“Nítorí náà, nínú ṣíṣàwárí pápá náà àti ìṣí kòtò láti rí àwọn iyebíye òtítọ́, a máa ń mọ àwọn ìṣúra tí a fi pamọ́. Láìròtẹ́lẹ̀ ni a ti ń rí irin ọlọ́lá iyebíye tí a ní láti kó jọ kí a sì tọ́jú rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ìṣúra. Àti pé a gbọdọ̀ máa bá àwárí náà lọ. Títí di ìsinsin yìí, púpọ̀ nínú ìṣúra tí a ti rí ti wà létí ojú ilẹ̀, a sì ti rí wọn gbà ní ìròrùn. Nígbà tí a bá ń ṣe àwárí náà ní ọ̀nà tí ó tọ́, a máa ń ṣe gbogbo ìsapá láti pa ìmọ̀lára àti ọkàn mọ́. Nígbà tí a bá jẹ́ kí ọkàn-àyà ṣí sílẹ̀, tí ó sì ń máa ṣàwárí pápá ìfihàn nígbà gbogbo, a ó rí àwọn ibi ìkójọpọ̀ òtítọ́ ọlọ́rọ̀.”

“A ó ṣí àwọn òtítọ́ àtijọ́ hàn ní ìhà tuntun, a ó sì rí àwọn òtítọ́ tí a ti foju kọ́ nígbà ìwádìí. A ti sin àwọn òtítọ́ alágbára mọ́lẹ̀ lábẹ́ ẹ̀tàn àròsọ ìṣìnà, ṣùgbọ́n olùwádìí aláápọn yóò rí wọn. Bí ó ti ń rí i tí ó sì ń ṣí ilé ìṣúra àwọn iyebíye òtítọ́ aláǹfààní sílẹ̀, kì í ṣe olè ni; nítorí gbogbo àwọn tí wọ́n mọyì àwọn iyebíye wọ̀nyí lè ní wọn, lẹ́yìn náà èyí náà sì ní ilé ìṣúra kan láti ṣí sí àwọn ẹlòmíràn. Ẹni tí ń pín i kò fi ìṣúra náà dùn ún kúrò lọ́wọ́ ara rẹ̀; nítorí bí ó ti ń yẹ̀ ẹ́ wò kí ó lè gbé e kalẹ̀ ní ọ̀nà tí yóò fa àwọn ẹlòmíràn, ó ń rí àwọn ìṣúra tuntun....”

“Àwọn tí ń dúró níwájú àwọn ènìyàn gẹ́gẹ́ bí olùkọ́ òtítọ́ gbọ́dọ̀ dojú kọ́ àwọn kókó-ọrọ̀ ńlá. Wọn kò gbọdọ̀ fi àkókò iyebíye ṣòfò ní sísọ nípa àwọn kókó-ọrọ̀ kékeré tí kò ní ìtóbi. Kí wọn kẹ́kọ̀ọ́ Ọ̀rọ̀ náà, kí wọn sì máa wàásù Ọ̀rọ̀ náà. Kí Ọ̀rọ̀ náà wà ní ọwọ́ wọn bí idà mímú, olójú méjì. Kí ó jẹ́rìí sí àwọn òtítọ́ ìgbà àtijọ́, kí ó sì fihàn ohun tí yóò wà ní ọjọ́ iwájú.”

“Ìmọ̀ tí ó pọ̀ sí i yóò tàn sórí gbogbo àwọn òtítọ́ ńláńlá ti àsọtẹ́lẹ̀, a ó sì rí wọn pẹ̀lú ìtuntun àti ìmólẹ̀ dídán, nítorí àwọn ìtanràn didán ti Oòrùn Òdodo yóò tan ìmọ́lẹ̀ ká gbogbo rẹ̀.” Manuscript Releases, volume 1, 37–40.

Mo gbagbọ pé mo ti fi àwòrán àpẹẹrẹ àsọtẹ́lẹ̀ tó pọ̀ sí i sí ipò rẹ̀ báyìí pẹ̀lú àwọn àpilẹ̀kọ tó ṣáájú, débi pé a ní ibi ìtọ́kasí rere bí a ṣe ń bẹ̀rẹ̀ sí í tẹ̀síwájú nínú ìwé Ìfihàn. Bí ẹ bá ń ka àwọn àpilẹ̀kọ wọ̀nyí lórí ayélujára, èmi yóò retí pé kí ẹ mọ̀ pé àwọn àpilẹ̀kọ náà wà ní títẹ̀lé ara wọn gẹ́gẹ́ bí ọjọ́ tí a tẹ̀ wọ́n jáde. Mo mọ̀ pé àwọn kan wà tí wọ́n ń tẹ̀lé àwọn àpilẹ̀kọ náà tí wọ́n sì ti mọ púpọ̀ nínú ohun tí mo ń pín, mo sì fi àforíjì mi hàn fún wọn nítorí gbogbo àtúnwí náà. Mo ti ń gbìyànjú láti pèsè ìtìlẹ́yìn Bíbélì tó péye fún àwọn òtítọ́ tí a ń bá lò, kí ẹni tuntun sí àwọn ìlànà tí Future for America ń lò lè lóye, kí ó sì dúró ní ìfarapa mọ́ ọ̀ràn náà, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ó lè ṣàìní díẹ̀ nínú ìfaramọ́ pẹ̀lú àwọn èrò wọ̀nyí tí ọ̀pọ̀ wa ti mọ̀ tẹ́lẹ̀.

Àwọn òtítọ́ kan wà tí ó lágbára gidigidi, tí títí di àkókò àìpẹ́ yìí èmi kò tíì mọ̀ rí, tí a ti ṣí wọn sílẹ̀ nínú ìwé Ìfihàn. Èmi lè kàn fi àwọn òtítọ́ náà síta ní gbangba láàárín gbogbo ènìyàn láìkọ́ kọ́kọ́ gbìyànjú láti kọ ìpìlẹ̀ ìtìlẹ́yìn àsọtẹ́lẹ̀ ṣáájú kí n tó pín wọn, ṣùgbọ́n àwọn òtítọ́ náà jẹ́ tuntun tó bẹ́ẹ̀, wọ́n sì ṣe pàtàkì tó bẹ́ẹ̀, tí èmi kò fi fẹ́ láti pín wọn láìsí ìpìlẹ̀ kan lórí èyí tí a ó fi gbé àwọn òtítọ́ náà kalẹ̀, èyí tí mo gbàgbọ́ pé a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ṣíṣi ìdì èdìdì Ìfihàn tí ó ṣẹlẹ̀ díẹ̀ ṣáájú kí àkókò ìdánwò tó parí.

Ó sì wí fún mi pé, Má ṣe di ọ̀rọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ inú ìwé yìí mọ́lẹ̀: nítorí àkókò náà ti súnmọ́ etí. Ẹni tí kò ṣe olódodo, jẹ́ kí ó máa ṣe àìṣòdodo sí i: ẹni tí ó sì jẹ́ aláìmọ́, jẹ́ kí ó máa jẹ́ aláìmọ́ sí i: ẹni tí ó sì jẹ́ olódodo, jẹ́ kí ó máa ṣe òdodo sí i: ẹni tí ó sì jẹ́ mímọ́, jẹ́ kí ó máa jẹ́ mímọ́ sí i. Ìfihàn 22:10, 11.

Jésù fi ìlànà kan hàn nípa kíkọ́ni ní òtítọ́, èyí tí mo gbà pé ó wúlò níbí. A fi ìlànà náà sílẹ̀ nínú ìdánimọ̀ iṣẹ́ Ẹ̀mí Mímọ́.

Nígbà tí òun bá sì dé, yóò dá ayé lẹ́bi ní ti ẹ̀ṣẹ̀, àti ní ti òdodo, àti ní ti ìdájọ́: ní ti ẹ̀ṣẹ̀, nítorí wọn kò gbà mí gbọ́; ní ti òdodo, nítorí mo ń lọ sọ́dọ̀ Baba mi, ẹ̀yin kò sì ní rí mi mọ́; ní ti ìdájọ́, nítorí a ti dá aládé ayé yìí lẹ́jọ́. Mo ṣì ní ohun púpọ̀ láti sọ fún yín, ṣùgbọ́n ẹ kò lè ru wọ́n ní báyìí. Ṣùgbọ́n nígbà tí òun, Ẹ̀mí òtítọ́, bá dé, yóò tọ́ yín sọ́nà sínú gbogbo òtítọ́: nítorí kì yóò sọ̀rọ̀ láti ara rẹ̀; ṣùgbọ́n ohunkóhun tí yóò bá gbọ́, èyí ni yóò sọ: yóò sì fihàn yín àwọn ohun tí ń bọ̀. Òun yóò yin mi lógo: nítorí lára ohun tí ó jẹ́ tèmi ni yóò gbà, yóò sì fihàn án yín. Johanu 16:8–16.

Nígbà tí Kristi sọ pé, “Mo ṣì ní ohun púpọ̀ láti sọ fún yín, ṣùgbọ́n ẹ kò lè gbà wọ́n nísinsin yìí,” ó fi ìdánilójú mi múlẹ̀ pé nísinsin yìí ọ̀pọ̀ nǹkan wà láti pín, ṣùgbọ́n ó yẹ kí ìpìlẹ̀ ìmọ̀ràn tó ní ọgbọ́n wà ní kìnní kí a lè kọ́ àwọn òtítọ́ wọ̀nyí lé e lórí. Ní ti èyí, àwọn ẹsẹ̀ tó ṣáájú fi hàn pé àwọn ìfẹ̀rọ̀ àwọn áńgẹ́lì mẹ́ta ni a ṣàpẹẹrẹ wọn gẹ́gẹ́ bí Ẹ̀mí Mímọ́ ṣe ń bá “ayé wí nípa ẹ̀ṣẹ̀, àti nípa òdodo, àti nípa ìdájọ́.” Àwọn ìfẹ̀rọ̀ mẹ́ta wọ̀nyí ni ìfẹ̀rọ̀ ìkìlọ̀ ìkẹyìn, nítorí náà, àyọkà yìí tí ń fi iṣẹ́ Ẹ̀mí Mímọ́ hàn jẹ́ ẹ̀rí pàtàkì, nítorí ó tẹnumọ́ pé ìfẹ̀rọ̀ náà ni a ń lóye díẹ̀díẹ̀ ní ìlọsíwájú, àti pé àwọn nìkan tí wọ́n ní òróró Ẹ̀mí Mímọ́ ni wọ́n ń lóye rẹ̀. Jòhánù, nínú ìwé Ìfihàn, ṣàpẹẹrẹ òtítọ́ náà gan-an nígbà tí ó fi hàn pé òun jẹ́ Adafẹnti Ọjọ́ Keje tí ń jọ́sìn ní ọjọ́ Sábáàtì ní òpin ayé.

Mo wà nínú Ẹ̀mí ní ọjọ́ Oluwa, mo sì gbọ́ lẹ́yìn mi ohùn ńlá kan, bí ti kàkàkí. Ìfihàn 1:10.

Àwọn Adventist Ọjọ́ Keje ní ìparí ayé, tí yóò lóye ìránṣẹ́ tí a ti ṣí ní Ìfihàn, yóò ṣe bẹ́ẹ̀ nítorí pé wọ́n wà “nínú Ẹ̀mí.” Nínú àyíká òwe náà tí a ti sọ fún wa pé ó “ṣe àfihàn ìrírí àwọn ènìyàn Adventist,” Johanu jẹ́ wúńdíá ọlọ́gbọ́n, nítorí ó ní òróró Ẹ̀mí. Ó dúró fún àwọn wúńdíá ọlọ́gbọ́n ní ìparí ayé, àwọn tí wọ́n gbọ́ ohùn ńlá kan “lẹ́yìn” wọn. “Ohùn láti ẹ̀hìn” rẹ̀ ni Alfa àti Omega gẹ́gẹ́ bí a ti fi hàn nínú ẹsẹ̀ tí ó tẹ̀ lé e lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀, ohùn náà sì sọ fún un láti padà sí àwọn ọ̀nà àtijọ́, kí ó sì máa rìn nínú wọn.

Báyìí ni Olúwa wí, Ẹ dúró ní ojú ọ̀nà, kí ẹ sì wo, kí ẹ sì bi nípa àwọn ọ̀nà àtijọ́, níbi tí ọ̀nà rere wà, kí ẹ sì rìn nínú rẹ̀; ẹ ó sì rí ìsinmi fún ọkàn yín. Ṣùgbọ́n wọ́n ní, Àwa kì yóò rìn nínú rẹ̀. Jeremiah 6:16.

“Ìsinmi” tí Jeremiah tọ́ka sí ni ìtújáde Ẹ̀mí Mímọ́ ní àkókò òjò ìkẹ́yìn. Nínú ẹsẹ̀ tó tẹ̀lé e, Jeremiah fi àpẹẹrẹ kejì hàn nípa àwọn wúńdíá aṣiwèrè tí wọ́n kọ̀ láti padà sí àwọn ìpìlẹ̀ Adventism (àwọn ọ̀nà àtijọ́) kí wọ́n sì máa rìn nínú wọn.

Pẹ̀lú, mo sì gbé àwọn aláṣọ́-ọ́n kalẹ̀ lórí yín, ní wí pé, Ẹ fetí sí ohun ìpè. Ṣùgbọ́n wọ́n wí pé, A kì yóò fetí sí i. Jeremiah 6:17.

Nígbà tí Johanu gbọ́ ohùn náà lẹ́yìn rẹ̀ tí ń tọ́ ọ sí àwọn ọ̀nà àtijọ́ tàbí àwọn ìpilẹ̀ Adventism, ohùn tí ó gbọ́ dàbí ìpè. Ohùn náà ni a ń gbé kalẹ̀ nípasẹ̀ àwọn “olùṣọ́” tí Ọlọ́run fi jẹ́ alábòójútó Adventism. Baba Miller ni olùṣọ́ tí ó fún ìpè ìkìlọ̀ ní ìbẹ̀rẹ̀ Adventism ní àkókò ìkéde áńgẹ́lì àkọ́kọ́ tí ń kéde ṣíṣí ìdájọ́. Ṣùgbọ́n Johanu dúró ní pàtó fún àwọn tí ń kéde ìrántí áńgẹ́lì kẹta tí ń kéde pípadé ìdájọ́. Ó dúró fún àwọn tí ó padà sí àwọn ìpilẹ̀ tí Ọlọ́run fi ìṣẹ́ Miller gbé kalẹ̀.

A ti fi ìtẹ̀síwájú hàn léraléra nípasẹ̀ ọ̀pọ̀ ọdún, (a sì lè rí i nínú Àwọn Tábìlì Hábákúkù), pé ìhìnrere áńgẹ́lì kìn-ín-ní náà pé “ẹ bẹ̀rù Ọlọ́run” jẹ́ láti mú ẹ̀sùn ẹ̀ṣẹ̀ wá, àti pé ìhìnrere áńgẹ́lì kejì ni ibi tí òdodo ti ń farahàn, àti pé ẹ̀kẹta ń fi ìdájọ́ hàn. Ìwọ̀nyí ni ìgbésẹ̀ mẹ́ta ti àwọn áńgẹ́lì mẹ́ta náà, bẹ́ẹ̀ ni wọ́n sì tún jẹ́ ìgbésẹ̀ mẹ́ta iṣẹ́ Ẹ̀mí Mímọ́. Àwọn ìgbésẹ̀ mẹ́ta wọ̀nyí ni a tún ṣàpẹẹrẹ wọn nípasẹ̀ àwọn lẹ́tà Hébérù mẹ́ta tí wọ́n dá ọ̀rọ̀ Hébérù tí a túmọ̀ sí “òtítọ́” ṣe. Nínú ẹsẹ̀ láti inú Jòhánù mẹ́rìndínlógún, Jésù ń sọ̀rọ̀ nípa iṣẹ́ Ẹ̀mí Mímọ́ ní fífi àwọn ènìyàn Ọlọ́run tọ́sọ́nà sínú “gbogbo òtítọ́,” nígbà kan náà sì ń fi “ohun tí ń bọ̀” hàn wọ́n. Síbẹ̀, Jésù sọ pé, “Mo ní ọ̀pọ̀ ohun láti sọ fún yín, ṣùgbọ́n ẹ kò lè ru wọ́n nísinsìnyí.”

Mo ní ìrètí pé ẹ ti lóye díẹ̀ nínú ìjẹ́pàtàkì ọ̀rọ̀ Heberu tí a túmọ̀ sí “òtítọ́.” Nítorí a ṣẹ̀ṣẹ̀ bẹ̀rẹ̀ sí í fi àmì náà lò nínú ìkẹ́kọ̀ọ́ wa. Nínú àwọn ẹsẹ̀ mẹ́ta àkọ́kọ́ ti Ìfihàn orí kìn-ín-ní, a ti dá ìlànà ìbánisọ̀rọ̀ láàárín Ọlọ́run àti ènìyàn mọ̀. A ti dá a mọ̀ kí Ìfihàn tó tún fi ìwà mẹ́ta-ọ̀nà ti Ẹ̀headì Ọlọ́run hàn. Ó rí ẹlẹ́rìí kejì nínú àwọn ẹsẹ̀ ìkẹyìn ti Ìfihàn, àti nípa ṣíṣe bẹ́ẹ̀, lórí ìpìlẹ̀ fífi “ìlà lórí ìlà” kún un, ó mú ìmọ́lẹ̀ síi jáde.

Nígbà náà, nígbà tí a bá fi Jẹ́nẹ́sísì 1:1–2:3 kún un, a rí ẹlẹ́rìí kẹta àti ìlà àsọtẹ́lẹ̀ mìíràn láti fi lé àwọn ìlà méjèèjì tó ṣáájú ní ìbẹ̀rẹ̀ àti ní òpin Ìfihàn.

Lẹ́yìn náà, a fi ìlérí ìkẹyìn nínú Májẹ̀mú Láéláé kún un, èyí tí ń fi Élíjà tí yóò wá hàn, a sì ní ìlà àsọtẹ́lẹ̀ mẹ́rin.

Nígbà náà, a fi orí kìn-ín-ní ti Májẹ̀mú Tuntun kún un, a sì ní ìlà márùn-ún láti so pọ̀ kí a lè gbé ìhìn àṣẹ̀yìnwá tí ó ga jùlọ tí a rí nínú Bíbélì kalẹ̀, nígbà tí a bá ń fi ìlànà Alfa àti Omega sí gbogbo àwọn ìlà náà. Bí a bá fẹ́ parí àwọn ìlà márùn-ún tí a ti mọ̀ tẹ́lẹ̀, nípa fífi ìlànà náà kan án káàkiri sí àwọn ìlà márùn-ún wọ̀nyí, nígbà náà a gbọ́dọ̀ retí láti rí ìparí Mátíù àti ìparí Jòhánù tí ń jẹ́rìí sí ìsọfúnni kan náà tí gbogbo àwọn ìlà àsọtẹ́lẹ̀ “àkọ́kọ́ àti ìkẹyìn” márùn-ún tí a ń ronú lé lórí ń jẹ́rìí sí.

Ifiranṣẹ tí a ń tú ìdì rẹ̀ kúrò ti fi ìdí múlẹ̀ nínú ìwé Ìfihàn, nítorí náà, òun ni ibi ìtọ́kasí fún àwọn ìlà mìíràn, ní ìbámu pẹ̀lú bí Sister White ti sọ fún wa pé “gbogbo àwọn ìwé inú Bíbélì pàdé, wọ́n sì parí ní Ìfihàn.” Ifiranṣẹ àwọn ẹsẹ̀ mẹ́ta àkọ́kọ́ ti ìwé Ìfihàn ń fi hàn ìlànà tí Ọlọ́run ń lò láti fi gbé ọ̀rọ̀ Rẹ̀ ránṣẹ́ sí Johanu kí ó kọ ọ́ sílẹ̀, kí ó sì rán an sí àwọn ìjọ. Ìwé àkọ́kọ́ ti Májẹ̀mú Tuntun, gẹ́gẹ́ bí a ti sọ tẹ́lẹ̀, ń gbé ìtẹ̀sí ìran Jesu Kristi kalẹ̀, ó sì bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú kókó kan tí ó kún fún ìtànilólóye.

Ìwé ìran Jesu Kristi, ọmọ Dafidi, ọmọ Abrahamu. Matteu 1:1.

Jesu parí ìbáṣepọ̀ Rẹ̀ tààràtà pẹ̀lú àwọn Júù aláríyànjiyàn nípa fífi ọ̀ràn “ọmọ Dáfídì” pa wọ́n lẹ́nu mọ́, ọ̀ràn kan tí àwọn Júù kò lè ti lóye rárá bí kò ṣe pé wọ́n lóye ìlànà Bíbélì nípa ìbẹ̀rẹ̀ àti òpin. Wọ́n kò lóye rẹ̀, bẹ́ẹ̀ ni púpọ̀ nínú àwọn Adventist kò lóye rẹ̀. Ẹnikẹ́ni tí ó bá fẹ́ jiyàn lòdì sí ìlànà pé ìtàn ń tún ara rẹ̀ ṣe fi hàn pé kò lóye pé Ísírẹ́lì àtijọ́ jẹ́ àpẹẹrẹ Ísírẹ́lì òde-òní, àti pé àìfẹ́ wọn láti gba ìlànà náà gbọ́ ni àìfẹ́ kan náà gẹ́gẹ́ bí ti òpin Ísírẹ́lì àtijọ́ láti lóye ìlànà kan náà. Jesu ṣàfihàn ìlànà náà nínú àlọ́ ọ̀rọ̀ Rẹ̀ ìkẹyìn sí àwọn Júù nípa fífi ọkàn wọn sí àlọ́ bí Olúwa Dáfídì ṣe tún lè jẹ́ ọmọ Dáfídì.

Jòhánù orí kìn-ín-ní, fi hàn pé ní ìbẹ̀rẹ̀ ni Ọ̀rọ̀ wà pẹ̀lú Ọlọ́run, Ọ̀rọ̀ náà sì ni Ọlọ́run, àti pé Ọ̀rọ̀ náà dá ohun gbogbo. Èyí dájú pé ó bá àwọn ìlà mìíràn tí a ń tọ́ka sí mu. Bí a bá sì tún wo àwọn ọ̀rọ̀ ìkẹyìn nínú ìhìnrere Jòhánù, a rí i pé Pétérù, lẹ́yìn tí ó ti gbọ́ Jésù ń ṣàpèjúwe bí òun yóò ṣe kú, béèrè lọ́wọ́ Jésù ohun tí yóò ṣẹlẹ̀ sí àpọ́sítélì Jòhánù.

Nígbà tí Pétérù rí i, ó wí fún Jésù pé, Olúwa, kí ni ọkùnrin yìí yóò ṣe? Jésù wí fún un pé, Bí mo bá fẹ́ kí ó dúró títí èmi yóò fi dé, kí ni èyí jẹ sí ọ? máa tẹ̀lé mi. Nígbà náà ni ọ̀rọ̀ yìí tàn káàkiri láàrín àwọn ará pé ọmọ-ẹ̀yìn náà kì yóò kú; ṣùgbọ́n Jésù kò wí fún un pé, Kì yóò kú; bí kò ṣe pé, Bí mo bá fẹ́ kí ó dúró títí èmi yóò fi dé, kí ni èyí jẹ sí ọ? Èyí ni ọmọ-ẹ̀yìn náà tí ń jẹ́rìí nípa nǹkan wọ̀nyí, tí ó sì kọ nǹkan wọ̀nyí: a sì mọ̀ pé òtítọ́ ni ẹ̀rí rẹ̀. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ nǹkan mìíràn sì tún wà tí Jésù ṣe, èyí tí, bí a bá kọ ọ̀kọ̀ọ̀kan wọn sílẹ̀, mo rò pé àní ayé fúnra rẹ̀ kì yóò lè gbà àwọn ìwé tí a ó kọ. Ámínì. Johanu 21:21–25.

Pétérù fẹ́ mọ bí Jòhánù yóò ṣe kú, tàbí bóyá Jòhánù yóò kú rárá. A tún sọ ìdáhùn náà lẹ́ẹ̀mejì nínú ẹsẹ náà nígbà tí Jésù sọ ọ́, lẹ́yìn náà Jòhánù tún sọ ó pé, “Bí ó bá jẹ́ ìfẹ́ mi kí òun [Jòhánù] dúró títí èmi yóò fi dé, kín ni èyí í ṣe sí ọ?” Jòhánù sì wà láàyè títí di Ìpadàbọ̀ Kejì ti Jésù.

O lè rí tàbí gbọ́ “òtítọ́” náà nìkan bí o bá gbàgbọ́ nínú àtúnṣe ìtàn, àti pẹ̀lú pé ìtàn tí a ó tún ṣe náà ń ṣẹlẹ̀ ní ìgbẹ̀yìn ayé. Ìgbẹ̀yìn ayé ni ibi tí Jòhánù wà nígbà tí ó kọ ìwé Ìfihàn. Ìwé ìkẹyìn nínú ìhìnrere Jòhánù bá àwọn ìlà mìíràn ti ìbẹ̀rẹ̀ àti ìparí mu, nítorí ó fi Jòhánù sí inú ìtàn àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí ń darí sí Ìbọ̀wá Kejì, níbi tí òun, gẹ́gẹ́ bí aṣojú àwọn tí ń kéde ìránṣẹ́ ìkìlọ̀ ìkẹyìn, ti rán ìránṣẹ́ náà sí àwọn ìjọ.

“Ní ọjọ́ àwọn Kristẹni ìgbà àkọ́kọ́, Kristi wá ní ìgbà kejì. Wíwá rẹ̀ àkọ́kọ́ ni ní Bẹtilẹhẹmu, nígbà tí Ó wá gẹ́gẹ́ bí ọmọ ọwọ́. Wíwá rẹ̀ kejì sì ni ní Erékùṣù Pátímọ̀, nígbà tí Ó fi ara rẹ̀ hàn fún Johanu Olùṣípayá ní ògo, ẹni tí ‘ó sì ṣubú lulẹ̀ lẹ́bàá ẹsẹ̀ Rẹ̀ bí ẹni tí ó kú’ nígbà tí ó rí i. Ṣùgbọ́n Kristi fún un ní agbára láti fara da ìran náà, lẹ́yìn náà Ó sì fún un ní ìránṣẹ́ kan láti kọ sí àwọn ìjọ ní Éṣíà, àwọn orúkọ tí wọ́n ń ṣàpèjúwe àbùdá gbogbo ìjọ.”

“Ìmọ́lẹ̀ tí Kristi fi hàn fún ìránṣẹ́ Rẹ̀, wòlíì náà, jẹ́ fún wa. Nínú ìfihàn Rẹ̀ ni a ti fi àwọn ìránṣẹ́ angẹli mẹ́ta náà hàn, pẹ̀lú àpèjúwe angẹli náà tí yóò sọ̀kalẹ̀ wá láti ọ̀run pẹ̀lú agbára ńlá, tí yóò fi ògo rẹ̀ tan ayé náà mọ́lẹ̀. Nínú rẹ̀ ni àwọn ìkìlọ̀ wà sí ìwà búburú tí yóò wà ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, àti sí àmì ẹranko náà. Kì í ṣe pé kí a kàn ka ìránṣẹ́ yìí kí a sì yé e nìkan, ṣùgbọ́n kí a kéde rẹ̀ pẹ̀lú ohùn tí kò ní ìdààmú kankan sí ayé. Nípa fífi àwọn nǹkan wọ̀nyí tí a fi hàn fún Jòhánù kalẹ̀, a ó lè ru àwọn ènìyàn sókè.” Manuscript Releases, ìdìpọ̀ 19, 41.

Ìparí ìhìnrere Johanu dá ìlànà ìbánisọ̀rọ̀ náà mọ̀ gẹ́gẹ́ bí ó ti wà nínú ẹsẹ̀ mẹ́ta àkọ́kọ́ ti Ìfihàn, nípa fífi Johanu sí ipò àsọtẹ́lẹ̀ nínú ìtàn Ìpadàbọ̀ Kejì. Ní báyìí, ó ń lo “ìpadàbọ̀ kejì” àkọ́kọ́ ti Jésù (Pátímọ́sì) láti ṣàpèjúwe “ìpadàbọ̀ kejì” ìkẹyìn Rẹ̀. Ó bá àwọn ìlà mìíràn tí à ń gbé yẹ̀ wò mu pátápátá, nítorí ó ń ṣojú Johanu ní òpin ayé, lórí Pátímọ́sì níbi tí ó ti gba Ìfihàn Jésù Kristi. Kí ni nípa òpin ìwé Mátíù?

Nígbà náà ni àwọn ọmọ-ẹ̀yìn mọ́kànlá náà lọ sí Gálílì, sí orí òkè kan níbi tí Jésù ti yàn fún wọn. Nígbà tí wọ́n sì rí i, wọ́n bọ̀wọ̀ fún un; ṣùgbọ́n àwọn mìíràn ṣiyèméjì. Jésù sì wá, ó bá wọn sọ̀rọ̀ pé, A ti fi gbogbo agbára fún mi ní ọ̀run àti lórí ilẹ̀ ayé. Nítorí náà, ẹ lọ, kí ẹ sì kọ́ gbogbo àwọn orílẹ̀-èdè, kí ẹ sì máa ṣe ìrìbọmi fún wọn ní orúkọ Baba, àti ti Ọmọ, àti ti Ẹ̀mí Mímọ́: kí ẹ máa kọ́ wọn láti pa gbogbo ohun tí mo ti pàṣẹ fún yín mọ́: àti kíyèsi i, èmi wà pẹ̀lú yín ní gbogbo ìgbà, àní títí dé òpin ayé. Àmín. Mátíù 28:16–20.

Nínú ẹsẹ náà, a fi gbogbo agbára fún Jésù, àti pé dájúdájú, èyí yóò jẹ́ agbára ìṣẹ̀dá Rẹ̀. Lẹ́yìn náà, Ó sì fi àṣẹ kan fúnni láti ṣe ìbatisí ní orúkọ Baba, Ọmọ, àti pẹ̀lú Ẹ̀mí Mímọ́ tí ó rìn lórí omi ní Genesisi kin-in-ni, àti àwọn ẹ̀mí méje tí ń bẹ níwájú ìtẹ́ Ọlọ́run. Ẹsẹ yìí fi hàn pé àwọn Kristẹni gbọ́dọ̀ mọ àwọn ènìyàn mẹ́ta inú àjọ-mẹ́ta ọ̀run gẹ́gẹ́ bí àwọn ẹ̀dá ọ̀tọ̀ọ̀tọ̀ mẹ́ta. Ìparí Matteu fi kún àwọn ìlà náà gẹ́gẹ́ bí àwọn mẹ́fà yòókù ṣe.

“Kristi ti sọ ìrìbọmi di àmì ìwọlé sí ìjọba ẹ̀mí Rẹ̀. Ó ti sọ èyí di ipò àṣẹ pàtó tí gbogbo ènìyàn gbọ́dọ̀ tẹ̀lé bí wọ́n bá fẹ́ kí a mọ̀ wọ́n gẹ́gẹ́ bí ẹni tí ó wà lábẹ́ àṣẹ Baba, Ọmọ, àti Ẹ̀mí Mímọ́. Kí ènìyàn tó lè rí ilé nínú ìjọ, kí ó tó kọjá ìlẹ̀kùn ìwọlé sí ìjọba ẹ̀mí Ọlọ́run, ó gbọdọ̀ gba àfihàn orúkọ àtọ̀runwá náà, ‘Olúwa òdodo wa.’ Jeremiah 23:6.

“Ìrìbọmi jẹ́ ìkọ̀sílẹ̀ ayé tí ó ṣe pàtàkì jùlọ tí a sì fi ìbẹ̀rù ṣe. Àwọn tí a ti ṣe ìrìbọmi wọn ní orúkọ mẹ́tẹ̀ẹ̀ta ti Baba, ti Ọmọ, àti ti Ẹ̀mí Mímọ́, ní ìbẹ̀rẹ̀rẹ̀ ìgbésí ayé Kristẹni wọn gan-an ni wọ́n ń kéde ní gbangba pé wọ́n ti kọ iṣẹ́ ìránṣẹ́ Sátánì sílẹ̀, wọ́n sì ti di ọmọ ẹgbẹ́ ìdílé ọba, àwọn ọmọ Ọba ọ̀run. Wọ́n ti ṣègbọràn sí àṣẹ náà pé, ‘Ẹ jáde kúrò láàárín wọn, kí ẹ sì yà ara yín sọ́tọ̀, … ẹ má sì ṣe fọwọ́ kan ohun aláìmọ́.’ A sì ti mú ìlérí náà ṣẹ fún wọn pé, ‘Èmi yóò gbà yín, èmi yóò sì jẹ́ Baba fún yín, ẹ̀yin yóò sì jẹ́ ọmọkùnrin àti ọmọbìnrin Mi, ni Olúwa Olódùmarè wí.’ 2 Corinthians 6:17, 18.

“Bí àwọn Kristẹni bá fara balẹ̀ sí àṣẹ ìsìn ìrìbọmi mímọ́ tí ó ṣe pàtàkì gidigidi, Ó ń forúkọsílẹ̀ ìbúra tí wọ́n ṣe pé wọn yóò jẹ́ olóòtítọ́ sí I. Ìbúra yìí ni ẹ̀jẹ́ ìfaramọ́ wọn. Ní orúkọ Baba àti Ọmọ àti Ẹ̀mí Mímọ́ ni a fi ń bọ̀ wọ́n ní omi ìrìbọmi. Bayi ni a ṣe so wọ́n pọ̀ mọ́ agbára ńlá mẹ́ta ti ọ̀run. Wọ́n fi ara wọn lé e láti kọ ayé sílẹ̀ àti láti pa àwọn òfin ìjọba Ọlọ́run mọ́. Láti ìsinsin yìí lọ, wọn ní láti máa rìn nínú ìtúntò ayé. Kì í ṣe pé wọn ó tún máa tẹ̀lé àṣà ènìyàn mọ́. Kì í ṣe pé wọn ó tún máa tẹ̀lé ọ̀nà àìṣòótọ́ mọ́. Wọn ní láti ṣègbọràn sí àwọn ìlànà ìjọba ọ̀run. Wọn ní láti wá ọlá Ọlọ́run. Bí wọn bá jẹ́ olóòtítọ́ sí ìbúra wọn, a ó pèsè oore-ọ̀fẹ́ àti agbára fún wọn tí yóò mú kí wọ́n lè mú gbogbo òdodo ṣẹ. ‘Ṣùgbọ́n gbogbo àwọn tí ó gbà Á, àwọn ni Ó fún ní agbára láti di ọmọ Ọlọ́run, àní àwọn tí ó gbàgbọ́ nínú orúkọ Rẹ̀.’” Evangelism, 307.

Jésù fi ìbẹ̀rẹ̀ ṣe àpèjúwe òpin nínú Ọ̀rọ̀ Rẹ̀, nítorí Òun ni Ọ̀rọ̀ náà, Òun sì ni Áfà àti Òmégà.

Mímú àwọn ìlà méje wọ̀nyí jọ ń kọ́ àwòrán aláwòṣe gan-an nípa ìlànà ìbánisọ̀rọ̀ láàárín Ọlọ́run àti ènìyàn, pẹ̀lú ọ̀pọ̀lọpọ̀ òtítọ́ míràn tí ó ṣe pàtàkì àti wọ̀nyí tí a fi hàn tí a sì fi múlẹ̀ nípasẹ̀ àwọn ẹlẹ́rìí “ìlà” mìíràn. “Ìlà” àsọtẹ́lẹ̀ méje tí ń ṣojú Alpha àti Omega. Ṣùgbọ́n kí ni nípa ìwé Malachi?

Ìwé Málákì jẹ́ ìbáwí líle sí àwọn àlùfáà aláìṣòótọ́ nínú Adventism. Ó bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú ìfihàn àwọn ẹ̀ka méjì ti àwọn olùjọsìn nínú Adventism ní ìpẹ̀yà ayé.

Ẹrù ọ̀rọ̀ Olúwa sí Israẹli nípasẹ̀ Malaki. Mo ti fẹ́ yín, ni Olúwa wí. Ṣùgbọ́n ẹ̀yin wí pé, Níwo ni ìwọ ti fẹ́ wa? Kì í ṣe arákùnrin Jakọbu ni Esau bí? ni Olúwa wí: ṣùgbọ́n mo fẹ́ Jakọbu. Malaki 1:1, 2.

Málákì tún sọ fún wa pé àwọn ẹ̀ka méjì ti àwọn olùjọsìn ní òpin ayé jẹ́ ẹ̀ka méjì ti àwọn àlùfáà.

Nísinsin yìí, ẹ̀yin àlùfáà, òfin yìí jẹ́ ti yín. Bí ẹ̀yin kò bá gbọ́, àti bí ẹ̀yin kò bá gbé e sí ọkàn, láti fi ògo fún orúkọ mi, ni Olúwa àwọn ọmọ-ogun wí, èmi yóò rán ègún sí yín, èmi yóò sì bu ègún fún àwọn ìbùkún yín; bẹ́ẹ̀ ni, mo ti bú wọn tẹ́lẹ̀, nítorí pé ẹ̀yin kò gbé e sí ọkàn. Malaki 2:1, 2.

Ìbẹ̀rẹ̀ Málákì ń fi àwòrán aṣojú hàn ti ìhìn-iṣẹ́ Laodísean àti ti Filadẹ́lfíà pẹ̀lú ìpele méjì ti àwọn àlùfáà. A pa àṣẹ fún àwọn àlùfáà náà pé kí wọ́n “gbọ́.” Jòhánù dúró fún àwọn àlùfáà tí ń gbọ́, àlùfáà sì dúró fún àwọn ènìyàn tí Ọlọ́run yàn nípasẹ̀ májẹ̀mú Rẹ̀. A ti bú wọn tẹ́lẹ̀, a ó sì tún bú wọn bí wọn kò bá “gbọ́” àti bí “wọn kò bá” tàbí “wọn kò ní” “fi í sí ọkàn.”

Ẹ̀yin náà pẹ̀lú, gẹ́gẹ́ bí òkúta alààyè, a ń kọ́ yín sókè di ilé ti ẹ̀mí, àlùfáà mímọ́, láti máa rú ẹbọ ti ẹ̀mí, tí ó ṣe ìtẹ́wọ́gbà lọ́dọ̀ Ọlọ́run nípasẹ̀ Jesu Kristi. Nítorí náà pẹ̀lú ni a ti kọ sínú Ìwé Mímọ́ pé, Wò ó, èmi ń fi òkúta igun àgbà sí Sioni, àyànfẹ́, ọlọ́lá iyebíye; ẹni tí ó bá sì gba a gbọ́ kì yóò dójútì. Nítorí náà fún yín tí ẹ gbàgbọ́, ó jẹ́ iyebíye: ṣùgbọ́n fún àwọn tí kò ṣègbọràn, òkúta tí àwọn akọ́lé kọ̀ sílẹ̀, èyí kan náà ni a fi ṣe orí igun, Àti òkúta ìkọsẹ̀, àti àpáta ìdìgbòlù, àní fún àwọn tí ń kọsẹ̀ sí ọ̀rọ̀ náà, níwọ̀n bí wọn ti jẹ́ aláìgbọràn: èyí tí a sì yàn wọ́n sí pẹ̀lú. Ṣùgbọ́n ẹ̀yin jẹ́ ìran àyànfẹ́, ẹgbẹ́ àlùfáà ọba, orílẹ̀-èdè mímọ́, ènìyàn àkànṣe; kí ẹ lè máa fihàn ìyìn ẹni tí ó pè yín jáde kúrò nínú òkùnkùn sínú ìmọ́lẹ̀ ìyanu rẹ̀: Ẹ̀yin tí ní ìgbàanì kì í ṣe ènìyàn kan rí, ṣùgbọ́n tí ẹ ti di ènìyàn Ọlọ́run nísinsin yìí: ẹ̀yin tí kò rí àánú gbà rí, ṣùgbọ́n tí ẹ ti rí àánú gbà nísinsin yìí. 1 Peteru 2:5–10.

Àwọn àlùfáà ni àwọn ènìyàn tí Ọlọ́run yàn, tí a ń dán wò nípasẹ̀ “òkúta igun” nínú ìpìlẹ̀ tẹ́ńpìlì. Òkúta igun ni gbogbo àwọn òkúta ìpìlẹ̀ mìíràn fi ń bá a tọ́, bẹ́ẹ̀ sì ni òun náà ni òkúta tí ń ru ìwọ̀n gbogbo tẹ́ńpìlì náà. Òkúta igun Miller ni “àkókò méje” ti Lefitiku mẹ́rìndínlọ́gbọ̀n. Òkúta igun náà, tàbí òkúta tí àwọn akẹ́kọ̀ọ́ kọ̀, jẹ́ ìtàn gidi nípa kíkọ tẹ́ńpìlì náà, èyí tí a ṣàpèjúwe rẹ̀ ní pàtó gidigidi nínú àwọn ìkọ̀wé Ẹ̀mí Àsọtẹ́lẹ̀. Kókó kan nípa òkúta àkọ́kọ́ tí a kọ̀ ni pé a yà á sọ́tọ̀ lẹ́yìn tí a kọ̀ ọ́, àti láti ìgbà yẹn lọ àwọn akẹ́kọ̀ọ́ tẹ́ńpìlì náà máa ń kọsẹ̀ déédéé lórí òkúta igun náà, tí a ti yà sọ́tọ̀ sínú àgbègbè iṣẹ́ wọn. Ó jẹ́ òkúta ìkọsẹ̀.

Nínú Málákì, Ọlọ́run sọ fún àwọn àlùfáà búburú, tí a tún mọ̀ sí àwọn wúńdíá aṣiwèrè ti Laodikea, pé Òun yóò sì ti “fi ègún bú” wọn. Ó fi ègún bú wọn nítorí wọn kò ní “gbọ́” àti “fi” ìránṣẹ́ Élíjà sínú ọkàn wọn. Ìránṣẹ́ Élíjà yí ọkàn àwọn baba padà sí ọ̀dọ̀ àwọn ọmọ, àti ọkàn àwọn ọmọ padà sí ọ̀dọ̀ àwọn baba. Yíyí ọkàn wọn padà jẹ́ aṣojú gbígbọ́ ìránṣẹ́ Élíjà nípa àwọn baba àti àwọn ọmọ, èyí tí í ṣe ìlànà àkọ́kọ́ àti ìkẹyìn. Gbígbọ́ ìránṣẹ́ ti àkọ́kọ́ àti ìkẹyìn nìkan kò tó; a gbọ́dọ̀ fi í lélẹ̀ lórí ọkàn. Láti gba ìránṣẹ́ Élíjà ni láti fi í sí ọkàn rẹ. Bí àlùfáà kan kò bá fẹ́ gbọ́ ìlànà náà, a ó fi ègún bú un.

Wọ́n mú ègún náà wá sórí ara wọn nígbà tí wọ́n bẹ̀rẹ̀ ìlànà ìkọ̀sílẹ̀ òtítọ́ ìpìlẹ̀ àkọ́kọ́ gan-an tí Miller rí ní ọdún 1863, àti pé kò sí ohun tí wọ́n ṣe bí kò ṣe láti máa tẹ̀síwájú nínú ìkọ̀sílẹ̀ náà títí di òní yìí. Ṣùgbọ́n bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ègún ìlọsíwájú náà bẹ̀rẹ̀ ní ọdún 1863, (nítorí wọ́n ti wà lábẹ́ ègún tẹ́lẹ̀), ègún náà tí ó wà ní ìṣàfihàn ọjọ́ iwájú ṣẹlẹ̀ nígbà tí a ó tú wọn jáde kúrò ní ẹnu Olúwa ní àkókò òfin Ọjọ́ Àìkú. Ìbẹ̀rẹ̀ Malaki ń ṣàpèjúwe òpin, nítorí pé òpin dúró fún ìkìlọ̀ ìkẹyìn tí a fi fún àwọn àlùfáà ọlọ́gbọ́n àti aṣiwèrè. Àwọn ọlọ́gbọ́n àti aṣiwèrè nínú Malaki ni a ṣojú wọn gẹ́gẹ́ bí Ésáù àti Jakọbu. Arákùnrin àgbà náà ń ṣojú májẹ̀mú nípasẹ̀ ẹ̀tọ́ ìbí gẹ́gẹ́ bí àkọ́bí, ní ìfiwéra pẹ̀lú arákùnrin kékeré kan. Àgbà náà jẹ́ àkọ́kọ́, kékeré náà sì jẹ́ ìkẹyìn.

Nínú Málákì, Èsáù àti Jékọ́bù méjèèjì jẹ́ Àwọn Adventisti Laodíkíà; ṣùgbọ́n ẹni ìkẹyìn nígbẹ̀yìn-gbẹ́yín gbọ́ “ohùn” Olúwa, ó ronúpìwàdà, a sì yí orúkọ rẹ̀ padà sí Ísírẹ́lì. Àgbà, àkọ́bí náà, kò gbọ́. Jékọ́bù gbọ́ ohùn Olúwa ní òru tí ó lá àlá, tí ó sì rí àwọn áńgẹ́lì ń gòkè, wọ́n sì ń sọ̀kalẹ̀ lórí àtẹ̀gùn náà, èyí tí ó ṣojú fún Kristi. Jékọ́bù ṣojú fún Àwọn Adventisti Laodíkíà ní ìparí ayé, tí a yí padà láti jẹ́ Laodíkíà sí Filadẹ́lfíà nígbà tí wọ́n bá ní ìrírí àwọn ẹsẹ̀ mẹ́ta àkọ́kọ́ ti Ìṣípayá orí kìíní, gẹ́gẹ́ bí a ti fi hàn nínú ìrírí Jòhánù àti àlá Jékọ́bù nípa àtẹ̀gùn àwọn áńgẹ́lì tí ń gòkè tí wọ́n sì ń sọ̀kalẹ̀. Ìrírí yẹn ni ó fi àmì sí ìbẹ̀rẹ̀ ìyípadà Jékọ́bù sí Ísírẹ́lì, ẹni Filadẹ́lfíà. Ìparí ìtàn ìyípadà Jékọ́bù ni nígbà tí ó bá Kristi jà ní Pénúélì. Nípa bẹ́ẹ̀, ìtàn ẹ̀tọ́ àkọ́bí Jékọ́bù bẹ̀rẹ̀ nínú àwọn ẹsẹ̀ mẹ́ta àkọ́kọ́ ti Ìṣípayá orí kìíní nígbà tí ṣíṣí ìdìdì ìfẹ̀sẹ̀yìn ìkìlọ̀ ikẹyìn ń ṣẹlẹ̀, ó sì parí ní àkókò àwọn àjàkálẹ̀-àrùn méje ìkẹyìn, ní àkókò ìpọ́njú.

Gbogbo àwùjọ mẹ́rin yìí ti ìbẹ̀rẹ̀ àti ìparí, “ìlà lé orí ìlà,” ń jẹ́rìí sí ìfẹ̀hónúhàn Ìṣípayá Jesu Kristi. Ìbéèrè náà ni bóyá àwọn àlùfáà òmùgọ̀ yóò gbọ́ tàbí wọn kì yóò gbọ́.

Alábùkún ni ẹni tí ń ka, àti àwọn tí ń gbọ́ ọ̀rọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ yìí, tí wọ́n sì ń pa àwọn nǹkan tí a kọ sínú rẹ̀ mọ́: nítorí àkókò náà ti súnmọ́ tòsí. Ìfihàn 1:3.

Àwọn àlùfáà ọlọ́gbọ́n tí ń gbọ́ ohun tí Ẹ̀mí ń sọ fún àwọn ìjọ, wọ́n gbọ́ ìròyìn Èlíjà. Miller ni Èlíjà, àwọn kan sì gbọ́, ṣùgbọ́n àwọn mìíràn kọ̀.

“Ẹgbẹẹgbẹ̀rún ènìyàn ni a mú wá láti gba òtítọ́ tí William Miller wàásù, a sì gbé àwọn ìránṣẹ́ Ọlọ́run dìde nínú ẹ̀mí àti agbára Elijah láti kéde ìhìnrere náà. Gẹ́gẹ́ bí Johanu, aṣáájú-ọ̀nà Jesu, àwọn tí wọ́n ń wàásù ìhìnrere pàtàkì yìí nímọ̀lára ìfipámúra láti fi àáké lé gbòǹgbò igi náà, àti láti ké pe ènìyàn kí wọ́n mú èso tí ó yẹ fún ìrònúpìwàdà jáde. Ẹ̀rí wọn jẹ́ irú èyí tí a pèsè láti jí àwọn ìjọ sókè, kí ó sì ní ipa púpọ̀ lórí wọn, kí ó sì fi ìwà gidi wọn hàn. Nígbà tí a sì ń ké ìkìlọ̀ pàtàkì náà pé kí wọ́n sá kúrò nínú ìbínú tí ń bọ̀, ọ̀pọ̀ àwọn tí wọ́n darapọ̀ mọ́ àwọn ìjọ gba ìhìnrere ìwòsàn náà; wọ́n rí ìyípadà sẹ́yìn wọn, wọ́n sì fi omijé kíkórò ìrònúpìwàdà àti pẹ̀lú ìrora jíjinlẹ̀ ọkàn rẹ ara wọn sílẹ̀ níwájú Ọlọ́run. Bí Ẹ̀mí Ọlọ́run sì ti bà lé wọn, wọ́n ràn án lọ́wọ́ láti mú kí igbe náà dun, ‘Bẹ̀rù Ọlọ́run, kí ẹ sì fi ògo fún Un; nítorí pé wákàtí ìdájọ́ Rẹ̀ dé.’” Early Writings, 233.

A ṣàpẹẹrẹ Miller pẹ̀lú Elijah àti Johanu Oníbatisimu pẹ̀lú, nítorí Johanu Oníbatisimu ṣe ìmúrasílẹ̀ ọ̀nà fún ìgbà àkọ́kọ́ tí Kristi wá, Miller sì ṣe ìmúrasílẹ̀ ọ̀nà fún Kristi láti wọ Ibi Mímọ́ Jùlọ nínú ibi-mímọ́ ọ̀run ní October 22, 1844. Malaki fi hàn gbangba iṣẹ́ Johanu àti Miller.

Kíyèsí i, èmi yóò rán ìránṣẹ́ mi, yóò sì tún ọ̀nà ṣe níwájú mi: Olúwa náà, ẹni tí ẹ̀yin ń wá, yóò sì yára dé inú tẹ́ńpìlì rẹ̀, àní ìránṣẹ́ májẹ̀mú náà, ẹni tí inú yín dùn sí: kíyèsí i, yóò dé, ni Olúwa àwọn ọmọ-ogun wí. Ṣùgbọ́n ta ni yóò lè farada ọjọ́ ìbọ̀wọ̀ rẹ̀? ta ni yóò sì dúró nígbà tí yóò farahàn? nítorí ó dàbí iná amúnimọ́, ó sì dàbí ọṣẹ àwọn afọ̀nà: Yóò sì jókòó gẹ́gẹ́ bí ẹni tí ń yọ fàdákà mọ́, tí ń sọ ọ́ di mímọ́: yóò sì sọ àwọn ọmọ Léfì di mímọ́, yóò sì wẹ̀ wọ́n mọ́ bí wúrà àti fàdákà, kí wọn lè fi ọrẹ òdodo rúbọ sí Olúwa. Nígbà náà ni ọrẹ Júdà àti Jerúsálẹ́mù yóò dùn mọ́ Olúwa, gẹ́gẹ́ bí ọjọ́ ayérayé, àti gẹ́gẹ́ bí ọdún ìgbà àtẹ́yìnwá. Èmi yóò sì súnmọ́ yín fún ìdájọ́; èmi yóò sì jẹ́ ẹlẹ́rìí yára sí àwọn abánidọ̀rẹ̀, àti sí àwọn panṣágà, àti sí àwọn tí ń búra èké, àti sí àwọn tí ń ni alágbàṣe ní ìnira nínú owó iṣẹ́ rẹ̀, opó, àti aláìníbaba, àti àwọn tí ń yí àlejò kúrò ní ẹ̀tọ́ rẹ̀, tí kò sì bẹ̀rù mi, ni Olúwa àwọn ọmọ-ogun wí. Nítorí èmi ni Olúwa, èmi kì í yípadà; nítorí náà a kò pa ẹ̀yin ọmọ Jékọ́bù run. Malaki 3:1–6.

Gẹ́gẹ́ bí “olùṣọ́” fún ìtàn rẹ̀, iṣẹ́ Miller dúró gẹ́gẹ́ bí ìgbékalẹ̀ àwọn ìpìlẹ̀ tẹ́ńpìlì náà. Iṣẹ́ rẹ̀ ní ìbẹ̀rẹ̀ gbọ́dọ̀ jẹ́ àpèjúwe iṣẹ́ kan tí ó ṣàpẹẹrẹ pípàrí tẹ́ńpìlì náà. Iṣẹ́ ìkẹyìn yẹn béèrè fún olùṣọ́ mìíràn láti fún ìpè ní ohun dídájú. Miller àti ìhìnrere áńgẹ́lì àkọ́kọ́ kéde ṣíṣí ìdájọ́, àti olùṣọ́ tí Miller jẹ́ àpẹẹrẹ rẹ̀ ní òpin Ìdẹ́fàtìsìmù yóò kéde ìpipade ìdájọ́.

Nínú Malaki, Olúwa ṣe ìlérí láti mú ìdájọ́ wá “sí àwọn oṣó, àti sí àwọn panṣágà, àti sí àwọn ẹni tí ń búra èké, àti sí àwọn tí ń ni alágbàṣe lára nínú owó iṣẹ́ rẹ̀, àti opó, àti ọmọ aláìníbaba, àti àwọn tí ń yí àjèjì kúrò nínú ẹ̀tọ́ rẹ̀, tí kò sì bẹ̀rù mi.” Àwọn tí a ń tọ́ka sí níbí ni àwọn tí “kò bẹ̀rù” “Olúwa àwọn ọmọ-ogun.” William Miller ni ojiṣẹ́ áńgẹ́lì kìnní tí ń pe àwọn ènìyàn láti “bẹ̀rù Ọlọ́run.” Láti kọ àwọn ìpìlẹ̀ sílẹ̀ ni láti kọ ìbẹ̀rù Ọlọ́run sílẹ̀.

Nítorí, kíyèsí i, ọjọ́ náà ń bọ̀, tí yóò jó bí ìléru; àti gbogbo àwọn ọlọ́kàn-gíga, bẹ́ẹ̀ ni gbogbo àwọn tí ń hùwà búburú, yóò dàbí ìdíwọ̀n koríko: ọjọ́ náà tí ń bọ̀ yóò sì jó wọn run, ni Olúwa àwọn ọmọ-ogun wí, tí kò ní fi gbòǹgbò tàbí ẹ̀ka kankan sílẹ̀ fún wọn. Ṣùgbọ́n fún yín tí ń bẹ̀rù orúkọ mi ni Oòrùn òdodo yóò yọ̀ pẹ̀lú ìwòsàn ní ìyẹ́ rẹ̀; ẹ̀yin yóò sì jáde lọ, ẹ ó sì dàgbà bí ọmọ màlúù inú àgbo. Ẹ̀yin yóò sì tẹ àwọn ènìyàn búburú mọ́lẹ̀; nítorí wọn yóò di eérú lábẹ́ àtẹ̀lẹsẹ̀ yín ní ọjọ́ tí èmi yóò ṣe èyí, ni Olúwa àwọn ọmọ-ogun wí. Ẹ rántí òfin Mose ìránṣẹ́ mi, èyí tí mo pa láṣẹ fún un ní Horebu fún gbogbo Israẹli, pẹ̀lú àwọn ìlànà àti àwọn ìdájọ́. Kíyèsí i, èmi yóò rán wòlíì Elijah sí yín kí ọjọ́ ńlá àti ẹ̀rù ti Olúwa tó dé: òun yóò sì yí ọkàn àwọn baba padà sí ọ̀dọ̀ àwọn ọmọ wọn, àti ọkàn àwọn ọmọ sí ọ̀dọ̀ àwọn baba wọn, kí èmi má bà a wá lu ilẹ̀ ayé pẹ̀lú ìgbẹ̀san. Malaki 4:1–6.

  • Ìbẹ̀rẹ̀ Bíbélì (Jẹ́nẹ́sísì) àti òpin Bíbélì (Ìfihàn).

  • Ìbẹ̀rẹ̀ Májẹ̀mú Láéláé (Jẹ́nẹ́sísì) àti òpin Májẹ̀mú Láéláé (Málákì).

  • Ìbẹ̀rẹ̀ Májẹ̀mú Tuntun (Mátíù) àti òpin Májẹ̀mú Tuntun (lẹ́ẹ̀kan sí i, Ìṣípayá).

  • Ìbẹ̀rẹ̀ ẹ̀rí Jòhánù (Ìhìnrere Jòhánù) àti òpin ẹ̀rí Jòhánù (lẹ́ẹ̀kansi, Ìfihàn).

  • Ìbẹ̀rẹ̀ Málákì àti òpin Málákì.

  • Ìbẹ̀rẹ̀ ìhìnrere Mátíù àti òpin ìhìnrere Mátíù.

  • Ìbẹ̀rẹ̀ ìhìnrere Johanu àti òpin ìhìnrere Johanu.

  • Ìbẹ̀rẹ̀ àwọn ìhìnrere mẹ́rin àti òpin àwọn ìhìnrere mẹ́rin.

Nígbà tí a bá yọ àwọn ìbẹ̀rẹ̀ tàbí òpin àsọtẹ́lẹ̀ tí a ti tọ́ka sí ju ẹ̀ẹ̀kan lọ kúrò, ó dọ́gba pẹ̀lú àwọn ìlà àsọtẹ́lẹ̀ mẹ́jọ tí a gbọ́dọ̀ mú papọ̀ kí a sì fi lé àwọn ẹsẹ̀ mẹ́ta àkọ́kọ́ ti Ìfihàn. Ṣùgbọ́n nípa òpin Genesisi ńkọ́?

Orí kẹ́ẹ̀ẹ́dógún ìwé Jẹ́nẹ́sísì parí pẹ̀lú ikú Jóṣéfù.

Nítorí náà, Jósefù kú nígbà tí ó pé ọdún ọgọ́rùn-ún kan àti mẹ́wàá; wọ́n sì fi òórùn àti èròjà ìtọ́jú òkú tọ́jú rẹ̀, a sì fi í sínú pósí ní ilẹ̀ Íjíbítì. Jẹ́nẹ́sísì 50:26.

Orí kẹ́rìndínlọ́gọ́rin dá ikú Jékọ́bù mọ̀. Bí ikú Jékọ́bù ṣe wá ní àkọ́kọ́ nínú orí kẹ́rìndínlọ́gọ́rin, tí ó sì ṣáájú ikú Jósẹ́fù nínú àwọn ẹsẹ̀ ìparí orí àádọ́ta, ń fi àmì ìdánimọ̀ Alfa àti Omega lé àwọn orí mẹ́ta ìkẹyìn ti Jẹ́nẹ́sísì gẹ́gẹ́ bí ìparí ìwé Jẹ́nẹ́sísì.

A lò ikú méjèèjì wọ̀nyẹn gẹ́gẹ́ bí àmì ìṣàpẹẹrẹ ìbẹ̀rẹ̀ àti òpin ìgbèkùn Ísírẹ́lì ní Íjíbítì. Ní ìbẹ̀rẹ̀, a mú ara Jékọ́bù padà lọ kí a lè sin ín pẹ̀lú àwọn baba rẹ̀, àti nígbà tí Mósè jáde kúrò ní Íjíbítì, ó mú ara Jósẹ́fù wá kí a lè sin ín ní ibi ìsìnkú àwọn baba rẹ̀.

Mósè sì mú egungun Jósẹfu lọ pẹ̀lú rẹ̀: nítorí ó ti fi ìbúra líle mú àwọn ọmọ Israẹli, wí pé, Lójú òtítọ́, Ọlọ́run yóò bẹ yín wò; ẹ̀yin yóò sì gbé egungun mi kúrò níhìn-ín lọ pẹ̀lú yín. Eksodu 13:19.

Ìparí ìwé Jẹ́nẹ́sísì ni àwọn orí mẹ́ta ìkẹyìn rẹ̀. Nínú orí kẹ́rìnlélógójì, Jékọ́bù (Ísírẹ́lì) kéde àwọn ìbùkún lórí àwọn ọmọkùnrin rẹ̀ méjìlá, tí a fi tọ́ka sí ní tààrà pé wọ́n jẹ́ àwọn àsọtẹ́lẹ̀ nípa ohun tí yóò ṣẹlẹ̀ sí àwọn ẹ̀yà méjìlá wọ̀nyí ní “àwọn ọjọ́ ìkẹyìn” ìdájọ́ àyẹ̀wò náà.

Jakọbu sì pè àwọn ọmọ rẹ̀, ó sì wí pé, Ẹ péjọ ara yín, kí n lè sọ fún yín ohun tí yóò ṣẹlẹ̀ sí yín ní ọjọ́ ìkẹyìn. Ẹ péjọ ara yín, ẹ sì gbọ́, ẹ̀yin ọmọ Jakọbu; kí ẹ sì fetí sí Ísírẹ́lì baba yín. Gẹ́nẹ́sísì 49:1, 2.

Ní àwọn “ọjọ́ ìkẹyìn” ti ìdájọ́ ìwádìí, Olúwa ṣe ìlérí láti kó àwọn ọmọkùnrin rẹ̀ méjìlá jọ, àwọn tí a ṣàpẹẹrẹ wọn gẹ́gẹ́ bí ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì ẹgbẹ̀rún nínú ìwé Ìfihàn. Àwọn wọ̀nyí ni àwọn tí Johanu ṣàpẹẹrẹ nínú ìwé Ìfihàn. A kó wọn jọ nípa ìpè láti ọ̀dọ̀ Jakọbu, ìpè láti inú ìtàn ìbẹ̀rẹ̀ wọn tí a sọ fún wọn pé kí wọ́n “gbọ́,” kí wọ́n sì “fetí sí.” Ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, àwọn tí a fi àwọn ọmọ Jakọbu ṣàpẹẹrẹ “gbọ́” ìránṣẹ́ kan, wọ́n sì “fetí sí,” tàbí gẹ́gẹ́ bí Johanu ṣe wí, wọ́n “pa” àwọn nǹkan wọ̀nyí mọ́ tí a kọ sínú rẹ̀. Ó jẹ́ ìpè láti ọ̀dọ̀ baba sí àwọn ọmọ, ìránṣẹ́ Èlíjà ni. Àwọn tí a pè ni a ń pè ní “ọmọ Jakọbu,” wọ́n sì tún gbọdọ̀ “fetí sí Ísírẹ́lì” baba wọn.

Esau àti Jakobu nínú Malaki dúró fún àwọn wúńdíá ọlọ́gbọ́n àti àwọn wúńdíá aṣiwèrè. Ìpè náà wá láti ọ̀dọ̀ baba wọn Jakobu àti baba wọn Ísírẹ́lì, ó ń fi hàn pé nígbà tí a bá ṣe ìpè ìkẹyìn, gbogbo ènìyàn jẹ́ Adventistì Laodicea, a sì fi yíyàn náà lé wọn lọ́wọ́ fúnra wọn bóyá kí wọ́n jẹ́ ọmọ Jakobu ẹni ẹlẹ́tàn tàbí ọmọ Ísírẹ́lì ẹni aṣẹ́gun. Ohun tí ó jẹ́ kí wọ́n lè ṣe yíyàn ni agbára ìdáṣiṣẹ́ tí ó wà nínú ìránṣẹ́ náà. Bí a bá ka ìránṣẹ́ náà, tí a gbọ́ ọ́, tí a sì pa á mọ́, nígbà náà nípasẹ̀ agbára ìdáṣiṣẹ́ kan náà gan-an tí ó mú gbogbo ohun wá sí ìwàláàyè ni a ó yí wọn padà sí ọmọ Ísírẹ́lì. Láti kọ̀ láti gbọ́, ni láti di ìrírí Jakobu, ẹni ẹlẹ́tàn, mú.

Ìpè ìkójọpọ̀ ti Jákọ́bù, èyí tí ó sì tún jẹ́ ìpè ìkójọpọ̀ ti ìránṣẹ́ náà tí a tú èdìdì rẹ̀ sílẹ̀ nínú Ìṣípayá, jẹ́ ààmì pàtàkì láti lóye. “Ìgbà méje” ti Lefitiku ogún-mẹ́fà kọ́ni pé kò sí ìkójọpọ̀, bí kò ṣe pé ìtúká kan ti ṣáájú rẹ̀ tẹ́lẹ̀. Ọ̀kẹ́ mẹ́rìnlélọ́gọ́rin [144,000] ni àwọn tí a ti túká ká ṣáájú ìpè náà. A ń fi òtítọ́ yìí hàn léraléra nínú Bíbélì.

Ẹ gbọ́ ọ̀rọ̀ Olúwa, ẹ̀yin orílẹ̀-èdè, kí ẹ sì kéde rẹ̀ ní àwọn erékùṣù tí ó jìnnà réré, kí ẹ sì wí pé, Ẹni tí ó tú Israẹli ká yóò tún kó wọn jọ, yóò sì máa pa wọ́n mọ́, gẹ́gẹ́ bí olùṣọ́-àgùntàn ti ń pa agbo rẹ̀ mọ́. Jeremiah 31:10.

Májẹ̀mú tí a tún ṣe pẹ̀lú ẹgbẹ̀rún kan ó lé mẹ́rìnlélógójì ènìyàn náà ní ìlérí pé Ọlọ́run yóò kọ òfin rẹ̀ sínú ọkàn wa. Ṣùgbọ́n àwọn tí Olúwa ṣe iṣẹ́ ìṣẹ̀dá yìí fún ni a ti fọ́n ká tẹ́lẹ̀.

Ọ̀rọ̀ Olúwa sì tún tọ̀ mí wá, ó ní, Ọmọ ènìyàn, àwọn arákùnrin rẹ, àní àwọn arákùnrin rẹ gan-an, àwọn ọkùnrin ìbátan rẹ, àti gbogbo ilé Israẹli ní pátápátá, àwọn ni àwọn tí àwọn olùgbé Jerusalẹmu ti sọ fún pé, Ẹ jìnnà sí Olúwa: fún wa ni a ti fi ilẹ̀ yìí fún ní ìní. Nítorí náà sọ pé, Báyìí ni Olúwa Ọlọ́run wí; Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé mo ti lé wọn jìnnà láàárín àwọn aláìkọlà, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé mo sì ti tú wọn ká sí àwọn orílẹ̀-èdè, síbẹ̀ èmi yóò jẹ́ ibi mímọ́ kékeré fún wọn ní àwọn orílẹ̀-èdè tí wọn yóò dé. Nítorí náà sọ pé, Báyìí ni Olúwa Ọlọ́run wí; Dájúdájú, èmi yóò kó yín jọ láti inú àwọn ènìyàn, èmi yóò sì pe yín pọ̀ láti inú àwọn orílẹ̀-èdè tí a ti tú yín ká sí, èmi yóò sì fi ilẹ̀ Israẹli fún yín. Wọn yóò sì dé ibẹ̀, wọn yóò sì mú gbogbo ohun ìríra rẹ̀ kúrò níbẹ̀, àti gbogbo ohun ìṣe ìgbèkẹ́gàn rẹ̀ kúrò níbẹ̀. Èmi yóò sì fi ọkàn kan fún wọn, èmi yóò sì fi ẹ̀mí tuntun sínú yín; èmi yóò sì yọ ọkàn òkúta kúrò nínú ara wọn, èmi yóò sì fi ọkàn ẹran fún wọn. Hesekieli 11:14–19.

Ó kù díẹ̀ síi láti sọ nípa ìkójọ àwọn ẹgbẹ̀rún ọgọ́rùn-ún méjìlélógójì náà ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú “ìtúká,” ṣùgbọ́n àkọ́kọ́ a ní láti kó ìrònú nípa ààmì-ìfọwọ́sí ti Alfa àti Omega jọ nínú àwọn ìtọ́kasí mẹ́sàn-án wọ̀nyí tí à ń gbé yẹ̀wò.

A ṣe aṣoju irú ẹgbẹ́ méjì nínú àwọn orí mẹ́ta ìkẹyìn ti Jẹ́nẹ́sísì. Ẹgbẹ́ àwọn ọlọ̀tẹ̀ kan àti ẹgbẹ́ àwọn ọlọ́gbọ́n kan. Ẹgbẹ́ méjèèjì gbọ́ ohùn kan tí ó ń wí pé, èyí ni ọ̀nà náà, ẹ rìn nínú rẹ̀, ṣùgbọ́n ẹgbẹ́ kan kọ̀ láti fetí sí ìpè kàkàkí, kí wọ́n sì rìn nínú àwọn ọ̀nà àtijọ́. Aṣojú ẹgbẹ́ àwọn ọlọ̀tẹ̀ nínú Jẹ́nẹ́sísì orí méjìlélógójì sí àádọ́ta ni ẹ̀yà kẹtàlá.

Ní ìbẹ̀rẹ̀ Ísírẹ́lì àtijọ́, ẹ̀yà mẹ́tàlá wà; ní ìbẹ̀rẹ̀ Ísírẹ́lì òde-òní náà, ọmọ-ẹ̀yìn mẹ́tàlá wà. Ọmọ-ẹ̀yìn kan náà tí a yà sọ́tọ̀ kúrò nínú àwọn ọmọ-ẹ̀yìn méjìlá yòókù, (gẹ́gẹ́ bí a ti yà Éfúráímù sọ́tọ̀ kúrò nínú àwọn ẹ̀yà yòókù) àwọn méjèèjì jẹ́ ààmì ìṣọ̀tẹ̀. Sister White pè Júdásì ní wúńdíá aṣiwèrè ní tààrà.

“Àwọn èpò búburú ti wà láàárín àlìkámà, wọn yóò sì máa wà bẹ́ẹ̀ títí láé; àwọn wúńdíá aṣiwèrè pẹ̀lú àwọn ọlọ́gbọ́n, àwọn tí kò ní òróró nínú ìkòkò wọn pẹ̀lú fìtílà wọn. Júdásì olójúkòkòrò kan wà nínú ìjọ tí Kristi dá sílẹ̀ lórí ilẹ̀ ayé, àwọn Júdásì náà yóò sì máa wà nínú ìjọ ní gbogbo ìpele ìtàn rẹ̀.” Signs of the Times, October 23, 1879.

Judasi Iskariotu jẹ́ wúńdíá aláìmòye; ó jẹ́ èpò, àti bí ó bá jẹ́ wúńdíá aláìmòye, nígbà náà ó tún jẹ́ ara Laodikia.

“Ipò Ìjọ tí a fi àwọn wúńdíá aṣiwèrè ṣàpẹẹrẹ, ni a tún sọ̀rọ̀ rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ipò Laodíkeà.” Review and Herald, August 19, 1890.

Àwọn ọmọkùnrin méjì tí Josefu bí gba ìbùkún lọ́dọ̀ Jakọbu ní orí kẹ́rìnlélọ́gọ́rin ìwé Genesisi, àti láti ìgbà náà lọ ni a ti ń tọ́ka sí wọn gẹ́gẹ́ bí “àwọn ẹ̀yà ààbọ̀.” Bí wọ́n bá jẹ́ ẹ̀yà ààbọ̀ tàbí kí wọ́n má jẹ́ bẹ́ẹ̀, wọ́n ṣì jẹ́ ẹ̀yà. A fi Mattia rọ́pò Judasi Iskariotu kí ó lè kún ipò kejìlá tí Judasi Iskariotu ti di mú tẹ́lẹ̀. Judasi jẹ́ ọmọ-ẹ̀yìn kan, àti ní ìtumọ̀ yìí—àwọn ọmọ-ẹ̀yìn mẹ́tàlá wà ní òpin Israẹli àtijọ́, gẹ́gẹ́ bí àwọn ẹ̀yà mẹ́tàlá ṣe wà ní ìbẹ̀rẹ̀.

Éfúrámù ọmọ Jóṣéfù (ẹ̀yà kẹtàlá) di ààmì ìṣọ̀tẹ̀ náà nígbà tí ẹ̀yà mẹ́wàá ti àríwá kóra jọ láti fi ẹ̀yìn hàn fún Jéróbóámù, wọ́n sì pín ìjọba náà sí ẹ̀yà mẹ́wàá ti àríwá àti ẹ̀yà méjì ti gúúsù. Kí ló dé tí mo fi dá Éfúrámù, ọmọ Jóṣéfù, mọ̀ gẹ́gẹ́ bí ààmì ìṣọ̀tẹ̀ dípò arákùnrin rẹ̀, Mánásè? Ìṣọ̀tẹ̀ tí ó ní í ṣe pẹ̀lú Éfúrámù bẹ̀rẹ̀ ní orí kejìdínlọ́gbọ̀n, kí Jékọ́bù tó bù kún àwọn ọmọ rẹ̀ méjìlá. Ní orí kejìdínlọ́gbọ̀n, Jékọ́bù kọ́kọ́ bù kún àwọn ọmọ Jóṣéfù méjì. Nítorí Mánásè ni àkọ́bí, Jóṣéfù retí pé ìbùkún àkọ́kọ́ fún àwọn ọmọ rẹ̀ yóò wá sórí Mánásè, Jóṣéfù sì ṣọ̀tẹ̀ sí Jékọ́bù nípa yíyan Éfúrámù.

Ìbẹ̀rẹ̀ Efraimu gẹ́gẹ́ bí aṣojú àwọn àyànfẹ́ Ọlọ́run ní ẹ̀rí ìṣọ̀tẹ̀, àti òpin Efraimu ni ìtúká “ìgbà méje” ti Lefitiku mẹ́rìnlélógún láti ọdún 723 Ṣ.K. títí dé 1798. Ní ọdún 723 Ṣ.K., àwọn ẹ̀yà mẹ́wàá ti àríwá, ìjọba Efraimu, (tí a tún mọ̀ sí Israẹli) gba ọgbẹ́ ikú gẹ́gẹ́ bí ìjọba àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì. Ọgbẹ́ ikú náà bẹ̀rẹ̀ àsọtẹ́lẹ̀ àkókò kan tí ó parí nígbà tí agbára pàápàá àti ìjọba rẹ̀ gba ọgbẹ́ ikú ní 1798. Ọgbẹ́ ikú ti agbára pàápàá ní 1798 jẹ́ àpẹẹrẹ ìṣubú ìkẹyìn Bábílónì nígbà tí ọba àríwá yóò “dé òpin rẹ̀ láìsí ẹnìkan láti ràn án lọ́wọ́” nínú Dáníẹ́lì mọ́kànlá ẹsẹ̀ márùndínláàádọ́ta. Ìṣọ̀tẹ̀ àti ìṣubú Bábílónì ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn ni a fi ìṣọ̀tẹ̀ àti ìṣubú agbára pàápàá ní 1798 ṣàpẹẹrẹ rẹ̀, èyí tí a sì fi ìṣọ̀tẹ̀ àti ìṣubú ìjọba Efraimu (Israẹli) ní 723 Ṣ.K. ṣàpẹẹrẹ rẹ̀, èyí tí a sì fi ìṣọ̀tẹ̀ Jósẹ́fù sí ìmísí àsọtẹ́lẹ̀ baba rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí a ti ṣe ìdánimọ̀ rẹ̀ ní òpin Jẹ́nẹ́sísì ṣàpẹẹrẹ.

Ìṣọ̀tẹ̀ tí Éfúrémù jẹ́ àmì rẹ̀ bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú ìṣọ̀tẹ̀ bàbá rẹ̀ (Jósẹ́fù) sí baba rẹ̀ (Jékọ́bù). Ní ìkẹyìn, ó yọrí sí ìṣọ̀tẹ̀ àwọn ẹ̀yà mẹ́wàá ti àríwá, èyí tí ó sì yọrí sí “ìtúká tí a ṣàfihàn” gẹ́gẹ́ bí “ìgbà méje” nínú Lefitiku ogún-mẹ́fà. Àkókò ìgbà tí a tú ìjọba àríwá ká ni a pín sí àkókò méjì. Ọ̀kan parí ní ọdún 538, èkejì sì parí ní 1798, gbogbo wọn sì ń tọ́ka sí ìrántí tí a tú èdìdì rẹ̀ sílẹ̀ díẹ̀ kí àyè ìdánwò tó dópin nínú ìwé Ìṣípayá. Ìrántí náà ń dá ìṣubú ìkẹyìn ti Bábílónì mọ̀. Ní gbogbo àmì-ìtòsọ́nà nínú ìtàn àsọtẹ́lẹ̀ Éfúrémù, a fi ìṣọ̀tẹ̀ sàmì. Gẹ́gẹ́ bí a ṣe sàmì ìṣọ̀tẹ̀ ọmọ-ẹ̀yìn kẹtàlá, Júdásì Iskariotu. Èyí ni méjì nínú àwọn ẹlẹ́rìí tí ń fi nọ́ńbà mẹ́tàlá hàn gẹ́gẹ́ bí àmì ìṣọ̀tẹ̀. Ṣùgbọ́n kò sí ẹni tí yóò lè mọ àwọn òtítọ́ mímọ́ wọ̀nyí bí ẹni náà kò bá dúró lórí àwọn ìpìlẹ̀ Adventism tí a kọ́ lé orí òtítọ́ àkọ́kọ́ tí Mílà dá sílẹ̀ rí, àti òtítọ́ àkọ́kọ́ tí Adventism kọ̀ sílẹ̀.

Ìparí ìwé Jẹ́nẹ́sísì bá gbogbo àwọn ìlà mìíràn tí a ti ń gbé yẹ̀wò mu. Ní ìṣókí:

Ní ìbẹ̀rẹ̀pẹ̀pẹ̀, mẹ́tẹ̀ẹ̀ta ọ̀run—Baba, Ọmọ àti Ẹ̀mí Mímọ́—jẹ́rìí sí ìṣẹ̀dá àwọn ọ̀run àti ayé tí a ṣẹ̀ṣẹ̀ nípasẹ̀ Ọmọ, ẹni tí í ṣe Ọ̀rọ̀ náà pẹ̀lú. Ọ̀rọ̀ náà di ọ̀nà ìbánisọ̀rọ̀ láti ọ̀dọ̀ Baba sí ẹ̀dá ènìyàn, àti pé Ọ̀rọ̀ náà ni ọ̀nà kan ṣoṣo fún ẹ̀dá ènìyàn láti bá Baba sọ̀rọ̀. Ọmọ ni ó fi ìránṣẹ́ Baba náà fún áńgẹ́lì Gébúrẹ́lì, ẹni tí ó rọ́pò Lúsífà (olùrúmọ́lẹ̀) lẹ́yìn ìṣọ̀tẹ̀ Lúsífà ní ọ̀run. Gébúrẹ́lì gba ìmọ́lẹ̀ náà, tàbí ìránṣẹ́ náà, ó sì fi í lé wòlíì kan lọ́wọ́, ẹni tí í ṣe ẹ̀dá mímọ́ tí a yàn fún fífi ìránṣẹ́ náà kọjá láti ọ̀dọ̀ Baba sí ìdílé ẹ̀dá tí ó ṣubú. Ìránṣẹ́ tí a fi fún wòlíì náà ni a kọ sílẹ̀, lẹ́yìn náà ni a sì gbé e dé ọ̀dọ̀ ẹ̀dá ènìyàn. Ní gbogbo ìgbésẹ̀ nínú ìlànà ìbánisọ̀rọ̀ náà, ìránṣẹ́ náà jẹ́ mímọ́, àti nítorí èyí ni àwọn wòlíì, tí wọ́n jẹ́ ènìyàn tí ó ṣubú, fi yẹ kí wọ́n jẹ́ mímọ́. Ní àkókò tí a bá fi ìránṣẹ́ mímọ́ náà lé ọwọ́ ẹ̀dá ènìyàn tí ó ṣubú, ẹ̀dá ènìyàn ní agbára láti mú ìránṣẹ́ mímọ́ kan pẹ̀lú ọwọ́ tí a kò sọ di mímọ́. Nípa bẹ́ẹ̀, ìmọ́lẹ̀ ìránṣẹ́ mímọ́ náà ń mú ìmọ́lẹ̀ àti òkùnkùn jáde pẹ̀lú. Nígbà tí àwọn tí wọ́n wà nínú ìdílé ènìyàn tí ó ṣubú bá gba ìránṣẹ́ náà, ó ní agbára ìṣẹ̀dá kan náà gan-an tí ó dá ohun gbogbo, èyí tí í ṣe agbára tí ń dá ẹni náà láre. Ìbẹ̀rẹ̀ ìlànà ìbánisọ̀rọ̀ náà ń ṣàfihàn òpin ìlànà ìbánisọ̀rọ̀ náà. Nítorí náà, bí a bá gbọ́ ìránṣẹ́ náà, tí a kà á, tí a sì pa á mọ́, ìránṣẹ́ náà máa tún ẹ̀dá ènìyàn tí ó ṣubú dá sí àwòrán Ọmọ náà.

Alábùkún ni ẹni tí ń kà, àti àwọn tí ń gbọ́ ọ̀rọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ yìí, tí wọ́n sì pa àwọn ohun tí a kọ sínú rẹ̀ mọ́: nítorí àkókò náà kù sí dẹ̀dẹ̀. Ìfihàn 1:3.

Jòhánù ṣàpẹẹrẹ ẹ̀dá ènìyàn tí ó ṣubú ní “àwọn ọjọ́ ìkẹyìn” ti ìdájọ́ àyẹ̀wò, àwọn tí ń gbọ́ ohùn kan lẹ́yìn wọn tí wọ́n sì yípadà láti gba ìfẹ̀sẹ̀yìn náà tí ń darí sí ìgbà àtijọ́. Àwọn tí ó gba ìfẹ̀sẹ̀yìn náà tí wọ́n sì mú un ṣe, kì í ṣe apá kan nínú ìyè wọn, bí kò ṣe ìyè wọn nìkan ṣoṣo, ni a dá wọn láre níbẹ̀ náà lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀. Láti dá ẹni láre ni láti sọ ọ́ di mímọ́. Nígbà tí àwọn tí ń ka tí wọ́n sì ń gbọ́ ìfẹ̀sẹ̀yìn tí a rán láti ọ̀dọ̀ Baba, bá gba ìfẹ̀sẹ̀yìn náà, tí a sì sọ wọ́n di mímọ́, ó jẹ́ nípasẹ̀ agbára ẹ̀dá tí ó wà nínú ìfẹ̀sẹ̀yìn náà. Agbára ẹ̀dá náà ń ṣe iṣẹ́ ìdáláre ènìyàn, nígbà tí ènìyàn bá gbàgbọ́ gẹ́gẹ́ bí Ábúráhámù ti ṣe. Ìfẹ̀sẹ̀yìn náà kọ́ wọn láti yípadà kí wọ́n sì fetí sí ohùn tí ó wà lẹ́yìn, èyí tí ń darí sí àwọn ọ̀nà àtijọ́, tí í ṣe àwọn òtítọ́ ìpìlẹ̀. Ìfẹ̀sẹ̀yìn náà ń tọ́ wọn sínú gbogbo òtítọ́, bí wọ́n sì ti ń rìn ní àwọn ọ̀nà àtijọ́, wọ́n ń rìn lórí ọ̀nà àwọn ẹni tí a dá láre.

Ṣùgbọ́n ọ̀nà àwọn olódodo dàbí ìmọ́lẹ̀ títàn, tí ń tàn sí i ní kíkankíkan títí fi dé ọjọ́ pípé. Ọ̀nà àwọn ènìyàn búburú sì dàbí òkùnkùn: wọn kò mọ ibi tí wọn ń kọsẹ̀ sí. Ọmọ mi, fetí sí ọ̀rọ̀ mi; tẹ etí rẹ sí àwọn àsọyé mi. Má ṣe jẹ́ kí wọ́n kúrò níwájú ojú rẹ; pa wọ́n mọ́ láàrín ọkàn rẹ. Nítorí wọ́n jẹ́ ìyè fún àwọn tí ó bá rí wọn, àti ìlera fún gbogbo ara wọn. Fi gbogbo ìṣọ́ra pa ọkàn rẹ mọ́; nítorí láti inú rẹ ni àwọn ìṣàn ìyè ti ń jáde. Mú ẹnu àrékérekè jìnà sí ọ, kí o sì fi ètè oníwàpàdé jìnà sí ara rẹ. Jẹ́ kí ojú rẹ máa wo tààrà, kí ìpẹ́jú ojú rẹ sì máa wo ní tààrà ní iwájú rẹ. Ṣàgbéyẹ̀wò ipa-ọ̀nà ẹsẹ̀ rẹ, kí gbogbo ọ̀nà rẹ sì lè fi ẹsẹ̀ múlẹ̀. Má ṣe yí sí ọwọ́ ọ̀tún tàbí sí ọwọ́ òsì: yọ ẹsẹ̀ rẹ kúrò nínú ibi. Òwe 4:18–27.

Àwọn tí a dá láláre nípasẹ̀ ìránṣẹ́ ọ̀rọ̀ tí a fi ránṣẹ́ náà ń rìn lórí ọ̀nà tí ó ṣàpẹẹrẹ ìmọ́lẹ̀ tí ń pọ̀ sí i láéláé, ṣùgbọ́n ìmọ́lẹ̀ náà gan-an ń mú kí ọ̀nà àwọn ènìyàn búburú túbọ̀ ṣókùnkùn ní ìbámu pẹ̀lú rẹ̀. Ìmọ́lẹ̀ yà kúrò nínú òkùnkùn. Agbára ìṣẹ̀dá tí ó pàṣẹ kí ìmọ́lẹ̀ wà ní ìbẹ̀rẹ̀ ń ṣe àbájáde kan náà lórí aráyé ní òpin gẹ́gẹ́ bí ìmọ́lẹ̀ ti ṣe ní ìbẹ̀rẹ̀. Ẹgbẹ́ tí ó kọ̀ láti gbọ́ ohùn tí ń sọ lẹ́yìn, tí wọ́n sì nítorí náà yàn láti rìn lórí ọ̀nà tí a ti sọ di òkùnkùn, “ń kọsẹ̀” ní ọ̀rọ̀ Rẹ̀, nítorí wọ́n ń kọsẹ̀ lórí òkúta ìpìlẹ̀ náà, òkúta àtijọ́ tí a ti dán wò. Ohùn náà ni Alfa àti Omega, àti nígbà tí àwọn tí a dá láláre bá gbọ́ àwọn ọ̀rọ̀ wọ̀nyí tí wọ́n sì tẹ ọkàn wọn sí àwọn ọ̀rọ̀ wọ̀nyí, wọ́n pa àwọn ọ̀rọ̀ wọ̀nyí mọ́ láàárín ọkàn wọn, nítorí Alfa àti Omega ń yí ọkàn wọn padà sí ọ̀dọ̀ àwọn baba, (ìgbà àtijọ́) àti ọkàn àwọn baba ń tọ́ka sí òpin.

Ọ̀nà àwọn olódodo jẹ́ ìtọ́́; ìwọ, ẹni tí ó dúró ní ìtọ́́ pípé, ń wọn ipa-ọ̀nà àwọn olódodo. Bẹ́ẹ̀ ni, nínú ọ̀nà àwọn ìdájọ́ rẹ, Olúwa, ni a ti dúró dè ọ; ìfẹ́ ọkàn wa sì wà sí orúkọ rẹ, àti sí ìrántí rẹ. Pẹ̀lú ọkàn mi ni mo fi ń fẹ́ ọ ní òru; bẹ́ẹ̀ ni, pẹ̀lú ẹ̀mí mi tí ó wà nínú mi ni èmi yóò máa wá ọ ní kutukutu: nítorí nígbà tí àwọn ìdájọ́ rẹ bá wà lórí ilẹ̀ ayé, àwọn olùgbé ayé yóò kọ́ òdodo. Isaiah 26:7–9.

Ọlọ́run ń dán, tàbí Ó ń ṣe ìdájọ́, àwọn tí ń rìn lójú ọ̀nà àwọn olódodo wò, ó sì ń ṣe èyí ní “àwọn ọjọ́ ìkẹyìn” nígbà tí ìdájọ́ Rẹ̀ wà ní ilẹ̀. Àwọn olódodo ni àwọn tí wọ́n ti dúró de Olúwa gẹ́gẹ́ bí ìmúṣẹ àkókò ìdádúró nínú àkàwé àwọn wúńdíá mẹ́wàá. Ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ àwọn tí ń rìn lójú ọ̀nà ìmọ̀ tí ń pọ̀ sí i ni pé kí wọ́n ní òye tí ó tóbi sí i, tí ó sì túbọ̀ jinlẹ̀ sí i nípa orúkọ Ọlọ́run, ìwà Rẹ̀. Àwọn tí wọ́n ti dúró de Olúwa wọn ni àwọn tí ń kéde ìránṣẹ́ ìkìlọ̀ ìkẹyìn, nítorí àwọn ni àwọn tí ń kéde Ẹkún Òru Àárín, èyí tí ó jẹ́, dájúdájú, ìránṣẹ́ àkọ́kọ́ inú ti Ìfihàn mẹ́ẹ̀ẹ́dógún, tí ìránṣẹ́ kejì, ti òde, tẹ̀lé.

Lẹ́yìn nǹkan wọ̀nyí, mo sì rí angẹli mìíràn sọ̀ kalẹ̀ láti ọ̀run wá, ẹni tí ó ní agbára ńlá; ogo rẹ̀ sì mú kí ayé tàn mọ́lẹ̀. Ó sì ké pẹ̀lú ohùn líle, wí pé, Bábílónì ńlá ti ṣubú, ó ti ṣubú, ó sì di ibùgbé àwọn ẹ̀mí èṣù, àti odi ìmúpọ̀ gbogbo ẹ̀mí àìmọ́, àti àgò gbogbo ẹyẹ àìmọ́ àti ìkórìíra. Nítorí gbogbo orílẹ̀-èdè ti mu nínú wáìnì ìbínú àgbèrè rẹ̀; àwọn ọba ayé sì ti bá a ṣe àgbèrè, àwọn oníṣòwò ayé sì ti di ọlọ́rọ̀ nípasẹ̀ ọ̀pọ̀lọpọ̀ adùn ìgbádùn rẹ̀. Mo sì gbọ́ ohùn mìíràn láti ọ̀run, tí ń wí pé, Ẹ jáde kúrò nínú rẹ̀, ẹ̀yin ènìyàn mi, kí ẹ má bàa ní ìpín nínú ẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀, àti kí ẹ má bàa gba nínú àwọn àjàkálẹ̀ àrùn rẹ̀. Ìfihàn 18:1–4.

Nígbà tí áńgẹ́lì Ìfihàn orí kejìdínlógún sọ̀kalẹ̀ ní September 11, 2001, ìjọ Adventist Ọjọ́ Keje kọ ìpè ìkẹyìn rẹ̀ láti padà sí àwọn ọ̀nà àtijọ́. Nígbà náà ni ó dáwọ́ jíjẹ ìwo àgbò ti Pùròtẹ́sítáǹtì tòótọ́ dúró ní Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà. Ní ìpẹ̀yà yẹn ni ìlànà ìdánwò kan bẹ̀rẹ̀ fún àwọn tí wọ́n yàn láti gba ìránṣẹ́ ohùn alágbára náà kí wọ́n sì jẹ ẹ́, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nínú Jòhánù nígbà tí áńgẹ́lì Ìfihàn orí kẹwàá sọ̀kalẹ̀ ní ìbẹ̀rẹ̀ Adventism ní August 11, 1840. Orílẹ̀-èdè ẹ̀mí tí ó ti gba agbádá Pùròtẹ́sítáǹtì tòótọ́ nígbà tí a kọ ìránṣẹ́ áńgẹ́lì àkọ́kọ́, lẹ́yìn náà tẹ̀ lé ipasẹ̀ Pùròtẹ́sítáǹtì apẹ̀yìndà ní ìbẹ̀rẹ̀ Adventism.

Lẹ́yìn náà ni a fi ìwo Pùròtẹ́sítáǹtì tòótọ́ fún àwọn tí wọ́n gba ìránṣẹ́ inú ìwé kékeré tí ó wà ní ọwọ́ áńgẹ́lì náà nínú Ìfihàn orí kẹwàá. Ìlànà ìdánwò ní ìbẹ̀rẹ̀ Ìsìn Adventist láti ọdún 1840 títí dé 1844 ń ṣàpẹẹrẹ ìlànà ìdánwò kan ní òpin Ìsìn Adventist láti ọjọ́ Kẹsán 11, 2001 títí di òfin ọjọ́ Àìkú ní Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà. Nínú ìtàn àkọ́kọ́ láti 1840 sí 1844, àti nínú ìlànà ìdánwò tí ó bẹ̀rẹ̀ ní ọjọ́ Kẹsán 11, 2001, ni a ti samisi ìyípadà ìpín àkókò ìṣètò ìgbà láti ọ̀dọ̀ ẹgbẹ́ àwọn onígbàgbọ́ àtijọ́ tí wọ́n di àwọ̀lékè Pùròtẹ́sítáǹtì mú, sí ọ̀dọ̀ ẹgbẹ́ tuntun àwọn onígbàgbọ́ tí wọ́n gbé àwọ̀lékè Pùròtẹ́sítáǹtì tòótọ́.

Ohun tí ó ṣe pàtàkì jùlọ fún àkíyèsí wa nípa ọ̀nà àwọn ẹni tí a dá láre ni pé nínú ìtàn yẹn ìdààmú kan wà tí ó ń fi àmì sí ìbẹ̀rẹ̀ àkókò ìdádúró. Àwọn olóòótọ́ ń dúró de Olúwa wọn ní àkókò yẹn, èyí tí ó parí pẹ̀lú ṣíṣí èdìdì kúrò lórí ìránṣẹ́ Ìkígbe Ọ̀gànjọ́ Òru. Ìlànà ìdánwò yẹn ní ìbẹ̀rẹ̀ Adventism parí nígbà tí ìránṣẹ́ Ìkígbe Ọ̀gànjọ́ Òru dé òpin ní October 22, 1844. Ìlànà ìdánwò náà ní òpin ń dé òpin fún àwọn tí Johanu dúró fún ní òfin Ọjọ́ Àìkú ní United States. Ìránṣẹ́ Ìkígbe Ọ̀gànjọ́ Òru ní òpin yóò dé òpin gẹ́gẹ́ bí ó ti rí ní ìbẹ̀rẹ̀, àti ní ìbẹ̀rẹ̀ Adventism a ṣí èdìdì kúrò lórí ìránṣẹ́ Ìkígbe Ọ̀gànjọ́ Òru kí ìlànà ìdánwò tó parí. Ìránṣẹ́ Ìkígbe Ọ̀gànjọ́ Òru ní ìbẹ̀rẹ̀ ni a ń ṣí èdìdì kúrò lórí rẹ̀ báyìí ní òpin.

Àwọn wúńdíá ọlọ́gbọ́n tí a dá láre ń wọ inú májẹ̀mú pẹ̀lú Ọlọ́run nígbà tí àwọn wúńdíá aṣiwèrè búburú ń wọ inú májẹ̀mú ikú.

Ẹni tí ó sọ fún ni pé, Èyí ni ìsinmi tí ẹ̀yin yóò fi mú aláárẹ̀ sinmi; èyí sì ni ìtura: ṣùgbọ́n wọn kò fẹ́ gbọ́. Ṣùgbọ́n ọ̀rọ̀ Olúwa jẹ́ sí wọn, àṣẹ lé àṣẹ lórí, àṣẹ lé àṣẹ lórí; ìlà lé ìlà lórí, ìlà lé ìlà lórí; níhìn-ín díẹ̀, níbẹ̀ díẹ̀; kí wọn lè lọ, kí wọn sì ṣubú sẹ́yìn, kí a sì fọ́ wọn, kí a dẹkùn mú wọn, kí a sì kó wọn. Nítorí náà, ẹ gbọ́ ọ̀rọ̀ Olúwa, ẹ̀yin ọkùnrin ẹlẹ́gàn, tí ń ṣàkóso àwọn ènìyàn wọ̀nyí tí ó wà ní Jerusalẹmu. Nítorí ẹ ti wí pé, A ti dá májẹ̀mú pẹ̀lú ikú, a sì ti bá ọ̀run apaadi ṣe àdéhùn; nígbà tí pàṣán ìkún omi yóò là kọjá, kì yóò dé bá wa: nítorí a ti fi èké ṣe ibi ìsádi wa, a sì ti fi ìrọ́ pa ara wa mọ́: Nítorí náà báyìí ni Oluwa Ọlọrun wí, Wò ó, mo fi òkúta kan lélẹ̀ ní Sioni fún ìpìlẹ̀, òkúta tí a ti dán wò, òkúta igun iyebíye, ìpìlẹ̀ tí ó dájú: ẹni tí ó bá gbàgbọ́ kì yóò yára. Isaiah 28:12–16.

Àwọn tí a dá láre gbé ìròyìn mímọ́ ti Ẹkún Àárín Òru lọ sí ìjọ, lẹ́yìn èyí sì ni wọ́n ń kéde ìròyìn ohùn kejì bí wọ́n ṣe ń pe aráyé jáde kúrò ní Babiloni.

“Nítorí náà nínú iṣẹ́ ìkẹyìn fún ìkìlọ̀ ayé, a ṣe ìpè méjì tí ó yàtọ̀ síra sí àwọn ìjọ. Ìrántí áńgẹ́lì kejì ni pé, ‘Bábílónì ti ṣubú, ti ṣubú, ìlú ńlá náà, nítorí ó mú kí gbogbo orílẹ̀-èdè mu nínú wáìnì ìbínú àgbèrè rẹ̀.’ Àti nínú igbe ńlá ti ìrántí áńgẹ́lì kẹta, a gbọ́ ohùn kan láti ọ̀run wí pé, ‘Ẹ jáde kúrò nínú rẹ̀, ẹ̀yin ènìyàn mi, kí ẹ má bàa ní ìpín nínú ẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀, àti kí ẹ má bàa gba nínú àwọn àjàkálẹ̀-àrùn rẹ̀. Nítorí ẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀ ti dé ọ̀run, Ọlọ́run sì ti rántí ìwà àìṣòdodo rẹ̀.’” Review and Herald, December 6, 1892.

Àwọn tí ń jáde kúrò ní Babiloni tí wọ́n sì darapọ̀ mọ́ àwọn tí ń rìn lórí ọ̀nà àwọn olódodo, a gbà wọ́n sínú agbo nípasẹ̀ omi ìrìbọmi tí orúkọ mẹ́talọ́kan ọ̀run dúró fún. Àwọn tí a dá láre, yálà àwọn tí wọ́n ń gbọ́ ìhìn iṣẹ́ náà nísinsìnyí tí a fi ránṣẹ́ sí Johanu lórí Patmosi, tàbí àwọn tí a pè jáde kúrò ní Babiloni lẹ́yìn náà, gbogbo wọn ni a dá láre nípa gbigba Ẹ̀mí Mímọ́. Ìṣọ̀kan àtọ̀runwá Ẹ̀mí Mímọ́ pẹ̀lú ẹ̀dá ènìyàn ni a mú ṣẹ, gẹ́gẹ́ bí a ti fi í hàn gẹ́gẹ́ bí àpẹẹrẹ nígbà tí Kristi gbé ìwà ẹ̀dá ènìyàn wọ ara rẹ̀. Àwọn ẹgbẹ̀rún méjìlá lé mẹ́rìndínlógójì ni a ṣojú wọn nínú ẹlẹ́rìí méjì, àwọn ọmọkùnrin Jakọbu méjìlá àti àwọn ọmọ-ẹ̀yìn méjìlá. A ṣojú àwọn ènìyàn búburú nípasẹ̀ ẹ̀yà kẹtàlá àti ọmọ-ẹ̀yìn kẹtàlá. Àwọn “kẹtàlá” méjèèjì nínú àpèjúwe kọ̀ọ̀kan ni a pè láti jẹ́ àlùfáà fún Ọlọ́run, àwọn tí wọ́n sì kọ ìpè yẹn ni Esau dúró fún, nígbà tí àbúrò rẹ̀ Jakọbu dúró fún àwọn tí wọ́n gba ìpè náà. Esau àti Jakọbu méjèèjì dúró fún àwọn Adventisti Ọjọ́ Keje ti Laodikea ní ìparí ayé. Ẹgbẹ́ kan gba ìhìn mímọ́ tí a fi ránṣẹ́ nípasẹ̀ àwọn ìkọ̀wé wòlíì, a sì yí wọn padà sí Israẹli, nígbà tí Esau pa orúkọ rẹ̀ mọ́.

Dájúdájú, ó pọ̀ sí i gan-an nínú àwọn ìlà mẹ́sàn-án wọ̀nyí ti Áfà àti Òmégà, nítorí èyí kàn jẹ́ àkótán kúkúrú lásán nípa àwọn ìbẹ̀rẹ̀ àti àwọn òpin nínú Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run.

Ìlà mẹ́sàn-án ti ìtàn, tí ń ṣojú àwọn ìtàn àsọtẹ́lẹ̀ láti ìṣẹ̀dá títí dé Ìpadàbọ̀ Kejì. Gbogbo mẹ́sàn-án nínú àwọn ìlà àsọtẹ́lẹ̀ wọ̀nyí ti ìbẹ̀rẹ̀ àti òpin ni wọ́n ní ìsopọ̀ tààrà pẹ̀lú ẹsẹ̀ mẹ́ta àkọ́kọ́ ti Ìfihàn orí kìíní. Àwọn ẹsẹ̀ mẹ́ta wọ̀nyí fi hàn pé Ìfihàn Jesu Kristi, tí a tú èdìdì rẹ̀ sílẹ̀ díẹ̀ kí àkókò ìdánwò tó parí, jẹ́ ìfarahàn agbára ìṣẹ̀dá Ọlọ́run. Agbára mìíràn wo ni ó lè kọ irú ẹ̀rí dídíra, tí a hun pọ̀ mọ́ ara rẹ̀ lọ́nà pẹ̀kípẹ̀kí bẹ́ẹ̀, láti ọ̀dọ̀ onírúurú ẹlẹ́rìí, tí wọ́n fi ẹ̀rí wọn hàn láti ìgbà Mósè títí dé ìgbà Johanu Olùfihàn?

Yọ bàtà rẹ kúrò ní ẹsẹ̀ rẹ, nítorí ilẹ̀ mímọ́ ni èyí.