Nínú àwọn ẹsẹ̀ mẹ́tàdínlógún àkọ́kọ́ ti Isaiah ogójì, a fi ọ̀nà àsọtẹ́lẹ̀ tọ́ka sí ọgọ́rùn-ún ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì náà ní òpin ọjọ́ mẹ́ta àtààbọ̀, níbi tí wọ́n ti ń dubulẹ̀ ní òkú ní ojú pópó, nígbà tí ayé ń yọ̀. Gbogbo àwọn wòlíì bá ara wọn mu, àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ àsọtẹ́lẹ̀ tí wọ́n gbé kalẹ̀ sì máa ń bára mu pẹ̀lú ti àwọn wòlíì yòókù nígbà gbogbo, nítorí Ọlọ́run kì í ṣe olùdásílẹ̀ ìdàrúdàpọ̀.

Àwọn ẹ̀mí àwọn wòlíì sì wà lábẹ́ àkóso àwọn wòlíì. Nítorí Ọlọ́run kì í ṣe olùdásílẹ̀ ìdàrúdàpọ̀, bí kò ṣe ti àlàáfíà, gẹ́gẹ́ bí ó ti rí nínú gbogbo àwọn ìjọ àwọn mímọ́. 1 Kọ́ríńtì 14:32, 33.

Olùtùnú náà, ẹni tí Jésù ṣèlérí láti rán nígbà àìsí Rẹ̀, ni a fi sínú gan-an àwọn ọ̀rọ̀ àkọ́kọ́ jùlọ, ti ẹsẹ̀ àkọ́kọ́ pátápátá, nínú orí méjìlélógún [26] tí ó dá ìtàn àsọtẹ́lẹ̀ ìkẹyìn Isaiah sílẹ̀. “Ẹ tù mí nínú, ẹ tù mí nínú, ènìyàn mi, ni Ọlọ́run yín wí.” Òfin ìkọ́kọ́ ìmẹ́nuuba tẹnumọ́ pé a gbọ́dọ̀ lóye àwọn orí méjìlélógún [26] tí ó tẹ̀lé e yìí ní ìtọ́kasí sí ìmúṣẹ́ pípé àti ìkẹyìn ti bíbọ Olùtùnú náà.

Èmi yóò sì bẹ Baba, òun yóò sì fún yín ní Olùtùnú mìíràn, kí ó lè máa bá yín gbé títí láé.... Ṣùgbọ́n Olùtùnú náà, ẹni tí iṣe Ẹ̀mí Mímọ́, ẹni tí Baba yóò rán ní orúkọ mi, òun ni yóò kọ́ yín ní ohun gbogbo, yóò sì mú ohun gbogbo tí mo ti sọ fún yín wá sí ìrántí yín. Johanu 14:16, 26.

Ìkéde Àárín Òru nínú ìtàn àwọn Millerite ni a tún ṣe nínú ìtàn àwọn ẹgbẹ̀rún ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì.

“Àgbáyé kan wà tí ó dùbúlẹ̀ nínú ìwà búburú, nínú ẹ̀tàn àti ìtanrànjẹ, nínú òjìji ikú gan-an,—ó ń sùn, ó ń sùn. Ta ni ń ní ìrora ọkàn bí ti ìrọbí láti jí wọn? Ohùn wo ni ó lè dé ọ̀dọ̀ wọn? A gbé èrò inú mi lọ sí ọjọ́ iwájú, nígbà tí a ó fi àmì náà kalẹ̀. ‘Wò ó, Ọkọ-ìyàwó ń bọ̀; ẹ jáde lọ pàdé rẹ̀.’ Ṣùgbọ́n àwọn kan yóò ti pẹ́ láti rí òróró gbà fún fífi kún iná àtùpà wọn, wọn yóò sì ṣàwárí ní pẹ́ jù pé ìwà, èyí tí a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ pẹ̀lú òróró, kì í ṣe ohun tí a lè gbé lọ láti ọwọ́ ẹni kan sí omiiran.” Review and Herald, February 11, 1896.

A béèrè ìbéèrè náà pé, “ohùn wo ni ó lè” “jí” àwọn tí wọ́n “sùn”? “Ohùn” tí ń jí wọn ní Isaiah orí ogójì, ni “ohùn” tí ń “ké” ní “aginjù.”

Ẹ bá Jerusalẹmu sọ̀rọ̀ ìtùnú, kí ẹ sì ké sí i pé, ogun rẹ̀ ti parí, a sì ti dárí ẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀ jì í: nítorí ó ti gba lẹ́ẹ̀méjì láti ọwọ́ Olúwa fún gbogbo ẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀. “Ohùn” ẹni tí ń “ké” ní aginjù náà.... Isaiah 40:2, 3.

Ìhìnrere Ẹkún Ọ̀ganjọ́ náà pẹ̀lú ni ìhìnrere òjò ìkẹyìn.

“Ẹ ń fi ìbọ̀wọ̀ Olúwa sún jìnnà ju bí ó ti yẹ lọ. Mo rí i pé òjò ìkẹyìn ń bọ̀ wá gẹ́gẹ́ bí [lọ́jijì gẹ́gẹ́ bí] igbe ọ̀gànjọ́, pẹ̀lú agbára tí ó pọ̀ ní ìlọ́po mẹ́wàá.” Spalding and Magan, 5.

Ọ̀kan lára ọ̀pọ̀lọpọ̀ ààmì tí a rí nínú Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run tí ó dúró fún ìránṣẹ́ òjò ìkẹyìn, ni ààmì tí a fi ìtúnlẹ̀ ọ̀rọ̀ tàbí gbólóhùn mọ̀. Ìtúnlẹ̀ ọ̀rọ̀, tàbí gbólóhùn, jẹ́ ààmì Igbe Òru Àárín, tàbí ìránṣẹ́ òjò ìkẹyìn ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn. Àkìyèsí ààmì nínú ìtúnlẹ̀ “ẹ tu u nínú,” fi ìbẹ̀rẹ̀ Isaiah orí ogójì sí àkókò ìdádúró, nígbà tí ìránṣẹ́ tí a ṣojú fún gẹ́gẹ́ bí Igbe Òru Àárín nínú òwe àwọn wúńdíá mẹ́wàá yóò jẹ́ ohun tí a máa mọ̀, lẹ́yìn náà a ó sì kéde rẹ̀. Ní àkókò náà, Kristi rán Olùtùnú náà láti jí àwọn wúńdíá tí ń sùn náà, àwọn tí a ṣojú fún ní ọ̀nà àsọtẹ́lẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ẹni tí ń sùn, àti nínú àwọn ìpínrọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ kan gẹ́gẹ́ bí ẹni tí ó sùn oorun ikú. Ẹsẹ̀ àkọ́kọ́ ti Isaiah ogójì wà ní ipò àsọtẹ́lẹ̀ ní ọjọ́ ààmì mẹ́ta àti ààbọ̀ “lẹ́yìn” ìdánilójújẹ́ ti July 18, 2020, nítorí pé nígbà náà ni a rán Olùtùnú náà láti jí àwọn tí ó sùn. Ọjọ́ mẹ́ta àti ààbọ̀ jẹ́ ààmì aginjù, ibẹ̀ ni “ohùn” ti bẹ̀rẹ̀ sí í “ké.”

Ìfihàn orí kọkànlá, Ẹ́síkíẹ́lì mẹ́tàdínlógójì, Mátíù ọdún márùn-ún-dín-lọ́gbọ̀n, ìtàn àwọn Mílẹ́ráìtì (pẹ̀lú àwọn àmì-ọ̀nà kan náà ti ìtàn Mílẹ́ráìtì tí ń farahàn nínú gbogbo ìṣísẹ̀ àtúnṣe), papọ̀, ń tọ́ka sí “ìlànà pàtó” kan fún jíjí àwọn wúńdíá tí ó sùn. Ìlànà náà bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú bí àwọn wúńdíá ṣe lọ sùn ní àkókò ìrẹ̀wẹ̀sì náà. Àkókò ìdádúró tí ó bẹ̀rẹ̀ ní àkókò ìrẹ̀wẹ̀sì náà ni a máa mọ̀ ní ìkẹyìn gẹ́gẹ́ bí àkókò ìdádúró náà. Apá ìkẹyìn àkókò ìdádúró náà ni ìdàgbàsókè ìhìnrere Ẹkún Ààrin Ọ̀ru. Nígbà tí a bá ti fi ìhìnrere náà múlẹ̀, nígbà náà ni a máa kéde rẹ̀ títí yóò fi dé ibi gíga jùlọ rẹ̀, ìdájọ́.

Ojiṣẹ náà, ẹni tí a ṣàfihàn gẹ́gẹ́ bí “ohùn” nínú Isaiah, béèrè pé kí ni ìránṣẹ́ tí a ní láti kéde. A sọ fún un, ní èdè àpẹẹrẹ, láti gbé ìránṣẹ́ Islam kalẹ̀. Ìránṣẹ́ àsọtẹ́lẹ̀ Islam kò lè yà kúrò lọ́dọ̀ òfin Sunday tí ń bọ̀ láìpẹ́, nítorí Islam jẹ́ agbára ìpè, àti pé ìpè méje ti Ìṣípayá dúró fún ìdájọ́ Ọlọ́run lórí àwọn agbára tí ń ṣe òfin Sunday. Àwọn agbára wọ̀nyí ni Romu keferi ní 321, àmì ti dragoni; Romu póòpù ní 538, àmì ti ẹranko; àti òfin Sunday tí ń bọ̀ láìpẹ́ ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, àmì ti wòlíì èké.

Ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú ìdánimọ̀ ohun tí ìránṣẹ́ tí ń ké ní aginjù ní láti kéde gẹ́gẹ́ bí ìhìn náà, wà níbẹ̀ ìlérí náà pé ọ̀rọ̀ Ọlọ́run kì í ṣàìṣe láéláé. “Ìlérí àti ìdánilójú” pé ọ̀rọ̀ Ọlọ́run kì í ṣàìṣe láéláé, wà ní ipò àsọtẹ́lẹ̀ kan náà gẹ́gẹ́ bí a ti sọ ọ́ nínú Hábákúkù orí kejì, ẹsẹ̀ kẹta, pé “ní òpin yóò sọ̀rọ̀, kì yóò sì purọ́: bí ó tilẹ̀ pẹ́, dúró dè é; nítorí ó dájú pé yóò dé, kì yóò pẹ́.” Ìhìn Íṣílámù kì yóò ṣàìṣe láéláé, dájú pé yóò dé. Ẹsẹ̀ ìkẹyìn Ísáyà orí ogójì ń bá àwọn tí wọ́n dúró de ìran náà nínú Hábákúkù sọ̀rọ̀.

Ṣùgbọ́n àwọn tí ń dúró de Olúwa yóò tún agbára wọn ṣe; wọn yóò fi ìyẹ́ fò sókè bí idì; wọn yóò sáré, wọn kì yóò sì rẹ̀; wọn yóò rìn, wọn kì yóò sì ṣàárẹ̀. Isaiah 40:31.

“Itàn ìkọ̀kọ̀” ti ààrá méje náà, tí a ń tú ìdì rẹ̀ sílẹ̀ báyìí, ń tọ́ka sí àmì ọ̀nà mẹ́ta tí ó bẹ̀rẹ̀, tí ó sì parí pẹ̀lú ìrẹ̀wẹ̀sì. Nínú ìtàn àpẹẹrẹ yẹn, àmì ọ̀nà mẹ́ta wà, tí àkókò méjì pín sí ara wọn. Ìrẹ̀wẹ̀sì kan ni ó bẹ̀rẹ̀ àkókò ìdádúró náà. Àkókò ìdádúró náà yóò sí yọrí sí ìròyìn tí a ti ṣàtúnṣe àti àsọtẹ́lẹ̀ ti Ìkéde Àárín Òru. Ìròyìn Ìkéde Àárín Òru náà bẹ̀rẹ̀ àkókò kan ti ìkéde ìròyìn Ìkéde Àárín Òru, tí yóò yọrí sí ìrẹ̀wẹ̀sì kejì, tí a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ìdájọ́. Àwọn ìpele mẹ́ta wọ̀nyí, tí àkókò méjì pín sí ara wọn, ń ṣojú Alfa àti Omega, gẹ́gẹ́ bí a ti dá wọn sílẹ̀ nínú ọ̀rọ̀ Heberu náà “òtítọ́.”

Nínú Ìwé Ìsíkíẹ́lì orí kẹtàlélọ́gbọ̀n, Ìsíkíẹ́lì pẹ̀lú ń ṣojú “ohùn” náà ní Aísáyà ogójì. Ohùn náà ní Aísáyà ogójì béèrè pé, “Kín ni èmi yóò kéde?” “Ohùn” náà ní Ìsíkíẹ́lì orí kẹtàlélọ́gbọ̀n, ẹsẹ̀ keje, lẹ́yìn náà “sọ àsọtẹ́lẹ̀ gẹ́gẹ́ bí” a “ti pàṣẹ fún un.”

Nítorí náà mo sọ àsọtẹ́lẹ̀ gẹ́gẹ́ bí a ti pàṣẹ fún mi: bí mo sì ti ń sọ àsọtẹ́lẹ̀, ariwo kan wáyé, sì wò ó, ìgbọnmi kan sì bẹ̀rẹ̀, àwọn egungun náà sì péjọ pọ̀, egungun sí egungun rẹ̀. Nígbà tí mo sì wo, kíyèsi i, àwọn iṣan àti ẹran sì hù sórí wọn, awọ ara sì bo wọn lókè: ṣùgbọ́n èémí kò sí nínú wọn. Ezekieli 37:7, 8.

Àsọtẹ́lẹ̀ àkọ́kọ́ Hesekieli mú kí àwọn egungun àti ẹran darapọ̀, ṣùgbọ́n wọn kò tíì wà láàyè. “Nítorí náà,” Hesekieli “sọtẹ́lẹ̀ gẹ́gẹ́ bí a ti” “pàṣẹ fún un” ní ìgbà kejì. Àsọtẹ́lẹ̀ kejì náà mú kí àwọn ara náà wà láàyè. Àwọn àsọtẹ́lẹ̀ méjèèjì ni a ṣàpẹẹrẹ wọn nínú ìdáṣẹ̀dá Adamu.

OLúWA Ọlọ́run sì fi erùpẹ̀ ilẹ̀ mọ ènìyàn, ó sì mí ẹ̀mí ìyè sínú ihò imú rẹ̀; ènìyàn sì di ọkàn alààyè. Jẹ́nẹ́sísì 2:7.

Ìlànà ìgbésẹ̀ méjì ti mímú àwọn egungun gbígbẹ tí ó ti kú wá sí ìyè ni a kọ́kọ́ mẹ́nuba nínú ìṣẹ̀dá Ádámù, báyìí ni a ṣe ń fi tẹnumọ́ ọn pé Ọ̀rọ̀ asọtẹ́lẹ̀ Ọlọ́run pẹ̀lú ni agbára ìṣẹ̀dá Rẹ̀. Ọlọ́run kọ́kọ́ “mọ̀” Ádámù, àti pé asọtẹ́lẹ̀ àkọ́kọ́ Hesekieli mú kí àwọn egungun àti àwọn ara parapọ̀, lẹ́yìn náà Ọlọ́run “mí sínú ihò imú rẹ̀ ẹ̀mí ìyè; ènìyàn sì di ọkàn alààyè.”

Asọtẹ́lẹ̀ kejì ti Ẹsẹkiẹli ni a tọ́ sí “afẹ́fẹ́,” kì í ṣe sí àwọn egungun, nítorí a sọ fún un pé kó “sọ fún afẹ́fẹ́,” pé, “Wá láti inú afẹ́fẹ́ mẹ́rin, ìwọ èémí, kí o sì mí sórí àwọn ẹni wọ̀nyí tí a pa, kí wọ́n lè yè.” Asọtẹ́lẹ̀ kejì ti Ẹsẹkiẹli, èyí tí ó mú àwọn òkú dìde sí ìyè gẹ́gẹ́ bí ogun ńlá, ni a tọ́ sí, kì í ṣe sí àwọn òkú náà, bí kò ṣe sí afẹ́fẹ́. Ó jẹ́ àṣẹ sí afẹ́fẹ́ pé kí ó mí sórí àwọn ara náà. Ìgbà àkọ́kọ́ tí a ti mẹ́nu kan ọ̀rọ̀ náà “èémí” nínú Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run ni ní ẹ̀dá Ádámù, níbẹ̀ sì ni a ti ṣàlàyé rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí èémí ìyè, àti ohun tí ń mú ìyè wọ inú àwọn ara òkú, láti inú afẹ́fẹ́ mẹ́rin ni ó ti ń wá.

“Àwọn áńgẹ́lì ń di àwọn ẹ̀fúùfù mẹ́rin mú, tí a fi hàn gẹ́gẹ́ bí ẹṣin ìbínú kan tí ń wá ọ̀nà láti bọ́ sílẹ̀ kí ó sì sáré ká gbogbo ojú ayé, ní mímú ìparun àti ikú tọ̀ ọ́ lẹ́yìn ní ipa ọ̀nà rẹ̀.

“Ṣé a óò sùn lórí etí pátápátá ayé àìnípẹ̀kun gan-an? Ṣé a óò jẹ́ aláìtara, tútù, àti òkú? Á, ìbá ṣe pé a lè ní nínú àwọn ìjọ wa Ẹ̀mí àti èémí Ọlọ́run tí a mí sínú àwọn ènìyàn Rẹ̀, kí wọ́n lè dúró lórí ẹsẹ̀ wọn, kí wọ́n sì yè.” Manuscript Releases, volume 20, 217.

Àwọn ìbéèrè méjèèjì níhìn-ín ni pé, ṣé a ó sùn, àti ṣé a ó kú?…àwọn ọ̀rọ̀ méjì fún ipò àsọtẹ́lẹ̀ kan náà. Ìránṣẹ́ àwọn ẹ̀fúùfù mẹ́rin tí àwọn áńgẹ́lì ń dìmọ́, ni ìránṣẹ́ tí ń mú kí èémí Ọlọ́run wọ inú àwọn òkú, tí ó sì mú kí wọ́n dìde, kí wọ́n sì yè. Ìránṣẹ́ àwọn ẹ̀fúùfù mẹ́rin ni ìránṣẹ́ ẹṣin bínú ti Islam. Ìránṣẹ́ àwọn ẹ̀fúùfù mẹ́rin nínú ìwé Ìfihàn, ni ìránṣẹ́ ìdìdì. Ìránṣẹ́ ìdìdì ti Ìfihàn orí keje, ẹsẹ̀ kìíní títí dé ẹsẹ̀ kẹta, ni ìránṣẹ́ tí ń fi hàn pé a dìmọ́ àwọn ẹ̀fúùfù mẹ́rin, títí a ó fi dì àwọn ọmọ-ọdọ Ọlọ́run ní èdìdì.

Lẹ́yìn nǹkan wọ̀nyí, mo sì rí àwọn angẹli mẹ́rin tí wọ́n dúró lórí igun mẹ́rin ayé, wọ́n di afẹ́fẹ́ mẹ́rin ayé mú, kí afẹ́fẹ́ má bàa fẹ́ lórí ayé, tàbí lórí òkun, tàbí lórí igi kankan. Mo sì rí angẹli mìíràn tí ń gòkè wá láti ìlà oòrùn, tí ó ní èdìdì Ọlọ́run alààyè: ó sì ké pẹ̀lú ohùn ńlá sí àwọn angẹli mẹ́rin náà, ẹni tí a fi fún láti ba ayé àti òkun jẹ́, pé, Ẹ má ṣe ba ayé jẹ́, bẹ́ẹ̀ ni ẹ má ṣe ba òkun jẹ́, tàbí àwọn igi, títí di ìgbà tí àwa yóò fi dì àwọn ìránṣẹ́ Ọlọ́run wa ní èdìdì ní iwájú orí wọn. Ìfihàn 7:1–3.

Asọtẹ́lẹ̀ kejì ti Ẹsẹkiẹli ni a tọ́ sí afẹ́fẹ́, àti ìyè tí afẹ́fẹ́ náà mú wá sí àwọn ara náà ti wá láti inú ìhìn iṣẹ́ àwọn afẹ́fẹ́ mẹ́rin. Nínú ẹsẹ̀ mẹ́jọ títí dé mẹ́wàá, nínú Ẹsẹkiẹli mẹ́tàlélọ́gbọ̀n, àwọn ọ̀rọ̀ tí ó farahàn bí “afẹ́fẹ́” tàbí “ẹ̀mí” jẹ́ ọ̀rọ̀ Heberu kan náà ní gbogbo ìfarahàn rẹ̀. Ọlọ́run mí sínú Ádámù ẹ̀mí ìyè, àti nínú Ẹsẹkiẹli ẹ̀mí ìyè náà ni ìhìn iṣẹ́ ìdìdì àwọn ẹgbẹ̀rún ọgọ́rùn-ún kan àti mẹ́rìnlélógójì tí ń bọ̀ láti ọ̀dọ̀ àwọn afẹ́fẹ́ mẹ́rin. Ìhìn iṣẹ́ náà ni ń gbé agbára ẹ̀dá Ọlọ́run wọ inú àwọn ara tí a ti kó jọ sínú àfonífojì ikú nípasẹ̀ ìhìn iṣẹ́ àkọ́kọ́. Ìhìn iṣẹ́ àwọn afẹ́fẹ́ mẹ́rin ni ìhìn iṣẹ́ Islam tí ń mú ìdájọ́ wá sórí Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà nítorí òfin Ọjọ́-Àìkú. Òun ni ìhìn iṣẹ́ Ẹkún Ààbọ̀ Òru.

Ìtàn ìkọ̀kọ̀ ti àwọn ààrá méje bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú ìdààmú kan, èyí tí ó sì bẹ̀rẹ̀ àkókò ìdádúró náà. Nínú Ìfihàn mọ́kànlá, nígbà tí a pa àwọn wòlíì méjì náà ní ọjọ́ kẹtàdínlógún, oṣù Keje, ọdún 2020, àkókò ìdádúró náà bẹ̀rẹ̀. Hesekieli wà láàárín àwọn òkú nígbà tí Olúwa béèrè lọ́wọ́ Hesekieli bóyá àwọn ẹlẹ́rìí méjì tí ó kú ní ojú pópó lè yè.

Ọwọ́ Olúwa sì wà lára mi, ó sì mú mi jáde nínú Ẹ̀mí Olúwa, ó sì gbé mi kalẹ̀ sí àárín àfonífojì náà tí ó kún fún egungun. Ó sì mú kí n rìn yí wọn ká: sì kíyèsí i, wọ́n pọ̀ gidigidi ní ojú àfonífojì náà tí ó ṣí; sì wò ó, wọ́n ti gbẹ gan-an. Ó sì wí fún mi pé, Ọmọ ènìyàn, ṣé àwọn egungun wọ̀nyí lè yè? Mo sì dáhùn pé, Olúwa Ọlọ́run, ìwọ ni ó mọ̀. Hesekieli 37:1–3.

Nínú ẹsẹ̀ keje, nígbà tí Ésékíẹ́lì sọ àkọ́kọ́ nínú àwọn àsọtẹ́lẹ̀ méjèèjì náà, ọ̀rọ̀ náà jẹ́ pé, “Ẹ̀yin egungun gbígbẹ, ẹ gbọ́ ọ̀rọ̀ Olúwa.” Jòhánù, nínú Ìfihàn, kọ sílẹ̀ pé, “alábùkún-fún ni àwọn tí ń gbọ́ àwọn ọ̀rọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ ìwé yìí.” Ésékíẹ́lì dúró fún àwọn egungun gbígbẹ tí ó ti kú tí a bùkún fún, gẹ́gẹ́ bí àwọn tí ń gbọ́ àṣẹ Ésékíẹ́lì láti gbọ́ Ọ̀rọ̀ Olúwa, Ọ̀rọ̀ Rẹ̀ sì ni Òtítọ́. Nínú orí kejì ti Ésékíẹ́lì, a ṣàlàyé ìrírí àwọn tí ń gbọ́ ọ̀rọ̀ Ọlọ́run.

Ó sì wí fún mi pé, Ọmọ ènìyàn, dìde dúró lórí ẹsẹ̀ rẹ, èmi yóò sì bá ọ sọ̀rọ̀. Ẹ̀mí sì wọ inú mi nígbà tí ó ń bá mi sọ̀rọ̀, ó sì gbé mi dìde lórí ẹsẹ̀ mi, kí n lè gbọ́ ẹni tí ń bá mi sọ̀rọ̀. Hesekieli 2:1, 2.

Nínú Ìfihàn orí kọkànlá, nígbà tí àwọn òkú gbọ Ọ̀rọ̀ Olúwa, Olùtùnú náà wọ inú wọn, wọ́n sì dúró lórí ẹsẹ̀ wọn. Olùtùnú náà ni ó mú kí wọ́n dúró lórí ẹsẹ̀ wọn.

Lẹ́yìn ọjọ́ mẹ́ta àtààbọ̀ náà, Ẹ̀mí ìyè láti ọ̀dọ̀ Ọlọ́run wọ inú wọn; wọ́n sì dúró lórí ẹsẹ̀ wọn; ẹ̀rù ńlá sì bà àwọn tí ó rí wọn. Ìṣípayá 11:11.

Dídìde àwọn òkú náà ni ìgbésẹ̀ kìíní, nínú ìlànà ìgbésẹ̀ méjì tí ń gbé wọn jáde kúrò nínú ibojì wọn kí wọ́n lè di àsíá tí a gbé sókè ní ìdájọ́ òfin Ọjọ́ Àìkú. Nígbà tí wọ́n bá dìde nínú orí kọkànlá, “ẹ̀rù ńlá” a bà lórí àwọn tí ó rí wọn.

Yóò sì kọjá lọ sí ibi ààbò rẹ̀ nítorí ìbẹ̀rù, àwọn ọmọ-aládé rẹ̀ yóò sì bẹ̀rù níwájú àsíá náà, ni Olúwa wí, ẹni tí iná rẹ̀ wà ní Sioni, àti ìlé-ìná rẹ̀ ní Jerusalẹmu. Isaiah 31:9.

Ìhìnrere Ẹkún Ọ̀ganjọ́ nínú ìtàn àwọn Millerite ni apá kejì ti ìhìnrere áńgẹ́lì kejì. Ìhìnrere áńgẹ́lì kejì mú ìyapa wá láàárín àwọn Millerite àti àwọn ìjọ tí a fi àkókò náà mọ̀ gẹ́gẹ́ bí àwọn ọmọbìnrin Bábílónì, a sì pe àwọn olóòtítọ́ jáde kí wọ́n wá dúró pẹ̀lú àwọn Millerite. “Ara” àwọn onígbàgbọ́ ni a dá sílẹ̀ nípasẹ̀ ìhìnrere yẹn, lẹ́yìn náà ìgbésẹ̀ kejì ni ìhìnrere Ẹkún Ọ̀ganjọ́ tí ó darapọ̀ mọ́, tí ó sì fi agbára kún ìhìnrere kejì. Nígbà náà ni àwọn Millerite di ogun ńlá alágbára tí ó gbé ìhìnrere náà bí ìgbì omi ńlá kọjá ilẹ̀ náà. Ìlànà ìgbésẹ̀ méjì yẹn ni ohùn méjèèjì ti Ìfihàn 18, ó sì jẹ́ ìlànà kan náà pẹ̀lú àjíǹde àwọn egungun gbígbẹ tí ó ti kú nínú Ìsíkíẹ́lì, àwọn tí a pa ní òpópónà nínú Ìfihàn 11.

“A rán àwọn áńgẹ́lì láti lọ ran áńgẹ́lì alágbára tí ó ti ọ̀run wá lọ́wọ́, mo sì gbọ́ àwọn ohùn tí ó dàbí ẹni pé wọ́n ń dun níbi gbogbo pé, Ẹ jáde kúrò nínú rẹ̀, ẹ̀yin ènìyàn mi, kí ẹ má bàa jẹ́ alábápín nínú ẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀, àti kí ẹ má bàa gba nínú àwọn àjàkálẹ̀-àrùn rẹ̀; nítorí ẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀ ti dé ọ̀run, Ọlọ́run sì ti rántí ìwà búburú rẹ̀. Ìránṣẹ́ yìí dàbí ẹni pé ó jẹ́ àfikún sí ìránṣẹ́ kẹta náà, ó sì darapọ̀ mọ́ ọn, gẹ́gẹ́ bí igbe ọ̀gànjọ́ ṣe darapọ̀ mọ́ ìránṣẹ́ áńgẹ́lì kejì ní ọdún 1844.” Spiritual Gifts, volume 1, 195, 196.

Àmì ìtọ́kasí àkọ́kọ́ nínú ìtàn ìkọ̀kọ̀ ti àrá méje ni ìdààmú náà, èyí tí ó bẹ̀rẹ̀ àkókò ìdádúró. Àkókò ìdádúró jẹ́ àkókò kan tí a ṣojú fún gẹ́gẹ́ bí ọjọ́ mẹ́ta àtààbọ̀, èyí tí í ṣe àmì aṣojú aginjù. Ní ìparí ọdún mẹ́rìnlélógójì ìrìnàjò wọn nínú aginjù, Jóṣúà darí ogun alágbára kan wọ Ilẹ̀ Ìlérí. Ní ìparí ọjọ́ mẹ́ta àtààbọ̀ náà, a mú Ìsíkíẹ́lì lọ sí àfonífojì ikú, a sì sọ fún un pé kí ó pàṣẹ fún àwọn òkú ara náà láti “gbọ́ ọ̀rọ̀ Olúwa.” Ìsíkíẹ́lì jẹ́ “ohùn” kan tí ń ké ní aginjù. Àṣẹ láti gbọ́ Ọ̀rọ̀ Olúwa mú kí àwọn ẹ̀yà ara darapọ̀, ṣùgbọ́n wọn kò tíì yè; wọn kò tíì di ogun; wọn kò tíì ní èdìdì. “Ọ̀rọ̀ Olúwa” tí Ìsíkíẹ́lì sọ nínú orí kejì, fi hàn pé nígbà tí Olùtùnú bá dé, àwọn ènìyàn Ọlọ́run dúró, ní àkókò kan náà tí wọ́n sì ń gbọ́ Ọ̀rọ̀ Olúwa. Kristi ṣe ìlérí pé Òun yóò rán Olùtùnú náà, lẹ́yìn ọjọ́ mẹ́ta àtààbọ̀ tí wọ́n ti pa wọ́n ní òpópónà.

Lẹ́yìn tí wọ́n bá ti dúró ní ẹsẹ̀ wọn, àwọn ara wọ̀nyí “tí kò tíì yè” ni a ó fi àsọtẹ́lẹ̀ kejì fún. “Ohùn ẹni tí ń ké ní aginjù” nínú Isaiah béèrè pé, kí ni àsọtẹ́lẹ̀ tí yóò ké? “Ìhìnrere” tí a pàṣẹ fún Ezekiel, àti “ohùn” náà nínú Isaiah ogójì láti gbé kalẹ̀, ni ìhìnrere ti Islam. Nígbà tí a bá ti sọ àsọtẹ́lẹ̀ náà, “Adam” yóò yè gẹ́gẹ́ bí ọmọ-ogun alágbára. Nígbà náà ni ẹlẹ́rìí méjì alààyè yóò kéde ìhìnrere ìdájọ́ Islam lórí Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, nítorí ìmúlẹ̀ òfin Ọjọ́-Àìkú tí ń bọ̀ láìpẹ́. Ìdájọ́ òfin Ọjọ́-Àìkú ni àmì-ọ̀nà kẹta nínú ìtàn ìpamọ́ ti àrá méje. Nígbà tí a bá mú un ṣẹ, a ó gbé ọmọ-ogun náà sókè gẹ́gẹ́ bí àsíá sí ọ̀run, a sì ṣe àfihàn rẹ̀ nínú Ifihan mẹ́rìnlá.

“Mo ti ní ìrírí nínú ìhìnrere áńgẹ́lì àkọ́kọ́, èkejì, àti ẹ̀kẹta. A ṣàpẹẹrẹ àwọn áńgẹ́lì náà bí wọ́n ti ń fò ní àárín ọ̀run, tí wọ́n ń kéde ìránṣẹ́ ìkìlọ̀ kan fún ayé, tí ó sì ní í ṣe tààrà pẹ̀lú àwọn ènìyàn tí ń gbé ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn ìtàn ayé yìí. Kò sí ẹni tí ó gbọ́ ohùn àwọn áńgẹ́lì wọ̀nyí, nítorí pé wọ́n jẹ́ ààmì ìṣàpẹẹrẹ láti ṣojú fún àwọn ènìyàn Ọlọ́run tí ń ṣiṣẹ́ ní ìbámu pẹ̀lú gbogbo àgbáyé ọ̀run. Àwọn ọkùnrin àti àwọn obìnrin, tí Ẹ̀mí Ọlọ́run ti fi ìmọ́lẹ̀ hàn fún, tí a sì ti yà wọ́n sí mímọ́ nípasẹ̀ òtítọ́, ń kéde àwọn ìránṣẹ́ mẹ́ta náà ní ìtòlẹ́sẹẹsẹ wọn.” Selected Messages, ìwé 2, 387.

Àsíá tí a gbé sókè ni áńgẹ́lì kẹta tí ń fò ní àárín ọ̀run, tí ń kìlọ̀ fún aráyé kí wọ́n má ṣe gba àmì ẹranko náà. Ọmọ-ogun alágbára náà ń bá a lọ láti fi ìfẹ̀sẹ̀mulẹ̀ ọ̀rọ̀ náà hàn fún ayé, títí tí Mikáẹ́lì yóò fi dìde, tí àkókò ìdánwò ènìyàn yóò sì parí.

A ó tẹ̀síwájú pẹ̀lú àwọn èrò wọ̀nyí nínú àpilẹ̀kọ tí ó kàn.

Ní òru àárín, igbe sì dún pé, Wò ó, ọkọ ìyàwó ń bọ̀; ẹ jáde lọ pàdé rẹ̀. Matteu 25:6.