Ifiranṣẹ Igbe Àárín Òru ní ìbẹ̀rẹ̀ parí ní ìṣípayá ìdájọ́ àyẹ̀wò, bẹ́ẹ̀ náà ni ifiranṣẹ Igbe Àárín Òru parí ní ìṣípayá ìdájọ́ ìmúṣẹ. Ègbé kẹta ti Ísílámù mú ìdájọ́ wá sórí Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà nítorí ìfọwọ́sí òfin Ọjọ́ Àìkú, ó sì dúró fún ìdájọ́ tí ń tẹ̀síwájú tí ó sì ń lágbára sí i lórí gbogbo ayé nítorí ìtẹ́wọ́gbà wọn sí òfin Ọjọ́ Àìkú tiwọn fúnra wọn lábẹ́ ìkìmọ́lẹ̀ agbára ìsìnàwó-ọba onínúnibíni, tí a ṣojú rẹ̀ nípasẹ̀ àwọn ọba mẹ́wàá tí wọ́n ti bá Jésébẹ́lì, àgbèrè Tírè, ṣe panṣágà.
“Bí Amẹ́ríkà, ilẹ̀ òmìnira ẹ̀sìn, yóò bá Ẹgbẹ́ Pápà ṣọ̀kan nínú fífipá mú ẹ̀rí-ọkàn àti nínú mímú àwọn ènìyàn bọ̀wọ̀ fún sábáàdì èké, àwọn ènìyàn gbogbo orílẹ̀-èdè lórí ilẹ̀ ayé yóò jẹ́ kí a darí wọn láti tẹ̀lé àpẹẹrẹ rẹ̀.” Testimonies, ìdìpọ̀ 6, 18.
Nígbà náà ni ìjà òfin Ọjọ́ Àìkú nínú ìjà ńlá náà yóò wọ ipò gíga rẹ̀ pátápátá. Nígbà náà ni Sátánì yóò farahàn láti ṣe àfarawe Kristi.
“Nípasẹ̀ àṣẹ tí yóò fi mú ìdásílẹ̀ Ẹ̀sìn Pápá ṣiṣẹ́ ní ìtakò sí òfin Ọlọ́run, orílẹ̀-èdè wa yóò ya ara rẹ̀ kúrò ní òdodo pátápátá. Nígbà tí Pírótẹ́sítántì yóò na ọwọ́ rẹ̀ kọjá àfonífojì láti di ọwọ́ agbára Róòmù mú, nígbà tí yóò kọjá lórí ọ̀gbun láti fi ọwọ́ pàdé Ẹ̀mí-Ẹ̀sìn, nígbà tí, lábẹ́ ipa ìṣọ̀kan mẹ́tẹ̀ẹ̀ta yìí, orílẹ̀-èdè wa yóò kọ gbogbo ìlànà Ìlànà-Orílẹ̀-èdè rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ìjọba Pírótẹ́sítántì àti olómìnira, tí yóò sì pèsè ọ̀nà fún ìtànkálẹ̀ irọ́ àti ìtànjẹ Pápá, nígbà náà ni a lè mọ̀ pé àkókò ti dé fún iṣẹ́ àgbàyanu Satani, àti pé òpin ti súnmọ́.” Testimonies, ìdìpọ̀ 5, 451.
Ìpẹ̀yà ìgbàgbọ́ orílẹ̀-èdè ni ìparun orílẹ̀-èdè máa ń tọ̀ lẹ́yìn.
“Àwọn ènìyàn Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà ti jẹ́ ènìyàn tí a ti ṣojú rere sí; ṣùgbọ́n nígbà tí wọ́n bá dín òmìnira ẹ̀sìn kù, tí wọ́n sì fi ẹ̀sìn Pírótẹ́sítáǹtì sílẹ̀, tí wọ́n sì ṣe àtìlẹ́yìn fún Pópérì, ìwọ̀n ẹ̀bi wọn yóò kún, a ó sì forúkọ ‘ìpẹ̀yà ìgbàgbọ́ ti orílẹ̀-èdè’ sínú àwọn ìwé ọ̀run. Èso ìpẹ̀yà ìgbàgbọ́ yìí yóò jẹ́ ìparun orílẹ̀-èdè.” Review and Herald, May 2, 1893.
Àwọn Adifẹ́ntì Laodicea aláìmọ̀kan darapọ̀ mọ́ agbára pàápàá, a sì borí wọn lulẹ̀, nígbà tí agbo ẹlòmíràn ti Kristi tí ó ṣì wà ní Babiloni bọ́ lọ́wọ́ ọwọ́ ìjọba pàápàá.
Yóò sì wọ ilẹ̀ ológo náà pẹ̀lú, a ó sì borí ọ̀pọ̀ orílẹ̀-èdè lulẹ̀: ṣùgbọ́n àwọn wọ̀nyí yóò bọ́ kúrò lọ́wọ́ rẹ̀, àní Edomu, àti Moabu, àti olórí àwọn ọmọ Ammoni. Danieli 11:41.
Ísílámù lójijì lu Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, bí ipè keje ṣe mú ègbé ìdájọ́ wá nítorí ìgbàjá Òfin Ọjọ́ Àìkú.
Mo sì wò ó, mo sì gbọ́ angẹli kan tí ń fò láàrín ọ̀run, tí ó ń fi ohùn ńlá wí pé, Ègbé, ègbé, ègbé ni fún àwọn olùgbé ayé, nítorí àwọn ohùn ìyókù ti ipè àwọn angẹli mẹ́tẹ̀ẹ̀ta náà, tí wọn kò tíì fẹ́! Ìfihàn 8:13.
Nígbà náà ni Jòhánù ṣàfihàn àsíá tí ó dúró fún àwọn ẹlẹ́rìí méjì nínú Ìfihàn orí kọkànlá, nínú Ìfihàn orí kejìlá, gẹ́gẹ́ bí obìnrin kan tí a fi oòrùn wọ̀; ó sì tún ṣàfihàn rẹ̀ ní ọ̀nà àsọtẹ́lẹ̀ pẹ̀lú ààmì ìbẹ̀rẹ̀ àti ìparí.
Àti pé àmì ńlá kan farahàn ní ọ̀run; obìnrin kan tí a fi oòrùn wọ̀, òṣùpá sì wà lábẹ́ ẹsẹ̀ rẹ̀, adé irawọ̀ méjìlá sì wà lórí rẹ̀: Ó sì lóyún, ó ń ké, ó wà nínú ìrora ìbí, ó sì ń jìyà kí ó lè bí. Àmì mìíràn sì farahàn ní ọ̀run; sì kíyèsi i, dragoni ńlá pupa kan, tí ó ní orí méje àti iwo mẹ́wàá, àti adé méje lórí àwọn orí rẹ̀. Irú rẹ̀ sì fa ìdá mẹ́ta nínú àwọn irawọ̀ ọ̀run, ó sì sọ wọ́n kalẹ̀ sí ayé: dragoni náà sì dúró níwájú obìnrin tí ó ti mura tán láti bí, kí ó lè pa ọmọ rẹ̀ run ní kété tí a bá bí i. Ó sì bí ọmọkùnrin kan, ẹni tí yóò fi ọ̀pá irin ṣe alákóso gbogbo orílẹ̀-èdè: a sì gbé ọmọ rẹ̀ sókè lọ sọ́dọ̀ Ọlọ́run, àti sí ìtẹ́ rẹ̀. Ìṣípayá 12:1–5.
Ó dúró lórí òṣùpá, a sì wọ̀ ọ́ ní oòrùn. Òṣùpá jẹ́ àfihàn oòrùn, nítorí náà nípa àsọtẹ́lẹ̀ ó jẹ́ àpẹẹrẹ oòrùn. Àwọn ìràwọ̀ méjìlá inú adé rẹ̀ dúró fún àwọn ẹ̀yà méjìlá ti Ísírẹ́lì ìgbàanì ní ìbẹ̀rẹ̀ Ísírẹ́lì ìgbàanì, èyí tí ó jẹ́ àpẹẹrẹ àwọn ọmọ-ẹ̀yìn méjìlá ní òpin Ísírẹ́lì ìgbàanì. Àwọn ìràwọ̀ méjìlá wọ̀nyí tí í ṣe àwọn ọmọ-ẹ̀yìn méjìlá ní òpin Ísírẹ́lì ìgbàanì, tún jẹ́ àwọn àpọ́sítélì méjìlá ní ìbẹ̀rẹ̀ Ísírẹ́lì òde-òní. Nítorí náà, wọ́n jẹ́ àpẹẹrẹ ẹgbẹ̀rún kan ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì ní òpin Ísírẹ́lì òde-òní, tí wọ́n jẹ́ ọmọ-ẹ̀yìn àti àpọ́sítélì. Ní ìbẹ̀rẹ̀ ìtàn náà níbi tí àwọn ọmọ-ẹ̀yìn ṣe ń ṣojú fún òpin kan ti Ísírẹ́lì ìgbàanì, tí àwọn àpọ́sítélì sì ṣojú fún ìbẹ̀rẹ̀ Ísírẹ́lì òde-òní, obìnrin náà tí í ṣe ìjọ, lóyún Kristi. Òun ni “ọmọkùnrin náà” tí a ó gbé sókè lọ sọ́dọ̀ Ọlọ́run lẹ́yìn ikú àti àjíǹde Rẹ̀.
Nítorí náà, obìnrin náà pẹ̀lú ṣàpẹẹrẹ ìbí ẹgbẹ̀rún lọ́nà ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélọ́gọ́rin [144,000], àwọn náà pẹ̀lú tí wọ́n gòkè lọ sí ọ̀run lẹ́yìn tí a jí wọn dìde kúrò ní àfonífojì ikú. Nígbà tí wọ́n bá ti wà ní ọ̀run, yóò tún bí ọmọ mìíràn, tí ó dúró fún agbo ẹlòmíràn tí ó jáde kúrò ní Bábílónì ní òfin Ọjọ́-Àìkú.
Kí ìrora ìbímọ̀ tó dé bá a, ó bí; kí ìrora rẹ̀ tó dé, a bọ́ ọ kúrò nínú oyún ọmọkùnrin. Ta ni ó ti gbọ́ irú nǹkan bẹ́ẹ̀ rí? ta ni ó ti rí irú nǹkan bẹ́ẹ̀ rí? A ha ó mú ilẹ̀ bí ní ọjọ́ kan bí? tàbí a ha ó bí orílẹ̀-èdè kan lẹ́ẹ̀kan ṣoṣo? nítorí bí Sioni ti bẹ̀rẹ̀ sí í rọbí, ó bí àwọn ọmọ rẹ̀. Èmi yóò ha mú dé ibi ìbímọ̀, tí èmi kì yóò sì mú kí ó bí? ni Oluwa wí: èmi yóò ha mú kí ó bí, tí èmi yóò sì ti ilé-ọmọ pa? ni Ọlọrun rẹ wí. Isaiah 66:7–9.
Ní àkókò ìṣàkóso ẹranko ilẹ̀, orílẹ̀-èdè kan ni a bí ní ìṣẹ́jú kan ṣoṣo. Orílẹ̀-èdè náà ni ẹgbẹ̀rún lọ́nà ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì, nítorí pé àwọn wọ̀nyí ni àwọn tí wọ́n ń fi ìwà Kristi hàn ní pípé. Àwọn ni a ṣàpẹẹrẹ wọn nípasẹ̀ “ọmọkùnrin” náà, Jesu. Àwọn ni “ọmọkùnrin” Isaiah, ẹni tí a bí kí obìnrin náà tó wọ inú ìrora ìbímọ. Àwọn egungun gbígbẹ tí ó ti kú, tí ayé fi yọ̀ nígbà tí a pa wọ́n nípasẹ̀ ẹranko tí ó jáde láti inú ọ̀gbun àìnísàlẹ̀, ni a ó tù nínú ní Jerusalẹmu, lẹ́yìn náà wọn yóò sì yọ̀ pọ̀ pẹ̀lú obìnrin tí ń bí “ọmọkùnrin” náà. A mú wọn jáde kí ó tó rọ̀ ọ́ lára, lẹ́yìn náà ó wọ inú ìrora ìbímọ, ó sì bí àwọn “ọmọ” rẹ̀ mìíràn, bí àwọn Keferi ṣe ń dáhùn sí ìhìnrere angẹli kẹta nígbà náà gẹ́gẹ́ bí odò tí ń ṣàn, bí ìhìnrere náà ṣe ń gbá kọjá ilẹ̀ náà bí ìgbì òkun ńlá. A bí wọn nínú ìpẹ̀yà ńlá kan, èyí tí ó dúró fún ìrora ìbímọ rẹ̀. Obìnrin ìwé Ìfihàn orí kejìlá, ní ìpilẹ̀ṣẹ̀, ní ìbejì. Àwọn àkọ́bí ni ẹgbẹ̀rún lọ́nà ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì tí a mọ̀ sí àkọ́so èso, àti àwọn Keferi gẹ́gẹ́ bí ìkórè ńlá ti ìkórè àsìkò òru.
Ẹ yọ̀ pẹ̀lú Jerusalẹmu, kí ẹ sì yọ̀ pẹ̀lú rẹ̀, gbogbo ẹ̀yin tí ó fẹ́ràn rẹ̀: ẹ bá a yọ̀ gidigidi, gbogbo ẹ̀yin tí ń ṣọ̀fọ̀ nítorí rẹ̀: kí ẹ lè muyan, kí ẹ sì kún fún ọmú ìtùnú rẹ̀; kí ẹ lè mú jáde, kí inú yín sì dùn pẹ̀lú ọ̀pọ̀lọpọ̀ ògo rẹ̀. Nítorí báyìí ni Olúwa wí pé, Wò ó, èmi yóò na àlàáfíà sí i bí odò, àti ògo àwọn orílẹ̀-èdè bí odò tí ń ṣàn: nígbà náà ni ẹ̀yin yóò muyan, a ó sì gbé yín lórí ìhà rẹ̀, a ó sì máa mi yín lórí eékún rẹ̀. Gẹ́gẹ́ bí ẹni tí ìyá rẹ̀ ń tù nínú, bẹ́ẹ̀ ni èmi yóò tù yín nínú; a ó sì tù yín nínú ní Jerusalẹmu. Nígbà tí ẹ bá sì rí èyí, ọkàn yín yóò yọ̀, egungun yín yóò sì túbọ̀ dàgbà bí ewéko: ọwọ́ Olúwa yóò sì jẹ́ kí a mọ̀ sí àwọn ìránṣẹ́ rẹ̀, àti ìbínú rẹ̀ sí àwọn ọ̀tá rẹ̀. Isaiah 66:10–14.
Àwọn tí wọ́n “ṣòfò” nítorí Jerusalẹmu ni àwọn tí ń mí ìhùn, tí ń sunkún nítorí àwọn ìríra tí a ṣe ní inú rẹ̀, tí a sì ti fi èdìdì dì; a sì fi èdìdì náà dì wọ́n ṣáájú òfin Ọjọ́ Àìkú. A wà ní báyìí nínú “iṣẹ́ ìparí fún ìjọ,” èyí tí í ṣe àwọn àkókò ìkẹyìn ìfìdídì àwọn ẹgbẹ̀rún mọ́kànlá-dín-ni-ogójì.
“Àwọn ènìyàn otitọ́ Ọlọ́run, tí wọ́n ní ẹ̀mí iṣẹ́ Oluwa àti ìgbàlà ọkàn ní ọkàn-àyà wọn, yóò máa wo ẹ̀ṣẹ̀ ní ìwà ẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀ tòótọ́, gẹ́gẹ́ bí ohun tí ó jẹ́ ẹlẹ́ṣẹ̀. Wọ́n yóò máa dúró ní gbogbo ìgbà lẹ́gbẹ̀ẹ́ ìbáwí olóòtítọ́ àti títọ́ síta ní kedere lórí àwọn ẹ̀ṣẹ̀ tí ó rọrùn láti yí àwọn ènìyàn Ọlọ́run ká. Pàápàá jùlọ nínú iṣẹ́ ìkẹyìn fún ìjọ, ní àkókò ìdìdì àwọn ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélọ́gọ́rin [ọgọ́rùn-ún kan àti ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélọ́gọ́rin] tí yóò dúró láìní àìlera níwájú ìtẹ́ Ọlọ́run, nígbà náà ni wọ́n yóò ní ìmọ̀lára jinlẹ̀ jùlọ nípa àwọn àṣìṣe àwọn ènìyàn tí ń jẹ́wọ́ pé àwọn jẹ́ ti Ọlọ́run. A fi èyí hàn gbangba pẹ̀lú àpèjúwe wòlíì nípa iṣẹ́ ìkẹyìn lábẹ́ àwòrán àwọn ọkùnrin tí olúkúlùkù wọn ní ohun ìjà pípani lọ́wọ́ rẹ̀. Ọkùnrin kan láàárín wọn wọ aṣọ ọ̀gbọ̀, tí àpò ìnkì onkọ̀wé wà lẹ́gbẹ̀ẹ́ rẹ̀. ‘Oluwa sì wí fún un pé, Lọ láàrín ìlú náà, láàrín Jerusalẹmu, kí o sì fi àmì sí iwájú orí àwọn ọkùnrin tí ń kerora tí wọ́n sì ń ké nítorí gbogbo àwọn ohun ìríra tí a ń ṣe ní àárín rẹ̀.’” Testimonies, volume 3, 266.
Àwọn tí ń “kẹ́dùn, tí wọ́n sì ń ké” ni a fi àmì sí lórí wọn kí àwọn áńgẹ́lì apanirun tí ó di ohun ìjà ìparun mú tó kọjá láàrín ìjọ, tí a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí Jérúsálẹ́mù.
“Aṣẹ náà ni pé: ‘Lọ láàrín ìlú náà, láàrín Jerusalẹmu, kí o sì fi àmì sí iwájú orí àwọn ọkùnrin tí ń kẹ́dùn tí wọ́n sì ń ké nítorí gbogbo àwọn ìríra tí a ń ṣe ní àárín rẹ̀.’ Àwọn tí ń kẹ́dùn tí wọ́n sì ń ké wọ̀nyí ti ń gbé àwọn ọ̀rọ̀ ìyè kalẹ̀; wọ́n ti báni wí, wọ́n ti gbàni níyànjú, wọ́n sì ti bẹ̀bẹ̀. Díẹ̀ lára àwọn tí wọ́n ti ń bu Ọlọ́run láìlá ọlá ronú pìwà dà, wọ́n sì rẹ ara ọkàn wọn sílẹ̀ níwájú Rẹ̀. Ṣùgbọ́n ògo Olúwa ti kúrò lọ́dọ̀ Ísírẹ́lì; bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ọ̀pọ̀lọpọ̀ ṣì ń bá a lọ nínú ìrísí ẹ̀sìn, agbára àti ìwàláàyè Rẹ̀ kò sí.”
“Ní àkókò tí ìbínú Rẹ̀ yóò jáde nínú àwọn ìdájọ́, àwọn ọmọlẹ́yìn Kristi onírẹ̀lẹ̀, olùfọkànsìn wọ̀nyí yóò yàtọ̀ sí gbogbo ayé yòókù nípa ìrora ọkàn wọn, èyí tí a ń fi hàn nínú ẹkún àti ìsọkún, nínú ìbáwí àti ìkìlọ̀. Nígbà tí àwọn mìíràn ń gbìyànjú láti bo ibi tí ó wà pẹ̀lú aṣọ àwọ̀, tí wọ́n sì ń dá ẹ̀ṣẹ̀ ńlá tí ó gbilẹ̀ ní gbogbo ibi láre, àwọn tí wọ́n ní ìtara fún ọlá Ọlọ́run àti ìfẹ́ fún ọkàn ènìyàn kò ní dakẹ́ láti lè rí ojúrere ẹnikẹ́ni. Ọkàn olódodo wọn ń bàjẹ́ lójoojúmọ́ nítorí àwọn iṣẹ́ àìmọ́ àti ọ̀rọ̀ àìṣòdodo ti àwọn aláìṣòdodo. Wọ́n kò ní agbára láti dá ìṣàn kíákíá ẹ̀ṣẹ̀ dúró, nítorí náà ìbànújẹ́ àti ìbẹ̀rù kún inú wọn. Wọ́n ṣọ̀fọ̀ níwájú Ọlọ́run láti rí i pé a ti kẹ́gàn ẹ̀sìn nínú ilé gan-an àwọn tí wọ́n ti ní ìmọ́lẹ̀ ńlá. Wọ́n ń ṣọ̀fọ̀, wọ́n sì ń fi ọkàn wọn jẹ ara nítorí pé ìgbéraga, ojúkòkòrò, ìmọtara-ẹni-nìkan, àti ìtànjẹ́ ti ó fẹ́rẹ̀ẹ́ jẹ́ ti onírúurú gbogbo wà nínú ìjọ. Ẹ̀mí Ọlọ́run, tí ń ru ẹni sókè sí ìbáwí, ni a ń tẹ̀ mọ́lẹ̀ lábẹ́ ẹsẹ̀, nígbà tí àwọn ìránṣẹ́ Satani ń yọ̀. A ti bu ọlá fún Ọlọ́run, a sì ti sọ òtítọ́ di aláìní agbára.”
“Ẹgbẹ́ àwọn tí kì í ní ìbànújẹ́ nítorí ìrẹ̀wẹ̀sì ti ẹ̀mí tiwọn, tí wọn kì í sì í ṣọ̀fọ̀ nítorí ẹ̀ṣẹ̀ àwọn ẹlòmíràn, ni a ó fi sílẹ̀ láìní èdìdì Ọlọ́run. Olúwa paṣẹ fún àwọn ìránṣẹ́ Rẹ̀, àwọn ọkùnrin tí ohun ìjà ìpànìyàn wà ní ọwọ́ wọn pé: ‘Ẹ máa tọ̀ ọ́ lẹ́yìn kiri ìlú náà, kí ẹ sì pa: kí ojú yín má ṣe dá sí i, bẹ́ẹ̀ ni kí ẹ má ṣe ṣàánú: ẹ pa àgbàlagbà àti ọ̀dọ́, àwọn ọmọbìnrin, àti àwọn ọmọ kékeré, àti àwọn obìnrin run pátápátá: ṣùgbọ́n ẹ má ṣe sún mọ́ ẹnikẹ́ni tí àmì náà wà lára rẹ̀; kí ẹ sì bẹ̀rẹ̀ ní ibi mímọ́ Mi. Nígbà náà ni wọ́n bẹ̀rẹ̀ lọ́dọ̀ àwọn àgbà ọkùnrin tí wọ́n wà níwájú ilé náà.
“Níhìn-ín ni a ti rí i pé ìjọ—ibi mímọ́ Olúwa—ni ó kọ́kọ́ ní ìfarapa látinú ìlù ìbínú Ọlọ́run. Àwọn àgbàlagbà ọkùnrin, àwọn ẹni tí Ọlọ́run ti fi ìmọ́lẹ̀ ńlá fún, tí wọ́n sì ti dúró gẹ́gẹ́ bí alábòójútó àwọn ire ẹ̀mí ti àwọn ènìyàn, ti dá ìgbẹ́kẹ̀lé tí a fi lé wọn lọ́wọ́. Wọ́n ti gbé ipò náà mú pé a kò nílò láti retí àwọn iṣẹ́ ìyanu àti ìfarahàn àfihàn agbára Ọlọ́run tí ó ṣe kedere bí ti ọjọ́ ìṣáájú. Àwọn àkókò ti yí padà. Àwọn ọ̀rọ̀ wọ̀nyí ń fún àìgbàgbọ́ wọn ní agbára, wọ́n sì ń wí pé: Olúwa kì yóò ṣe rere, bẹ́ẹ̀ ni kì yóò ṣe búburú. Ó kún fún àánú ju kí Ó fi ìdájọ́ bẹ àwọn ènìyàn Rẹ̀ wò. Báyìí ni ‘Àlàáfíà àti ààbò’ ṣe di igbe láti ẹnu àwọn ọkùnrin tí kì yóò tún gbé ohùn wọn sókè bí ìpè láti fi àwọn ìrékọjá wọn hàn fún àwọn ènìyàn Ọlọ́run àti ilé Jékọ́bù ẹ̀ṣẹ̀ wọn. Àwọn ajá adití wọ̀nyí tí kò fẹ́ ké ni àwọn náà ni yóò ní ìrírí ẹ̀san ododo ti Ọlọ́run tí a ti mú bínú. Àwọn ọkùnrin, àwọn ọmọbìnrin, àti àwọn ọmọ kéékèèké yóò ṣègbé pọ̀.” Testimonies, volume 5, 210, 211.
Aísáyà ogójì bẹ̀rẹ̀ nípa lílo ààmì ìṣàpẹẹrẹ ìmẹ́jì, èyí tí í ṣe àmì àsọtẹ́lẹ̀ ti ìhìn Ẹkún Ọ̀ganjọ́, tí í ṣe ìhìn kejì tí ó darapọ̀ mọ́ ìhìn ìṣubú Bábílónì. Ìṣubú Bábílónì jẹ́ fífi ìmẹ́jì hàn nígbà tí a bá sọ ọ́ ní ọ̀nà àsọtẹ́lẹ̀. Ọ̀rọ̀ náà ni pé, “Bábílónì ṣubú, ó ṣubú.”
Angẹli mìíràn sì tọ̀ ọ́ lẹ́yìn, ó ń wí pé, Babeli ti ṣubú, ó ti ṣubú, ìlú ńlá náà, nítorí pé ó ti mú kí gbogbo àwọn orílẹ̀-èdè mu nínú wáìnì ìbínú àgbèrè rẹ̀. Ìfihàn 14:8.
Ìṣubú méjì ni Bábílónì gidi ní nínú Bíbélì, àti ìṣubú méjì ni Bábílónì ẹ̀mí ní nínú Bíbélì. Ní àpapọ̀, wọ́n dúró gẹ́gẹ́ bí ẹlẹ́rìí ìtàn mẹ́rin tí ń dá àwọn àbùdá àsọtẹ́lẹ̀ ti ìṣubú Bábílónì mọ̀.
Ó sì ké pẹ̀lú ohùn ńlá ní agbára, wí pé, Babiloni ńlá náà ti ṣubú, ó ti ṣubú, ó sì ti di ibùgbé àwọn ẹ̀mí èṣù, àti àhámọ́ gbogbo ẹ̀mí àìmọ́, àti àgò gbogbo ẹyẹ àìmọ́ tí a sì kórìíra. Ìfihàn 18:2.
Bábílónì gidi ṣubú gẹ́gẹ́ bí Bébẹli ní àkókò Nimrodu, àti Bábílónì gidi náà sì tún ṣubú ní àkókò Bẹliṣásárì. Bábílónì ẹ̀mí ṣubú ní ọdún 1798, a sì ń fi ìṣubú ìkẹyìn rẹ̀ hàn léraléra nínú Ìwé Mímọ́. Nítorí èyí, ìròyìn nípa ìṣubú Bábílónì ní àpẹẹrẹ wòlíì ti ìlọ́po méjì. Pẹ̀lú ìṣubú Bábílónì, ìlọ́po méjì wà, ṣùgbọ́n àwọn ìdí wòlíì pàtàkì mìíràn méjì tún wà fún ìṣẹ̀lẹ̀ ìlọ́po méjì náà.
Ìdí kejì ni pé, gẹ́gẹ́ bí ìránṣẹ́ kan, ó dúró fún ìránṣẹ́ kan tí a ti darapọ̀ mọ́ ìránṣẹ́ kejì. Ó ṣojú fún ìránṣẹ́ méjì. Àwọn òtítọ́ pàtàkì mìíràn wà tí ó ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú ìtumọ̀ àti ìṣètò ìránṣẹ́ angẹli kejì, ṣùgbọ́n a kàn ń ṣàkíyèsí pé ìtàn àsọtẹ́lẹ̀ ìkẹyìn Isaiah tí ó bẹ̀rẹ̀ ní orí kẹ́rìnlélógójì, bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú ìmúlẹ̀méjì ààmì Olùtùnú náà, ẹni tí Kristi ṣe ìlérí láti pèsè fún àwọn ènìyàn Rẹ̀, nígbà tí ó dúró pẹ́ nínú ibi mímọ́ ọ̀run.
Ẹ tù ú nínú, ẹ tù ú nínú, àwọn ènìyàn mi, ni Ọlọ́run yín wí. Ẹ sọ̀rọ̀ ìtùnú sí Jerusalẹmu, ẹ sì ké sí i pé, ogun rẹ̀ ti parí, a sì ti dárí ẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀ jì í: nítorí ó ti gba lọ́wọ́ Olúwa ìlọ́po méjì fún gbogbo ẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀. Isaiah 40:1, 2.
Kò sí àyọkà mìíràn nínú Bíbélì tí ó sọ ní pàtó jùlọ nípa ìpínlẹ̀ kan nínú ìwà Kristi gẹ́gẹ́ bí Alfa àti Omega, bí àyọkà tó wà nínú Isaiah ogójì títí dé òpin ìwé náà. Gẹ́gẹ́ bí Alfa àti Omega, Kristi fi àtẹ̀jáde orúkọ Rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí Alfa àti Omega sórí àyọkà yìí, nítorí pé nígbà tí o bá dé òpin Isaiah, ó tún tọ́ka sí Olùtùnú lẹ́ẹ̀kan sí i, nítorí Kristi ni Ọ̀rọ̀ náà, Òun sì ni ìbẹ̀rẹ̀ àti òpin.
Báyìí ni Olúwa wí, Ọ̀run ni ìtẹ́ mi, ayé sì ni àpótí ẹsẹ̀ mi: ilé wo ni ẹ̀yin yóò kọ́ fún mi? ibo sì ni ibi ìsinmi mi? Nítorí ọwọ́ mi ni ó dá gbogbo nǹkan wọ̀nyí, bẹ́ẹ̀ ni gbogbo nǹkan wọ̀nyí sì ti wà, ni Olúwa wí: ṣùgbọ́n ẹni yìí ni èmi yóò wò, àní ẹni tí ó jẹ́ tálákà, tí ó ní ẹ̀mí ìrònúpìwàdà, tí ó sì ń wárìrì ní ọ̀rọ̀ mi. Ẹni tí ó pa màlúù dàbí ẹni pé ó pa ènìyàn; ẹni tí ó rú ẹbọ ọ̀dọ́-àgùntàn dàbí ẹni pé ó gé ọrùn ajá; ẹni tí ó fi ọrẹ rúbọ dàbí ẹni pé ó fi ẹ̀jẹ̀ ẹlẹ́dẹ̀ rúbọ; ẹni tí ó sun tùràrí dàbí ẹni pé ó bù kún òrìṣà. Béẹ̀ ni, wọ́n ti yan ọ̀nà ara wọn, ọkàn wọn sì ń yọ̀ nínú àwọn ìríra wọn. Èmi pẹ̀lú yóò yan ìtanrànjẹ wọn, èmi yóò sì mú ohun tí wọ́n bẹ̀rù wá sórí wọn; nítorí nígbà tí mo pè, kò sí ẹni tí ó dáhùn; nígbà tí mo sọ̀rọ̀, wọn kò gbọ́: ṣùgbọ́n wọ́n ṣe búburú níwájú ojú mi, wọ́n sì yan ohun tí inú mi kò dùn sí. Isaiah 66:1–4.
A gbé ìbéèrè náà dìde nípa ilé wo ni àwọn ènìyàn Ọlọ́run kọ́ fún Un. Ṣé wọ́n gbé ilé ẹ̀mí Peteru dìde, tàbí sínágọ́gù Sátánì? Ọlọ́run fi hàn pé ilé tí Òun kọ́ jẹ́ ti àwọn tí wọ́n jẹ́ “olóṣì àti ti ẹ̀mí ìrònúpìwàdà,” àti àwọn tí “ń wárìrì ní” “ọ̀rọ̀” Ọlọ́run. Ó fi àwọn tí ń wárìrì ní ọ̀rọ̀ Rẹ̀ wé ẹ̀ka mìíràn tí ń rú àwọn ọrẹ àìmọ́, tí wọ́n sì ti yan ọ̀nà ara wọn. Àwọn tí wọ́n wà nínú ẹ̀ka tí ń rú àwọn ọrẹ àìmọ́ yóò rí i, gẹ́gẹ́ bí àwọn Júù ṣe rí, pé a ó fi ilé wọn sílẹ̀ fún wọn ní ahoro.
Gbogbo àwọn wòlíì ń sọ̀rọ̀ nípa òpin ayé, èyí sì jẹ́ àpẹẹrẹ ìyàtọ̀ tó wà láàárín àwọn ọlọ́gbọ́n, tí wọ́n ń wárìrì ní ọ̀rọ̀ Rẹ̀, àti àwọn aṣiwèrè tí wọ́n ń rú àwọn ohun ìríra sí Ọlọ́run, àwọn ohun ìríra tí ọkàn wọn ń ní inú-dídùn sí. Nítorí ìdí yìí, Ọlọ́run yóò yan àwọn ìtànjẹ fún àwọn wúńdíá Laodicea aṣiwèrè, èyí tí í ṣe ìtànjẹ náà tí aposteli Paulu fi hàn pé a mú un wá nítorí gbigba “irọ́” kan.
“Ìrò” náà jẹ́ àmì pàtó kan nínú ìtàn Adventism, a sì tẹ́wọ́ gbà á láàrín àwọn akẹ́lé ní ọdún 1863, a sì ń kọ lórí rẹ̀ ní gbogbo ìtàn Advent. Irọ́ kan ni tí ó mú ìpìlẹ̀ èké jáde, níbẹ̀ ni wọ́n sì bẹ̀rẹ̀ sí í gbé tẹ́ńpìlì èké àròkọró kalẹ̀. Iṣẹ́ wọn láti ṣe àfọwọ̀ṣe tẹ́ńpìlì òtítọ́ ń bá a lọ títí dé “àwọn ọjọ́ ìkẹyìn.” Isaiah fi àyíká orí kejìlélọ́gọ́ta sílẹ̀ láàrín ìyapa àwọn wúńdíá ọlọ́gbọ́n àti àwọn aṣiwèrè. Isaiah ń fi ìtàn àsọtẹ́lẹ̀ hàn tí ó tọ́ka sí nínú ẹsẹ̀ kìn-ín-ní ti Isaiah ogójì nígbà tí Kristi ṣèlérí láti rán Olùtùnú náà wá ní ọjọ́ àpẹẹrẹ mẹ́ta àtààbọ̀ lẹ́yìn ìdàmú ti July 18, 2020.
Ẹ gbọ́ ọ̀rọ̀ Olúwa, ẹ̀yin tí ń wárìrì níwájú ọ̀rọ̀ rẹ̀; àwọn arákùnrin yín tí wọ́n kórìíra yín, tí wọ́n sì lé yín jáde nítorí orúkọ mi, wí pé, Kí a yin Olúwa lógo: ṣùgbọ́n yóò farahàn sí ayọ̀ yín, a ó sì tijú wọn. Ohùn ariwo láti inú ìlú, ohùn láti inú tẹ́ńpìlì, ohùn Olúwa tí ń san èrè padà fún àwọn ọ̀tá rẹ̀. Isaiah 66:5, 6.
Láti ọdún 1798 sí 1844, nínú ìṣísẹ̀ àwọn Millerites, Olúwa kọ́ tẹ́ńpìlì ẹ̀mí kan tí, gẹ́gẹ́ bí Ojíṣẹ́ májẹ̀mú náà, Ó wá sí ní kánkán nínú rẹ̀ ní 1844. Olúwa ń kọ́ tẹ́ńpìlì ẹ̀mí kan nínú ìṣísẹ̀ ẹgbẹ̀rún lọ́nà ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì, kí Ó lè wá sí ní kánkán, kí Ó sì wọ inú májẹ̀mú pẹ̀lú tẹ́ńpìlì náà. Peteru, nínú lẹ́tà àkọ́kọ́ rẹ̀, orí kejì, pe tẹ́ńpìlì náà ní “ilé ẹ̀mí.” Àwọn tí “ńgbọ ọ̀rọ̀ Olúwa” ni àwọn tí Johanu nínú Ìfihàn tọ́ka sí nígbà tí ó sọ pé àwọn tí ńgbọ́ jẹ́ “alábùkún.” Wọ́n ni àsíá, nítorí àsíá náà ni a kó jọ láti inú “àwọn ẹni ìtìjú Israẹli.” Àwọn Laodikea aṣiwèrè yóò tijú nígbà tí Olúwa bá yin ara Rẹ̀ lógo nínú àwọn Filadelfia tí ń mì tìtì níwájú Ọ̀rọ̀ Rẹ̀, Ọ̀rọ̀ Rẹ̀ náà sì ni “òtítọ́.”
Àwọn ohùn mẹ́ta tí a ń gbọ́ ní àkókò tí a ń ya àwọn ọlọ́gbọ́n àti àwọn aṣiwèrè sọ́tọ̀ kúrò lọ́dọ̀ ẹ̀ka kejì, ń bọ láti “ìlú náà,” láti “tẹ́ńpìlì náà” àti lọ́dọ̀ “Olúwa tí ń san èrè padà.” “Ohùn” àkọ́kọ́ láti inú ìlú náà ni “ohùn ariwo,” àti “ariwo” náà ni dídé Olùtùnú tí ó ń bọ̀ lójijì.
Nígbà tí ọjọ́ Pẹ́ńtíkọ́sì sì pé tán, gbogbo wọn sì fi ọkàn kan wà ní ibìkan náà. Lójijì ìró kan sì ti ọ̀run wá, bí ìfẹ́ ẹ̀fúùfù líle tí ń sáré, ó sì kún gbogbo ilé náà níbi tí wọ́n jókòó sí. Ahọ́n pínpín sì farahàn fún wọn bí ti iná, ó sì bà lé olúkúlùkù wọn. Iṣe 2:1-3.
Ọ̀rọ̀ tí a túmọ̀ sí “ìró” nínú Ìṣe àwọn Aposteli orí kejì, ẹsẹ̀ kejì, túmọ̀ sí “ariwo,” àti “ìròyìn.” “Ìròyìn” jẹ́ àsọtẹ́lẹ̀. “Ìró” tàbí “ariwo” tí ń bọ̀ láti “ìlú náà” ni a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ pẹ̀lú “ẹ̀fúùfù líle.” “Ohùn ariwo láti ìlú náà” ni “ìròyìn” tàbí ìhìn iṣẹ́ àsọtẹ́lẹ̀ ti Islámù tí ń fi dídé Olùtùnú hàn nínú àfonífojì àwọn egungun gbígbẹ tí a pa nínú “òpópónà ìlú ńlá náà, èyí tí a ń pè ní ti ẹ̀mí ní Sódómù àti Ejibiti, níbi tí a sì ti kàn Olúwa wa mọ́ àgbélébùú pẹ̀lú.”
Nínú orí kẹ́rìnlélógójì ti Aísáyà, “ohùn” tí yóò pèsè ọ̀nà fún “ońṣẹ́ májẹ̀mú” náà, béèrè ìròyìn wo ni òun yóò “kéde.” A sọ fún un pé kó “kéde” ìròyìn ti Islám. Nínú Ìṣe àwọn Aposteli, “ìró” tí ó kún “ilé” ẹ̀mí Peteru jẹ́ “ẹ̀fúùfù líle tí ń sáré,” èyí tí, nínú Ìsíkíẹ́lì méjìdínlógójì, ti wá láti inú àwọn ẹ̀fúùfù mẹ́rin ti Islám.
Ohùn ariwo láti inú ìlú wá, ohùn láti inú tẹ́ńpìlì wá, ohùn Olúwa tí ń san ẹ̀san padà fún àwọn ọ̀tá rẹ̀. Isaiah 66:6.
Látinú òpópónà níbi tí a ti kàn Olúwa wa mọ́ àgbélébùú, ni Olùtùnú kọ́kọ́ sọ fún “ohùn” ẹni tí ń ké ní aginjù, ohun tí ìránṣẹ́ náà yóò jẹ́. Nígbà náà ni ẹgbẹ́ ọmọ-ogun alágbára náà, tí í ṣe tẹ́ńpìlì tí a ti gbé kalẹ̀, gẹ́gẹ́ bí a ti fi hàn ní ìbẹ̀rẹ̀ ìṣípò láti 1798 sí 1844, túbọ̀ mú igbe náà lágbára. Ìṣípò ẹgbẹ́ ọmọ-ogun alágbára náà bí wọ́n ṣe ń kéde igbe ti Islam, ni ó ń darí sí “ohùn” kẹta tí ń dá ohùn Ọlọ́run mọ̀ gẹ́gẹ́ bí ìdájọ́ lórí Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà nítorí ìfọwọ́sí òfin Ọjọ́ Ìsinmi. Ibẹ̀ ni Olúwa ti ń san èrè ìtúnsan padà. Àwọn ohùn mẹ́tẹ̀ẹ̀ta náà ni a ń ṣàkóso lábẹ́ ìtòlẹ́sẹẹsẹ ìtàn ìkọ̀kọ̀ ti ààrá méje, èyí tí ó dúró fún àwọn lẹ́tà ìbẹ̀rẹ̀, àárín, àti ìparí ti ọ̀rọ̀ Heberu tí Onímọ̀-Èdè Iyanu náà dá sílẹ̀ tí a sì túmọ̀ sí “òtítọ́”. O kò lè dá irú nǹkan wọ̀nyí sílẹ̀ ní ìrònú!
Ní ìbámu pẹ̀lú ìtàn àsọtẹ́lẹ̀ tí a ti ń tọ́ka sí, Isaiah sì tún ń sọ̀rọ̀ nípa ìbí orílẹ̀-èdè kan.
Kí ìrora ìbímọ́ rẹ̀ tó dé, ó bí; kí ìrora rẹ̀ tó dé, a ti bọ́ ọ lọ́wọ́ ọmọkùnrin. Ta ni ó ti gbọ́ irú nǹkan bẹ́ẹ̀ rí? ta ni ó ti rí irú nǹkan bẹ́ẹ̀ rí? Ṣé ilẹ̀ ni a ó mú bímọ ní ọjọ́ kan ṣoṣo bí? tàbí a ó bí orílẹ̀-èdè kan lẹ́ẹ̀kan náà bí? nítorí bí Síónì ṣe bẹ̀rẹ̀ sí í rọyún, nígbà kan náà ni ó bí àwọn ọmọ rẹ̀. Ṣé èmi yóò mú un dé ibi ìbímọ́, tí n kò sì ní mú un bí? ni Olúwa wí: ṣé èmi yóò mú un bí, tí èmi yóò sì ti inú-ọmọ pa? ni Ọlọ́run rẹ wí. Isaiah 66:7–9.
Orílẹ̀-èdè tí a bí kí obìnrin náà tó wọ ìrora ìbí ṣẹ̀ṣẹ̀ wà ní ojú pópó, ó kú, ó sì gbẹ, nígbà tí gbogbo ayé ń yọ̀ lórí ipò rẹ̀. Ṣùgbọ́n nígbà tí ẹlẹ́rìí méjèèjì náà dìde, àwọn tí ń yọ̀ nínú ikú wọn bẹ̀rù. Nígbà tí òkú, gbígbẹ, àwọ̀n ara tí a pa náà bá dìde gẹ́gẹ́ bí orílẹ̀-èdè kan, gbogbo àwọn tí ó nífẹ̀ẹ́ Jerusalẹmu yóò sì yọ̀ pẹ̀lú rẹ̀ nígbà náà. Àwọn tí ó nífẹ̀ẹ́ Jerusalẹmu kò kàn í ṣe orílẹ̀-èdè ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì nìkan, bí kò ṣe agbo Ọlọ́run mìíràn pẹ̀lú, tí a ó pe jáde kúrò ní Bábílónì nígbà náà. Àjíǹde kúrò nínú ìbànújẹ́ ọjọ́ kejidínlógún Oṣù Keje, ọdún 2020, ni a mú ṣẹ nípasẹ̀ dídé Olùtùnú, èyí tí yóò mú kí “egungun” tí ó “kú, tí ó sì gbẹ” náà “hù dàgbà bí ewéko.”
Ẹ fi ayọ̀ bá Jerusalẹmu, kí ẹ sì yọ̀ pẹ̀lú rẹ̀, gbogbo ẹ̀yin tí ẹ fẹ́ràn rẹ̀: ẹ bá a yọ̀ gidigidi, gbogbo ẹ̀yin tí ẹ ṣọ̀fọ̀ nítorí rẹ̀: kí ẹ lè mú ọmú ìtùnú rẹ̀, kí ẹ sì yó; kí ẹ lè mu ún jáde, kí inú yín sì dùn nítorí ọ̀pọ̀lọpọ̀ ògo rẹ̀. Nítorí báyìí ni Olúwa wí pé, Wò ó, èmi yóò nà àlàáfíà sí i bí odò, àti ògo àwọn orílẹ̀-èdè bí odò tí ń ṣàn: nígbà náà ni ẹ óo máa mú ọmú, a óo gbé yín ní apá rẹ̀, a óo sì máa mi yín lórí eékún rẹ̀. Gẹ́gẹ́ bí ẹni tí ìyá rẹ̀ ń tù nínú, bẹ́ẹ̀ ni èmi yóò tù yín nínú; a ó sì tù yín nínú ní Jerusalẹmu. Nígbà tí ẹ bá sì rí èyí, ọkàn yín yóò yọ̀, àwọn egungun yín yóò sì rú bí ewéko: a ó sì mọ ọwọ́ Olúwa sí àwọn ọmọ-ọ̀dọ̀ rẹ̀, àti ìbínú rẹ̀ sí àwọn ọ̀tá rẹ̀. Isaiah 66:10–14.
Alfa àti Omega fi ìparí ìtàn àkọsílẹ̀ ìkẹyìn Isaiah sí ibi kan náà níbi tí ó ti bẹ̀rẹ̀ ní ìbẹ̀rẹ̀pẹ̀pẹ̀, pẹ̀lú ìdánimọ̀ ìwáṣẹ̀ ti Olùtùnú náà. Gẹ́gẹ́ bí ó sì ti máa ń rí ní gbogbo ìgbà, pẹ̀lú gbogbo ọ̀rọ̀ tí ó dúró gẹ́gẹ́ bí ọ̀rọ̀ Elijah, a fi í sí inú àyíká tí Olúwa fi ń lu ayé pẹ̀lú ègún.
Nítorí pé, wò ó, Olúwa yóò fi iná wá, àti pẹ̀lú àwọn kẹ̀kẹ́-ogun rẹ̀ bí ìjì líle, láti mú ìbínú rẹ̀ jáde pẹ̀lú ìrunú, àti ìbáwí rẹ̀ pẹ̀lú ọ̀wọ́ iná. Nítorí pé pẹ̀lú iná àti pẹ̀lú idà rẹ̀ ni Olúwa yóò bá gbogbo ẹran-ara dájọ́: àti àwọn tí a pa ti Olúwa yóò pọ̀. Àwọn tí ń ya ara wọn sí mímọ́, tí wọ́n sì ń wẹ ara wọn mọ́ nínú àwọn ọgbà lẹ́yìn igi kan ní àárín, tí ń jẹ ẹran ẹlẹ́dẹ̀, àti ohun ìríra, àti eku, a ó pa wọn run pọ̀, ni Olúwa wí. Nítorí mo mọ iṣẹ́ wọn àti èrò inú wọn: yóò sì ṣẹlẹ̀ pé, èmi yóò kó gbogbo orílẹ̀-èdè àti ahọ́n jọ; wọn yóò sì wá, wọn yóò sì rí ògo mi. Isaiah 66:15–18.
Àwọn Adventist Laodicea aṣiwèrè tí wọ́n wà lẹ́yìn “igi” ìmọ̀ rere àti búburú tí ó wà “láàrín” “ọgbà” Édẹnì, ń jẹ́wọ́ pé àwọn ń ya ara wọn sí mímọ́, tí wọ́n sì ń wẹ ara wọn mọ́, nígbà tí ní tòótọ́ wọ́n ń jẹ àwọn ẹ̀kọ́ aláìmọ́ ti Babiloni, tí wọ́n sì ń farapamọ́ gẹ́gẹ́ bí Ádámù àti Éfà ti ṣe nítorí àwọn ẹ̀ṣẹ̀ tí wọ́n fẹ́ràn jù láti fi sílẹ̀. A ó run wọ́n pọ̀ pẹ̀lú gbogbo àwọn orílẹ̀-èdè mìíràn. A fi wọ́n yàtọ̀ sí àwọn ọlọ́gbọ́n tí yóò jẹ́ “ààmì.” “Ààmì” náà ni “àsíá,” èyí tí ó dúró fún Sábáàtì, èyí tí í ṣe ààmì Oluwa Ọlọ́run rẹ, tí ó sì ń ya àwọn ènìyàn Rẹ̀ sí mímọ́ ní tòótọ́.
Nítorí náà àwọn ọmọ Israẹli yóò pa ọjọ́ ìsinmi mọ́, kí wọ́n máa ṣe ọjọ́ ìsinmi náà ní gbogbo ìran wọn, gẹ́gẹ́ bí májẹ̀mú àìnípẹ̀kun. Àmi ni láàárín èmi àti àwọn ọmọ Israẹli títí láé: nítorí ní ọjọ́ mẹ́fà ni Olúwa dá ọ̀run àti ayé, ní ọjọ́ keje sì ni ó sinmi, a sì tún ọkàn rẹ̀ ṣe. Eksodu 31:16, 17.
Àwọn ọlọ́gbọ́n kì í fi igi ìjẹ́wọ́ ara pamọ́ sí ẹ̀yìn; a gbé wọn ga gẹ́gẹ́ bí àsíá, wọ́n ń ṣàfihàn ògo Ọlọ́run nínú àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ ìkẹyìn ti ìjà ńlá náà. Ògo Rẹ̀ ni ìwà Rẹ̀, àti apá kan nínú ìwà Rẹ̀ tí wọ́n ń ṣojú fún ayé ni Alfa àti Omega, ìbẹ̀rẹ̀ àti òpin, àkọ́kọ́ àti ìkẹyìn, èyí tí a fi hàn gẹ́gẹ́ bí “Òtítọ́.”
Èmi yóò sì fi ààmì kan sí àárín wọn, èmi yóò sì rán àwọn tí ó sá nínú wọn lọ sọ́dọ̀ àwọn orílẹ̀-èdè, sí Tárṣíṣì, Pulu, àti Ludu, àwọn tí ń fà ọrun, sí Tubali, àti Javani, sí àwọn erékùṣù tí ó jìnnà réré, àwọn tí kò tíì gbọ́ òkìkí mi, bẹ́ẹ̀ ni wọn kò tíì rí ògo mi; wọn yóò sì máa kéde ògo mi láàárín àwọn Kèfèrí. Wọn yóò sì mú gbogbo ará yín wá gẹ́gẹ́ bí ọrẹ sí ọ̀dọ̀ Olúwa láti inú gbogbo orílẹ̀-èdè lórí ẹṣin, àti nínú kẹ̀kẹ́, àti nínú àga ìgbé, àti lórí ìkẹ́tẹ́, àti lórí àwọn ẹranko yíyára, sí orí òkè mímọ́ mi Jerúsálẹmu, ni Olúwa wí, gẹ́gẹ́ bí àwọn ọmọ Israẹli ti ń mú ọrẹ wá nínú ohun èlò mímọ́ sínú ilé Olúwa. Èmi yóò sì tún mú nínú wọn fún àlùfáà àti fún àwọn ọmọ Lefi, ni Olúwa wí. Nítorí gẹ́gẹ́ bí ọ̀run tuntun àti ayé tuntun, tí èmi yóò dá, yóò ṣe dúró níwájú mi, ni Olúwa wí, bẹ́ẹ̀ ni irú-ọmọ yín àti orúkọ yín yóò dúró. Yóò sì ṣẹlẹ̀ pé láti oṣù tuntun kan dé òmíràn, àti láti ọjọ́ ìsinmi kan dé òmíràn, gbogbo ẹran-ara yóò máa wá láti foríbalẹ̀ níwájú mi, ni Olúwa wí. Wọn yóò sì jáde, wọn yóò sì wo òkú àwọn ènìyàn tí ó ṣẹ̀ sí mi: nítorí kòkòrò wọn kì yóò kú, iná wọn kì yóò sì kúro ní títàn; wọn yóò sì di ohun ìríra sí gbogbo ẹran-ara. Aísáyà 66:16–24.
Ìtàn àsọtẹ́lẹ̀ ìkẹyìn Isaiah bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú dídé Olùtùnú ní oṣù Keje ọdún 2023, ìtàn náà sì parí ní gan-an níbi tí ó ti bẹ̀rẹ̀. Ó dé nínú ìtàn ìkọ̀kọ̀ àwọn àrá méje tí a tú èdìdì rẹ̀ sílẹ̀ díẹ̀ kí àkókò ìdánwò tó parí. Ó fi ìtúnṣe ìṣísẹ̀ Millerite hàn ní ìbẹ̀rẹ̀ pọ̀ mọ́ ìtàn ìṣísẹ̀ ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì àti ẹgbẹ̀rún mẹ́rin ní òpin. Ó ṣojú ìránṣẹ́ ègún tí ń bá ìránṣẹ́ Elijah lọ gẹ́gẹ́ bí ìránṣẹ́ iṣẹ́ àsọtẹ́lẹ̀ Islam ti fífín àwọn orílẹ̀-èdè bínú, gẹ́gẹ́ bí Olúwa ṣe ń lò ó láti mú ìdájọ́ wá ‘kínní’ lórí Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà nítorí òfin Ọjọ́-Àìkú, àti ‘ìkẹyìn’ lórí gbogbo ayé, nítorí ìṣọ̀tẹ̀ kan náà.
A ó tẹ̀síwájú nínú ìwádìí wa lórí àròsọ ìkẹyìn Isaiah nínú àpilẹ̀kọ tó kàn.