Ana samun wakilci na ƙarshe na mulkokin annabcin Littafi Mai Tsarki a cikin Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha bakwai. A cikin wannan sura, a aya ta uku, an kai Yohanna zuwa cikin “jeji”, domin mala’ikan ya nuna wa Yohanna hukuncin “babbar karuwa” ta annabci, wadda take zaune a kan “ruwaye masu yawa” kuma wadda ta yi “fasikanci” tare da “sarakunan duniya.”
Sai ɗaya daga cikin mala’ikun nan bakwai masu tasoshin nan bakwai, ya yi magana da ni, yana ce mini, Zo nan; zan nuna maka hukuncin babbar karuwa wadda take zaune a kan ruwaye masu yawa: wadda sarakunan duniya suka yi fasikanci da ita, kuma mazaunan duniya aka bugar da su da ruwan inabin fasikancinta. Sai ya ɗauke ni a cikin ruhu zuwa cikin jeji; kuma na ga wata mace tana zaune a kan wata dabba mai launin ja ƙiris, cike da sunayen saɓo, tana da kawuna bakwai da ƙahoni goma. Ru’ya ta Yohanna 17:1–3.
Da kalmomin Yohanna kansa, “jeji” yana wakiltar shekaru dubu ɗaya da ɗari biyu da sittin na mulkin papacy daga shekara ta 538 har zuwa lokacin ƙarshe a shekara ta 1798.
Kuma macen ta gudu zuwa cikin jeji, inda take da wurin da Allah ya tanada, domin a ciyar da ita a can har kwana dubu ɗaya da ɗari biyu da sittin. … Kuma aka bai wa macen fikafikai biyu na babban mikiya, domin ta tashi zuwa cikin jeji, zuwa wurinta, inda ake ciyar da ita na wani lokaci, da lokuta, da rabin lokaci, daga fuskar macijin. Ru’ya ta Yohanna 12:6, 14.
A cikin ruhu, aka ɗauki Yohanna zuwa cikin shekaru dubu ɗaya da ɗari biyu da sittin na mulkin papanci. Waɗannan shekaru an riga an kwatanta su ta wurin shekaru uku da rabi na fari a zamanin Jezebel, Ahab da Iliya. Waɗannan shekarun za su ci gaba har sai papancin ya sami mummunan rauninsa a shekara ta 1798, gama an “ƙaddara” cewa wannan zai faru a ƙarshen fushin farko, wato a ƙarshen yaƙin da aka kawo a kan Wuri Mai Tsarki da runduna ta wurin ikon hallaka guda biyu na arna da na papanci. Dukkan waɗannan gaskiya an riga an bayyana su a cikin sabbin maƙalu.
“Babbar karuwa” ita ce karuwar Taya ta Ishaya, wadda za a manta da ita har tsawon shekaru saba’in na alama, waɗanda su ne “kwanakin sarki guda.” Tarihin Amurka shi ne tarihin shekaru saba’in na alama, waɗanda aka misalta tun da farko ta shekaru saba’in na bauta a zamanin mulkin Babila, mulki na fari a annabcin Littafi Mai Tsarki. A cikin wannan tarihin za a manta da babbar karuwar Taya. A ƙarshen wannan tarihin za a tuna da ita, kuma za ta sāke fita ta raira waƙoƙinta, ta haka tana yin fasikanci da sarakunan duniya. An ɗauki Yohanna a ruhaniya zuwa cikin tarihin mulkin papacy domin ya ga hukuncin ikon papacy. Hukuncin ’yar firist wadda ta yi fasikanci shi ne a ƙone ta da wuta.
“Idan kuma ’yar wani firist ta ƙazantar da kanta ta wurin yin karuwanci, ta ƙazantar da mahaifinta ke nan: da wuta za a ƙone ta.” Leviticus 21:9.
A cikin wahayin hukuncin babbar karuwa da ɗaya daga cikin mala’ikun da suka zubar da ɗaya daga cikin annoba bakwai na ƙarshe ya ba Yohanna, an nuna cewa an ƙone ta da wuta.
Kuma ƙahoni goma ɗin da ka gani a kan dabbar, waɗannan za su ƙi karuwar, su mai da ita kufai da tsirara, su ci namanta, kuma su ƙone ta da wuta. Ru’ya ta Yohanna 17:16.
Ruwayen da babbar karuwar take zaune a kansu su ne mutanen duniya, waɗanda za a kawo su ƙarƙashin ikon ta sa’ad da Amurka ta ruɗi dukan duniya su bauta wa dabbar, wadda ita ma ita ce babbar karuwar. Sa’an nan Amurka ta zama babban sarki na farko a cikin sarakuna goma da aka wakilta a annabcin Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha bakwai, kuma a cikin wannan misali Amurka tana wakiltar sarki na farko da ya yi fasikanci da karuwar, ko da yake daga baya za ta aikata wannan aiki tare da dukan sarakunan.
Sarkin farko cikin sarakuna da yawa Ahab ne yake wakilta, wanda ya auri babbar karuwa, wadda aka wakilta da Jezebel a cikin ikilisiyar Thyatira. Hukuncin Jezebel (babbar karuwar) sarakuna goma ne za su aiwatar da shi, waɗanda za a tilasta musu shiga haɗin gwiwar ikilisiya da ƙasa ta wurin ikon Amurka. Waɗannan sarakuna za su yarda su bar papanci ya mallaki duniya (ya zauna bisa ruwaye), duk da ƙiyayyarsu ga karuwar.
Kakaki goma da ka gani kuwa sarakuna goma ne, waɗanda har yanzu ba su karɓi mulki ba; amma suna karɓar iko kamar sarakuna na sa’a ɗaya tare da dabbar. Waɗannan zuciya ɗaya suke da ita, kuma za su ba wa dabbar ikonsu da ƙarfinsu. Waɗannan za su yi yaƙi da Ɗan Ragon, kuma Ɗan Ragon zai rinjaye su: gama shi ne Ubangijin iyayengiji, Sarkin sarakuna kuma: waɗanda kuma suke tare da shi an kira su, an zaɓe su, masu aminci ne kuma. Sai ya ce mini, Ruwan nan da ka gani, inda karuwar take zaune, al’ummai ne, da taron jama’a, da ƙasashe, da harsuna. Kakaki goma kuma da ka gani a kan dabbar, waɗannan za su ƙi karuwar, su mai da ita kufai tsirara, su cinye namanta, su ƙone ta da wuta. Gama Allah ya sa a cikin zukatansu su cika nufinsa, su zama da ra’ayi ɗaya, su kuma ba wa dabbar mulkinsu, har maganganun Allah su cika. Matar kuma da ka gani ita ce babban birni nan, wanda yake mulki bisa sarakunan duniya. Ru’ya ta Yohanna 17:12–18.
“Sarakuna goma” (Majalisar Ɗinkin Duniya), a hakikanin gaskiya suna ƙin Paparoma, amma yanayi ya tilasta musu su miƙa masarautarsu mai ɗan gajeren lokaci ga ikon Paparoma, cikin bege marar amfani na ceton duniya daga bala’o’inta masu ƙaruwa. Sa’ad da suka gane yaudararta, sai su zama kayan aiki na ƙona ta da wuta, domin cikar doka a cikin Littafin Firistoci.
“Sarakuna goma” suna “yaƙi da Ɗan Ragon” ta wurin tsanantawar da suke kawowa a kan mutanen Allah na kwanaki na ƙarshe.
Don me ya sa al’ummai suke hargitsi, kuma mutane suke ƙulla abin banza? Sarakunan duniya suna kafa kansu, masu mulki kuma suna yin shawara tare, gāba da Ubangiji, da kuma gāba da shafaffensa, suna cewa, Mu tsinke ɗaurinsu biyu-biyu, mu kuma yar da igiyoyinsu daga gare mu. Wanda yake zaune a cikin sammai zai yi dariya: Ubangiji zai mai da su abin ba’a. Sa’an nan zai yi musu magana cikin fushinsa, ya firgita su cikin tsananin hasalarsa. Zabura 2:1–5.
Tsanantawar da sarakunan duniya suka aiwatar domin Paparoma, ita ma aka yi wa Almasihu a kan gicciye.
Kai wanda ta bakin bawanka Dawuda ka ce, Don me al’ummai suka yi fushi, mutane kuma suka yi tunanin abubuwa marasa amfani? Sarakunan duniya suka taso, masu mulki kuma suka taru wuri guda gāba da Ubangiji, da kuma gāba da Almasihunsa. Gama hakika sun taru gāba da tsattsarkan Ɗanka Yesu, wanda ka shafe shi, wato Hirudus da Buntus Bilatus, tare da al’ummai, da mutanen Isra’ila, Domin su aikata duk abin da hannunka da shawararKa suka rigaya suka ƙaddara za a yi. Ayyukan Manzanni 4:25–28.
“Sarakunan duniya” da suka tasar wa Almasihu a lokacin gicciyensa suna wakiltar “sarakuna goma” na Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha bakwai, waɗanda suka sāke yin yaƙi da Ɗan Ragon ta wurin tsananta wa mutanensa. A kan gicciye, waɗannan sarakuna su ne “taron mugaye” waɗanda suka “kewaye” Almasihu, kuma waɗanda suke sāke yin haka ga mutanensa na kwanaki na ƙarshe.
Gama karnuka sun kewaye ni: taron mugaye ya rufe ni kewaye: sun huda hannuwana da ƙafafuwana. Ina iya ƙirga dukan ƙasusuwana: suna dubana suna ta kallona. Suna raba tufafina a tsakaninsu, suna kuma jefa ƙuri’a a kan rigata. Zabura 22:16–18.
Sarakuna goma, waɗanda suke kawo hukunci a kan babbar karuwa, za su ƙone ta da wuta, gama ita karuwa ce wadda take da’awar cewa ita ’yar firist ce. Waɗannan sarakunan kuma an kuma wakilce su a matsayin “karnuka,” kuma sarakuna goma ɗin ba za su ƙone babbar karuwar da wuta kaɗai ba, amma kuma za su “ci namanta.” Mutuwar Jezebel ta faru ne sa’ad da aka jefar da ita daga katanga ta fantsama a ƙasa, sa’an nan karnuka suka zo suka ci namanta.
Da Yehu ya iso Yezire’el, sai Yezebel ta ji labarin hakan; ta kuwa yi wa fuskarta kwalliya, ta gyara gashinta, ta kuma leƙa ta taga. Yayin da Yehu ya shiga ƙofa, sai ta ce, Zimri ya sami salama ne, shi da ya kashe ubangijinsa? Sai ya ɗaga fuskarsa zuwa taga, ya ce, Wane ne yake a ɓangarena? wa? Sai manyan fadawa biyu ko uku suka leƙo masa. Sai ya ce, Ku jefar da ita ƙasa. Sai suka jefar da ita; jinin ta kuwa ya fantsama a jikin bango da kuma a kan dawakan: shi kuma ya tattake ta ƙarƙashin ƙafafunsa. Da ya shiga ciki, sai ya ci ya sha, ya ce kuma, Ku je yanzu, ku duba wannan la’ananniyar mace, ku binne ta: gama ita ’yar sarki ce. Sai suka tafi domin su binne ta: amma ba su sami kome daga gare ta ba sai ƙoƙon kai, da ƙafafu, da tafin hannuwanta. Saboda haka suka komo, suka faɗa masa. Sai ya ce, Wannan ita ce maganar Ubangiji, wadda ya faɗa ta bakin bawansa Iliya Batishbe, yana cewa, A cikin gonar Yezire’el karnuka za su ci naman Yezebel: Gawar Yezebel kuma za ta zama kamar taki a bisa fuskar fili a cikin gonar Yezire’el; har ba za su ce ba, Wannan ce Yezebel. 2 Sarakuna 9:30–37.
Sarakuna goma, waɗanda su ne Majalisar Ɗinkin Duniya, waɗanda babban sarkinsu shi ne Amurka, za su kawo hukunci a kan papacy ta wurin ƙona ta da wuta da cin namanta. Wannan hukuncin ne mala’ikan ya zo ya nuna wa Yohanna, kuma domin ya yi haka sai ya ɗauki Yohanna ya kai shi cikin tarihin jejin, amma ba kawai zuwa wani wuri na bazata a cikin tarihin jejin ba, sai dai zuwa ainihin ƙarshen wannan zamani. A bayyane yake cewa an sa Yohanna a ƙarshen shekaru dubu ɗaya da ɗari biyu da sittin, domin sa’ad da ya ga matar, ta riga ta bugu da jinin tsanantawa, kuma an riga an bayyana ta a matsayin uwar karuwai.
Sai ya ɗauke ni cikin ruhu zuwa cikin jeji: sai na ga wata mace zaune a kan wata dabba mai launin ja ƙur, cike da sunayen saɓo, tana da kawuna bakwai da ƙahoni goma. Matar kuma tana sanye da shuɗi mai duhu da jan launi, an kuma ƙawata ta da zinariya da duwatsu masu daraja da lu’ulu’u, tana riƙe da ƙoƙo na zinariya a hannunta cike da abubuwan ƙyama da ƙazantar fasikancinta. A goshinta kuwa an rubuta wani suna, ASIRI, BABILON MAI GIRMA, UWAR KARUWAI DA ABUBUWAN ƘYAMA NA DUNIYA. Sai na ga matar ta bugu da jinin tsarkaka, da kuma jinin shaidun Yesu: da na gan ta, sai na yi mamaki ƙwarai da gaske. Ru’ya ta Yohanna 17:3–6.
Karuwa ta Taya, wadda ita ma ce “babbar karuwa” da aka wakilta a Ru’ya ta Yohanna sura goma sha bakwai, za a manta da ita har zuwa lokacin da za ta sāke rerar waƙoƙinta kuma ta yi fasikanci da sarakunan duniya.
Duk wani ƙamus abin dogara da aka buga kafin 1950 yana nuna cewa matar da aka kawata da jan mulufi a Ru’ya ta Yohanna sura goma sha bakwai alama ce ta cocin Roman Katolika, amma a yau duniya tana ɗaukan cocin Katolika a matsayin cocin Kirista. Duniya ta manta ko wacece ita a hakika.
Sa’ad da Yohanna ya gan ta, tsanantawar Zamani na Duhu ta riga ta kai ƙarshenta, domin ta riga ta bugu da jinin tsarkaka. Abin halitta yana misalta abin ruhaniya, kuma mutum yana bugu ne bayan ya sha, ba kafin hakan ba.
Furotesta waɗanda suka balle daga Katolika ƙarnuka da dama kafin 1798, sun riga sun fara tafiyarsu ta komawa ga tarayyar Katolika kafin 1798, gama an bayyana ta a matsayin “UWAR KARUWAI.” Sa’ad da Yohanna ya gan ta, ya kuma yi mamaki, ikkilisiyoyin da a dā suka rabu da tarayyarta sun riga sun komo. Saboda haka aka ɗauki Yohanna zuwa 1798, lokacin da babbar karuwar ta riga ta kashe miliyoyin Kiristoci, kuma ta riga ta ruɗi tsofaffin ikkilisiyoyin Furotesta su karɓi iƙirarinta na girman kai cewa ita ce shugabar ikkilisiyoyi, kamar yadda Justinian ya bayyana ta a shekara ta 533.
Daga mahangar annabci ta shekara ta 1798, sai mala’ikan ya gabatar wa Yohanna da wakilci na ƙarshe na mulkokin annabcin Littafi Mai Tsarki.
Sai mala’ikan ya ce mini, “Don me ka yi mamaki? Zan gaya maka asirin matar, da na dabbar da take ɗaukarta, wadda take da kawuna bakwai da ƙahoni goma. Dabbar da ka gani ta kasance, yanzu kuwa ba ta nan; za ta kuma fito daga ramin marar ƙasa, ta tafi ga hallaka. Waɗanda suke zaune a duniya kuwa za su yi mamaki, waɗanda ba a rubuta sunayensu a cikin littafin rai tun kafuwar duniya ba, sa’ad da suka ga dabbar da ta kasance, kuma ba ta nan, duk da haka kuma tana nan. Ga hankali mai hikima a nan. Kawuna bakwai ɗin nan duwatsu bakwai ne, waɗanda matar take zaune a kansu. Sarakuna bakwai kuma ne: biyar sun faɗi, ɗaya yana nan, ɗayan kuma bai riga ya zo ba; sa’ad da kuwa ya zo, dole ya daɗe kaɗan. Dabbar nan kuma wadda ta kasance, kuma ba ta nan, ita ce ta takwas, tana daga cikin bakwai ɗin nan, kuma tana tafiya ga hallaka. Ƙahoni goma kuwa da ka gani sarakuna goma ne, waɗanda har yanzu ba su karɓi mulki ba; amma suna karɓar iko kamar sarakuna na ɗan lokaci guda tare da dabbar. Ru’ya ta Yohanna 17:7–12.
Dabba mulki ne a cikin annabcin Littafi Mai Tsarki, kamar yadda ake iya ganewa cikin sauƙi a surori na bakwai da na takwas na Daniyel, kuma asirin da mala’ikan yake gabatar wa Yohanna shi ne asirin dabbar da matar da take hawa bisa dabbar. Matar da ke kan dabbar ita ce babbar karuwa wadda take yin zina da sarakunan duniya. Ita ce Yezebel, mijinta kuma shi ne Ahab.
Saboda haka mutum zai rabu da ubansa da uwarsa, ya manne wa matarsa; su kuma za su zama nama ɗaya. Farawa 2:24.
Namiji namiji ne, mace kuma mace ce, amma tare suna zama nama ɗaya. Asirin dabbar kuwa shi ne cewa haɗuwar coci da ƙasa ce, haɗuwar mace (coci) da dabba (sarakuna) waɗanda suke masarauta ɗaya, wadda ta ƙunshi ɓangarori biyu. Mulkin ƙasa da mulkin coci a haɗe, tare da mace ita ce mai iko a cikin dangantakar, shi ne “surar dabbar.” An nuna wa Yohanna macen ana ɗaukarta a kan dabbar, gama ita ce mai iko a cikin dangantakar.
Kuma macen da ka gani ita ce waccan babbar birni, wadda take mulki a kan sarakunan duniya. Ru’ya ta Yohanna 17:18.
Tare, dabbar da matar suna wakiltar mulki guda ɗaya (jiki ɗaya), amma mala’ikan yana jaddada dangantakar karuwar nan babba da sarakunan duniya. “Dabbar da” “ta kasance, amma yanzu ba ta nan”, wadda “za ta fito daga ramin marar ƙasa, ta tafi hallaka,” wadda kuma “mazaunan duniya za su yi mamaki” su bi bayanta, ita ce papanci sa’ad da aka warkar da mummunan rauninta na mutuwa na karuwar nan babba. Ita “ta kasance” mulki na biyar a annabcin Littafi Mai Tsarki, amma an “ƙaddara” cewa za ta karɓi mummunan rauni na mutuwa a shekara ta 1798.
Sa’ad da aka ɗauki Yohanna cikin ruhu zuwa shekara ta 1798, ita “ba” dabba ba ce, amma duk da haka, sa’ad da aka warkar da mummunan rauninta a ƙarshen shekaru saba’in na alama waɗanda suke ƙarewa a dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba, ta sāke “kasancewa” da rai, tana rera waƙoƙinta, tana yin fasikanci kuma tana kashe Kiristoci.
Babi na goma sha bakwai ita ce gabatarwa ta ƙarshe game da mulkokin annabcin Littafi Mai Tsarki, kuma saboda haka dole ne ta yi daidai da ambaton farko na mulkokin annabcin Littafi Mai Tsarki. Ambaton farko na waɗannan mulkoki yana samuwa a Daniyel sura ta biyu, wadda aka wakilta a kan jadawalai biyu waɗanda suka kasance cikar umarnin Habakkuk na a rubuta wahayi a bayyana shi sarai a kan alluna.
Millerites sun yi daidai a fahimtarsu game da masarautun Daniyel na annabcin Littafi Mai Tsarki kamar yadda aka wakilta su a surori na biyu, na bakwai, da na takwas, amma fahimtarsu ba cikakkiya ba ce. Lu’ulu’un Miller na Daniyel sura ta biyu yana haskakawa har sau goma fiye da haka a kwanaki na ƙarshe, domin an gane cewa yana bayyana ambato na farko, ba kawai na masarautun annabcin Littafi Mai Tsarki kaɗai ba, har ma da ambato na farko na wahayi cewa ta takwas tana daga cikin bakwai. Yesu kullum yana kwatanta ƙarshen wani abu da farkon wani abu.
Dukan annabawa suna magana ne game da kwanakin ƙarshe, kuma Yohanna, a cikin Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha bakwai, yana bayyana mulkin duniya na ƙarshe sa’ad da ya gabatar da “dabbar nan wadda” “ta kasance, kuma ba ta nan; kuma za ta fito daga ramin zurfi marar iyaka, ta tafi zuwa hallaka.” Dabbar tana fitowa daga “ramin zurfi marar iyaka,” wanda alama ce ta “sabon bayyanar ikon Shaidan.”
“‘Sa’ad da za su gama [suke kan gamawa da] shaidarsu.’ Lokacin da aka ƙaddara wa shaidu biyu su yi annabci sanye da tsummoki ya ƙare a shekara ta 1798. Yayin da suke gabatowa ga ƙarshen aikinsu cikin ɓoyuwa, ya kamata a yi yaƙi da su ta wurin ikon da aka wakilta da cewa, ‘dabbar da take fitowa daga ramin marar iyaka.’ A cikin yawancin al’umman Turai, ikon-ikon da suka yi mulki a cikin Ikilisiya da Gwamnati, tsawon ƙarnuka, Shaiɗan ne ya mallake su ta wurin papanci. Amma a nan an kawo mana wani sabon bayyanar ikon Shaidanci.” The Great Controversy, 268.
Wasu daga cikin masana tauhidi za su yi gardama cewa domin an bayyana “dabbar nan wadda take fitowa daga ramin marar tushe” a cikin Ru’ya ta Yohanna sura goma sha ɗaya a cikin nassi a matsayin rashin yarda da Allah na Juyin Juya Halin Faransa, to kalmar “rami marar tushe” alama ce ta rashin yarda da Allah. Amma Musulunci ya fito daga “rami marar tushe” a cikin Ru’ya ta Yohanna sura tara, kuma Musulunci ba rashin yarda da Allah ba ne. Ramin marar tushe yana wakiltar bayyanuwar Shaiɗan.
“Na gaya masa cewa Ubangiji ya nuna mini cikin wahayi cewa mesmerism daga Shaiɗan yake, daga ramin marar ƙasa, kuma ba da daɗewa ba zai koma can, tare da waɗanda suka ci gaba da amfani da shi.” Review and Herald, Yuli 21, 1851.
Wani abu daga “Iblis,” abu ne daga “rami marar ƙasa.” A cikin Ru’ya ta Yohanna goma sha bakwai, dabbar da take fitowa daga rami marar ƙasa ita ce ikon da ke tafiya zuwa hallaka, kuma waɗanda ba a rubuta sunayensu a cikin littafin ba za su yi mamaki suna bin ta ba. “Hallaka” na nufin madawwamiyar hukunci, kuma an wakilta ta a cikin Ru’ya ta Yohanna a matsayin “tafkin wuta,” inda ake jefa dabbar.
Aka kama dabbar, tare da ita kuma annabin ƙarya wanda ya aikata mu’ujizai a gabanta, waɗanda da su ya ruɗi waɗanda suka karɓi alamar dabbar, da waɗanda kuma suka yi wa siffarta sujada. Aka jefa su duka biyu da ransu cikin tafkin wuta mai ci da kibiritu. Ru’ya ta Yohanna 19:20.
A sura ta goma sha uku an bayyana dabbar farko wadda ta fito daga cikin teku, wadda ’Yar’uwa White ta bayyana kai tsaye a matsayin papanci. A wannan nassi duniya ta bi dabbar papanci cikin mamaki.
Kuma na ga ɗaya daga cikin kawunansa kamar an ji masa rauni har mutuwa; sai aka warkar da rauninsa mai kisa; dukan duniya kuma ta yi mamaki ta bi bayan dabbar. Ru’ya ta Yohanna 13:13.
Dabbarar da ke cikin Ru’ya ta Yohanna sura goma sha bakwai wadda “mazaunan duniya za su yi mamaki” su bi bayanta ita ce bayyanar ƙarshe ta ikon Shaiɗan da za ta auku sa’ad da aka warkar da mugun raunin papacy a dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba. Kowane sifa na annabci na matar da dabbar da take hawan kanta a sura ta goma sha bakwai, yana bayyana cocin Roma, kamar yadda kamus-kamus da aka wallafa kafin shekara ta 1950 suka bayyana.
Dabbarar Ru’ya ta goma sha bakwai alama ce ta haɗuwar coci da ƙasa, wadda ita ce siffar dabbar. Dabbar mai kawuna bakwai da ƙaho goma ita ce mulkin da ya ƙunshi sarakuna goma (Majalisar Ɗinkin Duniya), wanda matar take hau kansa kuma take mulkinsa. Matar ita ce fafaroma, wadda aka bayyana a matsayin Babila babba, uwar karuwai. Bayan an tantance alamomin, za mu iya komawa zuwa 1798; wato wurin da Yahaya aka kai cikin tarihi domin ya karɓi wakilcin ƙarshe na mulkokin annabcin Littafi Mai Tsarki.
Za mu yi bayani game da waɗannan masarautu, da wakilcinsu a cikin Daniyel sura ta biyu, a talifi na gaba.
“An yarda kowace al’umma da ta bayyana a fagen ayyuka ta riƙe matsayinta a duniya, domin a ga ko za ta cika manufar ‘Mai Tsaro da Mai Tsarki.’ Annabci ya bi diddigin tasowa da faɗuwar manyan daulolin duniya—Babila, Medo-Farisa, Girka, da Roma. A game da kowannensu, kamar yadda ya kasance ga al’ummai marasa irin wannan ƙarfi, tarihi ya maimaita kansa. Kowacce tana da zamaninta na gwaji, kowacce ta gaza, ɗaukakarta ta shuɗe, ƙarfinta ya gushe, kuma wani ya maye gurbin matsayinta.”
“Yayin da al’ummai suka ƙi ƙa’idodin Allah, kuma a cikin wannan ƙin suka jawo wa kansu hallaka, duk da haka a bayyane yake cewa manufar Allah mai iko a bisa duka tana aiki ta cikin dukan motsinsu.” Education, 177.