Ìwé Joẹli jẹ́ bóyá ìfihàn tó ta ko jù lọ nípa òjò àkókò ìkẹyìn nínú Ìwé Mímọ́, àti pé Joẹli bẹ̀rẹ̀ nípa tọ́ka sí àwọn ìran mẹ́rin ti ìpẹ̀yìndà-sẹ́yìn tí ìjọ Seventh-day Adventist ti Laodicea ti mú ṣẹ. Àwọn ìran mẹ́rin wọ̀nyí ti ìparun tí ń pò sí i tí a ṣojú fún nínú àwọn ẹsẹ̀ ìbẹ̀rẹ̀ Joẹli bá àwọn ohun ìríra mẹ́rin tí ń pò sí i ti Ẹsẹkiẹli orí kẹjọ mu. 1863 sí 1888 dúró fún ìran àkọ́kọ́, ó sì ṣojú fún ìkọ̀sílẹ̀ ìhìn-iṣẹ́ ìpilẹ̀ṣẹ̀ àwọn Millerite gẹ́gẹ́ bí a ti ṣojú fún un lórí àwọn àtẹ́ ìtòlẹ́sẹẹsẹ̀ aṣáájú-ọ̀nà 1843 àti 1850, tí a ṣojú fún nínú Hábákúkù orí kejì, tí ó sì ń ṣàmì fún májẹ̀mú náà gẹ́gẹ́ bí a ti ṣojú fún un nípasẹ̀ àwọn wàláà méjì ti Òfin Mẹ́wàá.
1888 sí 1919 ṣojú fún ìran tí ó kọ irírí òdodo nípa ìgbàgbọ́, èyí tí ń mú irírí kan jáde tí a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nípasẹ̀ ìjọ Filadẹlfia. Nínú ìran àkọ́kọ́, ìṣọ̀tẹ̀ náà dojú kọ iṣẹ́ aṣáájú tí William Miller ṣojú fún, àti nínú ìran kejì ti 1888, a ṣọ̀tẹ̀ sí aṣáájú Ẹ̀mí Àsọtẹ́lẹ̀. Ìran kẹta ti 1919 bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú ìwé William Warren Prescott, The Doctrine of Christ, ó sì parí pẹ̀lú ìwé náà, Questions on Doctrine ní ọdún 1957. Ìran kẹta yẹn ni ìran ìdàpọ̀mọ́ pẹ̀lú ayé bí Àdífẹ́ńtì ṣe ń wá ìfọwọ́sí àwọn ìṣe ìṣègùn láti ọ̀dọ̀ American Medical Association, àti ìfọwọ́sí àwọn kọlẹ́ẹ̀jì wọn láti ọ̀dọ̀ àwọn amòye ẹ̀kọ́ ti Pùròtẹ́sítáǹtì apẹ̀yìndà àti Roman Catholicism.
Ní ìran kẹta, a kọ ìmọ̀ràn ẹ̀kọ́ tí ó ti inú ìkọ̀wé Ellen White jáde sílẹ̀, a sì fi àwọn àṣà ẹ̀kọ́ èké ti ayé rọ́pò rẹ̀, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣojú wọn nínú ìmọ̀ ọgbọ́n ẹ̀kọ́ ti Gíríìkì. Aṣojú ẹ̀kọ́ Gíríìkì ni oriṣa obìnrin Athena, ẹni tí a gbé kalẹ̀ sínú tẹ́ńpìlì Parthenon àtúnṣe-méjì ní Nashville, Tennessee.
A ṣàpẹẹrẹ ẹ̀kọ́ tòótọ́ nínú Bíbélì pẹ̀lú àwọn ilé-ẹ̀kọ́ àwọn wòlíì tí a so mọ́ wòlíì Élíṣà. Ìṣọ̀tẹ̀ Mákábì ní ọdún 167 ṣáájú Kristi, tí ó sì tẹ̀síwájú títí dé ìparun Jerúsálẹ́mù ní ọdún 70 lẹ́yìn Kristi, jẹ́ ní apá púpọ̀ ìfẹ̀hónúhàn sí àfarawà ẹ̀kọ́ Gíríìkì sínú àṣà àti orílẹ̀-èdè ilẹ̀ ògo gidi ìgbàanì náà. Ìfẹ̀hónúhàn àwọn Mákábì jẹ́ ìṣọ̀tẹ̀ sí ipa Gíríìkì ní gbogbo ìpele, ṣùgbọ́n ipa ẹ̀kọ́ ti Gíríìkì wọ inú ìtàn àti àwọn ìmísí ọkàn àwọn onítara Mákábì gidigidi tó bẹ́ẹ̀ tí a kò fi lè yà á kúrò nínú òtítọ́ náà pé ẹ̀kọ́ Gíríìkì lè jẹ́ ohun tí ó pọ̀ jù lọ nínú àwọn ìdí tí ó ní í ṣe pẹ̀lú ìkọ̀sílẹ̀ àwọn Júù sí Jésù Kristi gẹ́gẹ́ bí Mèsáyà wọn. A ti kọ àwọn ìwé tí ń tọ́ka sí ipa búburú ẹ̀kọ́ Gíríìkì lórí àwọn Júù àti àfikún ẹ̀kọ́ èké sí ìkọ̀sílẹ̀ àwọn Júù àti kíkàn Kristi mọ́ àgbélébùú.
Ìṣọ̀tẹ̀ Makkabi bá ìṣọ̀tẹ̀ ọdún 1776 mu ní ilẹ̀ ògo ẹ̀mí òde òní. Lọ́wọ́lọ́wọ́ yìí ó lé ní yunifásítì 4,000 tí a ti forúkọsílẹ̀ ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, tí a fi ìmọ̀ ọgbọ́n-ìjìnlẹ̀ àti ìlànà ẹ̀kọ́ ti àwọn Gíríìkì àti àwọn Jesuit kọ́ wọn lé lórí. Ìrudàrúdà àti àìlòfin ti ọdún mẹ́wàá sí i sẹ́yìn ni a lè tọpasẹ̀ rẹ̀ tààrà sí àwọn ilé-iṣẹ́ tí wọ́n ń pè ní àárín ẹ̀kọ́ ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, tí wọ́n ti fi ọ̀pọ̀ ọdún gbin ẹ̀kọ́ ìmọ̀lára sínú àwọn akẹ́kọ̀ọ́ tí a ti múra wọn sílẹ̀ tẹ́lẹ̀ nípasẹ̀ àwọn orísun ìròyìn àti eré ìdárayá láti gba àwọn ìmọ̀ ọgbọ́n-ìjìnlẹ̀ alágbáyé tí a mú jáde láti inú àwọn ìmọ̀ ọgbọ́n-ìjìnlẹ̀ ti Ṣátánì ti àkókò Ìyíká Faransé. Àwọn akẹ́kọ̀ọ́ inú àwọn yunifásítì òde òní ni a ti múra wọn sílẹ̀ tẹ́lẹ̀ láti gba ìgbésí ayé tí Sódómù àti Gómórà dúró fún kí wọ́n tó wọ inú àwọn ilé-ẹ̀kọ́ tí a ṣe pẹ̀lú ète láti kọlu àwọn ènìyàn aláwọ̀ funfun, àwọn Kristẹni, àti ìtàn tòótọ́ ti Amẹ́ríkà. Ará ilẹ̀ Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà kan lónìí tí ó fẹ́ lóye ètò ìdájọ́ onípín méjì tí kò dákẹ́ rárá, èyí tí ń mú ìdájọ́ òdodo àti òtítọ́ tí a ju sí àwọn òpópónà ṣẹ gẹ́gẹ́ bí a ti fi hàn nínú Bíbélì àti Ẹ̀mí Àsọtẹ́lẹ̀, gbọ́dọ̀ lóye pé àwọn ipò àti àyíká tó wà lọ́wọ́lọ́wọ́ ni a ń mú wá nípasẹ̀ ìkọlù tí a ṣe pẹ̀lú ète àti ìṣètò, tí a sì ń gbin sínú ènìyàn láti ìgbà kékeré jù lọ nípasẹ̀ ètò ẹ̀kọ́ kan tí a ṣe láti mú aráyé wá sábẹ́ àkóso àwọn alágbára alágbáyé aláyèlujára—agbára ejò!
Àwọn kókó-ọrọ pàtàkì márùn-ún wà nínú àwọn ìkọ̀wé Ellen White; ẹ̀kọ́, àtúnṣe ìlera, ìgbé-ayé Kristẹni, kókó-ọrọ Ìjà Ńlá náà, àti ìwà-bí-Ọlọ́run tí a ń fi hàn nínú ìṣe ojoojúmọ́. Ẹ̀kọ́ jẹ́ ọ̀kan nínú àwọn kókó-ọrọ pàtàkì márùn-ún nínú Ẹ̀mí Àsọtẹ́lẹ̀, Ellen White sì jẹ́ wòlíì ti Bibeli dénú gẹ́gẹ́ bí gbogbo wòlíì tí a mẹ́nu kàn nínú Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run. Láàárín àwọn nǹkan mìíràn, èyí túmọ̀ sí pé ìgbésí-ayé rẹ̀ jẹ́ àpẹẹrẹ ti àti fún ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélọ́gọ́rin [144,000]. Kí ẹnikẹ́ni tó ronú pé Kristi nìkan ni ó yẹ kí ó jẹ́ àpẹẹrẹ wa; Paulu sọ pé:
Nítorí bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ẹ ní ẹgbẹ̀rún mẹ́wàá olùkọ́ ní inú Kristi, síbẹ̀ ẹ kò ní baba púpọ̀; nítorí nínú Kristi Jésù, nípasẹ̀ ìhìnrere, mo bí yín. Nítorí náà, mo bẹ yín, ẹ máa tẹ̀lé àpẹẹrẹ mi. 1 Kọrinti 4:15, 16.
Gẹ́gẹ́ bí wòlíì, Ellen White jẹ́ àpẹẹrẹ. Ìgbà kan ṣoṣo ni Ellen White gbà ipa gẹ́gẹ́ bí ọmọ ẹgbẹ́ ìgbìmọ̀ alákóso, àti pé ìgbà náà ni pẹ̀lú ìdásílẹ̀ kọlẹ́ẹ̀jì kan tí ó gba àwọn ìlànà ẹ̀kọ́ tòótọ́ mọ́ra gẹ́gẹ́ bí a ti fi wọ́n kalẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ọ̀kan nínú àwọn àkòrí pàtàkì márùn-ún ti iṣẹ́-ìránṣẹ́ rẹ̀. Kọlẹ́ẹ̀jì náà ní Madison, Tennessee, wà nínú àgbègbè ìlú ńlá Nashville, Tennessee. Kì í ṣe pé ó kàn fara mọ́ láti wà lórí ìgbìmọ̀ ìdásílẹ̀ Kọlẹ́ẹ̀jì Madison láti ọdún 1904 títí di ọdún kan ṣáájú ikú rẹ̀ ní 1915 nìkan, ṣùgbọ́n ó tún jẹ́ ẹni pàtàkì nínú yíyan ilẹ̀ tí a ti dá kọlẹ́ẹ̀jì náà sí. Nashville ni àárín ètò ẹ̀kọ́ Giriki tí ó ràn lọ́wọ́ láti dí àwọn Júù lọ́wọ́ láti gba Mèsáyà wọn nínú ìtàn àwọn Maccabees, àwọn tí wọ́n jẹ́ àpẹẹrẹ ìsìn Pùrótẹ́sítáǹtì apẹ̀yìndà ti àwọn àkókò tí a ń gbé yìí. Ìlà àwọn Maccabees ni a ti fi múlẹ̀ dájú nínú ìtàn ìkọ̀kọ̀ ẹsẹ̀ ogójì, tí ó dúró fún ìsìn Pùrótẹ́sítáǹtì apẹ̀yìndà tí a ti kọ́ ní ẹ̀kọ́ ní kíkún nísinsìnyí pẹ̀lú àwọn èso apanirun gan-an náà, (bí ó tilẹ̀ jẹ́ ẹ̀dà òde-òní) ti ẹ̀kọ́ Giriki.
Nínú ìran kẹta ti Ẹgbẹ́ Adventist, ìdarí tí ó ti kọ Ẹ̀mí Àsọtẹ́lẹ̀ sílẹ̀ ní ọdún 1888, yàn láti fi ètò ẹ̀kọ́ wọn lé àbáwọlé ìfọwọ́sí-ẹ̀rí ti ayé lọ́wọ́. Nashville dúró gẹ́gẹ́ bí àárín àmì-ìṣàpẹẹrẹ ti ẹ̀kọ́ tòótọ́ àti ẹ̀kọ́ èké. Wòlíì náà yan ìlú kan náà tí ayé yàn láti fi gbé ẹ̀kọ́ Giriki ga kalẹ̀, nítorí pé, láìdábí ẹ̀kọ́ Giriki tí a dá lórí pípa òtítọ́ yà sí àwọn kókó-ẹ̀kọ́ tí a ya sọ́tọ̀ láti pa ìṣọ̀kan rẹ̀ run. Ẹ̀kọ́ tòótọ́ ni ìpìlẹ̀ àkọ́kọ́ fún àwọn kókó pàtàkì mẹ́rin mìíràn ti Sister White, èyíinì ni àtúnṣe ìlera, ìwà-bí-Ọlọ́run nínú ìṣe, ìgbé ayé Onígbàgbọ́, àti ní pàtàkì jùlọ, kókó-ọrọ̀ náà ti The Great Controversy.
Jésù máa ń fi ìbẹ̀rẹ̀ ṣàpẹẹrẹ òpin nígbà gbogbo, àti pé ìdánwò tó wà nínú Ọgbà Édẹni ń ṣàfihàn ìdánwò tí ayé ti ń dojú kọ nísinsin yìí. Ìdánwò tó wà ní òpin jẹ́ kan náà pẹ̀lú gbogbo ìdánwò Bíbélì, nítorí Ọlọ́run kì í yí padà láé. Ìdánwò Bíbélì jẹ́ ìlànà ìdánwò ìgbésẹ̀ mẹ́ta tí ó ń mú àwùjọ méjì jáde, tí a sì ń fi wọ́n hàn ní ìparí ìlànà ìdánwò náà. Áńgẹ́lì kìíní sọ àwọn ìgbésẹ̀ mẹ́tẹ̀ẹ̀ta náà gẹ́gẹ́ bí ìbẹ̀rù Ọlọ́run, fífi ògo fún un, nítorí wákàtí ìdánwò litmus ti ìdájọ́ ti dé. Ìgbésẹ̀ kìíní ni àṣẹ pé kí wọ́n má ṣe jẹ nínú igi ìmọ̀ rere àti búburú. Ní àìní ìbẹ̀rù Ọlọ́run tó yẹ, Éfà kùnà nínú ìdánwò igi náà, ó sì jẹ èso tí a ṣàfihàn gẹ́gẹ́ bí rere àti búburú. Ìbẹ̀rù Ọlọ́run tí Ádámù ní kò dá a dúró kúrò nínú jíjẹ́ alábápín nínú ìṣọ̀tẹ̀ igi náà, a sì mú ìdájọ́ wá sórí àwọn méjèèjì, bí wọ́n ṣe fi ìgbé ayé kan hàn láìsí ìwàláàyè àìdá ti Ìwà-Ọlọ́run.
Ìdánwò àwọn ọjọ́ ìkẹyìn bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú ìkìlọ̀ kan láti jẹ àfikún ìmọ̀ tí a ti tú ìdìmọ́ rẹ̀ nínú ìfihàn Jésù Kristi ní kété ṣáájú kí àkókò àdánwò aráyé tó dé òpin. Yálà pẹ̀lú Adventism tàbí pẹ̀lú àwọn tí ó wà ní òde Adventism, ìdánwò náà dá lórí gbígba, tàbí kọ̀ àfikún “ìmọ̀” tí a ti tú ìdìmọ́ rẹ̀ ní àkókò wa. Ìdánwò ìmọ̀ yẹn ni a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nípasẹ̀ igi ìdánwò inú Ọgbà náà, èyí tí ó dúró fún ìmọ̀ rere tàbí búburú. Ẹ̀kọ́ tòótọ́ ni a gbé kalẹ̀, a sì ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ ní Nashville, Tennessee ní ọdún 1904, ẹ̀kọ́ èké sì ni a gbé kalẹ̀, a sì ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ ní Nashville ní ọdún 1897, lẹ́yìn náà a tún un kọ́ gẹ́gẹ́ bí ilé títí láéláé ní ọdún 1920. Nínú ìgbésí ayé wòlíì obìnrin náà, ẹ̀kọ́ tòótọ́ ni a fi mọ́lẹ̀ ní Nashville, bẹ́ẹ̀ ni a tún fi ẹ̀kọ́ èké mọ́lẹ̀ níbẹ̀ pẹ̀lú. Lẹ́yìn ikú rẹ̀ ní ọdún 1915, a tún mú ẹ̀kọ́ èké padà bọ̀ sípò nínú ìkọ́lé kejì àti títí láéláé ti tẹ́ńpìlì Parthenon, a sì kọ̀ ẹ̀kọ́ tòótọ́ sílẹ̀ nípasẹ̀ ìfaradàpọ̀ pẹ̀lú ayé látọwọ́ aṣáájú ìjọ Seventh-day Adventist ti Laodicea.
Orúkọ amúyẹ Nashville, “Athens ti Gúúsù,” ní ipa lórí yíyan ilé náà gẹ́gẹ́ bí àárín gbùngbùn Ifihan Ọdún Ọgọ́rùn-ún 1897. Ọ̀pọ̀ ilé níbi ìfihàn náà ni a dá lórí àwọn àwòkọ́ṣe ìgbàanì. Síbẹ̀, Parthenon nìkan ni ó jẹ́ àtúnṣe gangan pátápátá. Nashville ti òní, ní Tennessee, jẹ́ olókìkí fún orin rẹ̀, ṣùgbọ́n kí Ilé Ìkójọpọ̀ Johnny Cash tó wà, Nashville ti jẹ́ olókìkí fún ẹ̀kọ́ rẹ̀, kì í ṣe fún orin.
Ní àárín ọdún 1850s, Nashville ti ti ní orúkọ àpèsè “Athens ti Gúúsù” tẹ́lẹ̀ nítorí pé ó ti dá ọ̀pọ̀ ilé-ẹ̀kọ́ gíga sílẹ̀; ó sì jẹ́ ìlú àkọ́kọ́ ní Gúúsù Amẹ́ríkà láti dá ètò ilé-ẹ̀kọ́ ìjọba sílẹ̀. Ní òpin ọ̀rúndún náà, Nashville yóò rí bí Fisk University, St. Cecilia Academy, Montgomery Bell Academy, Meharry Medical College, Belmont University, àti Vanderbilt University ṣe ṣí ilẹ̀kùn wọn. Ní àsìkò náà, a mọ̀ Nashville gẹ́gẹ́ bí ọ̀kan lára àwọn ìlú Gúúsù tí ó ní ìwà ìmúra dáadáa jù lọ tí ó sì kún fún ẹ̀kọ́, ọrọ̀, àti àṣà.
Àṣírí àìṣòdodo jẹ́ orúkọ àti ọ̀rọ̀-ìṣe pẹ̀lú nínú Ọ̀rọ̀ amí-ìmí. Amí-ìmí fi Sátánì hàn, àti póòpù, ẹni tí Sister White pè ní “ọkùnrin ọwọ́ ọ̀tún” Sátánì, gẹ́gẹ́ bí àṣírí àìṣòdodo. Síbẹ̀síbẹ̀, “àṣírí àìṣòdodo” tún ṣàpèjúwe àdapọ̀ òtítọ́ àti ìṣìnà. Ìran mẹ́rin ìpẹ̀yìndà nínú Joẹli bá àwọn ohun ìríra mẹ́rin tí ń gbòkè sí i nínú orí kẹjọ Ìsíkíẹ́lì mu. Àwọn ẹlẹ́rìí méjèèjì wọ̀nyí bá àwọn ìjọ mẹ́rin àkọ́kọ́ nínú Ìfihàn mu, ìjọ kẹta sì ni àfihàn nínú ìfọwọ́ra Constantine pẹ̀lú Ìsìn Kristiẹni tí a darapọ̀ mọ́ ẹ̀sìn abọ̀rìṣà. Àwọn ìjọ mẹ́rin àkọ́kọ́ wọ̀nyí bá ìtàn Ísírẹ́lì àtijọ́ mu, èyí tí ó jẹ́ ààmì ìtàn Ísírẹ́lì òde-òní.
Ní ìran kẹta Ísírẹ́lì ìgbàanì, àwọn ọba Ísírẹ́lì dá àdéhùn pọ̀ mọ́ àwọn orílẹ̀-èdè mìíràn tí a kò gbọ́dọ̀ mú wá sínú àdéhùn pẹ̀lú àwọn ènìyàn Ọlọ́run rárá. Àfíwéra Ísírẹ́lì ìgbàanì gẹ́gẹ́ bí orílẹ̀-èdè gidi àti ìjọ Kristẹni gẹ́gẹ́ bí a ti gbé kalẹ̀ nínú ìwé Ìfihàn jẹ́ kókó-ọrọ àsọtẹ́lẹ̀ kan tí a fi hàn ní kedere nínú ìkẹ́kọ̀ọ́ tí a pè ní, Habakkuk’s Tables. Jóẹ́lì fi ìran kẹrin àti ìkẹyìn hàn, àwọn tí a “gé kúrò” kó má bàa jẹ́ ènìyàn àdéhùn àyànfẹ́ Ọlọ́run mọ́, gẹ́gẹ́ bí ó ṣe bá àgbà méjìdínlọ́gbọ̀n náà mu, àwọn tí wọ́n ń tẹrí ba fún oòrùn nínú àwọn ìríra mẹ́rin tí ń pọ̀ sí i ti Ìsíkíẹ́lì. Ìran kẹrin náà, níbi tí a ti gé Seventh-day Adventism ti Laodicea kúrò bí wọ́n ṣe ń tẹrí ba fún oòrùn ní òfin Àìkú, bá ìjọ kẹrin Tiatira mu, èyí tí ó ṣàpẹẹrẹ ìjọba póòpù ní yálà ọdún 538 tàbí ní òfin Àìkú tí ó ń bọ̀ láìpẹ́. Ìjọ kẹta Pergamos ṣojú “ìfaramọ́,” yálà Ísírẹ́lì ìgbàanì tí ń darapọ̀ mọ́ àwọn ìjọba keferi, tàbí Constantine tí ó da ẹ̀sìn keferi pọ̀ mọ́ Ìsìn Kristẹni, àwọn ẹlẹ́rìí méjèèjì wọ̀nyí sì ń bá ìran kẹta ẹranko ayé nínú Ìfihàn mẹ́tàlá sọ̀rọ̀.
Àwọn ìran mẹ́rin ti Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, tí a fi Íjíbítì ṣe àpèjúwe wọn láàárín àwọn òtítọ́ mìíràn ní àkókò ìgbèkùn ọdún 400/430, tí ó parí pẹ̀lú bí Fáráò ṣe rì sínú omi Òkun Pupa. Àwọn omi wọ̀nyí fi àmì ìparí orílẹ̀-èdè náà sílẹ̀, èyí tí a óò dá lẹ́jọ́ nígbà tí Ọlọ́run mú ìdásílẹ̀ wá fún Ísírẹ́lì àtijọ́ nípasẹ̀ wòlíì Mósè. A ń dá Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà lẹ́jọ́ ní àkókò kan náà tí ìdájọ́ náà fi dé òpin lórí ìjọ Ọlọ́run, nítorí náà a gbọdọ̀ ṣe àkíyèsí pé omi tí ó parí ẹ̀mí Fáráò ni a mú wá sórí Fáráò nípasẹ̀ ìtúbọ̀ ìjì líla ìlà-oòrùn tí ó ti ń di omi náà mú sí ipò rẹ̀ bí Ọlọ́run ṣe ń gbà àwọn ènìyàn àyànfẹ́ Rẹ̀ là. Ìjì líla ìlà-oòrùn náà ni ìkànsí kẹta tí ó kọlu òfin Ọjọ́ Àìkú nígbà tí ìmìtìtì-ilẹ̀ Ìfihàn orí kọkànlá bá dé.
Ìran tí ó ṣáájú ìran kẹrin àti ìkẹyìn ẹranko ayé ni a mú ṣẹ lórí ìwo Republikani àti ti Pùrótẹ́sítáǹtì pẹ̀lú. Ìfọwọ́ra ti ìwo Republikani, tí a ṣe ní ìran kẹta rẹ̀, ṣẹlẹ̀ ní àkókò tó yí Ogun Àgbáyé Kìíní ká, ó sì samisi bí Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà ṣe fi ètò-ọrọ̀ ajé rẹ̀ lé àwọn alágbáyé Federal Reserve lọ́wọ́. Ní àkókò kan náà ni Adventismu Laodikea ti Ọjọ́ Keje wá láti jẹ́ kí iṣẹ́ ìṣègùn àti ẹ̀kọ́ rẹ̀ “gba ìfọwọ́sí” gẹ́gẹ́ bí ìlànà ẹ̀kọ́ àti ìṣègùn ti ayé. Gẹ́gẹ́ bí ọ̀rọ̀-ìṣe, “àṣírí ẹ̀ṣẹ̀” dúró fún ìfọwọ́ra Konstantini àti ti àwọn ọba Ísírẹ́lì àtijọ́ pẹ̀lú àwọn agbára ayé. Ọ̀rọ̀ tí ìmísí lò láti ṣàpèjúwe ìfọwọ́ra náà ni “amalgamation,” gẹ́gẹ́ bí a ti túmọ̀ ọ́ nínú ìtúmọ̀ ọ̀rọ̀ ìgbà Ellen White pé; "láti dàpọ̀ tàbí so di ọ̀kan nínú àdapọ̀ kan; láti pọ̀ mọ́ra." Igi ìmọ̀ rere àti búburú ni igi àdapọ̀, igi ìfọwọ́ra. “Ìjà ńlá ìkẹyìn,” ni ìpẹ̀yà òfin Ọjọ́-Àìkú, àti ìmúrasílẹ̀ Satani fún ìpẹ̀yà náà ni “àṣírí ẹ̀ṣẹ̀,” tí ó ń da ọgbọ́n ènìyàn pọ̀ mọ́ ìfihàn Ọlọ́run.
“Sátánì ń fi ìmúrasílẹ̀ púpọ̀ ṣe ètò rẹ̀ fún ìjà ńlá ikẹyìn, nígbà tí gbogbo ènìyàn yóò gba ipò tiwọn....”
“Ẹ fetí sí àwọn ohùn náà, ẹ sì ṣàkíyèsí àwọn agbára náà, tí ń jọba nínú ayé. Ṣé ohùn àdúrà kan wà bí? Ṣé ẹ rí àmì kankan pé a ń fi ìmọ̀ Ọlọ́run hàn? Àwọn àlùfáà wà, púpọ̀ gan-an ni wọ́n; ṣùgbọ́n wọ́n ń tẹ òfin Jèhófà mọ́lẹ̀ lábẹ́ ẹsẹ̀ wọn. Ẹ̀jẹ̀ ọkàn àwọn ènìyàn ti bà áṣọ wọn jẹ́. Àwọn ọ̀pọ̀ ènìyàn ń rú ẹbọ sí àwọn ẹ̀mí èṣù. Ẹ wò ó, èyínyí tí ń ṣiyèméjì láàárín ìgbọràn àti àìgbọràn. Ẹ wo, nínú ìrònú yín, àwọn ogunlọ́gọ̀ ńlá tí ń jọ́sìn ní pẹpẹ Sátánì. Ẹ fetí sí orin náà, sí èdè náà, tí a ń pè ní ẹ̀kọ́ gíga. Ṣùgbọ́n kí ni Ọlọ́run ń kéde pé ó jẹ́?—Àṣírí àìṣòdodo.” Pamphlets, 004, 11.
Nínú ìjà ìkẹyìn nígbà tí “gbogbo ènìyàn yóò yan ẹ̀gbẹ́,” àdánwò Ọgbà Édẹni ni a tún ṣe. Àdánwò tí ní ìbẹ̀rẹ̀ jẹ́ èyí tí a ya sọ́tọ̀ sí igi kan ní àárín ọgbà kan, ni a tún ṣe ní ìkẹyìn, nínú gbogbo ayé. Iṣẹ́ Sátánì ní ìṣáájú ogun ìkẹyìn ni “àṣírí àìṣòdodo,” èyí tí a túmọ̀ sí gẹ́gẹ́ bí “ẹ̀kọ́ gíga!” Àmì “ẹ̀kọ́ gíga” ní ilẹ̀ ẹranko ayé ni a rí ní Nashville, Tennessee, “Athens of the South,” níbi tí tẹ́ńpìlì Parthenon wà, ní ìyàtọ̀ pẹ̀lú ẹ̀kọ́ tòótọ́ tí Madison College ṣàpẹẹrẹ lẹ́ẹ̀kan rí ní Nashville. Ọ̀rọ̀ tí ó tẹ̀lé yìí láti inú ìmísí ni a tọ́ka sí ní ìpínlẹ̀ rẹ̀ gbogbo ní òpin àpilẹ̀kọ yìí, ṣùgbọ́n àwọn kókó díẹ̀ yẹ kí a gbé yẹ̀ wò ní àkókò yìí.
“Gbogbo ènìyàn nílò ọgbọ́n láti fi fara balẹ̀ wá ìtumọ̀ àṣírí àìṣòdodo náà, èyí tí ó ní ipò ńlá tó bẹ́ẹ̀ nínú ìparí ìtàn ayé yìí....”
“Kò sí ọ̀nà àárín sí Párádísè tí a tún mú padà bọ̀ sípò. Ìfẹ̀hónúhàn tí a fi fún ènìyàn fún àwọn ọjọ́ ìkẹyìn wọ̀nyí kì í ṣe kí ó di aládapọ̀ pẹ̀lú ìmúṣẹ̀ ọgbọ́n-ènìyàn....”
“Àwọn tí Ọlọ́run ti gbéga sí ipò gíga ti ìgbẹ́kẹ̀lé lè yí padà kúrò ní ìmọ́lẹ̀ ọ̀run sí ọgbọ́n ènìyàn.... Gbogbo àwọn tí yóò ní ìwà tí yóò mú kí wọ́n jẹ́ àwọn alábáṣiṣẹ́ pọ̀ pẹ̀lú Ọlọ́run, tí wọ́n yóò sì gba ìyìn Ọlọ́run, gbọdọ̀ ya ara wọn sọ́tọ̀ kúrò lọ́dọ̀ àwọn ọ̀tá Ọlọ́run, kí wọ́n sì di òtítọ́ náà mú ṣinṣin tí Kristi fi fún Jòhánù láti fi fún ayé.” Manuscript Releases, volume 18, 30–36.
“Gbogbo” àwọn tí wọ́n nílò “ọgbọ́n” ń ṣàpẹẹrẹ gbogbo àwọn tí a mú wọ inú ìlànà ìdánwò kan tí yóò parí ní mímú jáde àwọn ẹ̀ka olùjọsìn méjì. “Àwọn ọlọ́gbọ́n” ni àwọn tí wọ́n rí i dájú pé wọ́n ní “ọgbọ́n” tí a nílò náà. Ìlànà ìdánwò náà bẹ̀rẹ̀ nígbà tí a tú ìfihàn Jésù Krísti sílẹ̀, díẹ̀ kí àkókò àyè àdánwò ènìyàn tó parí. Ìtúsílẹ̀ yẹn bẹ̀rẹ̀ “ìbísí ìmọ̀” kan. Àwọn tí a dojú kọ pẹ̀lú ìdánwò tí ó ní í ṣe pẹ̀lú ìfihàn Jésù Krísti yóò gba “òróró” ìmọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ tí a pèsè láti darí, láti pèsè, àti láti yà wọ́n sí mímọ́ ṣáájú dídé afẹ́fẹ́ ìlà-oòrùn ní àkókò òfin Ọjọ́ Àìkú. “Igi ìmọ̀ rere àti búburú” ni àpẹẹrẹ Àkàrà Èké ti Ọ̀run tí a ó jẹ tàbí kọ̀.
Ní Gálílì, ní sínágọ́gù Kápánáùmù, Jésù pàdánù ọmọ̀lẹ́yìn púpọ̀ sí i ní ìṣẹ̀lẹ̀ kan ju ìgbà mìíràn lọ nínú iṣẹ́ ìránṣẹ́ Rẹ̀. Níbẹ̀ ni ìdánwò náà jẹ́ bí àwọn ọ̀rọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ Kristi ṣe jẹ́ gẹ́gẹ́ bí òtítọ́ gangan tàbí ní ti ẹ̀mí, àwọn tí wọ́n sì kùnà nínú ìdánwò náà, wọ́n kùnà—nítorí wọ́n gbàgbé pé ènìyàn yóò yè nípa gbogbo ọ̀rọ̀ tí ń jáde láti ẹnu Ọlọ́run. Kristi ti sọ ní kedere pé Òun ni Àkàrà tí a rán sọ̀kalẹ̀ láti ọ̀run, àwọn tí wọ́n sì kùnà nínú ìdánwò náà ti dá Òtítọ́ pọ̀ mọ́ ọgbọ́n ènìyàn, tí àwọn Gíríìkì ṣojú fún.
Kí Éfà tó bẹ̀rẹ̀ ìṣubú ọgbà náà, Kristi ti pa á láṣẹ fún Ádámù àti Éfà pé kí wọ́n má ṣe jẹ nínú èso igi ìmọ̀ rere àti búburú. Àkọ́kọ́ nínú àwọn ìgbésẹ̀ mẹ́ta ti ìhìnrere àìnípẹ̀kun ni ìbẹ̀rù Ọlọ́run.
“Jẹ́ kí ọkàn mú àwọn òtítọ́ àgbàyanu ti ìfihàn mọ́; nígbà náà, kò ní í tẹ́lọ́run láti lo agbára rẹ̀ lórí àwọn kókó ọ̀rọ̀ tí kò níyelori; yóò fi ìríra yí padà kúrò nínú àwọn ìwé aláìníye àti àwọn eré asán tí ń ba ìwà àwọn ọ̀dọ́ òde òní jẹ́. Àwọn tí wọ́n ti bá àwọn akéwì àti àwọn ọlọ́gbọ́n inú Bíbélì báṣepọ̀, tí a sì ti ru ọkàn wọn sókè nípa àwọn iṣẹ́ ògo ti àwọn akíkanjú ìgbàgbọ́, wọn yóò jáde láti inú àwọn pápá ọlọ́rọ̀ ti èrò jinlẹ̀ pẹ̀lú ọkàn tí ó mọ́ síi àti inú tí ó ga síi ju bí wọ́n bá ti fi ara wọn sínú kíkẹ́kọ̀ọ́ àwọn akọ̀wé aláyé tí a mọ̀ jù lọ, tàbí nínú ṣíṣe àkíyèsí àti fífi ògo fún àwọn iṣẹ́ àṣeyọrí àwọn Fáraò, àti Hẹ́rọ́dù, àti Késárì ti ayé.”
“Ọ̀pọ̀ agbára inú àwọn ọ̀dọ́ wà ní ipò ìsun, nítorí wọn kò fi ìbẹ̀rù Ọlọ́run ṣe ìbẹ̀rẹ̀ ọgbọ́n. Olúwa fún Dáníẹ́lì ní ọgbọ́n àti ìmọ̀, nítorí pé òun kì yóò jẹ́ kí agbára kankan ní ipa lórí òun tí yóò dá sí ìdènà fún àwọn ìlànà ẹ̀sìn rẹ̀. Ìdí tí a fi ní díẹ̀ gan-an lára àwọn ọkùnrin tí wọ́n ní ọgbọ́n inú, ìdúróṣinṣin, àti iye gidi tí ó lágbára, ni pé wọ́n rò pé wọ́n lè rí ọláńlá nígbà tí wọ́n ń ya ara wọn kúrò lọ́dọ̀ Ọ̀run.” Messages to Young People, 255, 256.
Éfà pàdánù “ìbẹ̀rù Ọlọ́run” rẹ̀. Ó yẹ kí ó ti wárìrì níwájú àwọn ọ̀rọ̀ Ọlọ́run, èyí tí í ṣe ànímọ́ àwọn ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélọ́gọ́rin ẹgbẹ̀rún náà. Ìbẹ̀rù Ọlọ́run ni àkọ́kọ́ nínú àwọn ìdánwò mẹ́ta, ó sì bẹ̀rẹ̀ nígbà tí a bá tú Ọ̀rọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ sílẹ̀, tí ó sì máa mú ìparí wá sí ìpele àwọn ọlọ́gbọ́n kan àti ìpele àwọn aṣiwèrè kan. Ìbẹ̀rẹ̀ fún àwọn tí a yàn láti jẹ́ ọlọ́gbọ́n ni láti wárìrì níwájú Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run. Éfà kò ṣe èyí, àti nígbà tí a dojú kọ ọ́ pẹ̀lú ìgbésẹ̀ kejì nínú ìlànà ìdánwò náà, kò lè fi ògo fún Ọlọ́run, lẹ́yìn náà a sì tún dojú kọ ọ́ pẹ̀lú wákàtí ìdájọ́ níbi tí ó ti fi ìhòòhò Laodicea hàn.
“Gbogbo àwọn tí yóò fẹ́ mú ìwà Kristẹni pé gbọ́dọ̀ gbé àjàgà Kristi. Bí wọ́n bá fẹ́ jókòó pọ̀ ní ibi ọ̀run nínú Kristi Jésù, wọ́n gbọ́dọ̀ kọ́ ẹ̀kọ́ lọ́dọ̀ Rẹ̀ nígbà tí wọ́n ṣì wà lórí ilẹ̀ ayé yìí. Kristi kò wu ara Rẹ̀. Gbogbo ìgbésí ayé Rẹ̀ jẹ́ ìdàgbàsókè inú-rere mímọ́, tí kò ní ìfẹ́ ara ẹni. Ó gba ẹ̀dá ènìyàn láti fi hàn fún ayé tí ó ṣubú, fún Satani àti sínágọ́gù rẹ̀, fún àgbáyé ọ̀run, fún àwọn ayé tí kò ṣubú, pé ẹ̀dá ènìyàn, nígbà tí a bá so pọ̀ mọ́ ìwà àtọ̀runwá Rẹ̀, lè di onígbọràn pátápátá sí òfin Ọlọ́run. Gbogbo ènìyàn nílò láti béèrè pé, ‘Kí ni èmi gbọdọ̀ ṣe kí n lè rí ìgbàlà?’ Ọlọ́run ń béèrè ọkàn onírẹ̀lẹ̀, onífọ̀kànbalẹ̀, tí ń wárìrì níwájú ọ̀rọ̀ Rẹ̀. Láti orí pẹpẹ àtọ̀runwá nìkan ni a ti lè gba òṣùpá iná ọ̀run, èyí tí, nígbà tí a bá ti gba á, yóò fún wa ní ìran kíkún nípa àìlera àti àìtó wa, yóò sì fi iyì àti ògo Kristi hàn wá. Nígbà tí a bá rí èyí, Ọlọ́run máa fi wa sí abẹ́ ìtọ́sọ́nà Ẹ̀mí Mímọ́, yóò sì darí wa sínú gbogbo òtítọ́.” Bible Echo, July 20, 1896.
Ìdapọ̀ òtítọ́ àti àṣìṣe ni iṣẹ́ Satani, èyí tí a mọ̀ sí àṣírí àìlófin. Ìfọwọ́sowọ́pọ̀ ìfaradà gbogbo aráyé nínú àwọn ìṣísẹ̀ ìkẹyìn ìdájọ́ àyẹ̀wò ni a ti fi sípò mímọ́ nínú tẹ́ńpìlì Parthenon ní Nashville, Tennessee.
“Kì í ṣe ọgbọ́n láti rán àwọn ọ̀dọ́ wa lọ sí àwọn yunifásítì níbi tí wọ́n ti ń fi àkókò wọn lélò láti ní ìmọ̀ èdè Gíríìkì àti Látìn, nígbà tí a sì ń fi àwọn ìmọ̀lára àwọn akọ̀wé aláìgbọ́ràn sí Ọlọ́run tí wọ́n ń kà kí wọ́n lè mọ àwọn èdè wọ̀nyí kún orí àti ọkàn wọn. Wọ́n ń gba ìmọ̀ kan tí kò ṣe pàtàkì rárá, tàbí tí kò bá ẹ̀kọ́ Olùkọ́ ńlá náà mu. Ní gbogbogbòò, àwọn tí a kọ́ ní ọ̀nà yìí ní ìgbéraga ara-ẹni púpọ̀. Wọ́n rò pé àwọn ti dé ibi gíga ẹ̀kọ́ gíga jù lọ, wọ́n sì ń hùwà pẹ̀lú ìgbéraga, bí ẹni pé àwọn kì í ṣe akẹ́kọ̀ọ́ mọ́. A ti bà wọ́n jẹ́ fún iṣẹ́ Ọlọ́run. Àkókò, ọ̀nà, àti ìkẹ́kọ̀ọ́ tí ọ̀pọ̀ ènìyàn ti fi ná sí lílo láti gba ẹ̀kọ́ tí kò ní èrè púpọ̀ ní ìfiwéra, ìbá yẹ kí a ti lò ó fún gbígba ẹ̀kọ́ tí yóò mú kí wọ́n di ọkùnrin àti obìnrin pípé ní gbogbo ọ̀nà, tí ó yẹ fún ìgbésí ayé ìṣe. Irú ẹ̀kọ́ bẹ́ẹ̀ yóò jẹ́ ohun ìní tí ó ní iye gíga jù lọ fún wọn.”
“Kí ni àwọn akẹ́kọ̀ọ́ máa ń gbé lọ pẹ̀lú ara wọn nígbà tí wọ́n bá fi àwọn ilé-ẹ̀kọ́ wa sílẹ̀? Ibo ni wọ́n ń lọ? Kí ni wọ́n máa ṣe? Ṣé wọ́n ní ìmọ̀ tí yóò mú kí wọ́n lè kọ́ àwọn ẹlòmíràn? Ṣé a ti kọ́ wọn ní ẹ̀kọ́ kí wọ́n lè jẹ́ àwọn bàbá àti àwọn ìyá ọlọ́gbọ́n? Ṣé wọ́n lè dúró ní ipò olórí ìdílé gẹ́gẹ́ bí olùkọ́ni ọlọ́gbọ́n? Nínú ìgbésí ayé ilé wọn, ṣé wọ́n lè kọ́ àwọn ọmọ wọn ní ọ̀nà tí yóò jẹ́ pé tiwọn yóò jẹ́ ìdílé tí Ọlọ́run lè fi inú-dídùn wo, nítorí pé ó jẹ́ àpẹẹrẹ ìdílé ọ̀run? Ṣé wọ́n ti gba ẹ̀kọ́ kan ṣoṣo náà tí a lè pè ní tòótọ́ ní ‘ẹ̀kọ́ gíga’?”
“Kí ni ẹ̀kọ́ gíga? Kò sí ẹ̀kọ́ kankan tí a lè pè ní ẹ̀kọ́ gíga bí kò bá ní àwòrán ọ̀run, bí kò bá sì darí àwọn ọdọkùnrin àti àwọn ọdọbìnrin láti dàbí Kristi, tí ó sì mú wọn yẹ láti dúró gẹ́gẹ́ bí olórí ìdílé wọn ní ipò Ọlọ́run. Bí, ní àkókò ìgbésí ayé rẹ̀ ní ilé-ìwé, ọdọkùnrin kan bá kùnà láti ní ìmọ̀ èdè Greek àti Latin àti àwọn èrò inú àwọn iṣẹ́ àwọn akọ̀wé aláìgbàgbọ́, kò pàdánù púpọ̀. Bí Jesu Kristi bá ti ka irú ẹ̀kọ́ yìí sí ohun tí ó ṣe pàtàkì, ṣé kì yóò ti fi í fún àwọn ọmọ-ẹ̀yìn rẹ̀, àwọn tí ó ń kọ́ láti ṣe iṣẹ́ tí ó tóbi jù lọ tí a ti fi lé àwọn ènìyàn ayé lórí rí, láti ṣojú rẹ̀ nínú ayé? Ṣùgbọ́n, dípò bẹ́ẹ̀, ó fi òtítọ́ mímọ́ lé wọn lọ́wọ́, kí a lè fi í fún ayé nínú ìrọ̀rùn rẹ̀.
“Àwọn àkókò kan wà tí a nílò àwọn ọ̀mọ̀wé ní èdè Gíríìkì àti Látìnì. Díẹ̀ nínú ènìyàn gbọ́dọ̀ kẹ́kọ̀ọ́ àwọn èdè wọ̀nyí. Èyí dára. Ṣùgbọ́n kì í ṣe gbogbo ènìyàn, bẹ́ẹ̀ ni kì í ṣe ọ̀pọ̀lọpọ̀, ni ó yẹ kí wọ́n kẹ́kọ̀ọ́ wọn. Àwọn tí wọ́n rò pé ìmọ̀ èdè Gíríìkì àti Látìnì ṣe pàtàkì fún ẹ̀kọ́ gíga jùlọ, wọn kò lè ríran sí ọ̀nà jíjìn. Bẹ́ẹ̀ ni ìmọ̀ àwọn àṣírí ohun tí àwọn ènìyàn ayé ń pè ní sáyẹ́ǹsì kò ṣe pàtàkì fún ìwọlé sínú ìjọba Ọlọ́run. Satani ni ó ń fi èrò àrékérekè àti àṣà ìbílẹ̀ kún ọkàn, àwọn ohun tí wọ́n ń yọ ẹ̀kọ́ gíga tòótọ́ kúrò, tí wọn yóò sì ṣègbé pẹ̀lú ẹni tí ó kọ́ wọn.”
“Àwọn tí wọ́n ti gba ẹ̀kọ́ èké kò wo ojú sókè sí ọ̀run. Wọ́n kò lè rí Ẹni náà tí í ṣe Ìmọ́lẹ̀ tòótọ́, ‘tí ń tan ìmọ́lẹ̀ sí gbogbo ènìyàn tí ń bọ̀ wá sí ayé.’ Wọ́n ka àwọn òtítọ́ ayérayé sí ohun àròsọ, wọ́n sì ń pè éérún kan ní ayé, wọ́n sì tún ń pè ayé ní éérún kan. Nípa ọ̀pọ̀ nínú àwọn tí wọ́n ti gba ohun tí a ń pè ní ẹ̀kọ́ gíga, Ọlọ́run sọ pé, ‘A ti wọn ọ́ nínú òṣùwọ̀n, a sì bá ọ́ ní àìpé,’—àìpé ní ìmọ̀ iṣẹ́ ìṣèlò tí ó wúlò, àìpé ní ìmọ̀ bí a ṣe lè lo àkókò dáadáa jùlọ, àìpé ní ìmọ̀ bí a ṣe lè ṣiṣẹ́ fún Jésù.” Review and Herald, August 17, 1897.
Ìkìlọ̀ àwọn bọ́ọ̀lù iná Nashville kì í ṣe ti ìlú kan lásán, bí kò ṣe ìdájọ́ tààrà tí a mú wá sórí Àwọn Adventist Ọjọ́ Keje, Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà àti ayé. Àwọn bọ́ọ̀lù iná Nashville dúró fún àwọn àbùdá oríṣìíríṣìí fún àwọn ẹ̀ka onírúurú ti Adventism, ẹranko ayé àti ayé. Àwọn bọ́ọ̀lù iná Nashville ni ìdájọ́ Ọlọ́run lórí ẹ̀kọ́ èké, tí a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nípasẹ̀ igi ìmọ̀ rere àti búburú.
A ó tẹ̀síwájú pẹ̀lú ẹ̀kọ́ yìí nínú àpilẹ̀kọ tí ó kàn.
“Nípasẹ̀ onírúurú àwòrán ni Olúwa Jésù fi ṣàfihàn fún Jòhánù ìwà búburú àti agbára ìtanjẹ ti àwọn tí a ti mọ̀ sí aláìláánú nínú inúnibíni wọn sí àwọn ènìyàn Ọlọ́run. Gbogbo ènìyàn nílò ọgbọ́n láti fi fara balẹ̀ wádìí ohun ìjìnlẹ̀ àìṣòdodo tí ó ní ipò pàtàkì tó bẹ́ẹ̀ nínú ìparí ìtàn ayé yìí. Ìṣàfihàn Ọlọ́run nípa àwọn iṣẹ́ ìríra ti àwọn olùgbé agbára alákóso ayé, àwọn tí ń so ara wọn pọ̀ sínú àwọn àwùjọ aṣírí àti àwọn ẹgbẹ́ àjọṣepọ̀, láì bọ̀wọ̀ fún òfin Ọlọ́run, yẹ kí ó jẹ́ kí àwọn ènìyàn tí wọ́n ní ìmọ́lẹ̀ òtítọ́ yà kúrò ní kedere kúrò nínú gbogbo àwọn ibi wọ̀nyí. Sí i àti sí i ni gbogbo àwọn onísìn èké ní ayé yóò máa fi iṣẹ́ búburú wọn hàn; nítorí ẹgbẹ́ méjì péré ni ó wà, àwọn tí ń pa àwọn òfin Ọlọ́run mọ́ àti àwọn tí ń jagun sí òfin mímọ́ Ọlọ́run....”
“Ọ̀tá tí ó wà láàárín irú obìnrin náà àti ejò náà ni Olúwa ti ṣàlàyé rẹ̀ ní kedere. ‘Èmi yóò sì fi ọ̀tá sí láàárín ìwọ àti obìnrin náà, àti láàárín irú rẹ àti irú rẹ̀; òun yóò pa orí rẹ́ mọ́lẹ̀, ìwọ yóò sì pa gìgísẹ̀ rẹ̀ lára.’ ‘Ó sì wí fún Ádámù pé, Nítorí tí ìwọ ti fetí sí ohùn aya rẹ, tí o sì ti jẹ nínú igi náà, èyí tí mo pa láṣẹ fún ọ pé, Iwọ kì yóò jẹ nínú rẹ̀: ilẹ̀ ni a fi bú nítorí rẹ; nínú ìbànújẹ ni ìwọ yóò máa jẹ nínú rẹ̀ ní gbogbo ọjọ́ ayé rẹ; ẹ̀gún àti òṣùṣú ni yóò sì máa hu jáde fún ọ; ìwọ yóò sì máa jẹ ewéko oko; nínú lagun ojú rẹ ni ìwọ yóò máa jẹ àkàrà, títí ìwọ yóò fi padà sí ilẹ̀; nítorí nínú rẹ̀ ni a ti mú ọ wá: nítorí eruku ni ìwọ jẹ́, sí eruku ni ìwọ yóò sì padà.’”
“Nípa títẹ̀lé ọ̀nà tirẹ̀, nípa ṣíṣe ní ìbámu pẹ̀lú àwọn ìdẹwò Satani àti ní ìtakò sí ìfẹ́ Ọlọ́run tí a ti mọ̀, ènìyàn fi asán gbìyànjú láti gbé ara rẹ̀ ga àti láti bùkún ara rẹ̀. Báyìí ni ó ṣe ní ìmọ̀ ìrírí nípa àìgbọ́ràn sí àwọn àṣẹ Ọlọ́run. Báyìí ni ó ṣe mọ rere àti búburú; báyìí ni ó ṣe pàdánù òtítọ́-inú àti ìṣòtítọ́ rẹ̀ sí Ọlọ́run, ó sì ṣí àwọn ẹnu-ọ̀nà ìkún-omi búburú àti ìjìyà sí gbogbo ìdílé ènìyàn. Mélòó mélòó ni ó wà lónìí tí wọ́n ń ṣe ìdánwò kan náà! Ìgbà wo ni ènìyàn yóò kọ́ pé ọ̀nà kan ṣoṣo fún ààbò rẹ̀ ni nípasẹ̀ ìgbẹ́kẹ̀lé pípé nínú ‘báyìí ni Olúwa wí’?”
“Satani ń wá ọ̀nà láti fi àwọn ẹ̀dá ọgbọ́n tirẹ̀ wọ inú àwọn ọmọ Ọlọ́run nípasẹ̀ ọ̀nà ènìyàn. Ó ń wá láti jẹ́ kí a gbà á gẹ́gẹ́ bí Ọlọ́run, tàbí kó tilẹ̀ ga ju Ọlọ́run lọ.
“Nínú pípa ìsinmi ọ̀sẹ̀ mímọ́ padà sí ọjọ́ àkọ́kọ́ ọ̀sẹ̀, ó ń darí ènìyàn láti má gbà gbọ́ àwọn ìkéde Ọlọ́run, àti nípa bẹ́ẹ̀ láti ka ọ̀nà àti ètò tiwọn sí ohun tí ó dà bí ẹni pé ó pọ̀jù ní ọgbọ́n lójú ara wọn àti nínú ìdájọ́ tí a ti yí padà wọn. Nípasẹ̀ ètò ènìyàn, ó ń darí ènìyàn láti ka àwọn àṣẹ tí Ọlọ́run ti sọ ní kedere sí ohun tí agbára wọn kéré ju àṣà ènìyàn lọ, àti láti ka ìyapa kúrò nínú òfin náà tí ó jẹ́ mímọ́, tí ó sì tọ́, tí ó sì dára nígbà gbogbo, sí ohun tí kò ṣe pàtàkì púpọ̀. Ó rí i pé nípa bí ó ṣe ń dí àwọn aṣojú ènìyàn lọ́wọ́ báyìí kúrò nínú rírìn gẹ́gẹ́ bí ọmọ onígbọràn ní ìbámu pẹ̀lú Ọlọ́run, ó lè dí ìmúṣẹ iṣẹ́ Ọlọ́run nínú ayé wa lọ́wọ́.”
“Ṣùgbọ́n àwqn ìdìtẹ̀ Satani pẹ̀lú àwọn irinṣẹ́ ènìyàn tí ó dúró ní ipò ojúṣe, ó yẹ kí a bẹ̀rù wọn, kí a sì yẹra fún wọn báyìí lẹ́yìn tí a ti dán ìrírí ẹ̀ṣẹ̀ wò, gẹ́gẹ́ bí ó ti rí nínú ọ̀ràn àwọn òbí wa àkọ́kọ́. A ti kọ́ mi láti sọ pé àwọn ènìyàn tí a fi sí ipò ojúṣe nínú iṣẹ́ Ọlọ́run ti fi ẹ̀tọ́ wọn láti ṣàkóso àwọn ẹlòmíràn sí i jù. Ipò tí ènìyàn bá wà kò yí ìwà rẹ̀ padà. Ó dà bíi pé àwọn kan ti ní ìmọ̀lára pé dandan ni kí wọ́n máa pèsè fún àwọn ìjọ àti fún àwọn ilé ìwòsàn, àti pé kò yẹ kí a bi ìdájọ́ wọn ní ìbéèrè rárá. Kí wọ́n kọ́ lọ́dọ̀ Jésù ní gbogbo ìgbésẹ̀. Òun ni ó yẹ kí ó jẹ́ aláṣẹ àgbà jù lọ fún gbogbo ènìyàn.
“Ẹni tí ó ti maa ń jẹ́ Olùkọ́ wa ní ọ̀pọ̀ ìgbà sọ pé, ‘Bí ó ti ṣòro tó fún ènìyàn láti rìn ní ìrẹ̀lẹ̀ pẹ̀lú Ọlọ́run rẹ̀, pẹ̀lú ẹ̀mí ìbànújẹ́ ọkàn tí ń gba ọ̀nà Ọlọ́run, tí ó sì ń kọ àwọn ìpèsè Satani sílẹ̀ tí ó dà bí ẹni pé wọ́n ń fi àwọn àǹfààní ńlá ti ayé hàn.’ Àkóbá ipa tí ènìyàn fi ń tẹ̀lé ọ̀nà ara rẹ̀ dípò kí ó dúró ṣinṣin lórí ìpìlẹ̀ mímúlẹ̀ náà tí Ọlọ́run nìkan ti fi lélẹ̀, ni a ti tún ṣe léraléra. Kíkọ̀ láti rìn ní àwọn ọ̀nà tààrà tí Ọlọ́run ti fihàn yóò mú wọn dé inú ìdàrúdàpọ̀, kò sì ní kọ́ ọgbọ́n fún àwọn ẹlòmíràn tí wọ́n ní ìdánwò àti ìpèníjà kan náà. Ìgbà wo ni ènìyàn yóò kọ́ pé Ọlọ́run ni Ọlọ́run, kì í sì í ṣe ènìyàn tí yóò fi yí padà?”
“Àwọn kan tí wọ́n ti yapa kúrò ní ọ̀nà títọ́ ti wà nínú ìbà aláìdákẹ́jẹ láti gba ojúṣe wọ̀nyí mọ́ra tí Ọlọ́run kò fi lé wọn lọ́wọ́. Ọlọ́run ń pe gbogbo òjíṣẹ́ àti gbogbo oníṣègùn láti pa ìrọ̀rùn òtítọ́ mọ́. Ọmọ Ọlọ́run tí a fihàn nínú Májẹ̀mú Láéláé àti Májẹ̀mú Tuntun ni Olùgbàlà ayé wa lónìí. Látọ̀dọ̀ Rẹ̀ ni gbogbo míṣọ́nnárì ìṣègùn gbọ́dọ̀ ti gba ìkẹ́kọ̀ọ́ rẹ̀. Bí kò bá ya ara rẹ̀ sọ́tọ̀ kúrò lọ́dọ̀ ọmọ-aládé agbára afẹ́fẹ́, yóò ṣìtàn àwọn ọkàn tí ó ní ìgbẹ́kẹ̀lé nínú rẹ̀. Kí gbogbo ènìyàn kíyè sára lọ́dọ̀ àwọn ènìyàn tí a ti kọ́ tí a sì ti gbé sókè débi pé àwọn ètò wọn kò lè jẹ́ kí àwọn ènìyàn àgbàgbẹ̀ lóye.”
“Àwọn ọgbọ́n àrékérekè ẹ̀ṣẹ̀ ju agbára ìmòye aláìlópin lọ. Gbogbo àjálù, gbogbo ìjìyà àti ikú, jẹ́ ẹ̀rí kì í ṣe ti agbára ibi nìkan, ṣùgbọ́n ti òtítọ́ Ọlọ́run alààyè pẹ̀lú. Lẹ́yìn tí ènìyàn ti mọ òtítọ́, ọ̀rọ̀ Ọlọ́run alààyè, èyí tí ń dúró títí láé, tí ó sì ń fi ìyè fúnni nípasẹ̀ ìgbọràn, àìlera ènìyàn láti fara mọ́ àrékérekè Sátánì jẹ́ ohun àgbàyanu gidigidi. Gbogbo àwọn tí Ọlọ́run kọ́ ni wọ́n mọ̀ Kristi gẹ́gẹ́ bí Ọmọ Rẹ̀. Gbogbo àwọn tí kò gbà àwọn ìkéde Ọlọ́run tí wọ́n ti mọ̀ dájú fi hàn bí ẹ̀ṣẹ̀ ṣe gbajúmọ̀, wọn kò sì ṣiṣẹ́ níhà ìyè àti àìkú tí a mú wá sí ìmọ́lẹ̀ nípasẹ̀ ìmímọ́ pípé ti òtítọ́. Bí wọn kò bá ṣe ìyípadà nínú ìwà, nínú ọ̀rọ̀, àti nínú ẹ̀mí, àwọn ọkàn yóò ṣègbé.”
“Kò sí ọ̀nà àárín sí Párádísè tí a tún mú padà bọ̀ sípò. Ìhìnrere tí a fi fún ènìyàn fún àwọn ọjọ́ ìkẹyìn wọ̀nyí kì í ṣe ohun tí a gbọdọ̀ dá pọ̀ mọ́ ètò ìmọ̀ràn tí ènìyàn ṣẹ̀dá. Kì í ṣe lórí ìlànà àwọn agbẹjọ́rò ayé ni a gbọdọ̀ gbẹ́kẹ̀ lé. A gbọdọ̀ jẹ́ àwọn ènìyàn onírẹ̀lẹ̀ ti àdúrà, kí a má ṣe hùwà bí àwọn tí àwọn aṣojú Sátánì ti fọ́jú wọn.”
“Ọ̀pọ̀lọpọ̀ ní ìgbàgbọ́, ṣùgbọ́n kì í ṣe ìgbàgbọ́ tí ń ṣiṣẹ́ nípa ìfẹ́, tí ó sì ń wẹ ọkàn mọ́. Ìgbàgbọ́ tí ń gbà là kì í ṣe ìgbàgbọ́ lasán nínú òtítọ́. ‘Àwọn ẹ̀mí èṣù pẹ̀lú ń gbàgbọ́, wọ́n sì ń wárìrì.’ Ìmísí Ẹ̀mí Ọlọ́run ń fi ìgbàgbọ́ fún ènìyàn, ìgbàgbọ́ tí í ṣe agbára amúnisúná tí ń dá ìwà sílẹ̀, tí ó sì ń mú ènìyàn gòkè ju ìṣe àṣà òfìfo lásán lọ. Ọ̀rọ̀, ìṣe, àti ẹ̀mí gbọ́dọ̀ jẹ́rìí sí òtítọ́ náà pé ọmọ-ẹ̀yìn Kristi ni àwa.”
“Ìmọ̀lẹ̀ àti ìbùkún tí ó tóbi jùlọ tí Ọlọ́run ti fi pèsè kì í ṣe ààbò kúrò nínú ìrékọjá àti ìpadàsẹ́yìn ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn wọ̀nyí. Àwọn tí Ọlọ́run ti gbé ga sí ipò gíga ti ìgbẹ́kẹ̀lé lè yí kúrò ní ìmọ̀lẹ̀ ọ̀run sí ọgbọ́n ènìyàn. Nígbà náà ni ìmọ̀lẹ̀ wọn yóò di òkùnkùn, agbára tí a fi lé wọn lọ́wọ́ láti ọ̀dọ̀ Ọlọ́run yóò di ìdẹkùn, ìwà wọn yóò sì di ohun ìkórìíra níwájú Ọlọ́run. Kì yóò ṣeé fi Ọlọ́run ṣẹ̀sín. Ìyapa kúrò lọ́dọ̀ Rẹ̀ ti máa ń jẹ́, yóò sì máa jẹ́ ní gbogbo ìgbà, ohun tí àbájáde rẹ̀ dájú. Ṣíṣe àwọn ìṣe tí kò dùn mọ́ Ọlọ́run yóò, bí a kò bá ronúpìwàdà wọn ní ìpinnu gidi tí a sì kọ̀ wọ́n sílẹ̀, dípò kí a wá ọ̀nà láti dá wọn láre, mú ẹni burúkú náà lọ ní ìgbésẹ̀ dé ìgbésẹ̀ nínú ìtànjẹ títí a ó fi máa hù ọ̀pọ̀lọpọ̀ ẹ̀ṣẹ̀ láìjìyà. Gbogbo àwọn tí yóò fẹ́ ní ìwà tí yóò jẹ́ kí wọ́n di àwọn alábàáṣiṣẹ́ pẹ̀lú Ọlọ́run tí wọ́n sì gba ìyìn Ọlọ́run, gbọ́dọ̀ ya ara wọn sọ́tọ̀ kúrò lọ́dọ̀ àwọn ọ̀tá Ọlọ́run, kí wọ́n sì dì mú òtítọ́ tí Kristi fi fún Johanu láti fi fún ayé.” Manuscript Releases, volume 18, 30–36.