Ìtàn ìkọ̀kọ̀ ti Dáníẹ́lì orí kọkànlá ẹsẹ̀ ogójì bá ìtàn tí a ṣàfihàn nínú ẹsẹ̀ mẹ́wàá sí mẹ́rìndínlógún ti orí kan náà mu. Nínú ẹsẹ̀ mẹ́wàá sí mẹ́rìndínlógún, ìlà ẹranko ilẹ̀ ti Ìfihàn orí kẹtàlá, ìwo Olómìnira apẹ̀yìndà ti Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà, ni a ṣàfihàn nípa Donald Trump; ìlà ìwo Pùròtẹ́sítáǹtì apẹ̀yìndà ti Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà ni a ṣàfihàn nípa àwọn Mákábì; ìlà ẹranko òkun ti ipápá ni a ṣàfihàn gẹ́gẹ́ bí “àwọn ọlọ́ṣà àwọn ènìyàn rẹ,” àti ìlà dragoni ni a ṣàfihàn nípa onírúurú àwọn ọba gúúsù àti Fílípù ti Makedóníà. Ìlà ẹgbẹ̀rún kan àti ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì ni a ṣàfihàn nípa Pétérù.

Àárín Ọ̀nà náà

Nínú ìtàn ìkọ̀kọ̀ yẹn, àárín ni a ń fi ìtẹnumọ́ hàn léraléra. Ọdún 250 tí ó bẹ̀rẹ̀ ní 457 BC parí ní 207 BC ní àárín àwọn ogun Raphia àti Panium, àwọn ogun aṣojú méjì ìkẹyìn ti ẹsẹ̀ kọkànlá títí dé ẹsẹ̀ kẹ́ẹ̀ẹ́dógún. Ọdún 250 ti ẹranko ilẹ̀ tí ó bẹ̀rẹ̀ ní 1776 parí ní 2026, ọdún àwọn “ìdìbò àárín-ìgbà” nínú pápá ìṣèlú ti ẹranko ilẹ̀. Peter wà ní Caesarea Philippi (Panium), àárín àwọn ìgbà mẹ́ta tí Kristi fi mú ọmọ-ẹ̀yìn mẹ́ta nìkan lọ.

Nínú ìtàn àwọn ìlà afígbéyàwòrán wọ̀nyẹn, Peter dúró fún àwọn tí ń ṣe àtúnṣe, tí wọ́n sì tún ìkìlọ̀ náà nípa àwọn bọ́ọ̀lù iná lórí Nashville sọ. A yí orúkọ Peter padà ní àárín gbùngbùn àwọn orí kẹ́wàá-lé-lọ́gọ́rin sí kejìlélógún nínú Mátíù, gẹ́gẹ́ bí orí àárín Abram nínú àwọn orí kẹ́wàá-lé-lọ́gọ́rin sí kejìlélógún ṣe fi ilà kọlà hàn gẹ́gẹ́ bí àmì májẹ̀mú, pẹ̀lú pé àárín orí kẹ́wàá-lé-lọ́gọ́rin sí kejìlélógún nínú Ìfihàn ń samisi àmì májẹ̀mú ikú nínú Ìfihàn mẹ́tàlá-dín-lọ́gbọ̀n. Àárín-ipò náà ni ibi tí a ti yí ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì ẹgbẹ̀rún padà láti ara Laodicea sí ara Filadelfia, àti pé àárín àwọn áńgẹ́lì mẹ́ta ni áńgẹ́lì kejì.

Ìgbésẹ̀ kejì, tàbí àárín ọ̀nà, ni àkókò ìdánwò tẹ́ńpìlì kejì, tí ó tẹ̀ lé ìdánwò àkọ́kọ́ àti ìpìlẹ̀. Ìdánwò àkọ́kọ́ ti ọdún 2024 ni ìran òde tí a fi ààmì Róòmù múlẹ̀, àti ìdánwò kejì ni ìran marah inú (dígí ìwòran) ti Kristi nínú Ibi Mímọ́ Jùlọ. Nínú ìtàn angẹli kejì, ìhìn iṣẹ́ igbe ọ̀gànjọ́ dé láti fi agbára fún ìhìn iṣẹ́ angẹli kejì.

Nínú ìtàn àwọn Millerite ti ọdún 1840, Josiah Litch (tí ìtumọ̀ rẹ̀ jẹ́ ìpìlẹ̀ Ọlọ́run) ṣe àtúnṣe sí ìmúlọ́kànlẹ̀ rẹ̀ nípa àsọtẹ́lẹ̀ Islam ti ègbé àkọ́kọ́ àti ègbé kejì, àti ní 1844, Samuel Snow ṣe àtúnṣe sí àsọtẹ́lẹ̀ ọdún 1843 gẹ́gẹ́ bí ìmúṣẹ àpèjúwe àwọn wúńdíá mẹ́wàá. Peter ní 2026 ni yóò ṣe àtúnṣe sí àsọtẹ́lẹ̀ tí ó kùnà nípa àwọn bọ́ọ̀lù iná Nashville, gẹ́gẹ́ bí a ti fi hàn nínú ìrònú-ìbànújẹ Millerite ti 1843, kí ó sì tún ìránṣẹ́ Islam ṣe gẹ́gẹ́ bí a ti fi hàn nínú iṣẹ́ Josiah Litch ní 1840. Àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ Millerite méjèèjì wọ̀nyí ti 1840 àti 1844 dúró fún ìfúnni ní agbára sí ìhìnrere áńgẹ́lì àkọ́kọ́ ní August 11, 1840 àti ìfúnni ní agbára sí ìhìnrere áńgẹ́lì kejì ní August 17, 1844. Pọ̀, wọ́n ń tọ́ka sí ìfúnni ní agbára sí igbe ọ̀gànjọ́ nígbà tí àwọn bọ́ọ̀lù iná Nashville bá sọ̀kalẹ̀.

“Áńgẹ́lì tí ó darapọ̀ mọ́ ìkéde iṣẹ́ ìránṣẹ́ áńgẹ́lì kẹta ni yóò fi ògo rẹ̀ tan gbogbo ayé mọ́lẹ̀. Iṣẹ́ kan tí ó ní ìtànkálẹ̀ káàkiri ayé àti agbára àìlẹ́gbẹ́ ni a sọ tẹ́lẹ̀ níhìn-ín. Ìrìnàjò Advent ti ọdún 1840–44 jẹ́ ìfihàn ọlọ́lá kan ti agbára Ọlọ́run; a gbé iṣẹ́ ìránṣẹ́ áńgẹ́lì àkọ́kọ́ lọ sí gbogbo ibùdó iṣẹ́ ìránṣẹ́ ní ayé, àti ní àwọn orílẹ̀-èdè kan, ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ ẹ̀sìn tó pọ̀ jùlọ wà, irú èyí tí a ti jẹ́rìí sí ní ilẹ̀ kankan láti ìgbà Ìtúnṣe ti ọ̀rúndún kẹrìndínlógún; ṣùgbọ́n àwọn wọ̀nyí ni a ó tayọ̀ ju lọ nípasẹ̀ ìṣísẹ̀ alágbára lábẹ́ ìkìlọ̀ ìkẹyìn ti áńgẹ́lì kẹta.” The Great Controversy, 611.

Ìbéèrè náà ni pé, nítorí kí ni láàárín gbogbo àwọn ìlú ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, ìpèsè Ọlọ́run fi yan Nashville. Nígbà ìbọ̀wọ̀ ìdààmú kẹta ní 9/11, Twin Towers ti New York àti Pentagon ti Washington, DC ni a fi ṣe àmì-ọ̀nà. Ọkọ̀ òfuurufú kẹrin sì ṣubú sí ilẹ̀. Ààmì ẹranko ilẹ̀ ni ilẹ̀, ààmì agbára ọrọ̀ ajé rẹ̀ ni New York, àti ààmì agbára ológun rẹ̀ ni Pentagon. Nígbà tí Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà bá fi agbára mú ayé láti gba àmì aṣẹ pòòpù àti ètò ìṣèlú ìjọ àti ìpínlẹ̀ tí í ṣe ère ẹranko náà, ó máa ń ṣe bẹ́ẹ̀ nípasẹ̀ agbára ológun àti agbára ọrọ̀ ajé rẹ̀; nítorí Ìfihàn orí kẹtàlá fi hàn bí ẹranko ilẹ̀ ṣe ń lo agbára láti dí àwọn olóòótọ́ lọ́wọ́ kúrò ní ríra tàbí tà, ó sì tún pa àwọn tí wọ́n dúró fún Sábáàtì ọjọ́ keje ti Ọlọ́run. Àmì-ìṣàpẹẹrẹ àsọtẹ́lẹ̀ náà ni a ṣojú rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí “kẹ̀kẹ́-ogun, àwọn ẹlẹ́ṣin (agbára ológun) àti ọkọ̀ ojú omi” (agbára ọrọ̀ ajé) nínú Dáníẹ́lì orí kọkànlá ẹsẹ̀ ogójì.

Ní àkókò ìdìdì àwọn ẹgbẹ̀rún ọgọ́rùn-ún méjìlélógójì [144,000], Ìsílámù lù ilẹ̀ ògo náà ní àìròtẹ́lẹ̀ ní ìgbà mẹ́rin. Èkínní ni 9/11, èkejì àti ẹ̀kẹta ni ilẹ̀ ògo gidi àtijọ́ àti lẹ́yìn náà Nashville. Ẹ̀kẹrin ni ìṣẹ̀lẹ̀ ìmìtìtì-ayé ti Ìfihàn mọ́kànlá, èyí tí í ṣe òfin Ọjọ́-Àìkú. Nínú àyíká Báláámù àti àwọn áńgẹ́lì mẹ́ta, àwọn ìlù méjèèjì ti October 7, 2023 àti Nashville ń ṣojú àwọn ọgbà-àjàrà méjì ti Bíbélì ti àwọn ènìyàn májẹ̀mú Ọlọ́run.

Nígbà tí ọgbẹ́ ikú ti ìpapacy bá yá ní òfin Ọjọ́ Àìkú, ìfarahàn kejì ti Àwọn Àkókò Òkùnkùn bẹ̀rẹ̀. Ègbé àkọ́kọ́ àti ègbé kẹta jẹ́ ohun kan náà, nítorí Kristi máa ń fi ìbẹ̀rẹ̀ ṣe àpèjúwe òpin nígbà gbogbo; bẹ́ẹ̀ ni ìràwọ̀ tí ó ṣubú ti Mohammed nínú ègbé àkọ́kọ́, ẹni tí ó yi kọ́kọ́rọ́ tí ó ṣí hòòhò aláìlópin náà, àti pé láìpẹ́ lẹ́yìn 9/11 àìgbàgbọ́ Ọlọ́run ti hòòhò aláìlópin pa àwọn ẹlẹ́rìí méjì ti Ìfihàn orí kọkànlá. Ní òfin Ọjọ́ Àìkú ọgbẹ́ ikú papal ni a mú láradá, ẹranko Katoliki sì mú àlọ ìsọtẹ́lẹ̀ ti ẹlẹ́ẹ̀kẹjọ (tí ń ṣojú àjíǹde) ṣẹ. Nígbà náà ni àkókò kejì ti Àwọn Àkókò Òkùnkùn bẹ̀rẹ̀, gẹ́gẹ́ bí àmì ọ̀nà kẹta ti Balaamu, nígbà tí kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ náà sọ̀rọ̀, tí ó sì yi kọ́kọ́rọ́ láti tún ṣí hòòhò aláìlópin náà sílẹ̀. Lẹ́yìn 9/11, àìgbàgbọ́ Ọlọ́run, ejò náà, jáde láti inú hòòhò náà láti jagun sí ààrẹ ọlọ́rọ̀ jùlọ tí ó ru gbogbo ilẹ̀ Gíríìsì sókè. Ní òfin Ọjọ́ Àìkú ẹranko ti Ìfihàn orí kẹtàlá-dín-lógún gòkè láti inú hòòhò aláìlópin náà, òkùnkùn sì tún pa oòrùn run.

Kí nìdí Nashville? Ìbéèrè tí kò tíì ní ìdáhùn? Nashville ń samí ìbẹ̀rẹ̀ àkókò kúkúrú ti ìkéde ìhìnrere igbe ọ̀ganjọ, ó sì bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú ìkọlù ìparun aláìròtẹ́lẹ̀ láti ọwọ́ Islam, ó sì parí bákan náà. Òfin Àìkú ní òpin àkókò náà ń ṣojú ìmúṣẹ àmì ẹranko ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, àti ìbẹ̀rẹ̀ ìparun àwọn ìlú. “Ìparun” jẹ́ àbùdá àsọtẹ́lẹ̀ ti Islam.

Ìparun

“Ní òru méjì sẹ́yìn, ìran kan tí ó lágbára gidigidi kọjá níwájú mi. Mo rí bọ́ọ̀lù iná ńlá kan ṣubú sí àárín àwọn ilé ológo kan tí ó lẹ́wà gan-an, ó sì fa ìparun wọn ní kíákíá. Mo gbọ́ àwọn kan wí pé, ‘A mọ̀ pé àwọn ìdájọ́ Ọlọ́run ń bọ̀ wá sórí ayé, ṣùgbọ́n a kò mọ̀ pé wọn yóò dé láìpẹ́ báyìí.’ Àwọn mìíràn wí pé, ‘Ẹ mọ̀ ọ́! Kí ló dé tí ẹ kò fi sọ fún wa nígbà náà? Àwa kò mọ̀ ọ́.’ Ní gbogbo ẹ̀gbẹ́ mo gbọ́ irú àwọn ọ̀rọ̀ bẹ́ẹ̀ tí a ń sọ.” Lẹ́tà 217, 1904.

Mẹ́sàn-án Ọ̀kanlá

Ìfihàn “Mẹ́sàn-án Mọ́kànlá” fi ìwà ìjọba Ísílámù hàn gẹ́gẹ́ bí ikú àti ìparun, nítorí pé orúkọ nínú àsọtẹ́lẹ̀ ń ṣojú fún ìwà.

Wọ́n sì ní ọba kan lórí wọn, ẹni tí í ṣe áńgẹ́lì ibú àìnísàlẹ̀, ẹni tí orúkọ rẹ̀ ní èdè Heberu jẹ́ Abaddon, ṣùgbọ́n ní èdè Giriki ni orúkọ rẹ̀ jẹ́ Apollyon. Ìfihàn 9/11.

Abaddon túmọ̀ sí “ìparun tàbí ibi ìparun” àti Apollyon túmọ̀ sí “apanirun.”

“Àwọn áńgẹ́lì ń di àwọn ẹ̀fúùfù mẹ́rin mú, tí a ṣàpẹẹrẹ wọn gẹ́gẹ́ bí ẹṣin onínú-bíburú tí ń wá ọ̀nà láti já bọ́, kí ó sì sáré kọjá lórí gbogbo ojú ilẹ̀ ayé, ní mímú ìparun àti ikú wá ní ipa ọ̀nà rẹ̀.

“Ṣé a óò sùn ní etí pẹ̀tẹ́lẹ̀ ayé àìnípẹ̀kun gan-an? Ṣé a óò jẹ́ afẹnusọ, tútù, àti òkú? Ò, ìbá ṣe pé a lè ní nínú àwọn ìjọ wa Ẹ̀mí àti èémí Ọlọ́run tí a mí sínú àwọn ènìyàn Rẹ̀, kí wọ́n lè dúró lórí ẹsẹ̀ wọn, kí wọ́n sì yè. A nílò láti rí i pé ọ̀nà náà há, ẹnu-ọ̀nà náà sì dín. Ṣùgbọ́n bí a ṣe ń gba ẹnu-ọ̀nà dídín náà kọjá, fífẹ̀ rẹ̀ kò ní ààlà.” Manuscript Releases, volume 20, 217.

Ọ̀nà Íslámù ti ègbé kẹta ni ọ̀nà Bálámù àti kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́. Ọ̀nà ẹṣin bínú ti Íslámù, èyí tí í ṣe ẹ̀fúùfù ìjà mẹ́rin ti Jòhánù, ẹ̀fúùfù líle ti Isaiah, àti “ẹ̀fúùfù” tàbí “ẹ̀mí” Esekieli tí ń bọ láti inú ẹ̀fúùfù mẹ́rin, gba ọ̀nà kan láti 9/11 tí ó ń yọrí sí ẹnu-ọ̀nà “híhà” àti “tààrà.” Ẹnu-ọ̀nà híhà náà ni àmì ọ̀nà kẹta ti Bálámù àti kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́.

Angẹli Oluwa sì tẹ̀síwájú lọ, ó sì dúró ní ibi hẹ́hẹ́ kan, níbi tí kò sí ọ̀nà láti yí sí ọwọ́ ọ̀tún tàbí sí ọwọ́ òsì. Nígbà tí kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ náà rí angẹli Oluwa, ó wólẹ̀ sábẹ́ Bálákì: ìbínú Bálákì sì ru, ó sì fi ọ̀pá lu kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ náà. Oluwa sì ṣí ẹnu kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ náà, ó sì wí fún Bálákì pé, Kí ni mo ṣe sí ọ, tí o fi lù mí ní ìgbà mẹ́ta wọ̀nyí? Nọ́mbà 22:26–28.

Ọ̀nà ìdààmú kẹta ti ìparun Íslámù bẹ̀rẹ̀ ní 9/11 nígbà tí Ìfihàn 18:1–3 ṣẹ.

“Ṣé nísinsin yìí ni ọ̀rọ̀ náà ń bọ̀ wá pé mo ti kéde pé a ó fi ìgbì òkun ńlá gbá New York kúrò? Èyí ni èmi kò tíì sọ rí. Ohun tí mo ti sọ ni pé, bí mo ṣe ń wo àwọn ilé ńlá tí wọ́n ń kọ́ síbẹ̀, títí-ilẹ̀kùn lórí títí-ilẹ̀kùn, ‘Irú ìṣẹ̀lẹ̀ ẹlẹ́rùjẹ̀jẹ̀ wo ni yóò ṣẹlẹ̀ nígbà tí Olúwa yóò dìde láti mì ilẹ̀ ayé gidigidi! Nígbà náà ni ọ̀rọ̀ Ìfihàn 18:1–3 yóò ṣẹ.’ Gbogbo orí kẹtàdínlógún Ìfihàn ni ìkìlọ̀ nípa ohun tí ń bọ̀ sórí ilẹ̀ ayé. Ṣùgbọ́n èmi kò ní ìmọ̀lẹ̀ kan pàtó ní ti ohun tí ń bọ̀ sórí New York, bí kò ṣe pé mo mọ̀ pé ní ọjọ́ kan àwọn ilé ńlá tó wà níbẹ̀ yóò wó lulẹ̀ nípasẹ̀ yíyí àti ìyípadàpadà agbára Ọlọ́run. Láti inú ìmọ̀lẹ̀ tí a fi fún mi, mo mọ̀ pé ìparun wà nínú ayé. Ọ̀rọ̀ kan láti ọ̀dọ̀ Olúwa, ìfọwọ́kan kan ṣoṣo ti agbára rẹ̀ alágbára, àwọn ilé ńlá wúwo wọ̀nyí yóò ṣubú. Irú ìṣẹ̀lẹ̀ ni yóò ṣẹlẹ̀ tí ìbẹ̀rù rẹ̀ a kò lè fojú inú wò.” Review and Herald, July 5, 1906.

Ìbéèrè náà ṣì dúró pé: Kí nìdí Nashville? Àwọn bọ́ọ̀lù iná Nashville dúró fún àwòrán àsọtẹ́lẹ̀ kan níbi tí ẹ̀ka kan nínú Adventism ti ń tijú, tí gẹ́gẹ́ bí Joẹli ṣe sọ, a sì “gé kúrò.” Ẹ̀ka kejì ni a ṣàpẹẹrẹ gẹ́gẹ́ bí ẹni tí kò ní tijú rárá, tí a sì kún fún ayọ̀. Ayọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ náà kì í ṣe fún ìdájọ́ tí a mú wá sórí Nashville àti Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, bí kò ṣe fún ìfìdímúlẹ̀ tí a ṣàpẹẹrẹ láàárín àwọn tí ó ní òróró nínú òwe náà àti àwọn tí kò ní òróró. Òróró náà ní ọ̀pọ̀ ìtumọ̀ àmì tí a so mọ́ ọn, ṣùgbọ́n ìtumọ̀ àkọ́kọ́ kan ti òróró náà ni ìhìn igbe àárín òru. Ìhìn náà bẹ̀rẹ̀ sí í tú sílẹ̀ ní ìlọsíwájú ní òpin ọdún 2023, ó sì ṣàpẹẹrẹ ìpọ̀sí ìmọ̀ tí a lè kọ̀ tàbí tí a lè gbà. Hoṣea ṣe é yé kedere pé àwọn tí ó kọ ìmọ̀ náà ni a kọ̀ gẹ́gẹ́ bí àlùfáà Ọlọ́run. Peteru wà ní àárín ìṣètò Lefitiku ọdún mẹ́tàlélógún nígbà tí ó lóye àwọn bọ́ọ̀lù iná Nashville, àti nọ́mbà ọgbọ̀n jẹ́ àmì àwọn àlùfáà.

A pa àwọn ènìyàn mi run nítorí àìní ìmọ̀: nítorí pé ìwọ ti kọ ìmọ̀ sílẹ̀, èmi náà yóò kọ̀ ọ́ sílẹ̀, kí ìwọ má bàa jẹ́ àlùfáà fún mi mọ́: níwọ̀n bí ìwọ ti gbàgbé òfin Ọlọ́run rẹ, èmi náà yóò gbàgbé àwọn ọmọ rẹ. Hosea 4:6.

Ọ̀ràn “ìmọ̀” tàbí àìní rẹ̀, jẹ́ ọ̀kan lára àwọn òtítọ́ tí ó ní í ṣe pẹ̀lú dídé àwọn bọ́ọ̀lù iná ti Nashville. “Ìmọ̀” wòlíì tàbí àìní rẹ̀, fi àmì sí ìbẹ̀rẹ̀ ìkéde igbe ọ̀gànjọ́, àkókò náà sì parí pẹ̀lú ọ̀ràn ìgbọràn sí Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nínú ọ̀ràn Sábáàtì àti Sọ́ńdè. Kristi máa ń lo ìbẹ̀rẹ̀ láti ṣàlàyé òpin nígbà gbogbo, àti ní ìbẹ̀rẹ̀ ìgbọràn sí Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run ni ìhìn ìkìlọ̀ tí a fi fún Ádámù àti Éfà nínú ọgbà náà.

Ọ̀ràn ìgbọràn ní ìkẹyìn kò lè di mímú kúrò sí ọgbà kan ṣoṣo bí “gbogbo orílẹ̀-èdè yóò ní í ṣe pẹ̀lú rẹ̀,” gẹ́gẹ́ bí Sister White ṣe sọ. Ọ̀ràn Sábáàtì àti Sọ́ńdé ni àtúnṣe ìdánwò ìbẹ̀rẹ̀ ti Ádámù àti Éfà nínú ọgbà, èyí tí a tún ṣe ní gbogbo ayé ní ìkẹyìn. Ìdánwò náà bẹ̀rẹ̀ nígbà òfin Sọ́ńdé ní Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà, èyí tí ó sì jẹ́ òpin àkókò ìkéde igbe ọ̀ganjọ́.

Ìkéde ọ̀rọ̀ ìkìlọ̀ pé Kristi ń bọ̀ ni a fi fún àwọn wọ̀nyí nìkan tí wọ́n ti gba ìmúgbòòrò ìmọ̀ láti inú ìṣíṣí ìdìdì ọ̀rọ̀ ìfihàn Jésù Kristi tí ó bẹ̀rẹ̀ ní òpin ọdún 2023. Ìdánwò ìmọ̀ tàbí àìní rẹ̀, ni a mú dé ìpinnu ní ìkọlù Nashville. Ìdánwò litmus náà, nínú àwọn ìdánwò mẹ́ta tí ó bẹ̀rẹ̀ nígbà ìṣíṣí ìdìdì ní 2023, dá lórí òróró, èyí tí í ṣe “ìmọ̀” tí ó wà nínú ọ̀rọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ tí a ṣí ìdìdì rẹ̀ nígbà náà.

“Ìmọ̀” tí a ṣí sílẹ̀ ń dánwò, ó sì máa hàn ní ìkẹyìn, gẹ́gẹ́ bí òróró tí í ṣe ìdánwò kẹta àti ìdánwò litmus. Ìdánwò náà bẹ̀rẹ̀ àkókò ìkéde ìfẹ̀rọ̀wérọ̀ igbe ọ̀gànjọ́ òru tí ó parí níbi ìdánwò ìgbọràn. Ìdánwò ìgbọràn náà ni a mú ṣẹ lórí Éfà, ẹni tí ó dúró fún ìjọ, àti Ádámù, ẹni tí ó dúró fún ìpínlẹ̀. Àpapọ̀ àwọn ẹ̀dá méjèèjì wọ̀nyí ni a mú dé ìparí nígbà tí a bá fi ipa mú àmì ẹranko náà ṣiṣẹ́. Ìdánwò inú ọgbà náà ni ìdánwò ní òpin. Ó jẹ́ ìdánwò fún àwọn ọkùnrin àti àwọn obìnrin, tí ó ní í ṣe pẹ̀lú àpapọ̀ ìjọ àti ìpínlẹ̀, tí wọ́n jẹ́ ọkùnrin kan àti obìnrin kan. Ìfiranṣẹ́ ìkìlọ̀ tí a ṣí sílẹ̀ tí ń darí sí ìdánwò ìkẹyìn ti ìgbọràn ni a ṣojú rẹ̀ nípasẹ̀ igi “ìmọ̀” rere àti búburú.

Nashville jẹ́ ààmì ẹ̀kọ́ Gíríìkì ní ilẹ̀ ẹranko ayé. Ẹ̀kọ́ Gíríìkì jẹ́ ẹ̀kọ́ èké; ó jẹ́ ìmọ̀ búburú, ìmọ̀ rere sì ni ẹ̀kọ́ tòótọ́. Igbìmọ̀ àjọ kan ṣoṣo tí Ellen White fi gbà láti kópa nínú rẹ̀ ni Madison College, tó wà ní Nashville, èyí tí wọ́n ń pè ní “Athens of the South.” Nashville jẹ́ ààmì Gíríìkì, tàbí ẹ̀kọ́ èké. Ẹ̀kọ́ èké jẹ́ ìmọ̀ èké. Ìtumọ̀ pàtàkì Nashville ń lọ ní ìbámu pẹ̀lú ààmì ìṣàpẹẹrẹ New York City àti Pentagon.

A ó tẹ̀síwájú nínú àwọn nǹkan wọ̀nyí nínú àpilẹ̀kọ tó ń bọ̀.

Ìwé-àkọsílẹ̀ 188, 1905

“Nígbà tí mo wà ní Nashville, mo ti ń bá àwọn ènìyàn sọ̀rọ̀, àti ní àkókò òru, iná ńlá púpọ̀ kan wá láti ọ̀run tààrà, ó sì bàlẹ̀ sí Nashville. Àwọn ọ̀wọ́ iná ń jáde bí ọfà láti inú bọ́ọ̀lù iná náà; àwọn ilé ń jóná tán; àwọn ilé ń mì, wọ́n sì ń ṣubú. Díẹ̀ nínú àwọn ènìyàn wa dúró níbẹ̀. ‘Ó rí gẹ́gẹ́ bí a ti retí gan-an ni,’ ni wọ́n sọ, ‘àwa retí èyí.’ Àwọn mìíràn sì ń yí ọwọ́ wọn ká ní ìrora, wọ́n sì ń ké pe Ọlọ́run fún àánú. ‘Ẹ mọ̀ ọ́,’ ni wọ́n sọ, ‘ẹ mọ̀ pé èyí ń bọ̀ wá, ẹ kò sì sọ ọ̀rọ̀ kan láti kìlọ̀ fún wa!’ Ó dà bí ẹni pé wọ́n fẹ́rẹ̀é fà wọ́n ya sí wẹ́wẹ́ nítorí ìrònú pé wọn kò tíì sọ fún wọn rárá tàbí fún wọn ní ìkìlọ̀ kankan.” Manuscript 188, 1905.