẹ̀, ṣùgbọ́n tí wọ́n ń ṣèké; wò ó, èmi yóò mú wọn wá, wọn yóò sì foríbalẹ̀ níwájú ẹsẹ̀ rẹ, wọn yóò sì mọ̀ pé èmi ti fẹ́ràn rẹ. Nítorí tí ìwọ ti pa ọ̀rọ̀ sùúrù mi mọ́, èmi náà yóò pa ọ mọ́ kúrò ní àkókò ìdánwò náà, tí yóò dé sórí gbogbo ayé, láti dán àwọn tí ń gbé ayé wò. Ìfihàn 3:9, 10.
Àwọn tí ń jọ́sìn ní ẹsẹ̀ àwọn mímọ́ ni àwọn Adventist Laodicea tí a ti tú jáde kúrò ní ẹnu Olúwa.
“O rò pé àwọn tí yóò máa foríbalẹ̀ níwájú ẹsẹ̀ àwọn mímọ́, (Ifihan 3:9), ni a ó gbà là ní ìkẹyìn. Níhìn-ín ni mo gbọdọ̀ yàtọ̀ sí ọ; nítorí Ọlọ́run fi hàn mí pé ẹgbẹ́ yìí jẹ́ àwọn Adventist tí ń jẹ́wọ́, tí wọ́n ti ṣubú kúrò, tí wọ́n sì “kan Ọmọ Ọlọ́run mọ́ àgbélébùú fún ara wọn lẹ́ẹ̀kansi, tí wọ́n sì fi í sínú ìtìjú gbangba.” Àti nínú “wákàtí ìdánwò,” tí ó ṣì ń bọ̀, láti fi ìwà tòótọ́ gbogbo ènìyàn hàn gbangba, wọn yóò mọ̀ pé wọ́n ti sọnù títí láé; àti pé, nígbà tí ìrora ọkàn bá bo wọ́n mọ́lẹ̀, wọn yóò foríbalẹ̀ níwájú ẹsẹ̀ àwọn mímọ́.” Word to the Little Flock, 12.
Gẹ́gẹ́ bí Bíbélì àti Ẹ̀mí Àsọtẹ́lẹ̀, àwọn tí ń jọ́sìn ní ẹsẹ̀ àwọn mímọ́ jẹ́ ọmọ ẹgbẹ́ sínágọ́gù Satani. Wọ́n ń sọ pé àwọn jẹ́ Júù, ṣùgbọ́n wọn kì í ṣe bẹ́ẹ̀. Àwọn Adventist olódodo ni a ń bá sọ̀rọ̀ nínú ìjọ Filadẹlfia. Ọ̀kẹ́ mẹ́rìnlélógójì [144,000] jẹ́ ará Filadẹlfia, àwọn Júù tí ń wí pé àwọn jẹ́ bẹ́ẹ̀, ṣùgbọ́n tí kì í ṣe bẹ́ẹ̀—jẹ́ ará Laodikea. Ẹ̀ka méjì ni ó wà nínú àwọn ènìyàn olóòótọ́ ní “àwọn ọjọ́ ìkẹyìn,” ọ̀kẹ́ mẹ́rìnlélógójì náà àti àwọn tí wọ́n jẹ́ ajẹ́rìíkú. Ìjọ méjì péré ni ó wà lára méje náà tí kò ní àbùkù kankan. Ọ̀kan ni Filadẹlfia tí ó dúró fún àwọn tí kì yóò kú rárá, èkejì sì ni Simírínà, tí ó dúró fún àwọn ajẹ́rìíkú olóòótọ́. Àwọn ajẹ́rìíkú àti àwọn tí kò kú, Simírínà àti Filadẹlfia, ni àwọn ìjọ méje náà lára tí kò ní ìdálẹ́bi kankan tí a so mọ́ ìránṣẹ́ tí a fi fún wọn. Síbẹ̀, àwọn ìjọ méjèèjì ní láti bá àwọn tí ń sọ pé àwọn jẹ́ Júù, ṣùgbọ́n tí kì í ṣe bẹ́ẹ̀, kojú. Ó rí bẹ́ẹ̀, nítorí pé ọmọ ẹgbẹ́ ìjọ kan náà ni gbogbo wọn nínú “àwọn ọjọ́ ìkẹyìn,” tí wọ́n ń dojú kọ ipò kan náà; ẹ̀ka kan tí a yàn sílẹ̀ láti fi ẹ̀jẹ̀ wọn jẹ́rìí, tí Mose dúró fún lórí Òkè Ìyípadà, àti ẹ̀ka kejì tí Èlíjà dúró fún, ẹni tí kò kú rárá.
Kọ sí angẹli ìjọ tí ó wà ní Smírná pé; Báyìí ni ẹni tí í ṣe Àkọ́kọ́ àti Òpin sọ, ẹni tí ó ti kú, tí ó sì tún wà láàyè; Mo mọ iṣẹ́ rẹ, àti ìpọ́njú, àti òṣì, (ṣùgbọ́n ọlọ́rọ̀ ni ìwọ) mo sì mọ ọ̀rọ̀-òdì-ọlọ́run ti àwọn tí ń pè ara wọn ní Júù, tí wọn kì í ṣe bẹ́ẹ̀, ṣùgbọ́n tí wọn jẹ́ sinagọgu Sátánì. Má bẹ̀rù ohunkóhun nínú àwọn ohun tí ìwọ yóò jìyà: wò ó, èṣù yóò sọ díẹ̀ lára yín sínú túbú, kí a lè dán yín wò; ẹ ó sì ní ìpọ́njú ọjọ́ mẹ́wàá: jẹ́ olóòtítọ́ títí dé ikú, èmi yóò sì fi adé ìyè fún ọ. Ìfihàn 2:8–10.
Bí Jésù ṣe ń ṣàpèjúwe ipò búburú tí ó le koko ti ìjọ Smírná, ó ṣe ọ̀rọ̀ ìyìn rere kan ṣoṣo nígbà tí Ó wí pé, “ṣùgbọ́n ọlọ́rọ̀ ni ìwọ,” báyìí ni Ó ṣe fi wọ́n yàtọ̀ sí àwọn ọmọ ẹgbẹ́ sínágọ́gù Sátánì tí kì í ṣe ọlọ́rọ̀. Àwọn tí ó wà nínú Ìfihàn tí wọ́n jẹ́ Adventist tí wọ́n sì rò pé ọlọ́rọ̀ ni àwọn, tí kò sì rí bẹ́ẹ̀, ni àwọn Júù tí ń wí pé Júù ni àwọn, tí kì í sì í ṣe bẹ́ẹ̀—nítorí wọ́n jẹ́ Àwọn Adventist Ọjọ́ Keje ti Laodíkíà.
Ní ìbẹ̀rẹ̀ Ìfihàn, a gbé Ìwà Ọlọ́run kalẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ènìyàn mẹ́ta; ní òpin ìwé Ìfihàn sì ni a ti mẹ́nu kàn Jésù àti Ẹ̀mí ní tààrà, ṣùgbọ́n kì í ṣe Baba. Kò ṣe pàtàkì, nítorí ìlànà ìlà lórí ìlà, tí a so pọ̀ mọ́ pé àkọ́kọ́ ń ṣàfihàn ìkẹyìn, béèrè pé kí a mọ̀ Baba nínú àwọn ẹsẹ̀ ìkẹyìn Ìfihàn, nítorí a ti fi hàn tẹ́lẹ̀ pé ó wà níbẹ̀ nínú àwọn ẹsẹ̀ àkọ́kọ́. Kò yàtọ̀ sí ìhìnrere Johanu orí kinni, níbi tí Johanu kò ti dá Ẹ̀mí mọ̀ ní tààrà, ṣùgbọ́n a lóye pé Ẹ̀mí wà níbẹ̀, nítorí Ẹ̀mí wà níbẹ̀ ní ìgbà àkọ́kọ́ gan-an tí a kọ ọ̀rọ̀ náà pé “ní ìbẹ̀rẹ̀.” Ẹ̀rí ìhìnrere Johanu ní orí kinni bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú gbolóhùn kan náà náà pé “ní ìbẹ̀rẹ̀.”
“Ìbẹ̀rẹ̀” náà jẹ́ àmì àsọtẹ́lẹ̀, a sì gbọdọ̀ fi àwọn òfin àsọtẹ́lẹ̀ wò ó, títí kan ìlà lórí ìlà. Ìbẹ̀rẹ̀ Mose ni ìbẹ̀rẹ̀ ìhìnrere Johanu, ni ìbẹ̀rẹ̀ ìwé Ìfihàn, ó sì tún jẹ́ òpin Ìfihàn pẹ̀lú. Nínú àwọn ìlà mẹ́rin wọ̀nyí, lẹ́ẹ̀mejì ni a ti dá gbogbo ènìyàn mẹ́ta nínú mẹ́talọ́kan ọ̀run mọ̀, àti nínú ìlà kan (ìhìnrere Johanu) ó ṣeé ṣe kí Ẹ̀mí náà má sí, àti nínú ìlà kẹrin Baba kò sí, ṣùgbọ́n nígbà tí a bá kó wọn jọ, gbogbo Àwọn Ẹni Mímọ́ mẹ́ta náà ni a ṣojú fún nínú gbogbo ìlà mẹ́rin.
Kristi wá láti fi Baba hàn, Ẹ̀mí Mímọ́ sì wá láti fi Ọmọ hàn. Gbogbo àwọn mẹ́tẹ̀ẹ̀ta náà ṣe àwọn ẹbọ àìnípẹ̀kun. Baba fẹ́ ayé tó bẹ́ẹ̀ gẹ́ẹ́ tí Ó fi fún ní Jésù, Jésù náà sì fẹ́ ayé tó bẹ́ẹ̀ gẹ́ẹ́ tí Ó fi tẹ́wọ́ gbà láti gbé ara ẹ̀dá àwọn tí Ó ti dá sórí Ara Rẹ̀ títí láé. Irú fífi ara ẹni lélẹ̀ wo ni a ṣàpẹẹrẹ nínú ìṣe tí Ẹlẹ́dàá yàn láti di apá kan nínú ẹ̀dá tirẹ̀? Ẹni kẹta nínú Ìwà Ọlọ́run fi Ara Rẹ̀ lélẹ̀, nítorí Ó ti gba ipò gbígbé nínú ẹ̀dá tí a dá tí a ń pè ní ènìyàn—títí láé.
Ó ṣeé ṣe kó jẹ́ nítorí ìdí yìí ni a fi ń so Ẹ̀mí Mímọ́ pọ̀ mọ́ àwọn ààmì àwọn ènìyàn Ọlọ́run léraléra. Òun ni Ẹni náà nínú Ìwà Ọlọ́run tí a yàn láti máa bá ẹ̀dá ènìyàn gbé. Nítorí náà, àwọn ààmì Ẹ̀mí Mímọ́ nínú Ìwé Mímọ́ sábà máa ń jẹ́ aṣojú nípasẹ̀ ààmì kan tí ó tún ń ṣojú fún Ẹ̀mí Mímọ́ tàbí fún ènìyàn. Ní ìbẹ̀rẹ̀pẹ̀pẹ̀, Ẹ̀mí rìn lórí omi.
Ó sì wí fún mi pé, Omi tí ìwọ rí, níbi tí àgbèrè náà jókòó sí, àwọn ènìyàn ni, àti ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn, àti àwọn orílẹ̀-èdè, àti àwọn èdè. Ìṣípayá 17:15.
Ẹ̀yà ohun èlò kan ṣoṣo nínú ibi mímọ́ tí Mose gbé kalẹ̀ tí a kò fi àwòṣe rẹ̀ ṣàlàyé ní pàtó fún àwọn òṣìṣẹ́ láti tẹ̀lé ni ọ̀pá fìtílà ẹ̀ka méje. Ọ̀pá fìtílà náà dúró fún ìṣọ̀kan ènìyàn pẹ̀lú ìwà-ọlọ́run. Nítorí ìdí yìí, àwòṣe ọ̀pá fìtílà náà nìkan ni ohun èlò inú ibi mímọ́ tí a fi sílẹ̀ fún ènìyàn láti kópa sí. Àwọn ọ̀pá fìtílà méje tí Kristi ń rìn láàárín wọn ni a fi dá wọn mọ̀ gẹ́gẹ́ bí àwọn ìjọ méje, síbẹ̀, a máa fi òróró pèsè ọ̀pá fìtílà náà, tí ó dúró fún Ẹ̀mí Mímọ́, àti pé àwọn ìlà fìtílà tí ń gbé iná náà ró láti mú ìmọ́lẹ̀ jáde ni a ṣe láti inú aṣọ funfun línẹ̀nì tí àwọn àlùfáà ti lò tẹ́lẹ̀, tí ó dúró fún òdodo Kristi tí ń tàn bí ìmọ́lẹ̀ ayé. Àwọn ènìyàn Ọlọ́run ni ìmọ́lẹ̀ ayé, ṣùgbọ́n ìmọ́lẹ̀ náà jẹ́ fífi òróró Ẹ̀mí Mímọ́ nìkan ni a fi ń bọ́ ọ. Ní ọ̀pọ̀ ìgbà ni a máa ń so Ẹ̀mí Mímọ́ pọ̀ mọ́ àwọn ènìyàn nínú ìṣàpèjúwe Rẹ̀ nínú Ìwé Mímọ́.
Àti inú ìtẹ́ náà ni mànàmáná àti àrá àti ohùn ti ń jáde wá: fitílà iná méje sì ń jó níwájú ìtẹ́ náà, èyí tí í ṣe Ẹ̀mí méje ti Ọlọ́run. Ìṣípayá 4:5.
Àwọn fìtílà méje ni a fi mọ̀ sí “Àwọn Ẹ̀mí méje ti Ọlọ́run,” síbẹ̀ a sọ fún wa pé àwọn ọ̀pá-fìtílà méje ni àwọn ìjọ méje.
Àṣírí àwọn ìràwọ̀ méje tí o rí ní ọwọ́ ọ̀tún mi, àti àwọn ọ̀pá-àfitilà wúrà méje. Àwọn ìràwọ̀ méje náà ni àwọn áńgẹ́lì àwọn ìjọ méje; àti àwọn ọ̀pá-àfitilà méje tí o rí ni àwọn ìjọ méje náà. Ìfihàn 1:20.
Àwọn ọ̀pá fìtílà méje náà jẹ́ Ẹ̀mí méje pẹ̀lú, wọ́n sì jẹ́ ìjọ Ọlọ́run.
Mo sì wò ó, sì kíyèsi i, ní àárín ìtẹ́ náà àti àwọn ẹ̀dá alààyè mẹ́rin náà, àti ní àárín àwọn àgbàgbà náà, Ọ̀dọ́-Àgùntàn kan dúró bí ẹni pé a ti pa á, ó ní ìwo méje àti ojú méje, èyí tí í ṣe Ẹ̀mí méje ti Ọlọ́run tí a rán jáde sí gbogbo ayé. Ìfihàn 5:6.
Ìwo meje àti ojú meje náà pẹ̀lú ni Ẹ̀mí Mímọ́, ẹni tí a rán jáde sí gbogbo ayé, àti nígbà tí a bá ti ṣèrìbọmi fún Kristẹni kan, a máa rán án jáde sí gbogbo ayé, nítorí a ti ṣèrìbọmi fún un ní orúkọ Baba, ti Ọmọ, àti ti Ẹ̀mí Mímọ́. Nínú ìbùkún tí a kéde lórí àwọn ajẹ́rìíkú ìpọnjú òfin ọjọ́-ìsinmi Ọjọ́-Àìkú, àti gbogbo àwọn tí ó kú nínú ìgbàgbọ́ ní Ísírẹ́lì ẹ̀mí ti òde-òní láti ọdún 1844, Ẹ̀mí ni ó ń pèsè ọ̀rọ̀ ìyìn fún ìsìnkú wọn nígbà tí Ó bá wí pé, “Bẹ́ẹ̀ ni,” “kí wọn lè sinmi kúrò nínú iṣẹ́ àṣekára wọn,” nítorí Ó wà pẹ̀lú wọn nígbà iṣẹ́ àṣekára wọn ní gbogbo ọ̀nà títí wọn fi fi ẹ̀mí wọn lélẹ̀.
Mo sì gbọ́ ohùn kan láti ọ̀run wá sọ fún mi pé, Kọ̀wé, Alábùkún ni àwọn òkú tí ń kú nínú Olúwa láti ìsinsin yìí lọ: Béẹ̀ ni, ni Ẹ̀mí wí, kí wọ́n lè sinmi kúrò nínú iṣẹ́ àṣekára wọn; iṣẹ́ wọn sì ń tọ̀ wọ́n lẹ́yìn. Ìfihàn 14:13.
Nígbà tí a bá ń ronú lórí òpin àti ìbẹ̀rẹ̀ ìwé Ìfihàn, ìbẹ̀rẹ̀ Bíbélì àti ìbẹ̀rẹ̀ ìhìnrere Johanu, a rí i pé àwæn Ẹni mẹ́tẹ̀ẹ̀ta nínú Ìwà Ọlọ́run ni a ṣàfihàn, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé Baba wà níbẹ̀, ní ìbámu pẹ̀lú ìlò ìlà lórí ìlà. Ọmọ náà wà níbẹ̀ pẹ̀lú, ó ń dá ara rẹ̀ mọ̀ gẹ́gẹ́ bí Alfa àti Omega.
Bí a bá mọ̀ pé àpapọ̀ ènìyàn pẹ̀lú ìwà-ọlọ́run jẹ́ àpapọ̀ Ẹ̀mí Mímọ́ àti aráyé, nígbà náà ni a ó lè lóye ìdí tí a fi so àwọn ààmì Ẹ̀mí Mímọ́ pọ̀ mọ́ àwọn ààmì aráyé. Pẹ̀lú ojú ìwòye yìí ní ọkàn, a tún padà sí àwọn “ní ìbẹ̀rẹ̀” méjì tí a ti ń sọ̀rọ̀ wọn ní ọ̀pọ̀ ìgbà.
Ní ìbẹ̀rẹ̀pẹ̀pẹ̀ Ọlọ́run dá ọ̀run àti ayé. Ayé sì wà láìní ìrísí, ó sì ṣófo; òkùnkùn sì bo ojú ibú. Ẹ̀mí Ọlọ́run sì ń rábàbà lórí ojú omi. Ọlọ́run sì wí pé, “Jẹ́ kí ìmọ́lẹ̀ wà:” ìmọ́lẹ̀ sì wà. Ọlọ́run sì rí ìmọ́lẹ̀ náà pé ó dára: Ọlọ́run sì ya ìmọ́lẹ̀ kúrò nínú òkùnkùn. Genesisi 1:1–4.
Ní àtẹ̀kọ́ṣe ni Ọ̀rọ̀ wà, Ọ̀rọ̀ náà sì wà pẹ̀lú Ọlọ́run, Ọ̀rọ̀ náà sì jẹ́ Ọlọ́run. Òun kan náà sì wà ní àtẹ̀kọ́ṣe pẹ̀lú Ọlọ́run. Nípasẹ̀ rẹ̀ ni a ti dá ohun gbogbo; láìsí rẹ̀ kò sí ohun kan tí a dá tí a kò dá. Nínú rẹ̀ ni ìyè wà; ìyè náà sì ni ìmọ́lẹ̀ ènìyàn. Ìmọ́lẹ̀ náà sì ń tàn nínú òkùnkùn; òkùnkùn kò sì mọ̀ ọ́. John 1:1–5.
Nípa lílo ẹlẹ́rìí méjèèjì wọ̀nyí ti “ní ìbẹ̀rẹ̀;” Ọlọ́run Ọ̀rọ̀ náà, ẹni tí ó dá ohun gbogbo, pẹ̀lú fi ẹ̀mí Rẹ̀ lélẹ̀, nítorí “nínú Rẹ̀ ni ìyè wà,” ìyè Rẹ̀ sì ni “ìmọ́lẹ̀” àwọn ènìyàn. “Ìmọ́lẹ̀” ènìyàn tí a dá ni òdodo Ẹlẹ́dàá. Òdodo Ẹlẹ́dàá ni ọ̀já fitílà inú àwọn àtùpà nínú ibi mímọ́.
A sì fi fún un pé kí a wọ̀ ọ́ ní aṣọ ọ̀gbọ̀n dáradára, mímọ́, funfun: nítorí aṣọ ọ̀gbọ̀n dáradára náà ni òdodo àwọn ènìyàn mímọ́. Ìfihàn 19:18.
Òróró tí ń fun òwú fitílà ní agbára dúró fún iṣẹ́ Ẹ̀mí Mímọ́ nínú ìgbésí ayé onígbàgbọ́. Ní ìbẹ̀rẹ̀, ayé ṣókùnkùn, kò sì sí ìmọ́lẹ̀. Lẹ́yìn náà, Jésù fi ẹ̀mí Rẹ̀ lélẹ̀, ìyè tí ó wà nínú Rẹ̀, kí ìmọ́lẹ̀ lè wà fún ènìyàn.
Gbogbo àwọn tí ń gbé lórí ilẹ̀ ayé yóò sì foríbalẹ̀ fún un, àfi àwọn tí a kò kọ orúkọ wọn sínú ìwé ìyè ti Ọ̀dọ́-Àgùntàn tí a pa láti ìpilẹ̀ṣẹ̀ ayé. Ìfihàn 13:8.
Nígbà tí Jésù yàn láti jẹ́ ẹbọ fún aráyé, Ó fi ẹ̀mí Rẹ̀ lélẹ̀ kí àwọn ènìyàn lè ní ìmọ́lẹ̀. Gẹ́gẹ́ bí ó ti rí nínú àwọn ẹsẹ̀ méjì wọ̀nyí, nígbà gbogbo tí a bá mú ìmọ́lẹ̀ wá, ìmọ́lẹ̀ náà a máa mú kí irú méjì àwọn olùjọsìn farahàn, gẹ́gẹ́ bí ìmọ́lẹ̀ àti òkùnkùn ṣe ṣojú wọn, àwọn ọmọ ọ̀sán tàbí àwọn ọmọ òru.
Ṣùgbọ́n ẹ̀yin, ará, kì í ṣe ti òkùnkùn, kí ọjọ́ náà lè bà yín gẹ́gẹ́ bí olè. Gbogbo yín ni ọmọ ìmọ́lẹ̀, àti ọmọ ọ̀sán: àwa kì í ṣe ti òru, tàbí ti òkùnkùn. 1 Thessalonians 5:4, 5.
Nígbà tí a bá mọ ìbáṣepọ̀ tímọ́tímọ́ ayérayé tí Ẹ̀mí Mímọ́ ní pẹ̀lú àwọn ọmọ ọ̀sán, a lè lóye ìdí tí àwọn ààmì ti àwọn ọmọ Ọlọ́run àti ti Ẹ̀mí Mímọ́ fi jọra pẹ̀kípẹ̀kí. Nínú ìpínrọ̀ ìkẹyìn ti Ìfihàn, a rí Jésù gẹ́gẹ́ bí Alfa àti Omega, a sì rí Baba nípasẹ̀ ìlò ìlà lórí ìlà, Ẹ̀mí Mímọ́ sì ń pèsè aṣojú ààmì ìkẹyìn Rẹ̀ fún ara Rẹ̀, nítorí àwọn ènìyàn mímọ́ ìgbà àtijọ́ sọ̀rọ̀ bí Ẹ̀mí Mímọ́ ṣe ń mú wọn. Ìtẹ̀jáde àkọ́kọ́ Rẹ̀ nípa ara Rẹ̀ nínú Jẹ́nẹ́sísì fi hàn pé Ó ń rìn lórí omi, tàbí pé Ó ń rìn lórí ẹ̀dá ènìyàn, ìtọ́kasí Rẹ̀ sí ara Rẹ̀ ní ìkẹyìn sì ni báyìí.
Ẹ̀mí àti ìyàwó náà wí pé, Wá. Kí ẹni tí ó bá sì gbọ́ wí pé, Wá. Kí ẹni tí òǹgbẹ ń gbẹ wá. Àti ẹnikẹ́ni tí ó bá fẹ́, kí ó gba omi ìyè lọ́fẹ̀ẹ́. Ìfihàn 22:17.
Láti ìbẹ̀rẹ̀ títí dé òpin ni a ti fi Ẹ̀mí Mímọ́ hàn gẹ́gẹ́ bí Ẹni tí a dá mọ́ aráyé pọ̀, nítorí àwọn ọmọ ọ̀sán dúró fún ìṣọ̀kan ìwà-àtọ̀runwá àti ìwà-ẹ̀dá ènìyàn. Pọ́ọ̀lù fi hàn, gẹ́gẹ́ bí Isaia náà ṣe fi hàn, pé ènìyàn jẹ́ ohun èlò; àwọn ọ̀pá-fitílà inú ibi mímọ́ náà sì ní ohun èlò níbi tí a ti ń fi òwú iná sí, epo sì máa ń sọ̀kalẹ̀ wá sí inú àwọn ohun èlò náà láti pèsè èròjà ìná tí ó yẹ láti fi ṣàfihàn ìmọ́lẹ̀ tí í ṣe òdodo Kristi. Àwa ni ohun èlò Ẹ̀mí Mímọ́, Ẹni kẹta nínú Ìjọba Ọlọ́run, gẹ́gẹ́ bí a ti fi hàn láti ìbẹ̀rẹ̀ títí dé òpin Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run, àti gẹ́gẹ́ bí a ti tún fi hàn ní kedere pátápátá nínú àwọn ìkọ̀wé Ẹ̀mí Ìsọtẹ́lẹ̀.
Nínú ìránṣẹ́ áńgẹ́lì kejì, èyí tí ó ṣẹ ní ìbẹ̀rẹ̀ Ìgbàgbọ́ Adventist àti ní òpin, àwọn ìránṣẹ́ méjì ọ̀tọ̀ọ̀tọ̀ wà; ọ̀kan fún ìjọ àti ọ̀kan fún ayé.