Nígbà tí Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà bá fi agbára mú òfin Ọjọ́ Àìkú tí ń bọ̀ ní kánkán, yóò dáwọ́ jíjẹ́ ìjọba kẹfà nínú àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì dúró, yóò sì yí padà sí ọ̀kan nínú ìṣọ̀kan mẹ́ta ti Róòmù Òde-Òní. Ààrẹ tí yóò fi agbára mú òfin Ọjọ́ Àìkú náà ni yóò jẹ́ ààrẹ ìkẹyìn, ó sì yóò jẹ́ ààrẹ ti ẹgbẹ́ Republikani. A ti fi èyí múlẹ̀ lórí ẹlẹ́rìí méjì.

Abraham Lincoln, ẹni tí ó jẹ́ Ààrẹ olómìnira Republic àkọ́kọ́, “sọ” Ìkéde Òmìnira àwọn Ẹrú ní ọdún 1863, èyí tí ó jẹ́ àmì àárín nípa sísọ nínú ìtàn àsọtẹ́lẹ̀ ti ẹranko ayé. Nígbà tí Lincoln “sọ” Ìkéde Òmìnira àwọn Ẹrú ní ọdún 1863, ó jẹ́ Ààrẹ olómìnira Republic àkọ́kọ́, nípa bẹ́ẹ̀ ó di àpẹẹrẹ Ààrẹ olómìnira Republic ìkẹyìn. Abraham Lincoln dúró fún àmì ìkẹyìn ti àkókò àkọ́kọ́ ti ẹranko ayé, ó sì tún jẹ́ àmì àkọ́kọ́ ti àkókò kejì ti ẹranko ayé. Jésù máa ń fi ìbẹ̀rẹ̀ hàn gẹ́gẹ́ bí àfihàn òpin nígbà gbogbo. Nígbà tí ẹranko ayé bá sọ bí dragoni ní òpin ìkẹyìn àwọn àkókò méjèèjì náà, Ààrẹ náà yóò jẹ́ Ààrẹ olómìnira Republic, gẹ́gẹ́ bí Lincoln ti ṣe fi àpẹẹrẹ hàn.

Ẹlẹ́rìí kejì pé ààrẹ ìkẹyìn jẹ́ ààrẹ Republikani ni àkókò tí ó bẹ̀rẹ̀ ní àsìkò òpin ní ọdún 1989 pẹ̀lú Ronald Reagan. Àkókò àsọtẹ́lẹ̀ láti 1989 títí dé òfin Àìkú tí ó ń bọ̀ láìpẹ́ ni a ti ṣàfihàn rẹ̀ nípasẹ̀ àkókò àsọtẹ́lẹ̀ ìmúrasílẹ̀ fún Romu Pápà láti gba ìtẹ́ nínú ìtàn ọdún 508 sí 538. Àkókò àsọtẹ́lẹ̀ ìmúrasílẹ̀ yẹn fún ìfúnni ní agbára sí aṣòdì sí Kristi ní ọdún 538 ni a fi àpẹẹrẹ hàn nínú ọdún mẹ́tàlélọ́gbọ̀n ìmúrasílẹ̀ Kristi, èyí ni láti ìbí Rẹ̀ títí dé ìbatisí Rẹ̀.

Aṣòdì sí Kristi ní àkókò ìmúrasílẹ̀ ọdún mẹ́tàlélọ́gbọ̀n kan tí ó jẹ́ àfàwèránṣẹ́ èké ti ọdún mẹ́tàlélọ́gbọ̀n ìmúrasílẹ̀ Kristi. Àkókò ìmúrasílẹ̀ ọdún mẹ́tàlélọ́gbọ̀n fún Kristi, àti pẹ̀lú fún aṣòdì sí Kristi, ń pèsè ẹlẹ́rìí méjì sí àkókò ìmúrasílẹ̀ fún ìwòsàn ọgbẹ́ ikú náà ní òfin ọjọ́-Àìkú tí ń bọ̀ láìpẹ́. Àkókò ìmúrasílẹ̀ náà bẹ̀rẹ̀ ní àkókò ìkẹyìn ní ọdún 1989, gẹ́gẹ́ bí àkókò ìmúrasílẹ̀ Kristi pẹ̀lú ṣe dé nígbà tí a bí i, èyí tí ó samisi àkókò ìkẹyìn nínú ìtàn àsọtẹ́lẹ̀ Rẹ̀.

Ṣáájú ààrẹ ìkẹyìn, ẹsẹ̀ kejì ti Dáníẹ́lì mọ́kànlá kọ́ni pé ààrẹ mẹ́fà yóò wà tí yóò dé ọ̀dọ̀ ààrẹ ọlọ́rọ̀ náà tí “ó rú sókè” agbègbè àwọn alágbáyé. Àkọ́kọ́ nínú àwọn ààrẹ mẹ́fà wọ̀nyí ni Ronald Reagan, ọmọ ẹgbẹ́ Republican. Ronald Reagan àti Abraham Lincoln pèsè àwọn ẹlẹ́rìí méjì. Àmì ọ̀nà ìṣọ̀tẹ̀ ọdún 1863, àti ìlà àwọn ààrẹ tí ó bẹ̀rẹ̀ ní 1989, tọ́ka ní kedere sí àwọn àbùdá ààrẹ ìkẹyìn ilẹ̀ Amẹ́ríkà.

Ronald Reagan jẹ́ ààmì ti àkọ́kọ́, nítorí náà ó sì ń ṣàpèjúwe ẹni ìkẹyìn. Reagan jẹ́ ìràwọ̀ tẹ́lẹ̀ nínú ilé iṣẹ́ ìròyìn, Démókíràtì tẹ́lẹ̀ kan tí ó ti yí padà láti di Republikani. A mọ̀ ọ́n fún lílo èdè Gẹ̀ẹ́sì rẹ̀ tí ń ru ìjàǹbá sókè. A mọ̀ ọ́n fún ìmọ̀ ẹ̀rín rẹ̀. Ó jẹ́ ẹni tí ó jẹ́wọ́ ara rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí Pùrótẹ́sítàǹtì, ẹni tí ó fi hàn pé ní tòótọ́ kò lóye ohun tí Pùrótẹ́sítàǹtì túmọ̀ sí nígbà tí ó dá àjọṣepọ̀ pọ̀ mọ́ aṣòdì-sí-Kristi ti àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì.

Ó jẹ́ alátìlẹ́yìn fún Amẹ́ríkà, kò sì bẹ̀rù nínú ọ̀ràn ìṣèlú. Ààrẹ tí kò ní ìmúṣẹ́ rárá jùlọ ní àkókò ìṣèlú òde òní yẹn ni ó ṣáájú rẹ̀, ẹni tí ó sì ṣáájú rẹ̀ ti tẹrí ba fún àwọn ìbéèrè Ìsílámù alágbawèrèmẹ́sìn. Bóyá ohun pàtàkì jùlọ tí ó sọ, tí a sì fi ń fún un níyìn pé ó ṣàṣeparí rẹ̀, ni nígbà tí ó wí pé, “Ọ̀gbẹ́ni Gorbachev, wó ògiri yìí lulẹ̀.”

Donald Trump jẹ́ àpẹẹrẹ ẹni ìkẹyìn, nítorí náà a ti fi ẹni àkọ́kọ́ ṣàfihàn án. Trump jẹ́ ìràwọ̀ ilé iṣẹ́ ìròyìn tẹ́lẹ̀, Démokíràtì tẹ́lẹ̀ tí ó ti yí padà sí ọmọ ẹgbẹ́ Republikani. A mọ̀ ọ́n fún lílo èdè Gẹ̀ẹ́sì rẹ̀ tó ń múni bínú. A sì mọ̀ ọ́n fún ìmọ̀ ẹ̀rín rẹ̀. Ó jẹ́ ẹni tí ń jẹ́wọ́ ara rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí Pùròtẹ́sítáǹtì, ẹni tí ó ti fi hàn pé kò lóye ní tòótọ́ ohun tí Pùròtẹ́sítáǹtì túmọ̀ sí, yóò sì dá àdéhùn pọ̀ mọ́ aṣòdì sí Kristi nínú àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì nígbà òfin Ọjọ́ Àìkú tí ń bọ̀ láìpẹ́.

Ó jẹ́ aláfẹ́sí Amẹ́ríkà, ó sì jẹ́ ẹni tí kò bẹ̀rù nípa ọ̀ràn ìṣèlú. Ààrẹ tí kò ní ìmúlò rárá jù lọ ní àsìkò ìṣèlú òde-òní yẹn ló ṣáájú rẹ̀, àti pé nígbà tí a bá tún yàn án ní ọdún 2024, yóò tún jẹ́ pé ààrẹ tuntun tí kò ní ìmúlò rárá jù lọ ní àsìkò ìṣèlú òde-òní ni yóò ti ṣáájú rẹ̀. Ní ọ̀nà méjèèjì, àwọn tí wọ́n ṣáájú rẹ̀ ni a mọ̀ sí ẹni tí ń tẹrí ba àwọn ìbéèrè Ìsílámù aláfàsẹ́yọ. Lájùmọ̀ṣe, ohun tí ó ṣe pàtàkì jù lọ tí ó ti sọ rí, tí a ó sì fi ìyìn fún un pé ó ṣe é ṣẹ, ni pé, “Kọ odi náà.”

Èyí kì í ṣe láti sọ pé Jimmy Carter, Barack Hussein Obama àti Joe Biden kò ní ìmúṣẹ́ gíga nínú ipò ààrẹ wọn; kàkà bẹ́ẹ̀, ó jẹ́ pé ìmúṣẹ́ wọn dá lórí iṣẹ́ wọn láti ba àwọn ìlànà tí a fi mọ́nú nínú Òfin Àgbà ti Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà jẹ́, ìwé gan-an náà tí ọkọọkan wọn ti búra láti gbéga kalẹ̀ àti láti dáàbò bo, pẹ̀lú òtítọ́ náà pé Carter jẹ́ kí Islam di àwọn ènìyàn mú gẹ́gẹ́ bí ìdè títí di ìdìbò Reagan, àti pé Obama ṣe ìrìn-àjò ìtọrọ àforíjì sí ayé Islam ó sì fi ó kéré tán bílíọ̀nù kan dọ́là ní owó gidi fún ilé-ifowopamọ́ àkọ́kọ́ ti Islam alágbawèrèmẹ́sìn, àti pé àkọsílẹ̀ Biden nípa ìtìlẹ́yìn rẹ̀ fún Islam gùn ju kí a lè tọ́ka sí i ní kíkún.

Ronald Reagan ṣe iṣẹ́ fífọ odi àpẹẹrẹ tí a ń pè ní “aṣọ-irin”, àti ní ọjọ́ kọkànlá, oṣù kọkànlá, ọdún 1989, Odi Berlin wó lulẹ̀ láti fi àmì ọ̀nà gidi hàn fún ìṣẹ́gun ẹ̀mí yẹn. Trump yóò fọ odi àpẹẹrẹ ìyapa láàárín Ìjọ àti Ìpínlẹ̀, àti Ègbé kẹta yóò pèsè àmì ọ̀nà gidi fún ìṣẹ̀lẹ̀ náà. Ìṣẹ̀lẹ̀ náà yóò parí àkókò fífìdìí àwọn ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélọ́gọ́rin àti ẹgbẹ̀rún mẹ́rinlélọ́gọ́ta, èyí tí ó bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú dídé Islam ti Ègbé kẹta, tí ó pèsè àmì ọ̀nà gidi láti fi dá a mọ̀ pé iṣẹ́ ẹ̀mí ti àkókò ìfìdí náà ti bẹ̀rẹ̀. Ọjọ́ keje, oṣù kẹwàá, ọdún 2023, pèsè àárín gbùngbùn àwọn àmì-ìtàn gidi mẹ́ta ti àkókò ìfìdí àwọn ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélọ́gọ́rin àti ẹgbẹ̀rún mẹ́rinlélọ́gọ́ta.

Láàárín ìtàn ìdìdì yẹn, ààrẹ kẹfà láti ìgbà Ronald Reagan ni a pa ní ọ̀nà àpẹẹrẹ ní ti òṣèlú nípasẹ̀ ẹranko tí ó ti inú ibú àìnísàlẹ̀ jáde. Ẹranko tí ó ti inú ibú àìnísàlẹ̀ jáde ní ìbẹ̀rẹ̀ àkókò ìdìdì náà ni Íslámù, tí ó dúró fún Mohammed, ààmì wòlíì èké. Ẹranko tí ó ti inú ibú àìnísàlẹ̀ jáde ní òpin àkókò ìdìdì náà ni ẹranko òkun ti Kátólíìkì, ẹni tí ọgbẹ́ ikú rẹ̀ sì wá di mímú láradá nígbà náà. Ẹranko tí ó ti inú ibú àìnísàlẹ̀ jáde tí ó sì gòkè wá ní àárín àkókò ìdìdì náà, ni ẹranko àìgbàgbọ́ nínú Ọlọ́run, dragoni náà. Ẹranko dragoni tí ó ti inú ibú àìnísàlẹ̀ jáde, ní àárín àkókò ìdìdì náà, pa àwọn ẹlẹ́rìí méjèèjì nínú Ìfihàn orí kọkànlá.

Ẹgbẹ́ dragoni ti Ẹgbẹ́ Démokírátì tó ń ṣètìlẹ́yìn fún ẹrú nígbà Ogun Abẹ́lé ilẹ̀ Amẹ́ríkà pa ààrẹ Republicani àkọ́kọ́ ní tòótọ́. Ogun Abẹ́lé náà parí ní ìlànà ní ọjọ́ kẹ́sàn-án oṣù Kẹrin, ọdún 1865, Lincoln sì kú ní ọ̀sẹ̀ kan lẹ́yìn náà ní ọjọ́ kẹẹ́ẹ̀ẹ́dógún, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé a ti yin í ní ìbọn ní ọjọ́ tó ṣáájú. Ogun náà parí ní Sábáàtì ọjọ́ keje, Lincoln sì kú ní Sábáàtì ọjọ́ keje.

Àwọn alágbáyé tí a ti jí dìde (tí a sì ti rú sókè) sí i lòdì sí ààrẹ ọlọ́rọ̀ àti alágbára náà, ṣe ìpànìyàn òṣèlú ní ọjọ́ kẹta, oṣù kọkànlá, ọdún 2020. Ẹranko náà láti inú kòtò aláìnípẹ̀kun dúró fún ẹranko dragoni náà, ẹni tí ó pa ààrẹ olómìnira ìkẹyìn náà ní ọ̀nà àpẹẹrẹ, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàfihàn rẹ̀ nípa ikú gidi ti ààrẹ olómìnira àkọ́kọ́. Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run fi hàn pé lẹ́yìn tí ayé yó lórí ikú rẹ̀, yóò dúró lórí ẹsẹ̀ rẹ̀. A wà nísinsin yìí ní ọdún 2024, ó sì hàn gbangba pé Trump ti padà wá sí ìyè, láìka gbogbo ogun òfin, irọ́, ìpolongo ìtanrànjẹ, àti owó tí a ń tú sí i lòdì sí i.

Nínú àríyànjiyàn tí ń fi ara rẹ̀ hàn ní Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà, tí ó sì báyìí ṣàfihàn tẹ́lẹ̀ àríyànjiyàn kan náà ní ayé, agbára èṣù kan láti ìsàlẹ̀ yóò dìde ní àkókò tí agbára Ọlọ́run, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nínú òjò ìkẹ́yìn, ń sọ̀kalẹ̀ láti òkè wá.

Nínú ìtàn ọjọ́ kẹsàn-án, oṣù Kẹsàn-án, ọdún 2001, títí dé òfin Ọjọ́ Àìkú tí yóò súnmọ́ dé ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, Islam ti Ègbé kẹta jáde wá láti inú kòtò àìnísàlẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ẹfin, tí ń ṣojú ẹfin àwọn ilé tí ń jóná ní ìbẹ̀rẹ̀ ìtàn náà. Ní ọdún 2016, ìjíǹde Komunisiti woke-ism ti àwọn globalists gòkè láti pa ẹlẹ́rìí méjèèjì. Lẹ́yìn náà, ní òfin Ọjọ́ Àìkú tí yóò súnmọ́ dé, pàápàá, ẹni tí yóò di ẹranko kẹjọ tí ó jẹ́ ọ̀kan nínú àwọn méje, yóò gòkè sí ìtẹ́ ayé bí a ṣe mú ọgbẹ́ ikú rẹ̀ lára dà.

Àwọn ẹranko tí ó ń ṣojú agbára tí ó ti ìsàlẹ̀ wá, ní àkókò tí òjò àìpẹ̀yà ń rọ̀ gẹ́gẹ́ bí agbára láti òkè, ń ṣojú “Òtítọ́” àsọtẹ́lẹ̀ kan. Èkínní tí yóò gòkè bí èéfín ni Íslámù ìyọnu kẹta, ní àkókò tí ohùn kìn-ín-ní ti Ìfihàn orí kejìdínlógún bá dún, ó sì gòkè nígbà tí a ti ń “wọ̀n” òjò àìpẹ̀yà. Ẹranko ìkẹyìn tí yóò gòkè ni ìjọ pàápàá, ní àkókò tí ohùn kejì ti Ìfihàn orí kejìdínlógún bá dún, ó sì gòkè nígbà tí a ti ń tú òjò àìpẹ̀yà jáde láìsí ìwọ̀n.

Àkọ́kọ́ ń ṣàpẹẹrẹ ti ìkẹyìn, ẹranko náà sì tí ń gòkè wá ní àárín ni ẹranko àgbáyé aláìgbàgbọ́-nínú-Ọlọ́run tí ó pa ẹlẹ́rìí méjì ní ọdún 2020. Ọ̀kan lára àwọn ẹlẹ́rìí náà ni ìwo Pírótẹ́sítáǹtì, èkejì sì ni ìwo Rẹ́pùblíkà. Ìṣọ̀tẹ̀ àti àìlànà tí ó ní í ṣe pẹ̀lú ẹranko àìgbàgbọ́-nínú-Ọlọ́run ni a ń ṣàfihàn rẹ̀ nípasẹ̀ lẹ́tà kẹtàlá nínú àbùjá Hébérù, ẹranko náà láti inú kòtò aláìnípẹ̀kun sì dé láàárín ẹranko àkọ́kọ́ àti ẹranko ìkẹyìn láti inú kòtò aláìnípẹ̀kun, èyí sì dá ìtumọ̀ ọ̀rọ̀ Hébérù náà “òtítọ́” sílẹ̀, àní bí ó tilẹ̀ jẹ́ òtítọ́ tí ń dá agbára Satani tí ń bọ láti ìsàlẹ̀ mọ̀ ní àkókò tí agbára ọ̀run ń bọ láti òkè.

Ọjọ́ mẹ́ta àtààbọ̀ lẹ́yìn tí a pa àwọn ẹlẹ́rìí méjì náà, “ohùn àárín” kan bẹ̀rẹ̀ sí í dún. Ó jẹ́ “ohùn ẹni kan tí ń ké ní aginjù”. Ohùn náà ni “ìparí” ohùn ojiṣẹ́ tí ń tún ọ̀nà ṣe fún Ojiṣẹ́ Májẹ̀mú náà, àti ìbẹ̀rẹ̀ ohùn Èlíjà, tí ń pe àwọn ọkùnrin àti àwọn obìnrin sí Òkè Kámẹ́lì.

“Ẹ̀yin ará ọkùnrin àti arábìnrin, ìbá ṣe pé èmi lè sọ nǹkan kan tí yóò jí yín sí ìmọ̀ pàtàkì àkókò yìí, àti sí ìtumọ̀ jíjinlẹ̀ àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí ń ṣẹlẹ̀ nísinsìnyí. Mo tọ́ka yín sí àwọn ìgbésẹ̀ ìkógun tí a ń gbé nísinsìnyí fún dídi òmìnira ẹ̀sìn lápapọ̀. A ti wó ohun ìrántí mímọ́ tí Ọlọ́run yà sọ́tọ̀ lulẹ̀, a sì ti fi sábáàtì èké kan rọ́pò rẹ̀, èyí tí kò ní ìwà-mímọ́ kankan, tí ó sì dúró níwájú ayé. Àti pé nígbà tí àwọn agbára òkùnkùn ń ru àwọn èròjà láti ìsàlẹ̀ sókè, Olúwa Ọlọ́run ọ̀run ń rán agbára láti òkè wá láti bá ipò pajawiri náà pàdé nípa jíjí àwọn irinṣẹ́ alààyè Rẹ̀ dìde láti gbé òfin ọ̀run ga. Ní báyìí gan-an, àkókò wa ni yìí láti ṣiṣẹ́ ní àwọn orílẹ̀-èdè òkèèrè. Bí Amẹ́ríkà, ilẹ̀ òmìnira ẹ̀sìn, yóò ṣe darapọ̀ mọ́ ìjọpápà láti fi ipa bá ẹ̀rí ọkàn lò, àti láti fi ipa mú ènìyàn láti bọ̀wọ̀ fún sábáàtì èké náà, àwọn ènìyàn gbogbo orílẹ̀-èdè káàkiri ayé ni a óò mú kí wọ́n tẹ̀lé àpẹẹrẹ rẹ̀. Àwọn ènìyàn wa kò tíì jí dé ìdajì láti ṣe gbogbo ohun tí ó wà ní agbára wọn, pẹ̀lú àwọn ohun èlò tí wọ́n lè dé ọwọ́ sí, láti mú ìhìn-iṣẹ́ ìkìlọ̀ náà lọ síwájú.”

“Olúwa Ọlọ́run ọ̀run kì yóò rán ìdájọ́ Rẹ̀ sórí ayé nítorí àìgbọ́ràn àti ìrékọjá títí yóò fi ti rán àwọn olùṣọ́ Rẹ̀ láti fi ìkìlọ̀ náà hàn. Kì yóò fi pa àkókò oore-ọ̀fẹ́ mọ́ títí ìhìnrere náà yóò fi jẹ́ kéde ní kedere sí i. Òfin Ọlọ́run ní láti jẹ́ gbé ga; àwọn ohun tí ó béèrè gbọdọ̀ jẹ́ fihàn ní ìwà mímọ́ tòótọ́ rẹ̀, kí a lè mú àwọn ènìyàn wá sí ipinnu láti yan fún òtítọ́ tàbí sí i. Síbẹ̀, iṣẹ́ náà yóò jẹ́ kúrú ní òdodo. Ìhìnrere òdodo Kristi gbọdọ̀ dún láti ìkángun ayé kan dé èkejì láti pèsè ọ̀nà fún Olúwa. Èyí ni ògo Ọlọ́run, tí ń pa iṣẹ́ áńgẹ́lì kẹta náà dé.” Testimonies, volume 6, 18, 19.

Ifiranṣẹ tí ó bẹ̀rẹ̀ ní òpin oṣù Keje, 2023, ti ń “kéde ní kedere” báyìí, “ìkìlọ̀” náà, ní fífi “ìjẹ́pàtàkì àkókò yìí hàn, àti ìtumọ̀ àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí ń ṣẹlẹ̀ nísinsin yìí.” Ó ń fi “àwọn agbára òkùnkùn” hàn ní kedere, àwọn tí “ń ru àwọn èròjà láti ìsàlẹ̀ sókè,” àti pé “Olúwa Ọlọ́run ọ̀run” bẹ̀rẹ̀ sí í “rán agbára láti òkè wá” ní September 11, 2001. Ó ń “dún” “ìfiranṣẹ́ òdodo Kristi” “láti ìpẹ̀kun ayé kan dé òmíràn.” Àkókò ti tó gidigidi láti “jí” “sí ìjẹ́pàtàkì àkókò yìí,” nítorí Ọlọ́run yóò bẹ̀rẹ̀ báyìí sí í “rán ìdájọ́ Rẹ̀ sórí ayé nítorí àìgbọ́ràn àti ìrékọjá.”

Laini àsọtẹ́lẹ̀ tí a fi 1989 hàn gẹ́gẹ́ bí àkókò òpin nínú ẹsẹ̀ ogójì, ń tẹnumọ́ ìtàn òde ti laini àsọtẹ́lẹ̀ inú tí a fi 1798 hàn gẹ́gẹ́ bí àkókò òpin nínú ẹsẹ̀ ogójì ti Danieli mọ́kànlá. Ìtàn àsọtẹ́lẹ̀ tí ó bẹ̀rẹ̀ ní 1989 nínú ẹsẹ̀ náà ń ṣàfihàn ìlànà ìgbésẹ̀ mẹ́ta ti ìwòsàn ọgbẹ́ apànìyàn Romu póòpù. Láti 1989 títí di ìgbà tí a ó fi wo ọgbẹ́ náà lára nípasẹ̀ òfin Àìkú tó súnmọ́ dé, ó ń ṣojú àkókò àsọtẹ́lẹ̀ kan pàtó. Ẹsẹ̀ kejì ti Danieli mọ́kànlá fi laini kejì kún un, nípa mímọ ipa àsọtẹ́lẹ̀ àwọn ààrẹ Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà, tí ó bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú Ronald Reagan ní 1989. Àkókò àsọtẹ́lẹ̀ tí ó ṣamọ̀nà sí òfin Àìkú, ní ẹlẹ́rìí kejì nínú ọgbọ̀n ọdún ìmúrasílẹ̀ tí a parí láti 508 sí 538, nígbà tí ipò póòpù gba ìtẹ́ ní ìgbà àkọ́kọ́, tí ó sì fi òfin Àìkú kalẹ̀ ní ọdún náà gan-an.

A ṣe ìrìbọmi fún Kristi, ó sì bẹ̀rẹ̀ iṣẹ́ ìránṣẹ́ Rẹ̀ tó pé ọdún mẹ́ta àtààbọ̀ nígbà tí Ó pé ọmọ ọdún ọgbọ̀n. Ipò póòpù jẹ́ èké ìfarawe Kristi láti ọ̀dọ̀ Satani, àti pé ọdún ọgbọ̀n láti 508 sí 538 jẹ́ èké ìfarawe ọdún ọgbọ̀n àkọ́kọ́ ti Kristi tí ó ṣamọ̀nà sí ìrìbọmi Rẹ̀. Iṣẹ́ ìránṣẹ́ Rẹ̀ tó pé ọdún mẹ́ta àtààbọ̀ ni a fi ọdún àsọtẹ́lẹ̀ mẹ́ta àtààbọ̀ ṣe èké ìfarawe rẹ̀, nínú èyí tí ipò póòpù fi iṣẹ́ ìránṣẹ́ ikú rẹ̀ hàn sí ayé, gẹ́gẹ́ bí èké ìfarawe iṣẹ́ ìránṣẹ́ ìyè ti Kristi.

Ní òpin iṣẹ́ ìránṣẹ́ Rẹ̀, Ó kú, Ó sinmi nínú ibojì ní ọjọ́ keje, lẹ́yìn náà a sì jí i dìde. Ní ọdún 1798, ní òpin iṣẹ́ ìránṣẹ́ ti Sátánì nípasẹ̀ pàápàá fún ọdún àsọtẹ́lẹ̀ mẹ́ta àtààbọ̀, pàápàá gba ọgbẹ́ ikú rẹ̀; lẹ́yìn náà a sì ti gbàgbé e fún ọdún ààmì àpẹẹrẹ àádọ́rin, títí a fi jí i dìde gẹ́gẹ́ bí ẹlẹ́ẹ̀kẹjọ tí ó jẹ́ ti àwọn méje. A jí Kristi dìde ní ọjọ́ kìn-ín-ní ọ̀sẹ̀, ṣùgbọ́n ní ìtẹ̀lera, ọjọ́ kìn-ín-ní ni “ọjọ́ kẹjọ,” ó sì jẹ́ “ti àwọn ọjọ́ méje” tí Kristi dá. Mẹ́jọ gẹ́gẹ́ bí nọ́mbà dúró fún “àjíǹde,” pàápàá náà sì tún jí dìde, nítorí pé òun ni ìjọba kan ṣoṣo lára àwọn ìjọba inú àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì tí a ti dá mọ̀ pé ó gba ọgbẹ́ ikú.

Paulu fi hàn pé nígbà tí Ọlọ́run mú Ísírẹ́lì ìgbàanì kọjá Òkun Pupa, a ṣàfihàn ìrìbọmi náà ní ọ̀nà àpẹẹrẹ.

Pẹ̀lú èyí, ẹ̀yin ará, èmi kò fẹ́ kí ẹ̀yin má mọ̀ bí gbogbo àwọn baba wa ṣe wà lábẹ́ ìkùukùu, tí gbogbo wọn sì kọjá láàrín òkun; a sì ti batisí gbogbo wọn sínú Mose nínú ìkùukùu àti nínú òkun. 1 Corinthians 10:1, 2.

Ààfin ìrìbọmi fún Ísírẹ́lì ti ẹ̀mí rọ́pò ààfin ìkọlà fún Ísírẹ́lì gidi, a sì ní kí ìkọlà wáyé ní ọjọ́ kẹjọ. Nítorí náà, a jí Kristi dìde ní ọjọ́ kẹjọ, èyí tí ó jẹ́ ti méje náà, àti pé nígbà tí a bá jí ipápà dìde gẹ́gẹ́ bí ẹni kẹjọ tí ó jẹ́ ti méje náà, ó jẹ́ àfọwọ́kọ satani tí ó ba ìlà Kristi mu. Ọgbọ̀n ọdún ìmúrasílẹ̀ fún ipápà láti gbé e sórí ìtẹ́, ni a fi ṣàpẹẹrẹ nípasẹ̀ ọgbọ̀n ọdún ayé Kristi nínú ìmúrasílẹ̀ fún ìrìbọmi Rẹ̀, iṣẹ́-ìránṣẹ́ Rẹ̀ àti ikú Rẹ̀. Gbogbo ìlà méjèèjì náà ń tọ́ka sí àkókò kan tí ó ṣamọ̀nà sí ikú ìjọba kẹfà nínú àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì. Gbogbo ìlà méjèèjì náà ṣojú fún àkókò ìkẹyìn ti ẹranko ayé. Nínú ìlà Kristi, ìbí Rẹ̀ samisi “àkókò òpin” fún ìtàn náà.

Nítorí náà, a ní ìlà mẹ́rin. Àkókò òpin ti ẹsẹ̀ ogójì ní ọdún 1989 títí dé òfin Àìkú ti ẹsẹ̀ kọkàndínlógójì. Ìfihàn àwọn ààrẹ ní ẹsẹ̀ kejì, àti ọdún mẹ́tàlélọ́gbọ̀n ìmúrasílẹ̀ fún Kristi àti fún aṣòdì sí Kristi. Ọdún mẹ́tàlélọ́gbọ̀n ti Kristi bẹ̀rẹ̀ ní “àkókò òpin” nínú ìlà Rẹ̀, èyí tí a fi ìbí Rẹ̀ sàmì sí. Àkókò òpin ní 1798 jẹ́ àpẹẹrẹ nípa òpin ìgbèkùn ọdún mẹ́ẹ̀ẹ́dọ́gbọ̀n ti Ísírẹ́lì gidi nínú Bábílónì gidi. Nítorí náà, ẹsẹ̀ kejì ti Dáníẹ́lì mọ́kànlá bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú Dáríọ̀sì, nítorí Dáríọ̀sì bẹ̀rẹ̀ sí í jọba ní ìṣubú Bábílónì. Ọdún 1989 ni àkókò òpin ní ẹsẹ̀ ogójì, ẹsẹ̀ kejì Dáníẹ́lì mọ́kànlá sì tún jẹ́ àkókò òpin, àti pé ọdún mẹ́tàlélọ́gbọ̀n ìmúrasílẹ̀ Kristi bẹ̀rẹ̀ ní “àkókò òpin”. Mẹ́ta nínú àwọn ìlà mẹ́rin wọ̀nyí ní “àkókò òpin” tí a fi rọrùn sàmì sí gẹ́gẹ́ bí àmì ọ̀nà ìbẹ̀rẹ̀.

Àwọn ìlà méjì ti ọdún ọ̀ọ́dún méjìlélọ́gbọ̀n nínú ìṣísẹ̀ ti áńgẹ́lì àkọ́kọ́ àti ìṣísẹ̀ ti áńgẹ́lì kẹta fi ọdún ọ̀ọ́dún méjìlélọ́gbọ̀n hàn gẹ́gẹ́ bí àmì ìṣọ̀kan láàárín ẹ̀dá ènìyàn àti ìwà-ọlọ́run. Ìbẹ̀rẹ̀ ìṣọ̀kan àpẹẹrẹ ti ọdún ọ̀ọ́dún méjìlélọ́gbọ̀n tí ó bẹ̀rẹ̀ ní 1776, yọrí sí 1996.

Àkókò yẹn ni a fi àpẹẹrẹ hàn nínú ọdún ẹ̀ẹ́dẹ́gbẹ̀ta-lé-ogún láti 1611 sí 1831 nínú ìtàn àwọn Millerite. Àkókò láti Ìkéde Òmìnira ní 1776 sí 1798, nígbà tí ẹranko ayé gba ìtẹ́ gẹ́gẹ́ bí ìjọba kẹfà nínú àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì, dúró fún méjì àkọ́kọ́ nínú àwọn àmì ọ̀nà mẹ́ta tó wà láàárín ọdún ẹ̀ẹ́dẹ́gbẹ̀ta-lé-ogún tí ó parí ní 1996.

1776 sí 1798 dúró fún àkókò kan tí ó ń yọrí sí fífún ìjọba kẹfà ti àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì ní agbára, nítorí náà ó sì bá ọdún ọgbọ̀n ìmúrasílẹ̀ Kristi àti ti aṣòdì sí Kristi mu. Àkókò tí ó ṣáájú fífún ẹranko ilẹ̀ ayé ní agbára dúró fún àkókò tí ó ṣáájú fífún ìṣọ̀kan mẹ́ta náà ní agbára, èyí tí í ṣe ẹranko kẹjọ tí ó ti inú àwọn méje wá. Ẹranko kẹjọ náà, tí ó ti inú àwọn méje wá, ni ìfarahàn kejì àti ti ìkẹyìn ti ipò póòpù gẹ́gẹ́ bí olùṣàkóso ayé. Nínú ìfarahàn àkọ́kọ́ ti ipò póòpù gẹ́gẹ́ bí olùṣàkóso ayé, àkókò ọdún ọgbọ̀n kan wà fún ìmúrasílẹ̀.

Ìlà lórí ìlà, ìtàn ọdún 1989 títí dé òfin Ọjọ́-Àìkú; ìtàn ọdún mẹ́tàlélọ́gbọ̀n tí ó yọrí sí 538; ìtàn ọdún mẹ́tàlélọ́gbọ̀n tí ó yọrí sí ìrìbọmi Kristi; àti ìtàn ẹsẹ̀ kejì nínú Dáníẹ́lì mọ́kànlá, tí ó bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú Ronald Reagan títí dé òfin Ọjọ́-Àìkú; pẹ̀lú ìtàn láti 1776 sí 1798, gbogbo wọn ń ṣojú fún ìtàn kan náà ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn. Ó ṣe pàtàkì gidigidi kí a ní ìmọ̀ kedere nípa òtítọ́ yìí, nítorí pé ìtàn tí ó bẹ̀rẹ̀ ní 1776 títí dé 1798 ni ìlà tí ó mú gbogbo àwọn ìlà yòókù jọ sínú ìmọ̀ kedere.

Nínú ìlà yẹn ti ìtàn àsọtẹ́lẹ̀, tí í ṣe ìtàn ìparí ẹranko ayé ti Ìfihàn orí kẹtàlá, ìlà inú kan wà tí ń bá àwọn ènìyàn Ọlọ́run sọ̀rọ̀ gẹ́gẹ́ bí a ti ṣojú wọn nínú ìwo Pùròtẹ́sítáǹtì tòótọ́, bẹ́ẹ̀ náà sì ni ìlà ìta kan gẹ́gẹ́ bí a ti ṣojú rẹ̀ nínú ìwo Ẹ̀kọ́ Olómìnira. Nínú àwọn ìwo méjèèjì, ìjà àti àríyànjiyàn alápọ̀méjì kan wà tí àsọtẹ́lẹ̀ ń sọ̀rọ̀ nípa rẹ̀. A ti ń ṣe ìdánimọ̀ àwọn èròjà àsọtẹ́lẹ̀ ti dragoni, ẹranko náà, wòlíì èké àti Islam tí a fihàn nínú ìtàn láti ọdún 1989 títí dé òfin Ọjọ́ Ìsinmi.

Àmì àsọtẹ́lẹ̀ dragoni ni pé òun ni baba irọ́, òun ni apànìyàn, àti òun ni aṣáájú àwọn ìdìtẹ̀ aṣírí lórí ayé, gẹ́gẹ́ bí ó ti rí ní ọ̀run. Ẹ̀sìn rẹ̀ ni ẹ̀mí-àsè. Òun ni akíkanjú ohun tí a ń pè lónìí ní “lawfare,” òun ni agbẹjọ́rò aláìmọ́, olùfisùn àwọn arákùnrin wa, gẹ́gẹ́ bí ó ti rí ní ilé ẹjọ́ ọ̀run nígbà tí ó jiyàn nípa ìgbọràn àti ìgbàgbọ́ Jobu, àti nígbà tí ó jiyàn nípa ara Mósè, àti gẹ́gẹ́ bí ó ti tún jiyàn nípa iṣẹ́ Kristi ní yíyọ aṣọ ẹlẹ́gbin kúrò lára Joṣua ní Sekariah orí kẹta. Òun ni ẹni tí ó ń ṣàkóso àwọn ìjọba, àti ẹni tí ó ń gbé ara rẹ̀ sókè bí Ọlọ́run.

Ẹ̀sìn ẹranko náà ni Kátólíìkìsímù, òun sì ni obìnrin náà tí ń tàn ayé jẹ nípasẹ̀ àṣà àti ìṣe, èyí tí ó ń mú àwọn ọmọ-ẹ̀yìn rẹ̀ gbà pé a gbọ́dọ̀ ṣègbọràn sí ju Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run lọ. Ó ń tàn ayé jẹ nípasẹ̀ oògùn àjẹ́ rẹ̀, èyí tí ó wà nínú Ìṣípayá orí kejìdínlógún ẹsẹ̀ kẹtàlélógún, tí ó jẹ́ ọ̀rọ̀ Gíríìkì náà pharmakeia, tí ìtumọ̀ rẹ̀ jẹ́ “ògùn”. Òun ni ẹni náà tí ń bá àwọn ọba ayé ṣe panṣágà. Òun ni àfarawé èké ti Ẹni náà tí ó kú, ṣùgbọ́n tí ó tún wà láàyè. Òun ni ẹni náà tí a gbàgbé lẹ́yìn náà tí a sì tún rántí, òun sì ni ẹ̀kẹjọ tí ó ti inú àwọn méje wá. Òun ni ẹranko náà tí Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà dá àwòrán rẹ̀ sí, tí ó sì tún dá àwòrán sí i.

Wòlíì èké ni Pùròtẹ́sítáǹtì tí ó ti ṣubú kúrò nínú ìgbàgbọ́, ẹni tí ó ń gbé ara rẹ̀ kalẹ̀ pé òun jẹ́ ohun kan tí Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run kọ̀, àti nítorí ìkọ̀sílẹ̀ rẹ̀ sí Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run, ó kò ní agbára tí Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run ń pèsè. Láìsí agbára Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run, ìjọ kan tàbí àwọn ènìyàn kan tí wọ́n ṣì ń fi ìgbéraga sọ pé àwọn ni ènìyàn Ọlọ́run, ní ìbámu pẹ̀lú ọgbọ́n inú ọ̀rọ̀, a fi ipa mú wọn láti tẹ́gbẹ̀ sí agbára ìjọba láti ṣe bí ẹni pé wọ́n ń ṣe iṣẹ́ Ọlọ́run. Pùròtẹ́sítáǹtì tí ó ti ṣubú kúrò nínú ìgbàgbọ́ ni àwọn wòlíì Baali àti Aṣtárótì tí wọ́n ń pèsè ìjó ìtànjẹ fún Jésébẹ́lì àti Hẹrodíà, wọ́n sì ni Salómè, ọmọbìnrin Hẹrodíà.

Àwọn agbára mẹ́ta wọ̀nyí wá papọ̀ sínú ìṣọ̀kan onímẹ́ta, ṣùgbọ́n ní tòótọ́ wọ́n kórìíra ara wọn. Láìní òye sí òtítọ́ pé wọ́n wà nínú àríyànjiyàn pẹ̀lú ara wọn, kò ṣeé ṣe láti lóye bí àwọn ọba mẹ́wàá (Àwọn Orílẹ̀-Èdè Aṣọ̀kan) ṣe lè fohùn ṣọ̀kan láti fi ìjọba wọn fún ìṣàkóso póòpù, tí wọ́n sì tún, nínú orí kan náà, jẹ ẹran ara rẹ̀, kí wọ́n sì fi iná sun un. Àríyànjiyàn tó wà láàárín àwọn agbára wọ̀nyí ni a gbọ́dọ̀ kọ́ àwọn akẹ́kọ̀ọ́ Ọlọ́run nípa àsọtẹ́lẹ̀.

Ìsílámù ni ìpè keje, àti gẹ́gẹ́ bí ìyọnu kẹta, òun ni irinṣẹ́ ìdájọ́ tí Ọlọ́run ń lò láti mú ìdájọ́ wá sórí Bábílónì ti òde-òní, gẹ́gẹ́ bí àwọn ìpè mẹ́rin àkọ́kọ́ ti mú ìdájọ́ wá sórí Róòmù keferi ti ìwọ̀-oòrùn, àti bí ìpè karùn-ún àti ìkẹfà ti mú ìdájọ́ wá sórí Róòmù póòpù àti Róòmù keferi ti ìlà-oòrùn.

A ó máa bá ìkẹ́kọ̀ọ́ yìí lọ nínú àpilẹ̀kọ tó kàn.

“Nínú àwọn àkókò wọ̀nyí tí ó ní ìfẹ́ pàtàkì, àwọn alábòójútó agbo Ọlọ́run gbọ́dọ̀ kọ́ àwọn ènìyàn pé àwọn agbára ẹ̀mí wà nínú ìjàkadì. Kì í ṣe àwọn ènìyàn lásán ni ń dá irú ìfaradà ìmọ̀lára gíga bẹ́ẹ̀ sílẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ó ti wà nísinsìnyí nínú ayé ẹ̀sìn. Agbára kan láti inú sínágọ́gù ẹ̀mí Satani ni ń fi agbára sínú àwọn èròjà ẹ̀sìn ayé, ń ru àwọn ènìyàn sókè sí ìṣe pípa, láti tẹ àwọn àǹfààní tí Satani ti jèrè lójú, nípa dídarí ayé ẹ̀sìn sínú ogun ìpinnu lòdì sí àwọn tí ń sọ ọ̀rọ̀ Ọlọ́run di amọ̀nà wọn àti ìpìlẹ̀ ẹ̀kọ́ kan ṣoṣo. Àwọn ìsapá àgbàyanu Satani ni a ń mú jáde nísinsìnyí láti kó gbogbo ìlànà àti gbogbo agbára tí ó lè lò jọ láti tako àwọn ẹ̀tọ́ dídí múlẹ̀ ti òfin Jèhófà, pàápàá àṣẹ kẹrin, èyí tí ń ṣàlàyé ẹni tí í ṣe Ẹlẹ́dàá àwọn ọ̀run àti ilẹ̀ ayé.”

“Ọkùnrin ẹ̀ṣẹ̀ náà ti rò láti yí àkókò àti òfin padà; ṣùgbọ́n ṣé ó ti ṣe é bí? Èyí ni ọ̀ràn ńlá náà. Róòmù àti gbogbo àwọn ìjọ tí wọ́n ti mu nínú ife ẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀, ní ríronú láti yí àkókò àti òfin padà, ti gbé ara wọn ga ju Ọlọ́run lọ, wọ́n sì ti wó ìrántí ńlá Ọlọ́run lulẹ̀, ìyẹn Sábá ọjọ́ keje. A ní kí Sábá náà dúró gẹ́gẹ́ bí aṣojú agbára Ọlọ́run nínú ìṣẹ̀dá ayé ní ọjọ́ mẹ́fà, àti ìsinmi rẹ̀ ní ọjọ́ keje. “Nítorí náà ó bù kún ọjọ́ Sábá náà, ó sì yà á sí mímọ́,” nítorí pé nínú rẹ̀ ni ó ti sinmi kúrò nínú gbogbo iṣẹ́ rẹ̀ tí Ọlọ́run dá tí ó sì ṣe. Ète iṣẹ́ ọgbọ́n ọlọ́gbọn ti atannijẹ́ ńlá náà ni láti fi ara rẹ̀ rọ́pò Ọlọ́run. Nínú ìsapá rẹ̀ láti yí àkókò àti òfin padà, ó ti ń ṣiṣẹ́ láti pa agbára kan mọ́ tí ó tako Ọlọ́run, tí ó sì ga ju ú lọ.

“Èyí ni ọ̀ràn ńlá náà. Èyí ni agbára ńlá méjèèjì tí ń dojú kọ ara wọn,—Ọmọ-Aládé Ọlọ́run, Jésù Kristi; àti ọmọ-aládé òkùnkùn, Sátánì. Nísinsìnyí ni ìjà gbangba náà bẹ̀rẹ̀. Kìkì ẹgbẹ́ méjì ni ó wà ní ayé, àti pé gbogbo ẹ̀dá ènìyàn yóò wà lábẹ́ ọ̀kan nínú àwọn àsíá méjèèjì wọ̀nyí,—àsíá ọmọ-aládé òkùnkùn, tàbí àsíá Jésù Kristi.

“Ọlọ́run yóò fi Ẹ̀mí Rẹ̀ mú àwọn ọmọ Rẹ̀ olóòótọ́ àti òtítọ́ rẹ̀ ní ìmísí. Ẹ̀mí Mímọ́ ni Aṣojú Ọlọ́run, yóò sì jẹ́ agbára iṣẹ́ alágbára nínú ayé wa láti di àwọn olóòótọ́ àti àwọn tòótọ́ pọ̀ sínú ìdìpọ̀ fún àká Ọlọ́run. Sátánì pẹ̀lú ń ṣiṣẹ́ pẹ̀lú ìsapá líle, ó ń kó èpò rẹ̀ jọ sínú ìdìpọ̀ láàárín alíkámà.”

“Ẹ̀kọ́ gbogbo aṣojú tòótọ́ fún Kristi jẹ́ ọ̀ràn tí ó lọ́lá gidigidi, tí ó sì ṣe pàtàkì gan-an ní àkókò yìí. A wà nínú ogun kan tí kì yóò parí láé títí di ìgbà tí ìpinnu ìkẹyìn yóò fi ṣe fún gbogbo ayérayé. Kí gbogbo ọmọ-ẹ̀yìn Jesu rántí pé a ‘kì í jàkújáde pẹ̀lú ẹran ara àti ẹ̀jẹ̀, bí kò ṣe pẹ̀lú àwọn ìjọba, pẹ̀lú àwọn agbára, pẹ̀lú àwọn alákòóso òkùnkùn ayé yìí, pẹ̀lú ìwà búburú ti ẹ̀mí ní àwọn ibi gíga.’ A! àwọn ìfẹ́-inú ayérayé wà nínú ìjà yìí, kò sì gbọ́dọ̀ sí iṣẹ́ ojú-lásán kankan, tàbí ìrírí olówó-pọ́n dání, láti dojú kọ ọ̀ràn yìí. ‘Olúwa mọ bí yóò ṣe gba àwọn olùwà-bí-Ọlọ́run là kúrò nínú ìdánwò, àti láti pa àwọn aláìṣòdodo mọ́ de ọjọ́ ìdájọ́ kí a lè fi ìyà jẹ wọ́n…. Nígbà tí àwọn angẹli, tí wọ́n pọ̀ jù ní agbára àti ní ipá, kò mú ẹ̀sùn ẹ̀gàn wá sí wọn níwájú Olúwa.’” General Conference Daily Bulletin, March 4, 1895.