A ti ń kọ́ lórí àsọtẹ́lẹ̀ ìkẹyìn Isaiah tí ó bẹ̀rẹ̀ ní orí ogójì pẹ̀lú ìdánimọ̀ àkókò ìdádúró tí a dá sílẹ̀ nípasẹ̀ ìrẹ̀wẹ̀sì ti July 18, 2020. A ti ń fi ikú àwọn ẹlẹ́rìí méjì ti Ìṣípayá bá àwọn tí ó kú nínú àfonífojì àwọn egungun gbígbẹ tí ó kú nínú Ezekiel orí métadinlọ́gbọ̀n múra. A ń wá, nípasẹ̀ àtúnwí, láti fi ìtòlẹ́sẹẹsẹ ìṣẹ̀lẹ̀ tí ó ṣe pàtó gidigidi tí ó ní í ṣe pẹ̀lú àjíǹde àwọn tí ẹranko tí ó gòkè láti inú ibú àìnísàlẹ̀ pa ní òpópónà múlẹ̀.
Bí a ṣe ń mu àwọn ẹsẹ̀ àsọtẹ́lẹ̀ wọ̀nyí bá ara wọn mu, a ń tú àwọn apá kan nínú Ìfihàn sílẹ̀ tí a kò tíì mọ̀ rí tẹ́lẹ̀ rí, nítorí ìránṣẹ́ yìí ni ìtúnsílẹ̀ Ìfihàn Jésù Krísti tí ń ṣẹlẹ̀ díẹ̀ kí àkókò ìdánwò ènìyàn tó parí. A ń ṣe iṣẹ́ yìí, nítorí “àkókò náà kù sí etílé.” Nípa ṣíṣí òtítọ́ nínú Ìfihàn sílẹ̀ tí wọ́n ti wà nísinsin yìí nínú ìlànà ìmúṣẹ, a ń ṣe gangan iṣẹ́ náà tí a ṣàlàyé gẹ́gẹ́ bí iṣẹ́ Jòhánù nínú Ìfihàn. A sọ fún un pé kí ó kọ àwọn ohun tí ó ti rí, tí wọ́n jẹ́ ohun tí ó wà nígbà náà; àti pé nígbà tí Jòhánù bá ń kọ àwọn ohun wọ̀nyí sílẹ̀, ní àkókò kan náà yóò tún máa kọ àwọn ohun tí yóò wà.
Kọ àwọn nǹkan tí ìwọ ti rí, àti àwọn nǹkan tí ó wà, àti àwọn nǹkan tí yóò sì wà lẹ́yìn èyí. Ìfihàn 1:19.
Ohun tí ó lè jẹ́ ìdènà ọgbọ́n fún àwọn Alágbàgbọ́ Ọjọ́-Ìsinmi Keje, lè jẹ́ òye ìbílẹ̀ wọn nípa ìwé Ìfihàn gan-an. Nígbà tí ènìyàn bá gba òtítọ́ tí a ti fìdí múlẹ̀, ṣùgbọ́n tí kò rí i pé a ṣe òtítọ́ tí a ti fìdí múlẹ̀ náà láti máa dàgbà ní ìlọsíwájú nípasẹ̀ àkókò, òye rẹ̀ àkọ́kọ́ tí ó tọ́ nípa òtítọ́ lè di àṣà tàbí ìṣe ìbílẹ̀. Òtítọ́ tí ó ti yí padà sí àṣà lè mú ìfọ́jú wá gan-an, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàfihàn rẹ̀ nínú ìránṣẹ́ sí Laodicea. Òtítọ́ ìpilẹ̀ṣẹ̀ náà ṣì jẹ́ òtítọ́, ṣùgbọ́n àìlera láti rí i pé òtítọ́ náà ń dàgbà nípasẹ̀ àkókò ni ó ń mú ìfọ́jú jáde. Kì í ṣe òtítọ́ náà ni í fa ìfọ́jú wọn; ìfọ́jú náà kàn jẹ́ àmì àìsàn ohun tí ó jẹ́ ìdí rẹ̀. Ìdí náà ni etí tí kò ní gbọ́, ojú tí kò ní rí, àti ọkàn tí kò ní yí padà nínú àwọn tí inú wọn dùn sí ara wọn nítorí ìtùnú àṣà àti ìṣe ìbílẹ̀.
“Nínú ẹ̀kọ́ Rẹ̀, Kristi gbé àwọn òtítọ́ àtijọ́ kalẹ̀, àwọn òtítọ́ tí Òun tìkára Rẹ̀ ni Olùdásílẹ̀ wọn, àwọn òtítọ́ tí Ó ti sọ nípasẹ̀ àwọn baba ńlá àti àwọn wòlíì; ṣùgbọ́n ní ìsinsìnyí Ó tan ìmọ́lẹ̀ tuntun sí wọn. Bí ìtumọ̀ wọn ti yàtọ̀ tó nìyẹn! Ìkún omi ìmọ́lẹ̀ àti ti ẹ̀mí ni a mú wá nípasẹ̀ àlàyé Rẹ̀. Ó sì ṣèlérí pé Ẹ̀mí Mímọ́ yóò tan ìmọ́lẹ̀ sí àwọn ọmọ-ẹ̀yìn, pé ọ̀rọ̀ Ọlọ́run yóò máa ṣí i payá fún wọn nígbà gbogbo. Wọn yóò lè fi àwọn òtítọ́ rẹ̀ hàn nínú ẹwà tuntun.”
“Láti ìgbà tí a ti kéde ìlérí àkọ́kọ́ ti ìràpadà ní Édéni, ìyè, ìwà, àti iṣẹ́ alágbàwí Kristi ti jẹ́ kókó ìwádìí ọkàn ènìyàn. Síbẹ̀, gbogbo ọkàn ẹni tí Ẹ̀mí Mímọ́ ti ṣiṣẹ́ nípasẹ̀ rẹ̀ ti gbé àwọn kókó-ẹ̀kọ́ wọ̀nyí kalẹ̀ nínú ìmọ́lẹ̀ tí ó jẹ́ tuntun tí ó sì jẹ́ mímúnúwá. Àwọn òtítọ́ ìràpadà lè máa dàgbà, kí wọ́n sì máa túbọ̀ fẹ̀ sí i láéláé. Bí wọ́n tilẹ̀ jẹ́ ohun àtijọ́, wọ́n ṣì jẹ́ tuntun nígbà gbogbo, ní fífi ògo tí ó pọ̀ sí i àti agbára tí ó lágbára jù lọ hàn nígbà gbogbo fún ẹni tí ń wá òtítọ́.”
“Nínú gbogbo ìgbà, ìdàgbàsókè tuntun kan máa ń wà fún òtítọ́, ìyẹn ìránṣẹ́ Ọlọ́run sí àwọn ènìyàn ìran náà. Gbogbo òtítọ́ àtijọ́ jẹ́ ohun tí ó ṣe pàtàkì pátápátá; òtítọ́ tuntun kì í ṣe ohun tí ó yà sọ́tọ̀ kúrò nínú èyí àtijọ́, bí kò ṣe ìṣípayá rẹ̀. Nípa bí a ti ń lóye àwọn òtítọ́ àtijọ́ nìkan ni a lè lóye èyí tuntun. Nígbà tí Kristi fẹ́ ṣí òtítọ́ àjíǹde Rẹ̀ sí àwọn ọmọ-ẹ̀yìn Rẹ̀, Ó bẹ̀rẹ̀ ‘láti ọ̀dọ̀ Mose àti gbogbo àwọn wòlíì’ Ó sì ‘túmọ̀ fún wọn nínú gbogbo Ìwé Mímọ́ àwọn ohun tí ó jẹ́ ti ara Rẹ̀.’ Luke 24:27. Ṣùgbọ́n ìmọ́lẹ̀ tí ń tàn nínú ìṣípayá tuntun òtítọ́ ni ó ń fi ògo fún èyí àtijọ́. Ẹni tí ó kọ̀ tàbí tí ó ṣàìfiyèsí èyí tuntun kò ní èyí àtijọ́ ní tòótọ́. Fún un, ó pàdánù agbára rẹ̀ tí ń fún un ní ìyè, ó sì di àkópọ̀ ìrísí aláìníyè lásán.”
“Àwọn kan wà tí wọ́n jẹ́wọ́ pé àwọn gba gbọ́, tí wọ́n sì ń kọ́ni ní àwọn òtítọ́ Májẹ̀mú Láíláí, nígbà tí wọ́n kọ Májẹ̀mú Tuntun sílẹ̀. Ṣùgbọ́n nípa kíkọ̀ láti gba àwọn ẹ̀kọ́ Kristi, wọ́n fi hàn pé wọn kò gba ohun tí àwọn baba ńlá àti àwọn wòlíì ti sọ gbọ́. ‘Bí ẹ bá ti gba Mose gbọ́,’ ni Kristi sọ, ‘ẹ̀yin ì bá ti gba Èmi gbọ́; nítorí òun kọ̀wé nípa Mi.’ Johanu 5:46. Nítorí náà, kò sí agbára tòótọ́ nínú ẹ̀kọ́ wọn àní ní ti Májẹ̀mú Láíláí pàápàá.”
“Ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn tí wọ́n ń sọ pé àwọn gbagbọ́ tí wọ́n sì ń kọ́ni ní ìhìnrere wà nínú àṣìṣe irú bẹ́ẹ̀ náà. Wọ́n fi àwọn Ìwé Mímọ́ Májẹ̀mú Láéláé sí apá kan, èyí tí Kristi sọ nípa rẹ̀ pé, ‘Àwọn ni wọ́n ń jẹ́rìí nípa Mi.’ Johanu 5:39. Nípa kọ̀ láti gba Májẹ̀mú Láéláé, ní ti gidi wọ́n ń kọ̀ láti gba Májẹ̀mú Titun; nítorí pé àwọn méjèèjì jẹ́ àwọn apá kan ti ìṣọ̀kan tí a kò lè yà sọ́tọ̀. Kò sí ènìyàn tí ó lè fi òfin Ọlọ́run hàn ní òtítọ́ láìsí ìhìnrere, tàbí ìhìnrere láìsí òfin. Òfin ni ìhìnrere tí a ti fi ara hàn, ìhìnrere sì ni òfin tí a ti tú sílẹ̀ ní kíkún. Òfin ni gbòǹgbò, ìhìnrere sì ni òdòdó olóòórùn dídùn àti èso tí ó ń so.” Christ’s Object Lessons, 127.
Àwọn tí wọ́n sọ pé àwọn gba ti àtijọ́ gbọ́, ṣùgbọ́n tí wọ́n kọ ti tuntun sílẹ̀, ó kan pẹ̀lú agbára tí ó pọ̀ sí i àwọn Aláàbò Ọjọ́-Ìsinmi Keje tí wọ́n sọ pé àwọn gba Bíbélì gbọ́ ní gbogbo rẹ̀, ṣùgbọ́n tí wọ́n kọ àwọn ìkọ̀wé Ẹ̀mí Àsọtẹ́lẹ̀ sílẹ̀. Nínú Ìfihàn, Jòhánù jẹ́ àmì àpẹẹrẹ àwọn ènìyàn Ọlọ́run ní àwọn ọjọ́ ìkẹ́yìn tí a ń ṣe inúnibíni sí nítorí pé wọ́n gba Bíbélì àti Ẹ̀mí Àsọtẹ́lẹ̀ mejeeji gbọ́.
Èmi, Johanu, tí èmi pẹ̀lú jẹ́ arákùnrin yín, àti alábápín pẹ̀lú yín nínú ìpọ́njú, àti nínú ìjọba àti sùúrù Jesu Kristi, wà ní erékùṣù tí a ń pè ní Patmu, nítorí ọ̀rọ̀ Ọlọ́run, àti nítorí ẹ̀rí Jesu Kristi. Ifihan 1:9.
Bí ènìyàn bá gba ẹ̀rí Jésù, èyí tí í ṣe Ẹ̀mí Àsọtẹ́lẹ̀, èyí tí í ṣe àwọn ìkọ̀wé Ellen White, nígbà náà àyọkà tó ṣáájú láti inú àwọn ìkọ̀wé rẹ̀ ń tọ́ka sí ọ̀ràn tí mo ń sọ̀rọ̀ nípa rẹ̀. Ó kọ pé àwọn “òtítọ́ ìràpadà lè ní ìdàgbàsókè àti ìfẹ̀síwájú láìdákẹ́; bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé wọ́n ti dàgbà, wọ́n ṣì jẹ́ tuntun nígbà gbogbo, tí wọ́n sì ń fi ògo tí ó pọ̀ sí i àti agbára tí ó lágbára jùlọ hàn ní ìgbà gbogbo fún ẹni tí ń wá òtítọ́,” àti pé nínú “gbogbo ayé ìgbà, ìdàgbàsókè tuntun kan wà fún òtítọ́, ìránṣẹ́ Ọlọ́run kan sí àwọn ènìyàn ìran náà.”
Bí òtítọ́ ni òye ìbílẹ̀ tí Adífẹ́ńtì Ọjọ́ Keje àfojúsùn kan lè ní nípa ìwé Ìfihàn, síbẹ̀, gbogbo ìwé Ìfihàn jẹ́ ẹ̀rí nípa àwọn ọjọ́ ìkẹyìn. Lọ́wọ́lọ́wọ́ yìí a ń fi òtítọ́ kan sí ìmúlò tí a ti bẹ̀rẹ̀ sí í ṣí sílẹ̀ nísinsin yìí, àti pé àwọn tí kò fẹ́ gba pé gbogbo àwọn ẹsẹ̀ inú ìwé Ìfihàn jẹ́ apá kan nínú Ìfihàn Jesu Kristi tí a ń ṣí sílẹ̀ ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, kì yóò mọ̀ ọ́n.
Ìmọ̀ tí Adventism ti di mú nípa Ìfihàn orí kọkànlá, pé ó jẹ́ ìmúṣẹ Ìyíká Faranse, jẹ́ òtítọ́, àti pé Sister White ń gbékalẹ̀ ìwòye tòótọ́ náà. Síbẹ̀, òtítọ́ náà jẹ́ ìtàn kan lásán, èyí tí a kọ sílẹ̀ láti ṣàfihàn àwọn ọjọ́ ìkẹyìn. Gbogbo ìwé Ìfihàn ni a ń darí rẹ̀ nípasẹ̀ ìṣẹ̀lẹ̀ àsọtẹ́lẹ̀ yìí.
A ń kọ́ lórí ìtàn ìkọ̀kọ̀ àwọn àrá méje gẹ́gẹ́ bí ìtọ́sọ́nà láti mú Ìsíkíẹ́lì ọgbọ̀n-dín-lọ́gbọ̀n, Aísáyà ogójì, àti Ìfihàn mọ́kànlá wá pọ̀ pẹ̀lú òwe Mátíù márùn-ún-dín-lọ́gbọ̀n nípa àwọn wúńdíá mẹ́wàá. Ìlà àsọtẹ́lẹ̀ mìíràn tí ń gbé ìlò ọ̀nà ìsẹ̀lẹ̀ àsọtẹ́lẹ̀ tí a ń sọ̀rọ̀ nípa rẹ̀ ró ni a rí nínú ìlà Kristi, èyí tí ó tún ní ẹlẹ́rìí kejì pẹ̀lú. Jésù jẹ́ ọmọ ọdún mẹ́tàlélọ́gbọ̀n nígbà tí a ṣe ìbatisí fún Un, tí Ó sì di Jésù Kristi, nítorí pé “Kristi” nínú èdè Gíríìkì ti Májẹ̀mú Titun, tàbí “Mèsáyà” nínú èdè Hébérù ti Májẹ̀mú Láéláé, túmọ̀ sí ẹni tí a fi òróró yàn.
Ọ̀rọ̀ náà, mo wí, ẹ̀yin mọ̀ ọ́, èyí tí a ti kéde káàkiri gbogbo Jùdíà, tí ó sì bẹ̀rẹ̀ láti Gálílì, lẹ́yìn ìrìbọmi tí Jòhánù wàásù; bí Ọlọ́run ti fi Ẹ̀mí Mímọ́ àti agbára yàn Jésù ti Násárétì sípò: ẹni tí ó ń rìn káàkiri ní ṣíṣe rere, tí ó sì ń wo gbogbo àwọn tí a ni lára nípasẹ̀ Èṣù sàn; nítorí Ọlọ́run wà pẹ̀lú rẹ̀. Ìṣe 10:37, 38.
Fún ọgbọ̀n ọdún, Jésù pèsè ara Rẹ̀ sílẹ̀ láti gba ìkóróòrọ̀; nígbà tí a sì fi òróró yàn án ní ìrìbọmi Rẹ̀, Òun, gẹ́gẹ́ bí Kristi, gbé ìhìnṣẹ́ Rẹ̀ kalẹ̀ fún ọjọ́ ìsọtẹ́lẹ̀ mẹ́ta àtààbọ̀. Lẹ́yìn náà, a pa á, a sì fi í sínú ibojì, a jí i dìde, lẹ́yìn náà ó sì gòkè lọ sí ọ̀run. Ìbẹ̀rẹ̀ iṣẹ́-ìránṣẹ́ Rẹ̀ ọdún mẹ́ta àtààbọ̀ ni ìrìbọmi Rẹ̀, èyí tí ó dúró fún ikú àti àjíǹde Rẹ̀; ní òpin ẹgbẹ̀rún kan, igba méjì àti ọgọ́ta ọjọ́ iṣẹ́-ìránṣẹ́ Rẹ̀, a kàn án mọ́ àgbélébùú, lẹ́yìn náà a sì jí i dìde—nítorí Òun ni ìbẹ̀rẹ̀ àti òpin. Ìṣẹ̀lẹ̀ ikú àti àjíǹde Rẹ̀ mú ogun alágbára kan jáde, tí ó sì jẹ́ pé fún ọdún mẹ́ta àtààbọ̀ mìíràn ni wọ́n fi mú ìhìn rere lọ sí àwọn Júù, lẹ́yìn náà sí gbogbo ayé.
Ìjọ Kátólíìkì, ìyẹn ni antíkírísítì àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì, náà pẹ̀lú wà ní ìmúrasílẹ̀ fún ọdún mẹ́tàlélọ́gbọ̀n, kí a tó fi agbára yàn án. Ní ọdún 508, “ìgbà gbogbo” ni a mú kúrò. Arábìnrin White jẹ́ kí a mọ̀ ní tààrà pé àwọn ọmọ ìgbàgbọ́ Miller ní òye tó tọ́ nípa “ìgbà gbogbo” nínú ìwé Dáníẹ́lì, láìka òtítọ́ náà sí pé ní àwọn ọdún 1930, ìjọ Laodíṣíà ti Adventist Ọjọ́ Keje padà sí ẹ̀sìn Pùrótẹ́sítáǹtì apẹ̀yìndà, sí ìwòye Sátánì nípa “ìgbà gbogbo.”
“Nígbà náà ni mo rí ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú ‘ojoojúmọ́’ (Dáníẹ́lì 8:12) pé ọ̀rọ̀ náà ‘ẹbọ’ ni ọgbọ́n ènìyàn fi kún un, kò sì jẹ́ ti ẹsẹ̀ náà; àti pé Olúwa fi òye tí ó tọ́ nípa rẹ̀ fún àwọn tí wọ́n kéde ìkéde wákàtí ìdájọ́ náà.” Early Writings, 74.
“ojoojúmọ́” náà dúró fún ẹ̀sìn abọ̀rìṣà, àti Romu abọ̀rìṣà ni agbára náà tí ó dìmọ́lẹ̀, tí ó sì dí ìjọpápá lọ́wọ́ láti gòkè sí ìtẹ́ ayé. Gẹ́gẹ́ bí a ti sọ tẹ́lẹ̀ nínú ìwé Dáníẹ́lì, tí ìtàn sì tún fi múlẹ̀ lẹ́yìn náà, tí àwọn áńgẹ́lì sì tún fi hàn fún William Miller lẹ́yìn náà, tí Ellen White sì tún fi ìdánimọ̀ rẹ̀ múlẹ̀ lẹ́yìn náà; ní ọdún 508, a mú ìdènà abọ̀rìṣà tí ń dí ìdàgbàsókè ìjọpápá kúrò. Gẹ́gẹ́ bí ó ti rí pẹ̀lú Kristi, fún ọdún mẹ́tàlélọ́gbọ̀n, aṣòdì sí Kristi pèsè ara rẹ̀ sílẹ̀ láti gba agbára ní ọdún 538. Kristi, àti aṣòdì sí Kristi, lo ọdún mẹ́tàlélọ́gbọ̀n ní ìmúrasílẹ̀ láti gba agbára. Nígbà tí a sì fi agbára fún ìjọpápá ní ọdún 538, ó gbé ìránṣẹ́ ikú rẹ̀ kalẹ̀ fún ọdún àsọtẹ́lẹ̀ mẹ́ta àtààbọ̀, gẹ́gẹ́ bí Kristi ti gbé ìránṣẹ́ ìyè Rẹ̀ kalẹ̀ fún ọdún mẹ́ta àtààbọ̀. Àwọn ẹlẹ́rìí méjì ti Ìfihàn orí kọkànlá, tí nínú ìtàn Ìyíká Faranse wọ́n ṣojú Májẹ̀mú Láéláé àti Májẹ̀mú Titun, ni a tún fi agbára fún láti sọ àsọtẹ́lẹ̀ fún ọjọ́ àsọtẹ́lẹ̀ mẹ́ta àtààbọ̀.
Èmi yóò sì fi agbára fún àwọn ẹlẹ́rìí mi méjèèjì, wọn yóò sì sọtẹ́lẹ̀ ní ẹgbẹ̀rún kan ó lé igba méjì ó lé ọgọ́ta ọjọ́, tí wọ́n wọ aṣọ ọ̀fọ̀. Ìfihàn 11:3.
Ní ọdún 1798, lẹ́yìn ẹgbẹ̀rún kan, igba méjìlá, àti ọgọ́ta ọjọ́ àsọtẹ́lẹ̀, aṣòdì sí Kristi gba ọgbẹ́ apaniyan rẹ̀, gẹ́gẹ́ bí Kristi ti kú lórí àgbélébùú lẹ́yìn ẹgbẹ̀rún kan, igba méjìlá, àti ọgọ́ta ọjọ́, àti gẹ́gẹ́ bí àwọn ẹlẹ́rìí méjì, tí wọ́n dúró fún Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run, ti pa ní ojú ọ̀nà lẹ́yìn ẹgbẹ̀rún kan, igba méjìlá, àti ọgọ́ta ọjọ́.
Ní ọjọ́ kẹta ni a jí Kristi dìde, àti ọ̀kan nínú àwọn kókó-ẹ̀kọ́ pàtàkì nípa aṣòdì sí Kristi nínú ìwé Ìfihàn ni ìmúláradá ọgbẹ́ rẹ̀ tí ń pa, tàbí àjíǹde rẹ̀. Àjíǹde Kristi ṣẹlẹ̀ ní ọjọ́ kẹta, àti àjíǹde àwọn ẹlẹ́rìí méjèèjì sì ṣẹlẹ̀ lẹ́yìn ọjọ́ mẹ́ta àtààbọ̀. Aṣòdì sí Kristi ni a jí dìde ní ọ̀nà àpẹẹrẹ ní ọjọ́ kẹta, nítorí lórí ọ̀pọ̀ ẹlẹ́rìí àsọtẹ́lẹ̀, ọjọ́ kẹta jẹ́ àmì òfin Àìkú. Nígbà òfin Àìkú, ẹranko òkun ti Ìfihàn orí kẹtàlá ni a ó jí dìde, àti ààmì ẹranko òkun náà yóò di ìdánwò. Nígbà náà ni Àjọ Ìṣọ̀kan Orílẹ̀-Èdè, àwọn ọba mẹ́wàá ti Ìfihàn orí kẹtàdínlógún, nípasẹ̀ ìtọ́sọ́nà Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, ẹni tí í ṣe ọba àkọ́kọ́ láàárín àwọn ọba mẹ́wàá náà, yóò gbé aṣòdì sí Kristi sókè gẹ́gẹ́ bí orí ìṣọ̀kan onípele mẹ́ta, bí ipò póòpù ṣe ń gòkè sí ìtẹ́ ayé.
“Bí a ṣe ń sún mọ́ ìpẹ̀yà ìkẹyìn, ó ṣe pàtàkì gidigidi kí ìṣọ̀kan àti ìfọ̀kànsìn wà láàrín àwọn ohun èlò Olúwa. Àgbáyé kún fún ìjì àti ogun àti ìyapa. Ṣùgbọ́n lábẹ́ orí kan—agbára póòpù—àwọn ènìyàn yóò darapọ̀ láti tako Ọlọ́run nínú ènìyàn àwọn ẹlẹ́rìí Rẹ̀. Ìṣọ̀kan yìí ni apẹ̀yìndà ńlá náà fi múlẹ̀. Bí ó ti ń wá ọ̀nà láti so àwọn aṣojú rẹ̀ pọ̀ ní ogun sí òtítọ́, bẹ́ẹ̀ ni yóò ṣiṣẹ́ láti pín àti láti fọ́n ká àwọn agbátẹrù rẹ̀. Ìlara, ìfura búburú, ọ̀rọ̀-òdì, ni òun ń rú sókè láti mú àríyànjiyàn àti ìforígbárí wá.” Testimonies, volume 7, 182.
Nígbà tí a bá jí aṣòdì-sí-Kírísítì dìde, yóò gòkè sí orí ìtẹ́ ayé, yóò sì darí ìṣọ̀kan apá-mẹ́ta náà nínú ìrìnàjò rẹ̀ lọ sí Armageddon gẹ́gẹ́ bí Jesebeli ti darí Ahabu lọ sí Òkè Karmeli. Asafu onísáàmù náà sọ orílẹ̀-èdè mẹ́wàá di mímọ̀, tí wọ́n dúró fún United Nations, gẹ́gẹ́ bí àjọṣepọ̀ búburú àwọn ọ̀tá Ọlọ́run, àwọn tí wọ́n gbé “orí” wọn sókè, èyí tí í ṣe “agbára póòpù.”
Orin tàbí Sáàmù ti Ásáfù. Má ṣe dákẹ́, Ọlọ́run: má ṣe pa ìdákẹ́rọ́ mọ́, kí o má sì ṣe dúró ní ìdákẹ́, Ọlọ́run. Nítorí kíyèsí i, àwọn ọ̀tá rẹ ń dá ariwo sílẹ̀: àwọn tí ó kórìíra rẹ sì ti gbé orí sókè. Wọ́n ti fi ọgbọ́n àrékérekè gbìmọ̀ sí àwọn ènìyàn rẹ, wọ́n sì bá ara wọn gbìmọ̀ sí àwọn ẹni ìkọ̀kọ̀ rẹ. Wọ́n ti wí pé, Ẹ wá, ẹ jẹ́ kí a gé wọn kúrò kí wọ́n má bàa jẹ́ orílẹ̀-èdè mọ́; kí a má sì tún rántí orúkọ Ísírẹ́lì mọ́. Nítorí wọ́n ti fi ọkàn kan náà gbìmọ̀ pọ̀; wọ́n ti dá àdéhùn sí ọ: Àwọn àgọ́ Édómù, àti àwọn Íṣímáẹ́lì; ti Móábù, àti àwọn Hágárénì; Gébálì, àti Ámónì, àti Ámálékì; àwọn Fílístínì pẹ̀lú àwọn olùgbé Tírè; Áṣúrì pẹ̀lú ti darapọ̀ mọ́ wọn: wọ́n ti ràn àwọn ọmọ Loti lọ́wọ́. Selah. Sáàmù 83:1–8.
Nígbà náà ni àsíá àwọn áńgẹ́lì mẹ́ta ń fò ní àárín ọ̀run.
Mo sì rí áńgẹ́lì mìíràn tí ń fò ní àárín ọ̀run, ó sì ní ìhìnrere àìnípẹ̀kun láti wàásù fún àwọn tí ń gbé lórí ilẹ̀ ayé, àti fún gbogbo orílẹ̀-èdè, àti ẹ̀yà, àti ahọ́n, àti ènìyàn, ní wíwọ́n pẹ̀lú ohùn ńlá pé, “Ẹ bẹ̀rù Ọlọ́run, kí ẹ sì fi ògo fún un; nítorí wákàtí ìdájọ́ rẹ̀ ti dé: kí ẹ sì jọ́sìn ẹni tí ó dá ọ̀run, àti ilẹ̀ ayé, àti òkun, àti àwọn ìsun omi.” Áńgẹ́lì mìíràn sì tẹ̀ lé e, ó ní, “Bábílónì ti ṣubú, ti ṣubú, ìlú ńlá náà, nítorí pé ó mú kí gbogbo orílẹ̀-èdè mu nínú wáìnì ìbínú àgbèrè rẹ̀.” Áńgẹ́lì kẹta sì tẹ̀ lé wọn, ó ń sọ pẹ̀lú ohùn ńlá pé, “Bí ẹnikẹ́ni bá jọ́sìn ẹranko náà àti ère rẹ̀, tí ó sì gba ààmì rẹ̀ ní iwájú orí rẹ̀, tàbí ní ọwọ́ rẹ̀, ẹni náà yóò mú nínú wáìnì ìbínú Ọlọ́run, èyí tí a dà láìdàpọ̀ sínú ago ìrunú rẹ̀; a ó sì fi iná àti sulfà dá a lóró níwájú àwọn áńgẹ́lì mímọ́, àti níwájú Ọ̀dọ́-Àgùntàn náà. Èéfín ìyà wọn sì ń gòkè lọ títí láé àti láéláé: wọn kò sì ní ìsinmi òwúrọ̀ àti òru, àwọn tí ń jọ́sìn ẹranko náà àti ère rẹ̀, àti ẹnikẹ́ni tí ó bá gba ààmì orúkọ rẹ̀. Níhìn-ín ni sùúrù àwọn ènìyàn mímọ́ wà: níhìn-ín ni àwọn tí ń pa àwọn àṣẹ Ọlọ́run mọ́, àti ìgbàgbọ́ Jésù, wà.” Ifihan 14:6–12.
Nígbà náà ni àsíá àwọn áńgẹ́lì mẹ́tẹ̀ẹ̀ta yóò máa fò ní àárín ọ̀run, ṣùgbọ́n láìpẹ́, àwọn ọba mẹ́wàá ti Àjọ Ìṣọ̀kan Àgbáyé yóò gbé aṣòdì sí Ọ̀run. Nígbà náà ni àsíá náà yóò máa kéde ìhìnrere “òtítọ́,” aṣòdì sì yóò máa kéde ìhìnrere àṣà àti ìṣe ìbílẹ̀. Àwọn áńgẹ́lì mẹ́tẹ̀ẹ̀ta ń kìlọ̀ fún aráyé pé kí wọ́n má ṣe gba àmì ti ìjọ póòpù, ṣùgbọ́n Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà gẹ́gẹ́ bí wòlíì èké yóò fi ipá mú ayé láti gba àmì náà gan-an.
A ó dá síbẹ̀ níhìn-ín, a ó sì tún gbé e yẹ̀wò nínú àpilẹ̀kọ wa tó kàn.