Mun yi magana a cikin wani talifi na baya-bayan nan game da “nauyin kwarin wahayi” na Ishaya ashirin da biyu. A can mun bayyana “kwarin wahayi” a matsayin alamar ƙasa ta bambanci tsakanin Lawodikiyawa da Filadelfiyawa a cikin “kwanaki na ƙarshe.” Abin da ya daure budurwai wawaye na Lawodikiya cikin ɗauraye domin wutar hallaka su ne “maharba.” Maharban annabcin Littafi Mai Tsarki suna wakiltar Musulunci.

Sai Allah ya ce wa Ibrahim, Kada wannan ya ɓata maka rai saboda yaron, da kuma saboda baiwarka; cikin dukan abin da Saratu ta faɗa maka, ka saurari muryarta; gama a cikin Ishaku ne za a kira zuriyarka. Haka kuma game da ɗan baiwar, zan mai da shi al’umma, domin shi ma zuriyarka ne. Sai Ibrahim ya tashi da sassafe da safe, ya ɗauki gurasa da salkar ruwa, ya ba Hajara, ya ɗora mata a kafaɗa, tare da yaron, ya sallame ta. Sai ta tafi, tana yawo a cikin jejin Beyersheba. Da ruwan da yake cikin salkar ya ƙare, sai ta ajiye yaron a ƙarƙashin ɗaya daga cikin ƙananan itatuwa. Sai ta je ta zauna can nesa da shi sosai, kamar nisan harbin baka; gama ta ce, Kada in ga mutuwar yaron. Sai ta zauna can nesa da shi, ta ɗaga muryarta, ta yi kuka. Sai Allah ya ji muryar yaron; mala’ikan Allah kuwa ya kira Hajara daga sama, ya ce mata, Mene ne ya same ki, Hajara? Kada ki ji tsoro; gama Allah ya ji muryar yaron a inda yake. Tashi, ki ɗaga yaron, ki riƙe shi da hannunki; gama zan mai da shi babbar al’umma. Sai Allah ya buɗe idanunta, ta ga rijiyar ruwa; sai ta je ta cika salkar da ruwa, ta ba yaron ya sha. Allah kuwa yana tare da yaron; sai ya girma, ya zauna a cikin jeji, ya zama maharbin baka. Farawa 21:12–21.

Isma’ila, ɗan Hajara, zai zama uban al’ummar Musulunci, kuma an wakilta shi a matsayin “maharbin baka.” Ambaton Isma’ila na farko ya bayyana rawarsa a cikin annabcin Littafi Mai Tsarki.

Sai mala’ikan Ubangiji ya ce mata, Ga shi, kina da juna biyu, za ki haifi ɗa, za ki kuma sa masa suna Isma’ilu; domin Ubangiji ya ji wahalarki. Shi kuwa zai zama mutum na daji; hannunsa zai yi gāba da kowa, hannun kowa kuma zai yi gāba da shi; zai kuma zauna a gaban dukan ’yan’uwansa. Farawa 16:11, 12.

Al’ummar Musulunci za su “ƙi kowane mutum,” kuma “hannun kowane mutum” zai kasance “a kansa.” Kalmar da aka fassara da “daji” ita ce jakin dajin Larabawa, saboda haka tun daga farkon Isma’ila a matsayin alamar annabci ana danganta shi da “dangin doki,” kuma zai tara kowace al’umma ta duniya tare domin su tashi gāba da al’ummarsa.

Millerites sun gane cewa annobai uku na Ru’ya ta Yohanna tara suna wakiltar tarihin annabci na Musulunci, kuma ta yin haka suka nuna Musulunci a sarari a matsayin doki a kan duka teburori biyu masu tsarki na Habakkuk. Waɗannan jadawalai “an shiryar da su da hannun Ubangiji” kuma an yi annabci game da su a Habakkuk sura ta biyu. Yin watsi da gaskiyar cewa annobai uku na Ru’ya ta Yohanna sura ta takwas aya ta goma sha uku suna wakiltar Musulunci, shi ne yin watsi da Ruhun Annabci da Habakkuk. Watsi ne da Littafi Mai Tsarki da Ruhun Annabci gaba ɗaya.

Sai na duba, na kuma ji wani mala’ika yana tashi a tsakiyar sama, yana cewa da babbar murya, Kaito, kaito, kaito ga mazaunan duniya, saboda sauran sautunan ƙahonin mala’iku ukun nan, waɗanda har yanzu ba su yi ƙara ba! Ru’ya ta Yohanna 8:13.

Ƙin karɓar gaskiya yana nufin a ɗaure mutum zuwa ga wutar hallaka, kuma Adventism ta fara ci gaba da ƙin gaskiya tun a shekara ta 1863. Musulunci shi ne batun da yake tattara dukan al’ummai na duniya wuri guda a lokacin annoba ta uku. An misalta wannan haɗin kai a ranar 11 ga Satumba, 2001, wadda, a matsayin alamar hanya ta fari ta tsawa bakwai, dole ne kuma ta wakilci alamar hanya ta ƙarshe ta tsawa bakwai. Alamar hanya ta ƙarshe ta tsawa bakwai a cikin “kwanaki na ƙarshe” ita ce dokar Lahadi, sa’an nan annoba ta uku ta zo da sauri. Ikon da yake fusatar da al’ummai shi ne Musulunci, kuma a kwanaki na ƙarshe Musulunci ya fusatar da al’ummai a ranar 11 ga Satumba, 2001, amma a lokaci guda kuma an “riƙe su a kame.” A wancan lokaci ne ruwan sama na ƙarshe ya fara yayyafi kafin cikakken zubowarsa, wanda yake faruwa sa’ad da amarya ta shirya kanta.

“A wannan lokaci, sa’ad da aikin ceto yake kusantowa ga ƙarshe, wahala za ta zo bisa duniya, al’ummai kuma za su yi fushi, duk da haka za a riƙe su cikin kamewa domin kada su hana aikin mala’ika na uku. A wannan lokaci ne ‘ruwan sama na ƙarshe,’ ko kuma wartsakarwa daga gaban Ubangiji, za su zo, domin su ba da iko ga murya mai ƙarfi ta mala’ika na uku, su kuma shirya tsarkaka su tsaya daram a lokacin da za a zubo annobai bakwai na ƙarshe.” Early Writings, 85.

A ranar 11 ga Satumba, 2001, shari’ar masu rai ta fara, al’ummai suka husata saboda harin Musulunci a kan Amurka, kuma ruwan sama na ƙarshe ya fara sauka. Shari’a tana farawa da gidan Allah, kuma shari’ar gidan Allah tana ƙarewa a lokacin rikicin dokar Lahadi, sa’an nan shari’ar sauran garken Allah ta fara. Abubuwa masu yawa suna ƙunshe cikin wannan gaskiya mafi muhimmanci, amma waɗannan gaskiya an rubuta su da kyau a cikin jerin, Habakkuk’s Tables. Ya kasance da muhimmanci a gabatar da waɗannan abubuwa a cikin maƙalar nan a nan kafin mu koma ga ruwayar Ru’ya ta Yohanna goma sha ɗaya.

A cikin wannan sa’a kuwa aka yi wata babbar girgizar ƙasa, sai kashi na goma na birnin ya rushe; kuma a cikin girgizar ƙasar mutane dubu bakwai aka kashe; saura kuwa suka firgita, suka ba da ɗaukaka ga Allah na sama. Kaito ta biyu ta wuce; ga shi kuwa, kaito ta uku na zuwa da sauri. Ru’ya ta Yohanna 11:13, 14.

“Babban girgizar ƙasa” da ta nuna kifar da ƙasar Faransa a Juyin Juya Halin Faransa tana wakiltar kifar da Amurka a dokar Lahadi. Ridda ta ƙasa za ta biyo bayan hallakar ƙasa, kuma sa’ad da aka hallaka Amurka dukan duniya za ta jijjigu har zuwa zurfinta; saboda haka ne alamar “girgizar ƙasa.” A wannan lokacin “masifa ta uku tana zuwa da sauri.” An bayyana Musulunci a kan teburori biyu masu tsarki a matsayin masifa ta farko da ta biyu ta Ru’ya ta Yohanna tara, kuma idan masifa ta farko Musulunci ce, kuma masifa ta biyu Musulunci ce, to masifa ta uku dole ce ta zama Musulunci, domin bisa ga shaidar mutane biyu ake tabbatar da abu. Za a sake bugun Amurka ta hannun Musulunci a dokar Lahadi.

Da take magana game da kwarin ƙasusuwan Ezekiyel, ‘Yar’uwa White ta rubuta kamar haka.

“Mala’iku suna riƙe da iskoki huɗu, waɗanda aka wakilta da doki mai hushi wanda yake ƙoƙarin ƙwacewa ya kuɓuce, ya kuma ruga a kan fuskar dukan duniya, yana ɗauke da hallaka da mutuwa a tafarkinsa.

“Shin za mu yi barci a daidai gefen duniyar madawwamiya? Shin za mu kasance marasa kuzari, masu sanyi, kuma matattu? Ya kai, da ma muna da a cikin ikklisiyoyinmu Ruhu da numfashin Allah ana hura su cikin mutanensa, domin su tsaya a ƙafafunsu su rayu. Muna bukatar mu ga cewa hanya ƙuntacciya ce, ƙofa kuma matsattsiya ce. Amma sa’ad da muka bi ta cikin ƙofa matsattsiya, faɗinta ba shi da iyaka.” Manuscript Releases, juzu’i na 20, 217.

Saƙon “iskoki huɗu” da yake tayar da annabawa biyu na Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha ɗaya shi ne saƙon dokin fushi na annabcin Littafi Mai Tsarki, kamar yadda aka wakilta a cikin dukan shaidar Littafi Mai Tsarki, amma kuma kamar yadda aka bayyana ta gani a kan alluna biyu masu tsarki na Habakkuk. Saƙon da yake sa Iliya da Musa su miƙe tsaye shi ne saƙon masifa ta uku wadda take zuwa da sauri bayan an ta da su su tsaya a ƙafafunsu, gama sa’ad da dokar Lahadi ta iso, kuma Musulunci ya sake kai hari, ana ɗaga Musa da Iliya sama a matsayin tuta ga al’ummai.

Bala’in na uku na Musulunci shi ne kuma ƙaho na bakwai. Farkon busawar ƙaho na bakwai ya kasance a ranar 22 ga Oktoba, 1844, sa’ad da shari’a ta fara.

Amma a cikin kwanakin muryar mala’ika na bakwai, sa’ad da zai fara busawa, sai asirin Allah ya cika, kamar yadda ya sanar wa bayinsa annabawa. Ru’ya ta Yohanna 10:7.

“kwanakin muryar mala’ika na bakwai” su ne kwanakin shari’ar bincike, wadda ta fara a ranar 22 ga Oktoba, 1844. A sa’an nan ne shari’ar matattu ta fara. Da zarar annoba ta uku ta zo da sauri, sai a sake nuna busawar ƙaho na bakwai. Wannan busawar ba ita ce farkon shari’ar bincike ba, sai dai ƙarshen shari’ar gidan Allah, da kuma farkon shari’ar sauran garken Allah.

Sai mala’ika na bakwai ya busa ƙaho; sai aka ji manyan muryoyi a sama suna cewa, Mulkokin wannan duniya sun zama mulkokin Ubangijinmu da na Kristinsa; kuma zai yi mulki har abada abadin. Sai dattawa ashirin da huɗu, waɗanda suke zaune a gaban Allah a kan kujerunsu, suka fāɗi rubda ciki, suka yi wa Allah sujada, suna cewa, Muna yi maka godiya, ya Ubangiji Allah Maɗaukaki, wanda yake, wanda ya kasance, wanda kuma yake zuwa; domin ka karɓi babban ikonka, ka yi mulki. Ru’ya ta Yohanna 11:15–17.

“Asirin Allah” shi ne Almasihu a cikinmu, bege na ɗaukaka wanda ake kammalawa a cikin wannan lokaci sa’ad da Musa da Iliya suka tashi tsaye kuma aka tashe su ta wurin saƙo daga Maganar Allah wanda yake bayyana Musulunci. Idan an karɓi saƙon, yana ɗaure rai domin ma’ajiyar sama; amma ga waɗanda suka ƙi saƙon, shi ne saƙon maharban Musulunci wanda yake ɗaure su a cikin dam-dam domin a ƙone su a cikin wutar hallaka. Saƙon ƙaho na bakwai yana hatimce dubu ɗari da arba’in da huɗu tun kafin a ɗaga su a matsayin tuta domin su kawo sauran garken Allah. Dole ne a fara hatimce annabawan nan biyu da aka tashe kafin a iya gargaɗin duniya.

“Aikin Ruhu Mai Tsarki shi ne ya tabbatar wa duniya da zunubi, da adalci, da kuma da hukunci. Duniya za a iya yi mata gargaɗi ne kawai ta wurin ganin waɗanda suka gaskata gaskiya an tsarkake su ta wurin gaskiya, suna aiki bisa manyan ƙa’idoji masu tsarki, suna nuna, a ma’ana mai girma kuma ɗaukaka, iyakar rarrabewa tsakanin waɗanda suke kiyaye dokokin Allah, da waɗanda suke take su a ƙarƙashin ƙafafunsu. Tsarkakewar Ruhu tana fayyace bambanci tsakanin waɗanda suke da hatimin Allah, da waɗanda suke kiyaye ranar hutawa ta bogi. Sa’ad da gwaji ya zo, za a nuna a fili abin da alamar dabbar take nufi. Ita ce kiyaye Lahadi. Waɗanda, bayan sun ji gaskiya, suka ci gaba da ɗaukar wannan rana a matsayin mai tsarki, suna ɗauke da sa hannun mutumin zunubi, wanda ya yi tunanin canja lokuta da dokoki. Bible Training School, December 1, 1903.”

Sa’ad da za a ɗaga mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu a matsayin tuta ga al’ummai, al’ummai za su yi fushi. Ikon da ke fusata al’ummai a cikin annabcin Littafi Mai Tsarki shi ne Musulunci. Musulunci zai sake kai wa Amurka hari a lokacin dokar Lahadi.

Kuma al’ummai suka yi fushi, fushinka kuma ya zo, da lokacin matattu, domin a yi musu hukunci, kuma ka ba da lada ga bayinka annabawa, da tsarkaka, da waɗanda suke tsoron sunanka, ƙanana da manya; kuma ka hallaka waɗanda suke hallaka duniya. Sai aka buɗe haikalin Allah a sama, aka kuma ga akwatin alkawarinsa a cikin haikalinsa; sai aka yi walƙiya, da muryoyi, da tsawa, da girgizar ƙasa, da ƙanƙara mai girma. Ru’ya ta Yohanna 11:18, 19.

Bayan wannan jerin al’amuran annabci, Yohanna ya gabatar da ikilisiya waɗanda za su zama tuta.

Sai kuma aka ga wani babban al’ajabi a sama; mace sanye da rana, wata kuma a ƙarƙashin ƙafafunta, kuma a bisa kanta akwai rawanin taurari goma sha biyu. Ita kuwa tana da ciki, ta yi kuka tana cikin naƙudar haihuwa, tana shan azabar haihuwa. Ru’ya ta Yohanna 12:1.

A nan ne aka nuna ikilisiyar da aka kashe, aka tattake, aka ta da ita, sa’an nan kuma aka ɗauke ta zuwa sama yayinda tutar Allah take haskakawa da ɗaukakar rana. Suna tsaye a kan wata, wanda yake wakiltar inuwar taurari goma sha biyu da ke a kan kambinsu. Inuwar nan ita ce kabilu goma sha biyu na tsohon Isra’ila, waɗanda suka kasance siffofi kuma suka nuna almajirai goma sha biyu waɗanda su ne taurari goma sha biyu a kambinta. Farkon tsohon Isra’ila yana zama siffa ta ƙarshen tsohon Isra’ila a cikin wannan kwatanci.

Macen na dab da haihuwa, abin da ke nuna haihuwar Almasihu a ƙarshen Isra’ila ta dā, amma yanzu yana wakiltar haihuwar Al’ummai waɗanda suka fito daga Babila suka kuma haɗu da dubu ɗari da arba’in da huɗu. Da zarar aka ɗaukaka Iliya da Musa a matsayin tuta, sai ta haifi sauran garken Allah waɗanda za su amsa ga tutar.

Ana iya “gargadin duniya ne kawai” ta wajen ganin an ɗaga mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu a matsayin tuta a lokacin rikicin da ya fara da dokar Lahadi a Amurka. Waɗanda suka fito daga Babila suka tsaya tare da mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu ana wakiltar su a matsayin babban taron jama’a. Waɗannan rukuni biyu da suke cikin Ru’ya ta Yohanna sura bakwai ana wakiltar su da Musa da Iliya a kan Dutsen Sāke Kamanni, kuma ikkilisiyar Allah mai nasara da aka ta da daga matattu aka kuma ɗaga ta a matsayin tuta tana haɗuwa da sauran garken Allah waɗanda har yanzu a wancan lokacin suke cikin Babila a wannan lokaci na ƙarshe na rikici.

Ku ji maganar Ubangiji, ku da kuke rawar jiki saboda maganarsa; ’yan’uwanku da suka ƙi ku, waɗanda suka kore ku saboda sunana, sun ce, Bari a ɗaukaka Ubangiji: amma zai bayyana domin farin cikinku, su kuwa za su sha kunya. Wata murya ta ruɗani daga birni, wata murya daga Haikali, muryar Ubangiji ce wadda take ba da sakamako ga maƙiyansa. Kafin ta sha naƙuda, ta haifi ɗa; kafin ciwonta ya zo, aka kuɓutar da ita ta haifi ɗa namiji. Wa ya taɓa jin irin wannan abu? wa ya taɓa ganin abubuwa irin waɗannan? Ashe, za a sa ƙasa ta haihu a rana guda? ko kuwa a haifi al’umma gaba ɗaya lokaci ɗaya? gama da zarar Sihiyona ta sha naƙuda, sai ta haifi ’ya’yanta. Zan kai ga haihuwa, in kuma hana haihuwa? in ji Ubangiji: ni wanda nake sa haihuwa, zan rufe mahaifa ne? in ji Allahnki. Ku yi farin ciki tare da Urushalima, ku yi murna da ita, dukanku masu ƙaunarta: ku yi tsalle saboda farin ciki tare da ita, dukanku da kuka yi makoki dominta: domin ku sha nono, ku ƙoshi daga ƙirazan ta’aziyyarta; domin ku tsotsa, ku ji daɗi da yalwar ɗaukakarta. Gama ga abin da Ubangiji ya ce, Ga shi, zan shimfiɗa salama gare ta kamar kogi, da ɗaukakar al’ummai kamar rafin da ke gudana: sa’an nan za ku sha nono, za a ɗauke ku a gefenta, a yi muku jijjiga a gwiwowinta. Kamar yadda uwa takan ta’azantar da ɗanta, haka zan ta’azantar da ku; kuma za a yi muku ta’aziyya a Urushalima. Sa’ad da kuka ga wannan, zuciyarku za ta yi farin ciki, ƙasusuwanku kuma za su yi ƙwari kamar ciyawa: hannun Ubangiji kuwa za a san shi ga bayinsa, fushinsa kuma ga maƙiyansa. Ishaya 66:5–14.

Waɗanda aka haifa a lokacin da suke hawa zuwa sama su ne waɗanda ’yan’uwansu da suka ƙi su suka kore su. ’Yan’uwansu da suka ƙi su kuma suka yi murna da mutuwarsu, su ne waɗanda suke cewa su Yahudawa ne, amma ba haka ba ne. Su ne na majami’ar Shaidan waɗanda, a annabce, za su yi sujada a gaban ƙafafun tutar da ta ƙunshi “korarrun Isra’ila.”

Kuma zai kafa tuta ga al’ummai, zai tattara korarrun Isra’ila, ya kuma tara warwatsattun Yahuda daga kusurwoyi huɗu na duniya. Ishaya 11:12.

“Kuna tsammani cewa waɗanda suke sujada a gaban ƙafafun tsarkaka (Wahayin Yahaya 3:9) a ƙarshe za su sami ceto. A nan dole ne in saɓa muku; gama Allah ya nuna mini cewa wannan rukuni masu ikirarin zama Adventists ne, waɗanda suka ja da baya, kuma ‘sun sāke gicciye wa kansu Ɗan Allah, suka kuma ba da shi ga kunya a fili.’ Kuma a cikin ‘sa’ar jaraba,’ wadda har yanzu tana nan gaba, domin a bayyana ainihin halin kowane mutum, za su san cewa sun hallaka har abada, kuma cike da baƙin cikin ruhu, za su rusuna a gaban ƙafafun tsarkaka.” Word to the Little Flock, 12.

Duk mai kunne, bari ya ji abin da Ruhu yake faɗa wa ikkilisiyoyi.