Bí a ṣe ń kó àkíyèsí àwọn oríṣìíríṣìí àríyànjiyàn tí ó ti ṣẹlẹ̀ nínú ìtàn Advent pọ̀ jọ lórí ìlà lórí ìlà láti lè parí òye wa nípa ọ̀ràn ìsinsìnyí, a ti mú àwọn ànímọ́ tí a yàn láti inú ìlà àsọtẹ́lẹ̀ márùn-ún. Ìlà àkọ́kọ́ náà tún jẹ́ ìlà ìkẹyìn, nítorí pé àwọn àríyànjiyàn méjèèjì dá lórí ẹsẹ̀ kẹrìnlá nínú Dáníẹ́lì mọ́kànlá ní tààrà, nípa “àwọn ọlọ́ṣà àwọn ènìyàn rẹ.” A ṣàyẹ̀wò àwọn àríyànjiyàn Uriah Smith àti James White àti àríyànjiyàn nípa “ìrúbọ ojoojúmọ́,” nínú ìwé Dáníẹ́lì. A tún ṣàyẹ̀wò àríyànjiyàn tí ó ṣẹlẹ̀ lẹ́yìn ṣíṣí àwọn ẹsẹ̀ mẹ́fà ìkẹyìn Dáníẹ́lì mọ́kànlá ní ọdún 1989, ní ti ọba àríwá. Lẹ́yìn náà a ṣàyẹ̀wò àwọn kòkòrò mẹ́rin nínú ìwé Joẹli. Ó pọ̀ gan-an síi tí a lè fi kún ọ̀kọ̀ọ̀kan àwọn ìlà wọ̀nyí, ṣùgbọ́n a kàn ń ya àwọn ànímọ́ kan sọ́tọ̀ tí wọ́n kópa nínú àwọn ipò tí ó kọ̀ àwọn òtítọ́ tí ó ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú kókó-ọrọ̀ Róòmù.

Ìtàn márùn-ún, ṣùgbọ́n èyí àkọ́kọ́ tí ó tún jẹ́ èyí ìkẹyìn ń ṣàfihàn ìlà mẹ́fà. Àyíká àsọtẹ́lẹ̀ fún àwọn ìlà ìjàmbá yìí ni àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, nítorí náà, fún ìdí yìí ni a fi gbọdọ̀ lo àwọn ìlà náà ní àkókò ìdánwò ère ẹranko náà.

“Olúwa ti fi hàn mí ní kedere pé àwòrán ẹranko náà yóò dá sílẹ̀ kí àkókò ìdánwò tó parí; nítorí pé yóò jẹ́ ìdánwò ńlá fún àwọn ènìyàn Ọlọ́run, èyí tí a ó fi pinnu àyànmọ́ ayérayé wọn....”

“Èyí ni ìdánwò tí àwọn ènìyàn Ọlọ́run gbọ́dọ̀ ní kí a tó fi èdìdì dì wọ́n.” Manuscript Releases, ìwọ̀n 15, 15.

Ìdánwò ìdásílẹ̀ àwòrán ẹranko náà jẹ́, gẹ́gẹ́ bí ó ti rí pẹ̀lú àwọn ìlà aríyànjiyàn mẹ́fà yòókù, ìdánwò kan nípa kókó-ọrọ àsọtẹ́lẹ̀ ti Róòmù. Ìdánwò ńlá tí ó ṣẹlẹ̀ kí a tó fi èdìdì di àwọn ènìyàn Ọlọ́run jẹ́ nípa ìdásílẹ̀ àwòrán ẹranko ti Róòmù. Ẹranko náà ni agbára páápà, àti pé Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà ń dá àwòrán agbára páápà náà sílẹ̀ bí ó ṣe ń tẹ̀síwájú lọ sí òfin Ọjọ́-Àìkú tí ó ń bọ̀ láìpẹ́.

“Láti jẹ́ kí Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà lè dá àwòrán ẹranko náà sílẹ̀, agbára ẹ̀sìn gbọ́dọ̀ ṣàkóso ìjọba aráàlú bẹ́ẹ̀ gẹ́gẹ́ tí a ó fi tún lo àṣẹ ìpínlẹ̀ náà láti ọwọ́ ìjọ fún ìmúṣẹ àwọn ète tirẹ̀.” The Great Controversy, 443.

Ofin Ọjọ́-ìsinmi náà ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà jẹ́ àmì tí ń fi hàn pé àwòrán ẹranko náà ti dá sílẹ̀ pátápátá ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà.

“Ṣùgbọ́n ní ìṣe gidi-gidi fífipá mú ojúṣe ẹ̀sìn kan ṣiṣẹ́ nípasẹ̀ agbára aláìmọ̀ ìjọsìn, àwọn ìjọ fúnra wọn yóò dá àwòrán ẹranko náà sílẹ̀; nítorí náà, fífipá mú ìtọ́jú ọjọ́ Àìkú ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà yóò jẹ́ fífipá mú ìjọsìn ẹranko náà àti àwòrán rẹ̀.” The Great Controversy, 449.

Ní àkókò òfin Ọjọ́ Àìkú, a ti dá àwòrán ẹranko náà sílẹ̀ ní kíkún ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, àti nígbà náà ni Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà ya ara rẹ̀ kúrò lọ́dọ̀ Ọlọ́run ní pátápátá, ó sì bẹ̀rẹ̀ iṣẹ́ àsọtẹ́lẹ̀ rẹ̀ ti fífi agbára mú gbogbo ayé láti dá àwòrán ẹranko náà sílẹ̀. Ní àkókò òfin Ọjọ́ Àìkú ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, Sátánì bẹ̀rẹ̀ iṣẹ́ àgbàyanu rẹ̀ ní didarí àwọn orílẹ̀-èdè ayé láti tún ìlànà dídá àwòrán ẹranko náà sílẹ̀ ṣe, èyí tí ó kó gbogbo àwọn orílẹ̀-èdè ayé sínú rẹ̀.

“Nípa ìlànà tí yóò fi mú ìdásílẹ̀ Ẹ̀sìn Pápá ṣẹ ní ìtakora sí òfin Ọlọ́run, orílẹ̀-èdè wa yóò ya ara rẹ̀ kúrò ní òdodo ní pátápátá. Nígbà tí Ẹ̀sìn Pùrótẹ́sítántì bá na ọwọ́ rẹ̀ kọjá hòòhò náà láti di ọwọ́ agbára Róòmù mú, nígbà tí yóò sì na ọwọ́ kọjá ọ̀gbun náà láti bá Ẹ̀mí-èlò ọwọ́ pọ̀, nígbà tí, lábẹ́ àkóso ìṣọ̀kan mẹ́ta yìí, orílẹ̀-èdè wa bá kọ gbogbo ìlànà Òfin Orílẹ̀-èdè rẹ̀ sílẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ìjọba Pùrótẹ́sítántì àti olómìnira, tí yóò sì pèsè ọ̀nà fún ìtànkálẹ̀ irọ́ àti ìtanújẹ ti Pápá, nígbà náà ni a lè mọ̀ pé àkókò ti dé fún iṣẹ́ ìyanu Satani, àti pé òpin ti sún mọ́lé.” Testimonies, ìwọ̀n 5, 451.

Nígbà òfin Sọ́ńdé tí ó ń bọ̀ láìpẹ́ ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, Sátánì, ní ìfọwọ́sowọ́pọ̀ pẹ̀lú Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, yóò fi ipá mú gbogbo orílẹ̀-èdè láti tẹ̀lé àpẹẹrẹ Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà nípa dídá ètò ìjọ àti ìpínlẹ̀ sílẹ̀, àti nípa fífi ìjọsìn ọjọ́ Sọ́ńdé múlẹ̀.

“Sátánì yóò ṣiṣẹ́ àwọn iṣẹ́ ìyanu láti tan àwọn tí ń gbé ayé jẹ. Ẹ̀kọ́ ẹ̀mí yóò ṣe iṣẹ́ rẹ̀ nípa mímú kí a fara wé àwọn òkú. Àwọn ẹgbẹ́ ẹ̀sìn wọ̀nyẹn tí ó kọ̀ láti gbọ́ àwọn ìrántí ìkìlọ̀ Ọlọ́run yóò wà lábẹ́ ìtànjẹ líle, wọn yóò sì darapọ̀ mọ́ agbára ìjọba láti ṣe inúnibíni sí àwọn ẹni mímọ́. Àwọn ìjọ Pùròtẹ́sítáǹtì yóò darapọ̀ mọ́ agbára póòpù ní ṣíṣe inúnibíni sí àwọn ènìyàn Ọlọ́run tí ń pa àwọn àṣẹ mọ́. Èyí ni agbára náà tí ó dá ètò ńlá inúnibíni náà sílẹ̀, èyí tí yóò máa lo ìwà ìkà ẹ̀mí lórí ẹ̀rí ọkàn àwọn ènìyàn.”

“‘Ó ní ìwo méjì bí ti ọdọ-agutan, ó sì ń sọ̀rọ̀ bí ejò ńlá.’ Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé wọ́n ń jẹ́wọ́ pé àwọn jẹ́ ọmọ-ẹ̀yìn Ọdọ-Agutan Ọlọ́run, àwọn ènìyàn di mímú kún fún ẹ̀mí ejò ńlá. Wọ́n ń jẹ́wọ́ pé àwọn jẹ́ onírẹ̀lẹ̀ àti onítẹ̀lẹ̀kùn, ṣùgbọ́n wọ́n ń sọ̀rọ̀, wọ́n sì ń ṣe òfin pẹ̀lú ẹ̀mí Satani, ní fífi iṣẹ́ wọn hàn pé wọ́n jẹ́ ìdákẹ́jì ohun tí wọ́n ń jẹ́wọ́ pé àwọn jẹ́. Agbára tó dàbí ọdọ-agutan yìí darapọ̀ mọ́ ejò ńlá ní ṣíṣe ogun sí àwọn tí ń pa àwọn àṣẹ Ọlọ́run mọ́ tí wọ́n sì ní ẹ̀rí Jésù Kristi. Satani náà sì darapọ̀ mọ́ àwọn Pírótẹ́sítáǹtì àti àwọn Pápálì, ó ń bá wọn ṣiṣẹ́ pọ̀ gẹ́gẹ́ bí ọlọ́run ayé yìí, ó ń pàṣẹ fún àwọn ènìyàn bí ẹni pé àwọn ni ọmọ-abẹ́ ìjọba rẹ̀, kí a lè lò wọ́n, kí a sì ṣàkóso wọn, kí a sì pa wọ́n mọ́ lábẹ́ àkóso gẹ́gẹ́ bí ó ti wù ú.”

“Bí àwọn ènìyàn kò bá faramọ́ láti tẹ àwọn òfin Ọlọ́run mọ́lẹ̀ lábẹ́ ẹsẹ̀, ẹ̀mí dírágónì ni a fihàn. Wọ́n a fi wọ́n sẹ́wọ̀n, a mú wọn wá síwájú àwọn ìgbìmọ̀, a sì fi owó ìtanràn kàn wọ́n. ‘Ó sì mú gbogbo ènìyàn, kékeré àti ńlá, ọlọ́rọ̀ àti tálákà, òmìnira àti ẹrú, kí wọ́n gba ààmì kan sí ọwọ́ ọ̀tún wọn, tàbí sí iwájú orí wọn’ [Ìfihàn 13:16]. ‘Ó sì ní agbára láti fún ère ẹranko náà ní ẹ̀mí, kí ère ẹranko náà lè sọ̀rọ̀, kí ó sì mú kí gbogbo àwọn tí kò bá foríbalẹ̀ fún ère ẹranko náà ni a pa’ [ẹsẹ̀ 15]. Báyìí ni Sátánì ṣe gba àwọn ẹ̀tọ́ àṣẹ Jèhófà lọ́wọ́. Ẹni-ìṣẹ̀ náà jókòó sí ipò Ọlọ́run, ó ń kéde ara rẹ̀ pé òun ni Ọlọ́run, ó sì ń hùwà lókè Ọlọ́run.” Manuscript Releases, volume 14, 162.

Agbara ìjọba póòpù ni ẹranko náà, Àjọ Àwọn Orílẹ̀-Èdè Ayé ni dragoni náà, àti Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà ni wòlíì èké náà. Àwọn tí ó bá dàrú nípa ìtumọ̀ aṣòdì-sí-Kristi, ẹni tí í ṣe mejeeji Satani àti aṣojú ayé Satani, póòpù ti Róòmù, yóò parí sí ẹgbẹ́ aṣòdì-sí-Kristi.

Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà kì í ṣe ènìyàn ẹ̀ṣẹ̀ náà. Ènìyàn ẹ̀ṣẹ̀ náà ni aṣòdì sí Kristi, ó sì jẹ́ aṣojú Sátánì lórí ilẹ̀-ayé. Ìdàrúdàpọ̀ agbára tí ó gbé ìjọba póòpù jókòó sórí ìtẹ́ ilẹ̀-ayé pẹ̀lú ìjọba póòpù fúnra rẹ̀ ni Pọ́ọ̀lù fi hàn gẹ́gẹ́ bí ẹ̀rí pé a kò nífẹ̀ẹ́ òtítọ́. Láti kọ ìbáṣepọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ ti Róòmù keferi tí ó dí agbára póòpù mú, títí a fi mú Róòmù keferi kúrò, kí agbára póòpù lè farahàn, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣètò rẹ̀ nínú 2 Tẹsalóníkà orí kejì, ni láti kọ ìtàkùn omi ìtújáde Ẹ̀mí Mímọ́, kí a sì gba ìtàkùn omi ìtújáde ẹ̀mí àìmọ́, èyí tí Pọ́ọ̀lù pè ní ìtanràn líle. Ní ti bẹ́ẹ̀, olúkúlùkù àwọn wòlíì ìgbàanì sọ ní kedere síi nípa àwọn ọjọ́ ìkẹyìn ju ọjọ́ tí wọ́n gbé ayé wọn nínú rẹ̀ lọ.

“Olúkúlùkù nínú àwọn wòlíì àtijọ́ sọ̀rọ̀ kéré síi fún àkókò tiwọn ju tiwa lọ, nítorí náà àsọtẹ́lẹ̀ wọn wà ní agbára fún wa. ‘Ǹjẹ́ gbogbo nǹkan wọ̀nyí ṣẹlẹ̀ sí wọn gẹ́gẹ́ bí àpẹẹrẹ: a sì kọ wọ́n sílẹ̀ fún ìkìlọ̀ fún wa, àwọn ẹni tí òpin ayé dé bá.’ 1 Corinthians 10:11. ‘Kì í ṣe fún ara wọn, ṣùgbọ́n fún wa ni wọ́n ń ṣe iṣẹ́ ìránṣẹ́ nínú àwọn nǹkan náà, tí a ti sọ fún yín nísinsin yìí láti ọ̀dọ̀ àwọn tí wọ́n ti wàásù ìhìn rere fún yín pẹ̀lú Ẹ̀mí Mímọ́ tí a rán sọ̀kalẹ̀ láti ọ̀run wá; àwọn nǹkan wọ̀nyí ni àwọn áńgẹ́lì ń fẹ́ láti máa wo inú wọn.’ 1 Peter 1:12....”

“Bíbélì ti kó jọ, ó sì ti dì í ṣọ̀kan, àwọn ìṣúra rẹ̀ fún ìran ìkẹyìn yìí. Gbogbo àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ ńlá àti àwọn ìbáṣepọ̀ pàtàkì tí ó kún fún ìbẹ̀rù mímọ́ nínú ìtàn Májẹ̀mú Láéláe ti wáyé tẹ́lẹ̀, wọ́n sì tún ń ṣẹlẹ̀ nínú ìjọ ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn wọ̀nyí.” Selected Messages, book 3, 338, 339.

Róòmù kèfèrí àti ènìyàn ẹ̀ṣẹ̀ nínú Thessalonians Kejì dúró fún Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà àti Róòmù pàápàá ti àwọn ọjọ́ ìkẹyìn. Láti ṣàìlóye òtítọ́ yìí ni láti fi hàn, láàárín àwọn nǹkan mìíràn, pé bí ẹni kan bá tilẹ̀ sọ pé òun ń dá ìtumọ̀ tirẹ̀ kalẹ̀ lórí ìlànà “àpẹẹrẹ àti ìmúṣẹ rẹ̀,” ní tòótọ́ òun kò ní òye “àpẹẹrẹ àti ìmúṣẹ rẹ̀.” Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà ni a ti fi ọ̀pọ̀ agbára ṣe àpẹẹrẹ nínú ìtàn mímọ́. Gbogbo agbára ọlọ́wọ̀-mejì dúró fún Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, yálà ó jẹ́ ìjọba àríwá àti gúúsù ti Ísírẹ́lì, Ìjọba Mẹ́dò-Pẹ́ṣíà, tàbí Faranse aláìgbàgbọ́ nínú Ọlọ́run tí a ṣojú fún gẹ́gẹ́ bí Sódómù àti Ejibiti.

Àkókò tí Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà bá dá àwòrán ẹranko náà sílẹ̀, tí yóò sì jẹ́ fún un, ni a ti fi irin àti amọ̀ inú Dáníẹ́lì orí kejì ṣàpẹẹrẹ rẹ̀, àti ìwo kékeré náà tí ń hàn gẹ́gẹ́ bí akọ àti abo nínú Dáníẹ́lì orí kẹjọ, bẹ́ẹ̀ pẹ̀lú àwọn wòlíì Baali àti àwọn àlùfáà igbó mímọ́ nínú ẹ̀rí Èlíjà lórí Òkè Kámẹ́lì. Sálómè ń ṣàpẹẹrẹ Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà nínú ẹ̀rí ayẹyẹ ọjọ́-ìbí Hẹ́rọ́dù nígbà tí ó mutí yó. Pẹgámù ń ṣàpẹẹrẹ Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà, ó sì ń fi ìbámu-àárín hàn tí ó ń yọrí sí Tàyátírà, èyí tí ń ṣàpẹẹrẹ agbára póòpù ti àwọn ọjọ́ ìkẹyìn.

Clovis, ọba àwọn Frank ní ọdún 496, jẹ́ àpẹẹrẹ orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà ní àkókò Ronald Reagan. Justinian ní ọdún 533 dúró fún Donald Trump ṣáájú òfin ọjọ́ Àìkú. Nínú ọ̀kọ̀ọ̀kan àwọn àpẹẹrẹ wọ̀nyí, orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà ń ṣojú agbára tí ó tẹrí ba ní ìfarabalẹ̀ sí agbára papal ti àwọn ọjọ́ ìkẹyìn. Agbára tí ó tẹrí ba ní ìfarabalẹ̀ ni a ṣàfihàn gẹ́gẹ́ bí ẹni tí ń san ọlá ìforíbalẹ̀ fún Róòmù. Ìṣe “ọlá ìforíbalẹ̀” náà ní kí ẹni náà forí balẹ̀ fún ọba, ẹni tí í ṣe orí.

“A ti fihàn pé Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà ni agbára tí a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nípasẹ̀ ẹranko tí ó ní ìwo bí ti àgùntàn, àti pé àsọtẹ́lẹ̀ yìí yóò ṣẹ nígbà tí Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà yóò fi agbára mú kí a máa pa ọjọ́ Àìkú mọ́, èyí tí Róòmù ń sọ pé ó jẹ́ ìjẹ́wọ́ àkànṣe ti ipò-àṣẹ-gíga rẹ̀. Ṣùgbọ́n nínú ìbọ̀wọ̀ yìí sí ipò Pápá, Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà kì yóò dá wà. Ìfẹ́sẹ̀mulẹ̀ Róòmù ní àwọn orílẹ̀-èdè tí wọ́n ti jẹ́wọ́ ìjọba rẹ̀ rí ṣì jìnnà sí píparun. Àti pé àsọtẹ́lẹ̀ sọ àsọtúnbọ̀ agbára rẹ̀ tẹ́lẹ̀. ‘Mo sì rí ọ̀kan nínú àwọn orí rẹ̀ bí ẹni pé a ti ṣe é ní ọgbẹ́ títí dé ikú; a sì wo ọgbẹ́ ikú rẹ̀ sàn: gbogbo ayé sì yà á lẹ́nu lẹ́yìn ẹranko náà.’ Ẹsẹ̀ 3. Ìfìyàjẹni ọgbẹ́ ikú náà tọ́ka sí ìṣubú ipò Pápá ní ọdún 1798.

Lẹ́yìn èyí, ni wòlíì náà wí pé, ‘ọgbẹ́ ikú rẹ̀ ni a mú láradá: gbogbo ayé sì yà lẹ́yìn ẹranko náà.’ Pọ́ọ̀lù sọ ní kedere pé “ọkùnrin ẹ̀ṣẹ̀” náà yóò máa wà títí di ìpadàbọ̀ kejì. 2 Tẹsalóníkà 2:3-8. Títí dé ìparí àkókò gan-an ni yóò máa tẹ̀síwájú nínú iṣẹ́ ìtànjẹ. Olùfihàn náà sì kéde, pẹ̀lú, nípa tọ́ka sí ipòpù: “Gbogbo àwọn tí ń gbé lórí ilẹ̀ ayé yóò sì jọ́sìn rẹ̀, àwọn tí a kò kọ orúkọ wọn sínú ìwé ìyè.” Ìfihàn 13:8. Ní Ayé Àtijọ́ àti ní Ayé Tuntun, ipòpù yóò gba ọlá-ìbọ̀wọ̀ nínú ọlá tí a fi fún ìlànà Ọjọ́ Àìkú, èyí tí ó dúró lórí àṣẹ Ìjọ Róòmù nìkan ṣoṣo.” The Great Controversy, 578.

Gbólóhùn ìkẹyìn náà ń pèsè ẹ̀rí sí i pé Arábìnrin White lóye ọ̀rọ̀ náà, “àgbáyé àtijọ́,” gẹ́gẹ́ bí aṣojú Yúróòpù, àti “àgbáyé tuntun” gẹ́gẹ́ bí aṣojú ilẹ̀ Amẹ́ríkà. Níwọ̀n bí ó ti rí bẹ́ẹ̀, Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà ni ó ń san ọlá fún agbára póòpù, tí ó sì ń fi ipá mú ìyókù ayé láti ṣe bẹ́ẹ̀ pẹ̀lú. Èyí ń fi hàn pé Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà wà ní abẹ́ ìtẹríba sí àwọn ìtọ́nisọ́nà agbára póòpù. Ìdánimọ̀ Isaiah àti ìtẹnumọ́ rẹ̀ lórí lílóye “orí” kí a lè di mímúlẹ̀ rí ìdí àtọ̀runwá rẹ̀ nínú èyí pé àmì náà “orí” di kọ́kọ́rọ́ láti lóye ìlà ìsọtẹ́lẹ̀ òde, àti pẹ̀lú ìlà ìsọtẹ́lẹ̀ inú.

Nítorí orí Síríà ni Damásíkù, àti orí Damásíkù ni Résínì; àti láàárín ọdún mẹ́ẹ̀ẹ́dọ́gbọ̀n àti márùn-ún ni a ó fọ́ Éfúráímù ká, kí ó má bàa jẹ́ ènìyàn mọ́. Àti orí Éfúràímù ni Samáríà, àti orí Samáríà ni ọmọ Rémálíà. Bí ẹ kò bá gbàgbọ́, dájúdájú a kì yóò fi ẹ múlẹ̀. Isaiah 7:8, 9.

Ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, èyí tí ó jẹ́ àkókò tí ẹ̀rí gbogbo wòlíì wà ní agbára, “àwọn ọlọ́ṣà ènìyàn rẹ” ń mú ìran náà dúró. Lórí àṣẹ Ẹ̀mí Ìsọtẹ́lẹ̀, àti ní ìbámu pẹ̀lú àwọn òtítọ́ ìpìlẹ̀ ti Àdífẹ́ntísì, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàfihàn wọn lórí àwọn àtẹ̀ àṣẹ́mímọ́ méjì ti Hábákúkù, “àwọn ọlọ́ṣà” jẹ́ àmì ìṣàpẹẹrẹ Róòmù. Nígbà tí Róòmù Keferi fi ara rẹ̀ sínú ìtàn fún ìgbà àkọ́kọ́ ní ọdún 200 BC, wọ́n jẹ́ àpẹẹrẹ aṣojú Róòmù òde-òní ti àwọn ọjọ́ ìkẹyìn. Òtítọ́ ìsọtẹ́lẹ̀ yìí ni ó ń mú ìran ìsọtẹ́lẹ̀ ti àwọn ọjọ́ ìkẹyìn dúró, àti bí o bá kọ̀ láti rí i pé “orí” Róòmù òde-òní ni agbára papal, dájúdájú a kì yóò fi ìdí rẹ múlẹ̀.

“Àgbáyé kún fún ìjì líle, ogun, àti ìyapa. Síbẹ̀, lábẹ́ orí kan ṣoṣo—agbára póòpù—àwọn ènìyàn yóò darapọ̀ láti tako Ọlọ́run nínú ẹni àwọn ẹlẹ́rìí Rẹ̀.” Testimonies, volume 7, 182.

Bí o bá ní etí láti gbọ́, nígbà náà o lè yé ọ pé àìkùnà pàtàkì kan ti àwọn Júù ní àkókò Kristi ni pé wọ́n dá “ojiji” mọ̀ gẹ́gẹ́ bí “èyí tí ó jẹ́ òtítọ́ gangan.” Àwọn Júù ṣáájú àti lẹ́yìn àgbélébùú gbẹ́kẹ̀ lé àwọn àpẹẹrẹ inú ètò ìjọsìn wọn, wọ́n sì kọ Àpẹẹrẹ Gidi náà. Wọ́n jiyàn pé “ojiji” ni “èyí tí ó jẹ́ òtítọ́ gangan,” àti nípa ṣíṣe bẹ́ẹ̀, wọ́n fi sílẹ̀ nínú àkọsílẹ̀ ìmísí Ọlọ́run pé àwọn ènìyàn kan ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn pẹ̀lú yóò dá ojiji mọ̀ gẹ́gẹ́ bí èyí tí ó jẹ́ òtítọ́ gangan.

Nígbà tí Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà bá dá àwòrán ẹranko náà sílẹ̀, wọ́n ń dá òjìji ẹranko náà sílẹ̀. Wọ́n ń dá òjìji ohun gidi náà sílẹ̀, nítorí àwòrán jẹ́ aṣojú àfihàn. Láti fi mọ̀ Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà, nígbà tí ó bá dá àwòrán ẹranko náà sílẹ̀, gẹ́gẹ́ bí àmì Róòmù Òde-Òní, jẹ́ láti fi ìṣẹ̀lẹ̀ náà wé ìkọ̀sílẹ̀ àti kíkàn mọ́ àgbélébùú ti Àpẹẹrẹ Nlá náà nípasẹ̀ Ísírẹ́lì àtijọ́.

Àwọn tí ń kọ́ni ní èrò aláìpé pé Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà ni àwọn ọlọ́ṣà ènìyàn rẹ sọ̀rọ̀ púpọ̀ nípa lílo àpẹẹrẹ àti ìmúṣẹ àpẹẹrẹ wọn, wọ́n sì sábà máa ń dá Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà mọ̀ gẹ́gẹ́ bí àwòrán ẹranko náà, wọ́n sì ń rò lọ́nà kan pé nípa dídá Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà mọ̀ gẹ́gẹ́ bí àwòrán ẹranko náà, èyí fi hàn ní ọ̀nà kan pé Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà ni “àwọn ọlọ́ṣà.” Bí wọ́n bá fi tọkàntọkàn jẹ́ kí àwọn ìlànà ìpilẹ̀ “àpẹẹrẹ àti ìmúṣẹ àpẹẹrẹ” darí wọn, wọ́n yóò tètè rí i pé ipa àsọtẹ́lẹ̀ ti Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, èyí tí a ti fi àpẹẹrẹ hàn léraléra nínú ọ̀rọ̀ Ọlọ́run, ń dá Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà mọ̀ gẹ́gẹ́ bí agbára tí ó wà lábẹ́ ìṣàkóso àṣẹ póòpù. Wọ́n yóò rí i pé láìsí ẹranko náà gẹ́gẹ́ bí ibi ìtọ́kasí, ó jẹ́ aláìgbọ́gbọ́n láti dá àwòrán sí ẹranko náà mọ̀ tí kò tíì sí. Ohun kan ṣoṣo tí ó lè túmọ̀ àwòrán ẹranko náà ni ẹranko náà fúnra rẹ̀, nítorí agbára póòpù ni ó ń dá àwòrán náà kalẹ̀ nínú ìran dígí.

Ìlà àsọtẹ́lẹ̀ tí ó bá èyí lọ ní ìbámu pẹ̀lú Amẹ́ríkà tí ń dá àwòrán ẹranko náà sílẹ̀ ni ìgbà tí ìwo Ìpùròtẹ́sítáǹtì tòótọ́ ń dá àwòrán Kristi sílẹ̀. Ìdásílẹ̀ náà ni a fi mọ̀ ní pàtó nínú orí kẹwàá ìwé Dáníẹ́lì, nígbà tí Dáníẹ́lì wo “marah,” ìran náà, èyí tí í ṣe ìran “dígí.” Dáníẹ́lì dúró fún àwọn tí ń wo Kristi, àti nípa bẹ́ẹ̀ wọ́n ń fi ìwà Kristi hàn padà. Bí a kò bá fi ìran Kristi hàn fún Dáníẹ́lì, kò ní lè fi ìwà Kristi hàn padà. Kí ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì [144,000] náà, tí Dáníẹ́lì dúró fún nínú orí kẹwàá gẹ́gẹ́ bí àwọn tí ń dá àwòrán Kristi sílẹ̀ nínú ara wọn, lè ṣe bẹ́ẹ̀, wọ́n gbọ́dọ̀ wo ìwà Rẹ̀. Nípa wíwo ni a ṣe yí wọn padà.

Ṣùgbọ́n àwa gbogbo, pẹ̀lú ojú tí a ṣípayá, tí a ń wo ògo Olúwa bí ẹni pé nínú dígí, a ń yí wa padà sí àwòrán kan náà láti ògo dé ògo, gẹ́gẹ́ bí ó ti jẹ́ nípa Ẹ̀mí Olúwa. 2 Kọrinti 3:18.

Ìtumọ̀ èdè Hébérù ti ìran “marah” tí Dáníẹ́lì rí ní orí kẹwàá ni “ìran kan; pẹ̀lú (ní ìtumọ̀ ìfaṣẹ̀yọrí) dígí kan: — dígí ìwòran, ìran.” Ọ̀rọ̀ Gíríìkì tí a túmọ̀ sí gíláàsì nínú ẹsẹ̀ tí ó ṣáájú ni láti wo ara ẹni nínú dígí, ìyẹn ni, láti rí àfihàn ara ẹni (ní ìtumọ̀ àpèjúwe): —kíyèsi bí ẹni pé nínú dígí.

Jakọbu pẹ̀lú tún gbé ìlà òtítọ́ kan kalẹ̀ tí ó ní í ṣe pẹ̀lú dígi.

Nítorí bí ẹnikẹ́ni bá jẹ́ olùgbọ́ ọ̀rọ̀ náà, tí kì í sì í ṣe olùṣe rẹ̀, ó dàbí ọkùnrin kan tí ń wo ojú àdáyébá ara rẹ̀ nínú dígí: Nítorí ó wo ara rẹ̀, ó sì lọ ní ọ̀nà rẹ̀, lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ ó sì gbàgbé irú ẹni tí òun jẹ́. Ṣùgbọ́n ẹnikẹ́ni tí ó bá wo inú òfin pípé ti òmìnira, tí ó sì dúró nínú rẹ̀, ẹni náà kì í ṣe olùgbọ́ tí ń gbàgbé, bí kò ṣe olùṣe iṣẹ́ náà, ẹni yìí yóò ní ìbùkún nínú iṣẹ́ rẹ̀. James 1:23–25.

Bí a bá fẹ́ òtítọ́, tí a sì jẹ́ olùṣe Ọ̀rọ̀ náà nítorí náà, nígbà náà dígí tí a ń wo ni òfin pípé ti òmìnira; ṣùgbọ́n bí a kò bá fẹ́ òtítọ́, tí a sì lẹ́yìn náà tọ ọ̀nà tiwa fúnra wa, gẹ́gẹ́ bí àwọn tí wọ́n wà pẹ̀lú Dáníẹ́lì ṣe ṣe nígbà tí wọ́n sá, nígbà náà dígí náà kì í ṣe ohun mìíràn bí kò ṣe àfihàn ara wa nìkan.

“Òfin Ọlọ́run ni dígí tí ń fi àwòrán pípé ti ènìyàn hàn gẹ́gẹ́ bí ó ti rí, tí ó sì ń gbé ìríra rẹ̀ tòótọ́ kalẹ̀ níwájú rẹ̀. Àwọn kan yóò yí padà kúrò, wọn yóò sì gbàgbé àwòrán yìí, nígbà tí àwọn mìíràn yóò lo àwọn ọ̀rọ̀ ẹ̀gàn sí òfin náà, bí ẹni pé èyí yóò wo àbùkù ìwà wọn sàn. Síbẹ̀, àwọn mìíràn tí òfin dá lẹ́bi yóò ronúpìwàdà àwọn ìrékọjá wọn, wọn yóò sì, nípasẹ̀ ìgbàgbọ́ nínú àwọn ẹ̀tọ́ Kristi, mú ìwà Kristẹni pé.” Faith and Works, 31.

Dáníẹ́lì kò rí ara rẹ̀ nínú ìran dígí náà; ó rí Kristi, ẹni tí í ṣe àfihàn pípé ti òfin òmìnira pípé ti Jákọ́bù.

“Iyè Kristi lórí ayé jẹ́ àfihàn pípé ti òfin àtọ̀runwá. Nínú Rẹ̀ ni ìyè àti ìrètí àti ìmọ́lẹ̀ wà. Wo Òun, a ó sì yí yín padà sí àwòrán kan náà, láti inú ìwà sí inú ìwà.” Signs of the Times, May 10, 1910.

Àwòrán ẹranko náà ń fi ẹranko náà hàn, àti ìdásílẹ̀ àwòrán ẹranko náà ni ìdánwò ńlá fún àwọn ènìyàn Ọlọ́run, nípa èyí tí a ó fi pinnu ayànmọ́ ayérayé wọn. Nígbà tí àwọn ìjọ Pùròtẹ́sítàǹtì bá gba àkóso ìjọba Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, wọn yóò ti dá àwòrán ètò ìjọ àti ìjọba tí agbára póòpù ti máa ń lò ní gbogbo ìgbà sílẹ̀. Ní àkókò kan náà ni a ó sì mú àwòrán Kristi hàn nínú àwọn ènìyàn rẹ̀ ní ọjọ́ ìkẹyìn. Síbẹ̀, àwọn tí wọ́n wà pẹ̀lú Dáníẹ́lì kò rí ìran náà, nítorí wọ́n sá kúrò níwájú ìran náà.

Ìṣèdá àwòrán Kristi ń mú ìfihàn ìránṣẹ́-ìjọsìn méjì jáde. Ẹ̀ka kan kọ́ ìlànà ìránpada sílẹ̀. A fi dígí ṣàpẹẹrẹ ìlànà ìránpada yìí, nítorí Kristi máa ń lo àwọn nǹkan gidi ti ayé láti ṣàpẹẹrẹ òtítọ́ ọ̀run ti ẹ̀mí.

“Nínú ẹ̀kọ́ àkàwé Kristi ni a ti rí ìlànà kan náà gẹ́gẹ́ bí ó ti wà nínú iṣẹ́-ìránṣẹ́ tirẹ̀ sí ayé. Kí a lè mọ̀ọ́mọ̀ bá ìwà àti ìyè àtọ̀runwá Rẹ̀ mọ́ra, Kristi gba ẹ̀dá wa wọ̀, ó sì gbé láàárín wa. A fi ìwà-àtọ̀runwá hàn nínú ẹ̀dá ènìyàn; a fi ògo àìrí hàn nínú àwòrán ènìyàn tí a lè rí. Ènìyàn lè kọ́ nípa ohun tí a kò mọ̀ nípasẹ̀ ohun tí a mọ̀; a fi ohun ọ̀run hàn nípasẹ̀ ohun ayé; a fi Ọlọ́run hàn nínú àfihàn ẹ̀dá ènìyàn. Bẹ́ẹ̀ náà ni ó rí nínú ẹ̀kọ́ Kristi: a fi ohun tí a kò mọ̀ ṣàlàyé nípasẹ̀ ohun tí a mọ̀; a sì fi àwọn òtítọ́ àtọ̀runwá hàn nípasẹ̀ ohun ayé tí àwọn ènìyàn mọ̀ jùlọ.”

“Ìwé Mímọ́ wí pé, ‘Gbogbo nǹkan wọ̀nyí ni Jésù fi òwe sọ fún ọ̀pọ̀ ènìyàn; … kí a lè mú ohun tí a ti sọ nípasẹ̀ wòlíì ṣẹ, tí ó ní, Èmi yóò fi òwe la ẹnu Mi; Èmi yóò sọ ohun tí a ti pa mọ́ láti ìpilẹ̀ṣẹ̀ ayé.’ Matteu 13:34, 35. Àwọn ohun àdánidá ni wọ́n jẹ́ ọ̀nà ìfihàn fún ohun ti ẹ̀mí; àwọn ohun inú ìṣẹ̀dá àti ìrírí ayé àwọn olùgbọ́ Rẹ̀ ni a so pọ̀ mọ́ àwọn òtítọ́ ọ̀rọ̀ tí a kọ sílẹ̀. Nípa fífi báyìí darí láti ìjọba àdánidá sí ìjọba ti ẹ̀mí, àwọn òwe Kristi jẹ́ àwọn ìsopọ̀ nínú ẹ̀wọ̀n òtítọ́ tí ń so ènìyàn pọ̀ mọ́ Ọlọ́run, àti ayé pọ̀ mọ́ ọ̀run.” Christ’s Object Lessons, 17.

Ìlànà ẹ̀mí ti ìfarahàn nípa àfiyèsí ni a ń mú ṣẹ nípa wíwo sínú dígí kan tí ó dúró fún Kristi, àti nítorí pé ìran “marah” jẹ́ ìran olùfa-àbájáde, àwòrán Kristi nínú dígí náà ń mú àwòrán Kristi jáde nínú ẹ̀dá ènìyàn.

Láti sọ pé Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà ni ohun tí ó fi ìran náà múlẹ̀, ni láti sọ pé ère Dáníẹ́lì ni ohun tí ó fi Kristi múlẹ̀. Kristi ni ohun tí ó fi ìran ìwà àti iṣẹ́ Rẹ̀ múlẹ̀, àti aṣòdì sí Kristi ni ohun tí ó fi ìran ìwà àti iṣẹ́ tirẹ̀ múlẹ̀. Ìran náà ni ohun tí a ń fihàn nínú dígí ìwòran, àti àwọn ọlọ́ṣà ni wọ́n fi ìran náà múlẹ̀. Láti lóye àṣìṣe nípa àwòrán ẹranko kan, nípa dídámọ̀ àwòrán náà gẹ́gẹ́ bí ẹranko gangan náà, ń mú àwọn ìlà afiwe jáde.

Ènìyàn tí a kò tíì yípadà rí ara rẹ̀ nínú dígí; tàbí bí ó bá rí òfin Ọlọ́run, ó máa ta òfin náà ní yẹpẹrẹ nínú ìsapá láti yẹra fún àwọn ẹ̀tọ́ tí ó ní lórí rẹ̀. Ènìyàn tí a ti yípadà rí Kristi àti òfin Rẹ̀ nínú dígí ìwo. Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà dá àwòrán kan sí agbára póòpù nípa wíwo agbára póòpù náà àti ṣíṣe àtúdà rẹ̀. Alátakò-Kristi ni Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà tún ṣe.

Lúsífà fẹ́ láti jókòó lórí àwọn ìtẹ́ ìjọba àti ìsìn Ọlọ́run.

Bí o ti ṣubú láti ọ̀run wá, ìwọ Lúsífà, ọmọ òwúrọ̀! Bí a ti gé ọ lulẹ̀ sí ilẹ̀, ìwọ tí ó sọ àwọn orílẹ̀-èdè di aláìlera! Nítorí ìwọ ti wí nínú ọkàn rẹ pé, Èmi yóò gòkè lọ sí ọ̀run, èmi yóò gbé ìtẹ́ mi ga ju àwọn ìràwọ̀ Ọlọ́run lọ: èmi yóò sì jókòó lórí òkè ìpéjọ, ní apá àríwá: èmi yóò gòkè lọ lókè ibi gíga àwọn àwọsánmà; èmi yóò dàbí Ẹni Ọ̀gá-ògo-jùlọ. Ìsíkíẹ́lì 14:12–14.

Sátánì ni aṣòdì-sí-Kírístì, bẹ́ẹ̀ náà ni agbára pàápà náà rí. A fi agbára pàápà jókòó nínú ìjọ, ó sì jọba lórí àwọn ìtẹ́ ìṣèlú ilẹ̀ Yúróòpù. Dígí amúnísẹ̀dá tó hàn nínú Dáníẹ́lì orí kẹwàá, nígbà tí a bá rí i nínú ìlò ẹ̀mí rẹ̀, máa ń yí àwọn tí wọ́n bá ń wo ó padà sí àwòrán Kírístì. Òtítọ́ náà ni ó ń ṣàkóso ìlà aṣòdì-sí-Kírístì. Nígbà tí orílẹ̀-èdè kan tàbí ẹni kọ̀ọ̀kan bá wo inú ìran dígí náà, ó máa ń mú ipa amúnísẹ̀dá wá, bí ó ti ń tún àwòrán ara rẹ̀ ṣe nínú ẹni náà tàbí orílẹ̀-èdè náà tí ń wo ó, èyí sì máa ń mú jáde yálà àwòrán Kírístì tàbí àwòrán ẹranko náà. Ó bá ipa kan náà mu tí Dáníẹ́lì ṣàpẹẹrẹ. Kírístì ni ó dá ìran náà kalẹ̀ fún Dáníẹ́lì, aṣòdì-sí-Kírístì sì ni ó ń dá ìran náà kalẹ̀ fún Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà nígbà tí ó bá dá àwòrán ẹranko náà sílẹ̀.

A ó tẹ̀síwájú pẹ̀lú àwọn ìrònú wọ̀nyí nínú àpilẹ̀kọ tí ó kàn.