A sura ta goma na Ru’ya ta Yohanna, inda aka wakilta tarihin saƙonnin mala’ika na fari da na biyu, an gaya wa Yohanna tun da wuri, a matsayin alamar mutanen Allah na kwanaki na ƙarshe, cewa za a yi wani babban baƙin ciki a cikin tarihin da yake wakilta ta alama; kuma wannan babban baƙin ciki shi ne ɓangaren tarihin mala’ika na fari da na biyu da aka hatimce daga fahimtar Millerites, domin a gwada bangaskiyarsu.

Sai muryar da na ji daga sama ta sāke yi mini magana, tana cewa, Ka tafi ka karɓi ƙaramin littafin nan da yake buɗe a hannun mala’ikan nan mai tsaye a kan teku da kuma a kan ƙasa. Sai na tafi wurin mala’ikan, na ce masa, Ka ba ni ƙaramin littafin. Sai ya ce mini, Ka karɓe shi, ka cinye shi gaba ɗaya; zai sa cikinka ya yi ɗaci, amma a bakinka zai zama mai zaƙi kamar zuma. Sai na karɓi ƙaramin littafin daga hannun mala’ikan, na cinye shi; kuwa a bakina yana da zaƙi kamar zuma; amma da zarar na cinye shi, cikina ya yi ɗaci. Ru’ya ta Yohanna 10:8–10.

A aya ta goma, Yohanna yana wakiltar tarihin daga 11 ga Agusta, 1840, lokacin da mala’ikan mai ƙarfi ya sauko da ƙaramin littafi a hannunsa, har zuwa Babban Cizon Rai a ranar 22 ga Oktoba, 1844. Kafin ya wakilci wannan tarihin ta hanyar alama, an gaya masa ta wurin “muryar da” ya “ji daga sama” tana sanar da shi cewa idan ya ci ƙaramin littafin, “zai sa cikinka ya yi ɗaci, amma a bakinka zai yi zaƙi kamar zuma.” Wannan ɗacin cizon rai shi ne abin da ya gwada bangaskiyar Millerites, kuma bai fi dacewa a gare su su san game da wannan cizon rai ba kafin ya iso; amma Yohanna yana wakiltar mutanen kwanaki na ƙarshe waɗanda ake bukata su san gaskiyar al’amuran da suke da alaƙa da fayyace abubuwan da suka faru, waɗanda su ne tarihin saƙon mala’ika na fari da na biyu.

Wannan tarihin mai tsarki yana nuna cewa za a kawo gwaji a kan mutanen kwanaki na ƙarshe, kuma zai zama gwaji ne da ya dogara a kan wani abu wanda bai fi dacewa su fahimta tun kafin gwajin ba, duk da haka ba shi ne ainihin irin gogewar da Millerites suka yi ba, ko da yake ya yi daidai sarai da jerin abubuwan da aka zayyana waɗanda mala’ika na fari da na biyu suka wakilta, gama tãtsãyun bakwai kuma suna wakiltar, “abubuwan da za su faru a nan gaba waɗanda za a bayyana bisa tsarinsu.”

Ko da yake ana bukatar su san tarihin tushe na Millerites, mutanen Allah na kwanaki na ƙarshe za su cika irin wannan jerin al’amura kamar na Millerites; amma abin da ya gwada Millerites, wanda ya fi alheri gare su kada su sani tun da wuri, zai kasance gwaji dabam, wanda aka jawo ta wurin wani ɓangare da aka hatimce har sai lokacin ya yi kusa ga Zakin kabilar Yahuza ya buɗe Wahayin Yesu Almasihu, abin da ke faruwa a cikin ɓoyayyen tarihin aya ta arba’in na Daniyel goma sha ɗaya.

Abin da aka hatimce an tsara shi ne domin a gwada mutanen Allah na kwanaki na ƙarshe, kuma wannan gwajin zai yi daidai da alamar hanya inda aka gwada Milleriyawa, domin ko a cika ta farko a tarihin Milleriyawa ko a cika ta ƙarshe na kwanaki na ƙarshe, tsawa bakwai “zayyana abubuwan da za su faru” ne “waɗanda za a bayyana su bisa tsarinsu.”

Abin da ba a fahimta sosai ba shi ne cewa kamar yadda Yohanna yake wakiltar tarihin saukowar Almasihu tare da ƙaramin littafi a ranar 11 ga Agusta, 1840 har zuwa Babban Rashin Cika Bege na 22 ga Oktoba, 1844, wannan tarihin ɗaya kuma an wakilta shi ta wurin saukowar mala’ika na biyu a ranar 19 ga Afrilu, 1844. Rashin cika begen farko za a iya fahimtarsa a matsayin rashin cika begen Yohanna, wanda, bayan ya ci ƙaramin littafin a ranar 11 ga Agusta, 1840, ya gamu da rashin cika bege a ranar 19 ga Afrilu, 1844. Sa’ad da wannan rashin cika bege ya zo, mala’ika na biyu ya sauko da “rubutu” a hannunsa.

“An ba wani mala’ika mai ƙarfi umarni ya sauko zuwa duniya. Yesu ya sa wani rubutu a hannunsa, kuma sa’ad da ya iso duniya, ya yi kira da babbar murya, ‘Babila ta faɗi, ta faɗi.’ Sa’an nan na sāke ganin waɗanda suka yi baƙin ciki saboda rashin cika tsammaninsu suna ɗaga idanunsu zuwa sama, suna dubawa da bangaskiya da bege ga bayyanuwar Ubangijinsu. Amma da yawa sun zama kamar suna nan a cikin wani yanayi na wawanci, kamar masu barci; duk da haka, ina iya ganin alamar baƙin ciki mai zurfi a fuskokinsu. Waɗanda suka yi baƙin ciki saboda rashin cika tsammaninsu sun gani daga cikin Nassosi cewa suna cikin lokacin jinkiri, kuma dole ne su jira cikin haƙuri cikar wahayin. Shaidar nan guda da ta sa suka sa ido ga Ubangijinsu a shekara ta 1843, ita ce ta sa suka sa ranSa a shekara ta 1844. Duk da haka, na ga cewa mafi yawan su ba su mallaki wannan ƙwazo da ya bambanta bangaskiyarsu a shekara ta 1843 ba. Rashin cika tsammaninsu ya raunana bangaskiyarsu.” Early Writings, 247.

Tarihin Milleriyawa da Yahaya yake wakilta a sura ta goma, shi ne tarihin mala’ika na fari da kuma na biyu. Saukowar mala’ika na fari tare da saƙo, da saukowar mala’ika na biyu tare da saƙo, suna nuna farkon tarihohi dabam-dabam da dukkansu suka ƙare da baƙin ciki, ko da yake Yahaya yana nuna kai tsaye cikakken tarihin mala’ikun nan biyu. Ko bayan Oktoba 22, 1844, sa’ad da mala’ika na uku ya iso da saƙo, baƙin cikin tawayen 1863 yana ba da shaida ta uku game da wani zamani da yake farawa da saƙo kuma ya ƙare da baƙin ciki.

Bacin rai na farko na motsin mala’ika na uku a ranar 18 ga Yuli, 2020 ya kasance daidai da bacin rai na farko na Millerites. An hatimce wata gaskiya, kamar yadda gaskiyar 1844 ta kasance an hatimce ta sa’ad da Ubangiji ya rufe kuskure cikin wasu daga cikin lissafe-lissafen da hannunsa, wanda ya haifar da bacin rai na farko na Millerites. Da aka fahimci kuskuren daga baya, an warware hatimin kuskuren, kamar yadda Zakin kabilar Yahuda ya ɗaga hannunsa. Kuskuren na ranar 18 ga Yuli, 2020, ya samo asali ne daga ƙin amincewa cewa an ɗaga hannunsa a ranar 22 ga Oktoba, 1844, sa’ad da Ya furta cewa “lokaci ba zai ƙara kasancewa ba.”

Ko motsin Filadelfiya na baƙin cikin farko na mala’ika na fari ne, ko kuwa baƙin cikin farko na motsin Laodikiya na mala’ika na uku ne, hannunsa yana wakiltar alamar hanya. A ranar 19 ga Afrilu, 1844 da kuma a ranar 18 ga Yuli, 2020, baƙin cikin ya haifar da lokacin warwatsewa. Waɗanda ko dai aka tattara a ranar 11 ga Agusta, 1840 ko kuma 11 ga Satumba, 2001, aka warwatsa su, kuma daga nan sai Almasihu ya fara tattara mutanensa a karo na biyu.

Ya tara wata al’umma tun daga ranar 11 ga Satumba, 2001, domin kamar yadda baftismar Almasihu ta wakilta, a lokacin ne idan alamar Allahntaka ta sauko Yake fara tara almajiransa, ba kafin wannan ba. Sa’an nan kuma, bayan watsewa, Almasihu yana tara mutanensa a karo na biyu. Almasihu ya tara almajiransa tun daga baftismarsa, kuma bayan watsewar da gicciye ya jawo, Ya fara tara almajiransa a karo na biyu. Gaskiyar annabci ta wannan taro na biyu da ya fara a Yuli 2023, ta kasance wani ɓangare na abin da aka hatimce a ranar 18 ga Yuli, 2020, ko da yake a fili wannan wani sashe ne na tarihin Millerites.

A aya ta arba’in na Daniyel goma sha ɗaya, dabbar nan daga ramin marar ƙasa ta tashi ta kashe duka ƙahonnin biyu na dabbar ƙasa a shekara ta 2020. A cikin Yuli na 2023, Ubangiji ya fara tattara mutanensa na kwanakin ƙarshe a karo na biyu. Ana wakiltar tsarin tattarawa a cikin tsattsarkan tarihin Millerite, kuma a cikin wannan tarihin akwai shaidu biyu na tarihi game da tattara mutanensa a karo na biyu. Tsarin tattarawa wani ɓangare ne na annabci wanda aka hatimce har zuwa Yuli 2023. Aikin tattara mutanensa a karo na biyu yana cika a cikin tarihin Yaƙin Yukiren, gab da zaɓen shugaban ƙasa na takwas a karo na biyu, wanda yake daga cikin bakwai ɗin nan.

A ranar 11 ga Agusta, 1840, Ubangiji ya tattara ƙungiyar Millerite, kuma Ya nuna wannan taruwa ta wurin gabatar da jadawalin 1843, wanda aka wallafa a watan Mayu na 1842. Jadawalin ya wakilci saƙon tushe, gama a wancan lokaci Yana aza harsashin haikalin Millerite ne. Saukowar mala’ikan Ru’ya ta Yohanna sura ta goma, a ranar 11 ga Agusta, 1840, tana daidaita da baftismar Almasihu, wadda, a cikin wasu abubuwa, ta nuna farkon zaɓen almajiransa da Almasihu ya yi.

“Da kiran Yohanna da Andarawus da Siman, na Filibus da Natanayel, aka fara shimfiɗa tushen ikkilisiyar Kirista. Yohanna ya karkatar da almajiransa biyu zuwa ga Almasihu. Sa’an nan ɗaya daga cikinsu, wato Andarawus, ya sami ɗan’uwansa, ya kuma kira shi zuwa ga Mai Ceto. Daga nan aka kira Filibus, shi kuma ya tafi neman Natanayel.” The Desire of Ages, 141.

Aikin William Miller tun daga lokacin ƙarshe a 1798 har zuwa 11 ga Agusta, 1840, ya wakilci aikin Yahaya Mai Baftisma; amma sa’ad da mala’ikan Ru’ya ta Yohanna sura ta goma ya sauko, kamar yadda saukowar Ruhu Mai Tsarki a lokacin baftismar Almasihu ta kwatanta, Ubangiji ya “tara” almajiransa na tushe. Waɗannan shaidu biyu suna nuna cewa Almasihu ya tara mutanensa na kwanaki na ƙarshe a ranar 11 ga Satumba, 2001, sa’ad da mala’ikan Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha takwas ya sauko; amma kamar yadda ya kasance ga Milleriyawa, dole ne a gwada su ta wani ɓangare na tsawa bakwai waɗanda aka rufe, sa’an nan kuma Ubangiji zai sake tara mutanensa a karo na biyu.

Taron na biyu na mutanen Allah na kwanaki na ƙarshe ya fara ne a tarihin da aka wakilta a ƙarshen aya ta goma sha ɗaya na sura ta goma sha ɗaya ta littafin Daniyel, gab da nasarar Putin a kan Ukraine, kuma gab da aya ta goma sha biyu inda shaidar annabcin Rasha da ta Putin ta ƙare. Saboda haka, Daniyel sura ta goma sha ɗaya, aya ta goma sha ɗaya, ta yi daidai da Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha ɗaya, aya ta goma sha ɗaya, domin a can ne aka mayar da shaidu biyun zuwa rai.

A cikin tsattsarkan tarihin Millerite, Ubangiji ya fara tattara mutanensa a karo na biyu bayan babban baƙin ciki na 19 ga Afrilu, 1844, kuma abin da Ubangiji ya yi amfani da shi domin tattara mutanensa a wancan lokaci shi ne gane cewa suna cika lokacin jinkiri na misalin budurwai goma na Matiyu sura ta ashirin da biyar, da kuma Habakkuk sura ta biyu. Domin Millerites su gane yanayinsu kuma su komo, dole ne su gane kansu a matsayin waɗanda aka wakilta a cikin Kalmar annabcin Allah. Sun bukaci su ga cewa su ne mutanen Allah, sabanin waɗanda suke da’awar cewa su mutanensa ne. A cikin tattara mutanensa da suka yi baƙin ciki, Yana bayar da wani misali na tuta da ake ɗagawa ga Al’ummai, ta haka yana jaddada bambanci tsakanin mutanensa na gaskiya amma masu baƙin ciki, da kuma mutanensa waɗanda kawai suke da’awa.

Kuma a wannan rana za a kasance da tushen Yesse, wanda zai tsaya a matsayin tuta ga al’ummai; a gare shi ne al’ummai za su nemi mafaka: kuma wurin hutunsa zai zama mai ɗaukaka. Kuma zai zama a wannan rana, Ubangiji zai sāke miƙa hannunsa a karo na biyu domin ya maido da ragowar mutanensa, waɗanda suka ragu, daga Assuriya, da daga Masar, da daga Fatros, da daga Kush, da daga Elam, da daga Shinar, da daga Hamat, da daga tsibiran teku. Kuma zai ɗaga tuta ga al’ummai, kuma zai tattara korarrun Isra’ila, ya kuma tara watsewar Yahuda daga kusurwoyi huɗu na duniya. Ishaya 11:10–12.

Sa’ad da annabi Irmiya ya wakilci waɗanda suka yi baƙin ciki a ranar 19 ga Afrilu, 1844, ya bayyana cewa bai ƙara tarayya da “taron masu ba’a” ba, waɗanda suka yi amfani da annabcin da bai cika ba na shekarar 1843 a matsayin hujja cewa waɗanda Irmiya ya wakilta annabawan ƙarya ne.

Ban zauna a cikin taron masu ba’a ba, ban kuwa yi murna ba; na zauna ni kaɗai saboda hannunka; gama ka cika ni da fushi. Irmiya 15:17.

“Majalisar masu ba’a” ta kori waɗanda Irmiya ya wakilta.

“Mutane da yawa an tsananta musu ta wurin ’yan’uwansu marasa bangaskiya. Domin su riƙe matsayinsu a cikin ikkilisiya, waɗansu sun yarda su yi shiru game da begensu; amma waɗansu kuwa sun ji cewa aminci ga Allah ya hana su su ɓoye gaskiyar da Ya danƙa a hannun amincewarsu. Ba kaɗan ba aka yanke su daga tarayya ta ikkilisiya ba saboda wani dalili dabam face bayyana bangaskiyarsu ga zuwan Almasihu. Masu daraja ƙwarai ga waɗanda suka sha wannan gwajin bangaskiyarsu su ne kalmomin annabin nan: ‘’Yan’uwanku waɗanda suka ƙi ku, waɗanda suka kore ku saboda sunana, suka ce, Bari Ubangiji ya sami ɗaukaka: amma zai bayyana domin farin cikinku, su kuwa za su sha kunya.’ Ishaya 66:5.” The Great Controversy, 372.

Sa’ad da Ubangiji ya ɗaga tuta ga Al’ummai, hakan zai faru ne sa’ad da Ya miƙa hannunsa a karo na biyu domin ya tattara ragowar mutanensa, waɗanda su ne korarrun Isra’ila. Su ne waɗanda ba su ƙara zama cikin “taron masu ba’a” ba.

“tushen Yesse” alama ce ta zuri’ar jini biyu, ɗaya daga Yahudanci a haɗe da zuri’ar jini daga wajen Yahudanci, kuma tana wakiltar ba kawai zuri’ar jinin Yesu ba, amma kuma alama ce ta haɗuwar Allahntaka da ɗan’adam, gama tutar da aka ɗaga tana wakiltar wani jama’a da aka hatimce har abada cikin yanayi da ƙwarewar haɗuwar Allahntaka da ɗan’adam, wadda kuma ake wakilta a aya ta goma ta Daniel sura ta goma sha ɗaya ta wurin alamar “kagara”. A aya ta goma, ana nuna lokacin hatimcewar dubu ɗari da arba’in da huɗu ta wurin fahimtar annabci game da kagara, wadda ita ce kai. A tarihin aya ta goma sha ɗaya da Yaƙin Yukiren, Ubangiji yana miƙa hannunsa a karo na biyu domin ya tattara korarru waɗanda suka yi baƙin ciki.

Saboda haka, tare da shaidar Daniyel goma sha ɗaya a matsayin tsarin gini, mun gano kutsen papanci cikin tarihin annabci, a ɗan kafin dokar Lahadi. Mun ga aikin ƙahon Republican da aka wakilta ta wurin Trump sa’ad da ya zama na takwas wanda yake daga cikin bakwai, ya kuma fara aikin haɗa ikkilisiya da ƙasa. Muna da layin ƙahon ridda na Protestantism, kamar yadda Makabiyawa suka wakilta. A cikin wannan tarihi ɗaya da waɗannan ayoyi suka wakilta, muna amfani da layin tsawawan bakwai, wanda shi ma layin misalin budurwai goma ne, yana bayyana ƙwarewar dubu ɗari da arba’in da huɗu, haka kuma layin mala’iku uku da ke zana aikin ƙahon Protestant na gaskiya. Ɗaya daga cikin abubuwan da suka faru ga ƙahon Protestant na gaskiya a cikin wannan tarihin shi ne taro na biyu.

Taruwa ta biyu ta faru a cikin tarihin saƙon mala’ika na biyu, kuma ta kuma faru a cikin tarihin mala’ika na uku daga 1844 zuwa 1863, tana kafa shaidu biyu daga tarihin Millerite na cewa Ubangiji ya miƙa hannunsa a karo na biyu domin ya tattara garkensa da suka warwatse.

“A ranar 23 ga Satumba, Ubangiji ya nuna mini cewa Ya miƙa hannunsa a karo na biyu domin ya dawo da ragowar mutanensa, kuma dole ne a ninka ƙoƙari a wannan lokacin taruwa. A lokacin warwatsewar, an bugi Isra’ila kuma aka yage shi, amma yanzu a lokacin taruwar Allah zai warkar da mutanensa, ya kuma ɗaure raunukansu. A lokacin warwatsewar, ƙoƙarin da aka yi domin yaɗa gaskiya bai yi wani tasiri sosai ba, ya cim ma kaɗan ne ko kuwa babu komai; amma a lokacin taruwar, sa’ad da Allah ya sa hannunsa domin ya tattara mutanensa, ƙoƙarin yaɗa gaskiya zai sami tasirin da aka nufa da shi. Ya kamata kowa ya kasance cikin haɗin kai da himma cikin aikin. Na ga cewa ba daidai ba ne ga kowa ya koma ga lokacin warwatsewar domin neman misalan da za su shugabance mu yanzu a lokacin taruwar; gama idan Allah ba zai yi mana fiye da abin da Ya yi a wancan lokacin ba, da Isra’ila ba za ta taɓa taruwa ba.” Early Writings, 74.

A cikin ƙarin bayani na littafin Early Writings, ’Yar’uwa White ta yi bayani game da maganar da aka ambata yanzu haka:

“3. Ra’ayin cewa Ubangiji ‘ya miƙa hannunsa a karo na biyu domin ya dawo da ragowar mutanensa,’ a shafi na 74, yana nufin ne kawai ga haɗin kai da ƙarfi da suka taɓa kasancewa a tsakanin waɗanda suke jiran Almasihu, da kuma ga gaskiyar cewa ya riga ya fara haɗa mutanensa wuri guda kuma ya sāke tashe su.” Early Writings, 86.

Tarihi mai tsarki na tsawawa bakwai, mai wakiltar 11 ga Agusta, 1840 har zuwa 22 ga Oktoba, 1844, ya kasance abin kwaikwayon tarihin mai tsarki daga 22 ga Oktoba, 1844 har zuwa tawaye na 1863. Layi bisa layi, tarihin farko ya wakilci misali na budurwai masu hikima, kuma layi na biyu da aka wakilta ya ba da misali na budurwai marasa hikima. Dukkanin tarihohin biyu sun fara ne sa’ad da mala’ika ya sauko da saƙo wanda za a ci. Zuwan mala’ikan a cikin tarihohin biyu ya fara aikin gwaji wanda ya haifar da warwatsewa, kuma zuwa 1849, ana nuna wa ’Yar’uwa White cewa Ubangiji yana kuma miƙa hannunsa a karo na biyu, a wannan karon domin ya tattara waɗanda aka warwatsa a ranar 22 ga Oktoba, 1844.

An warwatsa su ta wurin Babban Cizon Rai, kamar yadda aka warwatsa masu hikima a ranar 19 ga Afrilu, 1844 ta wurin cizon ransu na farko. Taron na biyu ya bayyana cewa Ubangiji “ya fara sāke haɗa mutanensa, yana kuma tā da su sāke.” A taron na biyu aikin Ubangiji ya haɗa da ɗaga tuta wadda take haɗe da juna cikin saƙon, kuma ɗan’adamtakarsa kuma haɗe take da Allantakarsa. Manufar tutar ita ce ta kira sauran garken Allah su fito daga Babila, abin da ake cika shi sa’ad da maza da mata suka ga tutar.

Tutar alama ita ce rundunar waɗanda suka haɗa ɗabi’ar mutuntakarsu da Allahntakar Almasihu a lokacin gwajin dokar Lahadi. Saboda haka, taro na biyu yana bayyana cewa za a ɗaga “tushen Yesse,” yana ɗauke da ma’ana ta annabci mai fuska biyu ta Rut, baƙuwar al’umma wadda tuta ta tara ta wurin haɗuwarta da Bo’aza, alamar mutum ɗari da dubu arba’in da huɗu, kuma haka nan alama ce ta Mai-fansar, wanda ya biya farashin Rut, kuma yake danginta na kusa. A cikin kasancewar jikin Almasihu, sa’ad da yanayinsa na Allahntaka ya haɗu da naman mutuntakar da ta fāɗi, Ya zama danginmu na kusa. Tutar alamar da aka ɗaga su ne waɗanda saƙon ya haɗa kai, waɗanda suka kammala aikin haɗa mutuntakarsu da Allahntakar Almasihu kafin dokar Lahadi.

Za mu ci gaba da wannan nazari a talifi na gaba.

Fahimtar darajar Littafi Mai Tsarki yana ƙaruwa gwargwadon yadda ake nazarinsa. Ko ta wace hanya ɗalibi ya karkata, zai ga an bayyana hikima da ƙaunar Allah marasa iyaka.

“Har yanzu ba a fahimci muhimmancin tsarin Yahudawa gaba ɗaya ba. Manyan gaskiya masu zurfi kuwa ana nuna su ne a inuwa ta cikin ibadunsa da alamominsa. Bishara ita ce maɓallin da ke buɗe asiransa. Ta wurin sanin shirin fansa, ana buɗe gaskiyarsa ga fahimta. Fiye da yadda muke yi, gata ne namu mu fahimci waɗannan abubuwa masu banmamaki. Ya kamata mu fahimci zurfafan abubuwan Allah. Mala’iku suna marmarin leƙawa cikin gaskiyar da aka bayyana wa mutanen da, da zukata masu nadama, suke binciken maganar Allah, suna kuma addu’a domin ƙarin tsawo da faɗi da zurfi da tsayi na sanin da Shi kaɗai ne zai iya bayarwa.

“Yayin da muke kusantar ƙarshen tarihin wannan duniya, annabce-annabcen da suka shafi kwanaki na ƙarshe musamman suna bukatar mu yi nazarinsu. Littafi na ƙarshe na rubuce-rubucen Sabon Alkawari cike yake da gaskiya wadda muke bukatar mu fahimta. Shaidan ya makantar da hankulan mutane da yawa, har suka yi farin cikin samun kowace hujja ta rashin mai da Ru’ya ta Yohanna abin nazarinsu. Amma Almasihu ta wurin bawansa Yohanna ya bayyana a nan abin da zai kasance a kwanaki na ƙarshe, kuma yana cewa, ‘Mai albarka ne wanda yake karantawa, da waɗanda suke sauraron kalmomin wannan annabci, kuma suke kiyaye abubuwan da aka rubuta a ciki.’ Ru’ya ta Yohanna 1:3.”

“‘Wannan ce rai madawwami,’ in ji Almasihu, ‘su san Ka, Kai kaɗai ne Allah na gaskiya, da kuma Yesu Almasihu, wanda Ka aiko.’ Yohanna 17:3. Me ya sa ba mu gane darajar wannan sani ba? Me ya sa waɗannan gaskiya masu ɗaukaka ba sa haskakawa a cikin zukatanmu, suna rawa a kan leɓunanmu, kuma suna mamaye dukan kasancewarmu?”

“A cikin ba mu Kalmarsa, Allah ya ba mu mallakar kowace gaskiya da take da muhimmanci ga cetonmu. Dubban mutane sun debo ruwa daga waɗannan rijiyoyin rai, duk da haka ba a sami ragin wadatar ba. Dubban mutane sun sa Ubangiji a gabansu, kuma ta wurin dubansa an canja su zuwa wannan sura ɗaya. Ruhinsu yana ƙuna a cikinsu yayin da suke magana game da halinsa, suna faɗin abin da Kristi yake a gare su, da abin da su kuma suke ga Kristi. Amma waɗannan masu bincike ba su ƙare waɗannan manya da tsarkakan batutuwa ba. Wasu dubban kuma za su iya shiga cikin aikin binciko asiran ceto. Yayin da ake zurfafa tunani a kan rayuwar Kristi da halin aikinsa, hasken haske zai ƙara bayyana sosai a kowace ƙoƙarin gano gaskiya. Kowace sabon bincike zai bayyana wani abu da ya fi zurfin ban sha’awa fiye da abin da aka riga aka bayyana. Batun ba ya ƙarewa. Nazarin cikin jiki-zuwa-na-jiki na Kristi, hadayarsa ta kafara da aikin sulhunta tsakaninsa da mutane, zai shagaltar da tunanin ɗalibi mai ƙwazo muddin lokaci yana dawwama; kuma yayin da yake duban sama tare da shekarunta marasa adadi zai yi shela, ‘Babba ne asirin ibada.’”

“A cikin madawwamiya za mu koyi abin da, da mun karɓi hasken da ya yiwu a same shi a nan, da ya buɗe fahimtarmu. Batutuwan fansa za su mamaye zukata da tunani da harsunan waɗanda aka fansa a cikin zamanai marasa ƙarewa. Za su fahimci gaskiyoyin da Almasihu ya yi marmarin bayyana wa almajiransa, amma waɗanda ba su da bangaskiyar da za ta iya kamawa. Har abada abadin sabbin hangen nesa na kamala da ɗaukakar Almasihu za su bayyana. Cikin zamanai marasa iyaka Mai-gidan nan mai aminci zai fito da abubuwa sababbi da tsofaffi daga taskarsa.” Darussan Almasihu Cikin Misalai, 132–134.