Ku dukan mazaunan duniya, da mazauna bisa ƙasa, ku duba sa’ad da ya ɗaga tuta a kan duwatsu; kuma sa’ad da ya busa ƙaho, ku ji. Ishaya 18:3.
Manzon da aka wakilta a matsayin Iliya yana shelar saƙon da aka wakilta ta Musa, an kashe shi a tituna ta wurin wata dabba da ta taso daga ramin marar ƙasa. Bayan an tattake su na wani lokaci wanda “la’anar” Musa ta wakilta, wato “warwatsuwar” Leviticus ashirin da shida, Ruhu Mai Tsarki ya shiga cikin gawawwakin nasu ta wurin Kalmar Allah. Sa’an nan suka tsaya da ƙafafunsu, kuma daga baya suka hau zuwa sama. Saƙon da aka wakilta kamar yana cikin sama shi ne madawwamiyar bisharar mala’iku uku.
Sai na ga wani mala’ika kuma yana tashi a tsakiyar sama, yana da madawwamiyar bishara domin ya yi wa waɗanda suke zaune a bisa duniya wa’azi, da kowace al’umma, da kabila, da harshe, da mutane. Ru’ya ta Yohanna 14:6.
Kafin Iliya da Musa su hau zuwa sama, da farko za su tsaya a ƙafafunsu.
Bayan kwana uku da rabi kuma Ruhun rai daga wurin Allah ya shiga cikinsu, sai suka tsaya a ƙafafunsu; kuma babban tsoro ya kama waɗanda suka gan su. Sai suka ji wata babbar murya daga sama tana ce musu, Ku hau nan. Kuma suka hau zuwa sama cikin gajimare; maƙiyansu kuma suka gan su. Ru’ya ta Yohanna 11:11, 12.
Kowane annabi ya yi daidai da sauran annabawa, kuma dukkansu sun haɗu a cikin littafin Ru’ya ta Yohanna. Littafin Ezekiyel yana koyar da cewa sa’ad da Ruhu ya shiga cikin mutane, sai su tsaya a kan ƙafafunsu.
Sai ya ce mini, Ɗan mutum, ka tsaya a ƙafafunka, ni kuwa zan yi magana da kai. Sai ruhu ya shiga cikina sa’ad da ya yi mini magana, ya kuma tsayar da ni a ƙafafuna, domin in ji wanda yake magana da ni. Ezekiyel 2:1, 2.
Ezekiyel yana wakiltar mutanen Allah a cikin “kwanaki na ƙarshe” waɗanda suke matattu, amma duk da haka suna jin Allah yana magana, kuma karɓar Kalmar Allah yana kawo kasancewar Ruhu Mai Tsarki, sa’an nan kuwa su tsaya a kan ƙafafunsu. Waɗanda suke cikin Ru’ya ta Yohanna waɗanda aka kashe aka kuma bar su a kan titi domin a tattake su har tsawon kwanaki dubu ɗaya da ɗari biyu da sittin na alama, su ma suna jin Kalmar Allah, wadda take isar da Ruhu Mai Tsarki cikin zukatansu da tunaninsu, sai su tsaya a kan ƙafafunsu. Ezekiyel yana sanar da mu mene ne Kalmar Allah da suke ji, wadda kuma ita ce take sake raya dukan motsin da Musa da Iliya suke wakilta, wanda ya mutu a tituna, ta kuma sa su tsaya.
Hannun Ubangiji ya kasance a kaina, ya kuma fitar da ni cikin Ruhun Ubangiji, ya ajiye ni a tsakiyar kwarin da yake cike da ƙasusuwa. Ya sa na bi ta wurinsu kewaye; sai ga shi, suna da yawa ƙwarai a fili na kwarin; kuma ga shi, sun bushe ƙwarai. Sai ya ce mini, Ɗan mutum, waɗannan ƙasusuwan za su iya rayuwa? Sai na amsa, Ya Ubangiji Allah, kai ka sani. Ya sāke ce mini, Ka yi annabci a kan waɗannan ƙasusuwan, ka ce musu, Ya busassun ƙasusuwa, ku ji maganar Ubangiji. Ga abin da Ubangiji Allah ya faɗa wa waɗannan ƙasusuwan: Ga shi, zan sa numfashi ya shiga cikinku, za ku kuwa rayu. Zan sa jijiyoyi a kanku, in sa nama ya fito a kanku, in rufe ku da fata, in sa numfashi a cikinku, za ku kuwa rayu; za ku kuma sani ni ne Ubangiji. Sai na yi annabci kamar yadda aka umarce ni; da ina annabci sai aka ji ƙara, sai ga wani girgiza, ƙasusuwan kuwa suka taru, kowane ƙashi da ƙashinsa. Da na duba sai ga jijiyoyi da nama sun fito a kansu, fata kuma ta rufe su a sama; amma babu numfashi a cikinsu. Sa’an nan ya ce mini, Ka yi annabci ga iska, ka yi annabci, ya ɗan mutum, ka ce wa iskar, Ga abin da Ubangiji Allah ya faɗa; Zo daga iskoki huɗu, ya numfashi, ka hura wa waɗannan da aka kashe, domin su rayu. Sai na yi annabci kamar yadda ya umarce ni, numfashi kuwa ya shiga cikinsu, suka rayu, suka tsaya a ƙafafunsu, runduna mai girma ƙwarai. Sa’an nan ya ce mini, Ɗan mutum, waɗannan ƙasusuwan dukan gidan Isra’ila ne; ga shi, suna cewa, Ƙasusuwanmu sun bushe, begemu ya ƙare: an datse mu gaba ɗaya. Saboda haka ka yi annabci, ka ce musu, Ga abin da Ubangiji Allah ya faɗa; Ga shi, ya mutanena, zan buɗe kaburburanku, in sa ku fito daga kaburburanku, in kawo ku cikin ƙasar Isra’ila. Za ku kuwa sani ni ne Ubangiji, sa’ad da na buɗe kaburburanku, ya mutanena, na kuma fito da ku daga kaburburanku. Zan sa Ruhuna a cikinku, za ku kuwa rayu, in kuma sa ku zauna a ƙasarku; sa’an nan za ku sani ni Ubangiji na faɗa, na kuma aikata, in ji Ubangiji. Ezekiel 37:1–14.
Daniyel da Yahaya suna wakiltar dubu ɗari da arba’in da huɗu na Allah a cikin “kwanaki na ƙarshe” waɗanda aka kashe a cikin alama kuma aka ta da su daga matattu. Yahaya a cikin mai mai tafasa, Daniyel a cikin kogon zakuna. Wannan motsi wanda ya kasance ɗan da ya fito daga uwarsa Laodikiya, an kashe shi a cikin alama, sa’an nan kuma aka ta da shi, ta haka ya zama na takwas wanda yake daga cikin bakwai. Shi ne tashin matattu na coci ta shida, wadda ita ce Filadelfiya, wadda take zama ta takwas, ko da yake ba coci ba ce amma motsi ne. A ƙarshen wani lokaci inda suka zauna ba a binne su ba, domin waɗanda suke murnar mutuwarsu su tattake su, sai suka tsaya a ƙafafunsu kamar runduna mai ƙarfi. Suna tashi tsaye domin suna jin saƙo daga Maganar Allah. Duk wani gawa da ya kasance a kan titi fiye da shekaru uku ya rube har zuwa matsayin da abin da zai rage kawai zai zama ƙasusuwa.
“Kasusuwan busassu suna bukatar a hura musu numfashi ta wurin Ruhu Mai Tsarki na Allah, domin su shiga aiki, kamar ta wurin tashin matattu.” Bible Training School, December 1, 1903.
An buƙace mu mu shiga cikin aikin tayar da kanmu. Muna yin wannan ta wurin karantawa, ji, da kuma kiyaye abubuwan da aka rubuta.
“Farfaɗowar ibada ta gaskiya a cikinmu ita ce mafi girma kuma mafi gaggawan bukata cikin dukan bukatunmu. Neman wannan ya kamata ya zama aikinmu na farko.” Selected Messages, littafi na 1, 121.
“Kalmar” annabci da take haifar da wannan tashin daga matattu daga kwarewar Laodicea zuwa kwarewar Filadelfiya ta fito ne daga saƙon da ake samu a cikin littattafan Daniyel da Ru’ya ta Yohanna.
“Sa’ad da aka fi fahimtar littattafan Daniyel da Ru’ya ta Yohanna, masu bi za su sami wata ƙwarewar addini da ta bambanta gaba ɗaya.” Testimonies to Ministers, 112–114.
Kwarewar addinin shari’a na Laodicea tana canzawa ta wurin saƙo mai ba da rai. Saƙon Wahayin Yesu Almasihu shi ne saƙon ikonSa na halitta, wanda tabbatacce shi ne ikon Allah domin ceto ga kowane mai ba da gaskiya.
“Wane iko ne dole mu samu daga Allah domin zukata masu sanyi ƙwarai, waɗanda ba su da komai sai addini na shari’a, su ga abubuwa mafi kyau da aka tanada domin su—Almasihu da adalcinsa! Ana bukatar saƙo mai ba da rai domin ya ba ƙasusuwan busassu rai.” Manuscript Releases, juzu’i na 12, 205.
Addinin shari’a addini ne da ya ja da baya, kamar yadda janyewar Adventism daga ginshiƙan tushensa a 1863 da kuma daga baya ta wakilta.
“Na ajiye alƙalamina, na kuma ɗaga raina cikin addu’a, cewa Ubangiji ya hura bisa ga mutanensa masu juyewa baya, waɗanda suke kamar ƙasusuwan busassu, domin su rayu.” General Conference Bulletin, February 4, 1893.
Yesu shi ne “shaida mai aminci” a cikin Ru’ya ta Yohanna.
Kuma ka rubuta wa mala’ikan cocin Lawodikiyawa cewa; Ga abin da Amin ɗin nan yake cewa, shaidar nan mai aminci, mai gaskiya, mafarin halittar Allah. Ru’ya ta Yohanna 3:14.
’Yar’uwa White ta sanar da mu cewa Yesu ne “amintaccen shaida” wanda yake gabatar da “shaida madaidaiciya” ga mutanen Laodicea waɗanda suke matattu cikin laifuffuka da zunubi, kuma cewa kamar yadda yake da saƙon zuwa kwarin matattun ƙasusuwan busassu, saƙon yana haifar da girgiza.
“Na tambayi ma’anar jijjigar da na gani, sai aka nuna mini cewa shaida madaidaiciya ce za ta jawo ta, wadda shawarar Shaidan Gaskiya ga mutanen Laodiceya ta kira ta fito. Wannan zai yi tasiri a kan zuciyar mai karɓa, kuma zai kai shi ga ɗaukaka mizanin da kuma zubar da gaskiya madaidaiciya. Waɗansu ba za su iya ɗaukar wannan shaida madaidaiciya ba. Za su tasar mata, kuma wannan ne zai jawo jijjiga a tsakanin mutanen Allah.
“Na ga cewa ba a mai da rabin hankali ga shaidar Shaidanin Gaskiya ba. An ɗauki wannan shaidar mai matuƙar muhimmanci, wadda makomar ikilisiya ta rataya a kanta, da sauƙi, ko ma an yi watsi da ita gaba ɗaya. Dole ne wannan shaida ta haifar da tuba mai zurfi; duk waɗanda suka karɓe ta da gaske za su yi mata biyayya kuma za a tsarkake su.
“Mala’ikan ya ce, ‘Ku saurara!’ Ba da daɗewa ba na ji wata murya kamar ta kayan kiɗa masu yawa duk suna rerawa daidai cikin cikakkiyar daidaituwa, mai zaƙi da jituwa. Ta fi kowace kiɗa da na taɓa ji, tana kamar cike take da jinƙai, tausayi, da ɗaukaka, farin ciki mai tsarki. Ta ratsa dukan halittata da razana mai daɗi. Mala’ikan ya ce, ‘Ku duba!’ Sa’an nan hankalina ya karkata ga taron da na gani, waɗanda aka girgiza ƙwarai. Aka nuna mini waɗanda na riga na gani suna kuka suna addu’a cikin azabar rai. Taron mala’ikun masu tsaro da ke kewaye da su an ninka shi biyu, kuma an sa musu sulke tun daga kansu har zuwa ƙafafunsu. Suna tafiya cikin tsari madaidaici, kamar rundunar sojoji. Fuskokinsu sun bayyana tsananin gwagwarmayar da suka jure, da azabtatacciyar fafatawar da suka ratsa. Duk da haka kamanninsu, waɗanda tsananin baƙin cikin ciki ya bayyana a kansu, yanzu sun haskaka da haske da ɗaukakar sama. Sun sami nasara, kuma hakan ya fito da zurfafar godiya mafi ƙwarai da farin ciki mai tsarki, mai alfarma, daga gare su.”
Adadin wannan runduna ya ragu. Waɗansu an girgiza su suka fita, suka kuma tsaya a hanya. Marasa kulawa da masu halin ko-in-kula, waɗanda ba su haɗu da waɗanda suka ɗauki nasara da ceto da muhimmanci sosai har su nace da roƙo da gwagwarmaya domin su same su ba, ba su same su ba, aka kuwa bar su a baya cikin duhu, nan da nan kuma waɗansu suka cika gurabensu ta wurin riƙe gaskiya da shigowa cikin jerin gwanon. Mugayen mala’iku har yanzu suna ta matsowa kewaye da su, amma ba su da wani iko a kansu.
“Na ji waɗanda suke sanye da makamai suna furta gaskiya da babban iko. Ta yi tasiri. Da yawa sun kasance a ɗaure; wasu mata ta hannun mazajensu, wasu kuma yara ta hannun iyayensu. Masu zuciya nagari waɗanda aka hana su jin gaskiya a dā yanzu kuwa suka rungume ta da ƙwazo. Dukan tsoron ’yan’uwansu ya gushe, kuma gaskiya kaɗai ce aka ɗaukaka a gare su. Sun kasance suna jin yunwa da ƙishirwa ga gaskiya; ta fi rai ƙauna da daraja. Na tambaya me ya jawo wannan babban canji. Wani mala’ika ya amsa, ‘Shi ne ruwan sama na ƙarshe, wartsakewa daga gaban Ubangiji, kiran mai ƙarfi na mala’ika na uku.’” Early Writings, 270, 271.
Shaidar madaidaiciya zuwa ga Laodiceya, wadda ke tashe da runduna bayan girgiza mai tsanani, ita ce saƙon zuwa ga kwarin ƙasusuwan matattu busassu; kuma waɗannan ƙasusuwan suna wakiltar saƙon Musa da manzo Iliya, waɗanda aka kashe a kan titi a ranar 18 ga Yuli, 2020, ta wurin wata dabba daga rami marar ƙasa.
“Dole ne a ba da shaidar gaskiya kai tsaye ga ikilisiyoyinmu da cibiyoyinmu, domin a tashe waɗanda suke barci.”
“Sa’ad da aka gaskata kuma aka yi biyayya ga kalmar Ubangiji, za a sami ci gaba mai ɗorewa. Bari mu yanzu ga babban bukatarmu. Ubangiji ba zai iya amfani da mu ba sai ya hura rai cikin ƙasusuwan busassu. Na ji an faɗi waɗannan kalmomi: ‘Ba tare da zurfin motsin Ruhun Allah a kan zuciya ba, ba tare da tasirinsa mai ba da rai ba, gaskiya tana zama matacciyar harafi.’” Review and Herald, November 18, 1902.
Mun nuna cewa alamomin hanya huɗu waɗanda suke wakiltar tarihin tsawa bakwai ana wakilta su a cikin kowane layin gyara. Mai alaƙa da wannan kuma akwai gaskiyar cewa a cikin kowane layin gyara, kowane ɗaya daga cikin alamomin hanya huɗun yana wakiltar jigon annabci ɗaya. A wajen Musa, jigon da yake a kowane ɗaya daga cikin alamomin hanya huɗun da suke misalta tsawa bakwai shi ne alkawari da zaɓaɓɓen jama’a. A wajen Dawuda kuwa, shi ne akwatin Allah. A wajen Almasihu, mutuwa da tashin matattu ne. A wajen Milleriyawa kuwa, ƙa’idar shekara ɗaya a maimakon rana ce.
Ga Future for America, shi ne Musulunci. Musulunci ne a ranar 11 ga Satumba, 2001. Kuma Musulunci ne kuma a ranar 18 ga Yuli, 2020 tare da annabcin da ya kasa cika, baƙin ciki na farko, da kuma farkon lokacin jinkiri. Alamar hanya ta uku wadda ke haifar da runduna mai ƙarfi wadda ta tashi tsaye ita ce saƙon iskoki huɗu, wanda yake wakiltar Musulunci, “dokin fushi” na annabcin Littafi Mai Tsarki.
“Mala’iku suna riƙe da iskoki huɗu, waɗanda aka wakilta da doki mai fusata yana neman kuɓucewa ya yi ta ruga a kan fuskar dukan duniya, yana ɗauke da hallaka da mutuwa a tafarkinsa.
“Shin za mu yi barci a kan iyakar duniyar madawwamiya? Shin za mu zama marasa kuzari, masu sanyi, kuma matattu? Kai, da ma a cikin majami’unmu mu sami Ruhu da numfashin Allah an hura su cikin mutanensa, domin su tsaya da ƙafafunsu su rayu. Muna bukatar mu ga cewa hanya kunkuntacciya ce, ƙofa kuma matsattsiya ce. Amma yayin da muke bi ta ƙofa matsattsiya, faɗinta ba shi da iyaka.” Manuscript Releases, volume 20, 216, 217.
Nan da nan bayan Iliya da Musa sun tashi tsaye, sai a ɗaga su zuwa sama a matsayin tuta.
Sai suka ji wata babbar murya daga sama tana ce musu, Ku hauro nan. Sai suka haura zuwa sama cikin gajimare; kuma maƙiyansu suka gan su. Ru’ya ta Yohanna 11:12.
Za mu yi bayani kan tutar da Musa da Iliya suka wakilta a talifi na gaba.