Ìdídì bẹ̀rẹ̀ ní September 11, 2001 nígbà tí áńgẹ́lì alágbára ti orí kejìdínlógún ìwé Ìfihàn sọ̀kalẹ̀. Ìsọ̀kalẹ̀ rẹ̀ ni a ti fi hàn ṣáájú nípasẹ̀ ìsọ̀kalẹ̀ áńgẹ́lì Ìfihàn mẹ́wàá ní August 11, 1840, àti pẹ̀lú nípasẹ̀ ìsọ̀kalẹ̀ Ẹ̀mí Mímọ́ nígbà ìrìbọmi Kristi. Ìrìbọmi Kristi ń tọ́ka síwájú sí òjò àìpẹ́ tí yóò sọ̀kalẹ̀ nígbà tí a mú àwọn ilé ńláńlá ìlú New York wó lulẹ̀. Agbára láti òkè bẹ̀rẹ̀, àti pé pẹ̀lú ní àkókò náà ni a ó fi agbára láti ìsàlẹ̀ (ihò aláìlópin) hàn, nítorí Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run kì í kùnà láéláé.
Nígbà tí a ṣe ìrìbọmi fún Kristi, lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ ni Ó lọ sínú aginjù, Ó sì gbààwẹ̀ fún ọjọ́ mẹ́rìnlélógójì; lẹ́yìn èyí, Sátánì dán án wò pẹ̀lú ìdánwò mẹ́ta. Ọ̀kọ̀ọ̀kan àwọn ìdánwò mẹ́ta wọ̀nyí ń ṣàfihàn àwọn àbùdá pàtàkì ti ọ̀kọ̀ọ̀kan nínú àwọn agbára mẹ́ta tí ń darí ayé lọ sí Amágẹdónì. Àwọn ìdánwò mẹ́ta wọ̀nyí ni ìgbéraga, èyí tí í ṣe àbùdá dragoni; ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ oúnjẹ, èyí tí í ṣe àbùdá ẹranko náà; àti ìfòyebánilò, èyí tí í ṣe àbùdá wòlíì èké náà. Ìgbéraga àti gbígbé ara ẹni ga ni a ṣàpẹẹrẹ nípasẹ̀ Lúsífà nínú àpejuwe àtọkànwá ti Isaiah.
Báwo ni o ṣe ṣubú láti ọ̀run wá, ìwọ Lúsífà, ọmọ òwúrọ̀! báwo ni a ṣe gé ọ lulẹ̀ sí ilẹ̀, ìwọ tí ó sọ àwọn orílẹ̀-èdè di aláìlera! Nítorí pé ìwọ ti wí nínú ọkàn rẹ pé, Èmi yóò gòkè lọ sí ọ̀run, èmi yóò gbé ìtẹ́ mi ga ju àwọn ìràwọ̀ Ọlọ́run lọ: èmi yóò sì jókòó lórí òkè ìpéjọ, ní ẹ̀gbẹ́ àríwá: èmi yóò gòkè lókè àwọn ibi gíga àwọsánmà; èmi yóò dàbí Ẹni Ọ̀gá-ògo-jùlọ. Síbẹ̀, a ó mú ọ sọ̀kalẹ̀ sí ọ̀run àpáàdì, sí ẹ̀gbẹ́ ihò náà. Àwọn tí ó bá rí ọ yóò fi ojú inú wo ọ gidigidi, wọn yóò sì ronú nípa rẹ, wí pé, Ṣé ẹni yìí ni ọkùnrin náà tí ó mú ilẹ̀ ayé mì tìtì, tí ó sì mì àwọn ìjọba? Isaiah 14:12–16.
Lẹ́ẹ̀mẹ́ẹ̀dógún ni Lúsífà kéde nínú ọkàn rẹ̀ pé, “Èmi yóò.” Sátánì, ẹni tí a ti ń pè rí ní “amọ́lẹ̀rù” (Lúsífà), ẹni tí ó ń ru òkùnkùn nìkan báyìí, òun ni “ẹni tí ń mi àwọn orílẹ̀-èdè.” Ní ti àsọtẹ́lẹ̀, a so ó pọ̀ mọ́ “àwọn orílẹ̀-èdè,” nítorí òun ni aṣáájú àjọpín ibi ti àwọn orílẹ̀-èdè, àti àjọpín àwọn oníṣòwò tí a sọ̀rọ̀ nípa wọn nínú Ìfihàn orí kẹtàlá-dín-lọ́gbọ̀n àti kẹrìnlá-dín-lọ́gbọ̀n.
“Àwọn ọba àti àwọn alákòóso àti àwọn gomina ti fi ààmì aṣòdì sí Kristi lé ara wọn, a sì ṣàpẹẹrẹ wọn gẹ́gẹ́ bí ejò ńlá náà tí ó ń lọ láti bá àwọn ẹni mímọ́ jagun—àwọn tí ń pa àwọn òfin Ọlọ́run mọ́, tí wọ́n sì ní ìgbàgbọ́ Jésù.” Testimonies to Ministers, 38.
Ní ìgbà ìrìbọmi Kristi, Ẹ̀mí Mímọ́ sọ̀kalẹ̀, ní fífi àpẹẹrẹ hàn ti àkókò lẹ́yìn September 11, 2001. Lẹ́yìn ìrìbọmi Rẹ̀, Satani dán Kristi wò pẹ̀lú ìpèsè láti fún Kristi ní agbára tí Satani ń lò láti ṣàkóso àwọn ìjọba ayé, nítorí nígbà ìṣubú Adamu, Satani ti di alákòóso àwọn ìjọba ayé.
Èṣù sì mú un gòkè lọ sí orí òkè gíga kan, ó sì fi gbogbo àwọn ìjọba ayé hàn án ní ìṣẹ́jú kan ṣoṣo. Èṣù sì wí fún un pé, Gbogbo agbára yìí ni èmi yóò fi fún ọ, àti ògo wọn: nítorí a ti fi í lé mi lọ́wọ́; ẹni tí mo bá sì fẹ́ ni mo máa fi í fún. Nítorí náà bí ìwọ bá foríbalẹ̀ fún mi, gbogbo rẹ̀ yóò jẹ́ tìrẹ. Jésù sì dáhùn, ó ní fún un pé, Lọ kúrò lẹ́yìn mi, Satani: nítorí a kọ ọ́ pé, Olúwa Ọlọ́run rẹ ni kí ìwọ máa sìn, òun nìkan sì ni kí ìwọ máa ṣe ìránṣẹ́ fún. Luku 4:5–8.
Àwọn àbùdá pàtàkì méjì ti Róòmù Pápà (ẹranko náà) ni àgbèrè rẹ̀ àti “oúnjẹ” àti ohun mímu tí ó ní májèlé tí ó ń pín ká.
Síbẹ̀, mo ní àwọn nǹkan díẹ̀ lòdì sí ọ, nítorí pé ìwọ ń fi àyè gba obìnrin náà, Jesebeli, ẹni tí ń pè ara rẹ̀ ní wòlíì obìnrin, láti kọ́ni, àti láti tàn àwọn ìránṣẹ́ mi jẹ kí wọ́n ṣe àgbèrè, kí wọ́n sì máa jẹ ohun tí a fi rúbọ sí àwọn òrìṣà. Ìfihàn 2:14.
“Oúnjẹ” àti ohun mímu tí ó ń pèsè ni ẹ̀kọ́ èké rẹ̀.
“Ẹ̀ṣẹ̀ ńlá tí a fi kàn Bábílónì ni pé ó ‘mu gbogbo àwọn orílẹ̀-èdè mu nínú wáìnì ìbínú àgbèrè rẹ̀.’ Ife ìmutí yìí tí ó fi hàn ayé dúró fún àwọn ẹ̀kọ́ èké tí ó ti gbà gẹ́gẹ́ bí àbájáde ìbáṣepọ̀ àìlòfin rẹ̀ pẹ̀lú àwọn ẹni ńlá ayé.” The Great Controversy, 388.
Ẹranko ti Ẹ̀sìn Kátólíìkì náà pẹ̀lú ń tan ayé jẹ́ nípa iṣẹ́ oṣó rẹ̀, èyí tí ó tún jẹ́ ohun tí a ń mú sínú ara.
Ìmọ́lẹ̀ fìtílà kì yóò sì tún ràn nínú rẹ mọ́ rárá; a kì yóò sì tún gbọ́ ohùn ọkọ ìyàwó àti ti ìyàwó nínú rẹ mọ́ rárá: nítorí àwọn oníṣòwò rẹ ni àwọn ọláńlá ayé; nítorí nípasẹ̀ àjẹ́ rẹ ni a ti tan gbogbo àwọn orílẹ̀-èdè jẹ. Ìfihàn 18:23.
Ọ̀rọ̀ Gíríìkì tí a túmọ̀ sí “àwọn oògùn àjẹ́,” ni pharmakeia, ìtúmọ̀ rẹ̀ sì ni àwọn oògùn. Ife wúrà tí ó wà ní ọwọ́ rẹ̀, kò ṣàpẹẹrẹ ife láti fi mu wáìnì nìkan, ṣùgbọ́n ó tún ṣàpẹẹrẹ ife nínú èyí tí a ti ń pèsè, tí a sì ti ń pín àwọn àdàlọ̀ oògùn ìṣègùn idán rẹ̀. Ní ayé òde òní, àwọn àdàlọ̀ idán wọ̀nyí ni a ń fi abẹ́rẹ́ gbé kalẹ̀, kì í ṣe nínú ife mọ́ tó bẹ́ẹ̀. Nígbà tí Sátánì yóò fara hàn lẹ́yìn òfin Sọ́ńdé tí ń bọ̀ láìpẹ́, yóò ṣe àwọn iṣẹ́ ìyanu ìwòsàn. Àwọn iṣẹ́ ìyanu tí ó ní í ṣe pẹ̀lú àwọn àdàlọ̀ náà àti àwọn ẹ̀kọ́ èké ti páápà, ni a ṣàpẹẹrẹ nígbà tí Sátánì sọ fún Kírísítì pé kí ó ṣe iṣẹ́ ìyanu kan nípa yíyí òkúta padà sí àkàrà.
Ìtàn àsọtẹ́lẹ̀ ṣáájú àti lẹ́yìn òfin Ọjọ́ Àìkú ní àwọn àbùdá kan náà. Àkókò ìdánwò ti ère ẹranko fún Ìgbàgbọ́ Adventist tí ó ń darí sí òfin Ọjọ́ Àìkú ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà jẹ́ àpẹẹrẹ àfihàn ti àkókò ìdánwò ti ère ẹranko fún gbogbo ayé. Èyí ni ìdí tí a fi sọ fún wa pé, “ìṣòro kan náà yóò dé bá àwọn ènìyàn wa ní gbogbo apá ayé.”
Àwọn iṣẹ́ ìyanu ìwòsàn ti Sátánì tí Sátánì ń ṣe lẹ́yìn òfin Ọjọ́ Àìkú, dúró fún “àwọn oògùn àjẹ́” ti ohun tí a ń pè ní ìṣègùn, tí a ń tà kalẹ̀ ní àkókò ìtàn tí ó bẹ̀rẹ̀ ní September 11, 2001. Jesu sọ pé, “ènìyàn kì yóò yè nípa àkàrà nìkan, ṣùgbọ́n nípa gbogbo ọ̀rọ̀ Ọlọ́run.” “Oúnjẹ” Róòmù ni àṣà àti ìṣe ìbílẹ̀, tí ó gbé ga ju Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run lọ.
“Nínú àwọn ìṣísẹ̀ tí ń lọ lọ́wọ́lọ́wọ́ báyìí ní Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà láti rí ìtìlẹ́yìn ìjọba gbà fún àwọn ilé-iṣẹ́ àti àṣà ìlò ìjọ, àwọn Pùròtẹ́sítáǹtì ń tẹ̀ lé àwọn ìṣísẹ̀ àwọn ọmọ ẹ̀sìn Póòpù. Kò sí i lórí èyí nìkan, wọn ń ṣí ilẹ̀kùn sílẹ̀ fún ipò Póòpù láti tún gba ipò gíga àṣẹ àgbà tí ó ti pàdánù ní ayé àtijọ́ padà ní Amẹ́ríkà Pùròtẹ́sítáǹtì. Àti pé ohun tí ń fi ìtumọ̀ tí ó jinlẹ̀ sí i fún ìṣísẹ̀ yìí ni òtítọ́ náà pé ohun pàtàkì tí a ń lépa ni fífi ìṣọ̀kan ọjọ́ Àìkú múlẹ̀ gẹ́gẹ́ bí òfin—àṣà kan tí ó ti inú Róòmù wá, tí ó sì jẹ́ pé òun ni ó ń kéde rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí àmì àṣẹ tirẹ̀. Ẹ̀mí ipò Póòpù ni—ẹ̀mí ìfaramọ́ àwọn àṣà ayé, ìbọ̀wọ̀ fún àwọn ìṣe àtọwọ́dọwọ́ ènìyàn ju àwọn òfin Ọlọ́run lọ—ni ó ń wọ inú àwọn ìjọ Pùròtẹ́sítáǹtì lọ káàkiri, tí ó sì ń darí wọn lọ láti ṣe iṣẹ́ kan náà ti gbígbé ọjọ́ Àìkú ga tí ipò Póòpù ti ṣe ṣáájú wọn.” The Great Controversy, 573.
Àṣà àti ìṣe ìbílẹ̀ ni “oúnjẹ” ẹ̀kọ́ tí ẹranko náà fi rọ́pò Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run, kí ó lè gbé ìbọ̀rìṣà keferi rẹ̀ ga.
“Bí Ṣọ́ọ̀ṣì Róòmù ṣe lè fọ ara rẹ̀ mọ́ kúrò nínú ẹ̀sùn ìbọ̀rìṣà, a kò lè rí i. Òótọ́ ni, ó jẹ́wọ́ pé òun ń sin Ọlọ́run nípasẹ̀ àwọn àwòrán wọ̀nyí; bẹ́ẹ̀ ni àwọn ọmọ Ísírẹ́lì pẹ̀lú ṣe nígbà tí wọ́n foríbalẹ̀ níwájú ọmọ màlúù wúrà náà. Ṣùgbọ́n ìbínú Olúwa jó sí wọn, a sì pa ọ̀pọ̀lọpọ̀ nínú wọn. Ọlọ́run kede pé wọ́n jẹ́ aláìbòwọ̀, àwọn abọ̀rìṣà; àkọsílẹ̀ kan náà ni a sì ń ṣe lónìí nínú àwọn ìwé ọ̀run sí àwọn tí ń bọ̀wọ̀ fún àwòrán àwọn ẹni mímọ́ àti àwọn tí a ń pè ní ọkùnrin mímọ́.”
“Èyí sì ni ẹ̀sìn tí àwọn Pírótẹ́sítáǹtì ti ń bẹ̀rẹ̀ sí í wo pẹ̀lú ojú rere tó bẹ́ẹ̀, tí yóò sì wá parí ní ìṣọ̀kan pẹ̀lú Pírótẹ́sítáǹtì. Síbẹ̀, ìṣọ̀kan yìí kì yóò ṣẹ nípasẹ̀ ìyípadà kan nínú Kátólíìkì; nítorí Róòmù kì í yí padà láé. Ó ń pe ara rẹ̀ ní aláìṣeèṣìṣe. Pírótẹ́sítáǹtì ni yóò yí padà. Gbigba àwọn èrò aláìléfọ̀ọ́rọ̀ yóò mú un dé ibi tí yóò ti lè fi ọwọ́ pọ̀ mọ́ Kátólíìkì. ‘Bíbélì, Bíbélì, ni ìpìlẹ̀ ìgbàgbọ́ wa,’ ni igbe àwọn Pírótẹ́sítáǹtì ní àkókò Luther, nígbà tí àwọn Kátólíìkì ń kigbe pé, ‘Àwọn Bàbá, àṣà, ìtàn àtọwọ́dọwọ́.’ Ní báyìí, ó ṣòro fún ọ̀pọ̀ Pírótẹ́sítáǹtì láti fi Bíbélì fi ẹ̀rí múlẹ̀ fún àwọn ẹ̀kọ́ wọn, síbẹ̀ wọn kò ní ìgboyà ìwà láti gba òtítọ́ tí ó ní àgbélébùú nínú; nítorí náà, wọ́n ń yára lọ sí ipò àwọn Kátólíìkì, wọ́n sì ń lo àwọn àríyànjiyàn tó dára jù tí wọ́n ní láti yẹra fún òtítọ́, wọ́n ń tọ́ka sí ẹ̀rí àwọn Bàbá, àti sí àṣà àti àwọn òfin ènìyàn. Béẹ̀ ni, àwọn Pírótẹ́sítáǹtì ti ọ̀rúndún kẹrìndínlógún ń yára sún mọ́ àwọn Kátólíìkì nínú àìnígbọ́gbọ̀ wọn nípa Ìwé Mímọ́. Ṣùgbọ́n lónìí, àfonífojì tí ó gbòòrò tó bẹ́ẹ̀ ṣì wà láàárín Róòmù àti Pírótẹ́sítáǹtì ti Luther, Cranmer, Ridley, Hooper, àti ogun ọlọ́lá àwọn márítì, gẹ́gẹ́ bí ó ti rí nígbà tí àwọn ọkùnrin wọ̀nyí gbé ìtakò náà kalẹ̀, èyí tí ó fún wọn ní orúkọ Pírótẹ́sítáǹtì.”
“Kristi jẹ́ Pírótẹ́sítántì. Ó ṣe ìfarahàn àtakò sí ìjọsìn àṣà-ìlànà ti orílẹ̀-èdè àwọn Júù, tí wọ́n kọ ìmọ̀ràn Ọlọ́run sí ara wọn. Ó sọ fún wọn pé wọ́n ń kọ́ni ní àwọn àṣẹ ènìyàn gẹ́gẹ́ bí ẹ̀kọ́, àti pé alárò àti àgàbàgebè ni wọ́n. Gẹ́gẹ́ bí ibojì tí a fi awọ̀ funfun pa ni wọ́n rí—lẹ́wà lóde, ṣùgbọ́n ní inú kún fún àìmọ́ àti ìbàjẹ́. Ìpilẹ̀ àwọn Alátúnṣe padà dé ọ̀dọ̀ Kristi àti àwọn aposteli. Wọ́n jáde, wọ́n sì ya ara wọn sọ́tọ̀ kúrò nínú ẹ̀sìn tí ó kún fún àwòṣe àti ààtò ayẹyẹ. Lúútà àti àwọn ọmọlẹ́yìn rẹ̀ kò dá ẹ̀sìn àtúnṣe sílẹ̀. Wọ́n kàn gbà á gẹ́gẹ́ bí Kristi àti àwọn aposteli ti fi í hàn. A gbé Bíbélì kalẹ̀ fún wa gẹ́gẹ́ bí amọ̀nà tí ó pé tó; ṣùgbọ́n póòpù àti àwọn òṣìṣẹ́ rẹ̀ ń mú un kúrò lọ́wọ́ àwọn ènìyàn bí ẹni pé ègún ni í ṣe, nítorí pé ó ń ṣí àgàbàgebè wọn payá, ó sì ń bá ìbọ̀rìṣà wọn wí.” Review and Herald, June 1, 1886.
Àwọn iṣẹ́ ìyanu ìwòsàn, tí ó jẹ́ ìpìlẹ̀ ẹ̀mí-òkùnkùn, ni ẹrù-ọjà àti ọ̀nà ìṣòwò rẹ̀.
“Ọ̀pọ̀ ènìyàn ń sapá láti ṣàlàyé àwọn ìfarahàn ẹ̀mí nípa fífi gbogbo rẹ̀ kà sí ẹ̀tàn àti ọgbọ́n ọwọ́ lára alágbẹ̀dẹ̀mí. Ṣùgbọ́n bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé òótọ́ ni pé a ti máa fi àbájáde ẹ̀tàn hàn ní ọ̀pọ̀ ìgbà gẹ́gẹ́ bí ìfarahàn tòótọ́, síbẹ̀, àwọn ìfihàn agbára àìléṣèdá tí ó ṣe kedere ti wà pẹ̀lú. Ìlùkìtì àdììtú náà tí ẹ̀mí ìgbàlódé fi bẹ̀rẹ̀ kì í ṣe àbájáde ẹ̀tàn tàbí ọgbọ́n ẹ̀dá ènìyàn, bí kò ṣe iṣẹ́ tààrà ti àwọn áńgẹ́lì búburú, tí wọ́n fi bẹ́ẹ̀ mú ọ̀kan lára àwọn ìtànjẹ tí ń pa ọkàn run tí ó ṣàṣeyọrí jù lọ wọlé. Ọ̀pọ̀ ènìyàn ni a ó fà sínú okùn nípasẹ̀ ìgbàgbọ́ pé ẹ̀mí jẹ́ ẹ̀tàn ẹ̀dá ènìyàn lásán; nígbà tí a bá mú wọn dojú kọ àwọn ìfarahàn tí wọn kò lè ṣe bí kò ṣe láti kà sí ohun àìléṣèdá, a ó tan wọn jẹ, a ó sì fà wọn mọ́ra láti gba wọ́n gẹ́gẹ́ bí agbára ńlá Ọlọ́run.
“Àwọn ènìyàn wọ̀nyí ṣàìkànsí ẹ̀rí Ìwé Mímọ́ nípa àwọn iṣẹ́ ìyanu tí Satani àti àwọn aṣojú rẹ̀ ṣe. Nípa ìrànlọ́wọ́ Satani ni a fi jẹ́ kí àwọn aláwòṣe Fáráò lè ṣe àfọwọ́ṣe iṣẹ́ Ọlọ́run. Pọ́ọ̀lù jẹ́rìí pé ṣáájú ìgbàbọ̀ kejì Kristi yóò sí àwọn ìfihàn agbára Satani tó jọ èyí. Wíwá Olúwa ni a ó ṣáájú pẹ̀lú ‘ṣiṣẹ́ Satani pẹ̀lú gbogbo agbára àti àwọn àmì àti àwọn iṣẹ́ ìyanu èké, àti pẹ̀lú gbogbo ìtànjẹ àìṣòdodo.’ 2 Tessalonika 2:9,10. Àti pé aposteli Johanu, nígbà tó ń ṣàpèjúwe agbára ṣíṣe iṣẹ́ ìyanu tí a ó fi hàn ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, sọ pé: ‘Ó ń ṣe àwọn iṣẹ́ ìyanu ńlá, tóbẹ́ẹ̀ tí ó fi ń mú iná sọ̀ kalẹ̀ láti ọ̀run wá sí ayé ní ojú àwọn ènìyàn, ó sì ń tàn àwọn tí ń gbé ayé jẹ́ nípasẹ̀ àwọn iṣẹ́ ìyanu wọ̀nyẹn tí ó ní agbára láti ṣe.’ Ifihan 13:13, 14. Kì í ṣe ẹ̀tàn lásán ni a sọ tẹ́lẹ̀ níbí. Àwọn ènìyàn ni a ń tàn jẹ́ nípasẹ̀ àwọn iṣẹ́ ìyanu tí àwọn aṣojú Satani ní agbára láti ṣe, kì í ṣe àwọn èyí tí wọ́n kàn ń sọ pé àwọn lè ṣe.” The Great Controversy, 553.
Àwọn ẹ̀kọ́ èké tí a kọ́ lé lórí àṣà àti àtẹ̀yìnwá, àwọn ìfihàn iṣẹ́ ìyanu ti ẹ̀mí àrìnrìn, ilé-iṣẹ́ ìṣègùn àti ilé-iṣẹ́ ọ̀gbìnwò tí ó jẹ́ àfàdákà, àti ìṣọ̀kan ọgbọ́n ìjọ pẹ̀lú ọgbọ́n ìjọba—gbogbo wọ̀nyí ni àwọn àbùdá ẹranko ti ẹ̀sìn Kátólíìkì. Ìgbéraga jẹ́ àbùdá agbára dragoni náà. Ìfìyàjẹni jẹ́ àbùdá wòlíì èké ti Pùròtẹ́sítáǹtì tí ó ti ṣubú kúrò nínú òtítọ́.
Jesu sì kún fún Ẹ̀mí Mímọ́, ó sì padà láti Jordani wá, a sì darí rẹ̀ nípasẹ̀ Ẹ̀mí lọ sí aginjù, níbi tí a ti dán án wò láti ọ̀dọ̀ èṣù fún ọjọ́ mẹ́rìnlá [40]. Ní àwọn ọjọ́ wọ̀nyí kò jẹ ohunkóhun rárá; nígbà tí wọ́n sì parí, ebi wá ń pa á lẹ́yìn náà. Èṣù sì wí fún un pé, Bí ìwọ bá jẹ́ Ọmọ Ọlọ́run, pàṣẹ fún òkúta yìí kí ó di búrẹ́dì. Jesu sì dá a lóhùn pé, A ti kọ ọ́ pé, Kì í ṣe nípa búrẹ́dì nìkan ni ènìyàn yóò fi yè, ṣùgbọ́n nípa gbogbo ọ̀rọ̀ Ọlọ́run. Luku 4:1–4.
Ìgboyà jẹ́ ọ̀rọ̀-orúkọ tí ó ń tọ́ka sí ìṣe tàbí ìṣẹ̀lẹ̀ ìfarabalẹ̀ pé ohun kan jẹ́ òtítọ́ láìsí ẹ̀rí tàbí ìdánilójú tó pé. Ó ní í ṣe pẹ̀lú fífi ìdájọ́ ṣe tàbí yíyọ ìpinnu kan jáde lórí ìmọ̀ tí kò pé tàbí tí kò tó. Ìgboyà lè tún fi hàn pé ìwọ̀n kan wà ti ìdánilójú nínú àfọwọ́kànsí ẹni, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ó lè má dà lórí ìdájọ́ tí a fi ẹ̀rí múlẹ̀ ní pípé.
Ìṣọ̀tẹ́ Púrótẹ́sítáǹtì tí ó ti yapa kúrò nínú òtítọ́ ti gba Ọjọ́ Àìkú gẹ́gẹ́ bí ọjọ́ ìjọsìn Ọlọ́run láìsí ẹ̀rí kankan láti inú Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run láti fi ṣètìlẹ́yìn fún èrò àbùkù náà, wọ́n sì ń ṣe bẹ́ẹ̀ nígbà tí wọ́n mọ̀ọ́mọ̀ ń jẹ́wọ́ pé àwọn jẹ́ Púrótẹ́sítáǹtì, tí ọ̀rọ̀ àkíyèsí wọn jẹ́ pé “Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run nìkan,” tàbí gẹ́gẹ́ bí Martin Luther ti kéde rẹ̀, “Sola Scriptura!” Wọ́n yàn láti gbà á lórí ìpìlẹ̀ àṣà àti ìṣe ti ìjọ Róòmù, tàbí bóyá gẹ́gẹ́ bí ogún tí a ti fi gbà wọ́n lọ́wọ́ àwọn bàbá ńlá wọn. Nígbà ìké ńlá ti áńgẹ́lì kẹta, òtítọ́ pé kò sí ìdáláre kankan rárá fún jíjọsìn oòrùn tí a lè mú wá láti inú Bíbélì ni a ó fi hàn ní kedere, lẹ́yìn náà àwọn tí ó bá tẹ̀síwájú nínú ìfọ̀kànsìn àṣìṣe wọn yóò gba àmì ẹranko náà.
“Bí ìmọ́lẹ̀ òtítọ́ bá ti jẹ́ kí a mọ̀ ọ́, tí ó sì ń ṣí ìsinmi ọjọ́ Ìsinmi ti àṣẹ kẹrin hàn sí ọ, tí ó sì ń fi hàn pé kò sí ìpìlẹ̀ kankan nínú Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run fún pípa ọjọ́ Àìkú mọ́, ṣùgbọ́n tí ìwọ ṣì ń di ọjọ́ ìsinmi èké mú, tí o sì ń kọ̀ láti yà ọjọ́ Ìsinmi tí Ọlọ́run ń pè ní ‘ọjọ́ mímọ́ mi’ sí mímọ́, ìwọ ń gba àmì ẹranko náà. Ìgbà wo ni èyí máa ṣẹlẹ̀?—Nígbà tí o bá ṣègbọràn sí àṣẹ tí ó pàṣẹ fún ọ láti dáwọ́ iṣẹ́ dúró ní ọjọ́ Àìkú, kí o sì jọ́sìn Ọlọ́run, nígbà tí o mọ̀ pé kò sí ọ̀rọ̀ kan nínú Bíbélì tí ó fi hàn pé ọjọ́ Àìkú yàtọ̀ sí ọjọ́ iṣẹ́ àṣà kan, ìwọ fọwọ́ sí i láti gba àmì ẹranko náà, o sì kọ èdìdì Ọlọ́run. Bí a bá gba àmì yìí sí iwájú orí wa tàbí sí ọwọ́ wa, àwọn ìdájọ́ tí a ti kéde sí àwọn aláìgbọràn gbọ́dọ̀ bọ́ sórí wa. Ṣùgbọ́n èdìdì Ọlọ́run alààyè ni a fi sára àwọn tí wọ́n ń pa ọjọ́ Ìsinmi Oluwa mọ́ pẹ̀lú ẹ̀rí ọkàn.” Review and Herald, April 27, 1911.
Àìlera tí a sábàá mọ̀ sí ti ẹgbẹ́ olóṣèlú Republican ni ìfẹ́ wọn láti rò pé àwọn alátakò wọn nínú òṣèlú jẹ́ olódodo, wọ́n sì ní òtítọ́, nígbà tí àwọn èso ẹgbẹ́ olóṣèlú Democratic ti fihàn gbangba pé ọmọ baba ìrò ni wọ́n. Léraléra àti ní ìbámu pẹ̀lú ara rẹ̀, àwọn Republican máa ń gba ọ̀rọ̀ àwọn alátakò wọn gẹ́gẹ́ bí òtítọ́, nígbà tí a ti fi hàn fún wọn léraléra pé àwọn alátakò wọn kì í pa ọ̀rọ̀ wọn mọ́ rárá. Wọ́n ń fi àwọn ìdí rere àti olódodo kà sí ọwọ́ àwọn tí wọ́n ti sábàa fihàn léraléra pé kò sí ìdáláre ọgbọ́n kankan láti ṣe àtìlẹ́yìn fún àwọn àfihàn àṣìṣe ti Republican nípa òtítọ́ àti ìwà pípé tí wọ́n retí. Ó tún jẹ́ òtítọ́ pé ọ̀pọ̀ Republican kọ̀ láti gbé ìlànà ga nítorí èrè owó ti ara ẹni, tàbí nítorí àwọn àyidayida aṣírí tí kò bófin mu ní ti ìwà, èyí tí ó jẹ́ kí a lè darí wọn ní rọrùn, ṣùgbọ́n àbùdá àsọtẹ́lẹ̀ pàtàkì jùlọ ti ẹgbẹ́ olóṣèlú Republican ni ìfàsẹyọrí.
Ó jẹ́ ànímọ́ ìfọ̀kànsìn àìtọ́ tí a fi àmì wòlíì hàn nínú àwọn Pùròtẹ́sítáǹtì apẹ̀yìndà, tí ó jẹ́ kí wọ́n lè ṣe bí ẹni pé àwọn ti gba ipò gíga jù lọ ní ti ìwà rere àti òṣèlú, nígbà tí ní tòótọ́ wọ́n ti kọ ojúṣe aráàlú wọn sílẹ̀ lábẹ́ ìrètí asán pé àwọn alátakò wọn nínú òṣèlú yóò pa ọ̀rọ̀ wọn mọ́. Ìtumọ̀ àrùn ọpọlọ tí ó wọ́pọ̀ gan-an ni pé kí ènìyàn máa ṣe ohun kan náà léraléra, nígbà tí ó ń retí àbájáde tí ó yàtọ̀, síbẹ̀ àwọn ará ẹgbẹ́ Republican ń jiyàn pé àwọn ni àwọn ará ẹgbẹ́ Democrat tí àrùn ọpọlọ ti kó, gẹ́gẹ́ bí a ti fi hàn nínú ìkórìíra wọn sí Trump.
Síbẹ̀, wèrè àwọn Republikani ni a ń fi hàn léraléra bí wọ́n ṣe ń fara mọ́ àwọn ìpèníjà àárín gbùngbùn, lábẹ́ ìmúlò pé ìfaramọ́ ìpèníjà bẹ́ẹ̀ ni iṣẹ́ ìlànà aṣòfin, nígbà tí àwọn ìpèníjà ìṣèlú wọn, tí wọ́n sọ pé ó dá lórí ìlànà “ìlànà aṣòfin,” ni wọ́n ń bá ẹgbẹ́ kan ṣe tí kì í fara mọ́ ìpèníjà rárá. Àwọn Demokrati kì í yí ipò padà nínú ìlànà ìṣèlú bí kò ṣe nígbà tí agbára iye àwọn tó tako wọn bá di wọ́n mọ́lẹ̀ pátápátá. Wọ́n kò tíì fi ẹ̀rí hàn rí pé ní tòótọ́ wọ́n ń ṣiṣẹ́ fún ojú-ọ̀nà àárín nínú ìlànà ìṣèlú. Wèrè àwọn Republikani ni ìrètí àìnídìí rere tí wọ́n máa ń retí léraléra lọ́dọ̀ àwọn ẹlòmíràn.
Ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ jù lọ lára àwọn tí ó ń ṣètìlẹ́yìn fún Donald Trump yóò jẹ́rìí sí òtítọ́ náà pé àbùdá búburú jùlọ nínú Trump ni ìfẹ́ rẹ̀ láti gba àwọn ènìyàn gẹ́gẹ́ bí alátìlẹ́yìn ètò iṣẹ́ rẹ̀, nígbà tí ẹ̀rí tí ó wà fi hàn pé ó jẹ́ àfòyemọ́ pátápátá ní apá Trump láti ṣe àṣàyàn náà. Àfòyemọ́ ni àbùdá àsọtẹ́lẹ̀ ti Pùròtẹ́sítáǹtì aláyẹ̀kọ̀ọ́. Satani dán Kristi wò nípa sísọ Bíbélì, ṣùgbọ́n ní ṣíṣe bẹ́ẹ̀, Satani yi ẹsẹ̀ náà padà sí ìdánwò tí kò ní ìdájọ́ àti tí kò bá Ìwé Mímọ́ mu.
Ó sì mú un wá sí Jerusalẹmu, ó sì gbé e kalẹ̀ lórí òkè gíga tẹ́ńpìlì, ó sì wí fún un pé, Bí ìwọ bá jẹ́ Ọmọ Ọlọ́run, ju ara rẹ sọ̀kalẹ̀ láti ibí yìí: Nítorí a ti kọ ọ pé, Yóò fi àwọn áńgẹ́lì rẹ̀ ṣe àṣẹ lórí rẹ, láti pa ọ mọ́: Àti pé ní ọwọ́ wọn ni wọn yóò gbé ọ sókè, kí o má bàa kọsẹ̀ ẹsẹ̀ rẹ mọ́ òkúta nígbàkigbà. Jesu sì dáhùn, ó wí fún un pé, A ti sọ pé, Iwọ kò gbọdọ̀ dán Olúwa Ọlọ́run rẹ wò. Luke 4:9–12.
Ní òfin Ọjọ́-Àìkú tí yóò súnmọ́ dé láìpẹ́ yìí, àwọn Pùròtẹ́sítáǹtì ti Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà ni yóò mú àṣẹ Bíbélì tí ń pa láṣẹ pé kí a dáwọ́ iṣẹ́ dúró ní ọjọ́ Sábáàtì, wọ́n yóò sì yi àṣẹ náà padà, èyí tí ó ní kí a jọ́sìn fún Ọlọ́run ní Sábáàtì ọjọ́ keje, sí àṣẹ àròsọ tí wọ́n dá, pé ní tòótọ́ ọjọ́ oòrùn ti ìbọ̀rìṣà ni a béèrè pé kí ènìyàn máa jọ́sìn lórí rẹ̀. Wọ́n yóò yi ẹsẹ̀ kan nínú Bíbélì padà sí ìdánwò kan tí kò ní ìtẹ́wọ́gbà tí Bíbélì kò sì fọwọ́ sí.
A ó máa tẹ̀síwájú pẹ̀lú ìwádìí yìí nínú àpilẹ̀kọ tó kàn.
“Mo rí i pé ẹranko oníìwo méjì náà ní ẹnu dragoni, àti pé agbára rẹ̀ wà ní orí rẹ̀, àti pé àṣẹ náà yóò jáde láti ẹnu rẹ̀. Nígbà náà ni mo rí Ìyá àwọn Alágbèrè; pé ìyá náà kì í ṣe àwọn ọmọbìnrin náà, ṣùgbọ́n ó yàtọ̀ sí wọn, ó sì ṣe kedere pé kò jẹ́ ohun kan náà pẹ̀lú wọn. Ó ti ní ọjọ́ tirẹ̀, ó sì ti kọjá, àwọn ọmọbìnrin rẹ̀, àwọn ẹ̀yà Pùròtẹ́sítáǹtì, sì ni àwọn tí ó tẹ̀lé e láti wá sí ojú ìtàgé kí wọ́n sì fi èrò inú kan náà hàn tí ìyá náà ní nígbà tí ó ń ṣe inúnibíni sí àwọn ènìyàn mímọ́. Mo rí i pé bí ìyá náà ṣe ń rẹ̀ sílẹ̀ ní agbára, ni àwọn ọmọbìnrin náà ṣe ń dàgbà; láìpẹ́ wọ́n yóò sì lo agbára tí ìyá náà ti lò rí tẹ́lẹ̀.”
“Mo rí i pé ìjọ aláṣà lásán àti àwọn Adventist aláṣà lásán, gẹ́gẹ́ bí Júdásì, yóò fi wá hàn fún àwọn Kátólíìkì láti rí ipa wọn gbà kí wọ́n lè dìde sí òtítọ́. Nígbà náà àwọn ẹni-mímọ́ yóò jẹ́ àwọn ènìyàn tí a kò mọ̀ dáadáa, tí àwọn Kátólíìkì kò mọ̀ púpọ̀ nípa wọn; ṣùgbọ́n àwọn ìjọ àti àwọn Adventist aláṣà lásán tí wọ́n mọ ìgbàgbọ́ àti àṣà wa (nítorí wọ́n kórìíra wa nítorí ọjọ́ ìsinmi, nítorí wọn kò lè ta á nù) yóò fi àwọn ẹni-mímọ́ hàn, wọ́n yóò sì lọ sọ̀rọ̀ wọn fún àwọn Kátólíìkì gẹ́gẹ́ bí àwọn tí kò ka àwọn àṣẹ àwọn ènìyàn sí; èyí ni pé, wọ́n pa ọjọ́ ìsinmi mọ́, wọ́n sì kọ Sunday sílẹ̀.”
“Nígbà náà ni àwọn Kátólíìkì yóò rọ àwọn Pírótẹ́sítáǹtì láti tẹ̀síwájú, wọ́n á sì fi àṣẹ kalẹ̀ pé gbogbo àwọn tí kì yóò pa ọjọ́ kìn-ín-ní ọ̀sẹ̀ mọ́ dípò ọjọ́ keje ni kí a pa. Àwọn Kátólíìkì náà, tí iye wọn pọ̀, yóò dúró ti àwọn Pírótẹ́sítáǹtì. Àwọn Kátólíìkì yóò fi agbára wọn fún àwòrán ẹranko náà. Àwọn Pírótẹ́sítáǹtì náà yóò ṣiṣẹ́ gẹ́gẹ́ bí ìyá wọn ti ṣiṣẹ́ níwájú wọn láti run àwọn ẹni-mímọ́. Ṣùgbọ́n kí àṣẹ wọn tó lè mú èso wá tàbí so èso, a óò gba àwọn ẹni-mímọ́ náà là nípasẹ̀ Ohùn Ọlọ́run.” Spalding and Magan, 1, 2.