Ìjọba àkọ́kọ́ nínú àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì ni Bábílónì, àti nínú ẹ̀rí àsọtẹ́lẹ̀ nípa Bábílónì, a lò àwọn ọba àkọ́kọ́ àti ìkẹyìn rẹ̀ ní pàtàkì àti pẹ̀lú ìdí gẹ́gẹ́ bí àwọn ààmì àsọtẹ́lẹ̀. Nínú ìjọba kejì ti Mẹ́dò-Pérsíà, a dá àwọn ọba méjì àkọ́kọ́, ọ̀kan nínú wọn jẹ́ ọba tí ó ṣe àṣẹ àkọ́kọ́ nínú àwọn àṣẹ mẹ́ta tí ó jẹ́ kí Ísírẹ́lì ìgbàanì lè padà sí Jerúsálẹ́mù, àti àwọn ọba méjì tí ó tẹ̀lé e tí wọ́n gbé àṣẹ kejì àti ẹ̀kẹta kalẹ̀, mọ̀ ní pàtàkì. Bákan náà pẹ̀lú, ọba alágbára tí Alẹkisáńdà Ńlá ṣàpẹẹrẹ fún, àti àwọn jagunjagun àti àwọn ọba tí wọ́n tẹ̀lé e nínú ìtàn ìjọba kẹta ti Gíríìsì, ni a fi hàn nínú ọ̀rọ̀ àsọtẹ́lẹ̀. Ìjọba kẹrin ti Róòmù abọ̀rìṣà sọ̀rọ̀ ní pàtàkì nípa àwọn alákóso àti àwọn ọba-ọba ìjọba náà.

A dá gbogbo àwọn ọba Israẹli mọ̀, ti ìjọba àríwá àti ti ìjọba gúúsù pẹ̀lú, àti pé gbogbo wọn jẹ́ ààmì nínú Ọ̀rọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ Ọlọ́run, gẹ́gẹ́ bí àwọn ọba Asiria àti àwọn Fáráò ilẹ̀ Ejibiti náà ṣe rí. Èrò náà pé Ọ̀rọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ Ọlọ́run yóò dájú pé ó máa sọ̀rọ̀ sí àwọn ààrẹ Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà lè dà bí ohun tí kò ṣeé gbàgbọ́ lójú àwọn tí wọ́n ní ojú, ṣùgbọ́n tí wọn kò lè wòye, tí wọ́n sì ní etí, ṣùgbọ́n tí wọn kò lè yé wọn. Ṣùgbọ́n ó jẹ́ ohun tí ó túbọ̀ jẹ́ aláìgbọ́gbọ́n láti rò pé Ọlọ́run kì yóò sọ̀rọ̀ sí àwọn ààrẹ ẹranko ayé náà nínú Ìfihàn orí kẹtàlá, nígbà tí òun ni ibi ìtọ́kasí pàtàkì jùlọ fún àwọn àsọtẹ́lẹ̀ ọjọ́ ìkẹyìn.

Aàrẹ ìkẹyìn ilẹ̀ Amẹ́ríkà yóò, nípa dandan àsọtẹ́lẹ̀, jẹ́ àpẹẹrẹ tí a fi Aàrẹ àkọ́kọ́ ilẹ̀ Amẹ́ríkà ṣàfihàn. Gẹ́gẹ́ bí Aàrẹ Republikani ìkẹyìn, yóò sì, nípa dandan àsọtẹ́lẹ̀, jẹ́ àpẹẹrẹ tí a fi Aàrẹ Republikani àkọ́kọ́ ṣàfihàn. Gẹ́gẹ́ bí Aàrẹ ìkẹyìn nínú ìtàn ìgbìmọ̀ àtúnṣe ìkẹyìn, a tún ti fi Aàrẹ àkọ́kọ́ ti àkókò àsọtẹ́lẹ̀ náà ṣe àpẹẹrẹ rẹ̀. Gẹ́gẹ́ bí Aàrẹ tí yóò jẹ olùṣàkóso nígbà ogun ayé ìkẹyìn àti ẹ̀kẹta, a tún ti fi àwọn Ààrẹ tí wọ́n jọba nígbà ogun ayé kìíní àti kejì ṣe àpẹẹrẹ rẹ̀.

Àwọn ogun àgbáyé mẹ́ta tí gbogbo wọn ṣẹlẹ̀ nínú ìtàn Amẹ́ríkà ń ṣojú ìmúlò àsọtẹ́lẹ̀ ìgbámẹ́ta. Ogun àgbáyé kẹta, èyí tí Joe Biden ń darí ayé pátápátá sínú rẹ̀ nísinsìnyí, ni a ti fi Ogun Àgbáyé Kínní àti Ogun Àgbáyé Kejì ṣe àpẹẹrẹ ṣáájú. Ní àkókò kan náà gan-an ni Biden ń darí Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà sínú Ogun Abẹ́lé kejì. Nínú àwọn oṣù tí ń bọ̀, àwọn ìṣípò àsọtẹ́lẹ̀ tí ó ní í ṣe pẹ̀lú Ogun Abẹ́lé kejì, àti Ogun àgbáyé kẹta, yóò máa túbọ̀ le sí i nìkan, bí obìnrin tí ó wà nínú ìrora ìbímọ.

Ọ̀rọ̀ àsọyé olókìkí láti inú ìgbéga rògbòdìyàn Ogun Àgbáyé Kejì, láti ọ̀dọ̀ Martin Niemoller, onímọ̀ ẹ̀sìn ará Jámánì àti olùṣọ́-àgùntàn Lutheran, ni pé, “Ní ìbẹ̀rẹ̀, wọ́n wá fún àwọn alájọṣepọ̀-òṣèlú, èmi kò sì sọ̀rọ̀ jáde—nítorí èmi kì í ṣe alájọṣepọ̀-òṣèlú. Lẹ́yìn náà, wọ́n wá fún àwọn ọmọ ẹgbẹ́ òṣìṣẹ́, èmi kò sì sọ̀rọ̀ jáde—nítorí èmi kì í ṣe ọmọ ẹgbẹ́ òṣìṣẹ́. Lẹ́yìn náà, wọ́n wá fún àwọn Júù, èmi kò sì sọ̀rọ̀ jáde—nítorí èmi kì í ṣe Júù. Lẹ́yìn náà, wọ́n wá fún èmi—kò sì sí ẹni kankan tó kù láti sọ̀rọ̀ fún mi.” Bí àkókò ti ń bá a lọ ní ìrìnàjò rẹ̀, a ó wo ìtàn ìsinsìnyí yìí padà, a ó sì mọ̀ pé àwọn ìṣe tí ń ṣẹlẹ̀ nísinsìnyí jẹ́ ní tòótọ́ àwọn ìgbésẹ̀ àkọ́kọ́ sí àwọn ogun ìkẹyìn nínú ìtàn àsọtẹ́lẹ̀.

Nínú àkókò àsọtẹ́lẹ̀ tí a ṣojú láti ọdún 1776 títí dé 1798, níbi tí Ìkéde Òmìnira, Òfin Ìpilẹ̀ àti Àwọn Òfin nípa Àlejò àti Ìtanràn-ẹ̀ṣẹ̀ ti jẹ́ àwọn àmì-ọ̀nà, ni a ti ṣojú ìtàn náà láti September 11, 2001 títí dé ìgbà tí Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà yóò sọ̀rọ̀ bí dragoni. September 11, 2001 jẹ́ ibi ìyípadà pàtàkì, àti pé Ìkéde Òmìnira bá ọjọ́ náà mu. Ìkéde Òmìnira náà pẹ̀lú ń fi Ogun Ìyípadà hàn, ó sì fi í dá mọ̀ pé Patriot Act of 2001 bẹ̀rẹ̀ ìtúnṣe-ẹ̀mí ti ogun náà. Ọ̀rọ̀ náà “revolution,” túmọ̀ sí láti ṣe àyíká kíkún.

Ní àkókò láti ọdún 1776 sí 1798, Ogun Ìyípadà kọ agbára ọba ilẹ̀ Gẹ̀ẹ́sì sílẹ̀, pẹ̀lú gbogbo àwọn ọba ní gbogbogbòò. Òfin Ìpìlẹ̀ fi ìdíwọ̀ sí agbára ọba nìkan kì í ṣe, ṣùgbọ́n pẹ̀lú ìpinnu gígùn kan náà sí agbára pàápàá ti Pópù. Ní ọdún 1798, àyíká náà (ìyípadà) ti pé nípa fífi àwọn òfin kalẹ̀ tí wọ́n pèsè àṣẹ ọba fún ààrẹ kan.

Ofin Patriot Act ń fi ìyípadà-ńlá kan sí àmì (àgbá kẹ̀kẹ́ kan) tí ó dé ọ̀dọ̀ ẹranko ayé tí ń sọ̀rọ̀ bí dragoni, níbi tí agbára pópù náà sì ti tún jẹ́ mímúpadàbọ̀sípò. Àgbá kẹ̀kẹ́ àkọ́kọ́ láti ọdún 1776 títí dé 1798 ń tọ́ka sí ìyípadà-ńlá wòlíì kan tí ó yọrí sí ìmúpadàbọ̀sípò agbára ọba, àti ìyípadà-ńlá tí ó jẹ́ àpẹẹrẹ rẹ̀ ń tọ́ka sí ìyípadà-ńlá kan tí ó yọrí sí ìmúpadàbọ̀sípò agbára pópù. Ogun Ìyípadà-ńlá kejì ti ń lọ lọ́wọ́ láti September 11, 2001. Kí ni míràn tí yóò fi jẹ́ pé a pè é ní Patriot Act?

Kí a tó sọ̀rọ̀ nípa àwọn ogun tí ó ṣẹlẹ̀ nínú ìtàn ààrẹ ìkẹyìn, a ó máa bá a lọ láti ṣàlàyé àwọn àbùdá àsọtẹ́lẹ̀ ti àwòrán ẹranko náà. Ó ṣe pàtàkì láti mọ àyíká tí ó wà nínú ìdásílẹ̀ àwòrán ẹranko náà ní àkókò ààrẹ ìkẹyìn. Ààrẹ náà gbọ́dọ̀ jẹ́ ààrẹ Republikani tí ó wà nínú ìjàkadì pẹ̀lú àwọn agbára tí ó ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú agbára ejò ńlá náà. Ó gbọ́dọ̀ jẹ́ ẹni ìkẹyìn, nítorí náà, ààrẹ kẹjọ nínú àkókò àwọn ààrẹ mẹ́jọ. Nínú àwọn àkókò ìbẹ̀rẹ̀ méjì ti Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, àwọn Ìgbìmọ̀ Àgbáyé Kọ́ńtínẹ́ńtì méjèèjì, àwọn àkókò méjèèjì ni a ṣojú fún nípasẹ̀ àwọn ààrẹ mẹ́jọ, àti pé àwọn àkókò méjèèjì fi ọ̀kan nínú àwọn ààrẹ mẹ́jọ náà hàn gẹ́gẹ́ bí ẹni tí ó jẹ́ ti àwọn méje. Nítorí náà, lórí ẹ̀rí àwọn ẹlẹ́rìí méjì ní ìbẹ̀rẹ̀, ààrẹ ìkẹyìn gbọ́dọ̀ jẹ́ ààrẹ kẹjọ, ẹni tí ó jẹ́ ti àwọn méje.

Donald Trump nìkan ló ń mú àwọn àǹfààní àsọtẹ́lẹ̀ wọ̀nyí ṣẹ. Láti lóye ní kíkún àyíká àsọtẹ́lẹ̀ tí Donald Trump fẹ́rẹ̀ẹ́ jogún, ó ṣe pàtàkì láti mọ̀ pé ní ti àsọtẹ́lẹ̀, Ogun Àgbáyé Kìíní àti Kejì ni a ṣàfihàn nínú Ogun Àgbáyé Kẹta, àti pé àwọn àbùdá àsọtẹ́lẹ̀ ti àwọn ogun wọ̀nyẹn náà ń sọ̀rọ̀ nípa àyíká tí Trump fẹ́rẹ̀ẹ́ jogún. Bí ó tilẹ̀ rí bẹ́ẹ̀, a kò tíì fi ìṣàmúlò ìlọ́po mẹ́ta ti àwọn Ogun Àgbáyé mẹ́tẹ̀ẹ̀ta náà sílò.

Ogun tí ń pọ̀ sí i tí Ìsílámù mú wá, pẹ̀lú àwọn ìṣòro ìṣúnná owó tí ó tẹ̀ lé e, ni ọ̀nà tí Ìsílámù ìbànújẹ kẹta fi ń mú ipa wòlíì èké ṣẹ ní ìdásílẹ̀ àwòrán ẹranko náà ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà. “Kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́”, èyí tí í ṣe wòlíì èké Ìsílámù, ni ó gbé wòlíì èké ti Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà wọ “Jerusalẹmu”, gẹ́gẹ́ bí kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ ṣe gbé Kristi wọ Jerusalẹmu. Ní ìrìnàjò yẹn ni a ti dá àyíká àsọtẹ́lẹ̀ kan sílẹ̀, èyí tí ń mú àwọn ìmúṣẹ àwọn àsọtẹ́lẹ̀ ìgbàanì wá. Ní ọdún 1798 ni a ti “sọ” Àwọn Òfin Alien and Sedition sí ìbẹ̀rẹ̀ pátápátá ìtàn ẹranko ilẹ̀ ayé náà, tí yóò bẹ̀rẹ̀ bí ọ̀dọ́-àgùntàn, ṣùgbọ́n yóò parí ní sísọ bí dragoni. Òfin mẹ́rin ni a ṣàpẹẹrẹ nínú Àwọn Òfin Alien and Sedition.

Ofin Fífúnni ní Ìdúróṣinṣin: Ofin yìí fa àkókò ìgbékalẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ìbéèrè fún jíjẹ́ ọmọ orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà gùn sí i.

Òfin Àwọn Àjèjì Ọ̀rẹ́: Òfin yìí fi àṣẹ fún ààrẹ láti lé àwọn tí kì í ṣe ọmọ orílẹ̀-èdè náà kúrò, bí a bá ka wọn sí “àwọn tí ó lèwu fún àlàáfíà àti ààbò Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà” ní àkókò àlàáfíà. Ó fún ìjọba láàyè láti mú àti lé àwọn ará ilẹ̀ òkèèrè kúrò láìsí ìlànà ẹ̀tọ́ ìdájọ́ tó péye.

Òfin Nípa Àwọn Àjèjì Ọ̀tá: Òfin yìí fún ààrẹ ní àṣẹ láti fi mọ́lé kí ó sì lé kúrò ní orílẹ̀-èdè náà gbogbo akọ ọkùnrin tí ó jẹ́ ará orílẹ̀-èdè ọ̀tá ní àkókò ogun.

Òfin Ìṣọ̀tẹ̀: Èyí tí ó jiyàn jùlọ nínú àwọn òfin mẹ́rin náà, Òfin Ìṣọ̀tẹ̀ ṣe é ní ẹ̀ṣẹ̀ láti tẹ ìwé tàbí ìkọ̀wé èké, tí ó kún fún ẹ̀gàn, tàbí tí ó ní èrò búburú jáde sí ìjọba Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà tàbí sí àwọn òṣìṣẹ́ rẹ̀. Ní tòótọ́, ó sọ ṣíṣe àríwísí ìjọba di ẹ̀ṣẹ̀.

Ìpolongo Donald Trump dá lórí ìlérí rẹ̀ láti parí “kíkó ògiri náà,” tí ó bẹ̀rẹ̀ ní àkókò ìjọba àkọ́kọ́ rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí Ààrẹ. Ó ti sọ pé ìlékúró tó tóbi jù lọ nínú ìtàn ènìyàn yóò ṣẹlẹ̀ nígbà tí a bá dìbò yàn án ní ọdún 2024. Trump ní ìwà àbùdá ti ara ẹni tí kò dàbí ti olóṣèlú mìíràn kankan lórí pápá iṣèlú Amẹ́ríkà. Ó máa ń pa àwọn ìlérí ìpolongo rẹ̀ mọ́, tàbí ní kéré tán, ó máa ń gbìyànjú láti pa wọ́n mọ́. Alien and Sedition Acts jẹ́ àkójọpọ̀ àwọn òfin tí ó bá ìlérí rẹ̀ nípa ìlékúró mu ní pípé.

Ọ̀kan lára àwọn ẹ̀sùn tó lágbára jù lọ tí Trump fi kàn ìdásílẹ̀ òṣèlú DC tí ó ti fìdí múlẹ̀, èyí tí ó pè ní “ẹrẹ̀,” pẹ̀lú gbogbo àwọn olóṣèlú rẹ̀ tí ìbàjẹ́ ti bà jẹ́, tí kò ní ìwà rere, tí wọ́n sì ti fara mọ́ ìbàjẹ́, àwọn amòfin ìṣàkóso aláṣẹ, àwọn ilé-iṣẹ́ tí a fi àkójọpọ̀ lẹ́tà mọ̀, àti àwọn olùṣúná ọlọ́rọ̀ bílíọ̀nù, ni “ìròyìn èké” tí ìfarahàn òde-òní ti Reich Ministry of Public Enlightenment and Propaganda ti Hitler ń mú jáde, tí a sì ń pè lónìí ní MSM, Mainstream Media. Alien and Sedition Acts dúró fún àwọn òfin tí ó bá ìkórìíra rẹ̀ sí “ìròyìn èké” mu pátápátá. Jésù máa ń fi ìbẹ̀rẹ̀ ohun kan hàn láti ṣe àpèjúwe òpin ohun kan nígbà gbogbo.

Ààrẹ́ àkọ́kọ́ ti ẹgbẹ́ Republikani ni a fi agbára mú láti dojú kọ Ogun Abẹ́lẹ̀ kan tí Buchanan, ẹni tí ó ṣáájú Lincoln àti ọmọ ẹgbẹ́ Démókíràtì, ti mú wáyé. Ní ṣíṣe bẹ́ẹ̀, Lincoln dá ẹ̀tọ́ habeas corpus dúró. Habeas corpus jẹ́ ìlànà òfin kan tí ó ń dáàbò bo ẹ̀tọ́ ẹni kọ̀ọ̀kan láti tako ìdẹ́wọ́lé tàbí ìfìmọ́niṣọ́ọ̀ṣì rẹ̀ níwájú ilé ẹjọ́. Ó jẹ́ ẹ̀tọ́ òfin pàtàkì kan tí ó ń jẹ́rìí pé a kò lè fi ẹni kan sí àhámọ́ láìsí ìdí tí ó bá òfin mu. Nígbà tí a bá fi ìwé habeas corpus ránṣẹ́ dípò ẹni tí wọ́n ti fi sí àhámọ́, ó máa ń béèrè pé kí ìjọba pèsè ìdáláre fún ìdẹ́wọ́lé rẹ̀ níwájú ilé ẹjọ́.

Ní àkókò Ogun Abẹ́lé ti Amẹ́ríkà, Lincoln dá ìwé àṣẹ habeas corpus dúró ní àwọn àgbègbè kan ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà gẹ́gẹ́ bí ìgbésẹ̀ àkókò ogun. Ní ìbẹ̀rẹ̀, ó dá habeas corpus dúró ní Maryland ní oṣù Kẹrin, ọdún 1861, lẹ́yìn náà ó sì fa ìdádúró náà sí àwọn apá kan ní àárín ìwọ̀-oòrùn orílẹ̀-èdè náà. Wọ́n gbé ìgbésẹ̀ yìí láti pa àlàáfíà àti ètò mọ́, kí wọ́n sì tẹ ìfẹ̀hónúhàn dúró ní àwọn àgbègbè tí ìfẹ́ láti yapa kúrò ní ìṣọ̀kan orílẹ̀-èdè, tàbí ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú Confederacy (Democrats), ti lágbára, àti láti dènà ìdánilójú sí ìsapá ogun ti Union.

Ìdadúró Lincoln sí habeas corpus jẹ́ ọ̀ràn àríyànjiyàn, ó sì gbé àwọn ìbéèrè pàtàkì kalẹ̀ nípa òfin ìpilẹ̀ṣẹ̀ orílẹ̀-èdè, nítorí pé ó kan ìdadúró fún ìgbà díẹ̀ ti òmìnira ìlú ìpìlẹ̀ kan tí Òfin Ìpilẹ̀ṣẹ̀ Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà fi dáàbò bò. Òfin Ìpilẹ̀ṣẹ̀ náà gba àyè fún ìdadúró ìwé habeas corpus “nígbà tí, nínú àwọn ọ̀ràn ìṣọ̀tẹ̀ tàbí ìkógun, ààbò gbogbo ènìyàn bá lè béèrè rẹ̀” (Article I, Section 9).

Lincoln dáàbò bo ìṣe rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ohun tí ó ṣe pàtàkì fún àbòbò Ìṣọ̀kan àti ààbò orílẹ̀-èdè ní àkókò ogun. Ilé Ìgbìmọ̀ Aṣòfin gba Òfin Ìdadúró Habeas Corpus ní ọdún 1863, ní fífi àṣẹ padà sẹ́yìn fún ìdadúró habeas corpus tí Lincoln ṣe, ó sì pèsè àwọn ìlànà kan fún ìfìmúṣẹ ní ìhámọ́ ológun. A tún mú habeas corpus padà bọ̀ sípò díẹ̀díẹ̀ ní àwọn ọdún lẹ́yìn Ogun Abẹ́lé bí ìjà náà ṣe ń dópin, tí orílẹ̀-èdè náà sì padà sí ipò àlàáfíà.

Ní ọdún 1871, Ààrẹ Ulysses S. Grant (Ọmọ Ẹgbẹ́ Republican) náà dá habeas corpus dúró ní àwọn kántì mẹ́sàn-án ní South Carolina ní àkókò ìjọba ìbẹ̀rù ti ẹgbẹ́ Ku Klux Klan (Àwọn Democrat) ní Àkókò Atúntò Orílẹ̀-èdè. Ìdádúró yìí ní ìfojúsùn láti dojú kọ ìwà ipá àti láti dáàbò bo àwọn ẹ̀tọ́ aráàlú ti àwọn ọmọ Áfíríkà-Amẹ́ríkà tí a ṣẹ̀ṣẹ̀ dá sílẹ̀.

Ní ọdún 1942, Ààrẹ Franklin D. Roosevelt (ẹgbẹ́ Democrat), ní àkókò Ogun Àgbáyé Kejì, fọwọ́ sí Àṣẹ Aláṣẹ 9066, èyí tí ó fún ní àṣẹ fún ìkó àwọn ará Amẹ́ríkà ọmọ Japan tí ń gbé ní Etí Òkun Ìwọ̀-Oòrùn kúrò ní agbára, àti fífi wọ́n sínú ibùdó ìfipamọ́. Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé èyí kò dá ẹ̀tọ́ habeas corpus dúró ní ìlànà gangan, ó yọrí sí ìfìmọ́lé àwọn ará Amẹ́ríkà ọmọ Japan láìsí ìlànà òfin tó yẹ, a sì ba àwọn ẹ̀tọ́ wọn lábẹ́ òfin jẹ́ gidigidi.

Lẹ́yìn náà, ní ọdún 2001, Bush ẹni ìkẹyìn (olùgbéjà àgbáyé kan láti inú Ẹgbẹ́ Republikani), lẹ́yìn ìkọlù àwọn oníwà ipá ọjọ́ Kẹsàn-án 11, fún ní àṣẹ kí wọ́n fi àwọn tí a fura sí gẹ́gẹ́ bí jagunjagun ọ̀tá sínú àhámọ́ ní Guantanamo Bay àti ní àwọn ibùdó mìíràn. Àhámọ́ àwọn ẹni wọ̀nyí àti ipò òfin wọn di kókó ọ̀ràn nínú àwọn ìpèníjà òfin tó ní í ṣe pẹ̀lú habeas corpus.

Lẹ́yìn náà, ní ọdún 2021, àwọn ìdánwò Pelosi (ẹni tí ó jẹ́ ọmọ ẹgbẹ́ Democrat) ti January 6, tẹ̀síwájú nínú èrò dídádúró habeas corpus, àti yíyọ ìlànà ìdájọ́ gẹ́gẹ́ bí òfin kúrò, àti mímú ìfìmọ́lé tí kò bá òfin ìlànà orílẹ̀-èdè mu wá sí ìṣe. Àwọn ìdánwò Pelosi ti ọdún 2021 ní àkànṣe pé ó jẹ́ ìgbà àkọ́kọ́ tí a fi ẹ̀tọ́ òfin àwọn aráàlú Amẹ́ríkà sílẹ̀ sẹ́gbẹ̀ẹ́ fún ìdí òṣèlú pátápátá. Ní gbogbo àwọn ìgbà míràn, ogun gidi tàbí ìṣọ̀tẹ̀ wà tí ó ṣe ìdánimọ̀ àwọn kókó-ọba ọ̀tá kan pàtó. Àwọn ọ̀tá nínú àwọn ìdánwò Pelosi jẹ́ kìkì àwọn ọ̀tá àwọn alágbáyé tí dragoni mú ìmísí fún. Ó ṣe pàtàkì láti mọ ìtẹ̀síwájú àsọtẹ́lẹ̀ àwọn ọ̀ràn tí ó ní í ṣe pẹ̀lú yíyí Orílẹ̀-èdè náà kúrò lórí Òfin Ìpilẹ̀kọ, nítorí àwọn wọ̀nyí ni àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí ń fi hàn ìdásílẹ̀ àwòrán ẹranko náà, èyí tí í ṣe ìdánwò ńlá náà fún àwọn ènìyàn Ọlọ́run.

Kò ní ṣe pàtàkì bóyá Pelosi ni akọni obìnrin rẹ, tàbí Trump ni akíkanjú rẹ; ohun tí ó ṣe pàtàkì ni pé kí o mọ ìdààmú tí ń bọ̀ súnmọ́, kí o sì ṣe ìmúrírasílẹ̀ tó yẹ. Àwọn tí yóò ṣẹ́gun nínú ìdààmú tí ń bọ̀ ni ọmọ ìlú Jerusalẹmu ọ̀run, àti pé gbogbo àwọn agbára tí ó ti ṣọ̀tẹ̀ sí òfin Ọlọ́run fẹ́rẹ̀ẹ́ darapọ̀ mọ́ra, gẹ́gẹ́ bí àwọn Sadusi (Democrats) àti Farisi (Republicans) ṣe darapọ̀ lòdì sí àwọn ọmọ Ọlọ́run olóòótọ́ bí àwòrán ẹranko náà ṣe ń dá sílẹ̀.

Iṣẹ́ ìtanjẹ, yálà ti wòlíì èké ti Islam ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà tàbí ti Pùròtẹ́sítáǹtì tí ó ti ṣubú kúrò ní ìgbàgbọ́ ní ayé, ni ó mú ìṣọ̀kan Ìjọ àti Ìpínlẹ̀ wá sí ìmúlò. Sister White ṣàfihàn pé Ogun Abẹ́lé mìíràn yóò wà, àti pé àwọn oníbánkì àgbáyé àti àwọn bílíọ́nà, tí wọ́n jẹ́ àwọn oníṣòwò Bábílónì òde òní, ni yóò fa a ṣẹlẹ̀; àwọn wọ̀nyí sì jẹ́, ní ìtumọ̀ àsọtẹ́lẹ̀, ìdajì kan nínú àwọn aṣojú agbára dragoni. Ìdajì kejì sì ni àwọn olóṣèlú amọ̀ṣẹ́, àwọn agbẹjọ́rò, àwọn ọba, àti àwọn alákòóso.

“Ní India, China, Russia, àti nínú àwọn ìlú ilẹ̀ Amẹ́ríkà, ẹgbẹẹgbẹ̀rún ọkùnrin àti obìnrin ń kú nítorí ebi. Àwọn ọkùnrin ọlọ́rọ̀, nítorí pé wọ́n ní agbára, ni wọ́n ń ṣàkóso ọjà. Wọ́n ń rà ní owó kékeré gbogbo ohun tí wọ́n bá lè rí, lẹ́yìn náà wọ́n sì ń tà á ní iye tí a fi pọ̀ sí i gidigidi. Èyí túmọ̀ sí ebi fún àwọn ẹgbẹ́ aláìní, yóò sì yọrí sí ogun abẹ́lé.” Manuscript Releases, ìdìpọ̀ 5, 305.

Ogun Iyíká jẹ́ ogun gidi, ṣùgbọ́n ó ṣàfihàn ogun òṣèlú kan tí a bẹ̀rẹ̀ ní ọjọ́ kẹ̀rìnlá oṣù Kẹsán, ọdún 2001. Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà ti di orílẹ̀-èdè tí ó pín sí méjì láàárín ẹgbẹ́ òṣèlú méjì, ṣùgbọ́n Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run kì í ṣàìṣe rí, àti pé Ọ̀rọ̀ Rẹ̀ fi hàn pé a ó tún yan Trump padà sí ipò ní ìdìbò ọdún 2024. Ogun Abẹ́lé kan, tí ní ti gbogbo ìfojúsùn àti ète a ti bẹ̀rẹ̀ rẹ̀ tẹ́lẹ̀, yóò bẹ̀rẹ̀ ní tòótọ́ láìpẹ́ lẹ́yìn ìdìbò rẹ̀, gẹ́gẹ́ bí ó ti rí pẹ̀lú Lincoln, ààrẹ Republikani àkọ́kọ́. Ìmọ̀lára ọgbọ́n inú tí ó wà nípìlẹ̀ Ogun Abẹ́lé tí yóò jogún ni àwọn olùfowópamọ́ àgbáyé àti àwọn oníṣòwò bílíọ́nù yóò mú jáde, àwọn ẹni tí, lára ohun míràn, ti ṣiṣẹ́ láìdákẹ́ láti ṣí ìṣíkiri àkúnya ènìyàn lọ́pọ̀lọpọ̀ tí kò ní ìṣàkóso sílẹ̀ káàkiri ayé, láti fi bọ́ ìfẹ́ wọn sí èrè owó púpọ̀ sí i, àti ní pàtàkì jùlọ, láti pa ẹgbẹ́ àárín run. Àwọn oníṣòwò Babiloni ń wá ọ̀nà láti dá ètò ìpele méjì sílẹ̀, ti àwọn ọlọ́rọ̀ jùlọ àti àwọn tálákà jùlọ.

Trump yóò jẹ́ ààrẹ tí yóò darí ìdásílẹ̀ àwòrán ẹranko náà, àti pé wòlíì èké ti Islam ni yóò fi agbára mú kí a gbé àwòrán náà kalẹ̀; àti fún àwọn tí wọ́n ní ojú, tí wọ́n sì lè wòye, àti àwọn tí wọ́n ní etí, tí wọ́n sì lè yé e, ìkọlù Islam ti ègbé kẹta ní October 7, 2023 sí Israẹli gidi, Ilẹ̀ Ògo àtijọ́, jẹ́ ìmúṣẹ tí ó hàn gbangba ti iṣẹ́ ìpèsè ọ̀run ti wòlíì èké ti Islam.

Ẹgbẹ́ òṣèlú Democratic, tí ń gbé ara rẹ̀ ga gẹ́gẹ́ bí ẹgbẹ́ “Onírúurú, Ìdọ́gba àti Ìfaramọ́,” ń kórè èso ìmọ̀ ọgbọ́n Satani tí wọ́n ti gbéga. Láti October 7, 2023, àríyànjiyàn alátakò-Ísírẹ́lì sí alátìlẹ́yìn-Ísírẹ́lì ti ń ya agbára òṣèlú ẹgbẹ́ wọn pín bí wọ́n ṣe ń sún mọ́ ìdìbò ọdún 2024. Ìpínyà náà ti mú ìjàkújà láàárín àwọn olùtẹ̀lé wọn, dé ìwọ̀n tí ó fi jẹ́ pé àwọn ẹ̀rọ ìdìbò alátìlẹ́rọ̀ tí ó ti bàjẹ́ ti wọn lè má tún ní agbára láti yí ìye ìbò tó tó padà láti borí àwọn ìbò gidi tí a óò dìbò fún Trump. Ogun wòlíì èké ti Islam ń mú àwọn ipò àti àyè ṣẹ̀dá tí ń yan Trump gẹ́gẹ́ bí ààrẹ kẹjọ, ẹni tí ó jẹ́ ti àwọn méje, láti àkókò òpin ní 1989, bí ẹranko ayé ṣe ń dá àwòrán kan sílẹ̀ fún ẹranko òkun.

Ìmọ̀ ọgbọ́n ẹ̀sù ti “Onírúurú, Ìdájọ́-òdodo àti Ìfaramọ́ra,” jẹ́ ọ̀kan nínú àwọn pẹpẹ fún àtúnṣe ìṣọ̀tẹ̀ Sódómù àti Gòmórà pẹ̀lú ìfọ̀rọ̀sílẹ̀ rẹ̀ fún ètò LGBTQ+.

Gẹ́gẹ́ bí ó ti rí pẹ̀lú ní ọjọ́ Lọti; wọ́n ń jẹun, wọ́n ń mu, wọ́n ń rà, wọ́n ń tà, wọ́n ń gbìn, wọ́n ń kọ́lé; ṣùgbọ́n ní ọjọ́ kan náà tí Lọti jáde kúrò ní Sódómù, iná àti imí-ọjọ́ rọ̀ láti ọ̀run, ó sì pa wọ́n gbogbo run. Bẹ́ẹ̀ gan-an ni yóò rí ní ọjọ́ tí a bá fi Ọmọ ènìyàn hàn. Luku 17:28–30.

Ètò LGBTQ+, ni a tún ń ṣàfihàn rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí Ìgbéraga Aṣebi, àti pé báyìí ni ó fi samisi ìṣubú ìkẹyìn nípa ti ìwà ti ẹranko ayé, àti lẹ́yìn náà, ti ayé pẹ̀lú.

Ọ̀nà ńlá ti olóòtítọ́ ni láti yà kúrò nínú ibi: ẹni tí ó ń pa ọ̀nà rẹ̀ mọ́ ń pa ọkàn rẹ̀ mọ́. Ìgbéraga ń ṣáájú ìparun, àti ẹ̀mí gíga ṣáájú ìṣubú. Ó sàn kí ènìyàn ní ẹ̀mí ìrẹ̀lẹ̀ pẹ̀lú àwọn onírẹ̀lẹ̀, ju kí ó pín ìkógun pọ̀ pẹ̀lú àwọn ọlọ́gàn. Òwe 16:17–19.

Ìgbéraga máa ń ṣáájú ìṣubú, ìgbéraga sì máa ń ṣáájú ìparun. Ìpẹ̀yìndà orílẹ̀-èdè kúrò ní ìgbàgbọ́ mú ìparun orílẹ̀-èdè wá, àmì ìgbéraga àwọn alágbáyé sì ni àmì ìṣọ̀tẹ̀ Sódómù àti Gòmórà. Ìmísí so òfin Ọjọ́ Àìkú tí ó ti fẹ́rẹ̀ dé mọ́ bí Lọ́tì ṣe yọ̀ bọ́ láì fi bẹ́ẹ̀ kúrò nínú ìparun Sódómù, Gòmórà àti àwọn ìlú pẹ̀tẹ́lẹ̀, nítorí àwọn ọmọ-ọmọ Lọ́tì (Ámónì àti Móábù) ni àmì àwọn tí yóò bọ́ kúrò lọ́wọ́ agbára pàápàá ní àsìkò òfin Ọjọ́ Àìkú.

Yóò wọ ilẹ̀ ọlá náà pẹ̀lú, a ó sì bì ọ̀pọ̀ orílẹ̀-èdè lulẹ̀: ṣùgbọ́n àwọn wọ̀nyí yóò bọ́ kúrò ní ọwọ́ rẹ̀, àní Edomu, àti Moabu, àti ẹni pàtàkì jùlọ nínú àwọn ọmọ Ammoni. Danieli 11:41.

Ẹgbẹ́ Democratic ti ń wó lulẹ̀ báyìí, nípasẹ̀ ọwọ́ ara rẹ̀. Mi ò bìkítà fún òṣèlú; mo kàn ń fi ìtàn ìsinsìnyí bá ìtàn àsọtẹ́lẹ̀ mu. Ẹgbẹ́ Democratic ti ṣiṣẹ́ láìrẹ̀ láti ṣí àwọn ààlà káàkiri ayé, nípa bẹ́ẹ̀ sì jẹ́ kí ìṣàn ènìyàn tí a kò tíì rí irú rẹ̀ rí tẹ́lẹ̀, tí kò sì sí àkóso lórí rẹ̀, wọlé. A ti ṣí àwọn ẹnu-ọ̀nà ìkún-omi káàkiri ilẹ̀ ayé nípasẹ̀ àwọn agbáyé tó ní ìmísí láti ọ̀dọ̀ dragoni.

Ejò náà sì tú omi bí ìkún-omi jáde ní ẹnu rẹ̀ lẹ́yìn obìnrin náà, kí ó lè mú kí ìkún-omi náà gbé e lọ. Ilẹ̀ sì ràn obìnrin náà lọ́wọ́, ilẹ̀ sì há ẹnu rẹ̀, ó sì gbé ìkún-omi náà mì, èyí tí dragoni náà tú jáde ní ẹnu rẹ̀. Dragoni náà sì bínú sí obìnrin náà gidigidi, ó sì lọ láti bá ìyókù irú-ọmọ rẹ̀ jagun, àwọn tí ń pa àwọn àṣẹ Ọlọ́run mọ́, tí wọ́n sì ní ẹ̀rí Jésù Kristi. Ìfihàn 12:15–17.

“Àwọn ìyókù” ni ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì [144,000], ìtàn ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì náà sì ni ìtàn tí ó bẹ̀rẹ̀ ní ọjọ́ Kẹsàn-án, ọjọ́ kọkànlá, ọdún 2001. Láti ìgbà náà ni agbára dragoni ti ń “tu omi jáde láti ẹnu rẹ̀, bíi ìkún-omi” sí gbogbo ọ̀nà. Omi dúró fún ènìyàn.

Ó sì wí fún mi pé, Àwọn omi tí ìwọ rí, níbi tí aṣẹ́wó náà jókòó sí, àwọn ènìyàn ni, àti ogunlọ́gọ̀ ènìyàn, àti àwọn orílẹ̀-èdè, àti àwọn ahọ́n. Ìfihàn 17:15.

Àwọn aṣojú ayé-ayé ti agbára dragoni náà (àwọn globalists) ni wọ́n ń ṣí àwọn ẹnubodè ìkún-omi ìṣíkiri aláìlódodo sílẹ̀ ní àkókò ìdìdì àwọn ọgọ́rùn-ún kan àti mẹ́rìnlélógójì ẹgbẹ̀rún. “Àwọn ìkún-omi” dragoni náà káàkiri ayé ń fi hàn pé Olúwa ti fẹ́ gbé àsíá sókè, ní òfin Sunday tí ó súnmọ́ dé. Àwọn ìkún-omi dragoni náà nínú Ìfihàn orí kejìlá, ayé-ẹranko ni ó gbé wọn mì ní ìbẹ̀rẹ̀ Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, ṣùgbọ́n àwọn ìkún-omi dragoni náà ti padà wá nísinsìnyí, nípa bẹ́ẹ̀ ń pèsè ìkìlọ̀ nípa ìdààmú òfin Sunday tí ń súnmọ́, nítorí nígbà tí ọ̀tá bá wọlé bí ìkún-omi, nígbà náà ni Ọlọ́run máa gbé àṣẹ̀tẹ́lẹ̀ Rẹ̀ sókè.

Ní àìṣòdodo àti ní pípa irọ́ sí Olúwa lórí, àti ní yíyapa kúrò lọ́dọ̀ Ọlọ́run wa, ní sisọ ìkà àti ìṣọ̀tẹ̀, ní dídá àti ní sisọ ọ̀rọ̀ èké láti inú ọkàn jáde. A sì ti yi ìdájọ́ padà sẹ́yìn, òdodo sì dúró ní ọ̀nà jíjìn: nítorí òtítọ́ ti ṣubú ní òpópónà, ìdájọ́ tòótọ́ kò sì lè wọlé. Bẹ́ẹ̀ ni, òtítọ́ ṣàìsí; ẹni tí ó sì yà kúrò nínú ibi ń sọ ara rẹ̀ di ẹran ìjẹ. Olúwa sì rí i, kò sì dùn ún pé kò sí ìdájọ́. Ó sì rí i pé kò sí ènìyàn kan, ó sì yà á lẹ́nu pé kò sí alárinà kankan: nítorí náà apá rẹ̀ mú ìgbàlà wá fún un; òdodo rẹ̀, òun náà ni ó gbé e ró. Nítorí ó wọ òdodo bí aṣọ àyà irin, àti àṣíborí ìgbàlà sí orí rẹ̀; ó sì wọ aṣọ ẹ̀san gbẹ̀san fún aṣọ, a sì fi ìtara bò ó bí aṣọ àwọ̀lékè. Gẹ́gẹ́ bí iṣẹ́ wọn, bẹ́ẹ̀ ni yóò san padà; ìbínú sí àwọn ọ̀tá rẹ̀, èrè ìsanpadà sí àwọn ọ̀tá rẹ̀; yóò san ìsanpadà fún àwọn erékùṣù pẹ̀lú. Bẹ́ẹ̀ ni wọn yóò bẹ̀rù orúkọ Olúwa láti ìwọ̀-oòrùn, àti ògo rẹ̀ láti ibi tí oòrùn ti ń yọ. Nígbà tí ọ̀tá bá wọlé bí ìkún omi, Ẹ̀mí Olúwa yóò gbé àkọsílẹ̀ sókè sí i. Olùdàpadà yóò sì tọ̀ Sioni wá, àti sọ́dọ̀ àwọn tí ó yí kúrò nínú àìṣòdodo ní Jakọbu, ni Olúwa wí. “Ní tèmi, èyí ni májẹ̀mú mi pẹ̀lú wọn,” ni Olúwa wí; “Ẹ̀mí mi tí ó wà lórí rẹ, àti ọ̀rọ̀ mi tí mo ti fi sínú ẹnu rẹ, kì yóò kúrò ní ẹnu rẹ, tàbí ní ẹnu irú-ọmọ rẹ, tàbí ní ẹnu irú-ọmọ irú-ọmọ rẹ,” ni Olúwa wí, “láti ìsinsin yìí lọ àti títí láé.” Isaiah 59:13–21.

Àpá tí a gbé sókè nígbà tí ọ̀tá bá dé bí ìkún-omi ni àsíá, èyí tí í sì jẹ́ àpá pẹ̀lú nínú Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run. Ní àkókò tí ó ṣáájú òfin Àìkú tí ń bọ̀ láìpẹ́, àwọn ìkún-omi ìṣíkiri àìlòfin jẹ́ àmì pé àkókò àyè ìdánwò ti fẹ́ parí. Àyíká tí Isaiah ṣàpèjúwe nígbà tí ó sọ̀rọ̀ nípa gbígbé àpá sókè ń ṣàlàyé àsìkò àìní òfin, nítorí ó wí pé, “idajọ ti yí padà sẹ́yìn, òdodo sì dúró ní òkèèrè: nítorí òtítọ́ ti ṣubú ní ojú pópó, ìdọ́gba kò sì lè wọlé. Béẹ ni, òtítọ́ ṣaláìní; ẹni tí ó sì yà kúrò nínú ibi ń sọ ara rẹ̀ di ẹran ìjẹ; Oluwa sì rí i, kò sì dùn ún pé kò sí idajọ. Ó sì rí i pé kò sí ènìyàn, ó sì yà á lẹ́nu pé kò sí aláràgbẹ̀bẹ.” Ìdarudapọ̀ tí àwọn ọkùnrin bí George Soros ti ná owó ṣe ìtìlẹ́yìn fún, tí àwọn olóṣèlú Democratic sì ti kọ̀ láti fiyè sí, ni Arabinrin White ṣàpèjúwe dáadáa ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú ẹsẹ̀ náà láti inú Isaiah.

“Àwọn ilé ẹjọ́ ìdájọ́ ti bàjẹ́. Ìfẹ́ sí èrè àti ìfẹ́ sí ayọ̀ ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ ara ni ń ru àwọn alákòóso. Àìfaradà ti bo agbára ìmòye ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn lójú débi pé Sátánì ti fẹ́rẹ̀ẹ́ ní ìṣàkóso pípé lórí wọn. Àwọn amòfin àti adájọ́ ti yí padà kúrò ní òtítọ́, a ti fi ẹ̀bùn rà wọ́n, a sì ti tan wọ́n jẹ. Mímu ọtí yó àti ayẹyẹ àṣejù, ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ búburú, ìlara, àìṣòótọ́ ti onírúurú gbogbo, wà láàárín àwọn tí ń ṣàkóso àwọn òfin. ‘Ìdájọ́ dúró ní òkèèrè: nítorí òtítọ́ ṣubú ní òpópónà, ìdúróṣinṣin kò sì lè wọlé.’ Isaiah 59:14.” The Great Controversy, 586.

Ìṣíkiri àìlòfin kọjá ààlà, àwọn ìṣísẹ̀ aláìlera-àṣẹ bíi Antifa (àwọn aláìfàṣísì), àti àwọn ìṣísẹ̀ oníwà-ipá bíi Black Lives Matter, tí wọ́n dá lórí irú àròsọ ìtàn tí a ti bàjẹ́ bẹ́ẹ̀ gẹ́gẹ́ bí Critical Race Theory, ni àwọn alákòóso ìṣèlú ti dragoni ti ti ń ṣètìlẹ́yìn fún, tí wọ́n sì ti ń gbéga wọn, àwọn tí ìfẹ́ owó ti ru; àwọn ilé ẹjọ́ tí ó bàjẹ́ àti àwọn amòfin adájọ́ sì ti ju òtítọ́ sínú ojú pópó kan náà níbi tí a ti pa àwọn ẹlẹ́rìí méjì náà ní Ìfihàn orí kọkànlá. Ojú pópó náà wà nínú ìlú àìgbàgbọ́ nínú Ọlọ́run (Égípítì) àti ìwà-àgbèrè (Sodomu), èyí tí í ṣe ìlú dragoni náà àti àwọn aṣojú rẹ̀. Àyíká tí àwọn èso ẹgbẹ́ Democratic ṣàpẹẹrẹ ni a ṣàpẹẹrẹ ní ti àsọtẹ́lẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ìkún omi, àti nígbà tí Sátánì, gẹ́gẹ́ bí ọ̀tá Ọlọ́run, bá ṣí àwọn ìṣàn omi rẹ̀ sílẹ̀, ó jẹ́ ẹ̀rí pé àsíá Ọlọ́run ti fẹ́rẹ̀ gbéga.

A ó tẹ̀síwájú nínú ìkẹ́kọ̀ọ́ yìí nínú àpilẹ̀kọ tí ń bọ̀.

“Ipo ohun gbogbo ní ayé fi hàn pé àwọn àkókò ìdààmú ti dé sún mọ́ wa gan-an. Àwọn ìwé ìròyìn ojoojúmọ́ kún fún àwọn àfihàn ìjà ńlá kan tí ń bọ̀ láìpẹ́. Ìjìyà olè ní ìgboyà ń ṣẹlẹ̀ lọ́pọ̀ ìgbà. Ìdásílẹ̀ iṣẹ́ wọ́pọ̀. Ìjínigbé àti ìpànìyàn ni a ń ṣe ní gbogbo ibi. Àwọn ènìyàn tí àwọn ẹ̀mí èṣù ti gbà wá ń gba ẹ̀mí àwọn ọkùnrin, àwọn obìnrin, àti àwọn ọmọ kékeré. Àwọn ènìyàn ti di aláfẹ́sọ́nà sí ìwà búburú, àti gbogbo oríṣìíríṣìí ibi ni ó gbilẹ̀. Ọ̀tá ti ṣàṣeyọrí láti yi ìdájọ́ padà, àti láti fi ìfẹ́ èrè ìmọtara-ẹni-nìkan kún ọkàn àwọn ènìyàn. ‘Ìdájọ́ dúró lókèèrè: nítorí òtítọ́ ti ṣubú ní òpópónà, òdodo kò sì lè wọlé.’ Isaiah 59:14. Nínú àwọn ìlú ńlá, ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn wà tí ń gbé nínú òṣì àti ìrẹ̀wẹ̀sì, tí ó fẹ́rẹ̀ẹ́ jẹ́ aláìní oúnjẹ, ibi ààbò, àti aṣọ; nígbà tí nínú àwọn ìlú kan náà àwọn mìíràn wà tí wọ́n ní ju bí ọkàn ṣe lè fẹ́ lọ, tí wọ́n ń gbé ayé afẹnulò, tí wọ́n ń na owó wọn lórí àwọn ilé tí a fi ọlá ṣe l'ọ́ṣọ́, lórí ọ̀ṣọ́ ara ẹni, tàbí tí ó burú ju bẹ́ẹ̀ lọ, lórí mímu ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ ara lọ́rùn, lórí ọtí líle, tábà, àti àwọn nǹkan mìíràn tí ń pa agbára ọpọlọ run, tí ń da ọkàn rú, tí ń sì sọ ọkàn-àyà di ẹlẹ́gbin. Ẹkún aráyé tí ebi ń pa ń gòkè lọ síwájú Ọlọ́run, nígbà tí pẹ̀lú gbogbo onírúurú ìninilára àti ìjẹnilóró, àwọn ènìyàn ń kó ọrọ̀ ńláńlá jọ.”

“Ní àkókò òru ni a pè mí láti wo àwọn ilé ńlá tí ń dìde, tí wọ́n sì ń fi ìpele kún ìpele sókè sí ọ̀run. Wọ́n fi ẹ̀rí múlẹ̀ pé àwọn ilé wọ̀nyí kò lè jóná, a sì kọ́ wọn láti yin àwọn onílé àti àwọn akẹ́kọ̀ọ́ ilé lógo. Gíga sí i, gíga sí i ni àwọn ilé wọ̀nyí ń dìde, a sì lo àwọn ohun èlò tí ó gbówó lórí jùlọ nínú wọn. Àwọn tí ilé wọ̀nyí jẹ́ tiwọn kò bi ara wọn pé: ‘Báwo ni a ṣe lè yin Ọlọ́run lógo jùlọ?’ Olúwa kò sí nínú èrò wọn.”

“Bí àwọn ilé gíga wọ̀nyí ṣe ń dìde, inú àwọn olówó wọn dùn pẹ̀lú ìgbéraga ìfẹ́-ọkàn, nítorí pé wọ́n ní owó láti lò nínú mímú ara wọn tẹ́lọ́rùn àti nínú jíjẹ́ kí àwọn aládùúgbò wọn jowú. Ọ̀pọ̀ nínú owó tí wọ́n fi bẹ́ẹ̀ nawo ni wọ́n ti rí gbà nípasẹ̀ ìnilára, nípasẹ̀ títẹ àwọn òtòṣì mọ́lẹ̀ gidigidi. Wọ́n gbàgbé pé ní ọ̀run ni a ti ń pa ìròyìn gbogbo ìdúnàdúrà ìṣòwò mọ́; gbogbo ìdúnàdúrà àìṣòdodo, gbogbo iṣẹ́ ẹ̀tàn, ni a ti kọ síbẹ̀. Àkókò ń bọ̀ nígbà tí nínú ẹ̀tàn àti ìgbéraga àìmọ̀kan wọn, ènìyàn yóò dé ibi tí Olúwa kì yóò jẹ́ kí wọ́n kọjá, wọn yóò sì mọ̀ pé ààlà kan wà sí ìfaradà Jèhófà.

“Iran tí ó tẹ̀lé e tí ó kọjá níwájú mi jẹ́ ìkìlọ̀ iná. Àwọn ènìyàn wo àwọn ilé gíga, tí a sì gbà pé iná kò lè ba, wọ́n sì wí pé: ‘Wọ́n wà ní ààbò pípé.’ Ṣùgbọ́n iná jó àwọn ilé wọ̀nyí run bí ẹni pé a fi pẹ́ẹ̀sì ṣe wọ́n. Àwọn ẹ̀rọ paná-iná kò lè ṣe nǹkan kan láti dá ìparun náà dúró. Àwọn paná-iná kò lè ṣiṣẹ́ àwọn ẹ̀rọ náà.” Testimonies, volume 9, 12, 13.